ลากกระทู้"ชวนคนเกษียณปั่นประเพณีปีละครั้ง ครั้งที่ ๑ ปี ๒๕๕๓" ลากมาเรื่อยถึงวันนี้...ใกล้จะปั่นครั้งที่สี่ ปี ๒๕๕๖ แล้วนะครับ

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

รูปประจำตัวสมาชิก
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7938-2688
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
Bike: ทัวริ่ง Trek 470
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

Re: ชวนคนเกษียณ...ปั่นเที่ยวฟื้นร่างกาย ครั้งที่ ๑ ปี ๒๕๕๓

โพสต์ โดย พิงธรรม์ »

ร่าง...ธรรมนูญการปั่น

หัวข้อ...ความเร็วที่ใช้ในการปั่น
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&start=36

หัวข้อ...การจัดเตรียมการเรื่องที่พัก การหาที่พักที่เหมาะสม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&start=48

หัวข้อ...การเตรียมรถ และอะไหล่ เครื่องมือซ่อม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&start=38

หัวข้อ...ปั่นไปเยือนพบเพื่อนนักปั่นในเส้นทางที่ร่าง

หัวข้อ...อื่นๆ เช่นเสื้อผ้า ปั่น เที่ยว นอน กันหนาว (กันฝน...ไม่น่าจะเจอ) อุปกรณ์การนอน เต้นท์ อุปกรณ์หุงหาอาหาร...หากนึกสนุกอยากพกไปทำกินเอง(ในบางมื้อ) พวกเครื่องกินเล่น กาฟง...กาแฟ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&start=49

กระทู้ฝากอ่าน
ฉุกใจ...เมื่อมีข่าวนักปั่นเสียชีวิต ช่วยกันคิดป้องกันตัว
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=209544

ไม่ต้องตกใจนะครับ...แค่เป็นกระทู้ ที่มีคำแนะนำเรื่องอุบายการดื่มน้ำ ป้องกันเรื่องเกิดภาวะขาดน้ำและข้อหว่านล้อมจูงใจให้นักปั่น...กินข้าวทันทีหลังปั่นจบ มันจะเก็บก่อเกิดแฮงใช้ปั่นวันรุ่งขึ้นได้ดีกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 12 ส.ค. 2010, 10:49, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง

Touring in Style...by Jaruek
ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สถาบันการปั่นท่องเที่ยวเพื่อสุขภาพ
ตำแหน่ง: 181 ซอยพระรามเก้า 41 ถนนเสรีเก้า เขตสวนหลวง แขวงสวนหลวง กรุงเทพ 10250
ติดต่อ:

Re: ชวนคนเกษียณ...ปั่นเที่ยวฟื้นร่างกาย ครั้งที่ ๑ ปี ๒๕๕๓

หัวข้อ...การเตรียมรถ และอะไหล่ เครื่องมือซ่อม
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 11 ส.ค. 2010, 14:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ประวัติคนเกษียณชวนปั่นประเพณีปีละครั้ง ฉบับย่อ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=885
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: touring specialized, giant
ตำแหน่ง: Nonthaburi

โพสต์ โดย ลุงกิตติ »

พิงธรรม์ เขียน:จองพื้นที่ ๒
ภาคตะวันออก ขอให้ทัวร์ จ.จันทบุรี จ.ตราด แบบทั่วถึงหน่อยนะครับ
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางกะปิจ้า
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงโท »

ผมนึกตั้งนานว่า พิงธรรม์ หน้าตาเป็นไง คือรูปมืดมากจำไม่ได้นึกไม่ออก ผมติดตามการบรรยายตอนไปเวียดนาม
ก็เห็นนักวิ่งที่คุ้นหน้าคุ้นตาอยู่ 2 คนแถวหัวหมาก คือพี่จารึก กับแฟนตุ๋ย ผมมาอ๋อวันนี้พิงธรรม์คือพี่จารึกนี่เอง
เลยสงกะสัย สนามหัวหมากวิ่งกันตั้งหลายคน กลุ่มพี่จารึกหนะ ทำไมไปกัน 2 คน (คือผมไม่ได้ไปวิ่ง
เช้า เสาร์-อาทิตย์ที่นั่น ปีนึงได้แล้วครับ)

อีกเรื่องแผนปั่น จกย. ขอพี่เยี่ยมมากครับ
คุณสามารถ สวมเสื้อ Noviceได้ ไปที่
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... #p12025142
เสือไฝ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814472454
team: จักรยานเพื่อสุขภาพฉะเชิงเทรา
Bike: WHELLER pro49
ตำแหน่ง: ฉะเชิงเทรา

โพสต์ โดย เสือไฝ »

เหมือนฝันเลยครับ เส้นทางที่ร่างไว้ เคยฝันว่าเกษียณแล้วอยากปั่นไปในทางที่ตัวเองยังไม่เคยไป
มัวแต่ทำงาน(ไม่ได้ขยันหรอกกลัวไม่มีกิน) ไม่ค่อยได้เที่ยว อย่างที่อุตรดิตถ์ทำงานอยู่หลายปี เคยนั่งรถไปภูสอยดาว
เมารถแทบอ๊วก ถ้าปั่นจักรยานคงแทบฮาก :oops: เส้นเลาะชายแดนด้านนี้ผมว่าทิวทัศน์ประทับใจ
เริ่ม start ที่กรุงเทพฯไปภาคตะวันออกคงผ่านเส้นทางแปดริ้ว ขอเซฟระยะทางรอคณะในพื้นที่ (ยังไม่รู้ว่า VISA จะผ่านหรือเปล่า โม้ไว้ก่อน) :!:
*รู้จักพอดี ชีวีเป็นสุข*
SENG9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859225888
team: O2 MAX ขาโหด
Bike: Conago C50 Connondale slice trek8500 KHS team พับน้อง DA

โพสต์ โดย SENG9 »

ไม่หลับ ไม่นอน พรุ่งนี้ลุกขึ้นมาซ้อมไม่ไหว อาทิตย์นี้วิ่งสู้ตาเซ้งไม่ได้...นะ จ๊ะ จะบอกให้
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

พิงธรรม์ เขียน:
SENG9 วันนี้, 19:39
ไม่หลับ ไม่นอน พรุ่งนี้ลุกขึ้นมาซ้อมไม่ไหว อาทิตย์นี้วิ่งสู้ตาเซ้งไม่ได้...นะ จ๊ะ จะบอกให้

เฮียเซ้ง...แน่จริงเข้ามาปั่นให้ซักวันละโพสท์ ซี่ :lol: :lol:

พูดถึงเฮียเซ้ง ขออนุญาตบอกกล่าว ขอความเห็น แต่คงจะเอาจริงนะผมว่า...เพราะมันมีแต่เพิ่มความสนุก และรสชาติที่หลากหลายของเส้นทางที่จะปั่น :lol: :lol:

เฮียเซ้งบอก...ไหนๆจะออกบ้านกันทั้งที...ตั้งสองเดือน ก็ไปเลย ไปโลด เข้าลาวไปนอนทำไมแค่ปากเซ ตอนช่วงปั่นเข้าช่องเม็ก

โน่นลุยโลด ถึงลาวใต้เที่ยวคอนพะเพ็งกันเลย ไปดูของดีของลาวใต้

ได้ประโยชน์หลายด้าน มือใหม่กริ๊กได้ระยะทางและเวลาซ้อมปั่นทางค่อนข้างราบเพิ่มขึ้นอีกเกือบหรือกว่าหกร้อยกิโลเมตร

กลับเข้าไทยอีกที ปั่นขึ้นไปทางเหนือ ลุยขึ้นเขาได้สบายขึ้น จริงขอรับ...ผมเห็นด้วย

สอง...เฮียเซ้งว่า จะปั่นขนาดเตรียมเป็นมืออาชีพแล้วนี่ ตัดใจลงทุนทำพาสปอร์ตใช้ตีตราผ่านแดนข้ามเที่ยวต่างประเทศกันดีกว่า มันสะดวกกว่ากันเยอะ :D :D

ปั่นขนาดนี้ ถึงไม่ทำวันนี้ ก็ต้องทำในทริปหน้า

ผมว่า...ทำติดตัวไปเลยก็ดีครับ ลุยหาประสบการเที่ยวต่างแดนกันเลย มันเท่อยู่นะขอรับ :lol: :lol:

soi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6600083
Bike: trek

โพสต์ โดย soi »

ขอเสนอความเห็นว่า...ก่อนเขตฯอ่างฤาไน น่าจะพักที่อ่างเก็บน้ำลาดกระทิง นะ
จากอ่างเก็บน้ำลาดกระทิงไป อ่างฤาไน ก็ 70 กม.
หรือไม่ก็อ่างเก็บน้ำสียัด
ทั้ง 2 ที่ มีน้ำใสๆ ใหญ่ ให้เล่น
soi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6600083

โพสต์ โดย soi »

ถ้าเข้าแปลงยาว จะมีทางลัดทะลุไปถึงอ่างฯลาดกระทิงเลย ย่นไปได้ 20 กม.
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: touring specialized, giant
ตำแหน่ง: Nonthaburi

โพสต์ โดย ลุงกิตติ »

กระทู้ถูกปักมุดแล้ว :) .. ยินดีด้วยครับ ..แฮะ ๆ
ลุงแซม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ดอนเมือง รวมมิตร
Bike: KHS alite 4000

โพสต์ โดย ลุงแซม »

เป็นโครงการสุดยอดจริง ๆ เลยครับ พี่จารึก ผมเองชีวิตนี้คงไม่มีเกษียณอายุ จะเกษียณก็ต่อเมื่อเป็นโสดกระมัง อาจไปร่วมด้วยเป็นบางช่วงครับ ....เห็นโครงการพี่จารึกแล้วนึกถึง บทประพันธ์ในนิทานเวตาล ซึ่ง กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ หรือพระนามเดิม พระองค์เจ้ารัชนีแจ่มจรัส ทรงนิพนธ์ไว้ ในนิทานเวตาลเรื่องที่ 6 สมัยเด็ก ๆ เคยท่องเป็นบทอาขยาน คุณครูให้ท่องก่อนกลับบ้าน ...ผมว่าเข้ากับโครงการพี่จารึกดีจัง

o ชายใดไม่เที่ยว เทียวไป
ทุกแคว้นแดนไพร มิอาจประสบพบสุข
o ชายใดอยู่เหย้า เนาทุกข์
ไม่ด้นซนซุก ก็ชื่อว่าชั่วมัวเมา

o จงจอระเที่ยว เทียวบททะไป
พงพะนะไพร ไศละลำเนา
o ดั้นบถถะเดิน เพลินจิตตะเรา
แบ่งทุกกะเบา เชาวะนะไวฯ

o ชายหาญชาญเชี่ยว เทียวไพร
สองขาพาไป บ่มัวบ่เมาเขลาขลาด
o ขาเขาคือกิ่ง พฤกษชาติ
ช่อชูดูดาษ และดกด้วยดอกออกระดะ
o ไป่ช้าเป็นผล ปนคละ
โต ๆ โอชะ รสาภิรสหมดมวล
o โทษหลายกลายแก้ แปรปรวน
เจือจุนคุณควร เพราะเหตุที่เที่ยวเทียวเดิน

o จงจอระเที่ยว เทียวบทไป
พงพะนะไพร ไศละดำเนิน
o ดุ่มบถถะด่วน ชวนจิตตะเพลิน
ใดบ่มิเกิน เชิญบททะจร ฯ
o เชิญคะนึง พระทินกร
ฤาหลับฤานอน ธเดินและด้นบนสวรรค์
o เธอมีความสุข ทุกวัน
หมื่นกัปแสนกัลป์ บ่อ่อนบ่เปลี้ยเพลียองค์
ตั้งจิตตะใน ไพรพะนะพง
o ดูทินกร จะระจิระยง
แสนสุขทรง ทุกขะบ่มี ฯ
พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หัวข้อ...การจัดเตรียมการเรื่องที่พัก การหาที่พักที่เหมาะสม

เสือไฝ เมื่อวานนี้, 21:53

สวัสดีครับพี่จารึก

สามวันก่อนส่งกะทู้มาแล้วหายไปเฉยๆ สงสัยเจอไวรัส

คุณพี่อย่ายกผมเป็นผู้ชำนาญการเลย

จะให้ช่วยทางไหนก็บอกแล้วกัน

สำหรับวันแรก กทม.-ฉช ผมขอเสนอให้ต่อไปถึง อ.บางคล้า บวกอีก ๒๕ กม.คงไม่เป็นไร

และผมขอต้อนรับคณะทุกคนด้วยมื้อเย็น เป็นการละลายพฤติกรรมเพราะต้องปั่นกันอีกนาน รู้เขารู้เรา

ดีไม๊ครับ

วันแรกผมว่าอย่าเพิ่งลำบากเลย เดี๋ยวจะท้อซะก่อน

จับคู่นอนบางคล้ารีสอร์ท แล้วค่อยลำบากทีหลัง

หรือจะลุยเลยก็ได้นอนที่วัดปากน้ำโจ้โล้

สำหรับเส้นทางวันที่สองและต่อๆไปจนสุดเขตฉะเชิงเทราผมขออาสาจับระยะและหาที่พักให้ นะครับ
ว ๒ ว ๘ ทราบแล้วตอบด้วย
พิงธรรม์ วันนี้, 09:42

ครับพี่...เอาอย่างพี่ว่า

สรุป...วันแรกเดินทางไปถึงอำเภอบางคล้า ถิ่นพี่เสือไฝ กันเลยครับ

ผมเองก็กะจะชวนเขียนธรรมนูญการเดินทางอยู่เหมือนกัน เพื่อรู้เขารู้เรา

โดยเฉพาะเรื่องการพักผ่อนหลับนอน ผมอยากให้พี่ๆทุกคนที่เกษียณมาด้วยความเหน็ดเหนื่อยหลังจบการงาน ได้ปั่นเที่ยวแล้วได้พักในที่ดีๆที่สะดวก...ตามฐานะเศรฐกิจแต่ละท่านที่เอื้อได้

อย่าเกี่ยงเรื่องที่ต้องพักเหมือนกับผมเลยครับ การปั่นแต่ละวันหากเข้าไปในถิ่นที่เขามีที่พัก มีโรงแรม มีรีสอร์ทดีๆควรแก่การพักผ่อน ให้ทั้งใจและกายมันหย่อน พร้อมรับการเดินทางวันรุ่งขึ้น

ผมขอให้ท่านได้เข้าที่พักในที่สะดวกแบบนี้ อย่าเอาตามอย่างผมเลย

ส่วนผมซึ่งส่วนตัวมีความขัดสนอยู่ในด้านเศรฐกิจ เพราะอาศัยเงินลูกที่เขาให้มาให้เที่ยว...ไม่พอและไม่อยู่ในฐานะที่จะไปพักในที่ๆมีค่าใช้จ่ายแบบนั้นได้

ผมตั้งใจที่จะเรียนพี่ว่า ปั่นแต่วันจบในจุดส่งเข้าที่พัก ผมอาจจะขอเวลา วนหาที่พักซักหน่อย พอจะได้ตั้งหม้อข้าวหุงข้าวทำกับข้าว แล้วขนไปกินรวมกับพี่ในห้องอาหารของรีสอร์ทที่พี่ๆพักกันนั่นแหละ (โถ...เจ้าของรีสอร์ทไม่น่าจะไล่ผมนะ ผมหน้าตาน่าสงสาร ไปที่ไหนเขาก็เมตตาครับ หน้าตามันให้ เจอน้ำร้อนขอน้ำร้อนเขาชงกาแฟ เพราะติดกาแฟ แต่ขืนกินแก้วละสามสี่สิบ หมดงบไปเสียง่ายๆ ก็ต้องทำตัวทำตนหมกซ่ก...ปั่นคนเดียวทำตัวอยู่แบบนี้)

เพียงขอแต่พี่ๆอย่ารังเกียจ ว่าผมทำไมถึงงก ดูออกจะตะหนี่เสียเกินเหตุ

ด้วยผม คิดมาปั่น...จนติดปั่นเที่ยว เลยเลิกละการงาน ทั้งไม่ได้อดได้ออมเก็บเงินไว้เลย

ปั่นคนเดียว ทำตัวน่าเกลียด...อย่างที่เล่ามา

ด้วยเพราะ ผมทนรับตัวได้ไม่มีเพื่อนเห็น ก็ไม่มีใครเขาว่า

แต่เกรงใจพี่จริง ผมชวนปั่นเที่ยว ตัวผมเที่ยวทำ ซกหม่กเต็มทน กลัวพี่และกลุ่มอาจจะรังเกียจ อาจจะนึกไม่สะดวก น่าจะนอนด้วยกัน กินด้วยกัน

เรื่องนอนจึงอาจจะแยกอย่างที่ผมขอ แต่เรื่องกิน...ผมขอไปอาศัยโต๊ะพี่ๆ ขอผมยกข้าวยกกับไปนั่งกินรวมกัน เพียงเพื่อจะได้พบ...พูดคุยเฮฮาหลังจาการปั่นที่เหน็ดเหนื่อยทั้งวัน

จบการกินมื้อค่ำ แล้วต่างแยกกันนอน ขอให้เป็นเรื่องสะดวกที่สุดของแต่ละคน

ผมเขียนเฉพาะผม ที่จริงผมชวนคุณพัลลภและคุณวิทยาเป็นเพพื่อนปั่น ด้วยสองคนเขามีใจคอชอบปั่นดูแลขาอ่อน...ขาอ่อนผู้เฒ่า

ที่จริงสองคน เขามีฐานะไม่ลำบากขัดสนอย่างเช่นกระผม แต่ด้วยเป็นเพื่อน...เขาเห็นผมจน เขาจึงจำต้องแสร้งทำเป็นจน เที่ยวซกหม่กเหมือนผม ก็อย่างน้อยมีสามคนครับ ที่ขอนอนวัดนอนวา...นอนที่สะดวกแบบไม่ต้องจ่ายตังค์ในทุกคืนวันที่ปั่นเที่ยว
.
.
ที่เคยเขียนเกริ่นเอาไว้ก่อน หากโครงการนี้ดี พอจะเขียนไปทำโครงการขอเงิน สสส มาช่วยคนไม่มีตังค์ปั่นในอนาคตสองสามปีหน้า

คนไม่มีตังค์ในที่นี้ ผมไม่ได้หมายถึงผม แต่ผมหมายถึงผู้คนที่เขาลำบากกว่าผม ซึ่งหากเรื่องที่เรากำลังจะทำแล้วผมก็ตั้งใจจะทำต่อเป็นประจำปี ได้งบมาช่วยก็ไม่คิดจะเป็นเรื่องมาช่วยตัวเองให้ได้เที่ยว กะเป็นเงินให้ความสะดวกแก่คนที่เราจะชักชวนมาร่วมมาปั่นต่อไป

ที่เขียนมา...ขอเป็นส่วนหนึ่งของร่างธรรมนูญการปั่นนะครับ แฮ่...
สมดุลย์ วันนี้, 13:06

ขอเสนอแนะเป็นทางเลือกเรื่องที่พักครับ

ผมว่าเทศบาล หรือ อบต. หรือ อพปร. น่าจะเป็นส่วนของราชการที่จะขอเป็นที่พักพิงได้บ้าง

หรือ ตำรวจทางหลวง ก็น่าจะขอได้นะ

เพราะความต้องการของเราก็คือ ห้องน้ำกับน้ำเพื่ออาบและซักล้างเท่านั้น ส่วนอาหารการกินก็ไม่รบกวน ซึ่งเรานักจักรยานก็คงมีการเตรียมการระหว่างทางก่อนพัก

ก็ขอเล่าประสบการณ์ เมื่อครั้งปั่นจากกทม.ไปสังขระบุรี

ต้นเรื่องบอกไปตายเอาดาบหน้า ไม่มีการเตรียมจุดพัก ก็ไปกันครับประมาณ 6-7 คัน จากกทมประมาณ6น.ไปถึงกาญจนบุรีประมาณบ่ายโมง ซึ่งต่อไปทองผาภูมิก็ประมาณ100โลจึงคิดว่าน่าจะพักกันซะตรงนั้นซึ่งเป็นร้านก๋วยเตี๋ยวด้านหลังมีห้องพักแรม

สอบถามจากร้านค้าเค้าว่าราคาประมาณ250บาท ก็โอเค อยู่งบที่ไม่เกินไปสำหรับ2ท่านก็100กว่าบาท แต่เมื่อเข้าไปติดต่อเช่าจริงราคาเป็น2เท่า ก็เลยถอยหนีปั่นต่อไปเพื่อหาที่พัก

ระหว่างทางผ่านเทศบาลก็เลยเข้าไปขออาศัยซึ่งก็ได้ อปพร.มีสถานที่รองรับนักท่องเที่ยว แถมบรรยากาศแบบรีสอร์ท นอนบนยอดเนินเขา ลมเย็นวิวดีมาก การต้อนรับก็อบอุ่นดีครับ

วันถัดมาก่อนเข้าทองผาภูมิ ตำรวจทางหลวงซึ่งคอยอำนวยความสะดวกในช่วงเทศกาลก็ได้ชักชวนให้พักนอนแต่ไม่ใช่เวลาพลบค่ำและไม่ใช่ปลายทางที่ไป

ถึงเทศบาลทองผาภูมิโชคดี ที่นายอำเภอท่านก็ชอบปั่นจักรยาน ก็ได้อาศัยศาลาเทศบาลริมน้ำ ห้องน้ำเยอะ ท่านก็อำนวยความสะดวกเป็นอย่างดี

เสียดายไม่ได้ขอบคุณท่านช่วงเช้าที่ปั่นไปสังขระบุรีไม่ได้เจอกัน

ที่สังขระก็ได้โรงเรียนวัดหลวงพ่ออุตมะเป็นที่กางเต๊น ครูที่นั่นจะเปิดให้ก็เกรงใจครับ

ก็นอนกันหน้าห้องเรียนนั่นแหละ

นั่นเป็นปีแรกที่ผมไป

ส่วนปีที่2ผมไม่ได้ไปเที่ยวนี้ผ่านอปพร. ไปพักที่ตำรวจทางหลวง

ส่วนทองผาภูมิและสังขระบุรีพักที่เดิม

ที่เล่ามาเพื่อให้คุณจารึกได้พิจารณาเป็นตัวเลือก ในกรณีที่เส้นทางผ่านและจุดพักในแต่ละวันใกล้เคียงกับส่วนงานเหล่านี้ เราอาจจะประสานไปยังหัวหน้าส่วนงานก่อนเพื่อขอใช้เพียงพื้นที่เพื่อการหลับนอนและชำระล้างร่างกาย น่าจะไดhรับการอนุเคราะห์นะผมว่า
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 11 ส.ค. 2010, 14:53, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

การเตรียมความพร้อมเสื้อผ้า ปั่น เที่ยว นอน กันหนาว (กันฝน...ไม่น่าจะเจอ)

อุปกรณ์การนอน เต้นท์

อุปกรณ์การกิน การทำ หุงหาอาหาร เครื่องดื่ม ของกินเล่น
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 11 ส.ค. 2010, 15:41, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หน้าบันทึก เพื่อนนักปั่นเข้ามาเยี่ยม ส่งกำลังใจ
รวบรวมถึงวันที่ ๕ สิงหาคม ๒๕๕๓
พรวศิน 30 ก.ค. 2010, 14:16
Tel: 0818573529
team: ยังไม่มี

เยี่ยมจริงๆ..........ทริปน่าไปร่วมมากๆ..............
ลุงโท 30 ก.ค. 2010, 17:51
Tel: 0814317677
team: กูรู-เสือชรา
Bike: trek bridgestone bianchi

แผนเยี่ยม เหมาะกับคนวัยเกษียรและไม่มีภาระ จริง ๆ อิจฉา ผมว่าพอผมเกษียรก็จะทำแบบนี้แหละ
ไปมันเรื่อย เมื่อยเมื่อไรหยุด

ค่ำคืน ฉันยืนอยู่เดียวดาย.... นกขมิ้นเหลืองอ่อนค่ำใหนนอนนั้น ฮึ่ม......
sunny 30 ก.ค. 2010, 21:25
Tel: O-81-3O6-OO55
team: พหลโยธิน58 สาขา 2 ประจำซอยแข็งขัน 2
Bike: เสือภูเขา พับ แม่บ้าน
ขอคาระวะท่านผู้อาวุโสทั้งหลายครับ
lotus 30 ก.ค. 2010, 22:00
Tel: 02-2403700
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler, CSK
ท่านกระซิบว่าขอเพียงแต่รอให้ชุดใหม่ กลุ่มต้นกล้า"ไม้ค้ำตะวัน" ของโครงการนี้ผ่านช่วงฝึกหัด ให้ขาแข็งทันผู้เฒ่าเสียก่อน ....

555 ไว้ผมเกษียณ จะไปร่วมแจมกับไม้ค้ำตะวัน แต่ผมเกษียณก็ยังทำงานอยู่ครับ คงร่วมแจมเป็นทริป ไม่เกิน 7 วันครับ
ปล. ผมอาจเป็นคนหนึ่งในร้อย ที่คิดว่าเมื่อเกษียณแล้ว (อีก 2 ปี) ก็จะยังทำงานต่ออีก 4-5 ปี ไฟมันยังมี กลัวสมองเฉาครับ
สพท. 31 ก.ค. 2010, 12:19

team: คนไร้สังกัด..(แฮ่ะๆๆๆ)
Bike: TREK/KHS/MERIDA
เข้ามารอดูการกำหนดเส้นทาง....เห็นท่านพี่ KO KO เป็นคนแรกแล้วอยากติดตาม...ช่วงไหนที่ว่าง+เป็นทางผ่านอาจร่วมแจมได้บ้างน่ะ(ถ้า60วันรวด กลัวไม่มีบ้านกลับ)...23-28 สิงหาคมนี้มีทริบที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายจาก กทม.-ภูพาน สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทยเป็นผู้จัด....สนไหม? ถือว่า ซ้อมๆก่อนเอาจริงดีไหมครับ?
น้าเป็ด... 31 ก.ค. 2010, 22:02
ครับผมว่าช่วยออกแรงซ้อมกันก่อนตรงนี้ก่อนดีไหม อิอิ ได้กุศลด้วย ส่วนผมยังอีกนานกว่าจะเกษียณขอไปร่วมทางบางคราวบางวันครับ ไปเป็นนานหลายเดือนกลับมาท่าจะแย่
เสือหงอย 02 ส.ค. 2010, 08:26

Tel: -
team: ชมรมจักรยานจังหวัดชุมพร
Bike: challenger
โครงการดีๆ ขอร่วมแจมด้วย แต่เป็นบางช่วง ช่วงแรกขอรอให้ขาอ่อนเป็นขาแรงก่อน 555
SENG9 03 ส.ค. 2010, 19:39

Tel: 0859225888
team: ซ้อ9
Bike: c50 ,KHS alite4000,trek8500
ลุงแซม 04 ส.ค. 2010, 08:29

team: ดอนเมือง รวมมิตร
Bike: KHS alite 4000
เป็นโครงการสุดยอดจริง ๆ เลยครับ พี่จารึก ผมเองชีวิตนี้คงไม่มีเกษียณอายุ จะเกษียณก็ต่อเมื่อเป็นโสดกระมัง อาจไปร่วมด้วยเป็นบางช่วงครับ ....เห็นโครงการพี่จารึกแล้วนึกถึง บทประพันธ์ในนิทานเวตาล ซึ่ง กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ หรือพระนามเดิม พระองค์เจ้ารัชนีแจ่มจรัส ทรงนิพนธ์ไว้ ในนิทานเวตาลเรื่องที่ 6 สมัยเด็ก ๆ เคยท่องเป็นบทอาขยาน
คุณครูให้ท่องก่อนกลับบ้าน ...ผมว่าเข้ากับโครงการพี่จารึกดีจัง

o ชายใดไม่เที่ยว เทียวไป
ทุกแคว้นแดนไพร มิอาจประสบพบสุข
o ชายใดอยู่เหย้า เนาทุกข์
ไม่ด้นซนซุก ก็ชื่อว่าชั่วมัวเมา

พงพะนะไพร ไศละลำเนา
o ดั้นบถถะเดิน เพลินจิตตะเรา
แบ่งทุกกะเบา เชาวะนะไวฯ

o ชายหาญชาญเชี่ยว เทียวไพร
สองขาพาไป บ่มัวบ่เมาเขลาขลาด
o ขาเขาคือกิ่ง พฤกษชาติ
ช่อชูดูดาษ และดกด้วยดอกออกระดะ
o ไป่ช้าเป็นผล ปนคละ
โต ๆ โอชะ รสาภิรสหมดมวล
o โทษหลายกลายแก้ แปรปรวน
เจือจุนคุณควร เพราะเหตุที่เที่ยวเทียวเดิน

o จงจอระเที่ยว เทียวบทไป
พงพะนะไพร ไศละดำเนิน
o ดุ่มบถถะด่วน ชวนจิตตะเพลิน
ใดบ่มิเกิน เชิญบททะจร ฯ
o เชิญคะนึง พระทินกร
ฤาหลับฤานอน ธเดินและด้นบนสวรรค์
o เธอมีความสุข ทุกวัน
หมื่นกัปแสนกัลป์ บ่อ่อนบ่เปลี้ยเพลียองค์
ตั้งจิตตะใน ไพรพะนะพง
o ดูทินกร จะระจิระยง
แสนสุขทรง ทุกขะบ่มี ฯ
คุณนาย ปากเกร็ด 04 ส.ค. 2010, 13:17

สวัสดีค่ะ พี่จารึก และ ทุก ๆ ท่าน

มาแล้วค่ะ มาแล้ว มือใหม่กริ๊ก กริ๊ก (บางช่วงที่เข้าเกณฑ์เกษียณ)

ขอร่วมแจม ช่วงต่างประเทศ HA HA จะได้มีโอกาสไปปั่นต่างประเทศกับเค้าบ้างแล้ว

สนใจ ช่องแม็ก - ปากเซ - ปากซอง - วัดภู - คอนพะเพ็ง - หลี่ผี

ยกมือสนับสนุน 2 เสียงค่ะ (และร่วมด้วยช่วยกันปั่น...กระทู้) อิ อิ

ตู่ 87 04 ส.ค. 2010, 13:24

สถิติออนไลน์: 41d 15h 24m 18s พรรษา ยังไม่ถึง ขอแค่เฝ้าติดตามนะครับ อาจารย์

สกนธ์ 04 ส.ค. 2010, 14:14

Tel: 0890311239/0854065601
team: ปันรัก...ให้น้อง+เสือสัญจร
Bike: Trek-6000
ติดตามดูความก้าวหน้า อย่างสนใจ และตั้งใจว่าจะเดินทางด้วย
คงไม่ได้ทั้ง 60 วัน เพราะคงแกร่งไม่พอ กอร์ปกับเมียบอกว่า..."...ไปได้ 60 วัน กลับมาแล้วจะจำเลขที่บ้านไม่ถูก...."
แล้วจะเลือกเส้นทางที่ถูกใจ เวลาที่อำนวย ปั่นไปด้วยคน+คัน -ครับ

sookchat 04 ส.ค. 2010, 16:58

Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5
น่าเสียดาย เพราะว่ายังต้องทำงานอยู่ หวังว่าโอกาสหน้าคงได้ร่วมไปด้วย
sakchai234 04 ส.ค. 2010, 18:46

Tel: 022145162 0818084210
team: STADIUM BIKE & TCHA
Bike: TREK
โครงการดีมากครับ อีกสัก 25-30ปี ข้างหน้า ถ้าโครงการนี้ยังอยู่ถีง คงมีผมเป็น 1ในนั้นครับ
อายุจะ32แล้วยังโสดอยู่เลย ไม่มีห่วงคล้องคอ

kowjee 05 ส.ค. 2010, 08:37

Tel: 089 553 5485
team: b i k e - to - w o r k
Bike: Touring Bicycle
อึม!อายุก็ยังไม่เข้าเกณฑ์ที่ลุงรึกกำหนด แต่ขอแอบเข้ามาปักหมุดและร่วมเชียร์กิจกรรมดีๆนี้ก่อนก็แล้วกันครับ

แม่บักข้าวเหนียว 05 ส.ค. 2010, 16:14

Tel: 0862240407
team: ร้ายสังกัด
Bike: trek 4300 wsd
แอบมาดู !!!กล้า ๆ กลัว ๆไม่กล้าแซวท่านพี่ผู้อาวุโสทั้งประสบการณ์และพรรษา และ ด้วย วัยวุฒิ ที่ยังอ่อนซ้อม ของแม่บักข้าวเหนียว กลัวว่า จะโดนเฉดหัวออกจากกระทู้ได้ง่ายๆ ถ้าขืนยังแซวไม่รู้ที่สูงที่ต่ำ แหะ แหะ

ขอมาทำหน้าที่ แบบ ลุงกิตติดีกว่า ดูเงียบๆ และดัน (กระทู้) เป็นช่วงๆ

SOMA@Tanin 05 ส.ค. 2010, 16:48

Tel: 0816861239
team: SOMA Thailand
Bike: SOMA-SAGA, SOMA-Groove, SOMA-Double Cross (Cyclo-Cross)
สวัสดีครับคุณจารึก
โครงการนี้เห็นด้วยมากๆครับ
ผมเองเพิ่งจะไปปั่นจากเขาสกผ่านหลังสวนจบทริปที่ชุมพร
กลับมาเมื่อวาน วันนี้เพิ่งจะเห็นกระทู้ครับ คิดถึงครั้งเมื่อปั่น 65 วันครับ
แล้วไม่ทราบตอนนี้คุณจารึกใช้รถคันไหนครับ เปลี่ยนใหม่และใส่ยางใหญ่ได้หรือยังครับ
teer_k 05 ส.ค. 2010, 18:47

team: ขาอ่อนธนาลัย
Bike: Fuji tahoe SL'09 (ขาวสวยจ้าาา)
มาขอดูแนวทางครับ หากเป็นช่วงที่สามารถเข้าร่วมได้ ขออนุญาต ร่วมแจมด้วยครับ
สุนทร สมภูมิ 05 ส.ค. 2010, 19:55

Tel: 0899290719
team: เสือธัญญะ
เห็นด้วยครับน่าไปแต่ว่าผมยังเหลืออีกหลายปีครับ จะตามไปนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย พิงธรรม์ เมื่อ 20 ส.ค. 2010, 11:01, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง

พิงธรรม์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

soi เมื่อวานนี้, 21:33

สถิติออนไลน์: 1d 12h 14s ขอเสนอความเห็นว่า...ก่อนเขตฯอ่างฤาไน น่าจะพักที่อ่างเก็บน้ำลาดกระทิง นะ
จากอ่างเก็บน้ำลาดกระทิงไป อ่างฤาไน ก็ 70 กม.
หรือไม่ก็อ่างเก็บน้ำสียัด
ทั้ง 2 ที่ มีน้ำใสๆ ใหญ่ ให้เล่น
soi เมื่อวานนี้, 21:38

สถิติออนไลน์: 1d 12h 14s ถ้าเข้าแปลงยาว จะมีทางลัดทะลุไปถึงอ่างฯลาดกระทิงเลย ย่นไปได้ 20 กม.
ขอบคุณครับ...ขอบคุณมากๆครับคุณsoi

"จากอ่างเก็บน้ำลาดกระทิงไป อ่างฤาไน ก็ 70 กม."

จากคำแนะนำของคุณsoi ขอผมเอาไปใส่ในแผนปั่นเป็นสองเด้งเลยนะครับ คืนที่สองนอนที่อ่างเก็บน้ำลาดกระทิง หรือวัดใกล้เคียง ให้ลงเล่นน้าได้

วันที่สามเขียนแผนปั่นง่ายเลย ปั่นโลดตามถนน๓๒๕๙ ไปนอนอ่างฤาไน ระยะทาง ๗๐ กม

แหะ...แหะ...ขาเก่าที่ผ่านการโมลูกสูบ ตีปลอก เปลี่ยนแหวน ติดเทอร์โบ ใจเย็นหน่อยนะครับ

ช่วงสิบวันแรกขอกระดึ๊บ...กระดึ๊บกันก่อน รอต้นกล้า "ไม้ค้ำ" รันอินเครื่องให้เข้าที่ก่อนนะครับ :lol: :lol:

ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”