*** ปากเซ - ปากซ่อง ในมุมมองที่แตกต่าง ***

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา

Re: *** ปากเซ - ปากซ่อง ในมุมมองที่แตกต่าง ***

โพสต์ โดย ทิวากร » 05 ม.ค. 2011, 19:36

:D
แป๊บเดียวกระทู้เรียกแขกก็มีที่นั่งแทบไม่พอแล้วครับ :D
คุณไม่รู้หรอกว่าอะไรคือของปลอม ถ้ายังไม่เคยเห็นของจริง

บึงกาฬ-ชายแดนลาวเวียดนาม-ฮานอย..กดครับ

สำราจเส้นทางสายใหม่ ไปกัมพูชาพริบตาเดียว ชมนครวัด นครธมด้วยกัน..กดเบาๆครับ

อุ้มผาง ทีลอซู ถนนลอยฟ้า viewtopic.php?f=56&t=267185

เวียงจันทน์-หลวงพระบาง viewtopic.php?f=56&t=332042

Re: *** ปากเซ - ปากซ่อง ในมุมมองที่แตกต่าง ***

โพสต์ โดย หางแฮ้ม » 05 ม.ค. 2011, 21:09

เช้าวันสุดท้ายของปี 2553 พวกเรา 6 คนปั่นออกจากปากเซไปตามเส้นทางขึ้นสู่ปากซ่อง
ถึงสามแยกบ้านห้วยแฮ่ หลัก 21 แวะพักดื่มน้ำและซื้อผลไม้กินเหมือนทุกครั้งที่เราผ่านมาทางนี้
จากนั้นก็เลี้ยวซ้ายไหลลงไปที่ปากทางเข้าตาดผาส้วม แต่เราไม่แวะเข้าไป จากนี้ไปเราจะไต่ขึ้นเนินไปเรื่อยๆ กะว่าจะไปกินข้าวเที่ยงกันที่บ้านเล่างาม
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
เมืองปากซ่องอยู่บนเขาข้างบน วันนี้เรายังไม่ขึ้นไปแต่อ้อมมาข้างๆภู ชาวบ้านตากเมล็ดกาแฟไว้เต็มลานบ้าน
รูปภาพ รูปภาพ
ป้ายข้างทางบอกว่าบริเวณนี้เป็นเขตป่าผลิตสาลิวังเวิน เป็นเขตป่าที่อนุญาติให้ทำเกษตรกรรมได้
บริเวณนี้เป็นแหล่งเกษตรกรรมที่สำคัญของประเทศ ภูเขาที่เป็นที่ตั้งของเมืองปากซ่องเป็นภูเขาไฟที่ดับแล้ว
ดินบริเวณนี้จึงมีแร่ธาตุอุดมสมบูรณ์เหมาะแก่การเพาะปลูก
แก้ไขล่าสุดโดย หางแฮ้ม เมื่อ 06 ม.ค. 2011, 11:06, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย ตุ๊ » 05 ม.ค. 2011, 21:21

ติดตามชมอยู่ครับพี่หางแฮ้ม....

โพสต์ โดย หางแฮ้ม » 05 ม.ค. 2011, 21:28

veenono เขียน:มาขอชมด้วยคนครับพี่

ชื่อวีเหมือนกันเลยครับ ไปเที่ยวหลวงพระบางมาแล้ว ครั้งหน้าลงมาลาวใต้บ้างนะครับ
เสือรุ่งริ่ง เขียน::D :D :D :D :D
สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่หางแฮ้ม...
ขอเข้ามาตามชมด้วยคน นะค่ะ... 8-) 8-) 8-) 8-)

สะบายดีปีใหม่ครับรุ่งริ่ง อย่าลืมพาแม่บักฯมาด้วยเด้อ
ทิวากร เขียน::D
แป๊บเดียวกระทู้เรียกแขกก็มีที่นั่งแทบไม่พอแล้วครับ :D

ที่ว่างยังมีเยอะครับ เจ้าของบ้านเป็นเด็กขาดความอบอุ่นครับ :mrgreen:
ตุ๊ เขียน:ติดตามชมอยู่ครับพี่หางแฮ้ม....

สะบายดีตุ๊ ผมยังรอหมูแผ่นอยู่เด้อ :mrgreen:

โพสต์ โดย หางแฮ้ม » 05 ม.ค. 2011, 21:45

เราตั้งใจจะไปกินเข้าเที่ยงที่เล่างามเพราะเป็นตลาดใหญ่แต่ยังไม่ถึงก็หิวกันซะก่อน
จึงพากันกินเฝอข้างทาง อิ่มแล้วก็นั่งพักกันสักครู่จึงเดินทางต่อ
รูปภาพ [img]%20[url=http://image.ohozaa.com/i/d5f/apz21.jpg[/img]http://image.ohozaa.com/i/d5f/apz21.jpg[/img[/url] รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

โพสต์ โดย หางแฮ้ม » 05 ม.ค. 2011, 22:10

เรามาถึงตาดเลาะช่วงบ่ายแก่ๆ ตั้งใจว่าจะไปพักบ้านพักที่น้ำตกแต่เต็มหมดทุกหลังเพราะเป็นช่วงวันหยุด
เราได้บ้านพักที่ตะวันเย็น อยู่ก่อนถึงน้ำตกประมาณ 300 เมตร บรรยากาศก็ดีอยู่ริมลำธารที่ไหลมาจากน้ำตก
ราคา 50,000 กีบหรือประมาณ 200 บาทต่อห้อง เราอาบน่ำในลำธารซื่งเย็นมาก และกินข้าวกันที่ร้านค้าของบ้านพัก
พร้อมกับดูวิวเด็กๆ หนุ่มๆ สาวๆ ลงอาบน้ำกันที่ฝั่งตรงข้าม :mrgreen:
แนบไฟล์
บ้านพักตะวันเย็น

โพสต์ โดย hs6qe » 05 ม.ค. 2011, 22:14

สวัสดีคุณ"หางแฮ้ม" ขอนั่งชมด้วยคนครับ
viewtopic.php?f=2&t=7093&start=705ศรีสัชฯเปิดห้องเสวนา
ทัวริ่ง.....ไม่ลอง.....ไม่รู้......
http://www.facebook.com/somsak.srephatravit

โพสต์ โดย เสือรุ่งริ่ง » 05 ม.ค. 2011, 22:18

หางแฮ้ม เขียน: สวัสดีปีใหม่ค่ะ พี่หางแฮ้ม...
ขอเข้ามาตามชมด้วยคน นะค่ะ... 8-) 8-) 8-) 8-)

สะบายดีปีใหม่ครับรุ่งริ่ง อย่าลืมพาแม่บักฯมาด้วยเด้อ
สวัสดีอีกครั้งค่ะ...แม่บักฯหายจากหน้าจอไปฝึกงานค่ะ...นั่นแน๊...ป้าขุนหาญ แอบหนีเที่ยวอีกแล้วนะค๊า..สวัสดีปีใหม่ค่ะ ป้าขุนหาญ ที่น่ารัก... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ห้องเสวนาประสา รุ่งริ่ง เชิญค่ะ http://www.facebook.com/phaskun.ananan? ... kun.ananan

โพสต์ โดย mju » 05 ม.ค. 2011, 22:23

พี่หางแฮ้มขอนั่งชมด้วยคนครับ
เหนือสุดเหนือ ใต้สุดใต้ ไขว้แต่ทิศ ลูกแม่โจ้ ไม่เคยคิด แยกใต้เหนือ
ถิ่นอุบล หนอิสาน ก็ว่านเครือ คือเลือดเนื้อ พันผูก ลูกแม่เดียว

โพสต์ โดย หางแฮ้ม » 05 ม.ค. 2011, 22:26

เช้าวันแรกของปี 2554 เราปั่นเข้าไปที่น้ำตกตาดเลาะ ชื่นชมธรรมชาติและหาอาหารเช้ากินก่อนออกเดินทางต่อ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
พรุ่งนี้มาต่อครับ

โพสต์ โดย Katingthon » 05 ม.ค. 2011, 22:31

สวัสดีปีใหม่ครับคุณหางแฮ้ม

ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ มีความสุขตลอดไปนะครับ...

. . .

ขอติดตามชมด้วยคน

ทริปลาวใต้... ความไฝ่ฝันอีกที่หนึ่งของผมเลยล่ะครับ

...

อยากบอกว่า นอกจากข้อมูลที่แน่นปึ๊กแล้ว
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆด้วยครับ.

:D :D :D

โพสต์ โดย หางแฮ้ม » 05 ม.ค. 2011, 22:36

Katingthon เขียน:สวัสดีปีใหม่ครับคุณหางแฮ้ม

ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ มีความสุขตลอดไปนะครับ...

. . .

ขอติดตามชมด้วยคน

ทริปลาวใต้... ความไฝ่ฝันอีกที่หนึ่งของผมเลยล่ะครับ

...

อยากบอกว่า นอกจากข้อมูลที่แน่นปึ๊กแล้ว
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆด้วยครับ.

:D :D :D

สะบายดีปีใหม่ครับคุณ Katingthon
ลาวใต้ก็น่าเที่ยวไม่แพ้หลวงพระบางนะครับ :mrgreen:

โพสต์ โดย Sea Falcon Pattaya » 06 ม.ค. 2011, 00:40

[quote="หางแฮ้ม"]เราตั้งใจจะไปกินเข้าเที่ยงที่เล่างามเพราะเป็นตลาดใหญ่แต่ยังไม่ถึงก็หิวกันซะก่อน
จึงพากันกินเฝอข้างทาง อิ่มแล้วก็นั่งพักกันสักครู่จึงเดินทางต่อ

รูปภาพ
สงสัยจะอิ่มมากเห็นคนนึงนั่งหงายท้องอยู่......สวัสดีปีใหม่ครับพี่..แวะเข้ามาเยี่ยมชม ปีที่แล้วไม่มีโอกาศได้ออกทริปจักรยานทางใกลไปใหนเลย....ทำได้แค่เข้าไปอ่านเกือบทุกกระทู้ที่คนอื่นเขาไปเที่ยวกันทั้งใหม่ทั้งเก่า...คิดไว้ว่าปีนี้คงได้สักทริป สองทริป....ติดตามชมอยู่ครับพี่ HAPPY HAPPY NEW YEAR คร้าบบบบบบ

ภาพประจำตัวสมาชิก
samanemith
WLM
+856-20-222 07 097 082 3119959

โพสต์ โดย samanemith » 06 ม.ค. 2011, 01:34

ที่นั่งเต็มๆ หมด .. ขอยืนดูห่างๆ ๆ ก็ได้.. มาช้าก็งี้แหละ พี น้อง !!! :mrgreen: :mrgreen:
""" รู้แค่หน้า แต่ไม่รู้ใจ """

โพสต์ โดย oddo » 06 ม.ค. 2011, 07:35

samanemith เขียน:ที่นั่งเต็มๆ หมด .. ขอยืนดูห่างๆ ๆ ก็ได้.. มาช้าก็งี้แหละ พี น้อง !!! :mrgreen: :mrgreen:

ไห่ข่อยยืนเบิ่งนำแหน่เด้อ