ช่วยแนะนำจักรยานทัวริ่งด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

ช่วยแนะนำจักรยานทัวริ่งด้วยครับ

โพสต์ โดย ipalmy » 18 ส.ค. 2015, 10:38

สวัสดีครับผมเป็นคนนึงที่ชื่นชอบการปั่นจักรยานปั่นมา3ปีแล้วครับ เริ่มจากเสือภูเขาจนเสือหมอบ เคยปั่นไกลที่สุดคือ กทม-หัวหิน 180กว่ากิโล แต่ผมก็หยุดปั่นจักรยานเมื่อตอนถนนโรคอลโร้ดที่ปั่นเป็นประจำโดนทำลายจากการสร้างรถไฟฟ้าสายสีแดง จนตอนนี้เริ่มกลับมาปั่นใหม่อีกครั้ง แต่ก็แค่ซ้อมเฉยๆ 10-20 กิโล และมีความคิดอยากจะกลับแนวท่องเที่ยว ไม่กลับไปเน้นปั่นหมอบแข่งเอาความเร็ว วัดรอบขา เลยนำเสือภูเขามาติดแร็คใส่สัมภาระ ผลปรากฎว่าปั่นไม่ออก มันปั่นไม่ค่อยไหลเลย และเบาะก็ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับปั่นไกลๆ เลยคิดว่าจะซื้อจักรยานทัวริ่งสักคันเลยอยากจะสอบถามว่า ใช้รุ่นไหนดีครับที่คุ้มๆ ราคาไม่แพง ประมาณ3หมื่นบาท แล้วมีร้านจักรยานที่เน้นขายอุปกรณ์ต่างๆสำหรับจักรยานทัวริ่งมั้ยครับ

Re: ช่วยแนะนำจักรยานทัวริ่งด้วยครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove » 19 ส.ค. 2015, 08:31

ขอถามกลับว่าชอบทัวร์ริ่งแนวไหนครับ
แนวอึดถึกทนข้ามทวีป, แนวปานกลางไม่เกิน 5-7 วัน, แนวไลท์ทัวร์ริ่ง 2-3 วัน

Re: ช่วยแนะนำจักรยานทัวริ่งด้วยครับ

โพสต์ โดย โดดเดี่ยว เดียวดาย » 20 ส.ค. 2015, 22:18

ถามด้วย ถ้าแนวกลางๆ งบไม่เกินสามหมื่นได้ตัวไหนบ้างครับ
สองล้อพอเพียง อิๆ

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง » 09 ก.ย. 2015, 07:02

เชียร์ araya ส่วนตัวชอบ แต่ไม่มีใช้55 ว่าแต่ถ้าชอบแนวลุยๆเข็นมากกว่าปั่น สไตล์กินข้าวลิงกลางป่า ปึกษาเฮียปิงแห่ง XP Bike
เลยครับ

โพสต์ โดย chusak punnengpetch » 09 ก.ย. 2015, 10:21

DrakRock..ใกล้ไกลไปได้หมดน่าจะ24000นะ
" การก้าวขึ้นบันได..ต้องเริ่มจากขึ้นที่1เสมอ "
บึงวากครั้งที่ 1 viewtopic.php?f=56&t=1080738
บึงฉวากครั้งที่ 4 viewtopic.php?f=56&t=1227346