Slow Life Touring - ใส่ใจกับสิ่งเล็กๆ ตามเส้นทาง ความสวยงามของธรรมชาติที่ใกล้ตัว - ไปตกทะเลกรุงเทพฯ มา

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา

Re: Slow Life Touring - ใส่ใจกับสิ่งเล็กๆ ตามเส้นทาง ความสวยงามของธรรมชาติที่ใกล้ตัว - สำรวจสร้างเส้นทางไหว้พระ 9 วัด บางกรวย

โพสต์ โดย bichun@sanook.com » 25 ก.ค. 2012, 23:42

:D สวัสดีคุณ breeze ไม่ได้เจอกันเลยครับ
บางทีอาจเจอกันในงานปั่นคนเยอะ แต่ไม่ได้ทักทายกันอ่ะ :P
มาคอยติดตามชมครับ :) ไบชุนบุญชัย
ไบชุนvsจักยาน
viewtopic.php?f=56&t=376323
โอนเงิน
ไทพานิด 089-2-00062-2 บุญชัย เกาะไพศาล

Re: Slow Life Touring - ใส่ใจกับสิ่งเล็กๆ ตามเส้นทาง ความสวยงามของธรรมชาติที่ใกล้ตัว - สำรวจสร้างเส้นทางไหว้พระ 9 วัด บางกรวย

โพสต์ โดย breeze » 31 ก.ค. 2012, 11:03

bichun@sanook.com เขียน::D สวัสดีคุณ breeze ไม่ได้เจอกันเลยครับ
บางทีอาจเจอกันในงานปั่นคนเยอะ แต่ไม่ได้ทักทายกันอ่ะ :P
มาคอยติดตามชมครับ :) ไบชุนบุญชัย

พี่ไปไกลกว่าผมแล้วครับ นับถือนับถือ

ช่วงนี้ไม่ได้ออกไปไหนเลย วางแผนผิดพลาดครับ ให้ลูกเรียนดนตรีวันเสาร์ตอนเช้า เลยอดปั่นวันเสาร์ จะไปทริปกับลุงโท ยังอดเลย

ส่วนวันอาทิตย์ก็วันครอบครัว เลยไม่ได้ปั่นไปไหนไกลๆ ได้แต่ปั่นออกกำลังกายเฉยๆ ครับ

เลยไม่มีเรื่องอะไรมาเล่าเท่าไร (แต่อาทิตย์ที่ผ่านมามีไปไกลหน่อย เดี๋ยวมาเล่าให้ฟัง)

ขอบคุณที่ติดตามนะครับ

Tonywee เขียน:ยังคงติดตามครับ :D :D :D

จัดให้ครับ เรื่องเล่าสั้นๆ นะ

โพสต์ โดย breeze » 31 ก.ค. 2012, 11:23

ทริป 2 = ตลาดวัดลำพญา ตามหา "นกกระจาบทอง"

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา เหมือนจะเป็นโชคดี (29/07/2555)

คุณภรรยาบอกว่า อยากไปปั่นที่ไหนก็ไปนะ ฉันจะอยู่ดูลูกเอง เนื่องจากหลายสัปดาห์ที่ผ่านมา คุณภรรยาผมเขาต้องไปจัดกิจกรรมต่างจังหวัด ปล่อยให้เลี้ยงลูกอยู่บ้านสองคน ติดๆ กันหลายสัปดาห์มาแล้ว

เลยเป็นโอกาสดี ฟ้าก็เป็นใจ ไม่มีแดดเลย

จัดรถเสร็จ เตรียมไปทัวริ่งเบาๆ Slow Life ตามสไตล์ ไม่ได้พักค้างคืนที่ไหน ขอแค่ได้เห็นอะไรใหม่ๆ สัมผัสธรรมชาติรอบๆ ตัว ให้ชีวิตมันช้าลงบ้าง ก็พอใจ

เลยออกเดินทางจากจุดเริ่มต้นประจำตัว คือ แยกบางสีทอง

ระหว่างทางก็คิดว่าจะไปไหนดีนะ มีหลายที่ซึ่งเราอยากไปเห็นด้วยตา เช่น วัดไผ่ล้อม ปทุมฯ อยากไปเห็น นกปากห่างเยอะๆ แถวนั่น หรือ ไปป้อมพระจุล ไปสุดเขตทะเลกรุงเทพฯ ดีนะ หรือไปนครปฐมดี

คิดไปคิดมา เพื่อนผมท่านหนึ่งเขาไปเปิดร้านไอศกรีมอยู่ที่ ตลาดวัดลำพญา

ไปเยี่ยมเพื่อนเสียหน่อยดีกว่า

ว่าแล้วก็เบนเข็ม เปลี่ยนทิศทางไปตลาดวัดลำพญา
แนบไฟล์

โพสต์ โดย breeze » 31 ก.ค. 2012, 11:33

ครั้งนี้ ผมไม่ได้วางแผนอะไรเลย เส้นทางก็ไม่ได้กำหนด

เลยไหนๆ ก็ไหนๆ เราลองทางใหม่ตลอดเลยดีกว่า

จากแยกบางสีทอง ผมใช้เส้นนครอินทร์ ตัดข้ามทางหลวงสาย 9 วงแหวน แล้วมุ่งหน้าขึ้นเหนือ แทนที่จะลงใต้ ไปทางวัดศรีประวัติ เหมือนที่ใครๆ ใช้กันประจำ

ผมเลือกเข้าแยกวัดพระเงิน เพื่อไปออกถนนเลียบคลองส่งน้ำประปา

เส้นทางนี้มีช่วงสั้นๆ กำลังทำทาง อาจเจอดินโคลน เจอหลุม แบบที่ไม่สามารถนั่งติดเบาะได้เลย

หลังจากนั่นผมก็วิ่งยาวเลียบคลองส่งน้ำประปาไปเรื่อยๆ จนเลย ที่ว่าการของ "ชมรมเสือเลียบคลอง" ไม่ไกลก็เจอแยก โชคดีเจอเพื่อนนักปั่นท่านหนึ่งกำลังปั่นมา คาดว่าจะไปรวมพลกันที่ชมรมเป็นแน่ ผมเลยถามทาง จนได้ความว่า เส้นทางดังกล่าวไปได้ ก็เลยมุ่งหน้าไปเรื่อยๆ

ตลอดทาง มีเสียงนกที่คุ้นเคย "นกกระจาบ" ที่คอยล้อเล่นกับเรา ให้สนุกสนาน

หรือนกยาง นกปากห่าง ที่คอยระวังท่า หากเราปั่นไม่หยุด พวกมันก็แค่ ย่อคอ เหมือนจะซ่อนตัวจากสายตามนุษย์ แต่หากเราหยุด มันก็พร้อมกระโจนบินไปให้ห่างเรา

ผมใช้เวลาบนเส้นทางนี้ค่อยข้างเยอะ ได้รูปมาไม่มากมาย

แต่ได้ใช้เวลายืนฟัง เสียง เป็ดไล่ทุ่ง หาอาหารทาน ในทุ่งข้าว ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร เส้นคล้ายน้ำตก ฟังแล้วเพลินดีแท้ๆ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย breeze » 31 ก.ค. 2012, 11:36

หลังจากเส้นทางที่ไม่คุ้นเคยแล้ว ผมก็มาโผ่ล ถนนทางหลวงชนบท 3004 ซึ่งมุ่งหน้าขึ้นเหนือไปลำพญา

จากจุดตัดนี้ ไปอีกไม่ไกลก็ถึงลำพญา

โพสต์ โดย breeze » 31 ก.ค. 2012, 15:01

ปั่นมาได้สักพักหนึ่ง ส่วนใหญ่จะเป็นทุ่งข้าว บางส่วนก็เก็บเกี่ยวไปแล้ว บางส่วนก็พึ่งขึ้น บางส่วนก็ตั้งท้อง สีทองสวยงามทีเดียว

และแล้วผมก็สังเกตุเห็น นกตัวเล็กๆ สีทองสวยงาม

จึงรีบจอดจักรยาน

เจ้านกโชคร้ายก็ เห็นพอดี รีบบินเข้ารัง แต่รังของเจ้านกน้อย ก็ดันมองเห็นได้ง่ายๆ อีก

ผมเลย ยืนเฝ้าถ่ายภาพ จนในที่สุด

เจ้านกเสมือนรู้ว่า ไอ้ที่ยืนอยู่ตรงนี้ คงไม่ทำอันตรายใดๆ จึงบินออกมาตามปรกติ

-----------------------------------------------------------

หลังกลับถึงบ้าน ผมมาเปิดหนังสือ "นกเมืองไทย" จึงรู้ว่าเป็น นกกระจาบทอง

ซึ่งอาศัยอยู่แถบภาคกลาง ความสูงไม่เกิน 1200 เมตร อยู่ตามทุ่ง ปกติเป็นนกที่พบได้ยาก อยู่ประจำถิ่น

แต่หากจุดไหนพบบ่อยๆ แสดงว่า อาจจะเป็น ถิ่นของนก

ลักษณะที่น่าสนใจอีกอย่างคือ รังจะสร้างเป็นทรงกลม เห็นแล้ว ธรรมชาตินี้น่าอัศจรรย์โดยแท้ มีแค่ขาสองข้างกับปาก ยังสามารถถักใบหญ้าเป็นรังได้
-----------------------------------------------------------
แนบไฟล์

โพสต์ โดย breeze » 31 ก.ค. 2012, 15:10

หลังจากนกกระจาบทองแล้ว ผมยังพบอีกหลายตัว สีฟ้าสด แต่ถ่ายไม่ทันจริงๆ

จบจากนกกระจาบทอง ผมก็ปั่นอีกไม่ไกล ก็ถึงตลาดลำพญา

พ่อค้าแม่ค้าที่นี้บอกว่า หลังน้ำท่วมแล้ว คนหายไปเยอะ ตลาดเงียบไปเยอะ

ยังไง ถ้าชาวจักรยานสนใจก็ไปช่วยๆ กัน ให้พ่อค้าแม่ค้าเขามีกำลังใจขึ้นบ้างกันนะครับ

ส่วนผม มาขอแนะนำร้านไอศกรีม อร่อยๆ อยู่กลางตลาดเลยครับ

ลองไปชิมดูนะ

สรุปวันนั้นผมได้ เห็ดออริจิ มา 1 กิโลกรัม 200 บาท เป็นดอกใหญ่ เส้นรอบวง ใหญ่กว่า แฮนด์โอเวอร์อีก

ขนาดไปซื้อที่ วังน้ำเขียว ถิ่นเห็ด ขนาดเท่านี้โลละ 250 แน่ๆ

กับได้เข็มขัดสีน้ำตาล อีกเส้น หนังแท้แค่ 100 บาท เป็นหนังคุณภาพต่ำนะครับ แต่ก็คุ้มค่า เพราะผมจะเอาแค่สี

แล้วก็อุดหนุน ข้าวไปจาน กับไอศกรีมอีกถ้วย

จากนั้นก็ปั่นกลับทางเดิม แวะเดินเล่น สวนกล้วยไม้ แล้วก็ยาวกลับถึงบ้านประมาณ บ่ายโมง

สบายๆ
แนบไฟล์

Re: Slow Life Touring - ใส่ใจกับสิ่งเล็กๆ ตามเส้นทาง ความสวยงามของธรรมชาติที่ใกล้ตัว - ตลาดลำพญา ตามหานกกระจาบทอง

โพสต์ โดย ธีรพันธ์ » 31 ก.ค. 2012, 15:27

ติดตาม มาชม มาชื่นชม มาเชียร์ ภาพสวยๆครับ
อิจฉาคนภาคกลางนิดๆกับแหล่งท่องเที่ยว แหล่งอาหาร ตลาด ที่มีมากมายและก็เหมาะกับสมาชิกพี่น้องชาวจักรยาน
บ้านนอกทางอีสาน มีแต่ตลาดนัดคลองถม :lol: ไม่รู้ถมตรงไหน :lol:
ติดตามต่อครับ :D
HS 3 NN

Re: Slow Life Touring - ใส่ใจกับสิ่งเล็กๆ ตามเส้นทาง ความสวยงามของธรรมชาติที่ใกล้ตัว - ตลาดลำพญา ตามหานกกระจาบทอง

โพสต์ โดย breeze » 06 ส.ค. 2012, 13:07

ธีรพันธ์ เขียน:ติดตาม มาชม มาชื่นชม มาเชียร์ ภาพสวยๆครับ
อิจฉาคนภาคกลางนิดๆกับแหล่งท่องเที่ยว แหล่งอาหาร ตลาด ที่มีมากมายและก็เหมาะกับสมาชิกพี่น้องชาวจักรยาน
บ้านนอกทางอีสาน มีแต่ตลาดนัดคลองถม :lol: ไม่รู้ถมตรงไหน :lol:
ติดตามต่อครับ :D

ผมก็อิจฉา คนต่างจังหวัด มีทางให้เล่น ให้ไปเยอะ คนกรุงกว่าจะปั่นออกจากความวุ่นวายได้ ก็หลายสิบกิโลเมตร

ผมแนะนำว่าถ้าชื่นชอบธรรมชาติ ลองปั่นให้ช้าลง ฟังเสียงรอบข้าง อาจได้ยินเสียงนก แปลกๆ ก็ได้นะครับ

ตัวอย่างภาพนี้ ผมปั่นปกติ วันเสาร์ แถวบ้าน สำรวจเส้นทางใหม่ๆ ไปเรื่อยๆ

ก็มีนกบินตัดหน้า สองตัว สีสวย เลยหยุดถ่ายภาพ กลับมาเปิด คู่มือ "นกเมืองไทย" ถึงรู้ว่าเป็น นกพญาไฟเล็ก

แค่นี้ก็ได้สนุก ได้ชื่นชอบธรรมชาติแล้วครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย baosamnoi » 06 ส.ค. 2012, 15:27

ผมพลาดกระทู้นี้ได้ไง...ชอบทั้งคำบรรยายและภาพครับ
อยากทัวร์แบบนี้จัง ขอเป็นแฟนพันธุ์แท้นะครับ :)
เพราะรักเจ้าดอก...จึงบอกให้ปั่น

โพสต์ โดย สุระพงษ์ » 06 ส.ค. 2012, 15:52

breeze เขียน:"Slow Life Touring"

การท่องเที่ยวแบบไม่เร่งรัด

ใส่ใจกับสิ่งเล็กๆ ตามเส้นทาง ไม่เร่งรีบ ไม่เร่งร้อน ทำเวลา แล้วคุณจะพบความสวยงามของธรรมชาติ ที่อยู่ไม่ไกลตัวคุณเลย

นับย้อนไปสิบกว่าปี ผมเป็นคนชอบเที่ยว ชอบกางเต้นท์ ลุยป่า ชมธรรมชาติ เรียกว่า อุทยานแห่งชาติส่วนใหญ่ไปมาเกือบครบ (ในยุคนั้น)

พกกล้อง 1 ตัว Nikon F90X กล้องฟิลม์ตัวท็อปของระดับสมัครเล่น

การถ่ายภาพแต่ละครั้ง ค่อยๆ บรรจงถ่าย ซึมซับบรรยากาศรอบๆ ตัว

ไม่เคยเร่งรีบ มีเวลาเสมอกับธรรมชาติ

ผมก็ไม่รู้ตัวเหมือนกันว่าผมเปลี่ยนไปเมื่อไร รู้ตัวอีกทีก็เปลี่ยนไปแล้ว ผมกลายเป็นพวกทัวร์จิ้มจุ่ม ไปซะแล้ว

อยากไปดู ไปเห็นหลายๆ ที่ แต่ละที่ใช้เวลาไม่นาน

ถามว่าสนุกไหม ก็สนุกดี แต่ถามว่าได้อะไรไหม เราก็คงได้แค่ชื่อว่าเคยมาเคยไป ณ ที่แห่งนั้น

จวบจนได้มาปั่นจักรยาน ความรู้สึก แบบเดิมๆ ก็เริ่มกลับมา

วันนี้เราทำอะไรอยู่ เราเป็นอะไรไป เรากลายเป็นนักท่องเที่ยวแบบฉาบฉวยตั้งแต่เมื่อไรกัน

ผมจึงตั้งใจกลับไปเป็นคนเดิม คนที่ท่องเที่ยวแบบซึมซับบรรยากาศ คนที่ท่องเที่ยวแบบปล่อยให้เวลาไหลไปช้าๆ แล้วเฝ้าดู มองดู เรียนรู้ ศึกษา

หยุดชีวิตให้ช้าลง เพราะ

"โลกมันไม่เคยหมุนเร็วกว่าเดิม แต่เราต่างหากที่เร่งรีบและพยายามให้โลกหมุนเร็วเท่าเรา"

Slow Life Touring จึงเป็นการท่องเที่ยวแบบใช้ชีวิตที่หมุนไปตามโลก เรียนรู้ สัมผัส ใส่ใจ มองโลกในแบบที่โลกเป็น

ผมจึงตั้งใจทำกระทู้นี้ เพื่อเป็นบันทึกการเดินทาง ที่ทุกท่านสามารถใช้เป็นคู่มือ ท่องเที่ยวตามได้ - แต่ประสบการณ์ในเส้นทางเดียวกัน ที่แต่ละท่านสัมผัสได้ อาจแตกต่างกัน ดังนั้น แม้เส้นทางที่ผมทำไว้ จะเป็นเส้นทางที่ท่านเคยปั่นผ่าน ก็ลองปั่นอีกที เพียงแต่คราวนี้ ปรับเวลาของเรา ให้หมุนไปช้าๆ พร้อมกับโลก

การท่องเทียวแบบ Slow Life คืออะไร

ความจริงอาจมีหลายนิยาม ตามแต่ความเข้าใจของแต่ละท่าน รูปแบบ Slow Life ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เพราะชีวิตของแต่ละคน หมุนเร็วไม่เท่ากัน
ดังนั้นในนิยามของผม ผมวางแนว Slow Life Touring ไว้ดังนี้ครับ

1. จุดมุ่งหมาย(สถานที่) "ไม่ได้" มีไว้พุ่งชน ในแต่ละทริป แต่ละวันที่ปั่น ไม่จำเป็นต้อง กำหนดว่า เราจะต้องปั่นได้ระยะทางเท่าใด ชีวิตช้าๆ อยู่ที่ตัวเรา ไม่ได้อยู่ที่สถิติระยะทาง จะมีประโยชน์อะไร ถ้าเราต้องตั้งหน้าตั้งตาปั่นไป 100 กิโลเมตร เพื่อไปท่องเที่ยว ณ จุดมุ่งหมาย เพียง 1 ชั่วโมง แล้วปั่นกลับอีก 100 กิโลเมตร

แล้วบอกตัวเองว่า วันนี้ฉันปั่นไปเที่ยวมา 200 กิโลเมตร น่าภาคภูมิใจไหม ก็น่าภาคภูมิใจ แต่เคยไหมที่เพื่อนเราถามว่า "อ้าวแล้วไว้แวะร้าน...หรือเปล่า ร้านนี้อร่อยนะ"

แล้วเราก็ งง ว่า มีร้านนี้ด้วยหรือ อยู่ตรงไหนนะ

หากเป็นเช่นนั้น สิ่งที่คุณไป มันกลายเป็น เป้าหมายของการท่องเที่ยวแบบ ทำระยะทาง ว้นหนึ่งฉันจะปั่นไปได้ไกลเท่าไร

แต่ไม่ใช่การท่องเที่ยวแบบซึมซับอย่างช้าๆ

2. ปั่นให้เร็วเท่าที่คุณจะเรียนรู้ธรรมชาติ และบรรยากาศรอบๆ ตัว ความเร็วในการปั่นทริปแบบ Slow Life นั้น ไม่ได้จำกัดว่า ต้องทำความเร็วได้เท่าไร อาจมีประเด็นอ้างอิงแค่เรื่องของร้านอาหารที่ต้องเติมพลัง ว่าควรปั่นให้ถึงร้านกี่โมง เพื่อเติมพลังให้เราปั่นต่อได้ (แต่ถ้าผูกข้าวไปทานเอง ประเด็นนี้ก็ไม่ต้องคิด)

แต่ขอให้ปั่นให้เร็วพอที่จะไม่เหนื่อย เร็วพอที่จะมองเห็นและศึกษาธรรมชาติ ซึมซับบรรยากาศรอบๆ ตัว และเร็วพอที่จะหยุดอย่างปลอดภัย ในเวลาที่เราต้องการหยุดเพื่อชมบรรยากาศ

3. วางแผนการเดินทางให้หลวม มีเวลาพักให้นานพอ แน่นอนว่า Slow Life Touring ด้วยจักรยาน จะปล่อยให้เวลาไหลไปเหมือนการใช้พาหนะอื่นๆ ไม่ได้ เพราะเรามีปัจจัยเรื่องเวลาเข้ามาเกี่ยวข้องเป็นสำคัญ จะต้องเผื่อเวลาให้เดินทางกลับหรือถึงที่พักไม่มืด ถึงที่พักในเวลาที่ปลอดภัย

ดังนั้นก่อนเริ่มต้นทริปควรวางแผนการเดินทางไว้ให้เหมาะกับกำลังของตัวเอง และกำหนดจุดเที่ยวชม ไว้คร่าวๆ บวกเวลาไว้ให้นานพอ

ถ้าเดินทางจริงๆ แล้วพบว่า เวลาไม่ตรงกับที่วางแผนไว้ ก็ไม่ต้องกังวล (ถ้ากังวล สุดท้ายก็จะกลายเป็นทัวร์จิ้มจุ่ม) แต่ขอให้คิดว่า เราได้ซึมซับบรรยากาศเพียงพอหรือยัง อยู่ให้นานพอที่คิดว่า เราได้เก็บความรู้สึกดีๆ ไว้แล้ว

หากกระทบเวลา ก็เลื่อนหรือตัดสถานที่ท่องเที่ยวในช่วงท้ายๆ ออก แล้วคำนวณการเดินทางให้เหมาะสม

เคล็ดลับที่จะช่วยให้คุณท่องเที่ยวแบบ Slow Life ได้ง่ายขึ้น

บางครั้งเราติดนิสัยเดิมๆ ท่องเที่ยวแบบเดิมๆ มาเป็นสิบปี คงยากที่จะเปลี่ยน แต่ก็มีเครื่องมือช่วยให้เราเริ่มท่องเที่ยวแบบ Slow Life ได้คือ

1. สมุดและปากกา จดบันทึกการเดินทาง จดมัน ณ ตรงนั้น ไม่ใช่เขียนเป็นบทความ แต่จดสิ่งที่เราคิดว่าน่าสนใจ อาจ Drawing หรือ เขียนเป็นข้อความก็ได้ ระหว่างที่เราจดบันทึก จะช่วยให้เราได้ทบทวน สิ่งที่เราได้เรียนรู้ ได้เห็น อาจเกิดคำถาม เกิดมุมมองใหม่ๆ

2. กล้องถ่ายรูป ระหว่างทาง มองหาภาพสวยๆ ก็จะช่วยให้เรา ลืมความเร็ว ลืมความเหนื่อย ลืมจุดมุ่งหมาย เพราะเรามองปัจจุบัน ไม่ใช่มองอนาคตไปที่สถานที่ที่เราตั้งใจไป แถมด้วยเมื่อจบทริปกลับมา เราอาจมีภาพสวยๆ ในมุมมองที่ไม่มีใครเห็น หรือพลาดไป

ถ้าเจอมุมสวยๆ ก็จอดถ่าย อย่าเอาประเด็นเวลาที่คิดว่า เดี๋ยวไปถึงที่หมายไม่ทัน มาเป็นตัวรั้งเรา เพราะไอ้ความเร่งรีบในการไปให้ถึงที่หมาย เพียงเพื่อตอบโจทย์ที่ว่า "ไปถึง" มันไม่ใช่หัวใจของการท่องเที่ยวแบบ Slow Life

3. ปาก การพูดคุย กับคนในท้องถิ่น ช่วยให้เราเรียนรู้ได้มากกว่าแค่มอง แค่ชม เราอาจได้เรื่องเล่าสนุกๆ จากคุณยาย เริ่มต้นง่ายๆ จากร้านค้า ร้านอาหาร ที่เราไปจับจ่ายใช้สอยนั้นละ อาจได้อะไรดีๆ มามากมาย อาจได้เส้นทางใหม่ ให้ลองปั่น แม้ว่าไปแล้วตันก็ตาม

สารบัญทริปท่องเที่ยวแบบ Slow Life
ทริป 1 - ตลาดระแหง 100 ปี วัดเจดีย์หอย
ทริป 1.5 - ทำสำรวจเส้นทางไหว้พระ 9 วัด ใน อ.บางกรวย
ทริป 2 - ตลาดวัดลำพญา ตามหา "นกกระจาบทอง"
ทริป 3 - เร็วๆ นี้

ขออนุญาตเข้ามาติดตามด้วยคนครับ "Slow Life Touring"ชอบวิธีคิดครับ :D
Tomorrow Never Comes !!!

โพสต์ โดย IDragon » 06 ส.ค. 2012, 17:29

ในหน้านี้ผมอ่านเจอคำว่า "กลับมาเปิด" สองครั้ง ทำไมไม่พกเบิร์ดไกด์กับไบน็อคไปด้วยเลยละครับ จะดูนกสนุกขึ้นนะ
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)

โพสต์ โดย pook9 » 06 ส.ค. 2012, 19:02

ชอบครับขอตามไปด้วยอิจฉาจริงๆ
สุขอื่นใด เหนือกว่าความสงบ ย่อมไม่มี