โช๊คที่ล๊อคได้ กับตะเกียบ กินแรงในการปั่นต่างกันไหม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

โช๊คที่ล๊อคได้ กับตะเกียบ กินแรงในการปั่นต่างกันไหม

โพสต์ โดย อาอ้วน » 13 พ.ค. 2015, 16:35

ถ้าเทียบ โช๊คที่ล๊อคได้ กับตะเกียบ โดยไม่รวมเรื่องน้ำหนัก และการซับแรงสะเทือนมาเกี่ยวข้อง
การใช้งาน โช๊คกับตะเกียบ จะกินแรงในการปั่นเท่ากันไหมครับ

Re: โช๊คที่ล๊อคได้ กับตะเกียบ กินแรงในการปั่นต่างกันไหม

โพสต์ โดย tidnajohnny » 13 พ.ค. 2015, 17:04

ตะเกียบมีแรงสะเทือนมาก ส่วนโช๊คซับแรงสะเทือน ผมว่าอยู่ที่ทางจะปั่นไปนะครับว่าเหมาะกับระบบไหนเป็นสำคัญ ทั่วๆไปแล้วผมว่ามันไม่ใช่ประเด็น มันอยู่ที่น้ำหนักรวม ที่เราต้องแบกไปมากกว่า ทัวริ่งความเร็วไม่ใช่ปัญจัยสำคัญมากมายนักหรอกครับ

Re: โช๊คที่ล๊อคได้ กับตะเกียบ กินแรงในการปั่นต่างกันไหม

โพสต์ โดย epinephrine » 14 พ.ค. 2015, 15:00

ถ้าจะถามเรื่องกินแรง ก็ต้องเอาน้ำหนักมาคุยด้วยแหละครับ

ถ้ารถเปล่าๆ มีโช้คหนักกว่าตะเกียบอยู่แล้ว ตามหลักก็กินแรงมากกว่า

โพสต์ โดย notendobe » 15 พ.ค. 2015, 10:29

ผมเอารถเก่าtrek 4300 มาทำทัวริ่ง เป็นโช้คแบบปรับล็อคได้ครับ

เจอหลุม เจอท่อนี่ไม่กลัวเลยครับ อิอิ ลงนุ่มๆ เลย

แต่ถ้าถามเรื่องกินแรง ตะเกียบน่าจะได้เปรียบกว่าอยู่แล้วครับ ด้วยนน. ที่เบากว่า นน. รวมของรถย่อมเบาตามครับ

โพสต์ โดย johnbee » 15 พ.ค. 2015, 11:23

โช๊คต่อให้ล็อคก็ยุบนิดๆอยู่ดีครับ ไม่เหมือนตะเกียบครับ น่าจะกินแรงมากกว่า
แต่ผมก็ชอบโช๊คมากกว่า เหนื่อยก็พักครับ ไปได้หลายเส้นทางมากกว่า ไม่ต้องห่วงเรื่องสะเทือนมาก
เส้นทางไม่ได้มีแต่ทางเรียบนะครับ
อึดเข้าไว้
ให้รางวัลชีวิต จักรยานสักคัน
https://www.facebook.com/groups/720023351453954/

โพสต์ โดย อาอ้วน » 16 พ.ค. 2015, 16:01

แบบนี้ต้องลองโช๊คบ้างแล้ว เวลาเข้าตามเส้นทางหมู่บ้านห่างไกลความเจริญ ทางดิน กรวด หลุมบ่อเยอะจริงๆ สั่นตลอดทางเลย