♫♫ ♫♫ สับถังซ่าส์ ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต็นท์ ) ♫♫ ♫♫ (ล่าสุด SPITI VALLEY2016,North of India) p. 1491

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: ....>>>>>> สับถังซ่าส์ซาเล้งสีแดง ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต้นท์) ล่าสุด trip บ้านอีต่อง ปิล็อก ทองผาภูมิ <<<<....

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 01 ส.ค. 2011, 17:22

- ช่องมิตรภาพ ช่องเขาที่เจาะทางผ่านไทย-พม่า คืออีกสถานที่ที่ผมอยากไป แต่ปั่นไปไม่ทันเพราะติดสายฝน ผมซื้อข้างของในตลาดได้ครบแล้ว ตอนนี้เริ่มมืดครับ และได้เวลาที่ผมต้องรีบปั้นกลับขึ้นไปที่ ฐาน ตชด.เนินช้างศึก แล้วครับ

-ปั่นขึ้นลุยมืดงัดเนินขึ้นมาที่ฐาน จอดวีนัสข้างเต้นท์ที่โดนฝนเทซะชุ่มแต่ข้างในเต้นท์ยังแห้งดีอยู่ ผมคลุมผ้ายางกันฝน เช็คสายเชือกขึงเต้นท์ ก่อนจะเข้าไปในฐานเพื่อเอาของฝากไปให้ พี่ๆ ตชด. เสื้อผ้าผมยังเปียกฝนหมาดๆทั่วทั้งตัว หนาวนิดๆ ตามสภาพอากาศที่นี่ แต่พอเข้ามาข้างในฐาน ตชด. พบความอบอุ่นของเตาไฟ และความอบอุ่นของน้ำใจ พี่ๆ เขาเรียกกินข้าวมื้อเย็น ด้วยกัน ผู้หมวดช้าง ผบ.ที่นี่ (คนหนุ่มสุด) หิ้วกับข้าวอร่อย จากในเมือง มาฝากลูกน้อง และกับข้าวส่วนนึง ปรุงทำกันเอง ผมเลยลาภปากไปด้วย และไม่ลืมหิ้วรีเจนฯ ขวดเล็กขึ้นไปฝาก ร่วมโต๊ะ :mrgreen:
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 27 ก.ค. 2012, 18:06, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

Re: ....>>>>>> สับถังซ่าส์ซาเล้งสีแดง ( ขึ้นเขา เข้าป่า กีตาร์ กางเต้นท์) ล่าสุด trip บ้านอีต่อง ปิล็อก ทองผาภูมิ <<<<....

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 01 ส.ค. 2011, 17:29

-เสื้อผ้าที่เปียกฝนของผม พี่ๆ เขาให้เอาไปผึ่งแห้ง ย่างไฟบนสุ่มที่ข้างในสุ่มเป็นเตาถ่าน ร้อนๆ จนเสื้อผ้าผมแห้ง ทานอาหาร และเครื่องดื่ม ล้อมวงสนทนากันอย่างสนุก คนอยู่เฝ้าชายแดนเฝ้ารั้งชาติเมื่อมีใครมาเยี่ยมเยือนก็ดีใจ อย่างเราคนเดินทางเมื่อเจ้าบ้านต้อนรับก็อบอุ่นใจ ดีใจ ดึกๆ ฝนยังตกไม่เลิกรา และลมแรงมาก จนสมควรผมขอตัวไปนอนในเต้นท์กลางฝน พี่ๆ ตชด. บอกนอนอุ่นๆในแคมป์สนไม๊ ฝนขอบคุณ แต่อยากลองคุณภาพเต๊นท์และถุงนอน ขอทดสอบอุปกรณ์เอาท์ดอร์สักหน่อย :mrgreen:

-คืนนี้ผมนอนหลับในเต็นท์ เจ้าวีนัส ห่มผ้ายาง นอนท้าฝนนอกเต้นท์ ท่ามกลางสายฝน บนบังเกอร์ เป็นค่ำคืนที่ผมหลับอย่างมีความสุขและประทับใจจำได้หมดเหมือนเพิงผ่านมาเมื่อคืนวาน อี่มข้าว อิ่มมิตรภาพ มากๆเลย
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 17 ก.ย. 2012, 23:52, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

โพสต์ โดย shooter » 01 ส.ค. 2011, 19:46

ยิ่งดูยิ่งอยากตามรอยพี่นกฮูกแต่ยังอ่อนหัดนัก :D :D ต้องมีสักวัน...ต้องมีสักวัน :lol:

โพสต์ โดย มั่นหมาย » 01 ส.ค. 2011, 20:18

เคยได้ยินแต่ชื่อว่าบ้านอีต่องเหมืองปิล็อก ไม่เคยเห็นรูปแบบเต็มๆได้เห็นก็ครานี้...
มีคนที่เคยรู้จักเขาเป็นคนที่นี่เขาเคยชวนไปหรือว่าได้ไปไห้บอกเขาล่วงหน้า....เขาทำงานอยู่ทางด่วนพิเศษ ปั่นในสวนรถไฟค่ำๆ...ว่าถ้าได้ไปแล้วจะติดใจในบรรยากาศของที่นี่...
ได้เห็นรูปที่คุณฮูกถ่ายภาพมาแบบนี้แล้วทำให้อยากจะไปเห็นกะตาตัวเองแล้วซิเรา... :mrgreen:
>>>มีความสุขกับการได้ปั่นจักรยานไปทุกที่ที่ใจอยากจะไป<<<
>>>ความเร็วผมยอมแพ้ แต่ความอึดผมไม่ยอมใคร...555<<<
....กระทู้ผมครับ...viewtopic.php?f=56&t=234732

โพสต์ โดย ming_khwunchai » 01 ส.ค. 2011, 20:40

++เสือเล็ก++ เขียน:ติดตามการผจญภัยไปในโลกกว้าง ๆ ด้วยครับนกฮูก....
การถ่ายภาพตอนลงเขา...ต้องใช้ความสามารถพิเศษเฉพาะตัว...
ห้ามลอกเลียนแบบ....ผู้ปกครองควรใช้คำแนะนำ.... :lol: :lol: :lol: :lol:

รอทัวริ่งพันธ์แท้ก่อน...แล้วจะตามรอยดอกยางไปนะครับ... :D :D :D :D

สวัสดีครับคุณเล็ก ไปเมื่อไร ส่งข่าวบ้างนะครับ ขอเกาะท้ายไปด้วยคน
ไม่กล้าไปคนเดียว ใจไม่ถึงเหมือนซาเล้ง สุดยอดๆ ทั้งภาพ ทั้งเสียง เอ๊ย คำบรรยาย จริงด้วยอย่างคุณเล็กว่า
ลงเขาถ่ายรูปด้วย เป็นความสามารถพิเศษจริงๆ

โพสต์ โดย H2O » 01 ส.ค. 2011, 20:49

ซาเล้งสีแดง เขียน:คืนนี้ผมนอนหลับในเต้นท์ กลางสายฝน บนบังเกอร์
อย่างมีความสุข อี่มข้าว อิ่มมิตรภาพ

เจ๋ง..หว่ะ... :o นกฮูก อยากไป...อยากไป.... :P :D :)

โพสต์ โดย SOMA@Tanin » 01 ส.ค. 2011, 21:01

คุณเอก ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าคุณฮูกนอนคนเดียวจริงหรือเปล่า

เพราะเต้นท์สีเหลืองรุ่นนี้เป็นรุ่นนอนคนเดียว
แต่เขาว่ากันว่านอนสี่ได้ด้วยซิครับ :o :o :roll: :roll: :roll:

โพสต์ โดย PtM » 02 ส.ค. 2011, 08:22

SOMA@Tanin เขียน:คุณเอก ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าคุณฮูกนอนคนเดียวจริงหรือเปล่า

เพราะเต้นท์สีเหลืองรุ่นนี้เป็นรุ่นนอนคนเดียว
แต่เขาว่ากันว่านอนสี่ได้ด้วยซิครับ :o :o :roll: :roll: :roll:

:lol: คุณธานินทร์พูดให้คิด สังเกตซิเวลาหลับยังมีคนถ่ายรูปให้เลย จะว่าละเมอก็ไม่น่าจะได้โฟกัสขนาดนั้น :D มีทางเดียว...ต้องอยู่ในเต๊นท์ด้วยกันเป็นแน่แท้ :roll:

<><><> การมีมิตรที่ดี นับเป็นศรีและลาภอันประเสริฐ <><><>
<><><>ไม่เสียชาติเกิดแล้วมิตรสหาย ที่มีเพื่อนดีๆอย่างนาย <><><>

Tin Toy & Toys for sale Tel: 081-7136-153
http://www.facebook.com/TinToyDiscovery

โพสต์ โดย ole MTB » 02 ส.ค. 2011, 08:24

ผมแอบเข้ามาดูแทบทุกวันเลยครับ ชอบเรื่องราวการทัวร์ของพี่ซาเล้งมากครับ
สุดยอดมากครับผม ฝันให้ไกล แล้วต้องไปให้ถึงแบบพี่ซาเล้ง สุดๆครับผม
จะรู้ว่าโลกนี้มันกว้างใหญ่ก็เมื่อเราได้ออกเดินทาง
จะรู้ความหมายของฟ้าหลังฝนก็เมื่อเราผ่านพ้นมันไปได้

โพสต์ โดย ++เสือเล็ก++ » 02 ส.ค. 2011, 10:00

ming_khwunchai เขียน:
++เสือเล็ก++ เขียน:ติดตามการผจญภัยไปในโลกกว้าง ๆ ด้วยครับนกฮูก....
การถ่ายภาพตอนลงเขา...ต้องใช้ความสามารถพิเศษเฉพาะตัว...
ห้ามลอกเลียนแบบ....ผู้ปกครองควรใช้คำแนะนำ.... :lol: :lol: :lol: :lol:

รอทัวริ่งพันธ์แท้ก่อน...แล้วจะตามรอยดอกยางไปนะครับ... :D :D :D :D

สวัสดีครับคุณเล็ก ไปเมื่อไร ส่งข่าวบ้างนะครับ ขอเกาะท้ายไปด้วยคน
ไม่กล้าไปคนเดียว ใจไม่ถึงเหมือนซาเล้ง สุดยอดๆ ทั้งภาพ ทั้งเสียง เอ๊ย คำบรรยาย จริงด้วยอย่างคุณเล็กว่า
ลงเขาถ่ายรูปด้วย เป็นความสามารถพิเศษจริงๆ

สวัสดีครับพี่หมิง...และทุกท่าน...
ดีเลยครับ ผมจะได้มีเพื่อนปั่นไปตอนนี้คนเดียวผมยัง 50-50 ครับ... :lol: :lol: :lol:
ต้องขอไปเรียนวิชาฉายเดี่ยวเพิ่มเติมจากท่านนกฮูกก่อนครับ...สัก 3-4 โหล... :shock: :shock: :shock:
ตอนนี้รอ งบประมาณ จากทางราชการครับ... :D :D
ปั่นไป...เหนื่อยพัก...หิวกิน...ง่วงก็นอน...แล้วปั่นกันต่อ....

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 02 ส.ค. 2011, 11:03

เสือบุญเลิศ เขียน:สวัสดีคับ ดูรูปแล้วน่าอิจฉาจังมีน้ำขวดเล็กด้วย :lol: :lol: :lol: [code][/code]

-สวัสดี ครับ พี่บุญเลิศ คงไม่นาน จะเข้าตีวงล้อมกรุงศรีฯ แบบยกก๊วน
โซเซเมากิ้งทัวริ่งClub เตรียมยกทีมไปขอเลี้ยงคืนนะครับ

shooter เขียน:ยิ่งดูยิ่งอยากตามรอยพี่นกฮูกแต่ยังอ่อนหัดนัก :D :D ต้องมีสักวัน...ต้องมีสักวัน :lol:

-พิค อย่ารอนานล่ะ เดี๋ยวฝันจางไม่ข้น ออกทริปให้ได้ใจตัวเอง ต้องไปตอนภาพฝันชัดๆ เข้มๆ นะครับ :mrgreen:

มั่นหมาย เขียน:เคยได้ยินแต่ชื่อว่าบ้านอีต่องเหมืองปิล็อก ไม่เคยเห็นรูปแบบเต็มๆได้เห็นก็ครานี้...
มีคนที่เคยรู้จักเขาเป็นคนที่นี่เขาเคยชวนไปหรือว่าได้ไปไห้บอกเขาล่วงหน้า....เขาทำงานอยู่ทางด่วนพิเศษ
ปั่นในสวนรถไฟค่ำๆ...ว่าถ้าได้ไปแล้วจะติดใจในบรรยากาศของที่นี่...
ได้เห็นรูปที่คุณฮูกถ่ายภาพมาแบบนี้แล้วทำให้อยากจะไปเห็นกะตาตัวเองแล้วซิเรา... :mrgreen:

-แบบพี่มั่นหมาย แรงเหลือๆ แน่นอน ความสวยที่อีต่อง ต.ปิล็อก นั้นมีเสน่ห์ที่ต่างจาก น่าน ปาย เชียงคาน
แต่ต้องรับมือกับฝนให้ดีครับ ในปีนึงมี 12 เดือน ที่นี่แบ่งเป็น 4 แดด 8ฝน ครับ :mrgreen:

++เสือเล็ก++ เขียน:ติดตามการผจญภัยไปในโลกกว้าง ๆ ด้วยครับนกฮูก....การถ่ายภาพตอนลงเขา...ต้องใช้ความสามารถพิเศษเฉพาะตัว...

-แหมพี่หมิง ครับ ความสามารถพิเศษเฉพาะตัว...ที่ไหนกัน :lol: :lol:
ถ่ายรูปผมเพียงใช้วิชาเขาชะโงก ก็สามารถจับภาพตัวเองได้ครับส่วนมุมกล้องแล้วแต่ชำนาญ ถ้าถนนว่างๆ
ถ้าเป็นภาพที่เห็นปั่นลงเขา ผมถ่ายตอนอยู่บนยอดเนินก่อนลงเนินตอนนั้นรถยังวิ่งช้ามาก
สามารถ ยกกล้องถ่ายรูปแบบเขาชะโงกได้ ยังไม่อันตราย ครับ แต่ระหว่างไหลลงกลางเนิน ห้ามจับกล้องครับ :twisted: :mrgreen:

SOMA@Tanin เขียน:คุณเอก ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าคุณฮูกนอนคนเดียวจริงหรือเปล่าเพราะเต้นท์สีเหลืองรุ่นนี้เป็นรุ่นนอนคนเดียว แต่เขาว่ากันว่านอนสี่ได้ด้วยซิครับ :o :o :roll: :roll: :roll:

-โธ่ พี่ธาฯ ครับ คนเดียว ก็เต็มแล้วครับ กระเป๋า ออพลิท 3ใบ กีต้าร์อีก1 ถุงนอน เต็มเต๊นท์แล้วนา..คร้าบ.. :lol: :lol: :lol:

PtM เขียน:
SOMA@Tanin เขียน:คุณเอก ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าคุณฮูกนอนคนเดียวจริงหรือเปล่า

:lol: คุณธานินทร์พูดให้คิด สังเกตซิเวลาหลับยังมีคนถ่ายรูปให้เลย จะว่าละเมอก็ไม่น่าจะได้โฟกัสขนาดนั้น :D
มีทางเดียว...ต้องอยู่ในเต๊นท์ด้วยกันเป็นแน่แท้ :roll:

-ว่ากันเข้าไปครับนั่น TheFitMan เนี่ย :lol: :lol: :lol:

ole MTB เขียน:ผมแอบเข้ามาดูแทบทุกวันเลยครับ ชอบเรื่องราวการทัวร์ของพี่ซาเล้งมากครับ
สุดยอดมากครับผม ฝันให้ไกล แล้วต้องไปให้ถึงแบบพี่ซาเล้ง สุดๆครับผม

-ขอบคุณครับ ole MTB ขอให้สนุกกับการปั่น ไม่ทิ้งฝันที่วาดไว้ นะครับ

++เสือเล็ก++ เขียน:
++เสือเล็ก++ เขียน:ติดตามการผจญภัยไปในโลกกว้าง ๆ ด้วยครับนกฮูก.... การถ่ายภาพตอนลงเขา...ต้องใช้ความสามารถพิเศษเฉพาะตัว...

สวัสดีครับพี่หมิง...และทุกท่าน...
ดีเลยครับ ผมจะได้มีเพื่อนปั่นไปตอนนี้คนเดียวผมยัง 50-50 ครับ... :lol: :lol: :lol:
ต้องขอไปเรียนวิชาฉายเดี่ยวเพิ่มเติมจากท่านนกฮูกก่อนครับ...สัก 3-4 โหล... :shock: :shock: :shock:
ตอนนี้รอ งบประมาณ จากทางราชการครับ... :D :D

-รอชม ทัวร์พันธุ์แท้ของ พีเสือเล็กครับ
ว่าแต่จะออกเป็นรุ่นใดน้อ ครับ :D

ยุทธศักดิ์ ใจอารีย์ เขียน:ผมนับถือ ความลุยของท่านซาเล้งจังเลย

ขอบคุณครับ พี่ยุทธศักดิ์
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 17 ก.ย. 2012, 23:55, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 02 ส.ค. 2011, 11:25

DAY 5
ปิล๊อก-ทองผาภูมิ-กาญจนบุรี-กทม.

-เช้านี้ตื่นมากลางสายหมอกและเปียกนำฝนนอกเต้นท์ที่ตกทั้งคืน เป็นครั้งแรกในชีวิตที่กางเต้นท์นอนในสายฝน โดยไม่เปียกตัว วันนี้ผมต้องปั่นกลับไปที่ทองผาภูมิ แลขึ้นรถบัสโดยสาร ไปต่อรถทัวร์ บขส.อีกช่วงที่ขนส่งกาญจนบุรี เพื่อเข้ากรุงเทพลงสายใต้ และปั่นต่อ กลับบ้าน นัดภรรยาไว้สองทุ่มที่บ้าน ยังลุ้นว่าจะทันไหม
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 19 ก.ย. 2012, 19:47, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง » 02 ส.ค. 2011, 11:38

-เตรียมเก็บกระเป๋าแยกชุดเปียก ใส่ถุงรวมกับเต้นท์ ส่วนผ้าแห้งและ อื่นๆ แยกอีกกระเป๋า ผมยังไม่หายง่วงดี นั่งสูดอากาศที่ปลายหลังคาบังเกอร์ปูน

แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 27 ก.ค. 2012, 18:16, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.