งบ 30k ทัวริ่ง โครโม รุ่นไหนดีครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

Re: งบ 30k ทัวริ่ง โครโม รุ่นไหนดีครับ

โพสต์ โดย โยชูวา »

ไม่ลองดูรถไซโคครอส ดูบ้างละครับ มันมีรูติดตะแกรงหลังได้ ทำความเร็วได้แบบน้องๆหมอบและปั่นแบบลุยๆได้บ้าง ที่เห็นๆก็ยี่ห้อ มาซี่ ราคาก็คิดว่าอยู่ในงบได้
น้าชาติ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พังงา
Bike: FUJI roubaix 1.1 2014
ตำแหน่ง: เมืองพังงา

Re: งบ 30k ทัวริ่ง โครโม รุ่นไหนดีครับ

โพสต์ โดย น้าชาติ »

โทษทีครับ เพิ่งเห็นข้อจำกัด ว่า ต้องเป็นหมอบโครโมลี่ ซึ่งผมเพิ่งผ่านตาในร้านออนไลน์ เมื่อไม่กี่วันมานี้เอง
เป็น เสือหมอบใหม่ ยี่ห้อ มิซาย สีเหลืองทั้งคัน คาดเส้นลวดลายสีดำ เป็นโครโมฯ ทั้งคัน ราคาราวๆ หมื่นเก้า
นำมาติดตั้งตะแกรงหลัง น่าจะลงตัวครับผม

ปล.ผมพยายามหาร้าน เพื่อจะเอาภาพฯ มาให้ดูแต่จำชื่อร้านไม่ได้ครับ ชื่อร้าน จะอยู่ช่วงล่างๆของบอร์ดร้านออนไลน์
จะขาเล็ก ขาใหญ่ จะมือใหม่ หรือมือเก่า
คุณก็คือ หมู่เรา พลพรรค รัก จักรยาน
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ซาเล้งสีแดง เขียน:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

1.งบไม่เกิน 3หมื่นครับ
2.ขอเป็น โครโมรี่
3.ปั่นแช่ 40kmh ในระยะ 17 กิโล ได้จะดีมากปกติปั่นหมอบได้ประมาณนี้ไปตลาดครับ
4.ขอเป็น แฮนหมอบครับ 
คุณสมบัติ ในความต้องข้อที่สาม เป็นคุณสมบัติของจักรยานที่ต้องแข่งในตรูเดฟรอง มิใช่จักรยานทัวริ่ง
จักรยานทัวริ่ง ทุกรุ่นที่ผลิตโดยมนุษย์ในโลกนี้ ไม่ว่าเฟรมจะผลิตด้วยโลหะใด ๆ ราคากี่แสน ก็หาแทบไม่ได้เลยครับ
ที่สามารถปั่นปั่นแช่ 40kmh
ยกเว้นตอนปล่อยไหลลงเขาลงเนินยาวๆ เท่านั้น
คงต้องลดเงื่อนไข ลงบ้าง และทำความเข้าใจคุณสมบัติและลักษณะงานของจักรยานทัวริ่ง

หากยืนยัน ชื่นชอบเงื่อนไขให้ครบสี่ข้อ ไม่เปลี่ยนแปลง
ง่ายสุด ควรรีบไปขอซื้อเสือหมอบคันเก่งคันเดิมที่ขายไป กลับคืนมาใช้งานต่อ
และ ลดน้ำหนักของที่สะพายให้เบากว่าเดิม ที่เคยแบกก็ลงตัวแล้วกับการใช้งาน

หากจะหาคำตอบตามความเป็นจริง เฟรมทัวริ่ง โครโมรี่ ที่ผลิตมีจำหน่าย และตอบสนอง
คำตอบได้ใกล้เคียงที่สุด ตามโจทย์ คงต้องเป็นรถที่ออกเฉพาะแบบเป็นกึ่งแข่งขันความเร็ว
ไม่ใช่ทัวริ่งหนัก เช่น ประเภท ligth touring หรือจักรยานที่ออกแบบเฉพาะเป็น Audax
จะมีที่ติดตระแกรง บันทุกสัมภาระขนาดไม่หนักมาก
และยังทำความเร็วได้ใกล้เคียงมากที่สุด กับความต้องการ ตามโจทย์
ทั้งนี้จะต้องประกอบไปด้วย ดุมล้อที่ลื่นไหลที่ดี
ซึ่งงบสามหมื่น ผมว่าน่าจะเอาไม่อยู่ คงต้องได้เติมงบ

แต่หากไม่ยึดความต้องการ ข้อสาม ยอมลดความเร็วลงเหลือ ยี่สิบ จะสามารถหาได้รถทัวริ่งได้ง่ายกว่ามากและมีตัวเลือกอีกเยอะ ครับ :mrgreen:
jinny777 เขียน:ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ ถ้าทำความเร็วผมอยากได้ เกียร์แบบเสือหมอบก็พอครับ ผมยังต้องการที่ความเร็ว 35-40
ถ้ายอมลดความเร็วคงที่ ที่ต้องการ ลงเหลือ32-33 จะมีตัวเลือก ที่พอเป็นไปได้ครับ จาก32 ไป35 ต้องใช้แรงเพิ่มขึ้น พอสมควรทีเดียว และจาก35 ไป40 ไม่อยากจะคิดครับ สำหรับระยะทาง17กม.
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ผมกลับมองว่าเลือกรถง่ายมากเลยนะ

เพราะถ้าผู้ขี่ทรงพลังขนาดนี้แล้ว รถอะไรๆ ท่านก็เอาอยู่หมดแล้วล่ะครับ คันเก่าขี่ที่ความเร็ว 40 และแช่เป็นระยะทางถึง 17 กม (ยังไม่นับเรื่องการแบกของที่เป้หลังอีกนะ)

อยากเห็นเป็นบุญตาจริงๆ

(ผมงี้เรียกป๋าโนมานั่งดูด้วยกันเลย)
fear is a mind killer
atipacha
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815825211
team: rama5.1
Bike: TREK850
ติดต่อ:

โพสต์ โดย atipacha »

คันนี้น่าจะเหมาะกับ จขกท นะครับแต่จะแช่ได้40กม/ชม. หรือเปล่าอยู่ที่แรงท่านแล้วครับ
ไฟล์แนบ
IMG_0815.jpg (164.82 KiB) เข้าดูแล้ว 606 ครั้ง
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวเซา »

เข้ามาศึกษาหาความรู้ งง เลย ตอนนี้กระผมกำลัง ลดความเร็วจาก 20 เหลือ 15 ไม่รวม กิน ถ่าย พัก ถ่ายรูป ตกลงควรใช้ความเร็วมากหรือครับ
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
Panda on The Rock
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863991618
team: อิสระ
Bike: BIANCHI VOLPE, Surly Long Haul Tracker

โพสต์ โดย Panda on The Rock »

DSC06649_1.jpg (139.96 KiB) เข้าดูแล้ว 572 ครั้ง
ของผมก้อประมาณนี้ Bianchi Volpe เป็นจักรยานประเภท Cyclocross แต่สามารถทำเป็นรถทัวร์ริ่งได้ จัดอยู่ในกลุ่มประเภท Light Touring
คันนี้ผมเคยทำความเร็วได้ 35 KM/H แต่ไม่ถึง 17 กิโล ตามเงื่อนไขครับ ความเร็ว 35 KM/H ที่ผมทำได้แค่ประมาณไม่ถึงสองกิโล
ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับพี่ซา เนื่องจากว่า รถทัวร์ริ่งทั่วโลก ไม่ได้ออกแบบมาให้ทำความเร็วในระดับ 40 ต่อเนื่องยาวนาน 17 โล
อารมณ์ทัวร์ริ่งของผม ความเร็วเฉลี่ยที่ 20 ต่อเนื่องยาวนานซัก 50 โล พักบ้างระหว่างทาง

คันนี้อาจจะตอบโจทย์ท่านเจ้าของกระทู้ได้ในระดับหนึ่ง คล้ายกับ Bianchi Lupo ของท่าน atipacha
1. งบไม่เกิน 30K (ถ้ายังหาร้านขายได้นะครับ)
2. เฟรม โครโมรี
3. เป็นแฮนด์หมอบ
4. ปั่นแช่ได้ระดับ 40 ระยะ 17 โล
ข้อนี้ผมว่าอาจจะต้องเปลี่ยนดุมให้ไหลลื่น เปลี่ยนล้อให้ลื่นไหล สองสิ่งนี้อาจจะเกินงบสามหมื่นครับ
และอยู่ที่แรงและกำลังขาของท่านเจ้าของกระทู้แล้วล่ะครับ

แต่คันนี้อาจจะเก่าไปแล้ว (ปี 2013-14) ถ้าเป็นปัจจุบันตามรูปด้านล่างเลยครับ แต่ราคาตั้งเกิน 30K แล้วนะครับ
ลองเทียบราคาและแนวทางของค่ายอื่นด้วยเช่น Masi, Merida, Araya เป็นต้น จากข้อมูลหลายๆแหล่งนะครับ
Bianchi Volpe 2015.jpg
Bianchi Volpe 2015.jpg (137.13 KiB) เข้าดูแล้ว 572 ครั้ง
Bianchi Volpe 2015 V_4.jpg
Bianchi Volpe 2015 V_4.jpg (129.16 KiB) เข้าดูแล้ว 572 ครั้ง
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

O'Pern เขียน:ผมกลับมองว่าเลือกรถง่ายมากเลยนะ

เพราะถ้าผู้ขี่ทรงพลังขนาดนี้แล้ว รถอะไรๆ ท่านก็เอาอยู่หมดแล้วล่ะครับ คันเก่าขี่ที่ความเร็ว 40 และแช่เป็นระยะทางถึง 17 กม (ยังไม่นับเรื่องการแบกของที่เป้หลังอีกนะ)

อยากเห็นเป็นบุญตาจริงๆ

(ผมงี้เรียกป๋าโนมานั่งดูด้วยกันเลย)
เห็นด้วยกับคุณ O'Pern ครับ

ถ้าอยากได้รถทัวริ่งในราคาสามหมื่น

เลือกเอาที่จขกทชอบเลยครับ คันไหนก็ถึง 40Km/h ได้ครับ อยู่ที่แรงจขกทล้วนๆ

แค่ 17 กิโลเอง ผมว่าขาแรงๆในห้องนี้ทำได้ทุกคน

เสียแต่ 17 กิโลไปตลาด ไม่ใช่วัตรปฏิบัติพื้นฐานของทัวริ่งเท่านั้นเอง
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

โพสต์ โดย seed2524 »

ปั่น 40 แช่ 17 กม. ปั่นทัวริ่งด้วย ผมนี่ยอมเลยครับ ถ้าท่านมาปั่นหมอบคาบอน คงได้ความเร็วแช่ๆรวมๆ 60 ครับ อิอิ :lol: :lol: :lol:

ผมปั่น 100 ใน 1 วัน ยังทำได้แค่ 25 Max 18AV นี่ก็เหนื่อยลากใส้แล้วจร้า :lol: :lol: :lol:
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ขอขุดกระทู้ครับ เมื่อวานไปปั่นสนามเขียว ใช้DarkRockล้อ26" เฟรมโครโมลี่ ช่วงกม.12ลมส่งมาก ผมปั่นที่35-37ไล่รถหมอบคันหน้าลิบๆ ที่ปั่นที่ความเร็วพอๆกับที่ผมปั่นปกติ มาเป็น10โล ปั่นเร็วไปได้ราว6กม. ก็เสียบมุดลม จากนั้นก็ห้อยพักเหนื่อย ที่ความเร็วราว30-26(ต้านลม) มาได้ข้อคิดครับ ถ้าจขกท.ปั่นตามลมค่อนข้างแรง ความแข็งแรงน่าจะทำให้ปั่น35-37เป็นระยะทาง17กม. หรือไม่ก็หากลุ่มลากที่35 คงไปได้ไกลถึง17กม.ครับ
ทีนี้พูดถึงรถ Bianchi Volpe ที่คุณPanda on The Rockเชียร์ ใส่ยางPanaracer T-Serve PT ขนาด28mm น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ ภายใต้เงื่อนใขที่ผมกล่าวไว้ ปั่นตามลมแรงมาก หรือซุกอยู่ในกลุ่มใหญ่ที่ปั่นที่35-37 17กม. สำหรับขาแรงพอประมาณ ไม่เกินความสามารถครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”