กระทู้หลัก กลุ่ม Novice กระทู้ที่สร้างไว้สำหรับมือใหม่ พบปะสอบถามพูดคุยกับพี่ ๆ ได้ ที่นี่ ยินดีต้อนรับทุกคน

เชิญชวนเพื่อนๆมาออกทริปแบบกันเอง ไม่มีทีมงานจัดการปั่นอย่างเป็นระบบมากนัก ดูแลกันเองพอสมควรในหมู่เพื่อนฝูง

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

ช.ช้าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1002-1002
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพสิงห์บุรี กลุ่มพิกุลทอง
Bike: Specialized m5, Specialized tarmacpro, Dahon p18, Cannondale, Gm, Gios pure, Brompton p6r, Neo, Boardwalk,Dahon stranless, Alex moulton tsr, BF

Re: ย้ายวันนัดมือใหม่ฝึกและท่องเที่ยว Trip ต่อไป วันที่ 9 เมษายน ไปวัดไชยวัฒนาราม ร้านปั่นเล่น พิพิธภัณฑ์ของเล่น (เชิญชมภาพที่ผ่

โพสต์ โดย ช.ช้าง »

ขอผู้เฒ่า ซ้อมตามลุงโทแนะนำสักพักครับ แล้วคงใด้ร่วมปั่นครับ
ถี่นช้างศึกครั้งกรุงศรี บารมีหลวงพ่อแพ
รูปประจำตัวสมาชิก
kaiyang2029
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike2Work
Bike: Strida LT
ตำแหน่ง: ประชาชื่น/บางกอก/ไทยแลนด์

Re: ย้ายวันนัดมือใหม่ฝึกและท่องเที่ยว Trip ต่อไป วันที่ 9 เมษายน ไปวัดไชยวัฒนาราม ร้านปั่นเล่น พิพิธภัณฑ์ของเล่น (เชิญชมภาพที่ผ่

โพสต์ โดย kaiyang2029 »

:o :o :o อ้าวซวยแระ....วันที่ 9 ผมติดงาน...งั้นรอไปทริปหน้าก้อได้ครับ...เสียดายจังอุส่าขอวีซ่าภรรยาได้แระ :cry: :cry:
STRIDA2WORK
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางกะปิจ้า
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงโท »

ขอโทษทีครับคุณ kaiyang ต้องเปลี่ยนเพราะหลายคนติดภาระ
ทำให้รุ่นพี่ที่จะช่วยดูแล หายไปหลายคนครับ ต้องเปลี่ยนเพราะรุ่นพี่
สำคัญครับ ทั้งดูด ทั้งเปลี่ยนยาง ทั้งให้กำลังใจครับ ไว้โอกาสหน้านะครับ

สำหรับลุงช้าง
ผมดูประวัติแล้ว มาได้ครับ
แต่จะลองฝึกอีกระยะ ก็ไม่เป็นไรครับ ไว้ Trip ถัดไปครับ
tangcrownight
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-6702785 true move
team: ปั่นไปเรื่อยๆเหนื่อยก็พัก
Bike: ยืมเค้าปั่นไป วันๆ

โพสต์ โดย tangcrownight »

สวัสดีครับ ลุงโทและพี่ๆในกลุ่มทุกท่าน

เนื่องด้วยวันเสาร์-อาทิตย์ ที่ 9-10 เมษายน 2554 ผมติดภาระกิจพันธสัญญากับครอบครัวไว้ครับจึงไม่สามารถไปร่วมทริปได้ครับ (ลูกอยากไปทะเล) จะเลื่อนลูก ลูกมันก็ไม่ยอมครับ เพราะสัญญากับเค้าไว้ถ้าสอบได้เลขตัวเดียวจะพาไปทะเล แล้วดันมาอยากไปเสาร์-อาทิตย์นี้พอดี ตอนแรกนึกว่าวันที่6 ผมสามารถไปได้ แต่ไม่เป็นไรครับ ลุงโทมีทริปน่าสนใจอีกหลายทริปให้ผมได้ปั่นอีกนานครับ :mrgreen:

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ
ปล.ต้องขอโทษทุกท่านด้วยครับ (แต่อยากไปมากเส้นทางนี้ไม่เคยปั่นไปเลยครับ)
tabongza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0-80061-6888
team: Novice of BKK Bike Trainee , ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพบางบัวทอง
Bike: Visp R1 , Java Saetta Xt (r)

โพสต์ โดย tabongza »

ลุงโท เขียน:ขอโทษทีครับคุณ kaiyang ต้องเปลี่ยนเพราะหลายคนติดภาระ
ทำให้รุ่นพี่ที่จะช่วยดูแล หายไปหลายคนครับ ต้องเปลี่ยนเพราะรุ่นพี่
สำคัญครับ ทั้งดูด ทั้งเปลี่ยนยาง ทั้งให้กำลังใจครับ ไว้โอกาสหน้านะครับ

สำหรับลุงช้าง
ผมดูประวัติแล้ว มาได้ครับ
แต่จะลองฝึกอีกระยะ ก็ไม่เป็นไรครับ ไว้ Trip ถัดไปครับ
ลุงโทครับขอรายละเอียดการเตรียมพร้อมร่างกาย รถ และ อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้สำหรับทริปนี้หน่อยสิครับ
บางครั้งความเร็ว ก็ทำให้คุณพลาดมิตรภาพดีๆจากเพื่อนร่วมทางและความสวยงามระหว่างทริปก็เป็นได้
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลุงโทครับขอรายละเอียดการเตรียมพร้อมร่างกาย รถ และ อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้สำหรับทริปนี้หน่อยสิครับ

คน ถ้าปั่นมาบ้างแล้วไม่ต้องเป็นห่วง น้อง ๆ ผู้หญิงไม่เคยปั่นยังทำได้ (ถ้าถอยไปดูเคยมีน้อง ญ ปั่นฟิกเกียร์) มา
คืนวันก่อนไป ขอให้นอนแต่หัวค่ำไม่ต้องตื่นเต้น ทริปนี้ไปเที่ยวกันไม่ได้ไปแข่ง ความเร็ว 25 สบายมาก
จี้รุ่นพี่ 50 ซม. พี่จะบังลมให้

รถ ดูยางอย่าเปื่อย เพราะถ้าเปื่อยแค่โดนเศษแก้วเล็ก ๆ ก็ทะลุแล้วป้องกันไม่ได้เลย
ล้อควรเป็นแกนปลด รั่วแล้วแกะออกมาปะยางได้เลยอย่างรวดเร็ว
ดูโซ่ หยอดน้ำมันหน่อย เกียร์ ok มั้ยอย่าปั่นเกียร์สูง เกียร์ปานกลาง ลองดูสดุดมั้ยเวลาเปลี่ยนเกียร์

อุปกรณ์ แว่นดำ ปลอกแขน ถุงมือ ผ้าคลุมหน้า หมวก ชุดที่ใส่อย่าอมน้ำ ระบายดี เพราะถ้าเสียเหงื่อเยอะ
จะเป็นตะคริวง่าย
ชุดปะยาง หรือยางใน 1 เส้น

ทั้งหมด เป็นเรื่องสบาย ๆ ครับไม่ต้องเตรียมอะไรมากหรอกครับ ครั้งแรกที่เตรียมเพราะไม่เคย ครั้งที่ 2 คุณอาจไม่เอา
อะไรไปเลยก็ได้ครับ
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เนื่องด้วยวันเสาร์-อาทิตย์ ที่ 9-10 เมษายน 2554 ผมติดภาระกิจพันธสัญญากับครอบครัวไว้ครับจึงไม่สามารถไปร่วมทริปได้ครับ (ลูกอ

คุณแต๋งขาแข็งแล้ว
เดี๋ยวเราจัดขาแข็งให้ รอบนี้ขอฝึกน้อง ๆ ให้โอกาสน้อง ๆ ได้เกิดในวงการนะ
แล้วมาแจมกันครับ
tabongza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0-80061-6888
team: Novice of BKK Bike Trainee , ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพบางบัวทอง
Bike: Visp R1 , Java Saetta Xt (r)

โพสต์ โดย tabongza »

ลุงโท เขียน:ลุงโทครับขอรายละเอียดการเตรียมพร้อมร่างกาย รถ และ อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้สำหรับทริปนี้หน่อยสิครับ

คน ถ้าปั่นมาบ้างแล้วไม่ต้องเป็นห่วง น้อง ๆ ผู้หญิงไม่เคยปั่นยังทำได้ (ถ้าถอยไปดูเคยมีน้อง ญ ปั่นฟิกเกียร์) มา
คืนวันก่อนไป ขอให้นอนแต่หัวค่ำไม่ต้องตื่นเต้น ทริปนี้ไปเที่ยวกันไม่ได้ไปแข่ง ความเร็ว 25 สบายมาก
จี้รุ่นพี่ 50 ซม. พี่จะบังลมให้

รถ ดูยางอย่าเปื่อย เพราะถ้าเปื่อยแค่โดนเศษแก้วเล็ก ๆ ก็ทะลุแล้วป้องกันไม่ได้เลย
ล้อควรเป็นแกนปลด รั่วแล้วแกะออกมาปะยางได้เลยอย่างรวดเร็ว
ดูโซ่ หยอดน้ำมันหน่อย เกียร์ ok มั้ยอย่าปั่นเกียร์สูง เกียร์ปานกลาง ลองดูสดุดมั้ยเวลาเปลี่ยนเกียร์

อุปกรณ์ แว่นดำ ปลอกแขน ถุงมือ ผ้าคลุมหน้า หมวก ชุดที่ใส่อย่าอมน้ำ ระบายดี เพราะถ้าเสียเหงื่อเยอะ
จะเป็นตะคริวง่าย
ชุดปะยาง หรือยางใน 1 เส้น

ทั้งหมด เป็นเรื่องสบาย ๆ ครับไม่ต้องเตรียมอะไรมากหรอกครับ ครั้งแรกที่เตรียมเพราะไม่เคย ครั้งที่ 2 คุณอาจไม่เอา
อะไรไปเลยก็ได้ครับ
ทราบแล้วเปลี่ยนครับ :D
บางครั้งความเร็ว ก็ทำให้คุณพลาดมิตรภาพดีๆจากเพื่อนร่วมทางและความสวยงามระหว่างทริปก็เป็นได้
เสือสายเดี่ยว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6862073
team: NOVICE TEAM , BKK BIKE TRAINEE
Bike: Darkrock , Solu , Windspeed ,Trek , Bianchi , Rockhopper, Surly
ตำแหน่ง: ทุ่งศรีสมาน...ติวานนท์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือสายเดี่ยว »

......ผมแอบรวบรวมรูปในกลุ่มที่ไปแข่งที่โคราช มาไว้ที่เดียวกันนะ จะได้สะดวกในการเปิดหาครับ=====>

่ja_poom เขียน:กลับมาจากโคราช ทราบข่าวเลื่อนไปวันที่ 9 เม.ย. ตามนั้น
มีรูปจากโคราชมาฝากนิดหน่อย
ก่อนการแข่งขัน
รูปภาพ

หลังการแข่งขัน
รูปภาพ

ถ้วยรางวัล
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

น่าภูมิใจแทนทุกคนด้วยครับ....ถ้วยสวยมาก ยินดีด้วยครับ.....พี่จ่าภูมิ ,mikas , kerksu 750 ,ต้น และโน๊ต สุดยอดครับ อีกหน่อยเราตั้งทีมของเราเองได้แล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย เสือสายเดี่ยว เมื่อ 18 เม.ย. 2011, 22:53, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
เฟรมโครโมลี ทัวร์ริ่ง เสือหมอบ เสือภูเขา
-เฟรมทัวร์ริ่ง Darkrock ,Solu ,Windspeed
-หมอบวินเทจ R-900 ท่อ Columnbus อิตาลี
http://www.easybike-touring.com
Line ID : tim1922
ขาประจำ
ขาประจำ
team: NOVICE TEAM , BKK BIKE TRAINEE
Bike: Darkrock , Solu , Windspeed ,Trek , Bianchi , Rockhopper, Surly
ตำแหน่ง: ทุ่งศรีสมาน...ติวานนท์
ติดต่อ:

ลุงโท เขียน:
tossapon56 เขียน:สวัสดีครับพี่ๆ ถ้าผมว่างไปด้วยวันที่ 9 ผมจะไปเจอพี่ๆที่ข้าง workpoint ครับ ขอบคุณครับ ผมชื่อบอยครับ อายุ 22 ครับ

ok บอย ยินดีต้อนรับ ต้องอยู่ภายใต้การควบคุมของรุ่นพี่นะครับ ยังเยาว์นัก ที่ลุงพูดอย่างนี้เพราะ
ประสบการณ์ ยังน้อยนัก แต่กำลังวังชาเยอะ เดี๋ยวจะใช้กำลังผิดเวลาอะนะ ไม่มีอะไรหรอก
บอย ถ้าสะดวกมาเลย มีเด็กรุ่นใหม่มาออกกำลังกายเยอะ ๆ ชื่นใจครับ....รู้จักเพื่อนต่างวัยไว้ ได้ความรู้ ประสพการณ์กลับบ้านด้วย เข้ากลุ่ม จะปั่นสนุก และพัฒนาอย่างเร็วครับ...
ปั่นจักรยานมีอะไรให้เรียนรู้และให้อะไรกับเรามาก.......
เฟรมโครโมลี ทัวร์ริ่ง เสือหมอบ เสือภูเขา
-เฟรมทัวร์ริ่ง Darkrock ,Solu ,Windspeed
-หมอบวินเทจ R-900 ท่อ Columnbus อิตาลี
http://www.easybike-touring.com
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เอ.....ใครรู้บ้างว่าเราจะยึดอะไรกับแฮนด์ เขาทำยังไงกัน

ผมจะหาซื้อมาให้ 5 คนนี้ยึดถ้วยกะแฮนด์หนะ ตอนเราออก Trip จะโชว์ผลงานซักหน่อย

มาแรงจริง ๆ
ross
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: TREK 1.2

โพสต์ โดย ross »

***ส่วนคนที่ยังไม่แน่ใจ และยังไม่ทราบ ว่าจะไปนัดพบเจอกันที่จุดใด ช่วยติดต่อกลับด้วยครับ
Ross
ช.ช้าง
ยิ้มสยาม IT Square ดีกว่า ขากลับค่อยว่ากัน
tossapon56
Tabongza คนนี้แน่นอนแล้ว แต่ยังไม่แจ้งจุดนัดพบ
เด็กหัดใหม่
Yodza
ถ้าไปครบทุกคน ขณะนี้กลุ่มมี 30 คน เราเคยไปวังบางปะอิน เกือบ 50 คน
ยังรอคุณตัดสินใจอยู่นะครับ
ของผมถ้าไปได้ เป็นข้าวมันไก่เหมือนเดิมครับ

มีเรื่องสอบถามหน่อยครับ ช่วงนี้ ปั่นแล้วจะปวดกล้ามเนื้อบริเวณข้างๆขาด้านนอกอ่ะครับ เป็นเพราะปั่นผิดท่าหรือว่าปรับเบาะไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ อ้อแล้วก็น้ำหนักลงมา 5 โล ภายใน 1 เดือน ไม่รู้เกี่ยวมั้ย
เส้นทางจักรยาน พร้อมรีวิวจร้า
http://irossbike.blogspot.com/
นี่รีวิวเองกะนิ้วเลยน้าาา
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ross เขียน:
***ส่วนคนที่ยังไม่แน่ใจ และยังไม่ทราบ ว่าจะไปนัดพบเจอกันที่จุดใด ช่วยติดต่อกลับด้วยครับ
Ross
ช.ช้าง
ยิ้มสยาม IT Square ดีกว่า ขากลับค่อยว่ากัน
tossapon56
Tabongza คนนี้แน่นอนแล้ว แต่ยังไม่แจ้งจุดนัดพบ
เด็กหัดใหม่
Yodza
ถ้าไปครบทุกคน ขณะนี้กลุ่มมี 30 คน เราเคยไปวังบางปะอิน เกือบ 50 คน
ยังรอคุณตัดสินใจอยู่นะครับ
ของผมถ้าไปได้ เป็นข้าวมันไก่เหมือนเดิมครับ

มีเรื่องสอบถามหน่อยครับ ช่วงนี้ ปั่นแล้วจะปวดกล้ามเนื้อบริเวณข้างๆขาด้านนอกอ่ะครับ เป็นเพราะปั่นผิดท่าหรือว่าปรับเบาะไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ อ้อแล้วก็น้ำหนักลงมา 5 โล ภายใน 1 เดือน ไม่รู้เกี่ยวมั้ย
ross แล้ววันพุธทำงานหรือเปล่า ยางถ้ายังซึมอยู่เดี๋ยวเปลี่ยนเส้นใหม่เลย ถ้าหยุดโทรมานะ อาจไปอยุธยาอีกรอบ
ลุงโท
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คุณทิมพอรู้มั้ยครับว่า Ross เป็นไร
แต่เรื่องผอม ปั่นจักรยานหนักผอมอยู่แล้ว แถมได้ยินว่าพักผ่อนน้อยอีก (เลิก 5 ทุ่มเทียงคืนทุกวันวันอาทิตย์ก็ไม่ได้หยุด)
อย่าบอกนะว่าไม่ค่อยจะกินอีก ไม่ผอมก็ไม่รู้จะพูดไงแล้ว Ross ถ้าไม่มั่นใจพบแพทย์เลย
zembe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: #1 อากู๋เอามาให้ใช้...ก็ใช้ไป

โพสต์ โดย zembe »

วันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปร่วมกับกลุ่ม house RCA ออกทริป Ride For Japan มาครับ...
ตอนกลับปั่นเจอกลุ่มเด็กๆ เป็นเด็กฟิกซ์เกียร์กันหมดเลยครับ ราวๆ 10 คนได้...เจอที่สนามกีฬาแห่งชาติ
เลยคุยเล่นถามว่ามาจากไหน... :?:

มาจาก รามอินทรา กม.8 :o ...ช่างฟิตจริงๆ เด็กวัยรุ่นสมัยนี้

เด็กๆมาถาม...พี่ๆ ปั่นหมอบเร็วเท่าไร เร็วสุด ผมปั่นเร็วสุดตั้ง 70 :o :o :o โอ้...บ๊ะแล้วๆ ไปก่อนได้เลยน้องๆคร้าบ

แต่สุดท้ายน้องก็ปั่นไม่เร็วกันมาก (กลัวคนแก่ตามไม่ทัน หมดแรงหอบอยู่ข้างถนน) เลยแอบเกาะติดกลับพระรามเก้าซะแทน...ขอบคุณน้องๆด้วย :lol: :lol: :lol:

แต่รู้สึกดีใจครับที่เห็นเด็ก ไม่ไปแว้นๆ แต่มีปั่นๆๆ เห็นมีน้องผู้ ญ ในกลุ่มด้วยนะครับ...ดีใจแทนพ่อแม่ที่ลูกๆ เค้ารู้จักเข้ากลุ่มที่ดี และรักสุขภาพ
มิน่าเห็นทั้งน้องๆ ผู้ชาย ผู้ ญ หน้าตาสดใสไม่ดูหน้าหมองๆเหมือนเด็กแว้น :P :P :P
"ZEMBE", จุดเริ่มต้นแห่งพลังการขับเคลื่อน
"THE BIKE", เครื่องมือในการขับเคลื่อนไปข้างหน้าอย่างไม่หยุดยั้ง โดยอาศัยพลังจากจุดเริ่มต้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จัดทริปย่อย”