เริ่มปั่นระยะทางไกล

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed Gear

เริ่มปั่นระยะทางไกล

โพสต์ โดย Ratchawat »

สวัสดีครับ ชาวThaimtb
คือผมจะเริ่มปั่นทางไกลครับเลยอยากสอบถามว่า
1.ต้องเตรียมอุปกรณ์ที่สำคัญ สิ่งของจำเป็น และอุปกรณ์ยามฉุกเฉินยังไงบ้าง
2.ช่วยแนะนำแนวทางการวางแผนว่าต้องทำอย่างไรบ้างหน่อยครับ
ปล.ผมเริ่มครั้งแรกครับ นับตั้งแต่ 0 เลยครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: เริ่มปั่นระยะทางไกล

โพสต์ โดย lotus »

1.ต้องเตรียมอุปกรณ์ที่สำคัญ สิ่งของจำเป็น และอุปกรณ์ยามฉุกเฉินยังไงบ้าง
ค้างคืนหรือไม่ ถ้าไม่ไปเช้าเย็นกลับหรือมืดกลับ เตรียมยางในสองเส้น และชุดปะ + เงิน + โทรศัพท์
ถ้าไปหลายวัน เตรียมเสื้อผ้าเปลี่ยน 1-2 ชุดไว้เดินเล่น/นอน ไม่เกิน 1 กก ถ้าพัก รร

2.ช่วยแนะนำแนวทางการวางแผนว่าต้องทำอย่างไรบ้างหน่อยครับ
ไม่ต้องวางแผนอะไรเลย ถึงไหนนอนนั่นถ้านอนพวก รร 300-400 บาท มีทุกที่ตามทางหลวงต่างๆ

ปล.ผมเริ่มครั้งแรกครับ นับตั้งแต่ 0 เลยครับ

ถ้าอยู่ กทม ฝึกปั่นไปอยุธยา/กลับให้ได้ระยะทาง 140-150 กม

จากนั้นไปร่วมงาน Audax 200 กม ถ้าผ่านได้ คุณปั่นทัวริ่งได้ทั่วไทยรวมทั้งลาว เวียตนาม จีน ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ipuyaa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ธ.ออมสิน / LakHok Cycling
Bike: BMC TMR02

โพสต์ โดย ipuyaa »

lotus เขียน:1.ต้องเตรียมอุปกรณ์ที่สำคัญ สิ่งของจำเป็น และอุปกรณ์ยามฉุกเฉินยังไงบ้าง
ค้างคืนหรือไม่ ถ้าไม่ไปเช้าเย็นกลับหรือมืดกลับ เตรียมยางในสองเส้น และชุดปะ + เงิน + โทรศัพท์
ถ้าไปหลายวัน เตรียมเสื้อผ้าเปลี่ยน 1-2 ชุดไว้เดินเล่น/นอน ไม่เกิน 1 กก ถ้าพัก รร

ไม่ต้องวางแผนอะไรเลย ถึงไหนนอนนั่นถ้านอนพวก รร 300-400 บาท มีทุกที่ตามทางหลวงต่างๆ

ถ้าอยู่ กทม ฝึกปั่นไปอยุธยา/กลับให้ได้ระยะทาง 140-150 กม

จากนั้นไปร่วมงาน Audax 200 กม ถ้าผ่านได้ คุณปั่นทัวริ่งได้ทั่วไทยรวมทั้งลาว เวียตนาม จีน ครับ
;) ;) ;)
รถเริ่มแพง แต่แรงไม่ค่อยจะมีเหมือนเดิม
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed Gear

โพสต์ โดย Ratchawat »

พี่ครับขอถามนิสนึงครับว่า
ทัวร์แบบfull load และ light touring ตือไรครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MASI

โพสต์ โดย vuthvelo »

Ratchawat เขียน:พี่ครับขอถามนิสนึงครับว่า
ทัวร์แบบfull load และ light touring ตือไรครับ
ขออนุญาตตอบแทน อ.โลนะครับ full load คือขนของไปเยอะๆ ครบครัน เพื่อยังชีพแบบพึ่งตัวเองเป็นหลัก น้ำหนักของบางครั้งหลายสิบกิโล ปั่นทางไกลๆเป็นเดือนๆปีๆ
ส่วน Light Touring ก็ตามชื่อเลยครับ ขนของน้อย เสื้อผ้าสองสามชุด ซื้อกินเอา พักตามโรงแรม เกสเฮาส์ ขึ้นรถไฟบ้าง เรือบ้าง
Live The Ride
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”