คนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ครั้งที่ห้า พุทธศักราช ๒๕๕๗

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

รูปประจำตัวสมาชิก
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7938-2688
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
Bike: ทัวริ่ง Trek 470
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

คนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ครั้งที่ห้า พุทธศักราช ๒๕๕๗

โพสต์ โดย พิงธรรม์ »

ขอชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ที่คิดทำเป็นประเพณีปั่นย่ำ ซ้ำรอยเส้นทางเดิมที่ปั่นปีละครั้งสี่ปีแล้ว คิดแบบนี้เพื่อเผื่อคนอยากปั่น แต่ไม่ว่างมาร่วมปั่นนับแต่ชวนกันครั้งก่อน ปีนี้หรือปีใดว่างมาร่วมปั่น ก็ได้ปั่นเส้นทางปั่นเดิมเช่นทุกปี ไม่ผิดหวัง

ครั้งนี้นับเป็นครั้งที่ห้า จะเริ่มปั่นวันอาทิตย์ ที่ ๒๓ พฤศจิกายน ๒๕๕๗ เวลานัดเริ่มล้อหมุน ๘.๓๐ นาฬิกา ที่หน้ารูปปั้นนักกล้ามยืนเบ่งกล้าม ภายในสนามการกิฬาหัวหมาก เฉกเช่นทุกครั้ง

เส้นทางการปั่นแต่ละวัน โปรดดูจากตารางปั่น นะครับท่าน

รูปภาพ

Touring in Style...by Jaruek
ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: คนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ครั้งที่ห้า พุทธศักราช ๒๕๕๗

โพสต์ โดย kobfujar »

ขอเสริมครับ..เผื่อใครต้องการดาวโหลดไฟล์ pdf หรือ jpg ไฟล์ต้นฉบับครับ
เมื่อกดลิงค์เข้าไปแล้ว..
1.กด รูปภาพ
2.ใส่รหัสเลข 4 ตัวตามภาพ
3.กด รูปภาพ

......................................

แผนคนเกษียณชวนปั่น ครั้งที่ 5 - 2557(pdf ไฟล์)
http://upload.ohozaa.com/download/33323/5-2557pdf

แผนคนเกษียณชวนปั่น ครั้งที่ 5 - 2557 - 180dpi.jpg (ความละเอียด 180 dpi)
http://upload.ohozaa.com/download/33324 ... -180dpijpg

แผนคนเกษียณชวนปั่น ครั้งที่ 5 - 2557 - 300dpi.jpg (ความละเอียด 300 dpi)
http://upload.ohozaa.com/download/33325 ... -300dpijpg

.......................................
..ในตารางลืมรวมระยะทางให้... :P
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย kobfujar เมื่อ 05 ส.ค. 2014, 15:30, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

Re: คนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ครั้งที่ห้า พุทธศักราช ๒๕๕๗

ขอบคุณ คุณกบคร้าบบบ

:D :D :D

ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สารภาพคร้าบบบ จริงๆแผนปั่นน่าจะเสร็จในพริบตาเมื่อเดือนสองเดือนก่อนที่เริ่มคิดจะลงมือทำแผนปั่น แต่ผมจนปัญญาจะแก้ไข...เล่นไฟล์ Excel ที่เป็นต้นฉบับของพี่อำนาจไม่เป็น (ตารางแผนปั่นอันที่หนึ่ง ตั้งแต่ครั้งชวนปั่นปีที่หนึ่ง ก็ต้องนู่นนน...ส่งแผนปั่นไปออกปาก วานน้าเป็ดใส่แผนปั่นลงตารางให้ดูสวย :lol: :lol: )

แผนปั่นครั้งที่ห้านี้ ใช้ตารางแผนปั่นปีที่สี่ ที่พี่อำนาจเป็นผู้ทำเติมข้อมูลระบุจุดพักและพิกัด ที่เก็บจากการปั่นจริงลงใน Excel ผมเอามาปรับแต่งขยับวันเริ่มปั่น ส่วนไฮไลต์การปั่นปีนี้ตัดดอยอ่างขาง ขึ้นดอยแม่สลองแทน (แบบสลับปี...ทำปีละครั้งกับสองจุดโหดนี้)

ที่สำคัญทุกปีจบออบหลวง ปีนี้ลากต่อ เอาจบกลับกรุงเทพกัน

นั่งทำเป็นแผนปั่นปีที่ห้า มั่วไป...มั่วมา...คือมั่ว Excel นะครับ จนเกือบเสร็จ...แต่เฮียเซ้งมารับไปเยี่ยมเฮียแม็ก นอนแอ๊ก...ที่โรงพยาบาลฯตามนัดกันเมื่อวานบ่าย ก็เลยโยนทั้งงาน Excel และงานแปลง Excel ให้เป็นแบบโหลดภาพโพสกันได้ งานอยู่ในมือกบ...แค่ไม่ถึงชั่วโมง เสร็จจบเลย โฮ่...โปรดสงสารคนแก่นะคร้าบบบ และขอบคุณ คุณกบคร้าบบบ ที่กรุณาทำตารางแผนปั่นออกมาดั่งที่เห็นอย่างสุดสวย แถมมีแผนปั่นแบบไฟล์ pdf ช่วยให้เอาไปพิมพ์ติดตัวดูกันระหว่างปั่นได้อีกไฟล์ ขอบคุณอีกครั้งครับผม :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 30 ก.ค. 2014, 12:19, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอส่งความขอบคุณ มาแด่ท่านผู้ทำหน้าที่ดูแลกระดานข่าวชวนปั่น ที่ให้น้ำใจและส่งเสริมการชวนปั่นของ"คนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง" กรุณาติดตรึงกระทู้ให้เช่นเคยทุกปีที่มาขอรบกวน ใช้พื้นที่ของกระดานแจ้งส่งข่าวการชวนปั่นในกระดานข่าวของไทยเอ็มทีบีดอทคอมนี้ ให้ท่านผู้สนใจปั่นและสนใจติดตาม ติดตามการชวนปั่นครั้งนี้ ได้สะดวกขึ้น

ขอบคุณครับ

ชานล เพ็ชรฉ่ำ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864953011
team: TC 100 TC Randonnuers
Bike: Tandem หมอบ ภูเขา
ตำแหน่ง: สัตหีบ ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ชานล เพ็ชรฉ่ำ »

ผมอ่านดูจากระทู้เก่า ๆ ปัญหาเรื่องที่พัก ที่อาบน้ำและซักล้างเบื้องต้นบ้าง ดังข้อความที่ดัดลอกมา
"เทศบาล หรือ อบต. หรือ อพปร.
เป็นส่วนของราชการที่จะขอเป็นที่พักพิงได้
หรือตำรวจทางหลวง ขอได้นะ"

ผมขอเพิ่มเติมให้นะครับ
"อีกส่วนหนึ่งคือ สำนักงานการท่องเที่ยงจังหวัด มีส่วนการสนับสนุนการท่องเที่ยว"

และถ้าปัญหานี้ยังไม่ได้แก้ หรือว่าแก้ไขแล้ว

ผมนำเสนอว่า ถ้าจะรบกวนให้ TCHA เข้ามาเป็นผู้ประสานให้ กับหน่วยราชการท้องถิ่นต่าง ๆ ที่เห็นจัดแข่งจักรยานกันอยู่ทั่วประเทศ ถ้ามาอนุเคราะห์กับเรื่องต่าง ๆ เหล่านี้
ผมเชื่อว่าถ้าเราได้เริ่มเล็ก ๆ มาตั้ง 5 ปีแล้ว
ถ้าจะบูรณาการให้เป็นโครงการใหญ่มากกว่านี้ ก็น่าจะทำได้ ผมว่าโอกาส กาละ เวลา และความเหมาะเจาะ น่าจะสมบูรณ์จุดเชื้อไฟได้ไม่ยากนัก

ผมเกือบเกษียณแล้ว เห็นโครงการแบบนี้ ขนลุกเลย น่าจะเกษียณมันวันพรุ่งนี้เลย :lol:
แค่โยนหินถามทางนะครับ
ขอบคุณครับ
กำลังกายที่แข็งแรง นำให้เกิดปัญญาและความเพียร
จากหนังสือ "พระมหาชนก"
ชานล เพ็ชรฉ่ำ
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ชานล เพ็ชรฉ่ำ เขียน:ผมอ่านดูจากระทู้เก่า ๆ ปัญหาเรื่องที่พัก ที่อาบน้ำและซักล้างเบื้องต้นบ้าง ดังข้อความที่ดัดลอกมา
"เทศบาล หรือ อบต. หรือ อพปร.
เป็นส่วนของราชการที่จะขอเป็นที่พักพิงได้
หรือตำรวจทางหลวง ขอได้นะ"

ผมขอเพิ่มเติมให้นะครับ
"อีกส่วนหนึ่งคือ สำนักงานการท่องเที่ยงจังหวัด มีส่วนการสนับสนุนการท่องเที่ยว"

และถ้าปัญหานี้ยังไม่ได้แก้ หรือว่าแก้ไขแล้ว

ผมนำเสนอว่า ถ้าจะรบกวนให้ TCHA เข้ามาเป็นผู้ประสานให้ กับหน่วยราชการท้องถิ่นต่าง ๆ ที่เห็นจัดแข่งจักรยานกันอยู่ทั่วประเทศ ถ้ามาอนุเคราะห์กับเรื่องต่าง ๆ เหล่านี้
ผมเชื่อว่าถ้าเราได้เริ่มเล็ก ๆ มาตั้ง 5 ปีแล้ว
ถ้าจะบูรณาการให้เป็นโครงการใหญ่มากกว่านี้ ก็น่าจะทำได้ ผมว่าโอกาส กาละ เวลา และความเหมาะเจาะ น่าจะสมบูรณ์จุดเชื้อไฟได้ไม่ยากนัก

ผมเกือบเกษียณแล้ว เห็นโครงการแบบนี้ ขนลุกเลย น่าจะเกษียณมันวันพรุ่งนี้เลย :lol:
แค่โยนหินถามทางนะครับ
ขอบคุณครับ
ก่อนอื่นผมในฐานะคนที่ตั้งตนเป็นคนชวน ขอกล่าวคำเขียนขอบคุณ คุณ "ชานล เพ็ชรฉ่ำ" ที่แสดงความสนใจในกิจกรรมการชวนปั่นนี้ และจริงจังใส่ใจต่อการชวนถึงกับเข้าอ่านดูกระทู้เก่า และส่งความห่วงใยต่อปัญหาเรื่องความไม่สะดวกเรื่องที่พัก ที่คณะเคยเจอ ทั้งแนะนำเผื่อการแก้ไข ให้ปัญหาความไม่สะดวกเรื่องที่พักการค้างแรม มันดีขึ้น

ขอบพระคุณจริงๆครับ

ในเบื้องต้นขอชวนปั่นก่อน ตามหลักการที่ผมตั้งใจจะต้องทำ...คือชวนคนปั่น ปั่นเพื่อฟื้นฟูสุขภาพ ผมขอชวนคุณ"ชานล เพ็ชรฉ่ำ" มาร่วมปั่น...เราเรียกปั่นแจมครับ สะดวกตรงไหนปั่นช่วงไหนได้กี่วัน ปั่นจบหารถกลับบ้าน ว่างอีกเมื่อไหร่มาปั่นต่อ บางปี มีบางท่าน แจมเข้าออกกว่าสี่รอบๆละซักสามสี่วัน ทำได้พอมัน รอเวลา...เกษียณการงาน แล้วมาปั่นกันเต็ม...ครบแผนที่ชวนปั่น

คร้าบบบ การชวนปั่นทริปนี้ ไม่ได้กำหนดว่าต้องจำเพาะคนแก่ เอ้ยยย...คนเกษียณซะกลุ่มเดียวนะคร้าบบบ โธ่...ขอแก้ไขความเข้าใจตรงนี้ก่อน ผมนะแก่จริง...แต่ก็อยากชวนทั้งหนุ่มทั้งสาว ผู้ยังทำการทำงาน ไปปั่นชาร์ตแบ็ตในหัวใจให้มันสด กลับมาทั้งใจและกายฟิต ดิ้นกันต่อสู้กะการงาน ตามวิถีกันต่อไป

เดี๋ยวในโพสหน้า ขอคุยแบบเปิดใจเรื่องวิธีการจัดการและการชวน ตามที่คุณ"ชานล เพ็ชรฉ่ำ"กรุณาตั้งประเด็นชวนคุย

จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

ปักไว้ เผื่อได้ไปอีกครับ
Jirawat.mai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0821448184
team: อิสระเสือโคราชา
Bike: TREK_4900
ตำแหน่ง: โคราช

โพสต์ โดย Jirawat.mai »

สวัสดีครับพี่ๆขอให้มีสุขภาพแข็งแรงทุกๆท่านนะครับ ผมใหม่เสือโคราชา ได้เจอพวกพี่ที่อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว24พยปีที่แล้วครับ ดีใจที่ได้เจอครับ
ซานโช่
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gary Fisher รุ่น advance 2011,Tokyo bike(CS)มือ2,BROMTON M6R มือ2

โพสต์ โดย ซานโช่ »

โปรแกรมคลอดออกมาแล้ว ทำให้หลายคนวางแผนการปั่นได้ครับ เหลืออีก 3 เดือนกว่าเอง... :P
One on Two wheels
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817203356
team: BIKE TO WORK,TOURBIKE, Tour Bike Thailand
Bike: MERIDA MATTS SUB 60 , THORN Sherpa

โพสต์ โดย ผู้พันPOK »

รูปภาพ

สวัสดีครับพี่จารึก
ผมได้ประสานที่พักที่ อ.เมืองแม่ฮ่องสอน แล้วครับ เป็นวัดพระนอน ขอเป็นศาลาการเปรียญครับ ลงในแผนการปั่นได้เลยครับ อย่างไรก่อนเข้าพักสัก 10 วันผมจะแจ้งไปทางแม่ฮ่องสอนอีกครั้งครับเพื่อยืนยันการเข้าพักของ "คนเกษียณชวนปั่น"
"TourBikeThailand:เที่ยวทั่วไทยไปด้วยจักรยาน"โดยผู้พันป๊อก
THAIMTB: http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=499018
fb: https://www.facebook.com/#!/groups/203814123086350/
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

ปั่นนานขนาดนี้ต้องเตรียมอุปกรณ์ยังชีพเราและของรถ ต้องเอาอะไรไปบ้างครับ เกริ่นให้ฟังหน่อยนะครับ ขอบคุณคุณลุงทุกท่านครับ
Viroj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-1160830
team: ปั่นสบาย ๆ สไตล์ สว
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย Viroj »

สวัสดีครับพี่จารึก ปีนี้เหมือนเดิมครับปั่นด้วยแบบ อยากไป เบือกลับเหมือนเดิม ปีที่แล้ว เข้าออก สองรอบได้มา 41 วัน ปีนี้พยายามจะทำให้ได้มากที่สุด เพราะปีหน้าอายุเกินปั่นแล้วครับ เสียดายที่ปีนี้ไม่มีทริปลงใต้ จริงๆ ทางใต้ฝั่งอันดามันสวยมาก น่าปั่นนะครับ ดีว่าปีที่แล้วช่วงปั่นลงได้อยู่ครบ ได้มาปิดทริปที่สุราษฎร์ธานีด้วย :lol:
สบาย ๆ สไตล์ สว.
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางกะปิจ้า
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงโท »

ยอดเยี่ยมกระเทียมดอง ชื่นชมพร้อมอิจฉาตาร้อนเล็ก ๆ ครับ
ท่านใช้เวลาหลังเกษียณได้น่าอิจฉาจริง ๆ
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”