สรุปทริป WoW !!! Singapore - Malaysia

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา

สรุปทริป WoW !!! Singapore - Malaysia

โพสต์ โดย Bike Addict » 18 ก.พ. 2011, 08:00

รูปภาพ

รูปภาพ

สวัสดีครับท่านพี่ๆ น้อง ชาว Thaimtb ทุกท่านครับ วันนี้ผมขอกลับมาสรุปทริปที่ค้างคามาตั้งแต่ปีที่แล้ว นั้นคือกิจกรรมปั่นจักรยานรณรงค์ลดโลกร้อน 4 ประเทศ

World on Wheels (WoW) สำหรับผู้ที่เพิ่งเคยได้อ่านการสรุปทริปครั้งนี้เป็นครั้งแรก อาจจะยังไม่รู้ที่มาที่ไปของการเดินทางรอนแรมร่วมสองเดือนในครั้งนี้
ก็สามารถกลับไปดูสรุปทริปในช่วงแรกของผม นั้นคือ WoW Indonesia ตามลิงข้างล่างนี้ครับ

viewtopic.php?f=56&t=190140

ซึ่งการเดินทางในครั้งนั้นผมได้เริ่มออกเดินทางด้วยจักรยานจากเกาะบาหลีประเทศอินโดนีเซีย ไปสิ้นสุดที่กรุงจาการ์ต้า เมืองหลวงและออกเดินทางด้วยเครื่องบินจนถึงประเทศสิงคโปร์

ความเดิมในการสรุปทริปครั้งที่แล้วผมได้เดินทางจนมาถึงประเทศสิงคโปร์ ซึ่งได้เจอกับทีมงาน WoW ประจำประเทศสิงคโปร์เป็นทีเรียบร้อยแล้ว

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมเลยขออนุญาติต่อเนื่องกันต่อจากตรงนี้ไปเลยครับ

WoW!!! Singapore-Malaysia

รูปภาพ

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Bike Addict เมื่อ 18 ก.พ. 2011, 10:32, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

Re: สรุปทริป WoW !!! Singapore - Malaysia

โพสต์ โดย Bike Addict » 18 ก.พ. 2011, 08:23

ก่อนอื่น ต้องขอออกตัวก่อน เพื่อไม่ให้ท่านต้องขัดใจ และเสียอรรถรสชาติในการอ่านสรุปทริปของผม

ในการเล่าเรื่องราวในครั้งนี้ ผมอาจจะไม่ได้มาเล่าได้ต่อเนื่อง บางทีอาจหายไปไป วัน เป็นเดือน เป็นปี :? :?

ดังนั้นผู้อ่านโปรดให้อภัยด้วย !!!!!

:D :D :D

ผมเชื่อว่าคนเรามีภาระหน้าที่กันหลายด้าน ไม่ว่าเรื่องงาน เรื่องครอบครัว เรื่องส่วนตัว
โลกเรานี้ใจร้ายนัก มีให้แค่วันละ 24 ชั่วโมง เป็นเวลานอนไป 8 ชั่วโมงแล้ว เหลือเวลาทำอย่างอื่นได้นิดเดียวเอง

ผมเองก็มีภาระกิจเหมือน พี่ๆ น้องๆ ทุกคน การสรุปทริปสำหรับผมก็เป็นเรื่องยาก เพราะตัวเองทำงานได้ช้า
พิมพ์ช้า คิดช้า แปะรูปก็หลายสเตป เดี๋ยวลูกเมีย ก็จะให้ไปโน้นไปนี้ ใหนเพื่อนฟูงจะชวนเตร็ดเตร่
ใหนจะเจ้านายจะมาตามงาน และที่สำคัญ คือ ต้องมีเวลาขี่จักรยานอันเป็นที่รักครับ

ดังนั้น หากขัดใจ รำคาญ แนะนำให้ย้อนกลับไปอ่านที่ผมได้สรุปทริปไว้แล้วนั้นคือ WoW Indonesia ครับ
เพราะผมมีแก้ไขตลอด ลองอ่านเย็นๆ ต่อเนื่องกันดู อาจได้อรรถรสที่เปลี่ยนไปครับ

SOMA@Tanin เขียน:ขอนั่งแถวหน้าเลยนะครับคุณโฮ้ว :shock: :shock: :shock:

สวัสดีครับพี่ธานินทร์ ขอบคุณที่ให้เกียรติมารับชมครับ ช่วยได้เยอะนะครับสำหรับการมานั่งชมของพี่ทำให้ผมไม่แอบหนีชิ่งไปทำอย่างอื่นก่อนสรุปทริปจบ :lol: :lol:

Re: สรุปทริป WoW !!! Singapore - Malaysia

โพสต์ โดย RedHo » 18 ก.พ. 2011, 08:55

เฮ้...ภาคต่อมาแล้ว ในที่สุด เขาก็มา :o

ขอจองที่นั่งก่อนเลย

อยากจะขอบอกว่า จะช้าจะนานแค่ไหน ไม่เป็นไรครับ ;)

เข้าใจกันได้ มีงานมีภาระเหมือนๆกันทุกคน :D

โพสต์ โดย SOMA@Tanin » 18 ก.พ. 2011, 09:15

คุณโฮ้ว ผมเข้าใจดีว่าการสรุปทริปไม่ใช่เรื่องง่ายๆ
และก็เสียเวลามากพอสมควร ทั้งการเลือกรูป ย่อรูป
และก็นึกเรื่องเขียนบรรยาย แต่ก็จะรออ่านครับ

เพราะสำหรับตัวเองช่วงที่ผ่านมาสรุปทริปตัวเองก็ไม่เคยจะจบสักที :x :x :lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย Bike Addict » 18 ก.พ. 2011, 09:51

รูปภาพ

ต่อเนื่องเลยนครับ หลังจากที่เจอทีมงาน WoW นำโดย คุณ Phillip ซึ่งเป็นฝ่ายประชาสัมพันธ์และหัวหน้าโครงการ (ใส่หมวกอยู่ข้างหลัง)
และ Mr. Jutus Krause-Harder Managing Director Merck Singapore-Malaysia (คนขวาสุดมีผ้าคล้องขอ) ท่านเป็น MD ควบทีเดียวสองประเทศ
อันเนื่องจาก Merck Singapore นั้นเล็กด้วยขนาดจำนวนพนักงาน ดังนั้นจึงมีการแชร์หัวหน้า ฝ่ายบริหารกันทั้งสองประเทศ :? :?

แหมดีจริง เวลานินทานาย สองประเทศได้ประชุมจะได้มีเรื่องเมาท์นาย แถมนายคนเดียวกัน อิ อิ :mrgreen:

ส่วนบุรุษหน้าเข้มทางซ้ายมือ (ตรงกลาง) ผมจำชื่อ บ่ได้ แต่เป็นผู้บริหารฝ่ายบุคคล ในระดับ Region อีกท่านที่อยุ่ด้านหลังผมก็จำชื่อบ่ได้อีกเช่นกัน เป็น MD ของบริษัทฝั่งอเมริกา
ส่วนคนหน้าตาเอเชียที่สุด ผมก็จำชื่อบ่ได้อีกนั้นแหละ ก็เป็นฝ่าย IT ของเมอร์คสิงโปร์ คนนี้ฮามาก เห็นแกรูปร่างล่ำสันมีกล้ามเป็นมัดๆ เวลาขี่จักรยานด้วยกันนี้แกต้องปวดโน้นปวดนี้ตลอด
แถวก็ไม่รู้เป็นอะไรแข้งขาก็มีรอยแผลถลอก ติดกอเอี๊ยะ ไว้ด้วย แต่ใจสู้ใช้ได้เลย ผมไม่รู้จะเรียกอะไร แต่แถวใต้บ้านผมเขาจะบรรยัดศัพท์ว่า "อยู่หล่ำๆ"

RedHo เขียน:เฮ้...ภาคต่อมาแล้ว ในที่สุด เขาก็มา :o

ขอจองที่นั่งก่อนเลย

อยากจะขอบอกว่า จะช้าจะนานแค่ไหน ไม่เป็นไรครับ ;)

เข้าใจกันได้ มีงานมีภาระเหมือนๆกันทุกคน :D

ขอบคุณหมอโห ที่เข้าใจ :mrgreen:

โพสต์ โดย Bike Addict » 18 ก.พ. 2011, 10:37

ทีมงานพาผมขึ้นรถตู้ เพื่อวิ่งออกจากบริเวณสนามบินชางฮี ที่สิงคโปร์ แล้วแวะที่ 7 11 ใกล้ๆสนามบิน
เพื่อให้ผมได้ทำการประกอบจักรยาน เพื่อจะพากันขี่ไปที่บริษัท ในตัวเมืองสิงคโปร์

ทางบริษัท ได้ขอให้นักปั่นสัญชาติ ออสเตรเลีย ที่อยู่ในสิงคโปร์เป็นคนช่วยนำทางให้ เขาชื่อ อเลกซ์ ในรูปจะใช้ชุดจักรยานสีดำ

วันนั้นอากาศร้อนอบอ้าว เวลาก็จวนเที่ยงแล้วครับ ผมรีบประกอบรถที่ถูกแบ่งแพ๊คเป็นสองกล่อง จากอินโดนีเซีย ระหว่างนั้นผมเห็นท่าน
ผู้บริหารดูจะบ่นกันเรื่องแดด ผมเลยมอบถุงแขนของผมให้ไป

และฟิลลิปและ Jutus (อ่านว่า จู๊ชตุส) ให้สัญญาณออกเดินทาง
ระยะทางจากที่นี้ถึง อาคานอร์วีเจียน ที่อยู่ในกลางเมืองสิงคโปร์ระยะทางประมาณ 20 กม ในระหว่างทางก่อนถึงบริษัท 3 กม จะมีคณะพนักงานจากทางบริษัทมารับด้วย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Bike Addict เมื่อ 18 ก.พ. 2011, 14:27, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย Bike Addict » 18 ก.พ. 2011, 10:41

เส้นทางร่มรื่นในช่วงแรกครับ เหมือนมันจะเป็นสวนซักอย่าง ผมไม่ได้มีเวลาเซ็ตอัพ GPS เลย ไม่รู้ตำแหน่ง พิกัด ต้องตามเขาอย่างเดียว
ระหว่างเส้นทางก็ผ่านท่าเรือสินค้า เส้นทางไม่ค่อยมีรถยนต์แล่นเท่าไหร่ ดูแล้วน่าจะเป็นการวิ่งเรียบฝั่งตะวันออกของเกาะสิงคโปร์

อเลกซ์ คนนำขี่เร็วมาก ความเร็วไม่ต่ำกว่าสามสิบ บางช่วงคณะผู้บริหารแซงกลับ แถมแรงๆ กันทั้งนั้น ดีนะผมไม่พกกะเป๋าข้างแบบทุกครั้งเพราะติดไปกับรถเซอร์วิส
ท่านผู้บริหารทุกท่านดูเหมือนจะไม่มีใครยอมใคร อายุอานามก็เลขสี่กันแล้ว แต่ขี่กันได้มันส์มาก จนคุณพี่ชาวสิงคโปร์หน้าเอเชียที่ผมพูดถึง (พี่หล่ำ)
เกิดอาการหลุด ต้องคอย จอดแวะอยู่บ่อยๆ เพื่อคอยแก เวลาแกมาถึงก็ทำหน้าแหยกแกบ่นปวดโน้นปวดนี้ อิ อิ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Bike Addict เมื่อ 18 ก.พ. 2011, 14:39, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย Bike Addict » 18 ก.พ. 2011, 10:41

ใช้เวลาแค่อึดใจ ด้วยหัวลากพลังผู้บริหารบริษัทเมอร์ค พวกเราก็เห็นป่าคอนกรีต อยู่เบื้องหน้า

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Bike Addict เมื่อ 18 ก.พ. 2011, 14:46, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย Bike Addict » 18 ก.พ. 2011, 15:13

เมื่อมาถึงสงคโปร์ ถ้าไม่ได้มาดู Merlion พ่นน้ำ ที่เขาว่ามีกันสามตัวตามสถานที่ต่างในเกาะ ถือว่ามายังไม่ถึงสิงคโปร์
พวกเราเลยต้องตั้งท่าถ่ายรูปกัน ฉากหลังอีกรูปก็ตึก May bank ครับ และอันสุดท้ายคือ รีสอร์ทเวิล์ด ที่มีสวนลอยฟ้า
และกาสิโนไว้ถลุงเงิน คุณ Jutus แนะนำสถานที่ต่างให้ผม จนมาถึงรีสอร์ทเวิล์ด ว่าเป็นกาสิโน ผมเลยถือโอกาสเล่นมุก" ขอยืมตังค์ แกไปเล่น"
ก็เลยฮากันทั้งวง ที่จริงๆ ก็กะจะยืมจริงๆ นะเนี๊ยะ :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

โพสต์ โดย วุด ส้มบางมด..ครับ » 18 ก.พ. 2011, 20:44

สวัสดีเสือโฮ้วติดตามอยู่เหมือนเดิมครับ :mrgreen:
ไม่มีครั้งสุดท้ายของการเริ่มต้น การพ่ายแพ้มันก็แค่ประสบการณ์

โพสต์ โดย PtM » 18 ก.พ. 2011, 21:08

วุด ส้มบางมด..ครับ เขียน:สวัสดีเสือโฮ้วติดตามอยู่เหมือนเดิมครับ :mrgreen:

แล้วเสือวุด เป็นไงบ้าง นึกว่าจะเจอกันที่ดอยอินทนนท์ซะอีก :lol:
<><><> การมีมิตรที่ดี นับเป็นศรีและลาภอันประเสริฐ <><><>
<><><>ไม่เสียชาติเกิดแล้วมิตรสหาย ที่มีเพื่อนดีๆอย่างนาย <><><>

Tin Toy & Toys for sale Tel: 081-7136-153
http://www.facebook.com/TinToyDiscovery

โพสต์ โดย แจ้ว พัทลุง » 18 ก.พ. 2011, 21:10

หวัดดี โฮ้ว ขอจองอีกหนึ่งที่นะคับ...จะช้ายังไงก็รอได้.. ;) ;) ;)
.... จักรยานทางไกลตามใจฉัน(ฝัน)....
อยากเที่ยวน่าน ให้มันน้าน นาน viewtopic.php?f=56&t=37367

ขอปั่นอีกที ที่ น่าน viewtopic.php?f=56&t=265735

โพสต์ โดย Bike Addict » 19 ก.พ. 2011, 05:26

วุด ส้มบางมด..ครับ เขียน:สวัสดีเสือโฮ้วติดตามอยู่เหมือนเดิมครับ :mrgreen:

ขอบคุณครับ ที่ติดตามคุณวุด

PtM เขียน:

แล้วเสือวุด เป็นไงบ้าง นึกว่าจะเจอกันที่ดอยอินทนนท์ซะอีก :lol:

ปีหน้าไปด้วยกันทั้งหมดมั๊ยครับ ทั้งคุณวุด ทั้งพี่ปกรณ์คนหนุ่มวัย 5 รอบ ผมเองก็ตั้งใจว่าจะไปแน่ๆ ปีหน้า แบบขาไม่แตะพื้น (แบบของผมนะ เหนื่อยก็พิงหลักกิโล)

แจ้ว พัทลุง เขียน:หวัดดี โฮ้ว ขอจองอีกหนึ่งที่นะคับ...จะช้ายังไงก็รอได้.. ;) ;) ;)

โห... ใจดีแบบนี้ ยืมตังค์ซักพันดีมั๊ยเนี๊ยะ สบายดีมั๊ยครับพี่แจ้ว