ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากติดที่นั่งหลัง ให้ลูกนั่งด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ปาหนัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Redline,Newton

ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากติดที่นั่งหลัง ให้ลูกนั่งด้วยครับ

โพสต์ โดย ปาหนัน »

มีแบบไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับผม เอาไว้ปั่นไปส่งลูกไปโรงเรียนใกล้ๆบ้างครับ
ไฟล์แนบ
550.jpg (180.83 KiB) เข้าดูแล้ว 1202 ครั้ง
หมดเวลาปาร์ตี้
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากติดที่นั่งหลัง ให้ลูกนั่งด้วยครับ

โพสต์ โดย tarin »

กี่ขวบครับ ถ้าแบบที่ผมใช้ ได้ถึงประมาณ 2 - 4 ขวบ ติดตะแกรงหลัง (ถ้ารถคุณตามในภาพ ก็ต้องหาตะแกรงหลังมาติดก่อน) เป็นของไต้หวัน มีเข็มขัดนิรภัย (แต่อย่าไปหวังพึ่งอะไรมันมากนะครับ แค่กันไมให้กลิ้งตกรถได้เท่านั้น) ราคาตัวละ 900 - 1000 บาท

คุณภาพจะดีกว่าของจีนครับ
ไฟล์แนบ
IMG_20141106_080629.jpg (126.04 KiB) เข้าดูแล้ว 1188 ครั้ง
ปาหนัน
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากติดที่นั่งหลัง ให้ลูกนั่งด้วยครับ

4 ขวบครึ่งแล้วครับ 16 กิโลแล้วครับ รู้สึกรถผม จะไม่มีจุดยึดน่ะสิครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

อีกความเห็นนะครับ

ซื้อจักรยานแม่บ้านคันละสองสามพัน ได้ที่นั่งหลัง ตะกร้าหน้าเรียบร้อย จอดหายก็ไม่เสียดายมาก
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ปาหนัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอบด้วยความอาย 555 ผมขี่จักรยานแม่บ้าน กับ จักรยานเสือหมอบไม่เป็นครับ 555
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

ปาหนัน เขียน:ตอบด้วยความอาย 555 ผมขี่จักรยานแม่บ้าน กับ จักรยานเสือหมอบไม่เป็นครับ 555
เหมือนกัน จักรยานแม่บ้าน ลองขี่ทีไร โดนสี่ขาไล่ หนีไม่ทัน ล้มกลิ้งทุกที :lol: :lol: อายหมาน่ะ ;)
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tarin »

ปาหนัน เขียน:4 ขวบครึ่งแล้วครับ 16 กิโลแล้วครับ รู้สึกรถผม จะไม่มีจุดยึดน่ะสิครับ
ถ้าดุมล้อไม่สามารถยึดตะแกรงได้ มันก็ไม่สามารถยึดเก้าอี้แบบไหนๆ ได้เหมือนกันนะครับ และที่นั่งซ้อนหลังยึดกับดุมล้อจะแข็งแรงที่สุด ถ้าจะเอาแบบที่นั่งอยู่ด้านหน้าเราและยึดกับคอและท่อนอน มันก็พอมี แต่เขาจะเอาไว้สำหรับเด็กเล็กๆ และไม่แข็งแรงเท่า รวมถึงเราจะปั่นลำบากด้วย

เนื่องจากลูกโตแล้ว อยากแนะนำให้ซื้อเป็นรถทัวร์ริ่งแฮนด์ตรง มีตะแกรงอยู่แล้ว ล้อใหญ่ สูงจากถนน จะดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่า ใช้ไปได้อีกนาน มีเบาะเด็กญี่ปุ่นมือสองหน้าตาดูดี แข็งแรง ขายอยู่ทั่วไปครับ พันกว่าบาท แต่เอามาติดรถล้อ 20 นิ้วไม่ได้ มันใหญ่ไป (ความเห็นผมเอง ติดจริงๆ ก็คงได้แหละ แต่ผมว่าไม่ปลอดภัย)
ปาหนัน
ขาประจำ
ขาประจำ

ครับ ที่บ้านมีทัวร์ริ่งอีกคัน เามาติดคันนั้นท่าจะดีกว่า
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

ลองเอาไปไกด์ดู ขอรับ ผมทำรถแบบนี้ให้ลูกนั่ง คงจะเรียก Utility ได้กระมัง มา 4-5 คันแล้ว จริงๆมีซาเล้ง ติดหลังคาอีกคัน มิได้ถ่ายภาพมา ขอรับกรณี เด็ก4 คน :mrgreen: :mrgreen:
ล้อใหญ่ล้อเล็กมีดีมีแย่ ต่างกัน ต้องปรับใช้ ข้อสำคัญคือทำไงให้เขานั่งแล้วสบาย ปลอดภัย สำคัญเป็นที่สุด เพลงจาก mp3 ขนม ของเล่น บลาๆ ช่วยท่านได้ ขอรับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
ปาหนัน
ขาประจำ
ขาประจำ

แจ่มเลย หาเฟรมเสือภูเขาแบบนี้มาใช้บ้างดีกว่า มันรุ่นอะไรกันครัช
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

แจ่มเลย หาเฟรมเสือภูเขาแบบนี้มาใช้บ้างดีกว่า มันรุ่นอะไรกันครัช

ตอบแแบบประสบการณ์จริง นะขอรับ :mrgreen: สังเกตไหมว่า รถที่ผมเลือกส่วนใหญ่จะเป็นรถทรง ที่ท่อบนสโลป หรือเอียงแบบเยอะๆ..จะเรียกmixte หรือทรงผู้หญิงก็เอา :lol:

สาเหตุเพราะ กรณีที่มีเด็กนั่งหลัง ผู้ขี่จักรยานไม่สามารถขึ้นและลงในท่าปกติได้ คือการเตะขาไปด้านหลัง(คงนึกภาพออก) เพื่อขึ้น และลงมันติดเด็กซึ่งอยู่ด้านหลัง(ก้านคอพอดีเป๊ะ)ผมเคยทำ GT KARAKORAM ซึ่งท่อบนเกือบขนานพื้น เวลาขึ้นลง ทรงตัวนี่มันไม่คล่องเหมือนขี่คนเดียวเลย พาลจะล้มเอา
รูปภาพ
เลยมาลองที่รถทรงผู้หญิง ok เลยเนื่องจากเสียบขาเข้าไปก็จบแล้ว ขึ้นลงสะดวก ไม่ต้องกลัวไข่แตกด้วย :lol: เวลาจอดติดไฟแดงก็ลงไปยืนคร่อมสบายๆ ทำรถให้เด็กนั่ง ข้อสำคัญคือความปลอดภัย คนขี่ต้องขี่ได้ดี ควบคุมรถได้อยู่ มิเช่นนั้นแล้วความเสี่ยงก็ย่อมตามมา พวกไฟสัญญาณ หน้า-หลัง ติดให้ครบ ขอรับ เพื่อคนที่คุณรัก :mrgreen: :mrgreen:

สำหรับผม การหัดให้ลูกใส่ หมวก แว่นตา เป็นเรื่องยาก เพราะเด็กเขาจะรำคาญสมาธิเขาสั้น บางครั้งดึงหมวกเองสายรัดก็รัดคออีก :lol:

ผมเพิ่มเครื่องเล่น mp3 ซึ่งมีเพลงที่เขาชอบเข้าไปพร้อม กระเป๋าใส่ขนม ของเล่นของเขา เพื่อความเพลิดเพลินในการเดินทางด้วยจักรยานขอรับ :mrgreen: :mrgreen:

ส่วนรถแนวๆนี้ที่พบเจอกันบ่อยๆก็ PEUGEOT Metro รึจะเป็นรถแม่บ้านจ่ายกับข้าวก็ไม่เลว นะขอรับ ปรับปรุงนิดหน่อยเจ๋งเป้ง :mrgreen: ส่วนคันสีขาวของ จขกท น่าจะไปได้กับภารกิจนี้ ลองเอาไปปรับใช้ดูขอรับ :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
βlue$ushi™
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 612 9753,02 589 0804
team: กลุ่มรวมมิตร/LT BIKE/KUKOT/ThaiNCC
Bike: Jamie(Jamis XC2)/Jinny(Giant DS1 Warp)/Indy(JAVA Fit)/แม่บ้าน/LA Terrano หักไปแร้ววว/เสือเหมา(Mosso676)/BlueZombie(Asama Tandem)/TrinX TandeM 26"/น้องเอก(เขนก) Greenspeed Tadpole Recumbent Trike
ตำแหน่ง: หลัง ม.ธุรกิจฯ

โพสต์ โดย βlue$ushi™ »

แบบนี้ ยึดกับท่อนั่ง หรือหลักอานรถพับก็ได้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”