ชวนเป็นเพื่อนปั่น ชวนปั่นเป็นเพื่อน 4-12 เมย. (พัทลุง-ชุมพร)

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

รูปประจำตัวสมาชิก
TigerSmile'Hy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4190187
team: "สสสสส." (สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: SOMA SAGA, KHS Team St, KHS F20-T3, TheOldCan, Mazda, Honda, Yamaha / Map60cs / Nikon D3000 ...
ตำแหน่ง: 180/91 ม.1 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

ชวนเป็นเพื่อนปั่น ชวนปั่นเป็นเพื่อน 4-12 เมย. (พัทลุง-ชุมพร)

โพสต์ โดย TigerSmile'Hy »

*** เที่ยวไปด้วยแรงกาย สบายๆ แบบไร้ควัน : ชวนเป็นเพื่อนปั่น ชวนปั่นเป็นเพื่อน 4-12 เมษาฯ 52 ***
รูปภาพ

- ที่มา : "ชวนเป็นเพื่อนปั่น ชวนปั่นเป็นเพื่อน" วลีนี้ขออนุญาตยืมคุณ SUVON มาครับ...

- แรงบันดาลใจ : ตั้งใจว่าปีหนึ่งจะพยายามปั่นท่องเที่ยวทางไกล 5-10 วัน ให้ได้ปีละครั้ง จากครั้งที่แล้ว 1-5 พค. 51 จากหาดใหญ่ พัทลุง ตรัง กระบี่ พังงา และภูเก็ต แต่ก็ทำได้แค่วันที่ 1-4 พค. และสุดท้ายได้แค่ เกาะคอเขา อ.ตะกั่วป่า ด้วยเจอพายุ"นาร์กีส" เข้าซะก่อน (สนใจติดตามได้ที่ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... =7&gblog=4) และช่วงนี้ก็ได้จังหวะเวลาที่พอจะลงตัวก็เลยกำหนดออกมาคร่าวๆ ดังนี้

- 4 เมย. ปั่นจากหาดใหญ่ - ทะเลน้อย จ.พัทลุง โดยไปรอรับ"เสือนัท พันไมล์" ที่สนามบินหาดใหญ่... เพื่อพบปะเพื่อนๆ ที่รักในการปั่นฯ ( 130 กม.)
- 5 เมย. ร่วมกิจกรรม ->>"งานชุมนุมเสือภูเขาประจำปี ที่ ทะเลน้อย Ramsar Site 2009" (เส้นทาง ปี 2008) (100 กม.)
- 6 เมย. ทะเลน้อย ,ทุ่งสง พักที่ อ.ทุ่งใหญ่-->> 130 กม.
- 7 เมย. ทุ่งสง - พังงา -->> 130 กม.
- 8 เมย. พังงา - ภูเก็ต(ริมฝั่งตะวันตก) -->> 120 กม.
- 9 เมย. ภูเก็ต - เขาหลัก -->> 105 กม.
- 10 เมย. เขาหลัก-คุระบุรี -->> 90 กม.
- 11 เมย. คุระบุรี - ระนอง -->> 115 กม.
- 12 เมย. ระนอง - ชุมพร -->> 125 กม.

วางช่วงเวลาคร่าวๆ ไว้ตามนี้ก่อน ไม่อยากจะจำกัดตัวเองมากนัก เพื่อลองปั่นไป-เที่ยวไป พอใจก็อยู่นานหน่อย เพราะก่อนนี้เคยทำแผนไว้ละเอียดยิบ พอเวลาปั่นจริงก็มัวแต่กังวลกับเป้าหมาย, ตารางนัด... แต่ช่วง 10-12 เมษาฯ คงต้องเอาตามนั้น จุดประสงค์ก็คือไม่อยากปั่นไกลๆ ถ้าไม่นั่งรถทัวร์กลับหาดใหญ่คืนวันที่ 12 ในวันที่ 13 อาจปั่นเที่ยวสั้นๆ ใน จ.ชุมพร รอพบกับกลุ่มของ TCC ที่ปั่นลงมาจากกรุงเทพฯ ...

เพื่อนร่วมเดินทางในขั้นต้นนี้ทราบว่าลุงเนตรฯ จะลงมาร่วมงานชุมนุมฯ ที่ทะเลน้อย วันที่ 6 เมษาฯ ก็อาจออกเดินทางร่วมกัน ทั้งนี้ผมก็ยังไม่ทราบแผนการเดินทางของลุงเนตร คงได้ปรับเส้นทางกันอีกทีในช่วงวันที่ 4-5 เมษาฯ

ที่พักและอาหารการกิน คิดว่าไปสอบถามเอาข้างหน้า แต่ก็เตรียมอุปกรณ์ส่วนตัวที่ใช้กับการเดินทางด้วยจักรยานไปด้วยเช่น เต๊นท์และถุงนอนเป็นต้น เผื่อว่าหาที่พักไม่ได้จริงๆ

จึงถือโอกาสนี้ขออนุญาต"ผ่านทาง"(อิอิอิ...เสือต้องไม่ข้ามทางเสือ) ตามเส้นทางที่วาดไว้คร่าวๆ ข้างต้น หากพบปะก็ทักทายกันบ้างนะครับ... หากใครมีคำแนะนำจุดที่น่าสนใจ ที่พักราคาถูก หรืออาหารอร่อยๆ ก็แนะนำมานะครับ ทั้งนี้ต้องไม่เป็นการรบกวนท่านทั้งหลายนะครับ ได้รับแค่ไมตรีจิตก็ขอบคุณมากๆ แล้วครับ
เส้นทางบางช่วงที่อยากปั่น เขียน: - ช่วงสะพานสารสิน จ.ภูเก็ต - อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา
รูปภาพ

... คร่าวๆ แค่นี้ก่อน คืบหน้าในรายละเอียดผมจะเข้ามาแก้ไขและแจ้งให้ทราบอีกที ขอบคุณครับ
รายนามสมัครใจร่วมปั่นฯ เขียน: 1. คุณ ลุงยิ้ม อิอิอิ ... 4-12(13)
2. คุณ นัท พันไมล์ ... 4-12(13)
3. คุณ ลุงเนตรฯ ..... 5-12(13)
4. คุณ พนมฯ ........ 5-6 (จบที่ทุ่งสง)
5. คุณ Smart ...... 4-5 (วีซ่าผ่านแล้วค่อยขยายวัน...อิอิอิ)
6. คุณ อ.สมนึก ..... 5-7 (จบที่พังงา)
7. คุณ โกดำ ........ 5-12(13) และปั่นต่อไป จ.อยุธยา หุหุหุ
แก้ไขล่าสุดโดย TigerSmile'Hy เมื่อ 31 มี.ค. 2009, 20:07, แก้ไขแล้ว 11 ครั้ง
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
WebSite | www.TigerSmile.Net
john wain
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897256338
team: นครศรีธรรมราช
Bike: จามิส

Re: ชวนเป็นเพื่อนปั่น ชวนปั่นเป็นเพื่อน 4-12 เมษาฯ 52

โพสต์ โดย john wain »

:D 4-5 เม.ย.เจอกันที่เลน้อยจ้า :D
ขาประจำ
ขาประจำ
team: "สสสสส." (สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: SOMA SAGA, KHS Team St, KHS F20-T3, TheOldCan, Mazda, Honda, Yamaha / Map60cs / Nikon D3000 ...
ตำแหน่ง: 180/91 ม.1 ต.คอหงส์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: ชวนเป็นเพื่อนปั่น ชวนปั่นเป็นเพื่อน 4-12 เมษาฯ 52

ยินดีครับเสือหมู... ว่างไหมครับ ไปเที่ยวด้วยกัน (แต่ห้ามชวนผมไปเชียงรายนะ...อิอิอิ)
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
>>BANGNANบางมด<<
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0805577643
team: บางมด
Bike: CANNONDALE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย >>BANGNANบางมด<< »

สวัสดีครับ พี่ ผมลงไปชุมพร กับ TCC คงได้พบปะสังสรร กันนะครับ
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959416264
team: หมอบ ปอน ปอน /พุงออกแล้ว
Bike: Trek1000 Discovery chanel

โพสต์ โดย bancha.2518 »

คงต้องยังทำงานต่อไป :)
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=73943
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

>>BANGNANบางมด<< เขียน:สวัสดีครับ พี่ ผมลงไปชุมพร กับ TCC คงได้พบปะสังสรร กันนะครับ
bpb เขียน:คงต้องยังทำงานต่อไป :)
ครับยินครับ...ขอบคุณที่เข้ามาทักทาย คุณ bpb สักวันหนึ่งคงได้ปั่นด้วยกัน...

รูปภาพ

เส้นทางนี้เคยตังใจจะปั่นกับคณะของคุณชนินทร์ ... แต่มาติดภาระกระทันหันเลยอด ,,, คุณชนินทร์ได้รายงานการเดินทางไว้ที่ http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkato ... 09955&st=1 แต่ผมจะนปั่นย้อนขึ้นเหนือ...

ปล.ขออนุญาตยืมรูปและอ้างอิงกระทู้ฯ คุณชนินทร์ ณ ที่นี้ด้วยครับ...
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมอบ ปอน ปอน /พุงออกแล้ว
Bike: Trek1000 Discovery chanel

bpb เขียน:คงต้องยังทำงานต่อไป :)
ครับยินครับ...ขอบคุณที่เข้ามาทักทาย คุณ bpb สักวันหนึ่งคงได้ปั่นด้วยกัน...

ถ้ามีไปนครสวรรค์ อาจจะวัดขาตัวเองบ้างครับ :)
เหนื่อยก็พัก อยากก็ไป ช้า ช้า เดี๋ยวก็ถึง ไม่ไหวก็เข็น
ซ่อมโม่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=73943
patlung
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: บ้านฟ้าปิยรมย์
Bike: Cannondale F500,Surly Disc Trucker
ตำแหน่ง: บ้านฟ้าปิยรมย์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย patlung »

สวัสดีครับพี่เสือยิ้ม ได้ยินชื่อมานานจะได้เจอตัวเป็นๆก็คราวนี้ล่ะ :D วันที่4-5ขอไปแจมด้วยที่ทะเลน้อยครับ วันที่6ถ้าวีซ่าผ่านก็อาจไปส่ง(กลับบ้านแล้วอยู่ไม่ติดบ้านเลยสงสัยโดน!!!!!)
TigerSmile'Hy เขียน:
เส้นทางนี้เคยตังใจจะปั่นกับคณะของคุณชนินทร์ ... แต่มาติดภาระกระทันหันเลยอด ,,, คุณชนินทร์ได้รายงานการเดินทางไว้ที่ http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkato ... 09955&st=1 แต่ผมจะนปั่นย้อนขึ้นเหนือ...

ปล.ขออนุญาตยืมรูปและอ้างอิงกระทู้ฯ คุณชนินทร์ ณ ที่นี้ด้วยครับ...
ป.ล.ตั้งใจจะปั่นกับคณะของคุณธานินทร์520ด้วยหรือเปล่าครับhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=57&t=39630
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ
bpb เขียน:... ถ้ามีไปนครสวรรค์ อาจจะวัดขาตัวเองบ้างครับ :)
ว้า... เสียดายจัง :roll: แต่ก็ยังมีหวัง ถึงแม้ว่ายังไม่รู้จะนานอีกสักเท่าไหร่ เพราะมีแผนที่จะปั่นฯ ต่อยอดจากนครสวรรค์ขึ้นไปทางเหนือ ... คงมีสักวัน ... จากภาพถ่ายเมื่อ 1 ตค. 50 สถานที่คงเดาออกนะ ครานั้นปั่นไปกับ MC-2007 จบทริปแค่นั้นเหตุเพราะวีซ่าขาดพอดี...
patlung เขียน:สวัสดีครับพี่เสือยิ้ม ได้ยินชื่อมานานจะได้เจอตัวเป็นๆก็คราวนี้ล่ะ :D วันที่4-5ขอไปแจมด้วยที่ทะเลน้อยครับ วันที่ 6 ถ้าวีซ่าผ่านก็อาจไปส่ง(กลับบ้านแล้วอยู่ไม่ติดบ้านเลยสงสัยโดน!!!!!)ป.ล.ตั้งใจจะปั่นกับคณะของคุณธานินทร์520ด้วยหรือเปล่าครับ...
ครับ... ใช่ตอนแรกๆ ต่อมาพี่เขา"กลับลำ" (ศัพท์นักบิน) หมายถึงรีเวิร์ดไดเร็คชั่น ... อิอิอิ จึงไม่ลงตัวที่จุด เริ่ม/สิ้นสุด การเดินทาง... แต่ดูแล้วคงได้เจอกันวันที่ 4-5 เมษาฯ นี้แน่นอน...

ว่าแต่จะไปส่ง อย่าหลอกให้ดีใจละ อย่างน้อยๆ ส่งแค่ระนอง ก็ยังดี ... :P
john wain
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897256338
team: นครศรีธรรมราช
Bike: จามิส

โพสต์ โดย john wain »

:D เลน้อยครั้งนี้จะนำเทียบเชิญเพื่อเชิญพี่ยิ้มเข้าร่วมทริปสังขกรรม(แปรว่าการกระทำของสังขาร)สู่แม่สาย55555 :D
Tiger 30
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7392-2338
team: สสสสส.(สุมหัวกันปั่นยานพาหนะที่ต้องใช้ 2 ขาถีบ เพื่อความสนุกสนานและสังสรรค์)
Bike: GT CHALLENGER TREK
ตำแหน่ง: 131 moo 9 tumbon thanooddual
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tiger 30 »

ทางที่วาดฝัน วันที่ผันผ่าน งานที่เป็นอยู่ สู่เป้าที่กำหนด เหนือสิ่งอื่นใด คือการให้โอกาสตัวเอง อย่าได้เป็นกังวล ว่าสิ่งที่คิดจะเป็นไปไม่ได้ ถ้ามัวแต่รอให้ถึงวันเวลาที่พร้อมที่สุด คุณอาจจะต้องเสียวัน ณ เวลานี้ ฮิฮิฮิ ขอโอกาสจงเป็นของทุกคน คงมีโอกาสได้ร่วมกันทำสิ่งดีๆเพื่อตัวเองและสังคม ไม่มากก็น้อย แต่ก็ดีที่ได้เริ่มทำ และน่าจะทำต่อไปเรื่อยๆตามโอกาส
...จะดีหรือชั่ว อยู่ที่ตัวทำ จะสูงหรือต่ำ อยู่ที่ทำตัว...
อยู่หลังไหนก็หนีไม่พ้น บ้านตากอากาศเพราะเราคือ คนปั่น....เหมือนกัน

ร่วมสรุปทริป งานชุมนุมเสือครั้งที่ 5 ทะเลน้อย 100 กม.
smart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ----
team: thai
Bike: 2ล้อ

โพสต์ โดย smart »

:lol: ว้าวๆๆกับเราไม่กล้าโทรชวน กลัวจะลายเครงล่าว หน้าจะพารถตามหลัง แล้วพอถึงที่หมาย เราก็บรรทุกกลับรถเราเลยเอาหม้ายละพี่ยิ้มฮิๆๆๆๆๆๆๆ
smart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ----
team: thai
Bike: 2ล้อ

โพสต์ โดย smart »

:D งานข้างบนเป็นความสุขของพี่ยิ้มครับ ผมยินดีกับท่านด้วยครับ ที่ 1 ปี จะมีสักครั้งที่เราต้องออกไปหาอะไร
ที่ใช่ หรืออะไรที่ทำให้เรามีความสุข นั้นเหละครับความสุขที่แท้จริง อยากจะไปด้วยครับ แต่วันที่ 6 ติดงาน(ถ้าขับรถตามไปที่หลังใด้ป่าวไม่รู้นะ)
bancha.2518
ขาประจำ
ขาประจำ

ว้า... เสียดายจัง :roll: แต่ก็ยังมีหวัง ถึงแม้ว่ายังไม่รู้จะนานอีกสักเท่าไหร่ เพราะมีแผนที่จะปั่นฯ ต่อยอดจากนครสวรรค์ขึ้นไปทางเหนือ ... คงมีสักวัน ... จากภาพถ่ายเมื่อ 1 ตค. 50 สถานที่คงเดาออกนะ ครานั้นปั่นไปกับ MC-2007 จบทริปแค่นั้นเหตุเพราะวีซ่าขาดพอดี...

โฮ :o พี่ ผมมาทำงานที่ชลบุรี 13 ปีแล้วครับ อยู่โน้นก็ไม่ได้ไปไหนกับใครเค้าเลย ไปเรียนแล้วก็กลับบ้าน ยังให้ผมเดาอีกเหรอ เดาไม่ถูกครับ หรือที่ว่าราชาการจังหวัด :D
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

bpb เขียน:โฮ :o พี่ ผมมาทำงานที่ชลบุรี 13 ปีแล้วครับ อยู่โน้นก็ไม่ได้ไปไหนกับใครเค้าเลย ไปเรียนแล้วก็กลับบ้าน ยังให้ผมเดาอีกเหรอ เดาไม่ถูกครับ หรือที่ว่าราชาการจังหวัด :D
เหรอ...อิอิอิ ผมคิดอาเอง ,,, งั้นไว้มีโอกาสเยือนชลบุรีแล้วค่อยว่ากัน :lol: เฉลย...เป็นอาคารใหม่ของ สนง.เทศบาลฯ
smart เขียน: :lol: ว้าวๆๆกับเราไม่กล้าโทรชวน กลัวจะลายเครงล่าว หน้าจะพารถตามหลัง แล้วพอถึงที่หมาย เราก็บรรทุกกลับรถเราเลยเอาหม้ายละพี่ยิ้มฮิๆๆๆๆๆๆๆ .... :D งานข้างบนเป็นความสุขของพี่ยิ้มครับ ผมยินดีกับท่านด้วยครับ ที่ 1 ปี จะมีสักครั้งที่เราต้องออกไปหาอะไร ที่ใช่ หรืออะไรที่ทำให้เรามีความสุข นั้นเหละครับความสุขที่แท้จริง อยากจะไปด้วยครับ แต่วันที่ 6 ติดงาน(ถ้าขับรถตามไปที่หลังใด้ป่าวไม่รู้นะ)
อุ...ว้าว ท่าน smart ให้เกียรติเข้าทาทักทาย... ที่ไม่โทรไปชวนเพราะเวลายังมีอีกเยอะ การชวนทางโทรศัพท์เสมือนว่าต้องการคำตอบทันที ... ผมว่าเรื่องแบบนี้น้อใช้เวลาในการตัดสินใจ เวลาเคลียร์งาน สับหลีก(อันนี้คิดเอาเอง) :lol: ส่วนจะลายเครง...ก็ลายอยู่ทุกวันแล้วนิ๊ ฮะฮะฮะ ฮ่า :D

มาถึงเรื่องขับรถฯ ตาม ... อันนี้อยากให้คำนวนค่าใช้จ่ายด้วย ส่วนตัวผมคิดว่าค่อนข้างสูงนะ และที่สำคัญอารมณ์ความรู้สึกของผู้ที่ทำหน้าที่ขับรถยนต์ เขาจะมีอารมณ์ร่วมกับการเดินทางแบบจักรยานมากแค่ไหน....? แต่หากมองในมุมของพาครอบครัวไปเที่ยวด้วย ช่วงไหนวิวสวยๆ บรรยากาศดีก็ลงมาปั่น แล้วให้สมาชิกในครอบครัวขับรถฯ ไปรอที่จุดนัดหมายข้างหน้า เราปั่นไป เขาก็ไปพักผ่อนทำกิจกรรมอื่นไป ... แบบนี้ก็เข้าท่าไปอีกแบบ

บรรยากาศช่วง พัทลุง - พังงา(ภูเก็ต) จะเป็นภูเขาสลับท้องทุ่ง... ส่วนช่วงพังงา - ระนอง ซ้ายทะเล ขวาภูเขา/ทุ่งหญ้า (ผมจินตาการเอาเอง...อิอิอิ) ช่วงนี้จะใช้เวลา 2-3 วัน

ตัดสินใจอย่างไรก็ค่อยมาเล่าสูกันฟัง ... ขอบคุณที่เข้ามาพูดคุย... เอ้อ...เรื่องไปเที่ยวล่องแก่ง"วังสายทอง" ประทับใจหรือไม่ประจับใจอย่างไร เล่ากันบ้างซิ ... เล่าในความรู้สึกของเราโดยไม่พาดพิงคนอื่นน๊ะ... :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”