มือใหม่หัดทั่วริ่งครับ สัตหีบ-ระยอง ปั่นไปทำงาน รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำยางนอกด้วยครับผม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
KONG_BIKE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0918098968
team: ไม่มีครับผม
Bike: เสือหมอบมือสับถัง มือ 2 ครับ
ตำแหน่ง: ระยอง ตัวเมือง

มือใหม่หัดทั่วริ่งครับ สัตหีบ-ระยอง ปั่นไปทำงาน รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำยางนอกด้วยครับผม

โพสต์ โดย KONG_BIKE »

สวัสดีครับผม
ผมชื่อ แบ๊งค์ เป็นเมื่อใหม่มาก ๆครับ สำหรับปั่นทางไกล มันคงไม่ใช่ระยะทางที่ไกลสำหรับชาวทัวริ่งแน่นอนเพราะ
ด้วยความที่ใหม่มากๆนี้ ผมเริ่มปั่นมาได้ 1 เดือนครับ ใช้รถเสือหมอบเก่า ๆ สับถังเพราะงบน้อยครับผม
ด้วยในระยะทางที่ตัวผมปั่นปัจจุบันคือ 80 กิโลเมตร ครับ "80 ผมก็ไม่คิดว่าน่าจะเป็นระยะทัวริ่งได้ แต่ก็ไกลมากสำหรับผมครับ"
คืออย่างนี้ครับ ตัวผมพักอยู่ที่สัตหีบ อยู่ที่นี่มาตั้งแต่จำความได้เลยครับ ตอนนี้ผมอายุ จะ 30 ละ -*-" (บอกเค้าหมด)
ผมทำงานเป็นพนักงานเปล อยู่ โรงพยาบาลระยอง สาขาเนินพระ ตรง4แยก PMY
ด้วยที่อยากจะประหยัดค่าน้ำมันรถครับผม ไปกลับสัตหีบทุกวันค่า GAS เดือนละ 4,000 บาทก็เลยนึกสนุกครับ
อยากเอาเสือหมอบมาปั่นไปเช้าเย็นกลับ ขาละ 40 kmไปกลับรวม 80km :arrow: "1สัปดาห์ ผมปั่น 4 วันครับ"
ทีนี้ผมใช้ยางของ sawabe road cruiser ขนาด 700*32 ทั้่ง 2 ล้อ กับรถหมอบญี่ปุ่นสับถัง ตัวผมสูง 174 หนัก 70.5 ครับ
ใช้ยาง คู่นี้ มาปั่นได้ระยะทางรวม 1,600 km หน้ารั่ว 2 แผลพร้อมกันเลยครับสาเหตุ คือเส้นทางที่ผมใช้ปี่น กลับผมจะปั่นกลับ
เส้นทางอุสาหกรรมผาแดงไรเนี่ยแหละครับแล้วก็เรียบเส้นหาดพลา
ไปออกสนามบินอู่ตะเภาครับผม แผล2 จุดที่ได้มาพร้อมกันคือ
ลวดสนิมเล็ก ๆ ยาวหน่อยครับไปเจอตอนถึงบ้านแล้ว ผมจะเช็กยางทุกครั้ง พอดึงออกปุ๊บ ฟี้ ๆ ๆ เลยครับ 55++
อีกแผลนึงคือ ล้อหลัง รั่วไป 1 อันนี้เจอตอนขามาปั่นเส้นสุขุมวิทครับ ตอนปั่นไม่รั่วดีมากครับเข้างานทัน
ก็จอดไว้พอพักทานข้าวแอ๊ะมันแหม่ง ๆ ยังไม่ได้ตรวจยางก็จับปั่นไปหาที่นั่งทานข้าว มัน แบน ๆ
ลมออกไปครึ่งนึงเลยก็ ยิ้มครับ
แล้วจูงไปถึงใต้ต้นไม้พอดีคือ สนามกีฬาจังหวัดระยองครับ
ตอนกลางวันมันเงียบดี ก็เลย นั่งถอดล้อมาดู เจอครับ มันเป็นเศษลวดอีกแล้วมันยางเลยครับ
ยาวเลยแต่มันคงเบียดกับกันหนามครับก็เลย เหมือนอุดเอาไว้ไม่ให้รั่วขณะที่กำลังปั่นครับผม

"นอกเรื่องมาใกล้ละผม ขออภัยครับ"

คือคำถามนะครับ
1. ด้วยระยะทางแบบนี้ ไปกลับ สัตหีบ - ระยอง 2 ขารวม 80 km อยากให้เพื่อนๆ สมาชิก
ช่วยแนะนำยางนอกให้ผมด้วยครับ งบประมาณ ได้เส้นละ 1,000 - 1,500 บาท ครับผม ต่อเส้น แค่นี้ก็กัดฟันมากแล้ว

บอกเลยไม่อายครับงบน้อยจริงไรจริง ^ ^ แหะ ๆ
(คือตอนนี้ ยางหลังที่ใช้อยู่ ดอกยางลดไป 50% แล้ว เฉพาะยางหลัง ยางหน้าดอกยางหายไปประมาณ 30% ครับ)
เท่าที่คิดได้ตอนนี้คือ สิ้นเดือนนี้ 31 มีนาคม 59 จะทำการสลับยางหน้าไว้หลังหลังมาหน้าครับผม ประหยัดงบประมาณครับ^ ^"

2. ใจยังชอบ sawabe อยู่มากครับ อยากสอบถามว่า schwalbe marathon plus tour มีขนาดของยาง 700*32 มั้ยครับ ถ้ามี
ราคาจะอยู่ที่ เส้นเท่าไหร่ในเมืองไทยมีขายมั้ยครับ (พอดีเห็นรีวิว ปั่นเหยียบหมุดแหลม ๆเข้าไปแล้วยังไม่รั่วเลยชอบครับ)

ตอนนี้ปั่นก็ ไม่ได้ใส่ชุดปั่นแบบชาวบ้านเค้าเลยใส่ชุด FBT สีขาวเสือยืดธรรมดา แว่นใส กันลมถูก ๆ กับถุงมือเก่า ๆครับ
หมวกก็ไม่ได้ใส่ ไม่ใช่ไม่ให้ความสำคัญแต่รองบประมาณครับ เอิ๊ก ๆ ๆ นึกอยู่เหมือนกันล้มไปหัวเราไม่มีอะไหร่นะ หมวกนี่ก็
ใบละ 400-1,300 ราคาช่วงนี้ก็มีหลายแบบให้เลือกใช้อยู่มากครับก็ (ไปทำเรื่องเบิกงบขออนุมัติ จาก ภรรยา) ได้ไม่ได้
สิ้นเดือนนี้รู้กัน "เอาใจช่วยผมด้วยนะครับ"

ขอบพระคุณมาก ๆทุก ๆความเห็น มีอะไรที่นอกเหนือจากนี้ แนะนำได้ครับนอกเรื่องไปหน่อยไม่เป็นไรได้ความรู้ผมชอบครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม

ปล. ยางยี่ห้อไหนก็ได้แนะนำมาเลยครับ อยากลงทุนแล้วได้คุ้มหน่อยมีกันหนามในยางมาด้วยก็ดีครับชอบประมาณนี้
ปล. 2 ขอหยาบนิดนึงนะครับอยากบอกให้โลกรู้ว่าเจ็บตรูดดโคตรรร ครับโผ้มมม "ตะเข็บที่เย็บเจลมันกด+บดเจ็บแก้มตูดเลย"
(แนะนำกางเกงปั่น เบาะอานด้วยได้เลยนะครับ)
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: มือใหม่หัดทั่วริ่งครับ สัตหีบ-ระยอง ปั่นไปทำงาน รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำยางนอกด้วยครับผม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

แจ้งวัตถุประสงค์และสภาพแวดล้อมชัดเจนแบบนี้ดีครับ

สำหรับคำถามแนะนำยางคอนติเนนตัล คอนแทค

แต่อยากให้เน้นอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยก่อน เช่น หมวกกันน็อค ถุงมือกันล้ม แว่นตากันกระเพรา ไฟหน้าไฟหลังที่สว่างพอเห็นในระยะหนึ่งร้อยเมตรขึ้นไป เพราะในระยะนี้คนขับรถเร็วกว่า 120 กม./ชม. มีเวลาเห็นเราและตัดสินใจน้อยกว่า 2 วินาที ของพี่เป็นเวรเปล คงคุ้นเคยสภาพของผู้ป่วยอุบัติเหตุดีอยู่แล้ว อย่าให้เราเป็นหนึ่งในนั้นเลย

หมวกกันน็อคถูกแพง มีอะไรก็ใส่ไป แว่นตาถ้าขี่กลางวันใช้แว่นดำจะช่วยให้รู้สึกเย็นขึ้นนิดนึง ถุงมือใช้ถุงมือก่อสร้างคู่ละห้าบาทก็ได้ ผมเองก็ใช้แบบนี้อยู่ แต่ไฟหน้าหลังอยากให้ดูของแพงนิดนึง จะได้ความสว่างสูงพอ มีเลนส์รวมแสงไม่รบกวนเพื่อนร่วมทาง

ได้อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยแล้ว จะอัพเกรดรถอะไรยังไงค่อยว่ากัน เน้นไปที่ยางนอกยางใน กับล้อก่อนก็ดี ผ้าเบรคอีกอย่าง เพราะขี่ทางยาวแบบนี้ไม่ค่อยต้องเปลี่ยนเกียร์ ใช้สับถังก็ไม่เสียเปรียบเท่าไหร่ แค่ใส่จารบี ตั้งดุมล้อ หล่อลื่นจุดเคลื่อนไหวต่างๆ ก็พอ

ส่วนการขี่ไปทำงาน ลองเปลี่ยนเป็นขี่วันเว้นวัน เว้นว่างให้ร่างกายพัก วันต่อไปจะขี่ได้เร็วขึ้น แข็งแรงมากขึ้น
วันที่ขับรถไปจัดเป็นวันขนเสื้อผ้าด้วย วางแผนให้ดี ขนเสื้อใหม่จากบ้านไปไว้ที่ทำงาน ขนเสื้อเก่ากลับมาซัก จะได้ปั่นตัวเปล่าสนุกกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
KONG_BIKE
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือหมอบมือสับถัง มือ 2 ครับ

Re: มือใหม่หัดทั่วริ่งครับ สัตหีบ-ระยอง ปั่นไปทำงาน รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำยางนอกด้วยครับผม

ครับตอนนี้รถที่ผมใช้ปั่นอยู่มี อุปรณ์ ปะยาง เบรค สำคัญใช่เลยขอบคุณที่เน้นย้ำนะครับ บางครั้งเราปั่น ๆกลับมาทำนั่นโน่นนี้
ลืม ทำแต่เช็คล้อไม่ได้สังเกตุอย่างอื่น อาจลืมสิ่งที่สำคัญได้
ถุงมือมีแล้ว ครับอ้อ แว่นเลนใสใส่กลางคืนกับเช้ามืด ผม ปั่นอย่างที่บอก สัตหีบ ระยอง ไปกลับ ออกจากบ้าน
เวลา ตี 4:30น. ครับ ถึงก็ 7:00 น. รากเลือดเลย วันแรกประทับใจขากลับนี่ยังจำได้ไม่ลืมคือผมไม่เคยเจอสังคมแบบนี้
ขนาดเราใช้เสือหมอบเก่า ๆ ก็กลัวว่าเค้าจะไม่ทักก็ปั่นไปของเรา พะเอินปั่นสวนลุงอวบ ๆคนึงใส่แว่นปั่นเสือภูเขา แถวถนนหาดพลา
แกมองมาที่ผมแล้วยิ้มให้ทักทายทันที ไม่เหมือนตอนที่ผมไปวิ่ง เจอคนไม่รู้จักเราก็ไม่กล้าทักเค้าแหละนี้่เค้าทักเราตอบเราก็ยิ้มให้
วันหลังเอาใหม่ครับ ทักก่อนเลย 55++ แล้วผมทำแบบนี้แทบกับทุกคนครับถ้าอัดเนินอยู่ก็ ยิ้มให้ไม่ค่อยไหวครับ 55+++ หน้ามู่
อัดเนิน ก็มือใหม่แบบนี้แหละครับ 5555++
กลางอ่าว
สมาชิก
สมาชิก
team: กลางอ่าวไบค์ทีม
Bike: Araya Federal
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กลางอ่าว »

ผมอยู่ กร.อายุ 56 มือกลางเก่ากลางใหม่แต่ขาอ่อน ใช้รถ araya federal .เคยปั่นเดี่ยวเส้นทาง สัตหีบ - เขาแหลมหญ้า สัตหีบ - เขาชะเมา ปั่นไปนอนแล้วก็ปั่นกลับ ตอนนี้วางแผนว่าจะปั่นไปอ่าวคุ้งกระเบน เส้นทางซ้อม กร.- พระใหญ่เขาชีจรรย์ กร.- หาดน้ำริน กร.- หาดนางรำ ว่าง ๆ มาร่วมปั่นด้วยกันครับ
ลุงโถน[/color]
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ขออนุญาตแนะนำอานก็แล้วกันครับ อาน velo vl-3250 plus ราคาไม่แพงด้วยละ โอเคมากเลยสำหรับผมนะครับ ใส่กางเกงธรรมดาปั่นสบายเลยผม ถ้ายิ่งเป็นกางเกงปั่นจักรยานยิ่งสบายเลย อีกนิด ผมไม่ใส่ กกน.น่ะ ทาวาสลีนก่อนใส่กางเกง สบายเลยครับ ลองดูครับอาจช่วยได้และอาจจะชอบแบบผมนี่
ถึงแน่แต่นานหน่อย
KONG_BIKE
สมาชิก
สมาชิก

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำต่าง ๆ มีประโยชน์เป็นอย่างมากครับจากที่ไม่รู้ก็จะได้รู้ได้ทดลองครับผม

ปล.อยากไปปั่นด้วยนะครับ ผมคงได้แต่ช่วงเช้าจะไปค้างอะไรที่ไหนก็อยากไปครับแต่ยังไม่สามาถไปได้ก็ตอนนี้ ซ้อมที่หนองตะเคียนครับ ^ ^ ปั่น ตี 5:30 ออกจากบ้าน ไปหนองเคียน ปั่นเรื่อย ๆที่หนองตะเคียนประมาณ 1 ชั่วโมงก็มาปั่นแถวบ้านครับผม มันมีภารกิจตอนเย็นก็เลยไม่สามารถไปไหนได้เลยครับต้องรอเวลาให้โปรเจคมันจบไปครับขอบคุณครับ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

มาให้กำลังใจครับ

ผมมีกางเกงจักรยานของทีม ใส่แค่ครั้งเดียวผมเอว 32 สนใจไหมครับ ถ้าสนจะได้แบ่งปันกันไปใช้ครับ อาจจะมีเสื้อใจเกินร้อยอีกซักตัวด้วยครับ

ไม่คิดตัง ฟรีนะครับ แบ่งๆกันไป
Mobuy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-1195237
Bike: เสือภูเขา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Mobuy »

+100ทั้ง จขกท.และ+1,000 คุณ noknice สังคมแบ่งปันจริงๆ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Mobuy เขียน:+100ทั้ง จขกท.และ+1,000 คุณ noknice สังคมแบ่งปันจริงๆ

ผมรอเจ้าของกระทู้อยู่ครับ ยังไม่ติดต่อมาเลย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
KONG_BIKE
สมาชิก
สมาชิก

แงะความโลภบังเกิดอยากได้ครับผมแต่ เอว ผม 33 ต้องลดให้ได้ก่อนครับเอามาแล้วจะอยากใส่มากมีอาการแบบนี้เดี๋ยวตะเข็บกางเกงเค้าปริหมดครับ

อ้อ พอดีผมบาดเจ็บครับได้รับอุบัติเหตุล้มเพราะความประมาทของผมเองจริง ๆ จะบอกและเตือนเอาไว้เป็นอุทาหรณ์เลยครับผมว่า
ระหว่างปั่น ห้ามเด็ดขาดคือการปล่อยมือและ กำหมัดดันแฮนเพื่อลดอาการปวดเมื่อย เพราะเมื่อคุณเจอหลุม หรือก้อนหิน ใน ณ ขณะที่กะลังเปลี่ยนท่าทางพอดีนั้นคุณจะเจอแบบผมครับ คือไม่อยากให้เกิดปับเพื่อน ๆ สมาชิกนักปั่นทุก ๆ ท่านครับผม เจ็บมากและพักรักษาข้อมือ ทั้ง ขวาและซ้ายอยู่ นาน มันไม่คุ้มค่ากันเลยครับ ระหว่างพักมันทำให้กำลังขา และความด้านของ ตูด เรานั่นหมดไป และความอยากปั่นมันทวีคูณมากขึ้น มากขึ้นทุก ๆวันครับ มันทรมารเด้อออพี่น้อง เวลาขับรถหรือนั่งรถไปไหนมาไหนเป็นเค้าปั่นกันก็แทบอยากจะลงไป ขอจับขอปั่น ได้แอบถ่ายรูปก็ยังดี ชอบครับแต่พลาดไปแล้ว ด้วยความประมาทของเราเองทำไงได้ วินาทีนี้ให้ทำใจและเก็บเอาความเจ็บหรือที่เราทำพลาดมาคิดและให้จำครับทีหลังอย่าได้ทำอีก ให้จอดพัก 5- 10 นาที ดีกว่าเจอแบบผม ต้องพักเป็น ครึ่งเดือน เลือก เอา พัก 10 นาทีดีกว่าครับ กับพัก 15 วัน ไม่คุ้ม ไม่คุ้มครับผม
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่เป็นไรครับ เอวมันยืดได้อยู่แล้ว ถ้าต้องการส่งที่อยู่มาเลยครับเดี๋ยวส่งไปให้
KONG_BIKE
สมาชิก
สมาชิก

รูปภาพ

ขอยพระคุณมากครับแฟนบอกตัวเล็กไปนะแต่หลังใส่แล้วก็ บอกว่า อืมใช้ได้ พอดีตัว

ขอบคุณมากครับผมเดี๋ยววันหลังจะใส่เต็มถ่ายคู่กับจักรยานให้ชมครับ
พรุ้งนี้ ว่าจะ ปั่นไป บรุ๊คไซด์ ระยองซะหน่อย ในนั้นผมดูใน google map เห็นมีป้ายเขียนว่า ผู้ใหญ่ ยี่สิบ เด็กฟรี หรือไงเนี่ยแหละประมาณเนี่ยครับ เห็นน้องที่ทำงานบอกว่า พี่ก็ปั่นขึ้นเขาสิคะ พี่จะไปเข้ารีสอททำไม ?? แต่ดูแล้วมีค่าเข้า ยี่สิบ บาท เอ๊ะ มันมีอะไร เดี๋ยวต้องไปโดนซะหน่อยครับ อ้อ มีเพื่อนสมาชิค ที่ระยองท่านใดเคยไปแล้วบ้างครั้งผมต้วผมเองเป็นชาว สัตหีบครับพักรักษาข้อมืออยู่ ที่ระยองพอดีเริ่มจะหายพอปั่นได้บ้างแล้วอยากไปลองดูที่นั่นซะหน่อย น้องบอกมาว่าอากาศดีเช้า ๆ :P
mfz6
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0870083000
team: พ่อน้องมุก
Bike: principia pro 2003 / SURLY Long Haul Trucker/Rit/Haro WLS3/ Jamis Dakar XLT 2.0/Peugeot P10
ตำแหน่ง: hs6mfz@gmail.com

โพสต์ โดย mfz6 »

ผมปั่นขึ้นขึ้นเกือบทุกวัน ถึงหน้าบรุ๊คไซด์ แล้วปั่นเลาะรั้วด้านซ้ายไปจะเจอป่ายางมีทางไปออกเดอะปาร์ค ปั่นจากหน้าเดอาะปาร์คไปออกสะพานหัวช้างกลับระยองได้ครับ
ff.jpg (27.11 KiB) เข้าดูแล้ว 980 ครั้ง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

KONG_BIKE เขียน:...กำหมัดดันแฮนเพื่อลดอาการปวดเมื่อย...
รถยาวไป แฮนด์ไกลตัวมากเกินไปหรือเปล่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
KONG_BIKE
สมาชิก
สมาชิก

คิดว่าก้มมากไปนิดนึงครับผม แต่เอาอานลงก็ระยะขาไม่ได้อีก รถมือสองด้วยครับแต่เริ่มชินแล้ว มันพลาดจริง ๆ ครับผมวันนั้น ปั่นมา หนึงเดือนไม่เป็นไรดวงมันจะโดนครับ ^ ^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”