อยากทัวริ่งแต่งบน้อย

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

อยากทัวริ่งแต่งบน้อย

โพสต์ โดย nuttamania » 11 ก.ค. 2015, 20:20

ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับจักรยานหน่อยครับ
ใช้เป็น touring ได้ไหมครับถ้าต้องแบกน้ำหนักประมาณ40-50กีโล
Jamis Coda Sport เฟรมพอรับไหวไหมครับ
ช่วยชีแนะด้วครับ
Frame : Double-butted chromoly main tubes, extended head tube with reinforced collars, double tapered cromo stays, forged dropouts with eyelets
Fork : Chromoly unicrown, bulge butted steerer, low-rider carrier mounts and forged dropouts with double eyelets

Re: อยากทัวริ่งแต่งบน้อย

โพสต์ โดย นักรบเจ้าน้ำตา » 11 ก.ค. 2015, 20:39

ไม่ลองดูตัวนี้ละครับ สุดคุ้มนะผมว่า สำหรับทัวร์ริ่ง - JAMIS รุ่น AURORA อะไหล่ Shimano Tiagra 9 สปีด มีไซต์ 47 และ 50 ซม. มีสีน้ำเงินสีเดียว ราคาขายสุทธิ 19,750 บาท viewtopic.php?f=345&t=1189791
เชิญชวนคุณให้เข้าชม KuLaSaNg! Board
http://www.kulasang.net/webboard/?fromuid=14

เปิดตัวอย่างเป็นทางการแล้วครับ บอร์ดย่อยชมรมจักรยานเสือลัลล้า อ.นครไทย จ.พิษณุโลก
viewforum.php?f=424

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 12 ก.ค. 2015, 00:46

น้ำหนัก 40 กก. แบ่งเป็น 4 กระเป๋าหน้าหลัง ก็ตกใบละ 10 กก. เอง

เกรงว่าจะปั่นไม่สนุกเสียมากกว่าสิครับ แบกน้ำหนักขนาดนั้น
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย วิชัย แต้สุจริยา » 12 ก.ค. 2015, 08:34

น้องหนึ่ง เขียน:น้ำหนัก 40 กก. แบ่งเป็น 4 กระเป๋าหน้าหลัง ก็ตกใบละ 10 กก. เอง

เกรงว่าจะปั่นไม่สนุกเสียมากกว่าสิครับ แบกน้ำหนักขนาดนั้น

PEA 123248

โพสต์ โดย Bkkbikelove » 12 ก.ค. 2015, 09:35

ถ้าระดับข้ามทวีป เกรงว่า 40kg จะเอาไม่อยู่
:lol:

โพสต์ โดย lotus » 12 ก.ค. 2015, 09:56

น้องหนึ่ง เขียน:น้ำหนัก 40 กก. แบ่งเป็น 4 กระเป๋าหน้าหลัง ก็ตกใบละ 10 กก. เอง

ประสพการณ์การปั่นทัวริ่งกว่า 10 ปี ต่อให้แบกเต้นท์ก็ไม่ควรหนักเกิน 10 กก ครับ เพราะถ้าหนัก 40 กก แค่เขาใหญ่คุณก็ขึ้นแทบไม่ได้แล้ว

ผมเคยแบกเต้นท์+เสื้อผ้าแค่ 10 กก ปั่นรอบวงกลมเชียงใหม่ ถึงที่พัก สองสามทุ่มทุกวัน ไม่สนุกเลย จอดบ่อยมาก เพราะมันหนักหลังสุดๆ

ถามคุณจะบ้าหอบฟางมากมายไปทำไมครับ?

โพสต์ โดย O'Pern » 12 ก.ค. 2015, 10:48

รถน่ะมันไหวอยู่แล้วครับ อยู่ทีคนขี่จะมีแรงถีบบันไดหรือเปล่า

ถ้าอยาก "แบก" เยอะ ก็ลองได้ครับ ยังไม่ต้องไปไหนไกล เอาแค่แบบไม่ต้องค้างคืน ซัดวันละสักแค่ 100 กม ดูก่อน ถ้ากลับมาบ้านแล้วยังชอบก็ค่อยๆ ลากยาวขึ้นไปเรื่อยๆ

ความสุขของแต่ละคนไม่เหมือนกัน คุณอาจจะเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ก็เป็นได้

ผมเองก็เคยแบบกแบบหนักเว่อร์ แต่ก็เป็นแค่เพียงช่วงสั้นๆ ขึ้นเขินขึ้นเขาเล็กน้อยเท่านั้นเอง
fear is a mind killer

โพสต์ โดย mindbomb » 12 ก.ค. 2015, 12:11

ขออนุญาตนิดนึงครับ สี่สิบกิโลฯน่าจะหนักไปครับ เที่ยวทั่วไทยนี่ผมว่าพกเสื้อผ้า ยางในสำรองเครื่องมือปะยางสูบลม น่าจะพอแล้วครับ หากไม่นอนห้องพักรีสอร์ท ก็เอาเปลมุ้งไปครับเบามาก หลายๆท่านในนี้แนะนำไว้น่ะครับ อุปกรณ์ประกอบอาหารส่วนตัวผมคิดว่ายังไม่จำเป็นเน่อะ ขี่เที่ยวบ้านเราร้านอาหารการกินข้างทางมี หาซื้อสะดวก ส่วนที่จำเป็นมากๆคือน้ำครับ ขาดเธอเหมือนขาดใจ ส่วนเรื่องจักรยาน แล้วแต่ชอบเลยครับ จามิสตัวนี้ก็ถูกใจผมอยู่ไม่น้อยเลย ถ้ามีโอกาสก็จะซื้อใช้เหมือนกันครับ ขอให้ปั่นเที่ยวอย่างมีความสุขนะครับ อย่าลืมถ่ายรูปรึกลับมาเล่าเรื่องการเดินทางให้อ่านบ้างนะครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย

โพสต์ โดย zrider1 » 13 ก.ค. 2015, 09:44

ถ้าคิดจะปั่นเที่ยวทั่วไทย อย่าประมาทว่า ตลอดเส้นทางจะมีร้านอาหาร บางช่วงก็ไม่มี ดังนั้นควรมีติดไปบ้าง เช่นน้ำ อาหารแห้ง เครื่องครัวสนาม เป็นต้น
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ

โพสต์ โดย กบ72 » 13 ก.ค. 2015, 18:51

นักรบเจ้าน้ำตา เขียน:ไม่ลองดูตัวนี้ละครับ สุดคุ้มนะผมว่า สำหรับทัวร์ริ่ง - JAMIS รุ่น AURORA อะไหล่ Shimano Tiagra 9 สปีด มีไซต์ 47 และ 50 ซม. มีสีน้ำเงินสีเดียว ราคาขายสุทธิ 19,750 บาท viewtopic.php?f=345&t=1189791

เห็นตัวแทนบอกว่าของหมดนะครับ รุ่นนี้น่าสนใจจริง ๆ ถ้าล๊อตใหม่ยังได้ราคานี้ รอลุ้นให้มีไซส์ใหญ่เข้ามาด้วย

โพสต์ โดย ทะเล » 13 ก.ค. 2015, 21:43

มาตามกระทู้ครับ