OTO OTO OTO ชวนเพื่อนๆทัวริ่งร่วมทริป "รวมพลคนทัวริ่งปี 4" รอบเขาใหญ่ 20 - 23 ตค. 2555 นี้ครับ OTO OTO OTO

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

Rit by Tanin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

OTO OTO OTO ชวนเพื่อนๆทัวริ่งร่วมทริป "รวมพลคนทัวริ่งปี 4" รอบเขาใหญ่ 20 - 23 ตค. 2555 นี้ครับ OTO OTO OTO

โพสต์ โดย Rit by Tanin »

สวัสดีเพื่อนๆชาวทัวริ่ง ที่รักการปั่นท่องเที่ยวทางไกล
ไม่ว่าจะมาจากไหน กลุ่มหรือทีมอะไร จะมาเดี่ยวจะมาคู่ จักรยานยี่ห้ออะไรก็ได้
มาร่วมพบปะประจำปีกันครับ ปีนี้เลื่อนกันหลายรอบมาลงตัว
ก็วันที่ 20 - 23 ตุลาคม มีวันหยุดเพิ่มขึ้นหนึ่งวัน คนที่ทำงานก็ลางานแค่วันเดียว

.
รูปภาพ
.
เป้าหมายและวัตถุประสงค์ของการจัดทริปนี้ ไม่มีอะไรมาก
เพียงเพื่อต้องการพบปะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่รักการปั่นจักรยานท่องเที่ยว
เพื่อให้มือใหม่ได้ทดสอบ ทดลองดูว่ามีอะไรที่ขาด หรืออะไรที่เกินไม่ได้ใช้ระหว่างเดินทาง
เพื่อที่ว่าใครไม่ค่อยแน่ใจในการเดินทางไกล ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง ก็จะได้มาลอง
เพราะในการเดินทางทริปนี้มีเพื่อนฝูงมาจากทุกภาค ปัญหาอะไรที่เกิดขึ้นระหว่างเดินทางก็ช่วยกันดูแล

สิ่งที่ผมเห็นว่าได้ประโยชน์จากทริปนี้ที่ผ่านมา
คือหลายคนที่ไม่มีเพื่อน(เพื่อนในกลุ่มตัวเอง) ที่ชอบการปั่นเที่ยวทางไกล
ก็จะได้มาหาเพื่อนใหม่ คุยถูกคอกับใครก็จะได้นัดแนะไปเที่ยวกันอีกในวันข้างหน้า
บางคนเจอถูกคอกันหลายคนก็ตั้งกลุ่มกันใหม่ตั้งแก๊งกันใหม่ก็มีทุกปี

ไปดูว่าอุปกรณ์ที่ใช้ในการเดินทางไกล คนอื่นเขาใช้อะไรกัน
เรายังขาดอะไร อะไรที่เราอยากหามาใช้ ก็สอบถามกันได้กับเพื่อนร่วมเดินทาง

มีอะไรอีกเยอะกับการเดินทางพบปะกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 31 ส.ค. 2012, 15:47, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: OTO OTO OTO ชวนเพื่อนๆทัวริ่งร่วมทริป "รวมพลคนทัวริ่งปี 4" รอบเขาใหญ่ 20 - 23 ตค. 2555 นี้ครับ OTO OTO OTO

เรื่องการลงชื่อและค่าใช้จ่ายในการร่วมทริป

สำหรับค่าใช้จ่ายในการร่วมทริปในครั้งนี้ ใจผมเวลาทำกิจกรรมแบบนี้ไม่อยากเก็บเงิน
อยากให้ทุกคนรับผิดชอบตัวเอง แต่จากที่จัดมาสามปี ทำให้ต้องคิดว่าการเก็บเงินและเป็นค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจริง
มีความจำเป็นครับ เพราะการไปกันกลุ่มใหญ่ๆ เรื่องอาหารการกินหากไปหากันเองเอาข้างหน้า
สถานที่หรือร้านอาหารจะไม่สามารถรองรับกลุ่มใหญ่ๆได้ ผมขอเก็บเงินล่วงหน้าเพื่อเป็นค่าสถานที่สำหรับคืนแรกและคืนที่สอง
ส่วนคืนที่สามบนอุทยานก็สามารถไปจ่ายกันเองรวมถึงค่าธรรมเนียมเข้าอุทยานด้วย เงินที่จะเก็บจะรวมอาหารเย็นและอาหารเช้า
สำหรับเย็นวันแรก อาหารเช้าวันที่สอง และอาหารเย็นวันที่สองรวมอาหารเช้าวันที่สาม นอกนั้นให้เพื่อนสมาชิกหาทานกันเองระหว่างทางนะครับ
รวมทั้งบนเขาใหญ่ด้วย แต่ผมจะไปแจ้งเจ้าหน้าที่ที่ร้านอาหารไว้ว่าวันนั้นพวกเราจะไปกันหลายคนนะครับ
ค่าใช้จ่ายรวมถึงรถบริการ(เฉพาะฉุกเฉินเป็นหลัก) จะมีรถตู้ปิดท้ายหนึ่งคันแต่ทุกวันตั้งใจว่าจะให้ถึงที่พักก่อน 4 โมงเย็น

ผมขอเก็บเงินท่านละ 800 บาท สำหรับค่าสถานที่สองคืนแรก อาหารสี่มื้อ
รถบริการฉุกเฉินและประกันอุบัติเหตุ (แจ้งชื่อและนามสกุลจริงด้วยนะครับ)
ผมขอให้โอนเงินและลงชื่อภายในวันที่ 15 ตค. หากโอนเงินและลงชื่อหลังวันที่ 15 ตค.
ผมขอปรับคนละ 200 บาทนะครับ เพื่อที่ทีมงานจะได้ทำงานได้ง่ายขึ้นก่อนวันเดินทาง

สำหรับการปิดท้ายขบวน หากเพื่อนท่านใดขี่ข้าเกินไปรถจะไม่สามารถบริการท่านได้นะครับ เพราะจะต้องดูแลกลุ่มอื่นๆด้วย หากว่าท่านไม่ไหว
หรือมีปัญหาอะไรจริง ก็เรียกใช้บริการได้ (เฉพาะเมื่อจำเป็นจริงๆเท่านั้น) เพราะถ้าไม่ตั้งกฎเอาไว้แบบนี้
สำหรับกลุ่มใหญ่รถคันเดียวก็ไม่สามารถให้บริการได้ทั่วถึงแน่นอน หากใครคิดว่าจะปั่นแบบบรรทุกสัมภาระ
และระยะทางขนาดได้ ก็ไม่แนะนำให้ร่วมทริป ก่อนร่วมทริปลองฝึกซ้อมและทดสอบการบรรทุกสัมภาระดูก่อน
เพื่อทดสอบตัวเองก่อนร่วมทริปนะครับ อยากให้ทุกท่านร่วมปั่นกันอย่างมีความสุข

.
สำหรับการเก็บเงินท่านละ 800 บาท สำหรับค่าสถานที่สองคืนแรก อาหารสี่มื้อ
รถบริการฉุกเฉินและประกันอุบัติเหตุ (แจ้งชื่อและนามสกุลจริงด้วยนะครับ)
ผมขอให้โอนเงินและลงชื่อภายในวันที่ 15 ตค. หากโอนเงินและลงชื่อหลังวันที่ 15 ตค.
ผมขอปรับคนละ 200 บาทนะครับ เพื่อที่ทีมงานจะได้ทำงานได้ง่ายขึ้นก่อนวันเดินทาง
และในการจัดทริปในครั้งนี้ไม่ได้หวังกำไร แต่หากมีเงินเหลือจากการจัดงานในครั้งนี้
ผมจะยกเงินนี้ไปใช้ในกิจกรรมการกุศลที่จะมีทริปในเดือนพย. ซึ่งจะนำเงินส่วนที่เหลือนี้
ไปสบทบทุนกับโครงการที่จะซื้อชุดกันหนาวและรองเท้าให้กับน้องๆที่โรงเรียนบ้านแม่จ๋า
จ.แม่ฮ่องสอน ในทริปปั่นตรวจสุขภาพรอบวงกลม เชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ นะครับ
. ==>> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=545064 <<==
หากมีเวลาเชิญร่วมทริปด้วยกันนะครับ

.
สำหรับการลงชื่อ ผมขออย่างนี้นะครับ เพราะรับไม่จำกัดจำนวนอยู่แล้ว
ผมขอให้เพื่อนที่จะไปแน่นอน โอนเงินค่าร่วมทริป แล้วค่อยแจ้งชื่อและนามสกุลจริง เบอร์โทร.ด้วยนะครับ
เพราะทีมงานจะได้ง่ายต่อการลงชื่อร่วมทริป ท่านใดที่ยังไม่ได้โอนเงินและไม่แน่ใจว่าจะร่วมทริปได้หรือไม่
รอก่อนก็ได้ครับ แต่อยากให้เข้ามาคุยกันก่อน ไปแน่นอนแล้วค่อยโอนเงินแล้วก็ลงชื่อนะครับ
สำหรับบางท่านอาจจะไม่สะดวกเข้ามาคุยในกระทู้จะแจ้งทาง PM หรือทางโทร.ก็ได้ครับ

.
การโอนเงินจะเลือกธนาคารไหนก็ได้ครับแล้วลงท้ายจุดทศนิยมตามท้ายของเบอร์โทร.ด้วยนะครับ
โอนได้ที่บัญชี:

ชื่อบัญชี นายธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ (Tanin Rittavirun)
ธนาคารไทยพาณิชย์ 364 2345 034
ธนาคารกสิกรไทย 373 2285 031
ธนาคารกรุงเทพ 237 0329 654
ธนาคารกรุงไทย 754 0004 320

.
รูปภาพ
ภาพรวมพื้นที่กว้างๆ
.
.
รูปภาพ
เส้นทางที่เราจะปั่นรอบเขาใหญ่
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 31 ส.ค. 2012, 21:49, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: OTO OTO OTO ชวนเพื่อนๆทัวริ่งร่วมทริป "รวมพลคนทัวริ่งปี 4" รอบเขาใหญ่ 20 - 23 ตค. 2555 นี้ครับ OTO OTO OTO

การเดินทางวันแรก 20 ตค. (55 กม.)
นัดพบกันที่สถานีรถไฟในเมืองจ.ปราจีนบุรี (สำหรับที่ปราจีนบุรี ผมจะประสานงานหาที่จอดรถไว้ให้ เผื่อท่านใดขับรถมาจากที่ไกลๆ)
ผมเลือกที่นี่เพราะเป็นจุดเริ่มต้นของวงกลมรอบเขาใหญ่ แล้วอยากไปเริ่มให้เช้าขึ้นกว่าเดิมแทนที่จะออกจากกทม.
เพราะจริงๆแล้วก็มีเพื่อนส่วนใหญ่เดินทางมาจากรอบทิศ เลยคิดว่าถ้ามาพบกันได้ที่เมืองปราจีนน่าจะดีกว่า
โดยบางท่านอาจจะมาล่วงหน้า บางท่านก็สามารถนั่งรถไฟจากกทม.เที่ยวแรกเวลา 05.55 ถึงเวลา 08.56 (เผื่อเสียเวลาด้วย)
เลยคิดว่าจะเริ่มล้อหมุนกันที่เวลา 10.00 น ไปหาข้าวเที่ยงทานกันที่อ.ประจันตคาม (คกคจ)
บ่ายโมงตรงออกเดินทางกันต่อ
(เพื่อนท่านใดเดินทางมาด้วยจักรยานอาจไปไม่ทันในตอนสายที่เมืองปราจีนบุรี ก็มาพบกันได้ที่นี่)

แล้วเดินทางต่อไปยังที่พักในคืนแรกเป็นการกางเต้นท์นอนในค่ายพักรีสอร์ท (ท่านใดจะนอนบ้านพักจ่ายเงินเพิ่มได้เอง)
ทานอาหารเย็นร่วมกัน พูดคุยแลกเปลี่ยนกันเรื่องต่างๆ ก่อนเข้านอนพักผ่อน

.
รูปภาพ
.
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 30 ส.ค. 2012, 20:21, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่สอง 21 ตค. (80 กม.)
ตื่นเช้าทำธุระส่วนตัว เก็บของเก็บเต้นท์
ทานอาหารเช้าร่วมกันที่แค้มป์ 07.00 น. ออกกำลังกายก่อนการออกปั่น(รอคนที่ช้าให้ได้ออกเดินทางพร้อมกัน)
07.30 น. ออกเดินทาง ผมว่าหากเราเดินทางกันได้แต่เช้าก็จะได้ปั่นในเวลาที่อากาศดีๆ เพราะสายแล้วจะร้อน
วันนี้ตั้งใจว่าจะไปทานอาหารเที่ยงให้ทันแถวๆวังน้ำเขียว
(ปีที่แล้วช้าด้วยหลายเหตุการณ์ คิดว่าปีนี้ถ้าเร็วได้ก็จะได้พักตอนเย็นสบายๆ)
หลังอาหารเที่ยงก็ปั่นเลี้ยวซ้ายไปทางเขาแผงม้า เข้าพักกางเต้นท์ที่หน่วยย่อยอช.เขาใหญ่ คลองปลากั้ง
ทานอาหารเย็นร่วมกัน

.
รูปภาพ
.
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 30 ส.ค. 2012, 20:27, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่สาม 22 ตค. (53 กม.)
วันแรกปั่นสบายๆ วันที่สองช่วงกลางไปมีเนินเขาให้ต้องงัด
ส่วนวันที่สามช่วงแรกก็ขึ้นลงนิดหน่อยแต่ก็พอได้เหงื่อ บางกลุ่มก็อาจจะหาอะไรทานก่อน
บางกลุ่มก็ปั่นลุยรวดเดียวถึงที่ทำการอุทยานฯเขาใหญ่แล้วค่อยทานอาหารเที่ยง
ปีนี้เดิมว่าจะพักที่ค่ายพักแรม คุยกับทางผู้ช่วยแล้วอาจจะไม่สะดวกเรื่องกฎกติกา
ก็เอาเป็นว่าพักที่ลานกางเต้นท์ลำตะคองเหมือนเดิมครับ มื้อเย็นมื้อเช้าช่วยตัวเอง

ค่ำวันนี้ก็เป็นการพูดคุยกันตามประสาคนรักการปั่นจักรยานท่องเที่ยวทางไกล
ได้เวลาประมาณสี่ทุ่มหรือจะคุยกันต่อเบาๆ หากยังไม่หมดแรง หลับแบบสบายๆในเต้นท์ :D :D :D อย่างมีความสุข....

.
รูปภาพ
.
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 31 ส.ค. 2012, 15:37, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันที่สี่ 23 ตค. (72 กม.)
หลังจากทานอาหารเช้า หรือบางท่านที่ต้องการปั่นกลับทางไกล
อาจจะเก็บเต้นท์และออกเดินทางแต่เช้า ก็ตามสะดวกครับ

ส่วนบางท่านอาจจะจอดรถไว้ที่ปราจีนบุรี หรือบางท่านอาจจะนั่งรถไฟกลับ
จะเป็นฝั่งปากช่อง หรือปราจีนบุรีก็ได้ หลายท่านก็ปั่นกลับกทม.
แวะทานอาหารเที่ยงระหว่างทาง กลับถึงบ้านปลอดภัยทุกท่านครับ

.
รูปภาพ
.
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 31 ส.ค. 2012, 15:39, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รายชื่อผู้ร่วมทริป ที่แจ้งและจ่ายเงินแล้ว:
1. ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์
2. สุภาวดี ฤตวิรุฬห์
3. ภัสรุธ จุดเพ็ชรแจ่ม
4. นายพิมพ์เกียรติ มิ่งวงศ์ (ลุงพิมพ์) ทีมบุโรทั่ง..
5. รศ.ดร.สุทัศน์ ตันสุวรรณ 081-3694015 (ดร.ตัน)
6. โชติ ยี่ศรีสุข
7.ธรรมรัตน์ มาชูวงษ์สกุล (085-1648338)
8. สุชน พรหมพันธกรณ์ 086-5195744
9. ร.ท. ชาตรี แก้วไสย
10. ณัฐพงศ์ พรมมิ
11. จารุวรรณ ดวงตาแก้ว 081 908 3014
12. บวร วรรณวิจิตร
13. สมโชค ไวยรัตน์ 081 5509142
14. นาย พรกมล โจมพรม 087-5120963 (ร่วมทริป 2 วัน)
15. วัขระ สัตบุศย์
16. ณัฐวุฒิ บัวอ่ำ
17. สุชาย เชื้อฟัก 0818387010
18. ฉัตรชัย ชัยรัตน์
19. กิตติ กัณฑสิทธิ์ (ดำ) โทร 0894897395
20. สรรเสริฐ พิสิฐศุภโชคกุล
21. เชิดเกียรติ ภิรมย์
22. อรรถวุฒิ ภิรมย์
23. วีระพันธุ์ หิรัญวิวัฒน์กุล โทร0896669192
24. อรรถยุทธ รังสิไพบูลย์ โทร0816280857
25. อภิรัตน์ รัตนไตรมงคล 081-614-8990
26. เอนก จันทร์ไทย
27. ทินก์ จิตราภิรมย์
28. จามร คงพนา
29. มัตรอวี บือราเฮง (ร่วมทริปหนึ่งคืนสองวัน)
30. ชัยธนาดลณ์ อุชชิน

แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 17 ต.ค. 2012, 18:19, แก้ไขแล้ว 23 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

การเตรียมตัวก่อนไปทริปเขาใหญ่
เตรียมตรวจเช็ครถ
- เช็คดูคุณภาพยางนอกยางใน ว่าอายุการใช้งานนานหรือยัง สภาพยางภายนอกเป็นไงบ้าง
อย่าลืมเตรียมยางในสำรองและที่ปะยางมาด้วย
- ตรวจเช็คชุดลูกปืนดุมล้อ กระโหลก บันได ว่าอยู่ในสภาพแน่นลื่นดีหรือไม่
- ล้างทำความสะอาดโซ่ รอให้แห้งก่อนจะหยอดน้ำมัน (ไม่นั้นมันอยู่ไม่นาน)
- ตรวจเช็คสายเบรคสายเกียร์ ว่ามันลื่นดีเปล่า หรือว่ามันจะมีโอกาสขาดไหม
- รถใครยางเล็กกว่า 26X1.5 หรือ 700X32 แนะนำให้เปลี่ยนให้ได้ขนาดนี้ขึ้นไป

สำหรับคนที่เปลี่ยนเบาะใหม่ อย่าลืมลองปั่นมันก่อนให้คุ้นเคยกัน
หมวกกันน๊อค, ถุงมือ และแว่นกันแดด อย่าลืมนะครับสำคัญเช่นกัน

เสื้อผ้า ของใช้ต่างๆที่ต้องเตรียม
- กางเกงจักรยาน 4 ตัว (ถ้าซักก็เหลือ 2 ตัว ซักก็ดีครับ)
- เสื้อปั่น 4 ตัว (ถ้าซักก็เหลือ 2 ตัว ซักก็ดีครับ) หรือถ้าจะใส่เสื้อยืดทั่วไป เสื้อที่ใส่ตอนเย็น
หรือใส่นอนตัวเดียวกันไปเลย ลดการเพิ่มจำนวนเสื้อได้ดี
- ชุดนอน แล้วแต่ชอบ ไม่เกินสองชุด บ่อยครับที่ผมใส่เสื้อยืดปั่น แล้วจะเป็นการใส่แบบ 24 ชั่วโมง
คือถึงที่พักตอนเย็นหลังอาบน้ำเสร็จก็ใส่เสื้อ ตัวที่จะใส่ต่อในวันรุ่งขึ้น หากกลัวว่าจะร้อนเวลานอนผมเอาเสื้อกล้ามบางๆไปใส่
เสื้อใส่ตอนเย็น แล้วใส่ต่อวันรุ่งขึ้น ประหยัดพื้นที่ได้มากและลดการซักผ้าของเราด้วยครับ
- แต่หากใครชอบหล่อชอบสวย ชุดตอนเย็นอาจจะมีเพิ่มมาอีกสักชุดก็พอนะครับ
- แล้วอย่าลืมถ้าอยากหล่ออยากสวยกลับบ้านวันสุดท้าย เตรียมมาเพิ่มอีกชุดเช่นกัน แต่จริงๆทริปสั้นๆ ก็ไม่จำเป็น
ไม่เหมือนการไปปั่นต่างประเทศหลายๆวัน ตอนเดินทางกลับโดยเครื่องบินอาจจะจำเป็นกว่า
- ข้างบนแนะนำหมวก ถุงมือและแว่นกันแดดไว้แล้วก็อย่าลืมถุงเท้า ตามจำนวนวันเลยก็ได้ครับ
รองเท้าปั่นจักรยานแล้วแต่ว่าจะเป็นแบบรองเท้าธรรมดาหรือแบบมีคลีต และอย่าลืมรองเท้าแตะด้วยนะ
เพราะตอนเย็นถึงที่พักแล้วจะได้ใส่อาบน้ำและไว้เดินเล่นได้สะดวก
- ผ้าเช็ดตัว จะแบบของนอกที่เขาว่าแห้งเร็วหรือผ้าขาวม้าแบบไทยก็ใช้ได้ดี
- เครื่องอาบน้ำ สบู่ ยาสระผม ยาสีฟัน แปรงสีฟัน ครีมทาผิว(สำหรับหลายคน) ส่วนผมผิวอาจจะด้านไปแล้ว
ผมใช้สำหรับการออกทริปในช่วงสองหรือสามวันแรก เพราะเราอยู่ในห้องทำงาน ไม่ค่อยได้ออกไปตากแดดสักเท่าไรนัก
แต่พอผ่านไปสองวันผิวมันคล้ำมันทนแดดแล้ว ไม่ต้องเปลือกครีมอีกเลย
- เต้นท์ ถุงนอน ที่ปูนอน หมอน แล้วแต่ใครจะมีใครอยากสบายตัว แต่ต้องขนไปเองนะครับ อย่าเอาชิ้นใหญ่เกินไปจะเป็นภาระ

นอกนั้นน่าจะไม่เหมือนกันทุกคน
- GPS
- กล้องถ่ายรูป
- ไฟฉาย เพราะเรานอนเต้นท์
- มือถือ จะเอาไปกี่เครื่องดีละ
- อย่าลืมชุดเครื่องมือซ่อมชุดเล็กติดตัว
- ยางในสำรอง เส้นเดียวก็น่าจะพอ หากได้ตรวจเช็คมาก่อนดีแล้ว เว้นแต่ว่ายางนอกคุณภาพไม่ดี รั่วง่าย อาจจะต้องเตรียมยางในไปเพิ่ม
หรือว่าบางท่านใช้ยางขนาดไม่เหมือนคนอื่นเขา เพราะถ้าเป็นแบบทั่วๆไป ก็หายืมจากเพื่อนได้
- น้ำมันหยอดโซ่ ถ้าเตรียมมาดีแล้วไม่เจอฝนก็ไม่ต้องเตรียมมาก็ได้แค่เพียง 4 วัน แต่มีไว้ขวดเล็กๆก็ดี ไม่จำเป็นอย่าไรรบกวนคนอื่น
เราไปกวนเขาคนเดียวแต่มีคนอื่นเห็นตามมาอีกเป็น 10 เกรงใจเขาครับ
- สูบลม เตรียมติดตัวไว้เอง อย่าไปหวังพึ่งคนอื่น ไม่นั้นอาจจะเฝ้าข้างทางคนเดียว เอาตัวเล็กไปก็พอ ไม่ต้องเผื่อใครตัวใหญ่ๆไปละ
- ยาประจำตัว หรือชุดปฐมพยาบาลชุดเล็ก

นึกได้เท่านี้ มีอะไรไว้จะมาเพิ่มเติมให้อีกครับ

Rit by Tanin เขียน:ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับอ.ดำ

ขอเสริมอ.ดำเพิ่มนิดหน่อย
สำหรับผ้ายางรองเต้นท์ แนะนำแบบบางๆเบาๆราคาไม่แพง
ไว้สำหรับไม่ให้เต้นท์สกปรกและพื้นเต้นท์ไม่ชื่นหรือเปียก

เสื้อกันฝนแล้วแต่เลือกแบบบางๆเบาๆถูกๆหรือจะของแพงก็แล้วแต่
แต่ผมแนะนำเพิ่มว่าถ้าจะซื้อหรือเลือกได้ ให้เลือแบบสีสดๆหน่อยจะได้ปลอดภัย
เพราะเวลาฝนตกมันก็มองอะไรไม่ค่อยจะเห็น (ผมเคยใส่สีดำแล้วกลัวเลยครับ)

ใครกลัวทาก เขาใหญ่โอกาสเจอมาก

สำหรับคอกาแฟหรือไม่ถึงกับติด แต่อยากได้บรรยากาศ
อย่างอ.ดำแนะนำ ซื้อติดตัวไปหน่อยก็ดีครับ เพราะเวลาเราไปขอของคนอื่น
บางครั้งเขาก็ซื้อหรือติดตัวเอาไว้แค่พอสำหรับตัวเขา (ติดกาแฟ) แต่พอเราไปขอเขา
เขาอาจจะมีไม่พอตลอดทริปก็ได้ คนที่ติดกาแฟ เวลาไม่มีกาแฟจะดื่มมัน.....ครับ
แต่ทริปนี้ว่าจะเตรียมไปให้เป็นแบบ 3 อิน 1 นะครับ แต่ใครชอบแบบอื่นก็เอาไปเองนะครับ :D :D :D
น้ำร้อนจะเตรียมกระติกต้มใบใหญ่ไปครับ
เพิ่มเติมมาจากของน้อง nextstep
สายล๊อคจักรยาน
ไฟหน้าไฟท้าย (ไฟหน้าใช้เวลานอนเต้นท์ได้เช่นกัน)
เชือกตากผ้า หากใครต้องการซักผ้า ก็เตรียมๆไปบ้างก็ดี
(ผมเคยโดนแย่งทั้งๆที่เราเอาเชือกไปเอง เพื่อนเล่นมาเอาผ้าผมไปซ้อนๆกันแล้วตากผ้าของตัวเอง :o :o :oops: :oops: :oops: )
แก้ไขล่าสุดโดย Rit by Tanin เมื่อ 10 ก.ย. 2012, 21:47, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๘ ๑ - ๗ ๕ ๐ ๓ ๒ ๘ ๑
team: ๙๙ City Bike (หมายเลข ๑๓) | กลุ่มตาโชค
Bike: ควายแดงปี ๐๘ | Bike Friday: NW
ตำแหน่ง: บัานพัชราพร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กระดิ่งทอง »

ติดงานเต็มๆครับ

แต่เดียวโดดไปให้ได้ << (กระซิบอยู่น่ะ)

55555
รูปภาพ
. . . . . .~ กระดิ่งทองจอมโจรป่าปั่นรถถีบปล้นล่าหาของกินไปทั่วพงไพรแดนสยามราชธานี ~. . . . . . .
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เขาใหญ่อยู่ไม่ไกล
หนีตามไปได้ครับคุณเก่ง
ลูกทุ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811015025
team: -
Bike: ิrecumbent(รถนอน)

โพสต์ โดย ลูกทุ่ง »

เป็นเส้นทางที่ทัวริ่วบ่อยมาก และก็ประทับใจทุกครั้ง
พอมีการปั่นก็ชอบมาดูด้วย อาจปั่นสมทบบางช่วง
ก่อนขึ้นพักบนเขาใหญ่(ผ่ากล้วยไม้)....ลูกทุ่ง
ข้อคิดลูกทุ่ง
"ความหมายของความสุขขึ้นอยู่กับสิ่งที่คุณอยากให้มันเป็น"

...กดLink ประวัติปั่นท่องเที่ยว...ลูกทุ่ง(รถนอน) .....
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ยินดีครับ
มาปั่นด้วยกันนะครับ
jame-art
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-2535333
team: เสือพันธุ์เลาะศรีสะเกษ
Bike: merida surly

โพสต์ โดย jame-art »

:D เล็ง..ไว้นานแล้ว.. :lol: :lol: :lol:
...ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน..ช่วยสร้างโลกใบใหม่ที่เราไม่ต้องไปเร็วเหมือนใคร แต่เราก็มีความสุขได้...
เสือสายเดี่ยว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6862073
team: NOVICE TEAM , BKK BIKE TRAINEE
Bike: Darkrock , Solu , Windspeed ,Trek , Bianchi , Rockhopper, Surly
ตำแหน่ง: ทุ่งศรีสมาน...ติวานนท์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือสายเดี่ยว »

อากาศกำลังดีนะ
เฟรมโครโมลี ทัวร์ริ่ง เสือหมอบ เสือภูเขา
-เฟรมทัวร์ริ่ง Darkrock ,Solu ,Windspeed
-หมอบวินเทจ R-900 ท่อ Columnbus อิตาลี
http://www.easybike-touring.com
Line ID : tim1922
KoMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081.8092558
Bike: Land Rover 20",Surly CrossCheck, LHT

โพสต์ โดย KoMTB »

อันนี้ก็น่าไปครับ ลางานวันเดียว :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”