o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (วันที่ ๑๒)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับผม // (^^) //
Bike: Tsunoda Grand-Prix สับถัง ฉึกๆ ครับ
ตำแหน่ง: มีนบุรี,กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (วันที่ ๑๒)

โพสต์ โดย cheetozz »

... (จองไว้ก่อนนะครับ กำลังหัดเขียนกระทู้ครับผม) ... แห่ะๆๆๆ :D (ค่อยๆ อัพนะครับผม...ขออภัยที่ล่าช้า)

o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ...

***(( ถั่ว ลิง กระดิ่ง แมว ... ครั้งแรกของผม ))***

...เคยคิดใฝ่ คิดฝัน ในวัยเด็ก
ตัวเล็กเล็ก อยากจะบิน ไปตามฝัน
บอกตัวเอง ว่าคงมี ในสักวัน
เดินตามฝัน บินไป สุดหนทาง…

*** เนื่องในวันเด็กแห่งชาติในปีนี้ ๑๐ ม.ค. ๒๕๕๘ ***

...จึงหยิบความฝันในวัยเด็ก ที่อัดแน่นอยู่ในส่วนลึกของลิ้นชักแรก ชั้นสุดท้าย และอยู่ในสุด (เอ๊ะยังไง?)
...เอาออกมาปัดฝุ่น เป่าๆ เขี่ยๆ หลังจากเก็บมานานหลายปี ... แม้จะช้าไปนิด แต่ก็ไม่ช้าเกินที่จะเป็นจริง (เนอะๆ)
...ความฝันที่อยากจะปั่นจักรยาน จาก กรุงเทพมหานคร ไป จังหวัดเชียงใหม่… (วู้วๆๆ)
...แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ... ไปเชียงใหม่ทั้งที ก็ขึ้นดอยอินทนนท์เลยก็แล้วกัน... (เหอะๆๆ)
...(แหล่ะนี่หล่ะครับคือแผนของผม...มีแค่นี้เอง)...

*** การเตรียมตัวของผม ***

...ข้าวของ อุปกรณ์ เครื่องใช้ นู่นนี่นั่น... (อะไรบ้างก็ไม่รู้มากมายไปหมดเลยครับ) :shock:
...ร่างกายไม่ได้เตรียมเลยครับ ...งานนี้ใจ + ลูกบ้าล้วนๆ :lol:

*** ถั่วลิงของผม *** TSUNODA Grand-Prix CrMo 262 ท่อ Ishiwata 025
รูปภาพ

...ติดตะแกรงข้าง(ด้านหลัง) ไปอีกหน่อย + เพิ่มไฟท้ายอีกนิด + เปลี่ยนเบาะอีกใบ + นู่นนี่นั่นแบบ DIY...
...รวมๆแล้ว เฉพาะน้ำหนักจักรยานอยู่ที่ประมาณ 20 กิโลกรัมครับ... :o
รูปภาพ

*** สัมภาระมากมายก่ายกอง ***
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

...หอบฟาง หอบฟาง ไปไหน
ทำไม ถึงต้อง หอบฟาง
หอบกัน จริงๆ จังๆ
หอบกัน รุงรัง หอบฟาง...

...น้ำหนักที่บ้าหอบฟางทั้งหมดอยู่ที่ประมาณ 25 กิโลกรัมครับ... (เหอะๆๆๆๆๆ) บ้าไปแล้วครับ!!!!
...(((ตอนแรกไม่ได้ชั่งครับ ไปลองชั่งตอนถึงเชียงใหม่แล้วครับ เพราะสงสัยมาตลอดทางว่าทำไมมันหนักจังเลย)))... :?

*** รวม น้ำหนักรถจักรยาน + สัมภาระทั้งหมด = 45 กิโลกรัมโดยประมาณครับ *** :o

*** ส่วนตัวผมเอง ***
...น้ำหนัก 52 กิโลกรัม
...ส่วงสูง 166 เซนติเมตร
...ครับ (บอกทำไมหล่ะเนี่ย....เผื่อๆไว้เป็นข้อมูลนะครับ) เอาไว้แทงหวยงวดหน้าครับ เอิ๊กๆๆๆ :lol: :lol: :lol:

*** ก่อนเดินทาง ***
...ผมพยายามหาข้อมูลการเดินทาง จากกระทู้ของพี่ๆหลายๆท่านในห้อง ทัวร์ริ่ง (Touring) แห่งนี้ครับ
...ซึ่งเป็นทั้งแหล่งข้อมูล แหล่งประสบการณ์ และเป็นแรงบันดาลใจ ให้กับผมครับ
...ต้องขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ :D

...พี่ ซาเล้งสีแดง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=158177
...พี่ พัฒนะพงษ์ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=620326
...และพี่ๆท่านอื่นๆที่ผมแวะเวียนเข้าไปอ่านกระทู้ (แต่จำชื่อไม่ได้ครับ)
...ผมขอโทษด้วยนะครับที่จำได้ไม่หมดครับ ;)

***(โปรดติดตามตอนต่่อไป...กำลังเรียบเรียงเพิ่มเติมนะครับ...มือใหม่ครับผม)***
แก้ไขล่าสุดโดย cheetozz เมื่อ 19 ก.ย. 2017, 13:20, แก้ไขแล้ว 23 ครั้ง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (จองก่อนนะครับ)

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ปัก ฉึก ฉึก
ไว้รอตามอ่าน ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
kitti-u
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปทุกดอย..คอยข้างล่าง
Bike: mosso..เก่าๆ
ตำแหน่ง: ห้วยเหียน ชลบุรี

Re: o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (จองก่อนนะครับ)

โพสต์ โดย kitti-u »

รอครับ :D
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tsunoda Grand-Prix สับถัง ฉึกๆ ครับ
ติดต่อ:

o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ...

***(( ถั่ว ลิง กระดิ่ง แมว ... ครั้งแรกของผม ))***

วันที่ ๑ (วันแรก) *** ๑๑ ม.ค. ๒๕๕๘ *** กทม - อ่างทอง (๑๓๐ ก.ม.) / (06.45 - 20.00 น.)

...ในที่สุดก็ถึงวันเดินทาง :D รู้สึกตื่นเต้นจุงเบย
...กว่าจะเตรียมนู่นนี่นั่นเสร็จ ก็เล่นเอาซะดึกเลย ;) นอนน้อยอ่ะ ฮึๆๆ

...ก้าวเล็กเล็ก ก้าวน้อยน้อย ค่อยค่อยหา
แม้วันหน้า จะต้องฝ่า ฟันแค่ไหน
ก้าวเล็กเล็ก ก้าวน้อยน้อย ค่อยค่อยไป
ตามหัวใจ ตามฝันใฝ่ ในสักวัน...

...ทุกอย่างพร้อม กายพร้อม ใจพร้อม รถพร้อม สัมภาระโคตรพร้อม(บ่องตง)... // แต่ก็ยังอยากได้นู่นนี่นั่นเพิ่มอีกนะ

*** เล็ท สะ โก (Let's Go) *** (เวลา 6.45 น.)
รูปภาพ

...บ้านผมอยู่เส้นรามอินทรา กิโลเมตรที่ ๑๕
...ตั้งใจจะปั่นไปคู่ขนาน (เลียบด่วน) มอเตอร์เวย์ (แต่ไม่เคยปั่นนะครับเส้นนี้)
...คิดว่ามันน่าจะออกจาก กทม. ได้ไม่ยากนัก(มั้ง) // ใจจริงอ่ะ...ผมหล่ะงงกับการออกจาก กทม. มากๆเลย :?

...ปั่นขึ้นสะพานตรงหน้าห้างแฟชั่นฯ (กะจะออกซ้ายแล้วลงไปวิ่งทางคู่ขนานครับ) // แต่..... :shock:
รูปภาพ

...แต่ไม่เป็นอย่างที่คิดครับ // มันเลยทางออกที่จะวิ่งเส้นทางคู่ขนานไปแล้วครับผม ...เหอะๆๆๆ :? (หลงครั้งที่ ๑)

...มีจักรยานปั่นผ่านมาพอดี ผมเลยตะโกนสอบถามเส้นทางว่าจะเข้าไปวิ่งทางคู่ขนานได้ยังไงครับ???
...ต้องย้อนศรกลับไปแล้วเข้ามาใหม่ครับผม ...แป่วๆๆๆ
...ผมต้องปั่นย้อนกลับไปประมาณ ๑ กิโลเมตรครับ แล้ววิ่งทะลุซอยร้างๆ มีหมาเยอะๆ
...แล้วมาโผล่ทางคู่ขนานจนได้ครับ :D
...((ถ้ามาจากทางบางเขน จะผ่านด้านขวามือเป็น รพ.สินแพทย์ ซอยจะอยู่ซ้ายมือ ก่อนถึงทางเลี้ยวซ้ายที่จะเข้าทางด่วนครับ))

...เช้านี้อากาศเย็นสบาย ถนนก็น่าปั่น นี่เป็นครั้งแรกกับถนนสายนี้...
รูปภาพ

...ความเร็วทางเรียบอยู่ที่ ๑๕ ก.ม./ชม. ครับ...
รูปภาพ

...ระหว่างทางเจอพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ หนุ่มๆ สาวๆ ออกมาปั่นจักรยาน ณ ถนนเส้นนี้เยอะทีเดียว...
...ปั่นมาได้สักพัก พลังงานจากนมไวตามิล 1 กล่องเริ่มหมดลง
...ต้องแวะซิครับ หาร้านข้าวแถวไหนได้หล่ะเนี่ย :?
...ไวตามิลพาผมมาได้แค่ 30 กิโลเมตรเองครับ

...และแล้วผมก็เจอร้านข้าวบริเวณด่านเก็บเงิน... :D
รูปภาพ

*** มื้อเช้าของผม ***
รูปภาพ

...หลังจากได้ข้าวสวยร้อนๆกับเนื้อหมูและไข่ดาว // เริ่มมีแรง ฮึ๊บๆๆ :D

...ก่อนไปต่อขอจัดระเบียบของสัมภาระนิดนึงครับ...
รูปภาพ

...ปั่นมาสักระยะหนึ่งก็เจอเขากำลังทำถนนกัน... // ทางเริ่มแคบ ปั่นไปเสียวก้นไป เพราะรถใหญ่เยอะมากครับ
รูปภาพ

...วางแผนไว้ว่าแค่ปั่นไปเรื่อยๆมันก็จะไปทะลุสายเอเชียเองแหล่ะ // แต่
...ผมก็หลงอีก 2 ครั้ง :o
...เพราะถนนมันหายไปครับ :lol:

...ถนนมันบังคับให้ผมกลับรถวนไปทางขวา
...ผมก็เลยต้องไปปั่นเข้าชุมชนแถวๆนั้น ทะลุซอยนั้น ออกซอยนี้ นู่นนี่นั่นจนออกมาทางคู่ขนานได้ดังเดิมครับ
...(ปกติขับรถมันจะตรงอย่างเดียวอ่ะ)
...ต้องขอบคุณพี่ๆนักปั่นและพี่ๆใจดีแถวๆนั้นครับ ที่เอ็นดูและช่วยบอกทางให้หนุ่มน้อยคนนี้ อิอิอิ :mrgreen:

...หลังจาก หลงไป หลงมา // พลังงานหมดอีกแล้วครับ
...จอดแวะซื้อเสบียงที่ปั๊มน้ำมันก่อนถึงวัดยานอวกาศครับ... (รู้ไหมเอ่ย วัดอะไร??? อิอิ)
รูปภาพ

...ได้ของกินมานิดหน่อย... :P
รูปภาพ

...เติมพลังด้วย Jele + แซนวิช ๑ แผ่น แล้วก็เดินทางต่อครับ
...แผนของวันนี้คือจะไปนอนทีป้อมตำรวจทางหลวง จ.ชัยนาท แต่นี่ยังไม่ถึงไหนเลย ;)
...หลังจากออกมาจากปั้มน้ำมัน ปั่นเลยทางเข้าวัดยานเอาวกาศมาไม่มากนัก
...ถนนสวยๆ เรียบๆ ของผมก็หายไป :o // เกิดอะไรขึ้นเนี่ย!! ถนนผมหายไปไหนเอ่ย

*** ถนนของผมหายไป ***
...ข้าวของ กระเด้ง กระดอน ตลอดทาง... // ก๊องแก็ง ก๊องแก๊ง :?
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

...ต้อง ข้ามน้ำ ข้ามทะเล ไปไป มามา... // เพื่อตามหาถนนอันเป็นที่รัก
รูปภาพ

รูปภาพ

...ใจคิดแต่เพียงว่า เมื่อไหร่นะ เมื่อไหร่จะเจอทางดีดี
...จนในที่สุดผ่านไป ๑๐ กิโลเมตร ด้วยความเร็วเต่าวิ่งแซงหน้า... // ถนนของผมกลับมาแล้ว
รูปภาพ

...รถบรรทุกเยอะมากๆเลยครับ
...และแล้วเราก็ใกล้จะถึงเส้นทางสายหลัก... :mrgreen:
รูปภาพ

...รู้ป่ะ?? จ.เชียงใหม่อยู่ภาคเหนือนะครับ... // รู้กันยังเอ่ย?? :D
รูปภาพ

...ผ่านเส้นทาง สายดึ๋งดั๋ง มาปุ๊บ // หิวปุ๊บ หิวปั๊บ!!! :lol:
...แวะเติมพลังงานด้วย Jele + กล้วยตาก // แต่
...อดใจไม่ได้กับสิ่งนี้ // เห็นลูกค้าเยอะเลยต้องลอง (อันที่จิงคือยังไม่อิ่ม 555+)

*** เตี๋ยวคุณลุง *** // ลุงชื่ออะไรก็ไม่รู้ครับ (เวลา 13.44 น.)
รูปภาพ

...รสชาติเป็นไงไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าหิว ซดฮวบๆๆๆ หมดชาม... :lol:
รูปภาพ

...หลังจากนั่นก็ปั่นกันยาวๆเลยครับ // ทางเรียบๆเราไม่บ่นสักคำ ;)

...พักแปปครับ... // (เวลา 15.54 น.)
รูปภาพ

...พลังงานหมดอีกแล้ว // แวะเติมพลังงานอีกทีครับที่ปั๊มน้ำมัน
...นมไวตามิล + ขนมปัง // ยังไม่ถึงไหนเลยอ่ะ (เวลา 17.52 น.)
รูปภาพ

...และแล้ววันแรกของการเดินทางก็จบลงที่โรงแรมสุดหรู
...มีสาขาทั่วประเทศไทย ใหญ่โต โอ่อ่า โอ้โห :P

*** โรงแรมสุดหรู *** (เวลา 20.05 น.)
รูปภาพ

...ห้องน้ำสะอาด...
รูปภาพ

...ที่จอดรถปลอดภัย...
รูปภาพ

...พร้อมดินเนอร์สุดอลังการ...
รูปภาพ

...เป็นครั้งแรกที่นอนปั๊มครับ
...มีเต็นท์ แต่ไม่ได้กางครับ // มือใหม่ยังเกรงใจ ยังอาย ไม่กล้ากางครับ แห่ะๆๆๆ
...เลยนอนหลับที่โต๊ะดินเนอร์สุดอลังการนั่นหล่ะครับ
...อากาศเย็นๆ ต้องใส่เสื้อกันหนาวนอน (นั่งฟุ๊บหลับที่โต๊ะทานข้าวในศูนย์อาหารครับ) อิอิอิ 8-)

...ชุดนอนคืนนี้...
รูปภาพ

...วันนี้มาได้แค่ จ.อ่างทองครับ... // อีก 40กิโลเมตร ถึง จ.สิงห์บุรี ครับ
...ว่าจะพยายามเอาให้ถึง แต่ไม่ไหวแล้วครับ...
...มืดแล้ว + หมดแรง + หิว...
...วันนี้เอาแค่นี้ก่อนนะครับ...

*** สรุปการเดินทางในวัน แรก ครับ ***
...ระยะทางจาก กทม.(บ้าน) - จ.อ่างทอง(โรงแรมสุดหรู) = ๑๓๐ กิโลเมตร
...ใช้เวลาเดินทางประมาณ ๑๓ ชั่วโมง (06.45 - 20.05 น.)
...ครับ
:mrgreen:

...นอน นอนเถอะนอน
อยากให้เธอเข้านอน

** เธอต้องนอน เพราะเราเป็นห่วงเธอ
เธอต้องนอน เพราะเธอเหนื่อยมาทั้งวัน
เธอต้องนอน ให้ร่างกายได้พักผ่อน
ถ้าเธอไม่นอน เดี๋ยวจะเป็นร้อนใน ในปากเธอ

ฮือ………….ไปนอน ไปนอน ไปนอน...

***(โปรดติดตามตอนต่่อไป...กำลังเรียบเรียงเพิ่มเติมนะครับ...มือใหม่ครับผม)***
แก้ไขล่าสุดโดย cheetozz เมื่อ 20 ก.พ. 2015, 19:29, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

มาตามอ่านทริป หนุ่มฮิปสเตอร์ ด้วยคนครับ :mrgreen: :mrgreen:
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ซาเล้งสีแดง เขียน:มาตามอ่านทริป หนุ่มฮิปสเตอร์ ด้วยคนครับ :mrgreen: :mrgreen:
... โอ๊ะ โอว ... ดิ ไอ ดอล มา เยือน ก๊าบบบบบ!!!!!!! :D :D
... ขอบคุณครับป๋ม ...

*** :D :D พี่ซาเล้งสีแด้งแดง !!! :D :D ***
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

รูปภาพ

...อันซ้ายสุดนั่น!!! ประแจเลื่อนใช่มั้ย? :shock:

ขอรอดูจนจบทริป หวังว่าคุณคงไม่ต้องใช้มัน...ประแจเลื่อน
kaka7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897004499
Bike: มือสองญี่ปุ่น ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย kaka7 »

เฉพาะเครื่องมือก็7-8กิโลแล้ว เปิดร้านได้เลยครับ :)
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เอ หมวกฟาง เขียน:รูปภาพ

...อันซ้ายสุดนั่น!!! ประแจเลื่อนใช่มั้ย? :shock:

ขอรอดูจนจบทริป หวังว่าคุณคงไม่ต้องใช้มัน...ประแจเลื่อน
... ใช่แล้วครับ...ประแจเลื่อนครับผม ...
... ประแจเลื่อน แต่ ผมไม่เลื่อนนะคร้าบ!!! อิอิ แค่ช้าเฉยๆครับ ...
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

kaka7 เขียน:เฉพาะเครื่องมือก็7-8กิโลแล้ว เปิดร้านได้เลยครับ :)
... :D ก็มีแอบๆเปิดร้านเล็กๆไว้เหมือนกันครับ ... แห่ะๆๆๆ :D ...
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

technicbike101 เขียน:เริ่มต้นดูแล้ว น่าสนุกดี ขอตามชมอีกคน
... ยินดีครับผม + ขอบคุณครับ ...
ครูหาด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0910489183
team: นาหม่อม
Bike: TREK / ARAYA / PANASONIC

โพสต์ โดย ครูหาด »

:D รอติดตามชมครับ
HS 9 LMZ
ยังไม่ลอง รู้ได้ไงว่าทำไม่ได้
neko
สมาชิก
สมาชิก
Bike: surly

โพสต์ โดย neko »

มาติดตามซึมซับบรรยากาศด้วยคนครับ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”