สรุปทริป "ปั่นไปนู้น ปู๊น ๆกลับ" สวนหลวง-ตลาดนครเนื่องเขต กับ สวนหลวง 2009

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
eyesight
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090 564 6447
team: สวนหลวง 2009
Bike: Surly LHT olive green,Tunesaburo, Bianchi 1885

สรุปทริป "ปั่นไปนู้น ปู๊น ๆกลับ" สวนหลวง-ตลาดนครเนื่องเขต กับ สวนหลวง 2009

โพสต์ โดย eyesight »

ขออนุญาติใช้พื้นที่เล่าเรื่องไปเที่ยวของพวกเราชาวสวนหลวง
สำหรับทริป 1 วัน ปั่นไปนู้น ปู๊น ๆ กลับ
ทริปตลาดโบราณนครเนื่องเขต
16 กรกฎาคม 2554

ที่มาของทริป
หยุดยาว อารมณ์ค้างอยากปั่นทัวริ่ง
พี่กานต์บิวพี่กุ้ง ชัชบ่นอยากปั่น บ้านเทพฯ ว่าง ใคร ๆ ที่อยากไป

สมาชิกใจง่าย
พี่กุ้ง, พี่บ๊วย,พี่เส, พี่เล็ก tot, พี่เล็ก 520, พี่กานต์, และกระผม

ระยะทางทั้งสิน 70 กม. หย่อน ๆ รวมปั่นมาสถานีรถไฟฉะเชิงเทรา และ ปั่นกลับบ้าน
Av เหมือนเดิม 18
เวลา 3.48 ชม.

ตามมาครับจะพาไปเที่ยวสำหรับคนที่ไม่ได้ไปครับผม
ไฟล์แนบ
poster.jpg (116.89 KiB) เข้าดูแล้ว 1585 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย eyesight เมื่อ 20 ก.ค. 2011, 12:53, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รวมทริปสวนหลวง

ติดต่อข่าวสาร ข้อมูลสินค้า กด Like จะ Love มาก แค่คลิ๊กที่นี่>>>>> อุดมสุขการจักรยาน
instagram : udomsuk_bicycleshop
LINE : udomsuk_bicycleshop

บัญชีที่ใช้การโอนเงิน
ชัชวิน ศิวะโกเศศ
กสิกรไทย สาขา ซีคอนสแคว์
908 2 05386 4

ขอบคุณครับ
eyesight
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Surly LHT olive green,Tunesaburo, Bianchi 1885

Re: สรุปทริป "ปั่นไปนู้น ปู๊น ๆกลับ" สวนหลวง-ตลาดนครเนื่องเขต กับ สวนหลวง 2009

สำหรับการปั่นเที่ยวหน้าฝนนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุดนอกจากเตรียมรถ เตรียมตัว
คือ เตรียมใจ ครับ ฝนท่านจะตกไม่ตกเดาไม่ได้
ได้รัุบโทรศัพท์จากพี่กุ้งคืนวันศุกร์ที่ 15 ก.ค ว่าพรุ่งนี้ปั่นไปเนื่องเขตป่าว ผมตอบรับคำอย่างชุ่ย ๆว่า "ไปครับ"
หลังจากนั้นคืนนั้นผมนอนฝันดีตั้งแต่ สี่ทุ่มเพราะไม่มีภาระกิจใด ๆ

เจอกันเช้าเจ็ดโมงเช้าที่ก๊อกน้ำสวนหลวงเหมือนเดิม เราออกพร้อมนักแข่งเจ้าความเร็วทางเรียบสวนหลวง-สุวรรณภูิมิ ครับ
เหมือนจะไปด้วยกันแต่ไม่ช่ายตามเขาไม่ทัน เลยแวะกินโจ๊กไำก่เจ้าอร่อยกันก่อนครับ เพื่อรับแป้ง และ โปรตีนให้มื้อเช้า
เตรียมกล้องไม่ได้ไรมาก ถ่ายหัวหน้าแก็งค์มารูปนึงไม้มันสวยครับผม เหะๆ
รูปภาพ

ต่อจากนั้นเราปั่นมาเรื่อย ๆ ตามถนนเฉลิมพระเกียรติจนสุดทางสี่แยก เลี้ยวขวาเข้าอ่อนนุช มุ่งหน้าลาดกระบัง หัวตะเข้ ครับ
รูปภาพ

เช้า ๆ วันเข้าพรรษา ตรงแถว ๆ หน้าวัดรถจะเยอะหน่อยครับใช้ความสามารถส่วนตัวและส่วนรวมกันนิด ๆ หน่อย ๆ
จำได้ว่าพี่กุ้งเจอรถตู้ตัดหน้าให้ "Middle Sign" ไปทีนึงไอ้เราก็นึกบอกทาง แต่เอ๊ะไม่ช่ายนิหว่า
จัดแถวเป็นระัเบียบเหมือนเดิมครับ
รูปภาพ

ปั่นเลยวงแหวนหัวตะเข้มาประมาณ 5 กิโล เราแวะปั้มบางจากเป็นที่แรกดูไมล์ก็ผ่านมาประมาณ 20 โล อืมทำความเร็วดีวันนี้ครับ
พี่บ๊วยไม่รู้ไปแรงอะไรมาแหล่งข่าวบอกมาว่าได้ตัวช่วยจากพี่ตุ๋ยมาเพียบ แหม ตามมาบ้านนี้แว้วววววว
รูปภาพ

ออกจากปั้มได้สักพักใครที่เคยไปวัดหลวงพ่อโสธรคงจำได้ว่าถนนจะเหลือสองเลนครับ
เราก็ไปเส้นนั้นล่ะครับ แต่....อีกแล้วครับท่านโปรพี่กุ้งพาเลี้ยวเข้าสวนอีกแล้ว เป็นทางเล็ก ๆ ปั่นเข้าสวนครับ
เทพหัสดินฯผู้น้องบอกข้างหน้าว่า "แวะส่งแฟกซ์หน่อยโว้ยยยย" โอเค จัดไป หวังว่าจะเข้าโป๊ง เข้า่ปั้มช่วงนี้ไม่มีแล้วครับ...
พี่เล็กส่งแฟกซ์ ผมก็แวะส่งเมล์เล็กน้อยครับผม แต่ว่าพี่เล็กที่โอทีนิ ผมว่าไม่ได้ส่งแฟกซ์ละนะ ผมว่าส่งพัสดุด่วนพิเศษกันเลยที่เดียว
เพราะ ...........เร็วมาก
เอาล่ะต่อจากนั้นออกจากวัดก็เลาะสวนมาเรื่อย ๆ ครับผม
รูปภาพ

รูปภาพ

จริง ๆ แล้วตั้งแต่ออกจากสวนฟ้าครึ้มมาตลอดครับเราคิดว่าอืม ๆ มันคงตกแน่ ๆ ครับ
แต่ก็มีแดดออกสับขาหลอกกันเป็นระยะ ๆ
รูปภาพ

รู้สึกตัวอีกทีพี่กุ้งก็เลี้ยวเข้าสวนตลอด ๆ มีทางลูกรังให้เปลี่ยนบรรยากาศบ้างครับ มันดี
รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงจุดนี้ไม่รู้ว่าตรงไหนนะ แต่ก็ยังไงล่ะสวยดีแวะถ่ายรูปกันสักหน่อยครับ มีทุ่งนาและเสาไฟเป็นฉากก็แปลกตาไปอีกแบบครับ
รูปภาพ

มะถ้าได้ wide ถ่ายจะดีม่ะใช่น้อย อิอิ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เอา ๆ ๆ ปา่ยยยยยยยยยย เราก็ไปกันต่ออย่าถามทางไหน ถนนอะไร ไม่รู้ ปั่นมันไปอย่างเดียว
รูปนี้ผมรอโมเม้นท์นี้อยู่นานอยากได้ภาพตอนทุกท่านใ่ส่รองเท้าพร้อม ๆ กัน ชอบใบนี้ทีเดียว
รูปภาพ
ออกจากสวนแล้วววว.....

ติดต่อข่าวสาร ข้อมูลสินค้า กด Like จะ Love มาก แค่คลิ๊กที่นี่>>>>> อุดมสุขการจักรยาน
instagram : udomsuk_bicycleshop

ขอบคุณครับ
eyesight
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สรุปทริป "ปั่นไปนู้น ปู๊น ๆกลับ" สวนหลวง-ตลาดนครเนื่องเขต กับ สวนหลวง 2009

ต่อจากนั้นเราก็มุ่งหน้าอีกถนนนึงครับ ผมดูที่หลักกม. จำได้คล้าย ๆ ว่ากบินตร์บุรี ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

เส้นทางนี้เรายังนึกถึงเพื่อนนักแข่งทางเรียบสวนหลวง-สุวรรณภูมิ เลยครับว่าน่ามาปั่นมากครับ
คือ มันใหญ่ ยาว ลื่น เรียบ นาน ........ถ้าเสือหมอบละก็คง 40 up ขึ้นเรือย ๆ อาจทะลุ 60 ได้เพราะตามลมนิด ๆ
ขนาดปั่นทั่วริ่งตรงนี้ปั่นเบา ๆ ยัง 25 เลยครับผม

รูปภาพ

เส้นนี้ตรงไปเรื่อยๆ จะไปชนกับเส้นที่มาจากอ่อนนุชครับผมก็เรียกไม่ถูกครับเป็นสามแยกไฟแดง
เลี้ยวขวาตรงไปอีกนิดเดียวจะเจอทางเข้าตลาดนครเนื่องเขตครับ ระยะทางประมาณ 50 โลนิด ๆ ครับ
เหมือนไปสุวรรณภูิมิครับผม เราจอดกันหน้าตลาดเลยครับ ผูกรถติด ๆ กันรักกันมากประมาณว่า
ถ้าหายก็หายให้หมด เหะๆ

ถึงแล้ว ตลาดโบราณนครเนื่องเขต
รูปภาพ

รูปภาพ

สิ่งที่เราชินตาของตลาดน้ำก็คือเรือแม่ค้าขายของครับที่นี่ก็มีแต่ผมว่าที่นี่สงบกว่าอัมพวา และ ดำเนินสะดวกมากครับ
แม่ค้าคุยเก่ง ใจดี ขนาดเราไปวันเสาร์วันหยุดยาว คนยังหลวม ๆ เดินสบายของกินอร่อยครับ
รูปภาพ

รูปภาพ
5555555
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เดินตามไปซักพักก็เจอเพื่อน ๆ นั่งจัดเต็มกันร้านนี้ครับ ร้านที่ขึ้นชื่อของที่นี่ครับ ก๋วยเตี๋ยวข้าวเกรียบปากหม้อครับแปลกดีครับไม่เคยกิน
รูปภาพ

ลักษณะการกินคือนั่งย่อง ๆ มีคนทำข้าวเกรียบปากหม้อเป็นเซนเตอร์ เจ้าของตักน้ำซุปใส่ถ้วยพร้อมโครงหมูและลูกชิ้น
รอคนทำข้าวเกรียบปากหม้อทำ (อย่างไว) ปาดมาหย่อนใส่ชามเรา ทั้งหมด 6 ตัวต่อ 1 ชาม ร้านนี้ผมจัดไป 1 ชาม
พี่เล็กทีโอที จัดไปสอง เหะๆ
รูปภาพ

มีสองคนทำ เรากินพี่คนนี้ครับสวยกว่า
รูปภาพ
ข้างในร้านเึค๊าเป็นโรงไม้เก่าสวยมากครับ
รูปภาพ

เอาล่ะกลับมานั่งที่โต๊ะใหม่ นิคือใส่ที่เค้าเอาไปทำข้าวเกรียบครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

มันเป็นอย่างนี้นิเองงงงง ก่อนใส่
รูปภาพ

หลังใส่
รูปภาพ

เอาล่ะกินเสร็จก็เดินกันต่อครับ
รูปภาพ

ขอบคุณครับ
eyesight
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรยากาศโดยรวมของตลาดถือว่าดีเลยครับคือไม่วุ่นวายเหมือนที่อื่น ๆ สบาย ๆ ไม่ร้อน
เพราะว่าที่นี่มีระบบระบายอากาศ และให้ความเย็นอยู่ตลอดเวลาครับ มีพัดลมไอน้ำตลอดสองฝั่งคลอง เจ๋งมาก ๆครับ
บ้านก็ยังเป็นบ้านของเค้าเองจัดไม่ได้ตกแต่งหรือต่อเติมอะไรเลยครับผม
ทางเดินก็กว้า่ง (ผมเดินไม่กระทบไหล่ใครเลย)
รูปภาพ

แม่ค้าขา่ยข้่าวหมาก
รูปภาพ

รูปภาพ

ภาพสมาชิกในนี้ มีหลายท่านที่วันนี้ (วันอาทิตย์ที่ 17) ไปซ้ำโดยขับรถไปพาครอบครัวไป 555 มีบุญจริง ๆ
รูปภาพ

ป๊าดดดด สวยที่สุดในทริป
รูปภาพ

เรือเก่า
รูปภาพ

ภาพที่ในเมืองไม่มีแล้วครับถังน้ำเอาไว้ล้างอะไรก็ได้แล้วแต่มีไว้หน้าตาสำหรับคนมาเยือน
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ร้านกาแฟที่มีจักรยานโบราณเป็นของตกแต่งรถครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เดินมาอีกหน่อยผมชอบร้านนี้มากครับคือก็ไม่รู้ว่าขายอะไร แต่เอามาของเก่ามาโชว์ว่างั้น
ด้วยความที่เคยเรียนพิมพ์ดีดมาก่อนเลยนึกถือความหลังนิดหน่อยครับผม
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เดินไปเรื่อยๆ ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เดินไปซักพักเจอพี่เสเล่ีนกับเป็ดอยู่ครับ น่ารักเชียว
รูปภาพ

ความน่ารักของคนที่ผ่านอะไรไม่น้อยอย่าง สว. ของพวกเราเวลาเจออะไรที่ตัวเค้าเองเคยอยู่ เคยเห็น เคยผ่าน เคยสัมผัส
เค้าจะเล่าแบบมีความสุขมาก พี่เสเคยนั่งเรือคลองคล้าย ๆ แบบนี้ที่อยุธยานั่งทุกวันไปทำงาน พี่กุ้ง เคยอยุ่สวน
วันวานยังหวานเสมอครับ

ตอนแรกผมนึกว่าไก่
รูปภาพ

รูปภาพ

เดินมาซักพักก็มาพักทีี่ศาลาริมน้ำวิวดีมาก ๆ ครับ จัดไปนึกพร้อมน้ำมะพร้าว และวุ้นมะพร้าว (ไม่ได้ถ่ายมา)
รูปภาพ

อิอิงานเข้าตลอด
รูปภาพ
เลย workshop ไปเล็ก ๆ กับหัวข้อ "คู่มือเมียนักปั๋น"
รูปภาพ

นิละ่เป็ดเทศ น้าหมู เซียนถ่ายนก ผมเซียนถ่ายเป็ดโว้ย เป็นไงน้าอารมณ์ของเป็ดผม
รูปภาพ

รูปภาพ

ไม่รู้พระเอกเรานัดนางเอกไว้ท่าน้ำท้ายตลาดตอนไหน แต่เค้ามาแล้ว.....ตอนนี้
รูปภาพ

เค้ามาเพื่อพบรักแท้แม้พ่อแม่จะกีดขว้าง.....
รูปภาพ

ไม่มีอะไรขัดขว้างพวกเค้าได้อีกต่อไปแล้ว โชคดีนะ ไอ้ขวัญ อีเรียม
รูปภาพ

รูปภาพ

นั่นโบกมือดีใจอีกตะหากกกก 555
รูปภาพ

ต่อจากนั้นพักเสร็จเราตัดสิ้นใจกลับแต่ก็เดินแวะไปเรื่อยๆ ครับ
แวะร้านนี้ัร้านที่้แต่ก่อนมีป้ายน้ำมันเซลอยู่หน้าร้านหลังจากสอบถามเจ้าของ
เค้าบอกว่าป้่ายหล่นน้ำแล้วหายไปเลยงมไม่เจอไม่รู้ไปไหน ที่ตลาดเนื่องเขตแห่งนี้แต่ก่อนเป็นย่านค้าขายท่างน้ำครับ
มีร้านวัสดุก่อสร้าง ขายน้ำมัน เจริญที่เดียวล่ะครับ
รูปภาพ

ภายในร้านมีอะไรขลัง ๆ เก่าๆ ให้เราได้เรียนรู้ไม่น้อยทีเดียวครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ไปต่อ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอลาตลาดเนื่องเขตด้วยภาพนี้แล้วกันครับผม
รูปภาพ

แล้วเจอกันที่สถานีรถไฟครับผม

ขอบคุณครับ
eyesight
ขาประจำ
ขาประจำ

มุ่งหน้าสู่สถานีรถไฟ ฉะเชิงเทรา ครับผม
รูปภาพ

ปั่นมาอีกไม่มากไม่น่าเกิน 20 โล เราก็มาถึงก็ชั่งไม่ถึงก็ชั่งครับ
รูปภาพ

ระหว่างปั่นมาเจอนักปั่นระหว่างทาง เพื่้อนที่ทำงานพี่เล็กซะงั้น เฮ้อ อยุ่กทม ไม่เจอกัน มาเจอกันตอนปั่น
ถ้าไม่ปั่นจักรยานจะเจอกันไหมครับคิดอยู่ซิ
รูปภาพ

รูปภาพ

สวนหลวงทีมสปิริทครับ
รูปภาพ

ม้าคู่ใจของทุกท่านครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
อิอิขาดรถพี่กานต์อ่าาาาา เค้าขอโท๊ดดด
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

แล้วเราก็ไปกินข้าว และ นำจักรยานขึ้นรถไฟอีกประสบการณ์แปลกใหม่ของผมครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

ไปขบวนนี้ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

หล่อครูดดดด
รูปภาพ

รูปภาพ

เอาล่ะและแล้วเราก็เดินทางกลับ กทม. ครับ 1 ชั่วโมงถึงครับ รถออก 16.20
รูปภาพ

คู่นี้หวานตลอด
รูปภาพ

รูปภาพ

เท่ห์โคตร ๆ
รูปภาพ

แก็งค์เสื้อชมพู
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เทสความเร็ว
รูปภาพ

แม่ค้่า
รูปภาพ

คนเดินตั๋วยังหล่ออ่าาา
รูปภาพ

รูปภาพ

ความเร็วที่เค้าบอก
รูปภาพ

สก๊อยรถไฟ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
จะถึง กทม. แล้วครับ
รูปภาพ

ขอบคุณครับ
eyesight
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ขอบคุณครับ
bichun@sanook.com
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891480005
team: ไบชุน
Bike: nohave
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bichun@sanook.com »

ขอสอบถามนิดนึงครับ
ทางลัดผ่านสวนนั้น อยู่ตรงช่วงไหนครับ :P
ไบชุนvsจักยาน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=376323
โอนเงิน
ไทพานิด 089-2-00062-2 บุญชัย เกาะไพศาล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”