?? ตะลอนทัวร์เหนือ !!!!!!!! >>>>

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: touring specialized, giant
ตำแหน่ง: Nonthaburi

?? ตะลอนทัวร์เหนือ !!!!!!!! >>>>

โพสต์ โดย ลุงกิตติ »

ไม่ได้ทำการสรุปทริปมานาน เป็นห่วงว่าจะลืมว่าทำอย่างไร อีกทั้งว่าง ไม่มีอะไรจะทำ (เกษียณแล้ว)
จึงได้สรุปทริปอีกครั้งครับผม :D

ขอบคุณเวบไซท์ไทยเอมทีบี ที่อำนวยพื้นที่ให้ครับ ...

เหตุการณ์เกิดขึ้นจริงหรือตรงกับวันใด ดูทางขวาล่าง วันที่ เวลา >>> 01 คือเดือนมกราคม

อย่าแปลกใจ เมื่อเห็นวันที่ขาดหายหรือไม่ต่อเนื่อง เพราะป๋าไม่ได้ปั่นทุกวันครับ :roll: :roll:
สถานที่ใดชอบหรือรู้สึกว่าควรพักน่อง จะค้างคืนเกินหนึ่งครั้งครับ

จักรยาน กระเป๋า ยางที่ใช้ ฯลฯ
รูปภาพ

ขึ้นรถไฟไทย ณ สถานีบางเขน
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงกิตติ เมื่อ 28 ม.ค. 2013, 16:50, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813331606
team: สองเรากับสองล้อ
Bike: trek

Re: ?? ตะลอนทัวร์เหนือ !!!!!!!! >>>>

โพสต์ โดย น้าน้อง »

หาเสื้อหนาวมาใส่ก่อนนะคะ

ท่าทางทริปนี้อากาศจะเย็น อิ อิ

ปูเสื่อรอชมคะลุงกิตติ
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
kobkob
สมาชิก
สมาชิก

Re: ?? ตะลอนทัวร์เหนือ !!!!!!!! >>>>

โพสต์ โดย kobkob »

รอชมคับ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: touring specialized, giant

น้าน้อง เขียน:หาเสื้อหนาวมาใส่ก่อนนะคะ

ท่าทางทริปนี้อากาศจะเย็น อิ อิ

ปูเสื่อรอชมคะลุงกิตติ

555 ... ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

ลืมบอกว่าในกระเป๋า (อื่นที่มองไม่เห็น) มีเต้นท์ ถุงนอน กับเสื้อหนาวสองตัวครับ .. ยิ่งลุดขี้หนาวซะด้วย มันจำเป็นที่ซู้ต
ถ้าไปเหนือช่วงธันวาฯ มกราฯ
funyang51
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9384030
team: ชมรมเสืออรัญ
Bike: MIYATA-CANF3-SPA1
ตำแหน่ง: อ.อรัญ จ.สระแก้ว

โพสต์ โดย funyang51 »

สวัสดีครับ--แอบไปแสบคนเดียวไม่ชวนผมเลย
ว่าจะปั่นไปขึ้นอินทนนท์เห็นอากาศไม่อำนวยก็เลยไม่ไป
ขอให้ท่านปั่นให้สนุก--มีความสุขเยอะๆ--และได้สุขภาพที่แข็งแรง
ปั่น2ตะวัน6คืน7วัน869กม
http://www.weekendhobby.com/mtb/web/Que ... sp?ID=2419
ปั่นเดี่ยวทะลุหมอก6คืน7วัน1864โค้ง693กม
http://www.weekendhobby.com/mtb/web/Que ... sp?ID=2369
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

kobkob เขียน:รอชมคับ

ขอบคุณที่มาให้กำลังใจครับ :)
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

ถึงสถานีรถไฟเชียงใหม่แล้ว

รูปภาพ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากเช็คอินที่พักและทำธุระส่วนตัวเสร็จ ก็ออกเที่ยวกันเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

funyang51 เขียน:สวัสดีครับ--แอบไปแสบคนเดียวไม่ชวนผมเลย
ว่าจะปั่นไปขึ้นอินทนนท์เห็นอากาศไม่อำนวยก็เลยไม่ไป
ขอให้ท่านปั่นให้สนุก--มีความสุขเยอะๆ--และได้สุขภาพที่แข็งแรง

:D สวัสดีครับคุณ funyang51 คิดถึงเสมอครับ
ผมได้โอกาสกางเต้นท์ ณ สถานีป้องกันไฟป่า ซึ่งตั้งอยู่ก่อนถึงอุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง 7 กม ..
ถ้าจำไม่ผิด คุณเคยพักที่นี่ด้วย ?

ผมจบทริปครั้งนี้ ณ ดอยอินทนนท์ เมื่อวันที่ 22 มกราคม 2556 ครับ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมตื่นแต่เช้า ออกเดินทางจากที่พักใกล้ประตูท่าแพ หกโมง มุ่งหน้าไปทางอ.แม่ริม เลี้ยวซ้ายเข้าถนนที่บอกว่า
ไปอ.สะเมิง .. มาถึงตรงนี้ ป้ายบอกทางระบุว่าไปม่อนแจ่ม .. แค่ 12 กม เอง ของกล้วย ๆ (ใจเรานึก) :ugeek:
ไม่ต้องรีบ อีกไม่นานก็ถึง

รูปภาพ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

หมายเหตุ : หน้าหนาวปีนี้ ทางอ.แม่ริมหรือการท่องเที่ยวฯหรือเวปท่องเที่ยว ได้โหมประชาสัมพันธ์สถาที่เที่ยว ดอย / ม่อน
หลายต่อม่อน จนสังคมออนไลน์รู้กัน .. ลุงก็เป็นคนหนึ่งที่เกาะติดข่าวสารกับเขาด้วย :)

ปั่นต่อไปอีกประมาณสามสี่ กม ป้ายทางขวาบอกว่าไปม่อนแจ่ม น้ำตกตาดหมาก ฯลฯ .. ถ้าดูจากแผนที่ไปม่อนแจ่มได้สองทาง
คือตรงไปก็ได้ เลี้ยวขวาก็ได้แต่ทางจะยาวกว่า .. ผมตัดสินใจเลี้ยวขวา เนื่องจากเห็นระยะทางไม่ไกลกว่ามากนัก พอมีเวลา
แต่หารู้ไม่ว่า ทางข้างหน้ามันทั้งยาวกว่า (รถน้อย) และที่สำคัญมัน "ชันกว่ามาก" .. ตัดสินใจผิดพราดแล้วเรา
มีอยู่ครั้งหนึ่งชาวบ้านถึงกับบอกว่า "มาทางนี้มันอ้อมนะลุง" :o :o

ความผิดพราดคือเหนื่อยกว่ามาก แต่ข้อดีคือได้เห็นธรรมชาติที่สวยงามเพิ่งขึ้น ... นิสัยผมมักจะไม่ถามผู้รู้ เจ้าถิ่น หรือ
ผู้ที่เคยไปมา เพราะถ้ารู้หมดหรือรู้มาก จะพยายามไปตาม เหมือนกับไก้ด์ให้ ซึ่งโดยส่วนตัวชอบมี adventure ปะปนด้วย

หากไปม่อนแจ่ม ทางที่สั้นกว่า เหนื่อยน้อยกว่า คือปั่นตรงไป (มีรถมาก) อีกประมาณเจ็ดกิโล
ถึงแถว ๆ ตำบลโป่งยาง เลี้ยวขวา (มีป้ายบอก)

ชมภาพกันครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงกิตติ เมื่อ 28 ม.ค. 2013, 20:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SENG9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859225888
team: O2 MAX ขาโหด
Bike: Conago C50 Connondale slice trek8500 KHS team พับน้อง DA

โพสต์ โดย SENG9 »

ขอติดตามด้วยครับลุงกิตติ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

SENG9 เขียน:ขอติดตามด้วยครับลุงกิตติ

ด้วยความยินดีครับเฮียเส็ง แฮะ ๆ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

บ้านหลังนี้เลขที่ 111 ไม่ธรรมดาครับ เป็นบ้านสะสมของเก่าแก่สมัยสี่ห้าสิบปีก่อน .. มีผู้แวะชมทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติทุกวัน
เจ้าของบ้านเป็นสุภาพสตรีวัยประมาณห้าสิบ อัถยาศัยดีเยี่ยม ค่อยอธิบายพูดคุยตลอด อีกทั้งไม่เก็บค่าชม ไม่มีกล่องรับเงินบริจาค

ทางเข้าบ้าน
ไม่ทราบป้ายเบียร์วางไว้ทำไม :) ไม่ได้ถาม ตอนนั้นรู้สึกตื่นเต้นพอควร

รูปภาพ

มองจากด้านนอก

รูปภาพ

ในบ้านมีตัวหนังสือเล็ก ๆ ข้อความว่า บ้านอาจจะเล็ก แต่การต้อนรับอบอุ่น

รูปภาพ

ของเก่าเหล่านี้มีคนขอซื้อ แต่เจ้าของไม่ยอมขาย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ลุงกิตติ
ขาประจำ
ขาประจำ

วิว

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”