อยากทัวริ่งแต่งบน้อย

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nuttamania
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0918569425
Bike: COLNAGO STRADA SL
ตำแหน่ง: 130/114 บางขุนนนท์ บางกอกน้อย กทม. 10700
ติดต่อ:

อยากทัวริ่งแต่งบน้อย

โพสต์ โดย nuttamania »

ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับจักรยานหน่อยครับ
ใช้เป็น touring ได้ไหมครับถ้าต้องแบกน้ำหนักประมาณ40-50กีโล
Jamis Coda Sport เฟรมพอรับไหวไหมครับ
ช่วยชีแนะด้วครับ
Frame : Double-butted chromoly main tubes, extended head tube with reinforced collars, double tapered cromo stays, forged dropouts with eyelets
Fork : Chromoly unicrown, bulge butted steerer, low-rider carrier mounts and forged dropouts with double eyelets
LxMOx8.jpg (135.62 KiB) เข้าดูแล้ว 1818 ครั้ง
นักรบเจ้าน้ำตา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพเสือลั่ลล้า นครไทย
Bike: Trek 4300

Re: อยากทัวริ่งแต่งบน้อย

โพสต์ โดย นักรบเจ้าน้ำตา »

ไม่ลองดูตัวนี้ละครับ สุดคุ้มนะผมว่า สำหรับทัวร์ริ่ง - JAMIS รุ่น AURORA อะไหล่ Shimano Tiagra 9 สปีด มีไซต์ 47 และ 50 ซม. มีสีน้ำเงินสีเดียว ราคาขายสุทธิ 19,750 บาท http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1189791
เชิญชวนคุณให้เข้าชม KuLaSaNg! Board
http://www.kulasang.net/webboard/?fromuid=14

เปิดตัวอย่างเป็นทางการแล้วครับ บอร์ดย่อยชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=424
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

น้ำหนัก 40 กก. แบ่งเป็น 4 กระเป๋าหน้าหลัง ก็ตกใบละ 10 กก. เอง

เกรงว่าจะปั่นไม่สนุกเสียมากกว่าสิครับ แบกน้ำหนักขนาดนั้น
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
วิชัย แต้สุจริยา
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย วิชัย แต้สุจริยา »

น้องหนึ่ง เขียน:น้ำหนัก 40 กก. แบ่งเป็น 4 กระเป๋าหน้าหลัง ก็ตกใบละ 10 กก. เอง

เกรงว่าจะปั่นไม่สนุกเสียมากกว่าสิครับ แบกน้ำหนักขนาดนั้น
PEA 123248
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

ถ้าระดับข้ามทวีป เกรงว่า 40kg จะเอาไม่อยู่
:lol:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

น้องหนึ่ง เขียน:น้ำหนัก 40 กก. แบ่งเป็น 4 กระเป๋าหน้าหลัง ก็ตกใบละ 10 กก. เอง

ประสพการณ์การปั่นทัวริ่งกว่า 10 ปี ต่อให้แบกเต้นท์ก็ไม่ควรหนักเกิน 10 กก ครับ เพราะถ้าหนัก 40 กก แค่เขาใหญ่คุณก็ขึ้นแทบไม่ได้แล้ว

ผมเคยแบกเต้นท์+เสื้อผ้าแค่ 10 กก ปั่นรอบวงกลมเชียงใหม่ ถึงที่พัก สองสามทุ่มทุกวัน ไม่สนุกเลย จอดบ่อยมาก เพราะมันหนักหลังสุดๆ

ถามคุณจะบ้าหอบฟางมากมายไปทำไมครับ?
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

รถน่ะมันไหวอยู่แล้วครับ อยู่ทีคนขี่จะมีแรงถีบบันไดหรือเปล่า

ถ้าอยาก "แบก" เยอะ ก็ลองได้ครับ ยังไม่ต้องไปไหนไกล เอาแค่แบบไม่ต้องค้างคืน ซัดวันละสักแค่ 100 กม ดูก่อน ถ้ากลับมาบ้านแล้วยังชอบก็ค่อยๆ ลากยาวขึ้นไปเรื่อยๆ

ความสุขของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คุณอาจจะเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ก็เป็นได้

ผมเองก็เคยแบบกแบบหนักเว่อร์ แต่ก็เป็นแค่เพียงช่วงสั้นๆ ขึ้นเขินขึ้นเขาเล็กน้อยเท่านั้นเอง
fear is a mind killer
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ขออนุญาตนิดนึงครับ สี่สิบกิโลฯน่าจะหนักไปครับ เที่ยวทั่วไทยนี่ผมว่าพกเสื้อผ้า ยางในสำรองเครื่องมือปะยางสูบลม น่าจะพอแล้วครับ หากไม่นอนห้องพักรีสอร์ท ก็เอาเปลมุ้งไปครับเบามาก หลายๆท่านในนี้แนะนำไว้น่ะครับ อุปกรณ์ประกอบอาหารส่วนตัวผมคิดว่ายังไม่จำเป็นเน่อะ ขี่เที่ยวบ้านเราร้านอาหารการกินข้างทางมี หาซื้อสะดวก ส่วนที่จำเป็นมากๆคือน้ำครับ ขาดเธอเหมือนขาดใจ ส่วนเรื่องจักรยาน แล้วแต่ชอบเลยครับ จามิสตัวนี้ก็ถูกใจผมอยู่ไม่น้อยเลย ถ้ามีโอกาสก็จะซื้อใช้เหมือนกันครับ ขอให้ปั่นเที่ยวอย่างมีความสุขนะครับ อย่าลืมถ่ายรูปรึกลับมาเล่าเรื่องการเดินทางให้อ่านบ้างนะครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026726511
team: no
Bike: no

โพสต์ โดย zrider1 »

ถ้าคิดจะปั่นเที่ยวทั่วไทย อย่าประมาทว่า ตลอดเส้นทางจะมีร้านอาหาร บางช่วงก็ไม่มี ดังนั้นควรมีติดไปบ้าง เช่นน้ำ อาหารแห้ง เครื่องครัวสนาม เป็นต้น
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ
กบ72
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Maruishi Emperor
ตำแหน่ง: บางกรวย-ไทรน้อย บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย กบ72 »

นักรบเจ้าน้ำตา เขียน:ไม่ลองดูตัวนี้ละครับ สุดคุ้มนะผมว่า สำหรับทัวร์ริ่ง - JAMIS รุ่น AURORA อะไหล่ Shimano Tiagra 9 สปีด มีไซต์ 47 และ 50 ซม. มีสีน้ำเงินสีเดียว ราคาขายสุทธิ 19,750 บาท http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1189791

เห็นตัวแทนบอกว่าของหมดนะครับ รุ่นนี้น่าสนใจจริง ๆ ถ้าล๊อตใหม่ยังได้ราคานี้ รอลุ้นให้มีไซส์ใหญ่เข้ามาด้วย
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

มาตามกระทู้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”