ถามเรื่องการฝึกซ้อมโดยการบันทุกของหนัก20กก.ทุกวันจะช่วยฝึกกำลังขาหรือเปล่า

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
taitum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถามเรื่องการฝึกซ้อมโดยการบันทุกของหนัก20กก.ทุกวันจะช่วยฝึกกำลังขาหรือเปล่า

โพสต์ โดย taitum »

ถามเรื่องการฝึกซ้อมโดยการบันทุกของหนัก20กก.ทุกวันจะช่วยฝึกกำลังขาหรือเปล่า เอาของใส่กระเป๋าทั่วริ่งให้หนัก แล้ววันไป audax 200 จะทำให้เอาอึดขึ้นเปล่า เน้นอึดนะ ไม่เน้นปั่นเร็ว
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่องการฝึกซ้อมโดยการบันทุกของหนัก20กก.ทุกวันจะช่วยฝึกกำลังขาหรือเปล่า

โพสต์ โดย lotus »

ปั่นจริงแบบไหน ก็ต้องซ้อมแบบนั้น ปั่น Audax ไม่ได้บรรทุก ปั่นจริงก็ไม่ควรบรรทุกหนักครับ เน้นความเร็ว+ระยะทางที่เหมาะสม เช่นผมซ้อมไปกลับตลาดโก้งโค้ง 120 กม ออกเช้ากลับราวๆ 10.30 ถึงบ้าน ความเร็ว 25-30 ไปรวดเดึยว 60 กม ไม่หยุดเลย ขากลับพักเมื่อครบ 40 กม 2-3 ครั้ง แค่นี้ก็ผ่าน 311 กม Audax Cha-am มาได้สบายๆ ครับ โดยอาศัยดูดไปเรื่อยๆ คนมีแยะหลายกลุ่มให้ดูดครับ

อย่าลืมอัดให้ได้ถึง 30 เพราะเราจะได้มีแรงดูดกลุ่มความเร็ว 30-35 ได้สบาย ถ้าปั่นคนเดียวอัดไม่ได้ถึง 30 กม/ชม เป็นครั้งคราว แปลว่า เราไม่ฟิตพอครับ รอดยาก และถ้าไม่สามารถปั่นรวดเดียวตอนแรกได้ถึง 40-50 กม ก่อนพัก ก็แปลว่าไม่ฟิตพอเหมือนกันครับ พวกที่ปั่น Audax 200-300 กม ส่วนใหญ่สามารถปั่นรวดเดียวตอนเริ่มครั้งแรกได้ 40-50 กม ก็พอดีถึง CP1 ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องหยุดพักระหว่างทางเลย
taitum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่องการฝึกซ้อมโดยการบันทุกของหนัก20กก.ทุกวันจะช่วยฝึกกำลังขาหรือเปล่า

โพสต์ โดย taitum »

ผมมีเวลาฝึกทุกวัน แต่ไม่สามารถฝึกระยะทางไกลได้บ่อยๆ ผมเห็นด้วยกับคุณที่ต้องฝึกแบบที่คุณว่า สิ่งที่ผมถามคือถ้าเราเพิ่มน้ำหนักรถจะทำให้ขาเราออกแรงมากขึ้น มันจะช่วยเพิ่มกำลังขาเราหรือเปล่า แบบเพื่อนๆทั่วริ่งแบกน้ำหนัก แล้วเวลาไม่มีของจะมีความรู้สึกต่างกันแค่ไหน
รูปประจำตัวสมาชิก
unicorn.biker
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 300

โพสต์ โดย unicorn.biker »

ลองฝึกกล้ามขาโดย Body Weight ดูมั้ยครับ (ไม่ได้ใช้จักรยาน)
- Squat
- Lunge
- Calf Raise
ท่าพวกนี้ทำให้ขาเราแข็งแรงขึ้น ลองค้นหาในพี่กูรูดู มีหลายท่าให้ฝึกเลยครับ

ลองดูตามลิงค์นี้ก็ได้ ผมเองมีเวลาปั่นแค่วันอาทิตย์ ก็ใช้วิธีพวกนี้ฝึกกล้ามขาไปด้วยครับ
http://pantip.com/topic/31172974
ปั่นเพื่อเฟรช ปั่นเพื่อฟิต :)
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

มีเวลาน้อย ไม่ควรฝึกโดยเพิ่ม นน ครับ ฝึกใช้แรงหนักโดยการเพิ่มความเร็วครับ พยายามปั่น 30-35 กม/ชม ให้ได้ 1 ชม ถ้ามีเวลาน้อย แต่ควรซ้อมยาวสัปดาห์ละครั้งความเร็ว 28-30 ให้ได้ 100 กม ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
k-02
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811744299
Bike: Dahon, Trek, Soma

โพสต์ โดย k-02 »

taitum เขียน:ผมมีเวลาฝึกทุกวัน แต่ไม่สามารถฝึกระยะทางไกลได้บ่อยๆ ผมเห็นด้วยกับคุณที่ต้องฝึกแบบที่คุณว่า สิ่งที่ผมถามคือถ้าเราเพิ่มน้ำหนักรถจะทำให้ขาเราออกแรงมากขึ้น มันจะช่วยเพิ่มกำลังขาเราหรือเปล่า แบบเพื่อนๆทั่วริ่งแบกน้ำหนัก แล้วเวลาไม่มีของจะมีความรู้สึกต่างกันแค่ไหน
เพิ่มน้ำหนักบรรทุก ขาอาจจะออกแรงมากขึ้น ...แต่คงไม่ได้ช่วยให้อึดขึ้น
ยิ่งบนทางราบ หนักขาก็ตอนออกตัวแค่นั้น เมื่อความเร็วถึงจุด ก็ควงขาปกติ

เน้นอึด ไม่เน้นเร็ว... ซ้อมรถเปล่านี่แหละครับ ใช้รอบขาสูง ให้ได้ซัก ชม.ต่อเนื่อง
แล้วค่อยๆ เพิ่มเวลาออกไป เบื่อๆ ก็สลับเกียร์หนักบ้าง ยืนโยกบ้าง ยิ่งมีเวลาซ้อมทุกวัน
200 โล เรื่องเล็ก
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ทรรศนะส่วนตัว

ผมเห็นว่าช่วยได้ครับ
fear is a mind killer
eakthanut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8773453
Bike: Surly LHT Smoggy Pearl
ติดต่อ:

โพสต์ โดย eakthanut »

ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ บ้านผมปั่นจักรยานไปได้ 2 ทาง สมมุติทางซ้ายมีขึ้นเนินสูงบ้างต่ำบ้างตลอด
กับอีกทางเรียบๆ ยาวๆ ไม่มีเนินเลย ผมมักจะไปทางเนินประจำ คิดในใจว่าคงฝึกกำลังขาไปด้วย
ความเร็วเฉลี่ยไปกลับ 35 กม.ประมาณไม่เคยเกิน 20 รอบขาไม่ต้องพูดถึง จะเร็วถึง 80 เฉพาะตอนลงเนินเท่านั้น

อยู่มาวันหนึ่งเค้าทำถนน เลยมีความจำเป็นต้องไปอีกทางซึ่งเป็นทางเรียบ
ไม่น่าเชื่อ ผมปั่นได้ความเร็วเฉลี่ยเกือบ 30 ยังแปลกใจตัวเองเลย

ผมว่ามันน่าจะมีผลบ้างแหละครับ
"I am not discouraged, because every wrong attempt discarded is another step forward."
"ผมไม่ท้อแท้ เพราะทุกๆ ความตั้งใจที่เกิดข้อผิดพลาดขึ้นนั้น เป็นอีกหนึ่งก้าวที่พาผมเดินไปข้างหน้า"
- Thomas Edison
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”