หมาป่าเดียวดายกับ "ความไม่รู้" เรื่องเขาใหญ่

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: หมาป่าเดียวดายกับ "ความไม่รู้" เรื่องเขาใหญ่

โพสต์ โดย kobfujar »

a lone wolf เขียน:ถ้าจำกันได้หัวเรื่องของสรุปทริปนี้คือ “ความไม่รู้เรื่องเขาใหญ่” หมาป่าขอเข้าเรื่องครับ
หมาป่าเสริชกระทู้เก่าๆเพื่ออ่านเรื่องเส้นทางสู่ปราจีนและการขี่ขึ้นเขาใหญ่
เสริชมาหลายกระทู้มากครับ จับความได้ว่าส่วนใหญ่นักจักรยานก็ขึ้นถึงเขาใหญ่กันได้ไม่ยากเย็นเกินไป
มีอยู่ท่านหนึ่งเขียนไว้ว่า..... “มันยากสุดก็แค่สองเนินแรกนั่นแหละ และพอเลยน้ำตกเหวนรกไปแล้วก็เริ่มขี่สบายแล้ว”
หมาป่าจำข้อความนี้ได้ติดหัวติดใจ และเก็บไว้บอกตัวเองครับ
ไม่ได้หาข้อมูลอะไรเพิ่มเติมอีก
สิบปากว่า ไม่เท่าปั่นขึ้นไปสัมผัสครับ :D
นู๋เล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0880917500
team: -
Bike: SURLY,NOBEL STAR

Re: หมาป่าเดียวดายกับ "ความไม่รู้" เรื่องเขาใหญ่

โพสต์ โดย นู๋เล็ก »

;) ;) ;)
เขียนได้สนุกมากครับ..อ่านเรื่องของคุณหมาป่ามาหลายเรื่องแล้ว..มันส์ทุกเรื่องครับ :P
เรื่องการตากผ้าบนจักรยานระหว่างปั่น...ผมมีทิปส์ของคุณตู่87 ...ใชัถุงตาข่ายใส่ผ้า ที่ใช้ในเครื่องซักผ้าครับ
เอาผ้าที่เปียกใส่ แล้วมัดไว้บนตะแกรงหลัง แดดจัดๆพักเดียวก็แห้งครับ :lol: :lol: :lol:

--------------------------------------------------------------------------------------

:arrow: คน เกษียณ..เรียนลัด ......ทุ่งช้าง-หลวงพระบาง…บันทึกการเดินทาง...สู่ฝัน
:arrow: คนเกษียณ..เขียนให้อ่าน.....สว.มือใหม่หัวใจบอลลูน..
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=53&t=322520

:arrow:คนเกษียณ....เขียนให้อ่าน (2) ... ซ้อมปั่นเขาเขียว....เดี๋ยวเดียวก็ถึง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=344145
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

...ตามมาดู เข้ามาอ่าน ท่านพี่เขียน(พิมพ์) เรื่องราวได้สนุกมากๆ ครับ :mrgreen: ผมแอบฮากับภาษาชาวบ้านๆ ด้วยครับ :lol: :lol: :lol:

...พี่ยอดเยี่ยมในการปั่น และเยี่ยมยอดในการบรรยายเรื่องราวเลยครับผม :mrgreen:

...ขอให้ทริปเดินทางไปเชียงใหม่ + ดอยสุเทพฯ เป็นไปอย่างราบลื่นนะครับ (แต่อาจจะไม่ราบเรียบ เพราะภูเขาทั้งนั้น) :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

a lone wolf เขียน:รูปภาพ
แปลกนะครับ เวลาดูรูปเพื่อนๆในเวปที่ขึ้นเขาใหญ่ เขาจะไปถ่ายกันหน้าป้ายที่ใหญ่กว่านี้
หมาป่ามองไม่เห็นป้ายที่ว่า เลยเดาว่ามันอาจจะอยู่ตรงผากล้วยไม้ที่หมาป่าไม่ได้เลี้ยวขวาไปตรงทางแยกก่อนถึงศูนย์วิจัย
...ถ้าท่านพี่อยากได้ป้ายใหญ่ๆ ต้องลงไปฝั่งปากช่องครับ (ด่านเก็บเงิน) แต่ขากลับมีเนินที่ชันมากๆ บริเวณแท่นปูนอยู่อันนึงครับ (ระวังให้ดี...เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน) :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

a lone wolf เขียน:(ใครมีทิปส์ในการตากผ้าบนจักรยานระหว่างขี่ช่วยแนะนำจักเป็นพระคุณยิ่งครับ)
...ผมก็ไม่มีทิปส์อะไรมากมายนะครับ แค่เอากิ๊บหนีบผ้า หนีบกับตะแกรง เท่านั้นเองครับ....จบ (ถ้าแดดจัดๆ 3-4 ชม. ก็แห้งสนิทแล้วครับ :mrgreen: :arrow:
รูปภาพ
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
bluelet
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0๘1+4๗0๙22๙
team: HumHoy mtb
Bike: Specialized. Scott. Gt.

โพสต์ โดย bluelet »

สุดใจเลย.... :D :D
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

ขอแนะนำที่พักครับ ต้องโรงแรมโรส อยู่ในตัวเมืองใกล้กับสถานีตำรวจ อยู่เยื้องๆกับ บ.อีซูซุ เจ้าของชื่อคุณเปิ้ล ปั่นจักรยานเหมือนกัน ลุงเนตรมาพักประจำ เขาจะลดราคาให้กับนักจักรยาน(ห้องแอร์ ไม่ถึง 600 แน่ๆ) อาจจะได้พักฟรีก็ได้ โทร 037 211025 037 213792-3 รีสอร์ทที่ว่า สงสัยจะชื่อสวนรัศมี
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-7687291
team: เพียง๒ล้อกับ๑ใจก็ไปได้
Bike: Surly LHT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย foresthang »

อ่านเพลินเลยครับ
เขียนได้สนุกดีครับ เดียดายไม่มีภาพถ่าย
ต่อไปดอยสุเทพคงเป็นเรื่องเล็กสำหรับหมาป่าแล้วหล่ะครับ
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

:D
ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และทิ้งความเห็นข้อแนะนำไว้ให้นะครับ
คุณอานู๋เล็ก...จะลองไปโขมยถุงซักผ้าของเมียมาใช้ในทริปหน้านะครับ
คุณเสืออิฐ คนหลังอาน...เดี๋ยวลองใช้ทิปส์ของคุณอานู๋เล็กก่อน ทริปที่ผ่านมาผมใช้สายรัดของท้ายตะแกรงเป็นตัวยึดกางเกงตากแดด แต่ความที่มันยึดได้เหนียวแน่นไปหน่อย ตัวกางเกงเปียกๆมันเลยแนบกับตะแกรงหลังเสียดีเกินไป ลมมันเลยไม่ค่อยผ่านเนื้อผ้า ความชื้นเลยไม่ค่อยระบายครับ
คุณครูชิต...โรงแรมโรสนั้นผมเข็นรถผ่านตอนหาทางไปที่รีสอร์ทครับ ด้วยความทดท้อจากระยะทางบวกกับผลการเลือกตั้งที่บั่นทอนจิตใจก็นึกเหมือนกันว่าจะไปพักดีไหมน้อ ติดว่ารับปากกับรีสอร์ทเจ้าเดิมเขาไว้แล้วว่าจะไปพักกับเขาซึ่งเขาคงปูที่หลับปัดที่นอนเตรียมไว้ให้แล้ว ก็ต้องรักษาคำพูดน่ะครับ
แม๊คุณครูชิตนี่สมกับเป็นเสือปราจีนครับ นึกภาพออกในหัวได้หมดว่าโรงแรมรีสอร์ทใดอยู่ตรงไหน ;)
คุณ foresthang...เวลาขี่ทริปไกลๆ ถ้าไม่เคยไปมาก่อนเนี่ยไม่ค่อยได้หยุดพักถ่ายรูปเลยครับ เพราะมัวแต่ใจจดจ่อกับเส้นทางข้างหน้ากลัวว่าหยุดถ่ายรูปแล้วเดี๋ยวมันจะค่ำก่อนถึงจุดหมาย ขี่บนไฮเวย์ต่างจังหวัดไม่มีไฟถนนนี่มันเสียวน่ะครับ :D
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

a lone wolf เขียน:ผลการเลือกตั้งที่บั่นทอนจิตใจ
ผมก็เป็น อาการเดียวกันเลย :mrgreen: จริงๆแล้วเจ้าของรีสอร์ท ผมก็รู้จัก เป็นรุ่นพี่ที่นับถือ เคยทำงานที่เดียวกับภรรยา ลาออกมาลงทุนด้านนี้
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

บุญพาวาสนาส่ง
อาจจะได้ปั่นขึ้นดอยด้วยกัน ครับเพื่อน
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
น้อย สระแก้ว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8654211
team: ชมรมจักรยานสระแก้ว
Bike: จามิส

โพสต์ โดย น้อย สระแก้ว »

อ่านแล้วมันดีครับ ผมยังไม่สามารถบรรยายได้เห็นภาพแบบนี้เลย

รูปภาพ

ป้ายอันนี้ป้ายทางเข้าฝั่งปราจีน(เนินหอม)

รูปภาพ

ป้ายอันนี้ฝั่งทางเข้าปากช่อง

รูปภาพ

รูปภาพ

ไอ้หนูคนนี้ปั่นขี้นมาทางปากช่อง โดยปั่นมาจากเขาแผงม้า วังน้ำเขียว

รูปภาพ

จุดชมวิวมาทางปากช่องใกล้ถึงที่ทำการอุทยานที่มีร้านอาหาร
tanakorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897784555
team: ู^___^
Bike: jamis x3 2010

โพสต์ โดย tanakorn »

สนุกดีครับ มีโครงการไม่เกินปีใหม่จะขึ้นบ้างอ่ะครับ มาเก็บประสบการณ์คนอื่นอยู่
ทำงานสนุก ลุกนั่งสบาย ไปมาสะดวก
jony 6000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6525204
team: หาอยู่
Bike: Trek 6000,Soma groove,Surly pacer,Black LHT,KHS F20-T3

โพสต์ โดย jony 6000 »

แรกเห็นบทบรรยายยาวเหยีดก็รีบรูดเม้าส์หาภาพ อ่ะ ไม่ยักกะมี มาเอะใจเห็นชมกันจัง ไม่ได้การแระเลยรูดกลับขึ้นไปใหม่ ลองดูสักย่อหน้าซิ คราวนี้รวดเดียวจบ :lol: บรรยายได้เพลินดีแท้ครับท่าน [/color]:mrgreen:
กอดลมไว้อย่าให้เหงา

www.facebook.com/Tose kantang
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

พึ่งตามมาอ่าน

อ่านด้วยความ "ไม่รู้" เหมือนกัน เพราะยังไม่เคยขึ้นเขาใหญ่ครับ

แต่อ่านแล้ว ชอบครับ ผมเองก็ตั้งใจฝึกขึ้นทางเดียวกัน เหมือนกันเลย แต่คงขับรถไปแต่เช้ามืด เอารถไปจอดไว้ แล้วค่อยปั่นขึ้น
ronnawee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เฉลิมพระเกียรติ
Bike: GIANT INNOVA

โพสต์ โดย ronnawee »

ไปอ่านไปชมเชียงใหม่เพิ่งมาเจอเขาใหญ่โอ้!สนุกสุดยอดเหมือนกันเลย :mrgreen:
คนดี สำหรับผมคือ คนที่มีโอกาสทำความชั่วแล้วไม่ทำ และไม่เพียงแต่พูดเพื่อให้ตัวเองดูดี ต้องทำดัวย
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

สรุปทริป ปั่นจากกรุงเทพขึ้นไปไหว้พระธาตุดอยสุเทพ เสร็จแล้วนะครับ
ไปตามลิงค์ที่นี่ได้เลยครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=541198
:)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”