จักรยานทางไกลตามใจฉัน(ฝัน)....อยากเที่ยว น่าน.ให้มันน้านนาน

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา

Re: จักรยานทางไกลตามใจฉัน(ฝัน)....อยากเที่ยว น่าน.ให้มันน้านนาน

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 08 ก.พ. 2009, 11:37

เส้นทางแค่ 18โล ทำเอาเสือทั้ง4 หมดเรี่ยวแรงไปตามๆกัน ช่วงสุดท้ายสัก 4โลได้ก่อนถึงหมู่บ้านโป่งกิทางลงอย่างเดียว และชันมากๆ ต้องค่อยๆลง และ คิดไปด้วยว่าพรุ่งนี้ ตูจะปั่นขึ้นมายังไงดีนะ ;) ;) ;) ลงแบบไม่ให้ปล่อยมือออกจากเบรคเลย ไปถึงบ่อน้ำพุ 6โมงครึ่ง เริ่มมือแล้ว เพราะเสียเวลานัทยางรั่วอยู่ หน่อยหนึ่ง ไปถึงก็ไปขอเจ้าหน้าขอกางเต็นท์ วันนี้ที่บ่อโป่งกิมีเจ้าหน้า อบต.มาเลี้ยงกันด้วย แถมมี คาราโอเกะ พวกเราเลยเลือกกางเต็นท์ห่างๆเสียงหน่อย แต่ก็ยังดังมากๆ อยู่ดี ได้ที่ตรงทางเดินไปห้องน้ำ เพราะที่พื้นเปียกแฉะมาก
แนบไฟล์
หลังจากผ่านมาได้ 5โลกว่าเล่นเอาหมดแรงกันทุกคนเลย
เส้นทางสวย...
พี่เสม ออกอาการ ท้อคับ
พระอาทิตย์กำลังจะตกอีกแล้ว
เนินเขายาวๆแบบนี้มีหลายลูกเลย
นัท ยางรั่วเป็นคันแรกของทริปนี้
.... จักรยานทางไกลตามใจฉัน(ฝัน)....
อยากเที่ยวน่าน ให้มันน้าน นาน viewtopic.php?f=56&t=37367

ขอปั่นอีกที ที่ น่าน viewtopic.php?f=56&t=265735

Re: จักรยานทางไกลตามใจฉัน(ฝัน)....อยากเที่ยว น่าน.ให้มันน้านนาน

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 08 ก.พ. 2009, 12:28

หลังจากได้ที่กางเต็นท์ เรียบร้อยแล้ว พวกเราก็รีบกางเต็นท์ทันทีเพราะจะได้ไปอาบน้ำแร่กัน ในขณะกำลังกางเต็นท์กันอยู่ก็มีวัยรุ่นเจ้าถิ่งวิ่งถือปืนยาวผ่านหน้าพวกเรา 4คนเข้าป่าไปในที่มืด โดยไม่พูดอะไรเลย. :( :( :( ทำให้เสือทั้ง4ตัว กลายเป็นแมวทันที ผมเสียวหัวเลยต้องรีบนั่งลงทันที ไม่รู้ว่ามันจะไปยิงใคร แต่ที่แน่ๆพวกผมเกิดอาการกลัวขึ้นมาเลย ไม่รู้ว่าเค้าจะขู่เราหรือยังไง ผ่านไปชั่วโมงกว่าผู้ชายคนเดิม เดินถือปืนกลับมาทางเดิม แล้วก็เข้ามาขอโทษที่ทำให้ แมว4ตัวตกใจ :lol: :lol: :lol: เขาบอกเขาเข้าไปล่าสัตว์มา(โล่งอกไป :lol: :lol: :lol: )
กางเต็นท์เสร็จก็ได้แช่น้ำ กันท่ามกลางอากาศหนาว พร้อมกับมีคาราโอเกะกล่อม จาก พี่ อบต. คืนนี้คงจะฟังกันทั้งคืนแน่
แนบไฟล์
ตอนเช้าที่โป่งกิ...หมอกสวย
อ่างอาบน้ำพุร้อนตอนเช้า
หมอกเยอะมาก
.... จักรยานทางไกลตามใจฉัน(ฝัน)....
อยากเที่ยวน่าน ให้มันน้าน นาน viewtopic.php?f=56&t=37367

ขอปั่นอีกที ที่ น่าน viewtopic.php?f=56&t=265735

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 08 ก.พ. 2009, 12:54

เช้านี้ทุกคนตื่นมาแบบไม่อยากตื่น เพราะเมื่อคืนแทบจะไม่ได้นอนกันเลย เราเข้านอนเกือบสี่ทุ่มท่ามกลางเสียงคาราโอเกะ แต่พยายามให้หลับมันก็ไม่หลับ จน5ทุ่มคาราโอเกะ เลิก ผมกะว่าจะได้นอนเต็มที่หน่อย....แต่พอเที่ยงคืนต้องสดุ้งตืนเพราะมีเสียงปืนหรือประทัดไม่รู้ดังเป็นระยะๆตลอด ผมนอนไม่ได้เลย ยิ่งช่วง ตี3-4 เหมือนอยู่ในสนามรบเลย ดังถี่มากมันเป็นประทัดยักษ์แน่ๆเลย ดังจนต้องลุกขึ้นมานั่ง คิด(ตูไม่มาเลยโป่งกิ....ไม่น่าเชื่อคนง่ายเลยเรา :shock: :shock: :shock: ) เสียงจุดประทัดดังยันเช้า สรุปเราไม่ได้นอนกันเลย แล้ววันนี้จะเอาแรงที่ไหนปั่นกลับกันละ :cry: :cry: :cry: ยังไงผมก็ขอโบกรถกลับแล้วกัน คนอื่นผมไม่รู้เค้าจะคิดยังไง
แนบไฟล์
กาแฟกลางสายหมอก
หมอกเยอะ
ของเก่าเอามาอุ่นไหม่...พอกินได้

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 08 ก.พ. 2009, 13:25

ผมเตรียมของเสร็จก่อนเพื่อนเลยรีบปั่นไปหาของกินที่หน้าโรงเรียน คงจะมีของขายบ้างเพราะวันนี้มีงาน ผู้ว่ามาเป็นประธานพิธีเปิดด้วย แต่ปั่นวนรอบโรงเรียน มีร้านขายก๋วยเตี๋ยวอยู่ร้านเดียวทั้งหมู่บ้าน(ประมาณว่าเป็น เซเว่นประจำหมู่บ้านเลย) ยังไงก็ต้องกินเพราะไม่มีตัวเลือก เลยกินแบบไม่ค่อยอยากกินไป สองยชาม :lol: :lol: :lol: พี่กรกับนัทตามมาทีหลัง กินเสร็จ พี่กรถามพี่เจ้าของร้านว่าถ้าเหมารถจากนี่ไปปากทางเข้าบ้านโปงมางราคาเท่าไหร่ " 300 คับ' ผมได้ยินว่า 300 แทบจะพูดแทนตอบตกลงแทนพี่กรเลย เพราะถ้าเป็นผมถึงเค้าบอกว่า 1000 บาทผมก็ยอมแล้วคับ เพราะทางมันขี่กลับไม่ไหวจริง และไม่ได้นอนด้วย

10โมงกว่างานยังไม่เปิดเลย รอไม่ได้แล้ว เลยยกรถขึ้นรถกะบะกลับอีก18โล

ทริปนี้ ผมดีใจที่ทำให้หลายคนเสียประวัติในการปั่น คือไม่เคยโบกรถ โดยเฉพาะพี่กร :lol: :lol: :lol:

อำลาโป่งกิแบบไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ ขอขอบคุณพี่เจ้าของร้านที่ขับรถมาส่งพวกเราด้วยนะคับ :D :D
แนบไฟล์
พี่กรยอมเสียสถิติ...ที่โป่งกิ
นัทยิ้ม สบายใจไม่ต้องปั่นขึ้น
อุบัติเหตุ...ผู้ที่ไม่ชำนาญเส้นทาง
ทางขึ้นตรงๆ ชัน และยาวด้วย
ร้านเซเว่นประจำหมู่บ้าน

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน » 09 ก.พ. 2009, 10:22

...สวัสดีครับ เข้ามาติดตามชมครับ :mrgreen:

...เส้นทางสวยงาม บรรยากาศดื่มกาแฟยามเช้าแจ่มมากๆ ครับ รูปภาพ+มุมกล้อง ก็สร้างสรรค์ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ ที่แบ่งปันครับ :mrgreen:

...การโบกรถผมว่าเป็นเรื่องปกติ ครับ แถมยังเป็นประสบการณ์ที่ดีอีกแบบหนึ่งที่น่าจดจำครับ แสดงเห็นว่าคนไทยยังมีน้ำใจครับ :mrgreen:
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<

โพสต์ โดย zangzaew » 09 ก.พ. 2009, 17:26

:P สวัสดีครับ.. คุณแจ้ว..

ดีใจอย่างแรงเลยครับ.. ที่ได้พบเพื่อนนักปั่น ยามเมื่อผมได้ไปจัดกิจกรรมงานศิลปะอยู่ที่ "หอศิลป์ริมน่าน" พอดี.. แอบเห็นทุกท่านเข้ามาแวะทานอาหารกันที่โต๊ะริมน้ำ ก็ตื่นเต้นแล้ว "เฮ้ย! นั่นพวกนักปั่นนี่หว่า"
ตอนนั้นกำลังทำกิจกรรมกับเด็กๆ อยู่ด้านบน พอเสร็จก็รีบแวะเข้าไปทักทายทันทีด้วยความดีใจ.. ทราบว่าปั่นกันมาไกลเหมือนกัน น่าตื่นเต้นมากครับ

เมื่อเสาร์ - อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมก็ได้มีโอกาสไปปั่นกับกลุ่ม TCC ไปอัมพวา พาหลานสาว 9 ขวบ ไปร่วมปั่นด้วย ( อ่านสรุปทริปได้ที่นี่ครับ ) หลานส้มคนนี้ ก็อยู่ที่น่านในวันที่เราพบกันด้วยครับ แต่ตอนนี้เค้ากำลังวาดภาพอยู่กับกลุ่ม..

ร้านอาหารขนมจีนน้ำเงี้ยวในตัวเมือง ก็เป็นร้านเพื่อนรุ่นน้องของแฟนครับ พวกเขาน่าอิจฉามาก
เปิดร้านขายขนมจีน... ในหนึ่งปี จะหยุดประมาณเดือนครึ่ง เพื่อไปเที่ยวต่างประเทศแบบยาวๆ เห็นว่าปีนี้จะหยุดไปเที่ยวเปรู.. ประมาณนั้น.. ทั้งคู่เป็นคนกรุงเทพฯ ที่หลงเสน่ห์ของน่านเข้าเต็มเปา.. อยู่มา 5 ปีแล้ว..!

ได้อารมณ์ตื่นเต้นไปตลอดเส้นทางเลยนะครับคุณแจ้ว
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ ของบรรยากาศ และรายงานที่น่าสนุก

รูปภาพ
บันทึกภาพร่วมกับคุณแจ้วและทีมปั่น ที่ใส่เสื้อมดเขียว V3 เพราะวันนั้น มีเด็กๆ ตัวเล็ก จากโรงเรียนในเมืองน่าน มาเยี่ยมชมกิจกรรมศิลปะการ์ตูนกับพวกเราครับ จึงเอาใจให้เข้าถึงพวกเขาหน่อย...

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ...

โพสต์ โดย crazy-mtb » 10 ก.พ. 2009, 11:16

เข้ามาชมทริปครับ.. ภาพสวย บรรยากาศดี หนทางชวนฝัน (น่าสนุก) :P
ความสุขจากจักรยาน หาใช่ด้วยสมรรถนะสูงสวยแพง หรือจุดหมายปลายทางไม่ ..หากแต่อยู่ตรงระหว่างทาง : "Bike for Love", "Heart Made Bike"

โพสต์ โดย Charlie 02 » 10 ก.พ. 2009, 12:04

คุณแจ้ว..ได้เข้าไปเดินในตลาดเช้าไหมครับ...ข้าวเหนียวร้อนๆสัก 5 บาท ห่อโตเท่าหัวเด็กน้อย...ผมพักที่ศรีนวลลอร์ด..เป็นประจำ...ห้องพักคล้ายโฮมสเตย์..สะอาด..และน่าพักมากครับ...เวลาไปพักเหมือนนอนอยู่ที่บ้านตนเอง...ผู้คน ยิ้มแย้ม แจ่มใส..แม่อุ๊ยใจดีครับ

โพสต์ โดย เป็ดน้อย » 10 ก.พ. 2009, 12:09

ก่อนพี่แจ้วลงใต้ ผมว่าจัดทริปล้างตาอีกซักรอบมั้ยครับพี่แจ้วอิอิ

เพิ่งสังเกตุ ไข่นุ้ยของพี่ติดเบาะBrookแล้วนี่.......ครับรูปภาพรูปภาพ
ไหนบอกว่ามันแข็งไปไงพี่..อิอิ

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 14 ก.พ. 2009, 08:30

หวัดดีคับ...ท่านเสืออืฐ คุณ charlie 2 คุณcrazy-mtb พี่วรวุฒ หายไปหลายวัน ขอโทษที ผมเป็นไมเกรนอยู่ 3วันแล้วคับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: วันนี้ดีขึ้นมาแล้วคับ คงต้องรีบสรุปให้จบเร็วๆนี้ละคับ

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 14 ก.พ. 2009, 08:39

เป็ดน้อย เขียน:ก่อนพี่แจ้วลงใต้ ผมว่าจัดทริปล้างตาอีกซักรอบมั้ยครับพี่แจ้วอิอิ

เพิ่งสังเกตุ ไข่นุ้ยของพี่ติดเบาะBrookแล้วนี่.......ครับรูปภาพรูปภาพ
ไหนบอกว่ามันแข็งไปไงพี่..อิอิ

เป็ดน้อย เบาะbrook นะทีแรกไม่คิดจะซื้อหรอก เพราะจับแล้วมันแข๊งจริงๆ แต่เบาะเก่ามันชาตรงเป้า ชั่งใจอยู่เหมือนกันว่าถ้าใช้ brook แล้วมันจะชาอีกหรือเปล่า ปรึกษาพี่กร พี่กรบอกไม่ชาเลย พี่เลยตัดสินใจซื้อ และก็ไม่ผิดหวังคับ 995โล ไม่มีอาการชาเลย อยากบอกว่าคุ้มคับกับราคาที่จ่ายไป

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 14 ก.พ. 2009, 09:24

ขอต่อแล้วกันนะคับ...หลังจากเหมารถให้มาส่งที่ปากทาง และเริ่มปั่นกันอีกที จากปากทางบ้านโปงมางมาถึงสามแยกตรงสถานีตำรวจท่าวังผา 15โล เลี้ยวซ้ายมุ่งสู่ อำเภอปัวไปอีก15โล เส้นทางราบไม่ค่อยร้อนจนถึงอำเภอปัว แต่ก่อนถึงปัวสัก 6โลนัทยางรั่วอีอีกแล้ว เสียเวลาสัก 20นาทีก็ปั่นต่อได้ พี่เสมกับพี่กรล่วงหน้ามาก่อนแล้วผมก็ตามมาเพื่อใหทันพี่เสม ผมถึงสามแยกปัว ไม่เห็นนัทตามมา โทรไปหานัทบอกมันร่วอีกแล้วพี่!!! ผม พี่เสม พี่กร เลยสั่งข้าวเที่ยงกินรอนัทกัน ผ่านไปครึ่งชั่วโมงนัทก็มาถึง พี่เสมบอกวันนี้ไม่ค่อยมีแรงเลย ขอปั่นล่วงหน้าไปก่อน แต่พี่เสมปั่นเลยทางแยกไปดอยภูคาอีกแล้ว ดีที่ผมเอะใจโทรไปถามว่าได้เลี้ยวซ้ายหรือเปล่าเมื่อผ่านสามแยก พี่เสมบอกตรงไป (ทีนี้จะบอกว่าหัวหน้าทริปไม่รอไม่ได้แล้ว...เพราะพี่ออกมาก่อนเพื่อน ยังดีที่มีโทรศัพท์ติดต่อได้ ไม่งั้นคงได้ระยะทางเพิ่มมากกว่าคนอื่นอีกแล้ว :lol: :lol: :lol:[size=150]พี่กรบอกภาษาเหนือเค้าบอกว่า" โม้ " :lol: :lol: :lol: )[/size] ผมโทรบอกให้นัทกับพี่กรรอ พี่เสม อยู่ที่สามแยก ส่วนผมปั่นมารอแถวทางขึ้นดอยภูคา จากปัวไปภูคาอีก 24โล บ่าย3โมงแล้ว วันนี้คงมืดแน่นอน เพราะพี่กรบอกทางจะชันกว่าที่ อช.นันทบุรี
แนบไฟล์
รอ 3 สามเสือตรงทางขึ้นดอย
เขาลูกหน้า ที่เราต้องผ่าน
นัทยางรั่ว รอบ สอง

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 14 ก.พ. 2009, 09:33

ทางสวย รถน้อย แต่เขาชัน
แนบไฟล์
เจอเขายาวๆลูกแรกเล่นเอาเหงื่อแตกเลย
นัท เครื่องร้อน เลยต้องถอดเสื้อ
จุดพักข้างทาง
หลงอีกแล้ว..พี่เรา
ขอพัก หน่อย

โพสต์ โดย tiger bom » 14 ก.พ. 2009, 09:44

สวัสดีครับพี่แจ้ว มารอชมทริปต่อครับภาพสวย เรื่องราวน่าติดตามมากครับ ซักวันคงได้ไปตามรอยพี่แจ้ว
เห็นด้วยกับพี่แจ้วเรื่องเบาะ BROOKS ครับของเขาดีจริงตรงเป้าไม่ชาเลยครับ ผมก็เพิ่งเปลี่ยนตอนไปทริปอุบลกับพี่เหน่ง พี่ยศ(Open)
แต่ใช้ใหม่ๆมันแข็งจริงๆวันแรกนี่ไม่ได้ใส่กางเกงปั่นจักรยาน ก้นบวมขึ้นมาเป็นลูกเลยครับ :lol: :lol:
รูปภาพ

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 14 ก.พ. 2009, 09:54

หลังจากปั่นมาได้สักสิบโลเราก็แยกกันเป็นสองกลุ่ม ตามกำลังขา ผมคู่พี่เสม ส่วนพี่กรกับนัทขาแรงไปก่อน เราปั่นผ่านหมู่บ้านที่อยู่ในหุบเขา ที่แรกกะจะหยุดพักหาน้ำกินหน่อย แต่เห็นทางลงแล้ว ไม่กล้า ขาขึ้นคงจะหนักแน่เลย ค่อยจิบน้ำที่เหลือนิดหน่อย เริ่มมืดแล้ว ติดต่อพี่กรกับนัทไม่ได้เลย 8โลสุดท้ายผมกับพี่เสมปั่นกันแบบไม่ห่างกันเลย มืดมากไม่เห็นวิวข้างทางเลย ไม่มีเสียงคุยกันเลย...ได้ยินแต่เสียงหายใจแรงของตัวเองเท่านั่น
แนบไฟล์
ข้าวมื้อเย็นตอน 2ทุ่มครึ่ง
กระเพราไก่+leo
ต้องเข็นขึ้นไปจุดกางเต็นท์
หมดแรง ทางชันมากๆ
หมู่บ้านข้างล่าง
อยากลงไปหาน้ำที่หมู่บ้านข้างล่าง...แต่ทางลงลึกมาก เลยขอผ่าน กลัวขึ้นไม่ไหว