กระทู้หลัก กลุ่ม Novice กระทู้ที่สร้างไว้สำหรับมือใหม่ พบปะสอบถามพูดคุยกับพี่ ๆ ได้ ที่นี่ ยินดีต้อนรับทุกคน

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

nachui1957
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: กระทู้หลัก กลุ่ม Novice กระทู้ที่สร้างไว้สำหรับมือใหม่ พบปะสอบถามพูดคุยกับพี่ ๆ ได้ ที่นี่ ยินดีต้อนรับทุกคน

โพสต์ โดย nachui1957 »

สวัสดีครับลุง น้าๆ พี่ๆทุกๆท่านครับ.
คิดถึงครับ.
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือสายเดี่ยว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6862073
team: NOVICE TEAM , BKK BIKE TRAINEE
Bike: Darkrock , Solu , Windspeed ,Trek , Bianchi , Rockhopper, Surly
ตำแหน่ง: ทุ่งศรีสมาน...ติวานนท์
ติดต่อ:

Re: กระทู้หลัก กลุ่ม Novice กระทู้ที่สร้างไว้สำหรับมือใหม่ พบปะสอบถามพูดคุยกับพี่ ๆ ได้ ที่นี่ ยินดีต้อนรับทุกคน

โพสต์ โดย เสือสายเดี่ยว »

...
เฟรมโครโมลี ทัวร์ริ่ง เสือหมอบ เสือภูเขา
-เฟรมทัวร์ริ่ง Darkrock ,Solu ,Windspeed
-หมอบวินเทจ R-900 ท่อ Columnbus อิตาลี
http://www.easybike-touring.com
Line ID : tim1922
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย freez »

ผมเป็นคนนึงที่ยังเข้ามาดูข่าวสารต่างๆในกระทู้นี้อยู่ตลอดนะครับ
แต่บางทีที่ไม่เขียนอะไรลงไป เพราะแต่ละท่านเป็นผู้ใหญ่กว่าทั้งนั่น
เลยไม่กล้าจะพิมพ์อะไรลงไป....ผมเชื่อว่าหลายๆคนก็เป็นแบบผมนะ
เป็นกำลังใจให้ครับ และเฝ้ารอทริปเดือนพฤศจิกายนครับ ^^
KeenMatt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Novice Team
Bike: Surly LHT / Masso / KHS
ตำแหน่ง: เมืองเอก หลักหก ปทุมธานี

โพสต์ โดย KeenMatt »

ช่วงนี้ จะเปิดทริปก็เกรงจะไม่เหมาะสมนัก ขอดูสถานะการณ์อีกนิดนะ เพื่อนๆพี่น้อง
เร็วๆนี้มีทริปให้แน่ๆครับ สนใจ ทัวร์ริ่ง หรือ ฝึกปั่น 100 กิโล
ก็มาฝากชื่อไว้ในนี้กันก่อนครับ เปิดทริปเมื่อไหร่ จะ PM ไปให้เป็นการเฉพาะตัวเลย อิ อิ
:P :P :P Let it be :P :P :P
ChaiManU
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgeston Radac

โพสต์ โดย ChaiManU »

KeenMatt เขียน:ช่วงนี้ จะเปิดทริปก็เกรงจะไม่เหมาะสมนัก ขอดูสถานะการณ์อีกนิดนะ เพื่อนๆพี่น้อง
เร็วๆนี้มีทริปให้แน่ๆครับ สนใจ ทัวร์ริ่ง หรือ ฝึกปั่น 100 กิโล
ก็มาฝากชื่อไว้ในนี้กันก่อนครับ เปิดทริปเมื่อไหร่ จะ PM ไปให้เป็นการเฉพาะตัวเลย อิ อิ
ไปครั้งที่แล้วติดใจ ลงชื่อไปร้อยโลครั้งที่สองครับ :)
รถก็เก่า คนก็แก่ ไปแค่ไหว ... ก็ไกลอยู่นะ
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางกะปิจ้า
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงโท »

:D
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 31 ต.ค. 2016, 18:05, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สมาชิกทุกท่่านครับ ยังไม่สามารถประกาศจัดทริปได้ครับยังไม่สมควรด้วยประการทั้งปวงครับ
เอาเป็นว่า จัดได้เมื่อไรจะจัดให้ครับ ช่วงนี้แก้เหงา ขอเล่าข้อมูล
ท่องเที่ยวประเทศใกล้เคียงให้อ่านก็แล้วกันครับ เพราะที่นี่เราสามารถไปได้
ทันทีถ้ามีพาสปอร์ต พาสปอร์ตต้องมีอายุเหลือไม่ต่ำกว่า 6 เดือน
ถือว่าเป็นข้อมูลนะครับ ประเทศที่ว่านี้คือกัมพูชาหรือ
เขมรข้างบ้านเรานี่แหละครับ ปีนี้ผมไปเขมรมาสองครั้ง

ครั้งที่ 1 นั่งรถบัสไปลงอำเภอปราสาท จ.สุรินทร์ แล้วปั่นไปด่านช่องจอม
ปั่นทะลุเขมรลงมาออกที่อรัญ ปั่นอยู่2-3 วัน เหนื่อยครับวิธีนี้

ครั้งที่2 นั่งรถบัสจากหมอชิต ผ่านอรัญไปลงเสียมเรียบ เที่ยวนครวัด
อันนี้ทำได้ครับ ไม่เหนื่อยครับ เดี๋ยวว่าง ๆ ค่อย ๆ เขียนให้
ใครจะสอบถามถามได้ครับ
ผมจะเล่าให้ฟังครั้งที่ 2 ก่อนนะครับ เผื่อใครนึกสนุกจะไปนครวัด ไปได้ง่าย ๆ ครับ โดยทั้งสองครั้ง เนวิเกเตอร์คือ อ.ชัยชนะแห่งสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาครับ
ไฟล์แนบ
เนวิเกเตอร์ครับ นี่คืออาจารย์ชัยชนะ
เนวิเกเตอร์ครับ นี่คืออาจารย์ชัยชนะ
20161022_114941.jpg (93.45 KiB) เข้าดูแล้ว 175 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 02 พ.ย. 2016, 14:24, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไปครั้งที่ 1 เป้าหมายคือชมบันทาย ชมาร์ คือซากปราสาทที่พังตามกาลเวลาและยังไม่ได้ทำอะไรเลย
อยู่ไงก็อยู่อย่างงั้น ดิบมากครับที่พักก็จะเป็น home stay การเดินทางก็นั่งบัสสมบัติทัวร์ทั้งคืน ไม่ได้นอน
ถึงอำเภอปราสาทตีสี่ ลงจากบัสได้ปั่นไปช่องจอมทันที พอเข้าพื้นที่เขมรได้ก็ปั่นแบบเอาเป็นเอาตาย เพราะ
ไม่รู้จะมีที่พักมั้ย ปั่นผ่านกรุงสำโรง ร้อนมากวันนั้น 21 กุมภาพันธ์ยังร้อนขนาดนี้ มามืดเอาหน้าบันทาย ชมาร์
พอดี ตะคริวกินผมพอดี วันรุ่งขึ้นศึกษาชมปราสาทเต็มวัน แล้วอีกวันปั่นกลับผ่านศรีโสภณเข้าปอยเปตเข้าอรัญ
นั่งรถที่โรงเกลือกลับหมอชิต ครั้งนี้ลุยกันสองคนกับอาจารย์ชัยชนะ

ผลจากการไปครั้งนี้ทำให้เข้าใจคนเขมร คือก่อนไปคิดสารพัดจะรอดมั้ย แต่พอไปแล้วเข้าใจ
ไฟล์แนบ
บันทาย ชมาร์
บันทาย ชมาร์
_MG_1462.JPG (124.09 KiB) เข้าดูแล้ว 161 ครั้ง
_MG_1471.JPG (126.38 KiB) เข้าดูแล้ว 161 ครั้ง
_MG_1522.JPG (122.82 KiB) เข้าดูแล้ว 161 ครั้ง
1456134948145.jpg (140.88 KiB) เข้าดูแล้ว 161 ครั้ง
_MG_1420.JPG (65.71 KiB) เข้าดูแล้ว 161 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 02 พ.ย. 2016, 14:29, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไปครั้งที่สอง อาจารย์ถามผมไปใหนดีลุงโท อยากไปเขมรอีก เมื่อไหร่ดีลุงโท ตุลามีวันหยุดปิยะไปมั้ยอาจารย์
ไปสำรวจ เดี๋ยวแอบชวนคนที่สามารถไปได้อีกสองคน ตกลง ว่าแล้วก็วางแผนเงียบ ๆ สาเหตุเพราะเป็นการสำรวจ
บัสก็ไม่แน่ใจว่าเอาจักรยานไปได้มั้ย กี่คันไปเช็คหมอชิตได้ไม่เกิน 5 คัน ทริปนี้จึงมีสมาชิก 5 คน เราสามารถนั่ง
บัสไปเสียบเรียบจากหมอชิตได้เลยครับ รถมีวันละสองคันคันที่1 ออกแปดโมงตรง คันที่2 ออกเก้าโมงตรง สลับกัน
วิ่งไปกลับคนละวันระหว่างไทย กับเขมร รถไทยจะใหญ่กว่าใส่จักรยานได้มากกว่า สมาชิดในรถจะเป็นฝรั่งแทบทั้งรถ
ขาไป ขากลับมีข้าวผัดให้คนละกล่อง เพราะออก 8 โมงถึงเสียมเรียบหวิดมืด ทุกคนต้องมีพาสปอร์ต พอรถถึงโรงเกลือ
เราต้องสแตมป์ ตม ไทย ตม เขมร ก่อนลงรถทางรถจะเอาป้ายห้อยคอ ห้อยไว้ครับจะไม่มีใครมาวุ่นวายกับท่าน พอเสร็จ
พิธีการก็มาขึ้นรถคันเดิมหน้าบ่อนฝั่งเขมร นั่งรถต่อไปศรีโสภณ เข้าเสียมเรียบประมาณ 150 กมขึ้นไป
ไฟล์แนบ
รถวิ่งระหว่างประเทศครับ
รถวิ่งระหว่างประเทศครับ
รถ.jpg (56.42 KiB) เข้าดูแล้ว 174 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 01 พ.ย. 2016, 13:26, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เสียมเรียบเมืองที่รถวิ่งขวา ที่จริงเขมรรถวิ่งขวาทั้งประเทศ แต่เราลงรถปุ๊บปั่นเลยอาจจะยังติดซ้ายอยู่ ต้องท่องไว้ในใจ
พอถึงแยกแต่ละแยกจะงงมาก เพราะเสียมเรียบเป็นเมืองท่องเที่ยว รถเยอะมากมั่วมาก น้องๆ เวียดนามครับ ผลจากการ
เป็นเมืองท่องเที่ยวที่นี้จะใช้ภาษาอังกฤษ และใช้ US$ ค่าอาหารในเมืองประมาณมื้อละ 2-4 US$ สถานที่่ท่องเที่ยว
ข้าวผัดที่ไม่อร่อยเลยมีราคา 6 US$ เอา 35 คูณดูครับเท่าไหร่ อ้อลืมบอกค่ารถ ขามาซื้อในไทย 750 บาท ขากลับ
ซื้อที่เขมร 28 uS$ กรุณาเจรจาเรื่องจักรยานให้เรียบร้อยก่อนซื้อตั๋ว น้ำดื่มขวดใหญ่ 1 US$ควรเตรียมขวดสำรองไว้ด้วย
ค่าเข้าชมโบราณสถาน วันละ 20$ 3วัน 40$ ได้ข่าวว่ากำลังจะปรับขึ้น การตรวจตั๋วจะตั้งด่านตรวจระหว่างทาง และก่อน
เข้าโบราณสถานมั่วไม่ได้เลย ปั่นมาแทบตายถ้าไม่มีตั่วปั่นกลับลูกเดียว พักยกครับค่อยว่าใหม่ครับ
moo84
ขาประจำ
ขาประจำ
team: >_<
Bike: FUJI NEVADA

โพสต์ โดย moo84 »

กะลังเพลินเลยครับ ......โปรดรอติดตามตอนต่อไป
A LIFE WITHOUT A FRIEND IS A LIFE WITHOUT A SUN
A FRIEND IN NEED IS A FRIEND INDEED.
ดื่มสุราพันจอกก็ไม่เมา ถ้าดื่มกับเพื่อนที่รู้ใจ
UncleKiat
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย UncleKiat »

ลุงโท เขียน:เสียมเรียบเมืองที่รถวิ่งขวา ที่จริงเขมรรถวิ่งขวาทั้งประเทศ แต่เราลงรถปุ๊บปั่นเลยอาจจะยังติดซ้ายอยู่ ต้องท่องไว้ในใจพอถึงแยกแต่ละแยกจะงงมาก..........
วิธีกันงงครับ....ก่อนออกมาขี่บนถนนให้เปลี่ยนนาฬิกาข้อมือมาผูกไว้ที่ข้อมือขวา (ถ้าผูกข้างขวาอยู่แล้วไม่ต้องเปลี่ยน) พอออกถนน หรือเลี้ยวเข้าถนนใหม่เมื่อมาถึงสี่แยก(หรือถนนวันเวย์) (ที่เวียงจันทน์มีเยอะ)ให้ขี่ชิดไปทางข้อมือที่ผูกนาฬิกาไว้ทุกครั้ง (คิดไว้อย่างเดียวว่า"ชิดไปทางนาฬิกา"ๆๆๆ) รับรองกันงงได้100%
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับลุงเกียรติ แนะนำเทคนิคการใช้ถนนให้
พูดถึงถนนก็ต้องพูดถึงจักรยานที่เอาไปใช้ควรเป็นจักรยานอะไร โดยทั่วไปพื้นดินเขมรจะเป็นดินปนทราย
ถ้าลงจากถนนก็จะเจอสภาพคล้าย ๆ ทราย ซึ่งอาจทำให้รถเสียหลักได้ เพราะฉนั้นไม่ควรใช้รถที่มียางขนาด
เล็ก ส่วนจะใช้ยางใหญ่ขนาดเสือภูเขาถ้าวันใหนไปไกลปั่นวันละ 100 กม หืดจับครับ เสือภูเขาปรับยางทัวริ่ง
ขนาด 1.5 กำลังสวย สำหรับผมครับ เผอิญทริปนี้ปั่นไกลกว่า 100 กมวันนึง คือไปชมบันทายสรี และกะบาล
สเปียน เอาเรื่องเหมือนกัน ส่วนอีกวันปั่นรอบบาราย มีทั้งหินลอย โคลน ทรายครบ บารายคือแหล่งเก็บน้ำขนาด
ใหญ่ที่ใช้แรงคนขุดขึ้น ความใหญ่น่าจะใหญ่กว่าสนามฟ้ารอบสุวรรณภูมิ ส่วนตัวจักรยานก็อย่าหรูมาก เพราะเรา
ต้องจอดไว้ล็อคไว้ ไม่มีคนดูนอกจากฝากเจ้าหน้าที่ หรือแม่ค้าซึ่งถ้้าหรูเป็นไปได้ที่จะล่องหน แต่ทริปนี้ไม่ไม่
ใครมายุ่งเลย อีกอย่างเวลาเราใส่ใต้รถบัสอาจเป็นรอยบ้างเพราะฉนั้นต้องทำใจ อีกอย่างเนื่องจากถนนเป็นดินปนทราย
เวลาเราลุยทรายจะเข้าไปอยู่ในอุปกรณ์ อาจมีผลให้ปรับเกียร์ไม่คล่อง โซ่ก็ทรายเข้าไปอยู่ ต้องหาทางแก้ไขตรงนี้
ด้วย เพราะฉนั้นชุดขับที่อ่อน ๆ ต้องทำใจเตรียมตัวแก้ปัญหาไว้เลยครับ ในส่วนของไฟกระพริบและไฟหน้าต้อง
เตรียมไปเพราะมืดแล้วมืดเลยครับ และสิ่งที่นักท่องเที่ยวชอบมากคือไปชมพระอาทิตย์ขึ้น และพระอาทิตย์ตก
ทำให้เราต้องออกตั้งแต่ตี 5 และกลับหลังพระอาทิตย์ตกดิน
ไฟล์แนบ
จักรยานที่ผมคัดเลือกแล้วเอาไป คือเบงคี่ ลุยได้ทุกที
จักรยานที่ผมคัดเลือกแล้วเอาไป คือเบงคี่ ลุยได้ทุกที
20161022_064701.jpg (75.84 KiB) เข้าดูแล้ว 172 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงโท เมื่อ 01 พ.ย. 2016, 13:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สิ่งที่สำคัญมากในการเดินทางคือแผนที่หรือผู้รู้ทาง เคสนี้มีอาจารย์ชัยชนะรู้ทางบ้างก็ยังหลงทางบ้าง ผมเองก็ศึกษาจากกูเกิลแมฟพอไปถึงก็พอจำได้นิดๆ สิ่งที่สำคัญที่เราต้องทำคือก่อนไปทำการบ้านให้ขาด พอไปถึงต้องซื้อซิมเพื่อใช้เน็ตดูกูเกิลแมฟ แต่ก็ต้องถนอมการใช้โทรศัพท์ เพราะเราใช้โทรศัพท์ถ่ายรูปด้วยเดี๋ยวจะเพลินแบตหมด กลับไม่ถูก สิ่งสำคัญของนักเที่ยวด้วยจักรยานคือ
ต้องใช้กูเกิลแมฟเป็น เพิ่มเติมครับที่เสียมเรียบซิมขายกันที่ราคา 5US$ ตอนที่เราผ่าน ตม ที่ปอยเปต เห็นมีขาย ซึ่งน่าจะถูกกว่า
Kukku
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji SPORTIF 2.1, Bridgestone TRANSIT LIGHT
ตำแหน่ง: บางบอน ธนบุรี

โพสต์ โดย Kukku »

อยากชมภาพประกอบคะ :mrgreen:
:: Ars Longa Vita Brevis ::
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”