♫♫ ♫♫ สับถังซ่าส์ ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ ) ♫♫ ♫♫ (ล่าสุด SPITI VALLEY2016,North of India) p. 1491

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: >>> สับถังแก่ๆ ขึ้นเขาเข้าป่า กีตาร์ นอนเต้นท์่ <<<

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 08 ธ.ค. 2010, 18:01

DAY2
เช้าวันที่ 5 ธันวา 2553 วันพ่อ

-05.00 ตื่นนอน
-05.30 ปั่นออกมาปากทางขึ้น เขาเขียว จะไปดูพระอาทิตขึ้น ที่ ผาเดียวดาย แต่ยังไม่สว่าง รถยนต์ ก็ยังไม่ขึ้นเขาเขียว
ต้องรอสว่างสักนิดก่อน ผมยังไม่กล้า กลัวเจอช้างป่าเหมือนกัน

-06.00 ปั่นขึ้น เขาเขียว แต่ไม่ทัน พระอาทิตย์ แล้ว แต่ก็ได้เจอนกเงือก ครั้งแรกในชีวิต จอดไหว้ เจ้าพ่อเขาเขียว ที่ปากทางขึ้นเขา
ขอพร ให้ปั่นทั้งทริป โดยปลอดภัย และสำเร็จดังหมาย สาธุ..

-06.30 ระหว่างทางขึ้นเขาเขียว อากาศ สด..ชื่น ..สวย งาม พระอาทิตย์ ยังไม่ขึ้นจากเหลี่ยมเขา

-06.50จอดไหว้ ศาลเจ้าพระยา โกษาเทพประสิทธิ์ ที่ทางโค้งขึ้นเขาก่อนถึงผาเดียวดาย

-07.10 ที่ผาเดียวดาย ชูรถพับ Heli สะใจฮ้าบ .. เย้...สำเร็จ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 18 ต.ค. 2013, 16:57, แก้ไขไปแล้ว 4 ครั้ง.

Re: >>> สับถังแก่ๆ ขึ้นเขาเข้าป่า กีตาร์ นอนเต้นท์่ <<<

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 08 ธ.ค. 2010, 18:05

-07.20 กล้องแบตหมด แป่่ว....ว.ว.ว.... อดถ่ายภาพต่อไป เลย อะ วันนี้.. ภาพนี้ที่ ผาเดียวดาย
เจ้า cannon 930 ix .ใส่ขาตั้ง ตั้งเวลา ตั้งแฟลต ซูม เต็มออฟชั่น ถ่ายเป็นรูปปิดหน้าที่ของมัน เพราะแบตเตอรี่ หมดเกลี้ยงแล้ว :mrgreen:
-08.00 ผมไหลลงจากเขาใหญ่ มีนัดเจอพี่อ๋อย หนุ่มน้อยบ้านนา ที่ปั่นมาจาก รร.เตรียมทหาร มาดักรอมที่ ปากทางเขาใหญ่
ฝั่งปราจีน ก็เลยมีภาพเพิ่ม จากกล้องมือถือพี่อ๋อย ครับ ก็ปั่น กิน ข้าว กินน้ำ กินกาแฟ กินก๋วยเตี๋ยว ปั่นส่ง จนถึง
อำเภอองครักษ์ (ว่าจะหลอกล่อให้ปั่นไปส่งถึงรังสิต อยู่แล้วเชียว ) ขอบคุณมาก ๆๆ ครับพี่อ๋อย

รูปภาพ

-กินข้าว กินน้ำ กับ เพื่อน ตำจอก กินเสือตั้งแต่เช้า ตั้งแต่ตอนเก้าโมงเช้าเลยอะ พาผู้ใหญ่เสียคนรึเปล่าเราเนี่ย :lol: :lol:
-ร้านข้าวสั่งร้านนี้ ร้านประจำของพี่อ๋อย กินข้าว กินน้ำ กันก่อน ค่อยไป วันนี้พี่อ๋อยตั้งใจปั่นมาต้อนรับ
เพราะเขาใหญ่โซนนี้ หนุ่มน้อยบ้านนา คุม :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

-จากนั้นปั่นยาวๆ มากินกาแฟ ที่ร้านกาแฟสวย ปากทางแยกเข้าบ้านนา

- กินกาแฟฟรี ด้วยครับ มีเจ้าถิ่นปั่นมาส่ง แล้วยังเลี้ยงกาแฟ ลาภปากแท้ ๆๆ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 18 ต.ค. 2013, 16:58, แก้ไขไปแล้ว 9 ครั้ง.

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 08 ธ.ค. 2010, 18:15

-นึกว่าพี่อ๋อย จะกลับเข้า รร.เตรียมทหาร ที่แยกบ้นนา เปล่าครับ ปั่นม่ส่งผมถึง องครักษ์ และยังมีเลี้ยง ก๋วยเตี๋ยว ที่ร้านก๋วยเตี๋ยวผู้กำกับ แถมท้ายอีก ครับ พี่อ๋อย
รูปภาพ

-อิ่มมากๆ คนละสองชามใหญ่ๆ พี่อ๋อย บอกว่า วันนี้จะปั่นไปนอนบ้านแม่ที่ปราจีน ต่อ ส่วนผมปั่นเจ้า Heli Dahon ล้อเล็ก กลับกรุง ปั่นมาส่งอีกถึงสี่แยก องครัษ์

รูปภาพ

-พี่อ๋อย ปั่นเสือ มองกูส มาส่งผม ถึงที่นี่ แล้วขอตัวกลับ ขอบคุณในน้ำใจ ครับพี่

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 18 มิ.ย. 2012, 07:04, แก้ไขไปแล้ว 5 ครั้ง.

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 08 ธ.ค. 2010, 18:25

-แล้วผมก็ปั่น เจ้าล้อจิ๋ว บนถนนสายนครนายก-รังสิต กลับบ้าน ที่ถนน 345 อ.เมือง จ.ปทุมธานี แบบยิ้ม
และอิ่มเขาใหญ่ ได้อีก 3 เดือน และอิ่มเอมกับมิตรภาพที่เพื่อน มีให้ ทริปนี้ตลอดทางปลอดภัย สนุก รถไม่ล้ม
คนไม่เจ็บ ยางไม่รั่ว ตะคริวไม่กินน่อง ระยะทางรวมตลอดทริป ก็ 350 กม. พอดี
-อยากบอกเพื่อนๆ ว่าจักรยาน ล้อเล็กหรือใหญ่ก็ออกเที่ยว ออกทัวริ่งได้ เพียงแต่เตรียมซ้อมให้ถึง แรงอย่าตก
ใจอย่าถอด ศึกษาเส้นทางให้ดี และปั่นให้สนุก โดยไม่ประมาท ก็ถึงที่หมายทุกทริปได้ไม่ยากครับ

จบทริป ละครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 18 ต.ค. 2013, 16:58, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 08 ธ.ค. 2010, 18:26

โค้ด: #" rel="nofollow" onclick="selectCode(this); return false;">เลือกทั้งหมด

สรุปการปั่น Heli วันที่สอง  ปั่นยาว ๆ ระยะรวม 180 กม. เช่นกัน

08.20 ปั่นลง เขา ประตูด่านปราจีน
09.30 ผ่านประตู ด่านปราจีน
11.00 นัดเจอ [b]หนุ่มน้อยบ้านนา [/b] และ ทานมื้อเช้า ที่ร้านค้าชาวบ้าน เส้นทางหลวงชนบท ที่ตัดจาก เขาใหญ่ มาหา รร.นายร้อย จปร.
11.50 เข้าตัวเมือง นครนายก จะแวะหาพี่โต้งและเสืออิฐ  แต่ไม่เจอกัน พี่โต้งไปปั่นขึ้นเขาเขียว ส่วน เสืออิฐ ไปบวช ถวายพ่อหลวง
12.30 ร้านกาแฟ สวย ริมทาง รังสิต-นครนายก ปากทางเข้า [b]อ.บ้านนา [/b]
15.00 มื้อเที่ยง ที่ร้าน [b]ก๋วยเตี๋ยวผู้กำกับ[/b] อ.ธัญญบุรี
15.40 แยกกันกับ พี่อ๋อย หนุ่มน้อยบ้านนา  วันนี้ พี่อ๋อย ช่าง มีน้ำใจมากเลย ปั่นออกมาจาก รร.เตรียมทหาร มาต้อนรับ แล้วยัง ปั่นย้อนทางมาส่งผม   และปั่นกลับต่อไปไหว้แม่ที่ ปราจีนบุรี ขอบคุณนะครับพี่อ๋อย
18.00 ถึงฟิวเจอร์ ปาร์ค รังสิต
18.30 ถึงบ้าน ถ.345 ต.บางคูวัด อ.เมือง ปทุมธานี  และ ทานมื้อเย็น กับ ผบ.ทบ. 

ไปละ ฟิ้ว ..................
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 18 ต.ค. 2013, 16:59, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

โพสต์ โดย PtM » 08 ธ.ค. 2010, 20:34

หนุ่มน้อยบ้านนา เขียน:สวัสดีครับพี่ปกรณ์ สบายดีนะครับ... ผมปั่นไปรับปากพลี แล้วมาส่งที่แยกองครักษ์ ก่อนย้อนกลับกลับไปนอนบ้านแม่ปราจีน...ทั้ง037 ทั้งช้างแบกหามผมแทบแย่..จริงไหมฮูกเอ้ย.... :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: คะคริวมาเยือนเลยครับ.... :!: :!: :!: :?: :?: :?: :o :o :o :o :oops: :oops: :oops:

โห..ขนาดหนุ่มน้อยนายทหารขาแข็งอย่างนี้ ยังโดนตะคริวเล่นงานอีกหรือครับ ;)
ผมสบายดีครับ ขอบคุณ รักษาสุขภาพเช่นกันนะครับ "หนุ่มน้อยบ้านนา"
ไม่ได้ออกทริปยาวๆกับเขาเลย ได้แต่ดูคนอื่นเขามันส์ :lol: :cry: :roll:
<><><> การมีมิตรที่ดี นับเป็นศรีและลาภอันประเสริฐ <><><>
<><><>ไม่เสียชาติเกิดแล้วมิตรสหาย ที่มีเพื่อนดีๆอย่างนาย <><><>

Tin Toy & Toys for sale Tel: 081-7136-153
http://www.facebook.com/TinToyDiscovery

โพสต์ โดย Kami@GT » 08 ธ.ค. 2010, 20:47

น่าเอา Mini ไปด้วยจัง.......ได้เปอร์โย เมอเล่ มาคันนึงอุตส่าห์หามาตั้งหลายปี ดันไซส์เล็กไปซะงั้นละทำไงดี...นะจัดทริปเอารถเล็กไปกัน
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident

โพสต์ โดย shooter » 08 ธ.ค. 2010, 22:54

แวะเข้ามายกนิ้วให้พี่ซาเล้งฯครับ ยอดเยี่ยมจริงๆ :)

โพสต์ โดย sirivattanasak » 09 ธ.ค. 2010, 10:42

ติดตามเสมอครับ มันมาก ขอตีมือให้ดังๆ
:mrgreen: "คนที่ไม่มีโรคทางกายนับว่าประเสริฐ แต่คนที่ไม่มีโรคทางใจ คือกิเลสประเสริฐกว่า
...หลวงปู่แหวน สุจิณฺโณ...

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 09 ธ.ค. 2010, 13:20

รูปภาพ

Kami@GT เขียน:น่าเอา Mini ไปด้วยจัง.......ได้เปอร์โย เมอเล่ มาคันนึงอุตส่าห์หามาตั้งหลายปี ดันไซส์เล็กไปซะงั้นละทำไงดี...นะจัดทริปเอารถเล็กไปกัน

-เอามาปั่นได้แล้วล่ะครับ หนุ่ย ใส่แฮนด์หมอบเข้าไป ก็จะได้ไซส์ใหญ่ เองทันที ลองดูสิ

shooter เขียน:แวะเข้ามายกนิ้วให้พี่ซาเล้งฯครับ ยอดเยี่ยมจริงๆ :)

-ขอบคุณครับ พิค ปีใหม่หยุดหลายวันนี่ ทีดอที พิคไปเที่ยวไหนรึเปล่าครับ

sirivattanasak เขียน:ติดตามเสมอครับ มันมาก ขอตีมือให้ดังๆ

ขอบคุรครับ ผมก็ติดตามทริป ของพี่ sirivattanasak เช่นกัน ครับ

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า » 09 ธ.ค. 2010, 13:39

ซาเล้งสีแดง เขียน:
เอส-เมอร์ริด้า เขียน:*** เยี่ยมยอดครับพี่ซาเล้ง ***

หวัดดีครับ หน.เอสฯ จบจากทริป ล้างตาฯ หน.เอส ได้ปั่นไหนบ้างไหมครับ

*** ยังไม่ไปไหนเลยครับ แต่วิ่งแทน คงมาวิ่งบ้าง โปรแกรมล่วงหน้าคือพิชิตอินทนนท์ 54 แต่เห็นว่าน้าแดงชวนไปปั่นที่สังขระช่วง 1-3 ปีใหม่นี้ด้วย น่าจะชวนพี่ซาเล้งด้วยนะครับ คงได้พูดกันอีกครั้งตอนงานเลี้ยงบ้านน้าแดงนี้อีกครั้งครับ ***
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

โพสต์ โดย แม่บักข้าวเหนียว » 09 ธ.ค. 2010, 14:47

จะดู ถอด รหัส ซะหน่อย รูปคุณซาเล้งสีแดง หญ่ายยยยยยยยยย มาก ถอดรหัสลับลำบาก แง แง :cry: :cry: :cry:

ตามจิกดู ไม่ห่าง :? :? :? :?
ชีวิตมีวันสิ้น...คนไม่มีวันพอ
.พูดคุยผ่านทางเฟสบุค
https://www.facebook.com/usanee.puangsuwan

โพสต์ โดย shooter » 09 ธ.ค. 2010, 22:43

สวัสดีครับพี่ซาเล้งฯ ปีใหม่คงไปทาง จ.น่านครับ แต่คงไม่ได้เอารถไปปั่นครับรถเต็มไม่รู้จะเอาไปยังไง :|

โพสต์ โดย PtM » 14 ธ.ค. 2010, 10:17

โอ๊ย...หิวหอย...กะพงผัดเต้าเจี่ยว, หลอดผัดฉ่า, คั่วทะเล, ปลิงทะเลน้ำแดง, จังเล้ย :roll:
<><><> การมีมิตรที่ดี นับเป็นศรีและลาภอันประเสริฐ <><><>
<><><>ไม่เสียชาติเกิดแล้วมิตรสหาย ที่มีเพื่อนดีๆอย่างนาย <><><>

Tin Toy & Toys for sale Tel: 081-7136-153
http://www.facebook.com/TinToyDiscovery

โพสต์ โดย sirivattanasak » 21 ธ.ค. 2010, 06:03

รูปภาพ
ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมหลายวันแล้ว
ไปสะพานเปิดใหม่ สะพานเทพสุดา ข้ามเขื่อนลำปาวกาฬสินธุ์ถิ่นน้ำดำ (19 ธ.ค. 53)
:mrgreen: "คนที่ไม่มีโรคทางกายนับว่าประเสริฐ แต่คนที่ไม่มีโรคทางใจ คือกิเลสประเสริฐกว่า
...หลวงปู่แหวน สุจิณฺโณ...