สรุปทริปพิชิตอินทนนท์ คนพันธ์อึด # 4 (13 กุมภาพันธ์ 54)

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
Bird3205
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: mini@mini
team: mini@mini
Bike: giant tcr slr carbon/giant tcr composite/giant tcr hight road/giant xtc advance/giant escape city/ giant talon29/giant atx 870

Re: สรุปทริปพิชิตอินทนนท์ คนพันธ์อึด # 4 (13 กุมภาพันธ์ 54)

โพสต์ โดย Bird3205 »

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย Bird3205 เมื่อ 17 ก.พ. 2011, 07:59, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
tom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1768671
team: ร้านค้าออนไลน์ ไพลินเฟรม&ไบค์
Bike: SCOTT ADDICT R1

Re: สรุปทริปพิชิตอินทนนท์ คนพันธ์อึด # 4 (13 กุมภาพันธ์ 54)

โพสต์ โดย tom »

++เสือเล็ก++ เขียน:
naungtong เขียน:
joomgt เขียน:คนยกใส่รถมีจริงๆ เยอะด้วย ไปนั่งรอทำเนียนหน้าซื่อ เหงื่อไม่มีซักหยด สดใหม่เสมอ แถวก่อนถึงเส้นชัย 10 กิโล หลายคนเน้อ จะบอกฮื้อ :|
คนยกใส่รถมีจริง ผมก้อคนนึงหละ แต่ผมขึ้นแล้วขึ้นเลยนะครับ ไม่ลงอีก ขอแก้ตัวใหม่ปีหน้าครับ ;) จะไม่ให้เสียชื่อทีมสุดทางดำอีก
ทีมนี้มีขาแรง ปั่นแซงผมหลายคันเลยนะครับ....จำได้ สุดทางดำ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

สวัสดีครับ ....
สมาชิกสุดทางดำกลุ่มนี้ ....เป็นมือใหม่ครับ เริ่มปั่นได้ ไม่ถึง 4 เดือน แล้วมีเวลาปั่นจริง ๆ เฉพาะ วันอาทิตย์เท่านั้น ... :mrgreen:
แต่ได้รับคำท้าทายเชิญชวน หลอกล่อ จากมือเก่า ๆ หลอกให้มาทดสอบกับดอยอินได้ :mrgreen: ...มี ปั่นถึงบ้าง ไม่ถึงบ้าง ...แต่ทุกคนสอบผ่านครับ ผมคิดไว้ว่า เสร็จจากดอยอินนี่ คงมีขายรถทิ้งกันบ้าง :mrgreen: :mrgreen:
ผิดคาดครับ ที่ปั่นไม่ถึงก็ อยากแก้มือ ที่ถึงแล้ว โดย จูงบ้าง ปั่นบ้าง ก็ อยากจะปั่นทำเวลาให้ดีขึ้น ...
ทุกคนพูดเสียงเดียวกันเลย ปีหน้าเจอกันใหม่ ...อินทนน :mrgreen:
ร้านออนไลน์ ไพลินเฟรมแอนด์ไบค์ แพร่
โทร 087 - 1768671
tom_1308@hotmail.com
ไลน์ pailinframe
ธ.กรุงไทยสาขาแพร่ 506-0-43137-1 พฤทธิพงษ์
ธ.กสิกร สาขาแพร่ 105-2-90901-1 พฤทธิพงษ์ สุริยวรรณ

เยี่ยมร้าน http://www.thaimtb.com/forum/viewforum. ... 04&start=0
ต้อมพฤกษา4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818705727
team: กลุ่มจักรยานเพื่อสุขภาพพฤกษา และ เป็นกัลยาณมิตรกับทุกๆท่าน
Bike: MASI Specaile 105; Surly disc truker
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ต้อมพฤกษา4 »

คุณลุงแซมแข็งแรงมากเลยนะครับ...ยินดีที่ได้ถ่ายรูปกับลุงครับ ส่วนคุณBeBeยินดีที่ได้รู้จักครับจำไม่ผิดอยู่ราชบุรีใช่มั๊ยครับ ผมนั่งกินข้าวนานไปนิดนึงคุณเลยหนีผมเข้าเสันชัยไปก่อนกะว่าจะเข้าเส้นพร้อมคุณซะหน่อย..
เส้นทาง น้ำใจ สายใย แห่งความผูกพันธ์
เชิญร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ที่...http://www.facebook.com/MahasawatBike
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

"สวัสดีครับ ....
สมาชิกสุดทางดำกลุ่มนี้ ....เป็นมือใหม่ครับ เริ่มปั่นได้ ไม่ถึง 4 เดือน แล้วมีเวลาปั่นจริง ๆ เฉพาะ วันอาทิตย์เท่านั้น ...
แต่ได้รับคำท้าทายเชิญชวน หลอกล่อ จากมือเก่า ๆ หลอกให้มาทดสอบกับดอยอินได้ ...มี ปั่นถึงบ้าง ไม่ถึงบ้าง ...แต่ทุกคนสอบผ่านครับ ผมคิดไว้ว่า เสร็จจากดอยอินนี่ คงมีขายรถทิ้งกันบ้าง
ผิดคาดครับ ที่ปั่นไม่ถึงก็ อยากแก้มือ ที่ถึงแล้ว โดย จูงบ้าง ปั่นบ้าง ก็ อยากจะปั่นทำเวลาให้ดีขึ้น ...
ทุกคนพูดเสียงเดียวกันเลย ปีหน้าเจอกันใหม่ ...อินทนน "

555 แล้วมาล้างตาใหม่ปีหน้าครับ 555

ส่วนผม ไม่มีอะไรต้องล้างตาแล้วครับ ปีหน้าแค่ไปร่วมสนุกสนาน ได้ไม่ได้ตามเป้าไม่สนใจแล้วครับเพราะผมจะครบอายุเกษียณ 60 ปีหน้า ขอฉลองด้วยการปั่นไต่หานรกอีกครั้ง
tom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-1768671
team: ร้านค้าออนไลน์ ไพลินเฟรม&ไบค์
Bike: SCOTT ADDICT R1

โพสต์ โดย tom »

lotus เขียน:"สวัสดีครับ ....
สมาชิกสุดทางดำกลุ่มนี้ ....เป็นมือใหม่ครับ เริ่มปั่นได้ ไม่ถึง 4 เดือน แล้วมีเวลาปั่นจริง ๆ เฉพาะ วันอาทิตย์เท่านั้น ...
แต่ได้รับคำท้าทายเชิญชวน หลอกล่อ จากมือเก่า ๆ หลอกให้มาทดสอบกับดอยอินได้ ...มี ปั่นถึงบ้าง ไม่ถึงบ้าง ...แต่ทุกคนสอบผ่านครับ ผมคิดไว้ว่า เสร็จจากดอยอินนี่ คงมีขายรถทิ้งกันบ้าง
ทุกคนพูดเสียงเดียวกันเลย ปีหน้าเจอกันใหม่ ...อินทนน "

555 แล้วมาล้างตาใหม่ปีหน้าครับ 555

ส่วนผม ไม่มีอะไรต้องล้างตาแล้วครับ ปีหน้าแค่ไปร่วมสนุกสนาน ได้ไม่ได้ตามเป้าไม่สนใจแล้วครับเพราะผมจะครบอายุเกษียณ 60 ปีหน้า ขอฉลองด้วยการปั่นไต่หานรกอีกครั้ง
มองหาอาจารโล ไม่เห็นเลย มาดูจากรูป เล่นใส่ไอ้โม่งนี่เอง ....คิดถึงทริป ภูชี้ฟ้าจัง ที่ไปเต้นกัน จนร้านเค้าสะเทือน :mrgreen: :mrgreen:
ร้านออนไลน์ ไพลินเฟรมแอนด์ไบค์ แพร่
โทร 087 - 1768671
tom_1308@hotmail.com
ไลน์ pailinframe
ธ.กรุงไทยสาขาแพร่ 506-0-43137-1 พฤทธิพงษ์
ธ.กสิกร สาขาแพร่ 105-2-90901-1 พฤทธิพงษ์ สุริยวรรณ

เยี่ยมร้าน http://www.thaimtb.com/forum/viewforum. ... 04&start=0
เสือตี๋
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: หมอตี๋+น้องพร 0847849703
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพวัฒนานคร สระแก้ว
Bike: TREK8500-HARO ESCAPE8.3-GIANTcross 3300-GIANTเหลือง
ตำแหน่ง: รพ.วัฒนานคร สระแก้ว

โพสต์ โดย เสือตี๋ »

หวัดดีครับอาจารย์ ทักทายกันตอนเย็นทานข้าวที่หน้าวัด กับเอส เชิญ ยังหนุ่มมากเลยครับ ครั้งแรกตั้งไว้ หก ครับได้มา ห้า กับ สาม นาที
ก็โอเคครับ แล้วเจอกันครับ อ โล
lotus เขียน:
สง่า โสภา เขียน:สวัสดีครับ อ.โลตัสมีรูปใบเตยถ่ายคู่อาจารย์ด้วยครับ :P

ขอบคุณครับ เหนื่อยสุดๆ แต่เมื่อสำเร็จก็สุขสุดๆ เหมือนกันครับ 555
มิตรภาพ บนหลังอาน ยิ่งนาน ยิ่งผูกพันธ์
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

+++ สวัสดีครับ สมาชิกร่วม "อุดมการณ์...ทรมานหมู่" รวมไปถึงผู้เข้ามาเยี่ยมชม ทุกทิศ ทั่วไทย +++

+++ "สวัสดีครับ ท่าน อ.โล" +++

...ได้พบท่าน อ.โล และพี่เอส บริเวณร้านขายอาหารในเสาร์ ช่วงเย็นๆ และช่วงก่อนปล่อยตัวครับ

...ความจริงแล้ว อยากไปออกทริป สะเมิง - เจ็ดพง เจ็ดพับ อะไรนั่นด้วย แต่เวลามันไม่ได้จริงๆ ครับ

...ถ้ามีโอกาสคงต้องแอบแจม ตามกลุ่มไปด้วยคนนะครับ

+++ "ขออนุญาติ ท่านอ.โล บรรยายความรู้สึกในครั้งนี้หน่อยครับ" +++

+++ ไม่มีรูปภาพครับ ขออนุญาติถ่ายทอดเป็นตัวหนังสือแทนครับ +++

...ทริปพิชิตดอยอินทนนท์ ปีนี้เป็นไปตามที่ผมคาดการณ์เอาไว้ว่า จะต้องมีผู้ร่วม "อุดมการณ์...ทรมานหมู่" ไม่น้อยกว่า หนึ่งพันคนแน่ๆ (แต่ที่แน่ๆ เท่าไหร่นั้นรอเจ้าหน้าที่มาสรุปอีกทีครับ) :D

...นักปั่นทุกภาคทั่วไทย ทั้งเสือหมอบ ทั้งเสือภูเขา มารวมตัวกัน ณ จุดปล่อยตัว หน้าวัดพระธาตุศรีจอมทอง กันอย่างคับคั่ง :shock: :shock:

...เสือหมอบ "ขั้นเทพ" มาร่วมงานครั้งนี้กันอย่างมากมาย บรรยายรายชื่อ อย่างไร ก็คงจะไม่หมด (เยอะจริงๆ) :shock: :o

...ประเภทเสือภูเขา "ตัวจี๊ด, ตัวยิง, ตัวหลอก, ตัวล่อ, ตัวแรง" ก็มากันเพียบ รวมไปถึง "พีรพล ชาวเชียงขวาง" แชมป์ปีที่แล้ว ลงป้องกันแชมป์ด้วยครับ :D

...สำหรับผม "เข้าประกวด" ในประเภทเสือภูเขาครับ ;)

...ได้เวลาปล่อยตัว เจ้าหน้าที่ให้ "เสือหมอบ" ไปก่อน ผมว่าก็ดีเหมือนกันครับ เพราะถ้าปล่อยที่หลัง แล้วเสือหมอบแซงผมไปอย่างโหดร้าย ผมอาจจะทำใจไม่ได้ 555+ :lol: :lol: :lol:

...ต่อไปก็เป็นเวลาของเสือภูเขาครับ ตอนปล่อยตัวผมเลือกอยู่กลุ่มกลางๆ เพราะเวลาโดนแซงแล้ว "ใจมันเสีย" 5555+ ปล่อยตัวไปตอนแรกผมก็กะจะ rolling ไปเรื่อยๆ :roll: :roll:

...แต่ตัวจี๊ด, ตัวยิง ต่างทำหน้าที่กันอย่างดีเยี่ยม โดยเฉพาะ "พี่หนึ่ง...วินัย ทรรศฯ" ทำเกมส์ได้เป็นอย่างดี (แต่ผมเหนื่อย) :x :x :x

...ช่วง 8 กม.แรก ส่วนใหญ่เป็นทางราบ ขึ้นลง นิดๆ หน่อยๆ ความเร็วประมาณ 40 - 45++ up มีการ "กระชาก" ขึ้นลง ตามจังหวะรอบขา :D

...พอเห็นเพื่อนสมาชิก "รุก เปิดเกมส์" ผมก็ "ห้าวเป้งงงงง" :evil: :evil: เลยลองตามไปดูบ้างครับ ก็อาศัยขาแรงเค้าเกาะๆ ไปเรื่อยๆ จนมาถึงกลุ่มหน้าๆ ช่วงแรก "ภูมิใจ" อยู่อย่างหนึ่ง ที่สามารถขึ้นมา "เปรี้ยว" กับกลุ่มหน้าได้ แถมยังได้ปั่นนำ "พีรพล ชาวเชียงขวาง" ประมาณ 20-30 เมตร (แค่นี้ก็ภูมิใจแล้ว) 555+ :lol: :lol: :lol:

...แต่พอเห็น พีรพลฯ เปิดเกมส์ "ยิงหนี" บริเวณ ก่อนขึ้นเนินวัดน้ำตกแม่กลาง ผมก็ไม่คิดที่จะตามอีกต่อไป จึงหันมาปั่น ตามหลักเท่าที่ผมซ้อมมา 555+ :?

...ขึ้นดอยอินฯ เที่ยวนี้ ผมใช้ hrm. ในการควบคุมหัวใจด้วยครับ ผมพยายามคุมอยู่ที่ 170 bpm. (ซึ่งน่าจะเป็นค่าที่อยู่ในช่วง Lactate threshold ของผมแล้ว) :oops: :oops: :oops:

...ช่วงปล่อยตัว ไปจนถึง กม.31 ส่วนใหญ่ผมใช้จานหน้าใหญ่สุด (44T) ปรับเฟืองหลังตามความหนักของเนิน พยายามจะให้ได้รับรู้ feeling ของหมอบ :ugeek:

...ผมใช้เวลาจนถึง กม.31 ประมาณ 1.30 ชั่วโมง ขณะนั้นสมาชิกระยะทาง 16 กม. กำลังปล่อยตัวอย่างพอดิบ พอดี ทำให้ผมติดอยู่กลับ ขบวนใหญ่ อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ :? :?

...ช่วงนั้นจำได้ว่า ปั่นอยู่กับ "ช่างนก...สาครไบค์" แต่พอติดกลุ่มระยะทาง 16 กม. "ช่างนก" หายไปกับขุนเขา อย่างไร้ร่องรอย มาเจออีกที่ ก็ด้านบนหลังจากผ่านเข้าเส้นชัยแล้ว :roll:

...หลังจาก กม.31 ผมเริ่มเปลี่ยนมาใช้ จานกลาง (32T) เพราะเนินมันเริ่ม "หนักข้อ" ขึ้นเรื่อยๆ ครับ ช่วงนี้เริ่มมีอาการ "หิว" เข้ามาแทรกแซง :oops: :oops:

...ผมใช้บริการ "กล้วยน้ำว้า" จากจุดบริการ แทบจะทุกจุด จุดละ 1 ลูก หลังจากนี้ครับ ซึ่งก็ช่วยบรรเทา เบาบาง ความหิว ไปได้เยอะทีเดียวครับ

...ช่วง stage ทางขึ้นจุดชมวิว , พระธาตุ ช่วงนี้ยังคงต้องออกแรง หนักข้อขึ้นเป็นพิเศษอีกครับ ขณะนั้นผมจำได้ว่า ผมยังใช้ จานหน้า 2-1 (32-30) อยู่ครับ นั่งปั่น + สลับยืนโยก ไปมา :twisted: :evil:

...ช่วงนั้นรู้สึกว่า อากาศค่อนข้างเบาบาง, ท้องฟ้าแจ่มใส ผมปั่นไป ก็รู้สึก "ง่วงนอน" ไป 5555+ :oops: :oops: :oops:

...ตอนที่ขึ้นมาถึงพระธาตุฯ จำได้ว่าตอนนั้น ผมใช้เวลายังไม่ถึง 3.00 ชั่วโมงครับ :? :? :?

...รอดเนินช่วงพระธาตุมาได้ แบบร่างกาย "อ่อนล้า" ปั่นผ่านเลยกิ่วแม่ปานไปนิดนึง ก่อนขึ้นเนินบริเวณ เสาเรดาห์ คราวนี้ ร่างกายเริ่มออกอาการ "ประท้วง" :evil: :evil: :evil:

...ที่ต้นขาหลัง ด้านซ้าย มีสัญญาณ ส่งมาเตือนอย่างรุนแรงว่า "ถ้ายังกดหนักๆ ต่อไปอีก เราจะส่งคุณ ให้ไปนอน ชักดิ้น ชักงอ ข้างทางนะ" 5555+ :lol: :lol: :lol:

...เมื่อได้รับรู้อย่างนั้น ผมเปลี่ยนเกียร์ เป็นเกียร์ "เบาสุด" ทันที 1-1 (22-30) ค่อยๆ หลอกล่อไม่ได้อาการมัน "กำเริบ" ก็ได้ผลดีครับ แต่ความเร็วมันไม่ค่อยได้ดั่งใจเลย ความเร็วอยู่ประมาณ 4 กม./ชม.

...ผมเดินทางด้วยความเร็ว 4 กม./ชม. ไปจนถึงเส้นชัยเลยครับ ผิดกับปีที่แล้ว ยังพอมีแรง "sprint" หน้าเส้น แต่ปีนี้พอเห็น เส้นชัย ดีใจเหมือน "พระมาโปรด" เลยครับ 555+ :lol: :lol: :lol:

สรุป

ระยะทาง : 48.21 กม.

ใช้เวลา : 3.22 ชั่วโมง (เป็นเวลาบันทึกเอง แต่เวลาที่เป็นทางการ 3.25 งงเหมือนกันครับ)

...ดีกว่าปีก่อน 6 นาที (ตั้งเป้าไว้ 10 นาที) แต่ก็รู้สึกเหนื่อยกว่าปีก่อนครับ

...ปีหน้าต้องเตรียมตัวใหม่ และต้องไม่ "ห้าวเป้ง" คึกคะนองเหมือนปีนี้

...จนกว่าวันนั้นจะมาถึง แล้วพบกันครับ
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
เสือพ่อลูกอ่อน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดทางที่ด่านซ้าย@เลย
Bike: มิรินด้า

โพสต์ โดย เสือพ่อลูกอ่อน »

เสืออิฐ คนหลังอาน เขียน:+++ สวัสดีครับ สมาชิกร่วม "อุดมการณ์...ทรมานหมู่" รวมไปถึงผู้เข้ามาเยี่ยมชม ทุกทิศ ทั่วไทย +++

+++ "สวัสดีครับ ท่าน อ.โล" +++

...ได้พบท่าน อ.โล และพี่เอส บริเวณร้านขายอาหารในเสาร์ ช่วงเย็นๆ และช่วงก่อนปล่อยตัวครับ

...ความจริงแล้ว อยากไปออกทริป สะเมิง - เจ็ดพง เจ็ดพับ อะไรนั่นด้วย แต่เวลามันไม่ได้จริงๆ ครับ

...ถ้ามีโอกาสคงต้องแอบแจม ตามกลุ่มไปด้วยคนนะครับ

+++ "ขออนุญาติ ท่านอ.โล บรรยายความรู้สึกในครั้งนี้หน่อยครับ" +++

+++ ไม่มีรูปภาพครับ ขออนุญาติถ่ายทอดเป็นตัวหนังสือแทนครับ +++

...ทริปพิชิตดอยอินทนนท์ ปีนี้เป็นไปตามที่ผมคาดการณ์เอาไว้ว่า จะต้องมีผู้ร่วม "อุดมการณ์...ทรมานหมู่" ไม่น้อยกว่า หนึ่งพันคนแน่ๆ (แต่ที่แน่ๆ เท่าไหร่นั้นรอเจ้าหน้าที่มาสรุปอีกทีครับ) :D

...นักปั่นทุกภาคทั่วไทย ทั้งเสือหมอบ ทั้งเสือภูเขา มารวมตัวกัน ณ จุดปล่อยตัว หน้าวัดพระธาตุศรีจอมทอง กันอย่างคับคั่ง :shock: :shock:

...เสือหมอบ "ขั้นเทพ" มาร่วมงานครั้งนี้กันอย่างมากมาย บรรยายรายชื่อ อย่างไร ก็คงจะไม่หมด (เยอะจริงๆ) :shock: :o

...ประเภทเสือภูเขา "ตัวจี๊ด, ตัวยิง, ตัวหลอก, ตัวล่อ, ตัวแรง" ก็มากันเพียบ รวมไปถึง "พีรพล ชาวเชียงขวาง" แชมป์ปีที่แล้ว ลงป้องกันแชมป์ด้วยครับ :D

...สำหรับผม "เข้าประกวด" ในประเภทเสือภูเขาครับ ;)

...ได้เวลาปล่อยตัว เจ้าหน้าที่ให้ "เสือหมอบ" ไปก่อน ผมว่าก็ดีเหมือนกันครับ เพราะถ้าปล่อยที่หลัง แล้วเสือหมอบแซงผมไปอย่างโหดร้าย ผมอาจจะทำใจไม่ได้ 555+ :lol: :lol: :lol:

...ต่อไปก็เป็นเวลาของเสือภูเขาครับ ตอนปล่อยตัวผมเลือกอยู่กลุ่มกลางๆ เพราะเวลาโดนแซงแล้ว "ใจมันเสีย" 5555+ ปล่อยตัวไปตอนแรกผมก็กะจะ rolling ไปเรื่อยๆ :roll: :roll:

...แต่ตัวจี๊ด, ตัวยิง ต่างทำหน้าที่กันอย่างดีเยี่ยม โดยเฉพาะ "พี่หนึ่ง...วินัย ทรรศฯ" ทำเกมส์ได้เป็นอย่างดี (แต่ผมเหนื่อย) :x :x :x

...ช่วง 8 กม.แรก ส่วนใหญ่เป็นทางราบ ขึ้นลง นิดๆ หน่อยๆ ความเร็วประมาณ 40 - 45++ up มีการ "กระชาก" ขึ้นลง ตามจังหวะรอบขา :D

...พอเห็นเพื่อนสมาชิก "รุก เปิดเกมส์" ผมก็ "ห้าวเป้งงงงง" :evil: :evil: เลยลองตามไปดูบ้างครับ ก็อาศัยขาแรงเค้าเกาะๆ ไปเรื่อยๆ จนมาถึงกลุ่มหน้าๆ ช่วงแรก "ภูมิใจ" อยู่อย่างหนึ่ง ที่สามารถขึ้นมา "เปรี้ยว" กับกลุ่มหน้าได้ แถมยังได้ปั่นนำ "พีรพล ชาวเชียงขวาง" ประมาณ 20-30 เมตร (แค่นี้ก็ภูมิใจแล้ว) 555+ :lol: :lol: :lol:

...แต่พอเห็น พีรพลฯ เปิดเกมส์ "ยิงหนี" บริเวณ ก่อนขึ้นเนินวัดน้ำตกแม่กลาง ผมก็ไม่คิดที่จะตามอีกต่อไป จึงหันมาปั่น ตามหลักเท่าที่ผมซ้อมมา 555+ :?

...ขึ้นดอยอินฯ เที่ยวนี้ ผมใช้ hrm. ในการควบคุมหัวใจด้วยครับ ผมพยายามคุมอยู่ที่ 170 bpm. (ซึ่งน่าจะเป็นค่าที่อยู่ในช่วง Lactate threshold ของผมแล้ว) :oops: :oops: :oops:

...ช่วงปล่อยตัว ไปจนถึง กม.31 ส่วนใหญ่ผมใช้จานหน้าใหญ่สุด (44T) ปรับเฟืองหลังตามความหนักของเนิน พยายามจะให้ได้รับรู้ feeling ของหมอบ :ugeek:

...ผมใช้เวลาจนถึง กม.31 ประมาณ 1.30 ชั่วโมง ขณะนั้นสมาชิกระยะทาง 16 กม. กำลังปล่อยตัวอย่างพอดิบ พอดี ทำให้ผมติดอยู่กลับ ขบวนใหญ่ อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ :? :?

...ช่วงนั้นจำได้ว่า ปั่นอยู่กับ "ช่างนก...สาครไบค์" แต่พอติดกลุ่มระยะทาง 16 กม. "ช่างนก" หายไปกับขุนเขา อย่างไร้ร่องรอย มาเจออีกที่ ก็ด้านบนหลังจากผ่านเข้าเส้นชัยแล้ว :roll:

...หลังจาก กม.31 ผมเริ่มเปลี่ยนมาใช้ จานกลาง (32T) เพราะเนินมันเริ่ม "หนักข้อ" ขึ้นเรื่อยๆ ครับ ช่วงนี้เริ่มมีอาการ "หิว" เข้ามาแทรกแซง :oops: :oops:

...ผมใช้บริการ "กล้วยน้ำว้า" จากจุดบริการ แทบจะทุกจุด จุดละ 1 ลูก หลังจากนี้ครับ ซึ่งก็ช่วยบรรเทา เบาบาง ความหิว ไปได้เยอะทีเดียวครับ

...ช่วง stage ทางขึ้นจุดชมวิว , พระธาตุ ช่วงนี้ยังคงต้องออกแรง หนักข้อขึ้นเป็นพิเศษอีกครับ ขณะนั้นผมจำได้ว่า ผมยังใช้ จานหน้า 2-1 (32-30) อยู่ครับ นั่งปั่น + สลับยืนโยก ไปมา :twisted: :evil:

...ช่วงนั้นรู้สึกว่า อากาศค่อนข้างเบาบาง, ท้องฟ้าแจ่มใส ผมปั่นไป ก็รู้สึก "ง่วงนอน" ไป 5555+ :oops: :oops: :oops:

...ตอนที่ขึ้นมาถึงพระธาตุฯ จำได้ว่าตอนนั้น ผมใช้เวลายังไม่ถึง 3.00 ชั่วโมงครับ :? :? :?

...รอดเนินช่วงพระธาตุมาได้ แบบร่างกาย "อ่อนล้า" ปั่นผ่านเลยกิ่วแม่ปานไปนิดนึง ก่อนขึ้นเนินบริเวณ เสาเรดาห์ คราวนี้ ร่างกายเริ่มออกอาการ "ประท้วง" :evil: :evil: :evil:

...ที่ต้นขาหลัง ด้านซ้าย มีสัญญาณ ส่งมาเตือนอย่างรุนแรงว่า "ถ้ายังกดหนักๆ ต่อไปอีก เราจะส่งคุณ ให้ไปนอน ชักดิ้น ชักงอ ข้างทางนะ" 5555+ :lol: :lol: :lol:

...เมื่อได้รับรู้อย่างนั้น ผมเปลี่ยนเกียร์ เป็นเกียร์ "เบาสุด" ทันที 1-1 (22-30) ค่อยๆ หลอกล่อไม่ได้อาการมัน "กำเริบ" ก็ได้ผลดีครับ แต่ความเร็วมันไม่ค่อยได้ดั่งใจเลย ความเร็วอยู่ประมาณ 4 กม./ชม.

...ผมเดินทางด้วยความเร็ว 4 กม./ชม. ไปจนถึงเส้นชัยเลยครับ ผิดกับปีที่แล้ว ยังพอมีแรง "sprint" หน้าเส้น แต่ปีนี้พอเห็น เส้นชัย ดีใจเหมือน "พระมาโปรด" เลยครับ 555+ :lol: :lol: :lol:

สรุป

ระยะทาง : 48.21 กม.

ใช้เวลา : 3.22 ชั่วโมง (เป็นเวลาบันทึกเอง แต่เวลาที่เป็นทางการ 3.25 งงเหมือนกันครับ)

...ดีกว่าปีก่อน 6 นาที (ตั้งเป้าไว้ 10 นาที) แต่ก็รู้สึกเหนื่อยกว่าปีก่อนครับ

...ปีหน้าต้องเตรียมตัวใหม่ และต้องไม่ "ห้าวเป้ง" คึกคะนองเหมือนปีนี้

...จนกว่าวันนั้นจะมาถึง แล้วพบกันครับ
แค่นี้ก็เยี่ยมมากแล้วครับ :shock: :shock: ;) ;)
ถึงจะจน แต่ก็ขี้เมา
SOMA@Tanin
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816861239
team: SOMA Thailand
Bike: SOMA-SAGA, Smoothie, Double Cross (Cyclo-Cross), Stanyan, Groove
ติดต่อ:

โพสต์ โดย SOMA@Tanin »

สวัสดีตอนสายๆครับอ.โล และทุกๆท่าน
จะว่าไปในตอนปั่นขึ้นดอยอินทนนท์

ในช่วงที่ผมปั่นไปเจอกับอ.โล ช่วงแรกๆมันก็ยังไม่โหดเท่าไร
กำลังก็ยังดี มีเพื่อนเสือท่านหนึ่งปั่นตามดูดผมติด ไม่ว่าจะผ่อน หรือจะเร่งก็ตามผมติดๆให้หลุด
ผมต้องโทษด้วยเป็นอย่างยิ่ง ที่ขอให้ปั่นห่างๆผม ด้วยผมไม่ใช่นักแข่งมืออาชีพ ที่ชอบปั่นตามๆกันแบบติดหนึบ
ผมเองเป็นคนที่กลัวที่มีคนมาปั่นตามข้างหลัง เพราะผมกลัวเรื่องอุบัติเหตุ ปั่นไปจะกังวลตลอด ปั่นไม่มีความสุข
ผมถึงเป็นคนที่ชอบปั่นทัวริ่งมากกว่า เพราะถ้ามีคนมาปั่นตามติดข้างหลังจะทำให้ผมกังวลเวลาจะหยุดปั่น ก็กลัวเขาจะชน
เวลาจะเลี้ยวเข้าโค้งก็กลัวเขาจะเกี่ยว ขอร้องเขาอยู่สองสามครั้ง เขาจึงแยกตัวออกไป ผมเองก็กลัวจะหิวก็เลยหยุดจอดเสียเลย
เอาของกินที่ตุนไว้ออกมาทาน :oops: :oops: :P :P :lol: :lol:

ถ้าคุณพี่ท่านนั้นเข้ามาอ่านผมขอโทษด้วยจริงๆ

การปั่นดอยอินทนนท์ครั้งนี้ถือได้ว่าปั่นได้ตามที่ตัวเองตั้งไว้เต็มอัตรา
กำลังผมช่วงแรกก็ทำได้เต็มที่(ตามกำลังแบบของผมนะครับ) มีจอดพักบ้างแต่ไม่เดินเลยสักนิด
มาหมดแรงขาเอาจริงๆก็ 3 กม.สุดท้ายที่คุณตาคิวถามถึง แต่ยังไม่ทันจับขาผมไว้ ผมจอดเสียก่อน
ได้พัก ได้ยืดเส้นสักพักผมก็ออกปั่นไปแบบไม่รีบ (จะรีบก็ทำไม่ได้อยู่แล้ว :lol: :lol: :lol: )
ก็ได้แต่มองนาฬิกา ว่าจะอยู่ในกำหนดที่ตั้งเอาไว้หรือไม่ ช่วง 30 กม.แรกรู้สึกสบายใจทำเวลาได้ดี 2 ชม.
แต่ช่วงขึ้นพระธาตุ เวลามันเดินเร็ว แต่การปั่นของผมมันแทบจะหยุด การปั่นแบบขึ้นดอยยาว
ทำให้ผมได้ฝึกสมาธิที่ดีเอามากๆ เพราะทุกครั้งที่ผมปั่นแบบทัวริ่งที่มีกระเป๋าหนักๆอยู่ข้างหลัง
ช่วงที่ขึ้นเขาชันๆ ยาวๆ ผมจะใช้การทำสมาธิ การกดเท้าลงไปแต่ละครั้งให้ได้จังหวะกับการบังคับแฮนด์
โยกซ้ายโยกขวา ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็พ้นเนิน :oops: :oops: :lol: :lol: :o :o
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

tom เขียน:[quote="lotus
มองหาอาจารโล ไม่เห็นเลย มาดูจากรูป เล่นใส่ไอ้โม่งนี่เอง ....คิดถึงทริป ภูชี้ฟ้าจัง ที่ไปเต้นกัน จนร้านเค้าสะเทือน :mrgreen: :mrgreen:[/quote]

เป็นไงครับ ยังแข็งแรงดี ยินดีด้วยที่สาวแพร่ได้ที่ 1
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมฝันยังไม่กล้าฝันต่ำกว่า 4 ชม เลยครับ เสืออิฐดีขึ้นทุกปี ถ้าเสืออิฐจะเอาต่ำกว่า 3.20 ชม ปีหน้า คงยากมากครับ เพราะยิ่งผ่านไป แก่ลงทุกวัน 555
BeBe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-7613639
team: SCC
Bike: Wheeler Titanium /// Rit Touring

โพสต์ โดย BeBe »

ต้อมพฤกษา4 เขียน:คุณลุงแซมแข็งแรงมากเลยนะครับ...ยินดีที่ได้ถ่ายรูปกับลุงครับ ส่วนคุณBeBeยินดีที่ได้รู้จักครับจำไม่ผิดอยู่ราชบุรีใช่มั๊ยครับ ผมนั่งกินข้าวนานไปนิดนึงคุณเลยหนีผมเข้าเสันชัยไปก่อนกะว่าจะเข้าเส้นพร้อมคุณซะหน่อย..
สวัสดีครับพี่ต้อม พฤกษา 4 ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับพี่ ผมอยู่กรุงเทพฯ ครับ
ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้รอพี่ ... เห็นว่าพี่กำลังนั่งคุยกับเพื่อนอยู่ ก็เลยออกตัวไปก่อนครับ
ปีหน้ามาร่วมกัน เข็น จูง ปั่น กันอีกนะครับ

:D
นักปั่นน่องเล็ก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ถ้ำประทุน
Bike: Scott Scale 700 [MTB] BMC slr01 [Road Bike]

โพสต์ โดย นักปั่นน่องเล็ก »

ขอเอารูปมาแจมที่กระทู้นี้เลยแล้วกันนะครับ พอดีจากทริปดอยอินทนนท์แล้วไปเที่ยวปายต่อ พึ่งกลับมาถึงบ้านเมื่อคืนนี้
สำหรับผมมาจากชลบุรีครับ ออกเดินทางกันแต่เช้าขับมากับแฟนสองคน มาถึงจอมทองตอนประมาณบ่าย3กว่าๆเกือบ4โมงเย็น
ทริปนี้นี่อยากมาตั้งแต่ปีที่แล้วแล้วครับ แต่ไม่มีโอกาส ปีนี้เลยเตรียมตัวไว จองที่พักตั้งแต่มีการตั้งกระทู้เชิญชวนปั่นขึ้นดอนอินท์แล้ว
ครั้งนี้เป็นครั้งแรกของผมตื่นแต้นมากครับตอนกลางคืนนอนไม่ค่อยหลับเลย เหมือนซ้อมมานานทำให้ตื่นเต้นจัด แถวบ้านก็ไม่ค่อยมีเขา ได้ลองไปปั่นขึ้นเขาใหญ่แค่ครั้งเดียว
แล้วก็ศึกษาข้อมูลความชันของดอยอินท์จากของเสืออิฐและเสือ nuke ว่าควรจะปั่นและเก็บแรงไว้ยังไง
ตั้งใจไว้ว่าจะปั่นให้ได้ต่ำกว่า 5 ชม และฝันไว้ลึกๆว่าขอให้ได้ต่ำกว่า 4 ชม คงจะดี และก็บอกเวลาที่ว่าจะใช้กับแฟนว่าคงประมาณ4-5ชมแหละ
จะค่อยๆลงรูปไปเรื่อยๆนะครับ รูปมีพอสมควร เร่ิมที่ตอนเช้า เร่ิมงานกันเลย แต่อาจจะบรรยายไม่ค่อยถูกเพราะไม่ได้ถ่ายเองนะครับ

รูปภาพ
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Scott Scale 700 [MTB] BMC slr01 [Road Bike]

บรรยากาศช่วงก่อนสตาร์ทนะครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เสือหมอบ
รูปภาพ
รูปภาพ
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องไปปั่นเอาเอง
ขาประจำ
ขาประจำ

ใครเป็นใครเชิญชมกันเลยนะครับ ผมไม่ค่อยทราบชื่อเท่าไหร่
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”