(กดปุ่ม X ที่มุมขวาเพื่อไม่แสดงคำประกาศนี้อีก) -->

เช้าวันนี้ (3/7/58) มีการอัพเกรดระบบ engine ภายในเป็นเวอร์ชันล่าสุด น่าจะช่วยแก้ไข BUG ล๊อคอินที่เลือกให้จำไว้แล้วยังหลุด สำหรับเช้าวันนี้ ใครที่ login ค้างไว้จะหลุดหมดก่อนนะครับ ขอให้ทุกท่านเข้าสู่ระบบใหม่อีกครั้ง ต่อไปน่าจะไม่หลุดอีกแล้ว ถ้าเจอปัญหาอีกช่วยแจ้งด้วยครับ ... nbt

Meakhongchallenge 2013 ปั่นตะกายฝัน สัมผัสฟ้า แชงเก่อรี้ร่า สวรรค์ชาวทิเบต (ตามรอยเสือเทา"คนขี่เสือ")

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Meakhongchallenge 2013 ปั่นตะกายฝัน สัมผัสฟ้า แชงเก่อรี้ร่า สวรรค์ชาวทิเบต (ตามรอยเสือเทา"คนขี่เสือ")

โพสต์ โดย veenono » 19 เม.ย. 2013, 11:59

รูปภาพ

รูปภาพ

ความไม่สิ้นสุดแห่งฝัน คือชีวิต มนุษย์

แชงเก่อรี้ร่า คือหนึ่งฝันที่ผมอยากไปสัมผัส ดังนั้นจึงไม่ลังเลเลยเมื่อได้รับการไหว้วานและเชื้อเชิญให้ทำงาน
จากผู้ใหญ่อย่างพี่หมอ ชัยณรงค์ สมชาติ อดีตประธานจัดงาน แม่โขงชาเลนช์เทิดพระเกียรติ 7 แผ่นดิน
และ พี่เสือเทา วัชระ หลิ่วพงศ์สวัสดิ์ ผู้เขียนหนังสือ "คนขี่เสือ" จึงเป็นที่มาของเรื่องราวการเดินทางไกล

"3456 ปีน ปั่น ตะกายฝัน มือแตะฟ้า แชงเก่อรี้ร่า แดนสวรรค์ชาวทิเบต แม่โขงชาเลนซ์ 2013"

ใครใครก็ไปแชงเก่อรี้ร่าได้ แต่การเดินทางไปด้วยจักรยานให้ถึงไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ชาวทิเบตและชาวจีนกล่าวว่า
แชงเก่อรี้ร่า คือแดนสวรรค์ ดังนั้นถึงจะเหน็ดเหนื่อย หนาวเหน็บฝ่าฝน ฝ่าขุนเขา ความสูงเกิน 3200 เมตร
ฝ่าพายุหิมะ(ระดับต่ำ) แต่เมื่อขึ้นถึงยอดเขาฟูกุ(ถูกหรือเปล่าหว่า)ที่ความสูง 4210 เมตร ความเหน็ดเหนื่อย
ทั้งหมดจึงหายเป็นปลิดทิ้ง เพราะมันเป็นสวรรค์จริงๆของพวกเราที่ไม่เคยไป ณ ที่อากาศเมืองไทย 43 องศา
ที่นั่น ลบ 7 องศา แต่เราก็ยังรักเมืองไทยมากๆเหมือนเดิม ขอบคุณ เสือเทา คนขี่เสือมากๆครับ

.

ผมจะค่อยๆเล่าเรื่องและนำภาพมาฝากเพื่อนๆนะครับ เผื่อเป็นแนวทางในการเดินทางของเพื่อนๆที่ยังไม่ได้ไป
และอยากไปแตะฟ้าแชงเก่อรี้ล่าอย่างพวกเรา สำหรับพี่ๆเพื่อนๆที่เคยไปแล้ว ถ้าภาพผมไม่สวย เรื่องผมไม่เปะ
ช่วยแนะนำเสริมได้เลยนะครับ

veenono.
ขอบคุณพื้นที่ http://www.thaimtb.com เป็นอย่างสูงครับ
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ

Re: 3456 ปีน ปั่น ตะกายฝัน มือแตะฟ้า แชงเก่อรี้ล่า แดนสวรรค์ชาวทิเบต แม่โขงชาเลนช์ 2013 ตามรอยเสือเทา "คนขี่เสือ"

โพสต์ โดย veenono » 19 เม.ย. 2013, 12:17

เพลงที่แว่วเข้าหูเสมอหลังผ่านเข้าเมื่องเก่า ต้าลี่ และเมืองเก่าลี่เจียง คือหนึ่งเพลงที่ประทับใจมากๆแต่ไม่รู้จักชื่อ
เพลงจะดังพร้อมเสียงกลองของคนขาย เลยซื้อแผ่นมาฟังเป็นสิบๆรอบ ไว้จะเอามาลงให้เพื่อนๆฟังนะครับ
แต่เมื่อฟังเพลงนี้มากๆทำให้นึกถึงความสุขที่ผ่านไปไม่กี่วันที่แล้ว ว่าเมื่อเรามีความสุขที่แดนไกลโพ้น
ตอนนั้นเราเราจะคิดถึงเมืองไทย และคนที่เมืองไทยมากๆ เลยเกิดไอเดียเล็กๆ ให้อาจารย์ตุ๋ย นักปั่นชาวแพร่
เอ่ยคำรัก ผ่านกาลเวลา ถึงภรรยาแสนรัก
.
ผมเชื่อว่าความรักไม่มีขอบเขต ไม่มีระยะทาง ไม่มีกาลเวลา
ขอให้ภรรยาอาจารย์ตุ๋ยได้มีโอกาสสัมผัสคำพูดยามห่างไกลสั้นๆนี้ด้วยเถอะ...

เพลงนี้ครับ

Re: 3456 ปีน ปั่น ตะกายฝัน มือแตะฟ้า แชงเก่อรี้ล่า แดนสวรรค์ชาวทิเบต แม่โขงชาเลนช์ 2013 ตามรอยเสือเทา "คนขี่เสือ"

โพสต์ โดย phornprasith » 19 เม.ย. 2013, 13:40

veenono เขียน:
ความไม่สิ้นสุดแห่งฝัน คือชีวิต มนุษย์

3456 ปีน ปั่น ตะกายฝัน มือแตะฟ้า แชงเก่อรี้ล่า แดนสวรรค์ชาวทิเบต แม่โขงชาเลนซ์ 2013"

:D :D ขอจองตั๋ว... V I P... ตามดูด้วยครับ :D :D

ขอบคุณที่แวะเยี่ยมชมครับ veenono

โพสต์ โดย น้าน้อง » 19 เม.ย. 2013, 18:14

น้องขอนั่ง ข้างๆพี่เสืออุ้ย นะคะ :mrgreen: :mrgreen:

ตามดูด้วยคนคะพี่

ขอบคุณที่แวะเยี่ยมชมครับ veenono

โพสต์ โดย veenono » 19 เม.ย. 2013, 20:51

เพิ่งได้ EX.HD. 3 tb.มาครับเดี๋ยวเอารูปลงแล้วจะย่อพร้อมเล่าเรื่องเลยครับพี่น้อง

รูปภาพ

โพสต์ โดย เอ้ บ้านโป่ง » 19 เม.ย. 2013, 21:05

เอ้า .... !!! พี่น้อง ผมปูเสื่อไว้ให้แล้ว นั่ง ... นั่ง รอชมครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เห็น 3TB แล้วนี่ต้องนั่งดูพร้อมอาหารและเครื่องดื่มด้วยเปล่าครับ คงจะเยอะ
:lol: :lol:

ขอบคุณที่แวะเยี่ยมชมครับคุณเอ้ veenono

https://www.facebook.com/warayouth.chailert

โพสต์ โดย Tiger_PONG@nan » 19 เม.ย. 2013, 22:27

สะบายดี คุณ veenono และรอบวง รอชมภาพด้วยความระทึก ย้อนอดีต เมื่อสองปีก่อน ดีใจที่ทุกท่านมีความสุขในการเดินทางแม้บางท่านโดนอาหยงเก็บ ทั้งที่อยากไปสู่จุดหมายให้ได้ ขอบคุณครับ

ขอบคุณที่แวะเยี่ยมชมครับ ภาพอาจจะไม่สวยเหมือนปีเก่านะครับ แฮ่ๆ veenono

โพสต์ โดย ทิวากร » 19 เม.ย. 2013, 22:34

:D ตามชมอีกคนครับ

บึงกาฬ-ชายแดนลาวเวียดนาม-ฮานอย..กดครับ

สำราจเส้นทางสายใหม่ ไปกัมพูชาพริบตาเดียว ชมนครวัด นครธมด้วยกัน..กดเบาๆครับ

อุ้มผาง ทีลอซู ถนนลอยฟ้า viewtopic.php?f=56&t=267185

เวียงจันทน์-หลวงพระบาง viewtopic.php?f=56&t=332042

โพสต์ โดย veenono » 19 เม.ย. 2013, 23:57

วันที่ 4 เมษายน 2556 เป็นวันคล้ายวันเกิดผม ก่อนเดินทางไปจีนผมตระเวณปั่นจักรยานไหว้พระ 9 วัด
ส่วนมากเป็นวัดบ้านที่แดดร้อนมากๆ มีวัดอยู่วัดหนึ่งอยู่ติดสะพานข้ามแม่น้ำโขงไปลาว ตรงบ่อแก้ว ชื่อว่า
วัดจำปา เป็นวัดป่าครับ วันที่ผมไปกับคมสันต์ หลวงพ่อกำลังจะไปเอาพระประธาน ซึ่งใช้หินแม่น้ำโขง
น้ำหนัก 21 ตันมาแกะเหลือ 2 ตัน ส่วนปลีกย่อย สั่งแกะเป็นองค์เล็ก เพื่อมอบให้ผู้ร่วมทำบุญ
ซึ่งหลังจากกลับจากจีนแล้วเราแวะไปอีกครั้ง หลวงพ่อเล่าว่า วันที่ 6 เมษายน ตอนอันเชิญ พระพุทธศิลา
ขึ้นแท่น จะมีฝูงนกใหญ่กว่าร้อยต้วมาบินวน บริเวณด้านบนท้องฟ้าตรงเศียรพระทั้งตอนทำพิธีก็มา
ทั้งที่หลวงพ่อบอกว่าไม่เคยเห็นฝูงนกนับร้อยเหล่านี้เลย ใครมีจิตศรัทธา ร่วมทำบุญที่วัดได้เลยนะครับ
ผมไม่ได้ตัดต่อเสียงอาจจะเบาไปนิดนะครับ

.

โพสต์ โดย veenono » 20 เม.ย. 2013, 07:57

กลางสี่แยก เสียงเถึยงกันโหวกเหวก ของแท๊กซี่ต่างถิ่นและแท๊กซี่เจ้าถิ่นที่เรานั่ง ดังลั่นไปทั่วท้องถนน
จนใครๆที่สัญจรผ่านไป-มาต่างหันมามอง พร้อมกับการไล่เราลงจากรถ ก่อนลงจากรถมองผ่าน
กระจกประตูรถที่เปิดอยู่ เห็นพี่วัชระ เดินมาเคลียร์และบอกให้พวกเรากลับโรงแรมไปพักผ่อน

พี่วัชระ : เอ๊ยมันไม่ไป เราก็กลับโรงแรมไปพักผ่อนกันไป

อะไรเนี่ย ฝันทั้งหมดที่ดั้นด้นเดินทางมา ข้ามเขา ข้ามพายุ หวังจะได้สัมผัสหิมะ จบลงแค่นี้หรือ
ผมคิดในใจพร้อมก้าวลงจากรถ พร้อมพี่ๆท่านอื่น แล้วทุกอย่างก็ดูชุลมุน พี่โหมง (เชาวลิต)มา
ดึงแขนผมขณะที่ผมพยายามแอบบันทึกภาพ

พี่โหมง : เอ๊ยวีเรื่องของเค้า อย่าไปยุ่งเดี๋ยวเค้าเคลียร์กันเอง

แต่ผมก็พยายามบันทึกภาพวีดิโอให้ได้มากที่สุดแบบห่างๆ และก็จำยอมเดินกลับโรงแรม ซึ่งอยู่
ไม่ไกลนัก ปล่อยให้พี่วัชระ อาฉี น้องฉ่วน น้องยิ้ม และแท๊กซี่ทั้งสองฝ่ายเคลียร์กันเอง
.
รูปภาพ

รูปภาพ
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ

โพสต์ โดย veenono » 20 เม.ย. 2013, 08:28

ผมจำได้ว่า ตอนที่เราปั่นมาถึงโรงแรมที่หุบเขาเสือกระโจน ซึ่งตัวผมเองปั่นมาถึงคนสุดท้าย
โดยมีน้องยิ้ม ยืนอยู่ริมถนนคอยโบกมือไม่ให้คนมาทีหลัง ปั่นเลยโรงแรม อาหยงได้ติดต่อ
เช่าแท๊กซี่เหมาคันให้เราเข้าไปเที่ยว หุบเขาเสือกระโจน พร้อมทั้งว่าจ้างล่วงหน้า ให้แท็กซี่เหล่านั้น
หารถพาพวกเราที่ไม่ประสงค์จะปั่นขึ้นเขาช่วงชันๆ 40 กม.เพื่อมาปล่อยก่อนถึงยอดเขา
.
เจ้าน้องคนนี้ดูอัธยาศัยดี คอยช่วยเหลือต่างๆทั้งการยกรถ แพ็ครถ หรืออื่นๆ ดูน่ารักน่าเชื่อใจ
มากๆเลยทีเดียว ทั้งนั่งดื่มนั่งคุย บริการกับเราจนค่อนคืน นี่มั้งที่เค้าว่า..."รู้หน้าไม่รู้ใจ"
.
และเจ้าน้องคนขับคนที่มาส่งเราที่ก่อนยอดเขาคนนี้ ได้หาแท็กซี่ล่วงหน้า ในการพาเที่ยวชม
เมืองแชงเก่อรี้ล่า รวมไปถึงยอดเขาพระจันทร์สีน้ำเงินที่พวกเราฝันจะมาให้ถึงเพื่อสัมผัสหิมะ
.
ซึ่งแท็กซี่เจ้าน้องคนนี้หามาเป็นแท็กซี่ต่างถิ่นที่ตอนกลางคืนก็ไม่แจ้งราคาพี่วัชระ มารออีกที
ตอนตี 5 พร้อมกับราคาที่แสนแพง ซึ่งทั้งพี่วัชระ อาฉี และพวกเราต่างรับไม่ได้กับราคาที่เค้า
แจ้งมาคือ ประมาณ 500 หยวนหรือ 2500 บาท/คน ในการพาชมเมืองต่างๆ
.
พี่วัชระและอาฉี จึงปฏิเสธและหารถเจ้าใหม่จนมาเจอรถเจ้าถิ่นซึ่งราคาต่างกันมากๆแถมยังดู
มีน้ำใจในหลายๆเรื่อง แต่เรื่องไม่จบแค่นั้นเมื่อแท็กซี่ต่างถิ่นไม่พอใจเรียกค่าเสียหาย ค่าเสียเวลา
คันละ 100 หยวนหรือ 500 บาทต่อคัน ซึ่งพี่วัขระไม่ยอม โดยให้เหตุผลว่าเป็นเพราะเค้าไม่แจ้ง
ราคาเราก่อนเอง ถ้า 4 คัน 100 หยวนน่ะยอมจ่าย.....
.
เกิดการโต้เถียงกันอยู่ร่วมชั่วโมง จนไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นด้วยปริมาณคนขับเจ้าถิ่นที่เพิ่มมากขึ้น
ทำให้ฝ่ายแท็กซี่ต่างถิ่นตัดสินใจเรียกเจ้าหน้าที่ตำรวจ...
.
อีกครึ่งชั่วโมงผ่านไปทุกอย่างก็เรียบร้อย โดยพี่วัชระไม่ต้องจ่ายเงินค่าเสียหายแม้แต่บาทเดียว
เพราะฝ่ายแท็กซี่ต่างถิ่นไม่รับ เค้าบอกว่า ขอเพียงคำขอโทษจากพวกเรา และแท็กซี่เจ้าถิ่น
ทุกอย่างเป็นอันจบ

อาฉี : ผมไม่พอใจจะโวยวายไปหลายรอบแต่เห็นที่ตำรวจ มีกล้องติดที่เสื้อทั้งสองคนเลย จึงเงียบ

.
ความฝันในการจะได้สัมผัสหิมะของพวกเราคุกรุ่นอีกครั้ง หลังจากทุกอย่างสงบ พี่วัชระ มอบให้อาฉี
กลับมาที่โรงแรมเพื่ออธิบายความให้พวกเราเข้าใจ พร้อมกับที่แท็กซี่เจ้าถิ่นขับจากสี่แยก มารับพวกเรา
ที่หน้าโรงแรม.....การเดินทางสู่ฝันสูงสุดในทริปเริ่มแล้ว....

รูปภาพ

โพสต์ โดย veenono » 20 เม.ย. 2013, 08:50

ประมาณ 20 นาที กับระยะทางร่วม 20 กม.แท็กซี่ทั้งสี่ก็พาพวกเรา ทั้งหมดมายังเชิงเขาพระจันทร์สีน้ำเงิน
ซึ่งเป็นที่จำหน่ายตั๋วขึ้นกระเช้าไปสัมผัสหิมะในระดับความสูง 4210 เมตร
.
ซึ่งผู้ที่จะขึ้นไปสัมผัสหิมะต้องชำระค่าตั๋วคนละ 220 หยวนประมาณ 1100 บาท ส่วนขึ้นไปจะอยู่นานเท่าไหร่ก็ได้
ตราบเท่าที่มีกระเช้าลงมา และเพื่อนๆตกลงกันเอง ที่นี่มีชุดกันหนาวให้เช่าด้วย พร้อมทั้งมีอ๊อกซิเย่นกระป๋องขาย
ในราคากระป๋องละ 68 หยวนหรือ 340 บาท ในชั้นบรรยากาศที่เบาบางคนขับแท็กซี่บอกผ่านอาฉีว่า เมื่อวานมี
บางคนต้องใช้ถึง 3 กระป๋อง มีพี่ๆซื้ออยู่ประมาณ 3-4 คน พี่โหมง พี่ชัยโรงสี พี่เฒ่าขุนตาล(ซึ่งไม่สบายร่างกายไม่ค่อยพร้อม)
ผมได้แต่เกาะหลังเผื่อว่าสถานการณ์ไม่ดีจะได้ขออาศัย ฮ่าๆๆ...
.
ที่นี่เราได้รับน้ำใจจากแท็กซี่เจ้าถิ่น โดยการขับรถกลับไปเอาบัตรลดราคาค่าตั๋วมาให้พวกเรา เท่ากับว่าพวกเราต้องจ่าย
แค่ 200 หยวนหรือ 1000 บาท ..... ประหยัดไปได้คนละ 100 บาท

อ๊อ...งานนี้พี่วัชระ พี่ชัยยะ ไม่ได้มากับเราด้วย เพราะถือว่าเคยขึ้นแล้ว

ทุกอย่างดูตื่นเต้นระทึกใจมาก ในการที่จะถึงไฮไล้ท์ของทริป ที่เจอทั้งหนาว ทั้งฝน และความสูงติดอันดับแถวหน้าของโลก
ที่นี่พี่หมอประภาพร มียาสำหรับผู้ที่แพ้ความกดอากาศระดับสูงมาแจกพวกเราด้วย ผมรับยาไว้แต่ก็ไม่ได้กิน ..

.
รูปภาพ

รูปภาพ

โพสต์ โดย veenono » 20 เม.ย. 2013, 09:22

กว่าจะถึงวันนี้ วันที่ฝันสูงสุดในทริปเริ่มใกล้ความจริงเข้ามา ผมขอย้อนกลับไปหาความจริงในฝันนี้
ก่อนนะครับเพื่อนๆ ..

.

ผมมีเวลาทำวีซ่าเข้าจีนเพียงอาทิตย์กว่า โดยฝากทีมของคมสันต์ทำให้แบบเร่งด่วนในราคา 2200 บาท
รถทัวร์ขึ้นเชียงของเต็มในช่วง 1-16 เมษายน น้าเป็ดเตือนบอกว่าให้รีบจองรถแต่เนิ่น แต่ผมก็ทำไม่สำเร็จ
ด้วยหลายเรื่อง ทั้งเรื่องงาน เรื่องวีซ่า ว่าผ่านหรือยัง จึงทำให้พลาดรถทั้งหมด แต่ในใจก็คิดว่าหากตั้งใจ
จะไปยังไงก็ต้องหาทางไปให้ได้ ...
.
เมื่อถึงวันเดินทางคือวันที่ 3 เมษายน ผมจึงให้หลานชายขับรถพาจักรยานและสัมภาระทั้งหมดไปส่งที่หมอชิต
เมื่อถึงสถานนี หลังจากเช็คหลายๆบริษัท ปรากฏว่าโชคดีมากตอนแรกมีรถเที่ยว 7 โมงเช้าของวันที่ 4 เมษายน
เราคุยไปสักพัก ดีใจมากขึ้นกว่าเดิม เพราะ จนท.บ.ขนส่งบอกมีรถเสริมเที่ยว 4 ทุ่ม ซึ่งก็ต้องลุ้นระทึกพอสมควร
เพราะเค้าบอกว่า ไม่รู้จะมีทีใส่จักรยานมั๊ย ต้องเสี่ยงเอาเอง...

เอาล่ะสิเรา ..

โพสต์ โดย veenono » 20 เม.ย. 2013, 10:44

คนขับรถเสริม เห็นผมจูงจักรยานเข้าไปขณะรถเข้ามาจอดเทียบ ถึงกับหันมามอง

คนขับรถ : โอ๊ยย..จักรยานอย่างนี้ต้องมีค่าระวางเป็นร้อย

ผมไม่พูดอะไรมากยืนรอและทำตามคำแนะนำของเขา พร้อมจูงจักรยานมาขึ้นอีกฝั่ง
แบบทุรักทุเรแต่อิ่มใจที่จะได้เดินทางซะที พร้อมกับยัดรอยยิ้มให้คนขับมือแรกที่มา
บริการ 200 บาท
.
สายๆของวันที่ 4 เมษายน ผมก็มาโผล่ที่สถานีขนส่งเชียงราย เมื่อเอาจักรยานลง
ผมกล่าวขอบคุณ พขร.ทั้งคู่ที่ทำให้การเดินทางของผมง่ายและสมหวังมากขึ้น

จัดการใส่กระเป๋าทัวร์ริ่งเข้าแร็คตระแกรง พร้อมแพคกระเป๋าเดินทาง เล่นเอายางแบน
เลยทีเดียวล่ะ

วันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดผม 4 เมษายน ผมตั้งใจว่าจะเดินทางไหว้พระด้วยจักรยานก่อน
จะปั่นไปเชียงของ (ไม่มีรถเชียงของจึงต้องนั่งรถเชียงราย)วัดแรกที่เพิ่งนั่งรถผ่านมาคือ
วัดร่องขุ่น ที่สร้างโดย อ.เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ ผมปั่นออกจากขนส่งย้อนกลับมาทันที
รักป่ารักต้นไม้มาแต่เด็ก เมื่อเห็นก็จอดชักภาพสักหน่อย ก่อนที่อีกไม่นานจะมีแต่ภาพทรงจำ
.
รูปภาพ

รูปภาพ