กระทู้หลัก กลุ่ม Novice กระทู้ที่สร้างไว้สำหรับมือใหม่ พบปะสอบถามพูดคุยกับพี่ ๆ ได้ ที่นี่ ยินดีต้อนรับทุกคน

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

moohan2009
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814270774
team: no
Bike: turbo 26"fortune
ตำแหน่ง: ม.บัวทอง ถ.กาญจนาฯ ต.บางรักพัฒนา อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี

Re: กระทู้นี้ลุงโท&ลุงทิมและพี่...น้าอาที่มีจิตอาสารวมกันสร้างคนปั่นจักรยาน จัดไว้สำหรับฝึกมือใหม่ครับ เชิญเข้าร่วมได้เลยถ้าคุณคือ

โพสต์ โดย moohan2009 »

คุณyouthอยู่แถวไหนครับ ผมอยู่บางใหญ่
รูปประจำตัวสมาชิก
youth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: touring

Re: กระทู้นี้ลุงโท&ลุงทิมและพี่...น้าอาที่มีจิตอาสารวมกันสร้างคนปั่นจักรยาน จัดไว้สำหรับฝึกมือใหม่ครับ เชิญเข้าร่วมได้เลยถ้าคุณคือ

โพสต์ โดย youth »

ขอบคุณทั้งสี่ท่านที่แนะนำครับ
สอบถามปั่นร้อยโล

PUPU :
ทำให้ได้จะดีมากปั่นที่ความเร็ว 25 ให้ได้ภายในหนึ่งชั่วโมงโดยไม่หยุด....
ทำไม่ได้ครับ 25 km/h 1 ชม ไม่หยุด
ทำได้แค่ 20-22 km/h
25-27 ได้ถ้าได้หมก ดูด ช่วงสั้นๆ

ลุงภพ :
อย่าไปยึดติดกับเอวี มากนัก เพราะสภาพถนนที่ป่น ทางแยก ทางเลี้ยว ไฟแดง พวกนี้ ทำให้เอวี ต่ำ
ข้อสำคัญเราสามารถปั่นด้วยความเร็ว (๒๔ สมมุติ) ได้นาน ระยะทางได้ไกลไหมครับ
เพราะเวลาออกทริปกว่าเขาจะหยุดพักแต่ละครั้งอาจนานเป็นชั่วโมงก็ได้ ง่ายๆ ปั่นทนไหมครับ

ลุงโท : ว่าไปได้สะบาย
trk93 : บอกว่าผ่าน ไปได้

สรุปคะแนน 50/50
สวยงามเป็นเพียงความรู้สึกชั่ววูบเท่านั้น มีแต่ความจริง จึงเป็นนิรันดร์
ท้ายขบวน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-702-6919
team: ปั่นไหวไปกับเขาหมด
Bike: Bianchi Kuma 5500

โพสต์ โดย ท้ายขบวน »

รูปภาพ

Uploaded with ImageShack.us
คนทำดีแต่โดนด่า คนไม่ทำห่าชอบด่าคน
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

youth เขียน:ขอบคุณทั้งสี่ท่านที่แนะนำครับ
สอบถามปั่นร้อยโล

PUPU :
ทำให้ได้จะดีมากปั่นที่ความเร็ว 25 ให้ได้ภายในหนึ่งชั่วโมงโดยไม่หยุด....
ทำไม่ได้ครับ 25 km/h 1 ชม ไม่หยุด
ทำได้แค่ 20-22 km/h
25-27 ได้ถ้าได้หมก ดูด ช่วงสั้นๆ

ลุงภพ :
อย่าไปยึดติดกับเอวี มากนัก เพราะสภาพถนนที่ป่น ทางแยก ทางเลี้ยว ไฟแดง พวกนี้ ทำให้เอวี ต่ำ
ข้อสำคัญเราสามารถปั่นด้วยความเร็ว (๒๔ สมมุติ) ได้นาน ระยะทางได้ไกลไหมครับ
เพราะเวลาออกทริปกว่าเขาจะหยุดพักแต่ละครั้งอาจนานเป็นชั่วโมงก็ได้ ง่ายๆ ปั่น

สรุปคะแนน 50/50
ถ้าออกตัวพร้อมหัวลากจ่อก้นไป ผมว่ารอด
เพราะหัวลากปั่นแค่ 20-22 บางที 18
TS57.3 CS35± AV28 LT240
ดินสอ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300 ,Fila Torino,Panasonic PLA-600D
ตำแหน่ง: หลักสี่ กทม.

โพสต์ โดย ดินสอ »

:o โห...พี่ทิมไม่ธรรมดานะเนี่ยมาชุดใหญ่เลย ไม่นึกว่าจะเจ้าบทเจ้ากลอนกับเขาด้วย
อ่านซะเพลินเลย :lol:
ขอตอบพี่ทิม
"ดินสอเข่ายังไม่ค่อยดี ขออภัยน้องพี่ ทริปนี้อดไป" :lol:

พอได้มั้ย อิอิ :D

พี่ท้ายขบวน ทำไปได้ ระวังพี่เล็ก...นะ :lol:
"การเมืองไม่ยุ่ง มุ่งแต่การปั่น...จักรยาน"
letitbe1503
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817901583
team: เหนื่อยก็หยุดพักขา ฟ้าดินมาคอยนวดบีบ ไม่เห็นต้องรีบ ต้องร้อนแรง ไปแข่งขันกับใคร
Bike: STRiDA Mini ล้อ 14,STRiDA LT ล้อ 16,Bianchi Volpe,BS RoadMan
ตำแหน่ง: ห่างจาก BTS พญาไท 100 เมตร

โพสต์ โดย letitbe1503 »

ลุงภพ เขียน:ดูรูปสองนี้ แล้ว ลองคิดนะครับ
รูปภาพ
หนุ่มคนนี้ กับรถStrida จักรยานสามเหลี่ยม คันแรกของเขา เขาปั่นออกทริปทำสถิติจาก ๑๐ ๒๐ ๓๐ ....๙๐ สุดท้ายทริปลุงโท ได้ ๑๖๐ กม.
เรื่องความเร็วใช้ได้ครับ แต่ให้สังเกตุ ท่าปั่นเขาสิ ใส่ปลอกเข่าสองข้าง ช่างภาพบันทึกได้ตอนที่ บันไดอยู่สูงสุด จะเห็นได้ว่า เข่าพับเข้ามากไป

รูปภาพ
ภาพนี้ รถพับเช่นกัน การวางขา เหมือนปกติทั่วไปในการปั่นจักรยาน

ด้วยคำแนะนำของแพทย์ เดียวนี้ สก็อตจั้ม ปั่นจิ้งหวีด ได้ยกเลิกไม่ใช้ในการฝึกแล้ว เนื่องจากเข่าพับมากเกินไป จะส่งผลเสียกับหัวเข่าเมื่ออายุมาก
หมายถึงไม่ควรพับเข่ามากขนาดนั้นหรือครับ
แย่แล้ว ดันชอบรถคันนี้ซะด้วยซิ ถ้าปรับอานสูงขึ้นอีกนิดจะช่วยได้ไหมครับ
แต่ปกติจะใช้ปั่นระยะทางใกล้ ๆ คงไม่เป็นไรใช่ไหมครับ?

ตรงปลอกเข่า ผมคิดไปเองว่า เวลาปั่นจักรยานอาจจะพลาดล้มได้
ก็เลยใส่ปลอกเข่าไว้ครับ เผื่อหัวเข่ากระแทกพื้นจะได้ไม่เป็นแผลเยอะ
(เคยจะใส่สนับเข่าด้วยนะครับ แต่มันดูแปลก ๆ ยังไงไม่รู้)
แต่ก็ได้พบว่า เวลาใส่ แล้วเลือดอาจจะไหลเวียนไม่ค่อยดี เหมือนมันจะรัด ๆ
ยังไงไม่รู้ ไม่รู้ว่าปั่นนาน ๆ สายรัดนี่อาจจะเป็นสาเหตุให้เป็นตะคริวได้หรือเปล่า?

เคยลองสังเกตุดูส่วนใหญ่เค้าก็ไม่ใส่กัน
ยังไงก็พูดถึงแล้ว ขอถามผู้รู้หน่อยได้ไหมครับว่า
กรณีที่เข่าเราปกติอยู่แล้ว ตอนปั่นจักรยานควรใส่ปลอกเข่าเพื่อป้องกันเข่าด้วยหรือเปล่าครับ?

อันไหนทำไม่ถูกสั่งสอน แนะนำได้เต็มที่เลยครับ ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ พึ่งปั่นจักรยาน ได้ประมาณ 6 เดือนครับ

ตอนที่จะเอารถไปออกทริป ผมเข้าใจดีว่า เลือกรถไปใช้งานผิดประเภทครับ
เพียงแต่ว่า ชอบคันนี้ แล้วความเร็วก็ไม่ได้สูงมากนัก ก็เลยอยากลองดูครับ

ขอบคุณมากครับ
pupu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840211915
team: ไม่เจียมสังขาร
Bike: ตุ๊กแก(มันเกาะถนนดี)

โพสต์ โดย pupu »

เสือสายเดี่ยว เขียน:...ดูจำอวด ตาโย่งกะน้าพวง...เลยนึกมัน ๆ เขียน...
ผู้จัดการครับ.....คุณทิมแอบเอาเวลางานมาเขียนเพลงฉ่อยครับ...ตอนที่เขียนเวลา 13.13 น.ครับ...ลุงอั้งไม่ได้ฟ้องใครนะครับ...มันเป็นเรื่องจริ๊งงงง :lol: :lol: :lol:
มีเหตุให้เกิด เมื่อดับก็เพราะเหตุดับ....พระโคตมพุทธะ
รู้ลม...ละไว...ไม่ไหล...ไม่คร่ำครวญ
เนรัญชรา...อุรุเวลาเสนานิคม**อิสิปตนมฤคทายวัน...สารนาถ**ธัมมจักกัปปวัตนสูตร...พาราณสี
surround32
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0867777840
team: ร้านว้าวจักรยานบางซ่อน โดย หนวดเจ้าเก่า
Bike: Bridgestone Trek Giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย surround32 »

letitbe1503 เขียน: หมายถึงไม่ควรพับเข่ามากขนาดนั้นหรือครับ
แย่แล้ว ดันชอบรถคันนี้ซะด้วยซิ ถ้าปรับอานสูงขึ้นอีกนิดจะช่วยได้ไหมครับ
แต่ปกติจะใช้ปั่นระยะทางใกล้ ๆ คงไม่เป็นไรใช่ไหมครับ?

ตรงปลอกเข่า ผมคิดไปเองว่า เวลาปั่นจักรยานอาจจะพลาดล้มได้
ก็เลยใส่ปลอกเข่าไว้ครับ เผื่อหัวเข่ากระแทกพื้นจะได้ไม่เป็นแผลเยอะ
(เคยจะใส่สนับเข่าด้วยนะครับ แต่มันดูแปลก ๆ ยังไงไม่รู้)
แต่ก็ได้พบว่า เวลาใส่ แล้วเลือดอาจจะไหลเวียนไม่ค่อยดี เหมือนมันจะรัด ๆ
ยังไงไม่รู้ ไม่รู้ว่าปั่นนาน ๆ สายรัดนี่อาจจะเป็นสาเหตุให้เป็นตะคริวได้หรือเปล่า?

เคยลองสังเกตุดูส่วนใหญ่เค้าก็ไม่ใส่กัน
ยังไงก็พูดถึงแล้ว ขอถามผู้รู้หน่อยได้ไหมครับว่า
กรณีที่เข่าเราปกติอยู่แล้ว ตอนปั่นจักรยานควรใส่ปลอกเข่าเพื่อป้องกันเข่าด้วยหรือเปล่าครับ?

อันไหนทำไม่ถูกสั่งสอน แนะนำได้เต็มที่เลยครับ ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ พึ่งปั่นจักรยาน ได้ประมาณ 6 เดือนครับ

ตอนที่จะเอารถไปออกทริป ผมเข้าใจดีว่า เลือกรถไปใช้งานผิดประเภทครับ
เพียงแต่ว่า ชอบคันนี้ แล้วความเร็วก็ไม่ได้สูงมากนัก ก็เลยอยากลองดูครับ

ตอบตามที่ผมคิดนะครับ ที่เขาใส่ปลอกเข่านั่น ผมว่านั่นจะเป็นรัดกระชับกล้ามเนื้อรึเปล่า คงไม่ได้ใส่มาเพื่อป้องกันการล้มหรอกครับ
ส่วนอุปกรณ์เซฟตี้ ยังไงก็ดีอยู่แล้วล่ะครับ เรื่องความปลอดภัย แต่เรื่องความคล่องตัวก็จะลดลงไปด้วย

และก็เรื่องปรับเบาะ อาจจะช่วยได้ครับ แต่จักรยานบางประเภทองศาของรถมันเพี้ยน
อย่าง stida รูปนี้นะครับ (ยืมรูปจาก thaimtb)
รูปภาพ

ถ้าหากปรับเบาะขึ้นมา จริงอยู่ขาอาจจะไม่งอมาก เพราะสูงขึ้น ตัวเบาะ เข้าใกล้กับกระโหลก แต่ตัวผู้ปั่นก็จะเข้าใกล้กับ แฮนด์ ด้วยซึ่งมันก็ทำให้ปั่นลำบาก เลี้ยวยากไปด้วยน่ะครับ

:D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย surround32 เมื่อ 27 มิ.ย. 2012, 15:07, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
เสือสายเดี่ยว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6862073
team: NOVICE TEAM , BKK BIKE TRAINEE
Bike: Darkrock , Solu , Windspeed ,Trek , Bianchi , Rockhopper, Surly
ตำแหน่ง: ทุ่งศรีสมาน...ติวานนท์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือสายเดี่ยว »

pupu เขียน:
เสือสายเดี่ยว เขียน:...ดูจำอวด ตาโย่งกะน้าพวง...เลยนึกมัน ๆ เขียน...
ผู้จัดการครับ.....คุณทิมแอบเอาเวลางานมาเขียนเพลงฉ่อยครับ...ตอนที่เขียนเวลา 13.13 น.ครับ...ลุงอั้งไม่ได้ฟ้องใครนะครับ...มันเป็นเรื่องจริ๊งงงง :lol: :lol: :lol:
ลุงอั้งเรียกผมทำไมครับ........ :arrow: 8-) :arrow:
เฟรมโครโมลี ทัวร์ริ่ง เสือหมอบ เสือภูเขา
-เฟรมทัวร์ริ่ง Darkrock ,Solu ,Windspeed
-หมอบวินเทจ R-900 ท่อ Columnbus อิตาลี
http://www.easybike-touring.com
Line ID : tim1922
pupu
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือสายเดี่ยว เขียน: ลุงอั้งเรียกผมทำไมครับ........ :arrow: 8-) :arrow:
สารวัตรปูครับ.....คุณทิมพยายามข่มขู่ปองร้ายลุงอั้งครับ :lol: :lol: :lol:
มีเหตุให้เกิด เมื่อดับก็เพราะเหตุดับ....พระโคตมพุทธะ
รู้ลม...ละไว...ไม่ไหล...ไม่คร่ำครวญ
เนรัญชรา...อุรุเวลาเสนานิคม**อิสิปตนมฤคทายวัน...สารนาถ**ธัมมจักกัปปวัตนสูตร...พาราณสี
pranorm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812788748
team: คนขี่เสือ
Bike: สับถังเก่าๆ (ก้บจักรยานเน่าๆ อีกโหลหนึ่ง)

โพสต์ โดย pranorm »

letitbe1503 เขียน:
ลุงภพ เขียน:ดูรูปสองนี้ แล้ว ลองคิดนะครับ
รูปภาพ
หนุ่มคนนี้ กับรถStrida จักรยานสามเหลี่ยม คันแรกของเขา เขาปั่นออกทริปทำสถิติจาก ๑๐ ๒๐ ๓๐ ....๙๐ สุดท้ายทริปลุงโท ได้ ๑๖๐ กม.
เรื่องความเร็วใช้ได้ครับ แต่ให้สังเกตุ ท่าปั่นเขาสิ ใส่ปลอกเข่าสองข้าง ช่างภาพบันทึกได้ตอนที่ บันไดอยู่สูงสุด จะเห็นได้ว่า เข่าพับเข้ามากไป

รูปภาพ
ภาพนี้ รถพับเช่นกัน การวางขา เหมือนปกติทั่วไปในการปั่นจักรยาน

ด้วยคำแนะนำของแพทย์ เดียวนี้ สก็อตจั้ม ปั่นจิ้งหวีด ได้ยกเลิกไม่ใช้ในการฝึกแล้ว เนื่องจากเข่าพับมากเกินไป จะส่งผลเสียกับหัวเข่าเมื่ออายุมาก
หมายถึงไม่ควรพับเข่ามากขนาดนั้นหรือครับ

ถามจิงๆ น้องแอบเอามอเตอร์ แรงขับสูงไปซ่อนไว้ ในดุมล้อ หรือในกระโหลกหรือปล่าวครับ ทำไปด้าย 160โล อันที่จริงพี่อายครับ :lol: :lol: :lol: ขอชมว่าเก่งครับ แต่ไม่น่าจะดีต่อสุขภาพ ในระยะยาวครับ หัวเข่าน่าจะไปก่อน ยังไงหารถที่เหมาะดีกว่านะครับ
วันที่เราหยุดคิด....นั่นคือวันที่เราคิดได้

แม้ซักวันถึงวันต้องสิ้นใจ...ขอสูดกลิ่นลมสุดท้าย...รังเคยนอน
letitbe1503
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817901583
team: เหนื่อยก็หยุดพักขา ฟ้าดินมาคอยนวดบีบ ไม่เห็นต้องรีบ ต้องร้อนแรง ไปแข่งขันกับใคร
Bike: STRiDA Mini ล้อ 14,STRiDA LT ล้อ 16,Bianchi Volpe,BS RoadMan
ตำแหน่ง: ห่างจาก BTS พญาไท 100 เมตร

โพสต์ โดย letitbe1503 »

เพราะรถ STRiDA ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับปั่นไกล ๆ นาน ๆ อยู่แล้ว แค่ใช้ปั่นใกล้ ๆ

น่าจะเป็นเพราะการออกแบบรถมันเป็นแบบนี้ ขาเลยต้องเป็นแบบนี้

ลองไปดูรูปเพื่อน ๆ ในคลับมาก็เป็นประมาณนี้ เหมือน ๆ กันเลยครับ

สงสัย ลุงภพไม่อยากให้ผมใช้รถผิดประเภทมั้ง เลยบอกว่างอเข่าแบบนี้นาน ๆ จะเป็นปัญหาได้

ยังไงผมจะระวังไม่เอาไปปั่นไกล ๆ บ่อย ๆ หล่ะกันนะครับ

ขอบคุณมากครับ :D
ซามูไร 2 ล้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxxxxxxxx
team: ՏʍíӀҽ ϲӀմБ and novice thailand
Bike: เฟรสสัน ตราจรเข้
ตำแหน่ง: ทุกทีี่ท่อากาศดี

โพสต์ โดย ซามูไร 2 ล้อ »

เสือสายเดี่ยว เขียน:...เมื่อคืนนั่งดูจำอวด ตาโย่งกะน้าพวง...เลยนึกมัน ๆ เขียนมั่ว ๆ

เสาร์นี้นะ ไม่ใช่เสาร์หน้า เหล่าผู้กล้าจะไปเมืองกาญ
ด้วยจิตที่เบิกบาน ได้ปั่นจักรยานสำราญใจ
พี่จ่าก็ไปด้วยนะ ลุงอั้งละไปด้วยกันใหม
หนู่มเกริกรีบมาเร็วไว ท่านซามูไรก็ให้รึบมา
เสือยุทธเป็นหัวเรือใหญ่ ส่วนเสือใบไปหาข้างหน้า
ตาเอก Tabongza หรือตาบ๊องบ้าจะพาเราไป
ที่นั่นมันสวยนะ น้องใหม่ล่ะไปด้วยกันใหม
น้องแจ็ค น้องเม น้องหมวย พี่จินคนสวย พี่ประนอมไปยังไง
ขาแข็งแต่แรงไม่มี.กับน้อง Ryan_c ไปด้วยกันได้
พี่อ็อด เจ๊ชู ป๋าพัตร ส่วนลุงวัช เมียบอกไม่ให้ไป
พี่น้อย พี่หมี พี่หมู ส่วนคุณตู่ ไม่รู้หายไปใหน
พี่อดิศักดิ์ ดินสอ น้องตี้ ส่วนลุงโทบี้ยังไงก็ต้องไป
ทางเรียบมีเนินนิดหน่อย ท่านโจรห้าร้อยไปด้วยกันได้
ทริปนี้คงไม่มีหลง น้าทิมยัง งง ๆ ว่าตูจะไปไหน
ทริปใหนถ้าบอกมีเนิน ท้ายขบวนบอกเชิญผมไปไม่ได้
ซ่อมบ้านไม่เสร็จสักกะที สงสัยสิ้นปีได้ซื้อบ้านใหม่
น้องเนมเจ้าอาร์มแถวหน้า...น้องใหม่ปั่นช้า ๆ เดี๋ยวจะไม่ไหว
กฤษดินทร์ พี่อ้วน surround จัดของ ณ. BUT NOW เดี๋ยวจะอดไป
Wahoo ท่านปูสารวัตร pokupoku นัดไปเจอกันที่ใด
DEVIL คิวไม่ค่อยว่าง ระยะหลัง ๆ ปั่นไม่ค่อยไหล
ทริปนี้คงไม่มีปะยาง เพราะระยะทาง มันไม่ค่อยไกล
ท้ายขบวนใหนบอกซ่อมบ้าน พอทริปเมืองกาญบอกผมไปได้
เกือบลืมยิมขาทัวร์ริ่ง..ส่วนพวกขาซิ่งรอไปเขาใหญ่
มีใคร ไม่ได้เอ่ยนาม อ้อ..เฮียจุ่งกับผู้ติดตามอีก 3 ท่านไง
เส้นทางธรรมชาติมีให้ชม อ้าวลืมคุณอุดม งั้นจัดไป...
หมาน้อย นูนู่ ฝ่ายศิลป์...ทริปนี้ WIN WIN...รีบตัดสินใจ
....งานนี้คนที่ไม่ใด้ไปทริปเมืองกาญ คงอิจฉาแน่ๆๆ เพราะมีทั้งนักร้องเพลงฉ่อย และนักร้องเพลง สตริง-ลูกทุ่งสมัครเล่น ทั้งหญิง-ชาย ซึ่งหาฟังที่ใหนไม่ใด้อีกแล้ว.... :D :D
ซามูไร 2 ล้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxxxxxxxx
team: ՏʍíӀҽ ϲӀմБ and novice thailand
Bike: เฟรสสัน ตราจรเข้
ตำแหน่ง: ทุกทีี่ท่อากาศดี

โพสต์ โดย ซามูไร 2 ล้อ »

tabongza เขียน:ท่านที่ไม่อยากเตรียมของใช้ส่วนตัวไป ที่รีสอร็ทมีมินิมาร์ทไว้บริการน่ะครับ
...บริการครบทุกอย่างจริงๆๆหรอ... :lol: :lol:
pupu
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ต้องลองปั่นขึ้นเขาใหญ่....ถ้าผ่านต่อด้วย....เจ็ดคต....ถ้าผ่านอีกต่อด้วย....ดอยอินทนนท์....ถ้าผ่านอีกก็ต่อด้วย....XXXXX :lol: :lol: :lol:

ประการสำคัญที่สุด......ห้ามทำตามคำแนะนำ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”