มีโปรแกรมจะปั่นจากเชียงคาน-สถานีรถไฟพิษณุโลก พี่ๆท่านใดพอแนะนำเส้นทางและสถานที่เที่ยวบ้างครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ก.กล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: mongoose ... Shaula Racing japan

มีโปรแกรมจะปั่นจากเชียงคาน-สถานีรถไฟพิษณุโลก พี่ๆท่านใดพอแนะนำเส้นทางและสถานที่เที่ยวบ้างครับ

โพสต์ โดย ก.กล้า »

มีโปรแกรมจะปั่นจากเชียงคาน-สถานีรถไฟพิษณุโลก พี่ๆท่านใดพอแนะนำเส้นทางและสถานที่เที่ยวบ้างครับ ในระยะเวลา 2-3วัน
โปรแกรมเต็มๆคือเริ่มจากหนองคายครับต่อไปเชียงคานและจะไปขึ้นรถไฟกลับกทมที่สถานีพิษณุโลก
ถึงเราจะอยู่คนละเส้นทาง แต่ขอให้รู้ไว้ ว่าโลกนี้มันกลมสักวันหนึ่งเราคงจะได้พบกัน
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: มีโปรแกรมจะปั่นจากเชียงคาน-สถานีรถไฟพิษณุโลก พี่ๆท่านใดพอแนะนำเส้นทางและสถานที่เที่ยวบ้างครับ

โพสต์ โดย kobfujar »

ดูวันจะน้อยไปหน่อย...แต่ก็ไม่แน่ ถ้าขยันปั่นและปั่นเก่ง.. :D และ..ระยะทางกับเวลาเท่านี้อาจแวะแบบว่า ริมๆทางเที่ยวได้บ้างเท่านั้น
//แต่ผมคงไม่ปั่นเพราะผมไม่ขยันครับ :P //

โดยใช้เส้นทางที่ง่ายหน่อยแต่ก็ 390 โลแน่ะ.. :)
ปั่นมาผ่านเมืองเลย-แยกชุมแพ-ขึ้นน้ำหนาว-หล่มสัก-พิษณุโลก(มีช่วงขึ้นน้ำหนาวเท่านั้นที่ดูหนักที่สุดสำหรับเส้นทางนี้..พักตรงไหนตามอัธยาศัยเลยครับ)
(รู้สึกว่าช่วงนี้..จากแยกบ้านแยง-ไปพิษณุโลก(ช่วงลงเขา)กำลังขยายทำทางใหม่)
https://www.google.co.th/maps/dir/%E0%B ... 815156!3e0

อีกเส้น..สั้นกว่า แต่ผมคิดว่าขึ้นเขาดูจะโหดกว่า(มั๊ง :P ) คือ ไปทางภูเรือ-ด่ายซ้าย-หล่มสัก(หรือ นครไทย)-บ้านแยง-พิษณุโลก
2. 327 กม. https://www.google.co.th/maps/dir/%E0%B ... 815156!3e0
3. 274 กม. https://www.google.co.th/maps/dir/%E0%B ... 815156!3e0
ก.กล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mongoose ... Shaula Racing japan

Re: มีโปรแกรมจะปั่นจากเชียงคาน-สถานีรถไฟพิษณุโลก พี่ๆท่านใดพอแนะนำเส้นทางและสถานที่เที่ยวบ้างครับ

ขอบคุณครับ

รบกวนสอบถามเพิ่ม ถ้าจะกลับ กทม ด้วยรถไฟสายเหนือสถานีอะไรก็ได้ ปั่นจากเชียงคานมาขึ้นรถไฟเส้นไหนทางไม่โหดน่าปั่นเเละใกล้สุดครับ :D
ถึงเราจะอยู่คนละเส้นทาง แต่ขอให้รู้ไว้ ว่าโลกนี้มันกลมสักวันหนึ่งเราคงจะได้พบกัน
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ง่ายที่สุดคือ ไปรถทัวร์ครับ จากกทม. จ่ายทิปเด็กรถทัวร์สักหน่อย ให้ดูแลโหลดจักรยานให้ดี ลงปลายทางเชียงคานไม่ต้องรีบ สบายๆ เช้าถึงเชียงคาน เที่ยวเชียงคานทั้งวัน เช้าวันรุ่งขึ้นใส่บาตรเสร็จ ทานอาหารเช้า แล้วออกเดินทางไปหนองคาย ระหว่างทางมีรีสอร์ทเรียงรายให้พัก วันที่สามถึงหนองคายแต่หัววัน เที่ยวหนองคาย แล้วเย็นขึ้นรถไฟกลับกทม. ขากลับขึ้นรถไฟต้นทางก็สบายๆครับ ทางที่ดี จองตั๋วนอนจากกรุงเทพไปก่อน เพียง3วัน ได้เที่ยวสบายๆครับ แม้ทางจะไม่ค่อยมีเนิน แต่ปั่นลงตามลำโขง สบายกว่าปั่นขึ้นครับ

เพิ่มเติม ถ้าอยากปั่นเพิ่ม ก็ นั่งรถทัวร์ไปลงท่าลี่ เที่ยวจุดผ่านแดนแม่น้ำเหือง แล้วปั่นสบายๆมาเชียงคาน แต่เวลาที่เชียงคานอาจจะน้อยไปนิด ได้ดูบรรยากาศแค่ช่วงบ่ายแก่ๆ กับเช้าช่วงใส่บาตร อาจจะไม่มีเวลาไปล่องเรือเล่น
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ถนนเชียงคาน-ท่าลี่
http://www.youtube.com/watch?v=rlHrAfFQRrE

ช่วงที่ผมปั่นจากท่าลี่มาเชียงคาน ถนนยังดีอยู่ครับ ไม่ทราบว่าได้มีการซ่อมผิวหรือยัง ลองเช็คดูก่อนนะครับ
apiwat_y
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8355616
Bike: Surly
ติดต่อ:

โพสต์ โดย apiwat_y »

จะขอร่วมทางไปด้วยเมื่อไร ครับ
ก.กล้า
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านครับ กลับมาเรียบร้อย ไปรถไฟลงหนองคายแล้วขึ้นรถทัวร์กลับ กทม วันแรกไปเวียงจันทร มาไม่ได้ค้างไปนอนวัดที่ท่าบ่ออีกคืนไปกางเต้นท์นอนที่ อ.สังคมเกือบถึงปากชมริมโขงบรรยากาศดี แล้วต่อไปเชียงคานนอนที่ ตชด ครับสถานที่ดีขึ้นรถทัวรอบเย็นกลับถึงกทมเช้าพอดี
ไฟล์แนบ
ถอดของสัมภาระไว้ที่ค่าย ตชด ปลอดภัยหายห่วงปั่นรถป่าวเที่ยวสบาย
ถอดของสัมภาระไว้ที่ค่าย ตชด ปลอดภัยหายห่วงปั่นรถป่าวเที่ยวสบาย
100_2675.1.jpg (159.25 KiB) เข้าดูแล้ว 680 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”