ปั่นทัวริ่ง ใช้ชุดปั่นแบบไหนครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
nar2000
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA MTB

ปั่นทัวริ่ง ใช้ชุดปั่นแบบไหนครับ

โพสต์ โดย nar2000 »

สอบถาม ท่านที่ปั่น ทัวริ่ง หรือ เสือ ๓ุเขาประจำครับ ว่า ชุดที่ใส่ปั่นใส่แบบไหนกันบ้างครับ แบบเดียว กับชุดเสือหมอบ หรือแตกต่างครับ
Bicyman
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fuji touring, dahon, araya fed, surly ogre, vo piolet, ww 2 bsa paratrooper bike

Re: ปั่นทัวริ่ง ใช้ชุดปั่นแบบไหนครับ

โพสต์ โดย Bicyman »

อันนี้ผมว่าของผมนะ ผมก็น้องใหม่ปั่น มาไม่ถึง 5 เดือนเลยครับ ปั่นทัวริ่งค์มิได้เน้นความเร็ว อยู่บนรถวันละอย่างต่ำก็ มากกว่า 6 ฃั่วโมง แดดร้อน ออกจากบ้านทีหนึ่งเป็น อาทิตย์ หรือเป็นเดือน มิได้ใส่เพื่อหล่อ หรือโฃว์ใคร ฃุดที่ใส่ปั่นสามารถใส่ในการอื่นๆ ได้หลังจากจบการปั่นในแต่ละวัน จัดเก็บไม่กินเนื้อที่และเบา โดนแดดโดนฝนไม่มีกลิ่นอับ แห้งเร็ว ระบายความร้อนได้ดี ไม่ดิงไม่รั้งเมื่อสวมใส่ คุณสมบัติเหล่านี้ เป็นเสื้อผ้าใกล้เคียงกับ เสื่อผ้า hiking หรือ trekking คือบางเบา ยืดหยุ่นได้ที้ง 4 ทิศทาง เนื้อผ้าจะเป็นแบบ dry fit จะมีแบรนด์หรือไม่ก็ได้ เน้นหลวมไว้ก่อน เจอส่วนมากผลิตในชินา 555 ผมหมายถึง made in China ที่พูดมาทั้งหมดนี้ ผมว่าของผมนะ ปั่นทัวริงค์ คนละชุดกับปั่นเสือหมอบ ของผม ผมใส่เสิ้อเชิตแขนสั่นธรรมดา หลวม ระบายความร้อนได้ดีที่สุด กางเกงเป็นแบบ dry fit มีทั้ง 3/4 pants และ shorts ถ้าเป็นแบบ 3/4 ชาสามส่วน อย่าเอาแบบ รัดปลายขา จะรั้งเวลาปั่น ผมซื้อที่ round center 555 ผมหมายถึง เสื้อผ้ามือสองที่แขวนขายบนราว ทั้งชุดของผมไม่เกิน 200 บาท ครับ hope this help, bro.
nar2000
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นทัวริ่ง ใช้ชุดปั่นแบบไหนครับ

ขอบคุณที่แชร์ ประสบการณ์ครับ
ส่วนตัวแล้ว ไม่ชอบใส่เสื้อผ้าพอดีตัวเกินไป ชอบแบบหลวมๆ ที่นี้ จะหาซื้อชุดปั่น แบบหลวมๆไม่ได้เลย
อีกอย่างผมประกอบรถ ทัวริ่ง จากเสือภูเขาด้วยครับ
Bicyman
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fuji touring, dahon, araya fed, surly ogre, vo piolet, ww 2 bsa paratrooper bike

อีกหนึ่งทางเลือก เผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่นด้วย ที่ผมชอบนอกจากใส่ เสื้อ shirts ธรรมดาแล้ว ผมชอบใส่ เสื้อแบบนี้ครับ NFL mesh jersey ผมหมายถึงเสื้ออเมริกัน ฟุตบอล มันเป็นรูครับ ระบายความร้อนได้ดีด้วย ไปที่เดิมครับ round center พอหาได้ สิ่งสำคุญอื่นที่ไม่ควรมาองข้าม คือหมวก แว่นกันแดด หมวกที่ผมขอบคือ หมวกประเภท bucket hat หรือ fishing hat หาที่ปีกไม่แข็ง เพราะมันจะลู่ลมให้ ไม่ต้านลม มีสายรัดคางปรับได้ และ crushable คือ ขยำเก็บในกระเป๋าได้ bike helmet ใส่เมื่อขึ้นเขาลงเขา หรือที่มีจราจรมาก แว่นกันแดด เลือกดีหน่อย ใส่แล้วกระชับ ไม่ห้อย เฟรมเป็นพลาสติก อย่าลืมติดสายรัดแว่นไว้ด้วยห้อยคอได้ เกือก เลือกที่ใส่แล้วไม่ร้อน ไม่อับ แห้งง่าย อีกอย่างที่ขาดไม่ได้ คือ ผ้า buff ซื้อของแท้ครับ ปิดหมูกแล้วยังหายใจออกได้ มีนายแบบด้วยนะ 555
Bicyman
สมาชิก
สมาชิก

รูปครับ
CIMG5129.jpg (91.8 KiB) เข้าดูแล้ว 6542 ครั้ง
nar2000
สมาชิก
สมาชิก

กำลังหาร้านขาย จะเอามาลองใส่ดูบ้างครับ จริงๆ ชอบใส่เสื้อบอล แต่ที่อ่านมาจากหลายที่ แนะนำให้ใส่เสื้อจักรยานโดยเฉพาะมากกว่าครับ แต่ผมปรกติ ไม่ชอบเสื้อผ้ารัดๆน่ะครับ เลยอยากหาแบบที่ใส่สบายด้วย ปั่นจักรยานได้ด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

โพสต์ โดย jabmon »

เสื้อยืดผ้าฝ้ายแขนยาว กางเกงขาสั้น รองเท้า keen ครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
nar2000
สมาชิก
สมาชิก

กางเกง นี่เป็นเป้าเจล รึเปล่าครับ
Bicyman
สมาชิก
สมาชิก

ม่ายครับ เป็นกางเกงธรรมดา ปรกติ ใข่ อาน วาน เจอกันทุกวันเขาจะเป็นเพื่อนกันไปเอง แต่ถ้าเข้ากันไม่ได้จริง ลองแบบนี้ก็ได้ ผมก็เคยใช้ใหม่ๆ แต่ลูกพี่เขาบ่นว่าอึดอัด เลยไม่ใส่อีกเลย หนังเหนียว เหมือนรุ่นพี่แล้วครับ 555
ไฟล์แนบ
s-l400.jpg (31.71 KiB) เข้าดูแล้ว 6429 ครั้ง
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

ใส่ให้เหมาะกับสถานที่ ขอรับ ร้อน หนาว ชื้น มีตัวแปรหลายแบบ แต่คล้ายๆกันคือเน้น เบาและยืดหยุ่นได้ แห้งเร็ว ไม่เป็นภาระในการพกพา ครานี้แคบลงมาเอาเป็นว่าบ้านเรา ส่วนตัวมองว่า เสื้อผ้าแนวเดินป่า ฝรั่งเรียกtrekking ก็ดูจะไปกับภารกิจนี้ได้ค่อนข้างดี(เบา แห้งเร็ว ลดกลิ่นอับ กันแดดได้ บลาๆ) ที่เหลือก็ลองปรับใช้ดูขอรับ
รูปภาพ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

เอาตัวอย่างหนังมาให้ลองชมกัน ขอรับน้าๆแกไปครบทุกทวีป 50000 กว่าโล ผ่านภูมิประเทศทุกรูปแบบ ทะเลทราย หิมะ ป่าฝนร้อนชืั้น ล่องเรือ ปีนเขา ใช้ว่าวลากจักรยานขณะข้ามทะเลทรายที่ออสเตรเลียก็มี บลาๆเมืองไทยแกก็ผ่าน รถมีทั้งเกียร์เฟือง เกียร์ดุม เสื้อผ้าหน้าผมมีทั้งเส้นใยต่างๆ ชุดหนังก็มี(แก้ผ้า) :mrgreen: :mrgreen: ที่เหลือก็ลองเอาไปปรับใช้ดูตามความเหมาะสมขอรับ คิดว่ามิต้องใช้ชุดที่มันเฉพาะทางมากๆก็ได้ ใช้ให้มันเหมาะกับตัวเราและสถานที่ รวมถึงสภาวะนั้นๆดีกว่า ดีไม่ดีผมเชื่อว่าส่วนใหญ่มีกันอยู่แล้วแทบทั้งสิ้น :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ผมใส่ชุดจักรยานนี่แหละครับ แต่ชุดจักรยานของผมไม่ได้เป็นแบบสีสันแสบๆ หรือรัดรูป

ผมใส่แบบพอดีตัว รัดนิดๆ ประโยชน์ของการรัดนั้นมีมากมาย เช่นเสริมประสิทธิภาพของกล้ามเนื้อ ระบายความร้อนร่างกายดีกว่า ลู่ลมกว่า เปียกฝนแล้วก็ยังแห้งเร็วกว่า

แต่ถ้าชอบหลวมๆ สบายๆ ก็ตามใจเราสะดวก มันขึ้นอยู่กับสไตล์การขี่ของเราด้วยน่ะครับ ชอบแบบไหนก็จัดกันไป
fear is a mind killer
2491prateep
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860137000
team: E21FC
Bike: ทัวริง

โพสต์ โดย 2491prateep »

ของผมแบบสบายๆๆขณะปั่น แต่ถ้าปั่นแบบหมู่คณะเราก็ต้องรักษาระเบียบของหมู่คณะบ้างครับ
ไฟล์แนบ
จุดพักคืนที่ 2.jpg
จุดพักคืนที่ 2.jpg (61.77 KiB) เข้าดูแล้ว 6038 ครั้ง
ปาย10.jpg (85.6 KiB) เข้าดูแล้ว 6038 ครั้ง
หาดสมินหร่า.jpg (128.2 KiB) เข้าดูแล้ว 6038 ครั้ง
ด่านซ้าย.jpg (144.08 KiB) เข้าดูแล้ว 6038 ครั้ง
เชียงใหม่.jpg (104.36 KiB) เข้าดูแล้ว 6038 ครั้ง
E21FC
คนจะดี ดีที่ใจมิใช่หรือ
คนหน้าซื่อใจคตมิสดใส
เราคบกันนั้นหรือคือ น้ำใจ
ติ๊ด ชุมสาย
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: หมู่บ้านการเคหะระยอง ตำบลทับมา อำเภอเมือง จังหวัดระยอง 21000

โพสต์ โดย ติ๊ด ชุมสาย »

ง่ายๆ สบายๆ
1466954702333.jpg (88 KiB) เข้าดูแล้ว 5592 ครั้ง
1466954692994.jpg (136.77 KiB) เข้าดูแล้ว 5592 ครั้ง
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
(Titt Rayong)
bono ford
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 063-190-9358
Bike: Haro Mountain Bike

โพสต์ โดย bono ford »

เยี่ยมเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”