ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน#2 ปั่นไปสระบุรี - "ปั่นเพื่อน้อง" และ ท่อง"สามหลั่น" อยากเลี่ยงถ.พหลโยธิน 10-12 พ.ค. 2554

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: ปั่นไปสระบุรี - "ปั่นเพื่อน้อง" และ ท่อง"สามหลั่น" โดยเลี่ยงถ.พหลโยธิน 10-13 มิ.ย.54

โพสต์ โดย kobfujar »

ถึงแล้วครับ อช.น้ำตกสามหลั่น เมื่อเวลาประมาณ 14 นาฬิกา
รูปภาพ
ริมอ่างเก็บน้ำเขารวก(ถ้าจำชื่อไม่ผิด) เป็นจุดที่น่านั่งรับลมชมวิวมากที่สุดในอุทยานฯแล้วครับ
รูปภาพ
ที่นอนคืนนี้ และ อีก 2 คืน..ของผม...
รูปภาพ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: ปั่นไปสระบุรี - "ปั่นเพื่อน้อง" และ ท่อง"สามหลั่น" โดยเลี่ยงถ.พหลโยธิน 10-13 มิ.ย.54

วันเสาร์ที่ 11 มิถุนายน 2554...
วันนี้กะจะพักครับ เลยทำอะไรช้าๆ กว่าจะออกไปปั่นยืดเส้นยืดสายก็ปาเข้าไป 4 โมงเช้าแล้ว
ว่าจะปั่นเข้าเมืองไปหาพี่ที่รู็จัก แต่โทรไปแล้วแกไปธุระอยุธยา เลยไปปั่นไปตามทางหลวงเล็กๆสายเก่าที่วิ่งเข้ามา "หนองปลาไหล" ออกไปถึง ถ.พหลโยธิน(สายหลักเดิม) ก็ปั่นกลับแล้วครับ(ประมาณ 15 กิโล)
***ถ้าปั่นไปเมืองสระบุรีประมาณ 14 กิโล***
ช่วงขากลับเลยแวะซื้อข้าวเหนี่ยวไก่ย่างมากินเป็นอาหารกลางวันเลย
แต่ก่อนกินแวะไปลองกำลัง ขึ้นไปวัดพระพุทธฉาย(ตามภาพเลยครับ)

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แล้วก็มีนี่...บรรดาวานร เวลาให้กล้วยมันต้องระวังอย่างยิ่ง
ขอเตือนเลยครับ...เพราะมันจะเข้ามารุมแย่ง แล้วกระโดดเกาะขึ้นมาที่ตัวและแขนเราครับ :o :o

รูปภาพ
รูปภาพ
ได้เหงื่อไปหนึ่งชุด กลับมานั่งกินข้าวเหนียวไก่ยางริมอ่างเก็บน้ำ ลมเย็นสบายๆ :D

วัีนนี้ไม่ได้ออกไปไหนอีกเลย...
พบ "พี่โต้ง" เจ้าหน้าที่อุทยานฯถามเรื่องไป"ปั่นเพื่อน้อง"ว่าไปหรือเปล่า เพราะแกก็ไปด้วย
และพบ "พี่วิทย์" กับเพื่อนแกอีกคน(ผมลืมถามชื่อ) เข้ามาพักที่อุทยาน เพื่อไปปั่นพรุ่งนี้เช่นกัน
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ

เดี๋ยวค่อยเอาภาพ "ปั่นเพื่อน้อง" มาให้ชมครับ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ

ลืมไปว่า ช่วงบ่ายหน่อย ออกไปเดินยืดเส้นยืดสายนิดหน่อย
ผมชอบท่องเที่ยว เดินป่าเดินเขาอยู่แล้วด้วย มันก็ต้องเที่ยวดูโน่นชมนี่บ้างครับ.. :)
กะเดินไป "ซับปลากั้ง" แต่คำนวณเวลาแล้วน่าจะไม่ทันมืด

เลยได้แต่ "น้ำตกสามหลั่น" ตามชื่ออุทยาน ภาพนี้มองจากด้านล่างจะเห็นชัดเจนว่า เป็น น้ำตกลดหลั่นกัน 3 ชั้น
รูปภาพ
มองด้านบนออกมาแนวนี้ครับ
รูปภาพ
"อ่างเก็บน้ำสามหลั่น" มุมมองให้ถ่ายภาพไม่ค่อยมีครับ เพราะเป็นป่ารก สงสัยไม่ค่อยมีคนเดินเข้าไปดู
รูปภาพ
เส้นทางช่วงไปถึงแยกใหญ่(1.5 กม.) ไม่สู้ดีนักสำหรับจักรยาน เพราะแคบมากและมีกิ่งไม้รากไม้ที่อาจอันตรายได้มาก (แต่ก็อยู่ในแผนที่แนะนำปั่นจักรยาน) ส่วนใหญ่น่าจะเข็นเท่านั้น
แต่เดินสบายครับ มุด เลี่ยง ต้นไม้หนาม พงหญ้าบ้าง พอให้สนุกกับการเดินป่าระยะสั้น
จนถึงทางแยกใหญ่ แยกขวาไป "ซับปลากั้ง"(2.7 กม.) และ ซ้ายกลับที่ทำการอุทยานฯ(1.9 กม.) เส้นทางนี้หากใครแรงดีผมว่าปั่นได้สบาย... ;)
วันนี้มีคนเข้าไปปั่นอยู่ 2 กลุ่มตั้งแต่ตอนเช้า
ภาพด้านล่าง คือ เส้นทางขากลับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
และ "มด" ที่ไม่ว่าพันธุ์ไหนก็ขยันเหมือนกันหมด..
รูปภาพ

ที่เที่ยวแบบนี้น่าสนใจนะครับ ไม่หนักเกินไป เหมาะและได้กับคนหลายๆวัย ใครอยากนอนสบายหน่อยก็จองบ้านพักเอาครับ..

ผมเดินไปกลับราว 3.4 กม. พอได้เหงื่อซึมๆดีครับ..
แก้ไขล่าสุดโดย kobfujar เมื่อ 17 มิ.ย. 2011, 14:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ

วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2554...
ผมตื่นเกือบตี 5 เตรียมตัวเสร็จก็เกือบตี 5 ครึ่ง รอ "พี่โต้ง" ว่าจะมาหรือเปล่า
ตี 5 ครึ่งพี่โต้งเข็นรถออกมา เราจึงปั่นออกมาด้วยกัน

***ไม่ได้รอพี่วิทย์และเพื่อน เพราะพี่วิทย์เอารถยนต์มา และแกยังไม่ตื่นเลยไม่อยากเรียกรบกวน***

ถ้าไม่ได้ออกมากับพี่โต้งผมคงปั่นเข้าสระบุรีทางถ.พหลโยธิน
แต่นี่พี่โต้งแกพาปั่นผ่านกรมทหารม้าที่ 5 ไปออกเอาแยกสระบุรีเลี้ยวขวาพอดีเป๊ะเลยครับ
ก็สบายไป ไม่ต้องไปลุยกับรถบนถนนพหลโยธิน
:D
///เส้นทางในกรมทหารม้าที่ 5 เป็นเส้นทางที่น่าปั่นดีครับ ลาดยางดี แถมกว้างขวาง เห็นกำลังปรับปรุงสนามกีฬาและสวนสาธารณะอยู่(อาจเป็นที่ออกกำลังก็ได้)
ขากลับ...ผมอาศัยตีขรึม ผ่านจุดสกัดของทหารเวรรวม 5 จุดไปคนเดียวได้ครับ...ดูเหมือนว่า ถ้าเราเข้าไป และ รู้เส้นทาง เราสามารถเข้าไปปั่นออกกำลังกายได้อย่างดี ไม่เหมือนค่ายทหารอื่นๆที่เข้มงวด อาจเพราะมีประชาชนทั่วไปใช้ผ่านเข้าตัวเมืองสระบุรีกันเป็นประจำก็ได้ครับ///

ภาพถ่ายระหว่างปั่นผ่านกรมฯ ไม่ได้ปั่นเส้นนี้นะครับ อันนี้ข้างทางจะถ่ายพระอาทิตย์ขึ้นด้วย
พี่โต้ง สามหลั่น
รูปภาพ
ผมเอง วันนี้ขอลงในนามทีมสามหลั่นกับพี่โต้งด้วย (สวมรอย... :lol: )
ผมชอบท่องเที่ยว เลยชอบใส่ชุดแบบสบายๆแบบนี้แหละครับ แต่ข้างในใส่กางเกงปั่นจักรยานนะครับ ไม่งั้นก้นระบม :D ขนาดใส่ยังแย่เลย... :D
รูปภาพ
แวะไปกินโจ๊กคนละชาม แล้วปั่นต่อเข้ามาหน้าศาลากลาง
รูปภาพ
รูปภาพ
บรรยากาศก่อนปล่อยตัวครับ
รูปภาพ
จุดพักที่ 1 อบต.เตาปูน :)
รูปภาพ
รูปภาพ
จุดพักที่ 2 เด็กๆแจกกล้วย... :D :lol:
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย kobfujar เมื่อ 17 มิ.ย. 2011, 12:59, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ

จุดพักที่ 3 ตรงไหนหว่า...ไม่ได้ถ่ายภาพมาเลยครับ :D
จุดพักที่ 4 ก็ข้าวกลางวัน..
หลังกินเสร็จไม่มีใครอยากออกแดดเท่าไร่
รอเวลาปั่นบนสันเขื่อนป่าสักฯ 12.45 น.
รูปภาพ
รูปภาพ
ยกเว้นคนนี้ครับ คุณ Krit ออกมาเชิญชวนให้ขึ้นรถยีเอ็มซีของทหารที่คอยมาตามเก็บคนที่ปั่นไม่ไหว
แต่ถ้าใครขึ้นจะถ่ายรูปไปลงในเฟสบุ๊ก...ไปซะงั้น... :lol:

รูปภาพ
รูปภาพ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ

ตั้งขบวนปั่นมาถ่ายภาพหมู่ก่อนครับ :)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ปั่นข้ามเขื่อนมาแล้ว ก็อีกสักภาพครับ...
รูปภาพ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ

ช่วงกลับ...ไม่ได้ถ่ายภาพอีกเลย
ด้วยเพราะ...เหนื่อยครับ :lol: :D และ บางช่วงฝนตกเลยแพ็กกล้องใส่เป้ห่อถุงพลาสติกไม่ได้เอาออกมาอีกเลย

มาถ่ายอีกทีกับ "พี่วิทย์" ตอนเย็นหน้าศาลากลาง
รูปภาพ
ปั่นมาด้วยกันเกือบตลอดทาง บางครั้งพี่วิทย์แกก็นำไปข้างหน้าก่อน(เสมอ)... :lol:
แต่งานนี้เราเข้าเส้นชัยพร้อมกันครับ... :D

ผมจำต้องรีบร่ำลา"พี่วิทย์"อย่างรีบเร่ง เพราะผมต้องปั่นกลับไปอช.สามหลั่นอีก 14 กม. กลัวจะมืดซะก่อน (ลืมบอกไป พี่โต้ง... แกปั่น 10 กม.ครับ กลับไปก่อนแล้ว)
อีกทั้งผมจะแวะไปดูและซื้อของกินมื้อเย็นที่ตลาด....รู้สึกจะชื่อ "หนองแท่ง" ห่างจากประตูกรมฯไปประมาณ 1 กม.กว่าๆด้วย รวมแล้วต้องปั่นกลับประมาณ 16 กม.
ถึงอุทยานฯก็แสงสุดท้ายหมดพอดีครับ...

kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ

วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2554...
วันนี้ควรจะปั่นกลับบ้าน แต่เมื่อวานบนเขื่อนป่าสักฯมีคนโทรมาเรื่องธุระที่อุตรดิตถ์ เลยตัดสินใจขึ้นไปโดยไม่รอช้า
แต่ใช้ตัวช่วยครับ เพราะต้องรีบลงมาบ้านด้วย เลยปั่นไปขึ้นรถไฟที่สถานีรถไฟภาชี ระยะทางประมาณ 30 กม.ได้

วันนี้เลยชิวๆกับการปั่น ไม่เร่งไม่รีบร้อนตามเคย
รูปภาพ
พักร้อนที่ศาลาริมทาง...ได้พูดคุยกับคนขายข้าวโพดปิ้งหรือเผา(หว่า) คนอุดรมาขายของและพักอยู่ที่ภาชี
คุยกันหลายๆเรื่อง โดยเฉพาะเรื่องของคนปั่นจักรยานนี่แหละที่เขาสงสัยและถามผมเอามากๆ

รูปภาพ
นั่งรถไฟผ่านสถานีรถไฟภาชี ต้องนี่ครับ ไอติม...
รูปภาพ
รูปภาพ
ก็ขอจบการเดินทางครั้งนี้ที่สถานีรถไฟภาชีแล้วกันครับ... :)
รูปภาพ
โอ๊ะ Think Earth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-981-0088
team: Think Earth
Bike: Merida Matt40 ,BIANCHI 105/2012

โพสต์ โดย โอ๊ะ Think Earth »

เข้าป่าไปได้ไง ไม่กลัวหลงหรือไงพี่ แต่ได้ใจมากๆครับ
pong**แก่งคอย**
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0800180551
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: สมพงษ์ จอมคำสิงห์ 169 ม.10 ต.บ้านป่า อ.แก่งคอย จ.สระบุรี18110

โพสต์ โดย pong**แก่งคอย** »

อิอิ สวัสดีครับน้า ผมที่ปั่นมากันน้าตอนลาเขามาแล้วว่ายังมีเนินเล็กไว้ปราบอื่นหลายเนินอ่ะครับน้า

คนที่สวมเสือแก่งคอยคนกลาง ขี่ Mos so แดงๆ
ไฟล์แนบ
BDM1KUEc=NjcwNyE5MjAtMTYyMzAxMTA2Z2UtMjEtaW1h.jpg (68.73 KiB) เข้าดูแล้ว 202 ครั้ง
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ

pong**แก่งคอย** เขียน:อิอิ สวัสดีครับน้า ผมที่ปั่นมากันน้าตอนลาเขามาแล้วว่ายังมีเนินเล็กไว้ปราบอื่นหลายเนินอ่ะครับน้า
คนที่สวมเสือแก่งคอยคนกลาง ขี่ Mos so แดงๆ
อ๋อ....จำได้ครับ :)
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

โพสต์ โดย veenono »

kobfujar เขียน:ก็ทางมันออกแบบนี้นี่ครับ แต่ทางไม่ยาวมาก ผมกะเอาว่าน่าจะ ขึ้นเขาประมาณกิโลเดียว และ ลงเขาอีกราว 2 โล
รูปภาพ
รูปภาพ
เคยไปลุยแทร็คนี้มันส์มากๆครับ
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
bowbever
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เฟสสัน

โพสต์ โดย bowbever »

ยอดมากค่ะ ใจกล้าจริงๆ ;)
ความธรรมดาที่ว่าเบื่อๆนั่นมันวิเศษสุดแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”