ดำเนินสะดวกไม่มีสะดุดบนเส้น กระทุ่มแบนเรียบคลองภาษีไปวัดหลักสี่ไหวหลวงพ่อโต โดย ผึ้งน้อยพเนจร

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
zodamint
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0905674249
team: BKK Novice
Bike: Trek1.2
ตำแหน่ง: ตรอกข้าวสาร บางลำพู

Re: ดำเนินสะดวกไม่มีสะดุดบนเส้น กระทุ่มแบนเรียบคลองภาษีไปวัดหลักสี่ไหวหลวงพ่อโตแล้วไปโผล่ตลาดน้ำดำเนิน โดย ผึ้งนน้อยพเนจร(หลบฝูงบิ

โพสต์ โดย zodamint »

ชอบครับ รูปสวยทุกรูปเลย เป็นกำลังใจให้ทำต่อไปอีกหลายๆเส้นทางครับ จะได้ให้รุ่นน้องรุ่นใหม่ ศึกษาและเดินตามต่อไป :D
ไม่ต้อง มี "คนรัก" เป็นร้อย......
เพราะ แม้ "คนรัก" จะมีน้อย
แต่รักเราเพียง "คนเดียว"..............ตลอดไป ก็มากเกินพอ
ผึ้งน้อยพเนจร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895112000 Hutch
team: "Broken ass"
Bike: Mosso 676
ตำแหน่ง: หนองแขม กรุงเทพฯ

Re: ดำเนินสะดวกไม่มีสะดุดบนเส้น กระทุ่มแบนเรียบคลองภาษีไปวัดหลักสี่ไหวหลวงพ่อโตแล้วไปโผล่ตลาดน้ำดำเนิน โดย ผึ้งนน้อยพเนจร(หลบฝูงบิ

โพสต์ โดย ผึ้งน้อยพเนจร »

paa เขียน:
crazy-mtb เขียน:แต่ละรูปของคุณฮัท ดูอาร์ตมากๆ ชอบมากเลยครับ อารมณ์ศิลปินถึงไส้จริงๆ :P

ขนาดเป็นสถานที่ไม่ไกลจากกรุงเทพฯ ยังเที่ยวตระเวนหาสอดส่องทะลุถึงในเรือนชาน
เก็บรายละเอียดที่ผ่านตามาถ่ายทอดได้กันถึงเพียงนี้ ทริปสั้นๆ แค่นี้ ผมว่าก็ดูดี มีเสน่ห์
ได้ใจใครอีกหลายคนให้คอยติดตามต่อแล้วครับ ..อย่างผมเป็นต้น :D

อ้อ! แล้วก็ขออนุญาตก๊อปแบบตะกร้าทัวร์ริ่งเก๋ๆ ไว้ด้วยนะครับ ขอยืมแบบเผื่อไว้ก่อน
เผื่อมีโอกาสได้ทัวร์ฯ บ้าง
:mrgreen: :lol:
ช่ายยยยยยเลย ยิ่งตระกร้าเสบียงโดนใจเลยอ่ะ ไม่มีหมดแรง ไม่ง้อ 7 ด้วย :lol: :lol:
คุณแม่เค้าจัดให้นะคร๊าบบบก็อยากจะเท่มีกระเป๋าสวยๆนะครับแต่เพิ่งเสียเงินซื้อคันนี้มาว่าจะซื้อมาให้พ่อปั่น แต่พอปั่นๆไปชักติดใจ :lol:
เพราะโลกยังกว้าง ทางยังไกล (โจ๋ย บางจาค ส่องโลก)
http://www.facebook.com/GRANDsLeather
https://www.facebook.com/Apichit.Gallery
เครื่องหนังทำมือ
ขาประจำ
ขาประจำ

.........เหลืออีกนิดเดียวรีบสรุปให้จบก่อนจะงานเข้าแล้วจะค้างๆคาให้หงุดหงิดผู้ติดตามนะครับ ความเดิมจากตอนที่แล้วพอปั่นออกมาจากาทางหลวงชนบทหมายเลข4011 มาพบกับทางหลวงสาย 3097 จะเป็นถนนระหว่างพระประโทน-สมุทรสาคร ผมมองหาสระพานตามแผ่นทีของผมจะอยู่ซ้ายมือ ไม่ใกล้จากปากซอยที่ผมออกมา ในแผ่นที่ของผมทางที่จะไปต่อยังวัดหลักสีจะมีสองเส้นทาง ทางแรกจะเป็นทางหลักทางที่สองทางเท้าริมคลองดำเนิน ดูจากแผนที่ดาวเทียมคาดคะเนด้วยตาแล้วปั่นได้ลองไปดูถ้าไม่ได้ยังไงหรือไม่มีเส้นทางอยู่จริงก็ใช้ทางหลักที่แสดงตามแผ่นที ก็อยากจะได้ลมเย็นๆริมน้ำอาศัยเงาบ้านเงาต้นไม้พอหลบแดดได้บ้างในตอนนี้มัน 8.54น. แล้วมาได้ครึ่งทางเอง
แดดเริ่มแรงแม้จะไม่มากแต่ถ้าผมมัวละเมียดกับอารมณ์ตัวเองมีหวังเป็นถ่าน ช่วงนี้เลยได้ภาพที่ขาดๆหายไรองค์ประกอบศิลป์ :D
รูปภาพ

รูปภาพ

ภาพสะพานนี้คือจุดเริ่มต้นจากใต้สะพานนี้ไปจะพาไปถึง"วัดหลักสี" ผมถามลุงที่เดินอยู่ตรงนั้น "ลุงๆ ลุงครับทางตรงนี้ไปถึงวัดหลักสี่ไหม เอ้ยๆได้ได้ ไปเลยถึง" โอเคคนพื่นที่คอนเฟิม มาดูกันผมหยุดตรงนี้ผมสเกลือแร่ยี่ฮ้อ " ดับเบิ้ลเอส " ซื้อมากล่องหละ 90 บาทมีกี่ห่อไม่ทันนับดูอีกทีเกือบหมดแล้ว รสส้มรสชาดดีดื่มง่าย ผสมกับน้ำดื่มคริสตอล คนดื่มดูดีครึ่งขวดเพื่อความเข็มข้นหรือตามข้างซองบอกไว้ผสมน้ำ 250มล. กับไข่ต้มอีกซักไป ที่คลุกเค้าซอสเมคกี้โรยพริกไทยพอมีรสชาด แหมอยากกินให้หมดซะตรงอร่อยอะ :lol:
..........ทางปูนริมน้ำเป็นไปตามที่ผมคิดมีอยู่จริงกว้างพอจะปั่นได้คนเดินสวนกันสองคน คนไม่พลุกพลานไม่มีรถมอไซร์ วิ่งให้น่ารำคานผมก็ยังรู้สึกแปลกว่าทำไม แต่ไม่สนใจก็ดีเงียบดีทางยาวสุดตา มีรมไม้สลับแดดตลอดทาง ผมนึกในใจว่านี้แหละที่ต้องการอารมณ์ติส(อาร์ตติส)กลับมาผมเริ่มมีแรงใจกดชัตเตอร์ต่อ เริ่มละเมียดไปกับวิวสองข้างทาง

รูปภาพ

.............แต่ก็ไม่นานก็ต้องลงเขนเพื่อข้ามสะพาน อะนะเป็นธรรมดามีบ้าง แต่ชันใช้ได้เลยไหวๆ ผมไปต่อมันเริ่มถี่ขึ้นเรื่อยๆ จนตอนนี้ผมเริ่มรู้แล้วว่าทำไมแม้คนเดินยังไม่มี

รูปภาพ

รูปภาพ

ก็สะพานมันชันซะขนาดนี้ผมเริ่มรู้สึกว่ามันไม่ใช้แล้วมันปั่นไม่ได้เลยแล้วมันจะยาวไปถึงไหนเนี๊ย มีทางออกไหมหละครับ ทั้งอยากร้องไหทั้งขำก็ขำตัวเองที่แหมติสๆจิงมรึง :o

รูปภาพ

รูปภาพ

............แต่โชคชตาใช้จะเลวร้ายซะที่เดียว ชะตาแค่หยอกล้อผมเล่นพอขำๆผ่านมาอีกไปกีสะพานผมก็เจอสะพานใหญ่ข้ามคลองอยู่ข้างหน้าผมนั้นวัดหลักสามแน่แท้ ผมตั้งท่าจะเข้าขึ้นสะานสุดท้ายที่อยู่ตรงหน้าแต่ไม่รู้อะไรสะกิดใจผมให้เบี่ยงไปใช้สะพานไม้เล็กๆริ่มทาง
พอดีวันนี้เป็นวันอาทิตย์และเป็นวันพระเลยมีพุทธศาสนิกชน ไปทำบุญกันมากมายหลายคนมองคนแปลกหน้าที่เขนจักรยานอย่างงงงวย
ผมเลยนึกอยากถ่ายภาพวัดขึ้นมา พอผมเข้นข้ามสะพานไม้มาสุดทางแล้วหันกลับไปมองสะพานนั้นผมก็ฮาขึ้นใจดีนะตูไม่ขึ้นไป ได้ฮากันทั้งศาลาแน่ๆ :o

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอพักเดี๋ยวงานเข้าครับ
เพราะโลกยังกว้าง ทางยังไกล (โจ๋ย บางจาค ส่องโลก)
http://www.facebook.com/GRANDsLeather
https://www.facebook.com/Apichit.Gallery
somchit_prom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890597052
team: ไทรโยค
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: ร.ร.บ้านวังใหญ่ ม.2 ต.ท่าเสา อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี

โพสต์ โดย somchit_prom »

:o :o :o ต้องบอกว่าสุดยอด ....ยิ่งกว่าก้าวกระโดด...ยิ่งกว่าสอนจระเข้ว่ายน้ำ...ภาพเยี่ยม...บรรยายได้กระชับ....นับถือครับ ...สร้างฝันและสานฝันวันต่อไป...ขอเป็นแรงใจเทให้อีกคน:arrow: :arrow: :arrow:
แมวเหมียว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 034844432
team: KTB4056
Bike: จักรยานสีเหลือง
ตำแหน่ง: ตลาดกระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร

โพสต์ โดย แมวเหมียว »

สวัสดีค่ะ คุณผึ้งน้อยฯ เห็นรูปตัวเองแล้วตกใจ :shock: แก๊งแมวเหมียวกระทุ่มแบนค่ะ ;) ถ้าขี่เส้นในจะมีวิวให้ถ่ายอีกเยอะเลย มีบ่อเลี้ยงกุ้งแล้วก็สวนกล้วยไม้ด้วยล่ะ :D ว่าแต่..เราขี่มายังไม่เคยเห็นบรรยากาศข้างทางสวยๆแบบในรูปเลย เห็นแต่ล้อคันหน้า :lol: :lol:
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

ผึ้งน้อยพเนจร เขียน:ไข่ต้มอีกซักไป ที่คลุกเค้าซอสเมคกี้โรยพริกไทยพอมีรสชาด แหมอยากกินให้หมดซะตรงอร่อยอะ
อ่านถึงตรงนี้ ท้องร้องเลย
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

...เป็นการเดินทางที่ น่ารักมากครับ :D
crazy-mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o8l~3x4~xxl7
team: Family Bike

โพสต์ โดย crazy-mtb »

เรื่อยๆ ครับ :D
ความสุขจากจักรยาน หาใช่ด้วยสมรรถนะสูงสวยแพง หรือจุดหมายปลายทางไม่ ..หากแต่อยู่ตรงระหว่างทาง : "Bike for Love", "Heart Made Bike"
ขาประจำ
ขาประจำ

somchit_prom เขียน: :o :o :o ต้องบอกว่าสุดยอด ....ยิ่งกว่าก้าวกระโดด...ยิ่งกว่าสอนจระเข้ว่ายน้ำ...ภาพเยี่ยม...บรรยายได้กระชับ....นับถือครับ ...สร้างฝันและสานฝันวันต่อไป...ขอเป็นแรงใจเทให้อีกคน:arrow: :arrow: :arrow:
ขอบคุณครับอาจารย์สมจิตรแห่งทีมไทรโยค อาจารย์กับน้าเบื๊อกแหละเป็นเหมือนลมที่พัดมาโดนกองไฟกองเล็กนี้ให้ลุกพรึบ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

แมวเหมียว เขียน:สวัสดีค่ะ คุณผึ้งน้อยฯ เห็นรูปตัวเองแล้วตกใจ :shock: แก๊งแมวเหมียวกระทุ่มแบนค่ะ ;) ถ้าขี่เส้นในจะมีวิวให้ถ่ายอีกเยอะเลย มีบ่อเลี้ยงกุ้งแล้วก็สวนกล้วยไม้ด้วยล่ะ :D ว่าแต่..เราขี่มายังไม่เคยเห็นบรรยากาศข้างทางสวยๆแบบในรูปเลย เห็นแต่ล้อคันหน้า :lol: :lol:
ว่าแล้วต้องคนบ้านเดียวกัน(ThaiMTB) ครับผมดูจากแผนที่ดาวเที่ยวของอากู๋ ยังมีชื่อตำบลที่ชวนให้เข้าไปรู้จักอีกเยอะเลยกะว่าจะให้ทะลุทั้งบางเลยย้านนี้เพราะใกล้บ้านด้วย คงมีโอกาศได้เจอกันอีกแน่ๆครับ
somchit_prom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890597052
team: ไทรโยค
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: ร.ร.บ้านวังใหญ่ ม.2 ต.ท่าเสา อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี

โพสต์ โดย somchit_prom »

..ผึ้งน้อยพเนจร....ออกงานครานี้คุณแว่นบ่นเลย ว่าทิ้งไปทัวริ่ง ....ซะเเว้ว...ไทรโยคเสือภูเขารออยู่ ..ทางสบายสบายแค่เข้ารกเข้าพง บุกดงหนามตามด้วยลุยโคลน.... :!: :!: :!: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

____________ความเดิมตอนที่แล้วครับผมใช้ทางปูนเรียบคอลงดำเนินจากใต้สะพานบ้านแพ้วเลาะเรื่อยมาจนมาสุดที่วัดหลักสาม ทางปูนทางนี้ไม่ต้องแนะนำว่าไม่ควรใช้ก็คงไม่มีใครอยากซ้ำรอยแน่ๆ ใช้ทางหลักครับดีที่สุดทางเข้าจะอยู่ก่อนถึงสะพานไม่ไกลสังเกตจากปากซอยจะมีคูน้ำ ผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปไว้มองหาป้ายวัดหลักสามหละกันครับ
____________จากวัดหลักสามมาวัดหลักสี่ผมไม่ได้เก็บภาพเลยทั้งที่มีอยู่ช๊อตนึงน่าถ่ายมาก เป็นยายที่เขนรถเหล็กบรรทุกลูกมะพร้าวคันเล็กมา เป็นช่วงเดียวกับที่ผมรู้สึกว่าเลยอีกแล้วแน่ๆ ผมจึงหยุดถามยาย
ผม: ยายครับวัดหลักสี่เลยมารึยังครับ
ยาย(สำเนียงคนลาดรีกวนนิดๆ) : เองเลยมาแล้ววววนูนสะพานตรงนู้น
ผม: ผมไม่เห็นมีเลยครับเลยมาไกลไหม
ยาย : ไกลเขามีป้ายบอกอยู่
ผม : ป้ายเขียนว่าทางเข้าวัดหลักสี่เหรอ ผมไม่เห็นมี
ยาย : เองอ่านหนังสือออกไหมหละ :o (แก่ตอบแบบหงุดหงิด)
ผม : ขอบคุณครับ :cry: ผมปั่นกลับแบบเจื่อนๆอมยิ้มนิดมันทำให้นึกถึงป้ากับยายผมที่เป็นคนราชบุรีคนดำเนินสะดวก กวนอย่างนี้เหล้ยยยยย

จริงแล้วผมไม่ผิดนะ พอผมปั่นกลับมาผมเห็นป้ายครับป้ายบอกไปวัดหลักสี่ แต่มันมีด้านเดียวนิครับด้านที่ขามามันไม่มีแถมบอกว่าไปศาลอะไรซักอย่างผมก็ปั่นเร็วมันก็เลยสิครับ เป็นสีสันนิดนึง
____________และผมก็ถึงวัดหลักสี่ วัดใหญ่มากครับก่อนอื่นเลยผมมุ่งตรงไปหาคลองก่อนเลย ยังไม่เข็ดครับยังจะหาทางที่เรียบคลองอีกแต่ผิดหวังครับมีแต่มันก็แค่ระยะสั่นๆ แถมถ้าไปละก็มันจะพาผมอ้อมอย่างหนักเลย ผมตัดสินใจถามเจ้าถิ่น
พี่ผมจะไปดำเนิน คนพื้นที่(คนขับสองแถว) โน้นไปขึ้นสะพานข้างวัดแล้วเลี้ยวซ้ายไปเลยตามทาง

หลวงพ่อโตพระคู่วัดคนกราบไหวกันเยอะมาก
รูปภาพ

รูปภาพ

____________พอพ้น ผ่านหนึ่งโค้งซ้ายกับเลี้ยวซ้ายสี่แยก ถนนจะเป็นทางสองเลนลาดยางตลอดสายถนนดีครับ สองข้างทางเป็นสวนผลไม้ไปตลอดทางเลย สลับกันไปไม้ได้ปลุกเหมือนกันไปหมด เหมือนไร่มันไร่ยางพารา สวนแถวนี้บ้านนี้ปลูกองุ่นบ้านนั้นปลูกข่า อีกบ้านปลูกกล้วยไม้เลยไปอีกปลูกแก้วมังกรไหลทางก็ไม่ปล่อยให้ว่างปลูกต้นมะม่วง ไม่รู้ว่าถ้าเก็บกินจะโดนซอยล่วงคารถรึป่าว ห่างกันไปหลายๆปลงถึงจะปลูกซำ้กันทางช่วงนี้คตเคียว แต่ไม่มีซอยแยกครับมีก็แต่คลองที่ย่อยมาจากคอลงดำเนินเพื่อนำน้ำเข้าสวนตัวและเพื่อเป็นเส้นทางสันจร สะพานข้ามคลองในช่วงนี้จะมีอย่างหนึ่งที่สะดุดตาคือป้ายบอกชื่อสะพาน สีแดงเด่นชัดน่าจะทั้งกลางวันและกลางคืน ทุกสะพานทำเหมือนกัน สาเหตุคงน่าจะเพราะเป็นสวนยาวเหมือนกันไปหมดการเดินทางกลางคืนอาจสังเกตุรำบากก็คงจะต้องอาสัยชื่อคลองนี้แหละค่อยบอกว่าถึงแล้วนะบ้านฉัน

รูปภาพ

ไม่รู้ว่ากี่วันผลจะงามอยากไปถ่ายรูปช่วงนั้นคงจะได้ภาพดีๆมีคนเก็บด้วยแถมผลองุ่นอิ่มๆสวยๆ
มีคนย่านนั้นอยู่แถวนี้บ้างไหมครับวานบอกหน่อย ว่าชาวบ้านเก็บยผลกันยังไง มาชวนกันไปถ่ายรูปไปเที่ยวกัน

รูปภาพ

บ้านนี้ท่าน้ำสวยครับเห็นแล้วชอบมาก ไม่ได้แช่น้ำยังรู้สึกหายร้อนเลยครับดูเย็นสบายจริงๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

มะม่วงข้างทางน่าเดดจริงช่านผู้โชมมมม :D เก็บกดมาตั้งแต่หลักกิโลบ้านแพ้วแล้ว
คิดถึงยำมะม่วงซะจิงๆเหลยเปรี้ยวปาก

รูปภาพ

ป้ายนี้ไงครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ก่อนจะออกจากเส้นนี้ก็ได้ภาพนี้แหมสาวน้อยคนนี้โตขึ้นไปใครได้เป็นแฟนหละคงน่าดู

รูปภาพ

แนะพอเห็นเราถ่ายหละรีบสรา้งภาพเลย ภาพนี้เด็กผู้ชายกำลังปอกมะพร้าวครับเรียกว่าการปอกด้วยริ่ม น่าจะไม่ผิดน่ากลัวมากใครไม่ชำนานหละอย่าไปลองเชียวพลาดหละทะลุครับ
ลักษณะมีดปอดมันเป็นเหมือนหอกที่เอาด้ามปักไว้กับพื้นโดยเอาปายหอกชูขึ้นด้านบน โหน่ากลัว

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ใกล้แหละจะถึงดำเนินแหละระยะเพียงเคี้ยวหมากแหลก
วันนี้ขอตัวกลับบ้านก่อนหละครับ
ผิดถูกๆยังไง รบกวนผู้รู้เพิ่มเติมนะครับ ผมเพียงคนปั่นผ่านไปพูดไปตามที่มองเห็นนะครับ
......................
แก้ไขล่าสุดโดย ผึ้งน้อยพเนจร เมื่อ 11 ส.ค. 2011, 18:25, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

somchit_prom เขียน:..ผึ้งน้อยพเนจร....ออกงานครานี้คุณแว่นบ่นเลย ว่าทิ้งไปทัวริ่ง ....ซะเเว้ว...ไทรโยคเสือภูเขารออยู่ ..ทางสบายสบายแค่เข้ารกเข้าพง บุกดงหนามตามด้วยลุยโคลน.... :!: :!: :!: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
แหมมมมมช่วงนี้ด้วยนะครับฝนชุกๆโคลนกำลังขึ้นเชียวมาน่านัก :lol: นั่งทำงานแทบไม่ติดแล้วครับ

พี่ๆไม่เชื่อก็คลิ๊กกันไปดูสถานที่จริงเลยทีมไทรโยคจัดให้

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=358742
นาย วันวัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817876911
Bike: TOURING
ตำแหน่ง: เพรชเกษม 106

Re: ดำเนินสะดวกไม่มีสะดุดบนเส้น กระทุ่มแบนเรียบคลองภาษีไปวัดหลักสี่ไหวหลวงพ่อโต โดย ผึ้งน้อยพเนจร

โพสต์ โดย นาย วันวัน »

สวัสดีครับ ก่อนอื่นขอชมว่า ชอบมากที่คุณนำเสนอมาตั้งแต่ต้นจนจบ ชอบมากตรงที่ เรามีอะไรที่คล้ายกันบางอย่าง(ภาพประกอบ) จะคอยติดตามเรื่อยๆครับ
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ดำเนินสะดวกไม่มีสะดุดบนเส้น กระทุ่มแบนเรียบคลองภาษีไปวัดหลักสี่ไหวหลวงพ่อโต โดย ผึ้งน้อยพเนจร

ไอ้ที่ว่าน่ารักมันอย่างนี้นี่เอ้งงงงงงงงงงง :D
ขอบคุณครับดูลายเซนที่ภาพแล้วอารมณ์เดียวกันจริง ไปก่อนเหนื่อยที่ไหนจอดที่นั้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”