ดุมปั่นไฟล้อหน้าไว้ ชาร์จสมาทโฟนและPowerBank

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
Mr.Fony
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095 952 9353
team: ปั่นออกกำลังกาย รีบไปรีบกลับ ปู๊นๆ
Bike: RM Blizzard ..All in one คันเดียวพอแล้วจ้า

ดุมปั่นไฟล้อหน้าไว้ ชาร์จสมาทโฟนและPowerBank

โพสต์ โดย Mr.Fony »

ท่านใดเจอ/มีข้อมูลที่น่าสนใจ กรุณาช่วยแนะนำด้วยจักขอบคุณยิ่งครับ

เบื่อจังเลยปั่นทัวร์ริ่ง ตอนเย็นเข้าที่พักต้องหาปลั๊กที่ชาร์จไฟ ตามอช.ก็หายาก ถึงหาได้ก็ต้องทิ้งเครื่องไว้ไม่สะดวก
นายฝน ครับ/ .ไป.. ปั่นกันครับ.
สนุกทุกเส้นทางที่หลากหลาย ครบทุกรสชาติแห่งการปั่น
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MASI

Re: ดุมปั่นไฟล้อหน้าไว้ ชาร์จสมาทโฟนและPowerBank

โพสต์ โดย vuthvelo »

ลองติดต่อ พี่ธานินทร์ดูซิครับ พี่เค๊าขายอยู่ ราคาประมาณ 7500 ไม่รวมแกนปลด
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=268
Live The Ride
Yoe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Columbus Zona,Campagnolo, HED, Selle italia

Re: ดุมปั่นไฟล้อหน้าไว้ ชาร์จสมาทโฟนและPowerBank

โพสต์ โดย Yoe »

ดุมที่ผมเห็น ส่วนใหญ่มันจ่ายไฟ AC นะครับ และกระแสก็น้อยมาก แต่เพียงพอสำหรับหลอดไฟ
คิดว่าไม่น่าเอามาชาร์จได้ครับ เพราะมือถือส่วนหญ่ต้องการไฟ DC 5v 500mA เป็นอย่างน้อย
แก้ไขล่าสุดโดย Yoe เมื่อ 21 ก.ค. 2014, 11:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

ลองดูพวกที่เป็น solar charger ไหมครับ เอาแผง cell แสงอาทิตย์วางพาดตะแกรงหลังไว้ระหว่างปั่น มันมีตัวเก็บประจุใส่ถ่านชาร์จไว้ กลางคืนก็เอามาชาร์จกับอุปกรณ์เราได้
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
anurat
สมาชิก
สมาชิก
team: ครอบครัวแสนสุข
Bike: Trek Fule 70 / Bianchi Cielo / Trek 3900 / Peugeot Metro
ตำแหน่ง: หนองมน-บางพระ

โพสต์ โดย anurat »

ไฟที่ออกจาก ดุมจะเป็น 6V 2.3W-3W ค่าแรงดันจะอยู่ที่ 6 V ครับแต่ค่า W(att) จะขึ้นอยู่กับรุ่น สูตรหากระแส ก็ I=W/V สมมุติ ผลิดได้ 3W แรงดัน 6V ก็จะเป็น 3/6=0.5A น่าจะพอชาร์ พวก Iphone ได้ แต่ charge Ipad ไม่ได้ครับ
ดังนั้นเวลาซื้อ ก็ดูที่ตัว W มากๆหน่อย(ราคาก็แพงตามไปด้วย สวนแรงดันจะอยู่ที่ 6V เท่ากันครับ)

ส่วนพวก Solar cell ไม่ค่อย work ครับต้องแผงใหญ่ๆ แผงเล็กๆ ไม่พอ charge สวนมาจะหลอกครับใช้งานจริงไม่ได้ ขนาดแผงใหญ่ยังไม่ค่อยพอเลยครับ (ผมเคยใช้แผงขนาด กว้าง 30 cmx45 cm ผลิตได้แค่ 20Watt แรงดัน 24 Volts ยังไม่พอใช้งานตรงเลยต้องต่อเข้า battery ก่อนแล้วใช้ ตัวแปรงไฟ มาใช้งาน ต่อตรงไม่ work ส่วนแผลงเล็กๆ น่าจะไม่ work ครับ

ตัวปั่นไฟฟ้า ประเภทดุม work กว่าครับ
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

anurat เขียน:ไฟที่ออกจาก ดุมจะเป็น 6V 2.3W-3W ค่าแรงดันจะอยู่ที่ 6 V ครับแต่ค่า W(att) จะขึ้นอยู่กับรุ่น สูตรหากระแส ก็ I=W/V สมมุติ ผลิดได้ 3W แรงดัน 6V ก็จะเป็น 3/6=0.5A น่าจะพอชาร์ พวก Iphone ได้ แต่ charge Ipad ไม่ได้ครับ
ดังนั้นเวลาซื้อ ก็ดูที่ตัว W มากๆหน่อย(ราคาก็แพงตามไปด้วย สวนแรงดันจะอยู่ที่ 6V เท่ากันครับ)

ส่วนพวก Solar cell ไม่ค่อย work ครับต้องแผงใหญ่ๆ แผงเล็กๆ ไม่พอ charge สวนมาจะหลอกครับใช้งานจริงไม่ได้ ขนาดแผงใหญ่ยังไม่ค่อยพอเลยครับ (ผมเคยใช้แผงขนาด กว้าง 30 cmx45 cm ผลิตได้แค่ 20Watt แรงดัน 24 Volts ยังไม่พอใช้งานตรงเลยต้องต่อเข้า battery ก่อนแล้วใช้ ตัวแปรงไฟ มาใช้งาน ต่อตรงไม่ work ส่วนแผลงเล็กๆ น่าจะไม่ work ครับ

ตัวปั่นไฟฟ้า ประเภทดุม work กว่าครับ
ขอบคุณครับ เป็นข้อมูลใหม่เลยครับ
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
juppy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย juppy »

ลองมาแล้วครับ ใช้ดุมปั่นไฟชาร์ตมือถือโดยตรง ไม่เวริคเหมือนกัน มันไม่ได้มีปัญหาที่ดุมหรือการแปลงไฟมาชาร์ตเลยครับ ปัญหาคือความสม่ำเสมอของการปั่น ดุมมันดีสำหรับหลอดไฟเพราะถ้าเราไม่เคลื่อนที่เราก็ไม่ต้องใช้ไฟ แต่ชาร์ตแบตมันต้องการไฟตลอดเวลา เวลาซาร์ตเราต้องปั่นมันตลอดเวลาห้ามแวะจอดแวะหยุดอย่างน้อย 1-2ชั่วโมง ซึ่งเป็นไปไม่ได้เราปั่นชมนกชมไม้แวะถ่ายรูปโน่นนี่ตลอดเวลา ถ้ารถหยุดหน้าจอมือถือติดๆดับเปลืองแบตมันเองอีก ผมลองปั่นทั้งวันแบตมีเท่าเดิม ถ้าเปิดgps นำทางไปด้วยแบตลดลงด้วย ต้องใช้วิธีชาร์ตเข้าpowerbank ก่อน แต่ก็ไม่เห็นผลมากนัก ปั่นทั้งวันแบตขึ้นมาขีดเดียว(มี3ขีด) ยิ่งทางขึ้นเขาไม่ขึ้นเลย อาจต้องใช้powerbank ตัวเล็กๆหน่อย ผมเห็นนักปั่นจีนใช้solarcell ขนาดประมาณ a4 2แผ่น กางออกมาบนกระเป๋าหลัง มีตัวเสียบเป็น usb ออกมาเลยแบบนั้นผมว่าน่าจะดีกว่าดุมเสียอีก ไม่หน่วงด้วย
juppy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย juppy »

ประมาณนี้
รูปภาพ
รูปภาพ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

จักรยานที่ปั่นๆหยุดๆช้าบ้างเร็วบ้าง ผมว่ามันจ่ายไฟไม่มั่นคงนะ กลัวแบทจะเสื่อมเอา
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Mr.Fony
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095 952 9353
team: ปั่นออกกำลังกาย รีบไปรีบกลับ ปู๊นๆ
Bike: RM Blizzard ..All in one คันเดียวพอแล้วจ้า

โพสต์ โดย Mr.Fony »

ดุมปั่นไฟล้อหน้าของคุณธานินท์ Rit Bike ราคาแพงมาก 8พันกว่าบาทส่วนโคมไฟและหลอดก็แพงอีกไม่น้อย แต่ก็ยังไม่รับประกันว่าจะ charge เข้า smart phone & power bank ได้ดีหรือไม่
นายฝน ครับ/ .ไป.. ปั่นกันครับ.
สนุกทุกเส้นทางที่หลากหลาย ครบทุกรสชาติแห่งการปั่น
bjittiwan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bjittiwan »

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ เลยมีคำถามว่า แล้วถ้าข้าพเจ้า ซึ่งเป็นมนุษย์Gadget ไปออกทัวร์ซัก 3-4 วัน โดยยังต้องการดำรงชีวิตแบบเดิมๆ คือ โทรศัพท์ก็ต้องโทร อีเมลล์ก็ต้องอ่าน เพลงก็ต้องฟัง Line, Whatsapp FaceTime wechat GPS ถ่ายรูป อัพเฟส ...ขนทั้ง iPhone, iPad, ลำโพงBluetooth ไป แล้วใช้ดุมปั่นไฟแตนๆ จะมีไฟให้ใช้แค่ไหน... ครับ... อาจจะฟังดูน่าสมเพช แต่นี่คือชีวิตจริง ของคนทำงาน ที่ต้องลางาน ลาเมีย มาปั่น.... ยังคงต้องให้ตัวเองติดต่อได้เสมอ เพราะระหว่างลามาปั่น บริษัทก็ยังจ่ายเงินเดือนอยู่... ก็เลยเป็นที่มาของการจัดดุมปั่นไฟ และ USB charger... เพื่อหวังว่าจะมีไฟใช้บ้างระหว่างทาง... เบื้องต้นได้ลองปั่นทริปวันเดียว ก็รู้สึกถึงความต่างคือ ผมสามารถใช้โทรศัพท์ได้เต็มที่โดยที่จบทริปตอนเย็น iPhone ยังคงมีแบตเหลือเพียบ... หยุดยาวนี้จะปั่นทริป 4วัน คงจะได้รู้กันละครับ..
bjittiwan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

รูปภาพรูปภาพ

ดุมปั่นไฟ กับ usb charger ...ชาร์จเพาเวอร์แบงค์ เข้าแน่นอนครับ...
yajaiya
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Bianchi infinito/T-ROAD,LITESPEED CITICO,BROMPTON,TYRELL FX,THORN NOMAD,BIKE FRIDAY NWT,AM 20.2

โพสต์ โดย yajaiya »

bjittiwan เขียน:รูปภาพรูปภาพ

ดุมปั่นไฟ กับ usb charger ...ชาร์จเพาเวอร์แบงค์ เข้าแน่นอนครับ...
อยากได้แบบนี้บ้าง :P อุปกรณ์หาได้ที่ไหนค่ะ
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818745813
team: ขี่ไว้คุย
Bike: Surly Troll, Thorn Nomad, Dr. hon Speed P8, VO Pass Hunter, OnOne 456

โพสต์ โดย Weeris B. »

bjittiwan เขียน:สืบเนื่องจากกระทู้นี้ เลยมีคำถามว่า แล้วถ้าข้าพเจ้า ซึ่งเป็นมนุษย์Gadget ไปออกทัวร์ซัก 3-4 วัน โดยยังต้องการดำรงชีวิตแบบเดิมๆ คือ โทรศัพท์ก็ต้องโทร อีเมลล์ก็ต้องอ่าน เพลงก็ต้องฟัง Line, Whatsapp FaceTime wechat GPS ถ่ายรูป อัพเฟส ...ขนทั้ง iPhone, iPad, ลำโพงBluetooth ไป แล้วใช้ดุมปั่นไฟแตนๆ จะมีไฟให้ใช้แค่ไหน... ครับ... อาจจะฟังดูน่าสมเพช แต่นี่คือชีวิตจริง ของคนทำงาน ที่ต้องลางาน ลาเมีย มาปั่น.... ยังคงต้องให้ตัวเองติดต่อได้เสมอ เพราะระหว่างลามาปั่น บริษัทก็ยังจ่ายเงินเดือนอยู่... ก็เลยเป็นที่มาของการจัดดุมปั่นไฟ และ USB charger... เพื่อหวังว่าจะมีไฟใช้บ้างระหว่างทาง... เบื้องต้นได้ลองปั่นทริปวันเดียว ก็รู้สึกถึงความต่างคือ ผมสามารถใช้โทรศัพท์ได้เต็มที่โดยที่จบทริปตอนเย็น iPhone ยังคงมีแบตเหลือเพียบ... หยุดยาวนี้จะปั่นทริป 4วัน คงจะได้รู้กันละครับ..

เอามาให้น้องยืมมั่งเลย ว่าแต่ไปทำร้านไหนมา??? :shock: :shock: :shock: :shock:
"หากเป็นหนึ่งเดียวกับจักรวาลของคุณไม่ได้... ก็เป็นหนึ่งเดียวกับจักรยานของคุณซะ... "

https://www.facebook.com/groups/535543496473418/
bjittiwan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

yajaiya เขียน:
bjittiwan เขียน:รูปภาพรูปภาพ

อยากได้แบบนี้บ้าง :P อุปกรณ์หาได้ที่ไหนค่ะ

ขอรีวิวการใช้งานก่อนนะครับ... เพื่อไม่ให้เข้าข่ายโฆษณา... ผมจะออกทริป 4วัน ช่วง Weekend นี้ ...อ้อ.. ลืมไปว่ายังพก GoPro อีกอัน.. เอาเข้าไป..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”