++ เส้นทางขึ้นดอย อินทนนท์ ++

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา

++ เส้นทางขึ้นดอย อินทนนท์ ++

โพสต์ โดย sayamphoto » 30 พ.ย. 2008, 20:39

วันศุกร์ตอนเย็น ค่อนข้างดึก นึกอยากจะไปปั่นขึ้นอินทนนท์ เลยเข้าเวบหาข้อมูล
พบว่า ข้อมูลจะๆแจ้งๆ เกี่ยวกับการปั่น ที่จอดรถยนต์ แทบจะไม่มีเอาเสียเลย
พอวันเสาร์ ได้ปั่นจริง ไม่มีใครไปด้วย เลยต้องปั่นคนเดียวแบบม้วนเดียวจบ เล่นเอา
หมดกำลังใจในช่วงสุดท้าย กับเวลาทั้งหมด 4 ชั่วโมง 35 นาที จับเวลาจากสามแยก
จนถึงป้ายการทางสีน้ำเงินบอกความสูง 25xx เมตร

เข้าเรื่องดีกว่า ถ้า search ใน google เวบนี้จะพบเวบแรกเรื่องเส้นทางปั่น ผมเลย
ตัดสินใจ เอาข้อมูลที่ผมไปปั่นมา เอามาลงที่นี่เพื่อแบ่งปันกันครับ

:Dรูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sayamphoto เมื่อ 30 พ.ย. 2008, 21:27, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
TJA

Re: ++ เส้นทางขึ้นดอย อินทนนท์ ++

โพสต์ โดย sayamphoto » 30 พ.ย. 2008, 21:19

อธิบายกันเลยนะครับ
การเดินทางไปขึ้นดอยอินทนนท์ เริ่มได้จากตัวเมืองเชียงใหม่ เดินทางไปอำเภอหางดง ต่อไปอำเภอสันป่าตอง ต่อไปทางอำเภอจอมทอง
ทั้งหมดนี้อยู่บนเส้นทางหลวงหมายเลข 108 ก่อนถึงตัวอำเภอจอมทอง จะมีทางสามแยก เลี้ยวขวาเข้าไปยังดอยอินทนนท์ (เลี้ยวเข้าทางหลวง
หมายเลข 1009)

จากสามแยกนี้วัดไปจนถึงจุดสูงที่สุดของอินทนนท์ เป็นระยะทางประมาณ 48 กิโลเมตร ครับ
ที่จอดรถยนต์ จอดที่ไหนได้บ้าง
1. จุดแรกเลยนะครับ อยู่ติดกับปากทางตรงสามแยก คือเลี้ยวขวามาสัก หนึ่งร้อยเมตร ทางด้านซ้ายจะมีร้านขายอาหารตามสั่ง ส้มตำ ไก่ย่าง
อุดหนุนแกหน่อย เจ้แกใจดีรับฝากรถยนต์ จอดในรั้วบ้านแกเลย แกอยู่ตลอดครับ ฝากกันได้ไม่คิดเงิน จากจุดนี้สำหรับคนที่อยากได้ระยะงามๆ
ในการปั่น (ในรูปก็คือ จุด A นั่นเองครับ)
2. ผ่านจากจุดแรกเข้ามาประมาณ 8 กิโลเมตร เราก็จะมาพบกับทางสามแพร่ง (ที่เรียกว่าทางแยกน้ำตกแม่กลาง นั่นเองครับ) ด้านหลังวัดเป็นที่จอด
รถคิวขึ้นดอย จุดนี้ก็จอดได้ครับ เลยจากจุดนี้ไปประมาณ 500 เมตรก็คือด่านเก็บเงินเข้าอุทยานนั่นเอง
3. จุดถัดไปที่เดาเอาว่าจอดได้ คือเลยจากด่านเข้าไปประมาณ 7 กิโลเมตร ทางด้านซ้ายเป็นที่ทำการหน่วยดับไฟป่าครับ

คราวนี้มาดูสิ่งที่ต้องเตรียม
1. เงิน ครับ อย่าเอาแบงค์ใหญ่ๆไปเลยครับ เดี๋ยวจะไม่มีเงินทอน เงินค่าเข้าที่ด่านแรก 40 บาท ต่อคนครับ ถ้าอยากเข้าไปเที่ยวชมพระธาตุด้วย อันนั้น
ต้องเตรียมเอาไว้อีก 20 บาท จ่ายด้านหน้าทางเข้าพระธาตุครับ ส่วนใครที่กลัวว่าจะลงไม่ไหว หรือเกิดหิว เข้าไปซื้อน้ำและข้าวแกงกินได้ที่ร้านค้าสวัสดิการ
ด้านในเขตของพระธาตุด้านบนได้ หรือลงมาด้วยรถแดงรถเหลือง (อันนี้เขาสามัคคีกันดีเน้อ 555) ก็ไม่ว่ากันมีให้ใช้บริการสองจุด จอดรอเลย ที่หน้าทาง
เข้าพระธาตุ และที่จุดสูงสุด
2. สำหรับคนขี้หนาว ขาขึ้นคุณจะขี้เกียจเอาเสื้อกันลมไปเพราะมันแค่เย็นๆ แต่ขาลงฟันกระทบกันกรอดๆเลยล่ะครับ ถุงมือเอาแบบเต็มนิ้วจะดีที่สุด ถ้าไม่
อยากมานั่งงัดนิ้วออกจาก handlebar

สุดท้ายมาดูกันว่าคุณจะเจออะไรบ้าง
ช่วงจากจุด A-D (ที่จุด D มีศูนย์ข้อมูลทางหลวง และร้านอาหารนะครับแวะเติมกันได้) เป็นระยะหวานชื่นครับ ขึ้นๆลงๆไต่ระดับจิ๊บๆเจี๊ยบๆ จุด A สูง
ประมาณ 3xx เมตร จุด C สูงประมาณ 5xx เมตร จุด D สูงประมาณ 12xx เมตร ครับ ช่วงจุด C-D ค่อนข้างยาว คุณจะหวานเย็นเอามากๆครับ
ต่อมาความหนักเริ่มเข้ามาหน่อยๆครับ จุด D-E อันนี้เปลี่ยนความสูง จาก 12xx ==> 16xx เมตร เป็นช่วงที่คุณยังโทรศัพท์ได้แบบไม่เหนื่อย
(ที่สำคัญ สัญญาณ บริเวณนี้ออกจะชัดเจนครับ) ท้ายๆช่วงนี้คุณจะเริ่มเห็นพระธาตุ(จุด E) อยู่บนยอดดอยทางซ้ายมือ อย่าเผลอดีใจไปล่ะ ที่ผ่านมาทั้งหมด
...คุณยังไม่ได้ขึ้นเขาเลยอ่ะ มันแค่เนินเอง....
สองรองสุดท้าย E-F สามกิโลเมตรที่คุณต้องไต่จาก 16xx ไป 21xx คิดเอาเองเต๊อะ ว่ามันจะขนาดไหน วัดใจสุดๆ ต่อไปจากจุดนี้ คุณจะไม่พบความชัน
ที่น้อยกว่า 10% อีกแล้วล่ะครับ คำว่าพักไม่มีปรากฎแล้ววววว
ช่วงท้ายสุด F-G ไม่รู้ว่าทางหลวงเขาจะไซโค กันไปถึงไหน คุณจะพบป้ายสีเหลือง เป็นรูปสิบล้อแหงนหน้า "ทางขึ้นเขา" อยู่เกือบจะทุกๆ กิโลเมตร
ของทาง ห้า กิโลเมตรสุดท้ายนี้ อย่าถอดใจครับ เพราะไม่ว่าจะเข็นหรือปั่น ผมทำได้เร็วพอๆกันแหละ ผมเลือกปั่นดีกว่า อย่างน้อยก็ยังเท่ห์ 5555

พอได้ข้อมูลกันนะครับ track เอามาจาก Garmin ไอ้เหลืองของผม เข้าไปกับ google earth ครับ ผิดถูกยังไงก็ต้องขอช่วยแก้ไขกันล่ะครับ
อ้อ วันที่ 5 ธ.ค. 51 ผมจะขึ้นอีกรอบนะครับ ใครจะขึ้นบ้าง ยกมือขึ้นนนนน...

ขอบคุณที่ให้พื้นที่นะครับ
:D
รูปภาพ

Re: ++ เส้นทางขึ้นดอย อินทนนท์ ++

โพสต์ โดย ธนชัยแมน » 01 ธ.ค. 2008, 09:47

ขอบคุณสำหรับข้อมูล(สักวันคงจะได้ไปขึ้นกับเค้าบ้าง)
บรรยายแบบรวมๆ ได้บรรยากาศดีคับ(รู้สึกอยากลองขึ้นมาทันที แต่คงต้องใช้เวลาฟิตอีกนาน)
:) :P :) :P :) :P :) :P :) :P :) :P :) :P :) :P :) :P :) :P :) :P

โพสต์ โดย met » 01 ธ.ค. 2008, 12:08

ขออนุญาตถามหน่อยครับ

คิดอยู่นานว่าจะถามดีไหม อยากรู้ว่าขึ้นดอยอินทนนท์นี่ถามความรู้สึกน่ะครับว่าหนักเป็นกี่เท่าของการขึ้นเขาใหญ่(จากด่านปราจีนฯ-ที่ทำการ)

เพื่อความมั่นใจน่ะครับ(หรือจะยิ่งหดหู่ไม่รู้)ขอบคุณครับ :mrgreen:
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe

โพสต์ โดย sayamphoto » 01 ธ.ค. 2008, 20:20

ตอบคุณ ธนชัยแมน ผมเองก็ซ้อมไม่นานนะครับ หลังจากห่างๆไปแปดเก้าปี
กลับมาซ้อมขึ้นดอยสุเทพ ภูพิงค์ ดอยปุย อยู่เดือนกว่า ก็ตัดสินใจไปดอย
อินทนนท์ครับ

ตอบคุณ met ผมไม่เคยปั่นขึ้นเขาใหญ่น่ะครับ เลยไม่สามารถเปรียบเทียบได้
ครับ
:D

โพสต์ โดย giro » 01 ธ.ค. 2008, 21:42

ลองเอาไฟล์ gpx ที่ได้ไปที่เวป motionbased.com ดูนะครับ จะสามารถเลือกดูรายละเอียดได้ เป็นเวปร่วมของทางการ์มินนั่นแหละครับไม่เสียเงิน

ถ้าได้แล้ว รบกวนขอโปรไฟล์ความชันเส้นทางด้วยครับ ;)

ขอบคุณมากครับเป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ อยากไปลองเหมือนกันครับ
มาดู Alberto Contador ปั่นในไทยกัน

website www.cyclinghubthailand.com
facebook www.facebook.com/cyclinghubthailand

โพสต์ โดย sayamphoto » 02 ธ.ค. 2008, 00:42

เอากราฟที่ได้มาให้แล้วครับ
ขอบคุณที่แนะนำเวบให้นะครับ ดีมากๆเลย ฟรีด้วย
:D :D
รูปภาพ

โพสต์ โดย sayamphoto » 02 ธ.ค. 2008, 00:56

ส่วนอันนี้ ดอยสุเทพ-ภูพิงค์-ดอยปุย ลงทางห้วยตึงเฒ่า เอาความชัน
มาเทียบให้ดูกันครับ :D :D :D

รูปภาพ

โพสต์ โดย P'Ter » 02 ธ.ค. 2008, 12:03

ขอบคุณสำหรับขัอมูลครับ ไว้จะไปลองมั่ง :mrgreen: ในฐานะอดีตลูกช้างครับ :lol:

เอา2 กราฟมาเปรียบเทีบแบบ กม. ต่อ กม. และความสูง เมตรต่อเมตร :shock:
รูปภาพ
Ride for L I V E !!!.......................
......................Live for R I D E !!!

---------------------------------------------------------------------------------------------------

โพสต์ โดย giro » 02 ธ.ค. 2008, 15:05

ใจตรงกับพี่เตอร์แต่มาช้ากว่าครับ
เทียบให้ดูแล้ว ภาคกลางเราดูเป็นเด็กน้อยไปในทันตา
มาดู Alberto Contador ปั่นในไทยกัน

website www.cyclinghubthailand.com
facebook www.facebook.com/cyclinghubthailand

โพสต์ โดย met » 02 ธ.ค. 2008, 16:05

ว้าว ขอบคุณพี่ ๆ มากกกครับ

ได้ไอเดียแล้ว หรือไม่ก็ ร้องยูเรก้า (แปลว่าตายแน่เรา) 555 :mrgreen:
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe

โพสต์ โดย P'Ter » 02 ธ.ค. 2008, 16:20

โห คุณGiro ของเรามันเด็กน้อยจริงๆด้วย :lol:
สงสัยต้องย้ายไปอยู่ทางเหนือแล้วมั๊งเรา :lol:

อ้อ คุณGiro ขาดเขาค้อนะครับ เอาให้ครบเลย :mrgreen:

แล้วน่าจะมีสถิติ ของแต่ละเขา เอาไว้แลดู :?
Ride for L I V E !!!.......................
......................Live for R I D E !!!

---------------------------------------------------------------------------------------------------

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน » 03 ธ.ค. 2008, 03:55

...สวัสดีครับ พี่ sayamphoto... :mrgreen:

...ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ แน่นเปรี๊ยะ แบบนี้

...ผมสนใจจะไปขึ้นดอยอินทนนท์เหมือนกันครับ แต่ติดที่ว่าช่วงนี้ยังหาโอกาสไม่ได้เลย คงต้องเป็นปีหน้าแล้วมั้ง :mrgreen:

...ยังไงถ้าไม่เป็นการรบกวน ขอเบอร์พี่ไว้นิดนึงนะครับ เผื่อว่าถ้ามีโอกาสไปเมื่อใด จะได้โทรหาครับ

...ขอบคุณ และ สวัสดีครับ :mrgreen:
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<

โพสต์ โดย tommo » 03 ธ.ค. 2008, 05:27

ทำใด้เก่งสุดๆเลยครับพี่

โพสต์ โดย nuke » 03 ธ.ค. 2008, 10:01

55555 งานนี้มันส์สสสสสสส บอกได้คำเดียวว่าเนื้อเต้น ตื่นเต้นที่จะได้ไป เเต่
อาทิตย์นี้ขอวอร์มขึ้นดอยปุยก่อน ดอยอิน รอก่อนนะจ๊ะ

คึกอย่างบอกไม่ถูก เหมือนตอนขึ้นดอยสุเทพครั้งเเรกเมื่อ2เดือนที่เเล้วเลย

สูงเสียดฟ้า ข้าก็จะไต่
แนบไฟล์
Copy of 469-orig.jpg
facebook :>> http://www.facebook.com/nukedoisuthep
สถานะ >> อากาศร้อน