ทริปแรกในชีวิต / กระทิงโทน กระโจนเดี่ยว...ทะลุฟ้า 1,198 กม.

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือสายสี่...
Bike: แอลเอ merida.

Re: ทริปแรกในชีวิต / กระทิงโทน กระโจนเดี่ยว...ทะลุฟ้า 1,198 กม.

โพสต์ โดย Katingthon »

ชีวิตมีขึ้นก็มีลง เฉกเช่นกัน
จะไม่ลงจากยอดดอยอินทนนท์ก็กระไรอยู่ แต่จะลงอย่างไรให้สวยงาม

ขึ้นรถสองแถวขนส่ง...

ไม่ดีกว่า ชวนหลานดาว์นลงมา.

มันส์...อีกแบบ ความเร็วตอนลงใกล้เจ็ดสิบกิโลเมตรต่อชั่วโมง

ลงมาแวะตลาดชาวม้ง
แวะที่อุทยานฯ

กลับลงมาถึงวัดพระธาตุศรีจอมทองฯ เวลา 15.19น.

แพ๊ครถกลับเชียงรายกับหลาน

นับเป็นการสิ้นสุดทริปอันยาวนาน ยาวไกล และประทับใจไปอีกนาน.
ไฟล์แนบ
CIMG7844.jpg (49.25 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
CIMG7840.jpg (51.04 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
CIMG7836.jpg (47.08 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
CIMG7829.jpg (44.91 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
CIMG7825.jpg (63.6 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทริปแรกในชีวิต / กระทิงโทน กระโจนเดี่ยว...ทะลุฟ้า 1,198 กม.

...
ไฟล์แนบ
CIMG7871.jpg (38.53 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
CIMG7861.jpg (40.94 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
CIMG7856.jpg (49.98 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
CIMG7855.jpg (39.38 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
CIMG7847.jpg (47.2 KiB) เข้าดูแล้ว 146 ครั้ง
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ

บ่ย่นระยะย่อ
บ่เคยท้อระยะย่าง
บ่หน่ายระยะห่าง
บ่เคยหมางระยะไกล

ยังมีที่ให้ปั่น
ให้บุกบั่นมุ่งตรงไป
โดดเดี่ยวบ่มีใคร
ขึ้นกับใจของตัวตน

ยอดภูยืนตระหง่าน
ยืนเป็นด่านขวางทางหน
เพียงเพื่อพิสูจน์คน
พิสูจน์ตนพิสูจน์ใจ

กระทิงกระโจนแล่น
ข้ามถิ่นแดนทุรไกล
มิตรภาพที่สวยใส
พบหาได้บนทางเดิน

หนทางแม้ทอดยาว
ยังปั่นก้าวถึงถิ่นเขิน
กี่ดอยกี่แดนเนิน
แม้จะเนิ่นพานพบไป

ยังมีเพียงที่หนึ่ง
บ่เคยซึ้งถึงข้างใน
สองนิ้วลึกไม่ไกล
ที่อกซ้ายของตนเอง.

กระทิงโทน
26-3-53
13.08 น.
เสือลูกรัง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-942-1037
team: ชมรมจักรยานจังหวัดกาญจนบุรี
Bike: แล้วแต่ว่าจะยืมรถอะไรได้

โพสต์ โดย เสือลูกรัง »

เยี่ยมจริงๆครับ เก็บดอยอินทนนท์ไปได้แบบสบายๆเลย

ฝีเท้าสุดยอด ฝีมือแต่งกลอนก็เยี่ยมไม่แพ้กัน

ขึ้นอินทนนท์คราวหน้าผมรู้แล้วว่าจะต้องตามใครถึงจะปั่นได้ต่ำกว่าสี่ชั่วโมง
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ

ลุงแซม เขียน:
Katingthon เขียน:ตลอดเส้นทางที่ปั่นขึ้นมา ผ่านเส้นทางสวยๆหลายที่ มีต้นไม้ดอกไม้สีสดๆแต่งแต้มเส้นทางมาโดยตลอด ทั้งดอกทองกวาวสีแสดแดง ดอกเฟื่องฟ้าหลากสี แต่ที่ให้สีเหลืองสดใสไม่แผ้ใครก็คงเป็นดอกโกลเด้นทรัมเป็ด วิ่งชมวามงามสองข้างทางจนทะลุมาถึงวัดแม่คำ โอว... งามแฮะ ต้องแวะชมซะหน่อย
รูปภาพ...สวัสดีครับ คุณKatingthon ยังติดตามชมอยู่ครับ สำหรับเจ้าต้นนี้น่าจะเป็นต้นเหลืองอินเดีย หรือชื่อสามัญว่า Golden tree ชื่อพฤกษศาสตร์ Tabebuia chrysantha (Jacq.) G. Nicholson ส่วน Golden trumpet น่าจะเป็นบานบุรีสีเหลืองมากกว่าครับ
เพิ่งย้อนกลับมาดูข้อมูล โพสเดินหน้าอย่างเดียวเลยเรา

ขอบคุณลุงแซมสำหรับข้อมูล ทางพฤษศาสตร์นะครับ

ขอบคุณครับ.
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือลูกรัง เขียน:เยี่ยมจริงๆครับ เก็บดอยอินทนนท์ไปได้แบบสบายๆเลย

ฝีเท้าสุดยอด ฝีมือแต่งกลอนก็เยี่ยมไม่แพ้กัน

ขึ้นอินทนนท์คราวหน้าผมรู้แล้วว่าจะต้องตามใครถึงจะปั่นได้ต่ำกว่าสี่ชั่วโมง

คราวหน้าต่ำกว่าสี่ชั่วโมงครึ่งก็โอเคแล้วครับ

ไว้ผมจะเกาะเสือลูกรังไปติดๆเลยครับ

ขอบคุณที่ติดตามรับชมครับ.
khunhan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขุนหาญ
Bike: MISSILE STOUT, thorn sherpa

โพสต์ โดย khunhan »

ทางไกลไม่เท่าใจที่เด็ดเดี่ยว ยอดเยี่ยมสมชื่อ.. Katingthon จริง ๆ
KPT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-4775956

โพสต์ โดย KPT »

สวัสดีครับลุงขาวหนุ่ม
โอโฮ้ ปั่นจักรยานแบบจริงจังแค่ 2 - 3 เดือน ระเบิดทริปแรกซะ 1,198 โล เยี่ยมจริงๆครับ กับร่างกายที่แข็งแกร่ง และจิตใจที่เด็ดเดี่ยว ซึ่งถูกหล่อหลอมเข้ากับจักรยานที่เคียงคู่กายให้เป็นหนึ่งเดียว ไม่ว่าจะไกลแค่ไหน จะขึ้นเขาลงเขาซักกี่ลูกก็ไม่อาจจะขวางกั้นได้ ไปให้ถึงจุดหมายดั่งที่ตั้งใจไว้ เยี่ยมจริงๆ ครับ
2 - 3 เดือนก่อนผมเห็นลุงขาวปั่นจักรยานในงานรณรงค์ที่มหาวิทยาลัยมหิดล เห็นปั่นจักรยานคันเก่าๆ สีแดงๆ ใส่รองเท้าวิ่งคู่เก่ง (pan) ดูท่าทางการปั่นแล้วยังไม่พลิ้ว ดูตัวแข็งๆอยู่ ก็พอจะสรุปได้ว่าลุงขาวเพิ่งจะปั่นแบบจริงจังแน่ๆ แต่พอเห็นกระทู้จากเวปวิ่งก็ตกใจว่าลุงขาวทำได้เหรอ ลุงขาวปั่นจักรยานคันเก่าๆ คันนั้นจะไปไหวเหรอ เพียงระยะเวลาแค่ 2-3 เดือนที่ผ่านมา แต่พอติดตามเข้ามาดูในกระทู้ โอโฮ้ลุงขาวเปลี่ยนไปเยอะจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นจักรยาน การแต่งกาย หรือความพร้อมทางด้านต่างๆ เยี่ยมเลยครับ พอดีวันนั้นผมปั่นอยู่ข้างๆ ลุงนะครับเลยเก็บรายละเอียดของลุงได้เยอะ ชื่นชม ติดตามผลงานอยู่ตลอด เคยไปถามหาในสวนพุทธแต่ไม่เจอลุง พอเจอกันก็ไม่ได้ทักทาย ก็กลัวลุงจะตกใจว่าใครว่ะ ไม่เคยรู้จักกันซักหน่อย มาทักท้ายยังไงกัน ต้องขอโทษด้วยนะครับที่เสียมารยาทปั่นอยู่ข้างๆ แล้วไม่ได้ทักท้าย ถ้าเจอกันอีกครั้งไม่ว่าจะงานวิ่ง หรืองานปั่นผมจะขอเข้าไปไหว้ลุงซักทีนะครับ
ขอให้ลุงรักษาสุขภาพด้วยนะครับ
หนุ่มน้อยบ้านนา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0885511445
team: เตรียมทหาร
Bike: JAVA, RIT
ตำแหน่ง: บ้านนา/จ. นครนายก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มน้อยบ้านนา »

สุดยอดครับ ยกให้เป็นคนเหล็กแห่งปีเลยครับ...
ทั้งอดทน ต่อสู้ ทนแล้วทนเล่ากับอุปสรรคทุกอย่าง ขอนับถือเป็นต้นแบบเลยครับ ขอบคุณสำหรับเนื้อหา รูปภาพสวยๆนะครับ...
c_kung
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย c_kung »

ติดตามอ่านกระทู้มาตั้งแต่โพสแรกๆ สุดยอดมากเลยครับ
ภาพก็สวย เล่าเรื่องได้สนุก
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ

khunhan เขียน:ทางไกลไม่เท่าใจที่เด็ดเดี่ยว ยอดเยี่ยมสมชื่อ.. Katingthon จริง ๆ
ขอบคุณคุณkhunhan ที่ขอมาติดตามชมให้กำลังใจกันครับ

หวังว่าสักวันคงได้มีโอกาสปั่นด้วยกัน
ขอให้มีความสุขกับการปั่นครับ.
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ

หนุ่มน้อยบ้านนา เขียน:สุดยอดครับ ยกให้เป็นคนเหล็กแห่งปีเลยครับ...
ทั้งอดทน ต่อสู้ ทนแล้วทนเล่ากับอุปสรรคทุกอย่าง ขอนับถือเป็นต้นแบบเลยครับ ขอบคุณสำหรับเนื้อหา รูปภาพสวยๆนะครับ...
ขอบคุณคุณหนุ่มน้อยบ้านนาหลายๆ ที่เข้ามาอ่านมาคอมเมนต์

มีโอกาสจะชวนปั่นไปภูเก็ตด้วยกันครับ.
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ

c_kung เขียน:ติดตามอ่านกระทู้มาตั้งแต่โพสแรกๆ สุดยอดมากเลยครับ
ภาพก็สวย เล่าเรื่องได้สนุก
ขอบคุณคุณc_kung ที่ติดตามอ่านตั้งแต่ต้นครับ

เกือบจะไม่ได้เขียนแล้วล่ะครับ ด้วยรูปมันเยอะ ต้องใช้เวลามาก
แต่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนนักปั่นที่จะออกทริปเส้นนี้หรือเส้นไหนๆ อยู่บ้าง
เลยเขียนมาเรื่อยๆเรียงๆ สำนวนภาษาที่ปกติก็ลุ่มๆดอนๆอยู่แล้วเลยยิ่งไม่ประติดประต่อกันนัก

ต้องขอบคุณคุณc_kung ที่ติดตามชมให้กำลังใจกัน
ขอให้มีความสุขกับการปั่นครับ.
Katingthon
ขาประจำ
ขาประจำ

KPT เขียน:สวัสดีครับลุงขาวหนุ่ม
โอโฮ้ ปั่นจักรยานแบบจริงจังแค่ 2 - 3 เดือน ระเบิดทริปแรกซะ 1,198 โล เยี่ยมจริงๆครับ กับร่างกายที่แข็งแกร่ง และจิตใจที่เด็ดเดี่ยว ซึ่งถูกหล่อหลอมเข้ากับจักรยานที่เคียงคู่กายให้เป็นหนึ่งเดียว ไม่ว่าจะไกลแค่ไหน จะขึ้นเขาลงเขาซักกี่ลูกก็ไม่อาจจะขวางกั้นได้ ไปให้ถึงจุดหมายดั่งที่ตั้งใจไว้ เยี่ยมจริงๆ ครับ
2 - 3 เดือนก่อนผมเห็นลุงขาวปั่นจักรยานในงานรณรงค์ที่มหาวิทยาลัยมหิดล เห็นปั่นจักรยานคันเก่าๆ สีแดงๆ ใส่รองเท้าวิ่งคู่เก่ง (pan) ดูท่าทางการปั่นแล้วยังไม่พลิ้ว ดูตัวแข็งๆอยู่ ก็พอจะสรุปได้ว่าลุงขาวเพิ่งจะปั่นแบบจริงจังแน่ๆ แต่พอเห็นกระทู้จากเวปวิ่งก็ตกใจว่าลุงขาวทำได้เหรอ ลุงขาวปั่นจักรยานคันเก่าๆ คันนั้นจะไปไหวเหรอ เพียงระยะเวลาแค่ 2-3 เดือนที่ผ่านมา แต่พอติดตามเข้ามาดูในกระทู้ โอโฮ้ลุงขาวเปลี่ยนไปเยอะจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นจักรยาน การแต่งกาย หรือความพร้อมทางด้านต่างๆ เยี่ยมเลยครับ พอดีวันนั้นผมปั่นอยู่ข้างๆ ลุงนะครับเลยเก็บรายละเอียดของลุงได้เยอะ ชื่นชม ติดตามผลงานอยู่ตลอด เคยไปถามหาในสวนพุทธแต่ไม่เจอลุง พอเจอกันก็ไม่ได้ทักทาย ก็กลัวลุงจะตกใจว่าใครว่ะ ไม่เคยรู้จักกันซักหน่อย มาทักท้ายยังไงกัน ต้องขอโทษด้วยนะครับที่เสียมารยาทปั่นอยู่ข้างๆ แล้วไม่ได้ทักท้าย ถ้าเจอกันอีกครั้งไม่ว่าจะงานวิ่ง หรืองานปั่นผมจะขอเข้าไปไหว้ลุงซักทีนะครับ
ขอให้ลุงรักษาสุขภาพด้วยนะครับ
สวัสดีครับคุณKPT.

ดีใจครับที่ได้มาเจอกันที่เว็ปจักรยาน ตอนงานรณรงค์ที่มหิดลไม่ทราบมีนักวิ่งอย่างเรามาร่วมปั่นด้วย ไม่งั้นคงได้ทักทายคุยกัน

การวิ่งช่วยเสริมเรื่องการปั่นได้เยอะครับ ทำนองเดียวกันการปั่นก็เสริมการวิ่งได้มากเหมือนกัน

คุณKPTไปงานวิ่งอัลตร้าของสวนพฤกษ์หรือเปล่าครับ
ถ้ามีโอกาส ไปวิ่งด้วยกันนะครับ

ขอให้สนุกกับการวิ่งการปั่น
ขอให้มีสุขภาพกาย-ใจสมบูรณ์แข็งแรงตลอดไปครับ.
KPT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-4775956

โพสต์ โดย KPT »

สวัสดีครับลุงขาว
งานวิ่งอัลตร้าที่สวนพฤกษ์ขอเป็นผู้ชมดีกว่าครับ ไม่ได้ซ้อมวิ่งมาจะครบ 4 เดือนแล้วครับ ยังมีอาการเจ็บอยู่ (ประสบอุบัติที่เส้นเอ็นเหนือตาตุ่มนิดหน่อย) ตอนนี้ซ้อมปั่นจักรยานอย่างเดียวครับ ถ้าเมื่อก่อนก็จะซ้อมวิ่งด้วย ซ้อมปั่นด้วย ตอนประสบอุบัติเหตุเราคิดว่ามันโดนไม่แรง ไม่น่าเป็นอะไรมาก ก็เลยไม่ได้หยุดซ้อม ผลสุดท้ายอย่าว่าแต่วิ่งเลยครับ เดินให้เร็วกว่าปกติยังเจ็บเลย ก็อยากจะฝากเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนที่เข้ามาติดตามกระทู้นะครับ
อย่าหลงระเริงไปกับการซ้อม อย่าเพลิดเพลินไปกับการซ้อม หรือที่เขาเรียกกันว่า บ้าวิ่ง บ้าปั่น ต้องมีผ่อนเบากันบ้างอย่าใจร้อนเด็ดขาด ต้องมีสติอยู่กับการซ้อมตลอด มิฉะนั้นพอเจ็บแล้วยาวเลยครับ ค่อยๆ ไป ค่อยๆ ซ้อม ดีกว่าครับ ตอนนี้พอจะเข้าใจแล้วครับว่าจะปั่นจักรยานอย่างไรให้มีความสุข แล้วจะวิ่งอย่างไรให้มีความสุข ถ้าทำแล้วเกิดทุกข์ แล้วเราจะทำไปเพื่ออะไร?

ขอให้ลุงขาวมีความสุขกับงานวิ่งอัลตร้านะครับ (ปีนี้จะทำลายสถิติตัวเองหรือเปล่าครับ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”