ขาอ่อนลัล ลา ตะลอนทัวร์ ตอน เที่ยวแปดริ้ว

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา

ขาอ่อนลัล ลา ตะลอนทัวร์ ตอน เที่ยวแปดริ้ว

โพสต์ โดย nummad » 01 ก.พ. 2010, 11:19

รูปทริปที่ไปชมปลาโลมาครับ จากคนขาไม่แรง (ปั่นเรื่อยๆ เหนื่อยก็จอด)
ขอบคุณพี่กุ้ง พี่จิมมี่ พี่ไดโน น้องต้น เจ๊รี่ เจ๊เล้ง ที่ไม่ทิ้งกันนะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย nummad เมื่อ 14 ม.ค. 2013, 11:58, แก้ไขไปแล้ว 91 ครั้ง.

Re: ทริปชมปลาโลมาที่บางปะกง

โพสต์ โดย จ่าโจ » 01 ก.พ. 2010, 11:26

สนุกมาก ๆ เลยครับ ...

...

ชะอุ๋ย มีรูปผมกำลังนั่งกินข้าวด้วย ... :lol:

...

อันนี้ เป็นรูปจากกล้องผมครับ พร้อมรายงานการปั่น

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=147620

...

เป็นเกียรติ ที่ได้ร่วมปั่นกับทุกท่านครับ

:D
จะปั่นให้น่องโป่งเลย .. ไม่เชื่อคอยดู ...

โพสต์ โดย NIGHTRIDER30K » 01 ก.พ. 2010, 13:08

ขอบคุณครับน้องหนุ่มรูปดูได้อารมณ์มากกกกกก เหนื่อยขาดใจเลยเนอะแต่พี่ก็ดีใจที่เราไม่ทิ้งกัน ลากกันมาจนถึง รอดชีวิตกลับมาได้ไปปั่นกันอีก โม้ได้นะเนี่ย เดี๋ยวชวนพระราม8ไปปั่นดูโลมา ลาโมตอนกลางคืนดีกว่า ฮิฮิฮิ กลางวันมันไม่ใช่แนวเรา คนกลางคืนเจอแดดเข้าไป เกือบขาดใจตายเน้อ ปั่นไปกินลูกชิ้นโจ กับนมน้องโบกันดีกว่า ............เอ๊ยนมโจกับลูกชิ้นน้องโบ

•ขอบคุณนะคนตัวสูงๆที่ขี่ข้างๆแล้วดันหลังให้ด้วย(เท้าชาไม่รู้สึกอะไรแล้ว) ฮีโร่ในดวงใจ ..........พี่กุ้งจอมพลัง คารวะ10จอก ท่านจอมยุทธ

•ขอบคุณน้องหนุ่มมากกกกก จากใจ รถก็หนัก กระเป๋าก็หนักเพราะแบกกล้องตัวโตมาถ่ายรูปให้ดูกัน
•ขอบคุณJIMMYขาแรง ที่อยากไปเร็วกว่านี้ แต่ไปไม่ได้เพราะไอ้ที่เหลือไม่มีปัญญาจะตาม ก็ยังอุตสาห์รอและไม่ทิ้งกัน ...ไม่งั้นคงถึงบ้านนานแล้ว
•ขอบคุณน้องต้นที่ยิ้มตลอด ให้กำลังใจพี่ๆดีจัง มองแล้วสดชื่นใจ
•ขอบคุณไดโนที่มีกำลังใจไม่ท้อถอย........ปั่นไปฟังเพลงไป เหนื่อยแถบตาย ก็ยังยิ้มได้ รถมินิอีกต่างหาก ..........สู้โว๊ย สุกี้2ซ้ำโต๊ะ5

ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกจ๊ะ ประสพการณ์ครั้งนี้ก็จะจำไปอีกนานแสนนานทีเดียว ........ใช่แล้ว ...........ทีเดียวไม่เอาอีกแล้วจ๊า
เป็นอะไรก็ไม่สู้ ...เป็นตัวของตัวเอง

viewtopic.php?f=56&t=147635
ขาอ่อนลั๊นลา..ปั่นไปกินไปนะจ๊ะ

กระทู้คนมีไฟ
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=125203
มีอะไรดีๆซ่อนไว้มากมายจ๊ะ

โพสต์ โดย Khaw_Pad » 01 ก.พ. 2010, 14:18

มาลงรูปเพืมเติมจากน้องหนุ่มจ๊ะ :D

01 3 สาว พักเหนื่อย กันหน้าปัมป์
รูปภาพ
02 เชอรี่ กับน้องปุ๊กสาวนักปั่นจากสงขลา
รูปภาพ
03 ไดโน่กับน้องตุ๊กครับ
รูปภาพ
04 เรา 3 คน บนดาดฟ้าเรือ รี่ ตุ๊ก ปุ๊ก
รูปภาพ
05 โน่ กับเทพแห่งไฟ Night Rider
รูปภาพ
06 ขออภัยหากมีรูปเดี่ยวหนูเยอะไปหน่อยนะค่ะ
รูปภาพ
07 เพราะหนูป็นนางแบบที่น่ารักไง
รูปภาพ
08 น่ารัก มักมัก 555
รูปภาพ
09 พี่หนูน่ารักปะ
รูปภาพ
10 หนูตุ๊กถ่ายคู่กับคุณอาลิขิต จ๊ะ
รูปภาพ

โพสต์ โดย Khaw_Pad » 01 ก.พ. 2010, 14:32

ต่อๆ :D :D

11 พี่ปุ๊ก เดียวหนู ถ่ายรูปให้
รูปภาพ
12 ถอดหมวก ก็น่ารัก อีกแบบเนอะ
รูปภาพ
13 น้องปุ๊ก เก็กอะ
รูปภาพ
14 บนเรือ 01
รูปภาพ
15 เมื่อไหร่จะเห็นปลาโลมา อะ
รูปภาพ
16 บนเรือ 02
รูปภาพ
17 มาปั่นกันทั้ง office เลยค๋ะ
รูปภาพ
18 หนูตุ๊ก กับ พี่ไต่ก๋ง
รูปภาพ
19 น้องปุ๊ก กับ พี่ TCC จ๊ะ
รูปภาพ
20 จบทริปมากลุ่มท้าย 7 คน ที่สถาน อ่อนนุช เกือบ 2 ทุ่มจ๊ะ ในภาพ หนุ่ม กุ้ง เชอร์รี Jimmy เล็ง และ น้องต้นกล้า
รูปภาพ

โพสต์ โดย Somkid@Noble Bike » 01 ก.พ. 2010, 15:20

ขอฝากรูปของชาว Noble Bike มาแบ่งปันครับ

รูปภาพ

เพิ่มเติมดูได้ตามลิ๊งค์เลยครับ

http://www.noblepark.org/topic.asp?sort ... 1&TID=3182
ท่านสามารถติดตามข่าวสารกิจกรรมของพวกเรา Noble Bike ได้ที่ www.NobleBike.com : คลิ๊กที่นี่
Noble Bike a Ride of Family

โพสต์ โดย Khaw_Pad » 01 ก.พ. 2010, 15:30

:lol: มาเล่าสู่กันฟังกับความประทับใจหลังทริป :D

ทริปนี้ ผมเองมองไว้ตั้งนานแล้ว แต่เกือบไม่ได้ไป เพราะเหตุกลัวแดดมักๆ
แต่เมื่อวานก่อนไปก้อแอบไปซื้อไอ้โมงที่คลองถมมาเพื่อไว้

ก่อนไปนอนไม่พอ นอนเกือบตีสอง ตีห้าตื่นก้อตื่นมาแล้ว
ปั่นจักรยานออกจากบ้านไป เติมพลังตอนเช้า ด้วยข้าวมันไก่
กาแฟเย็น กับข้าวเหนียวหน้ากุ้งตบท้าย

กลับมาที่บ้าน อ้าวน้องต้นกล้า โทรมาตาม เกือบ 6.30 ยังไม่ได้อาบน้ำ มั่วแต่เปลี่ยนถ่ายไฟจักรยาน โถ่แย่จังกะ
จะปั่นไปสวนลุมเลย งานเข้า รีบอาบน้ำ ปั่นออกไปขึ้นรถไฟฟ้าดีกว่า เพื่อทัน พอผ่านสถานีศาลาแดงไม่กล้าลง
เพราะเลยเวลาล้อหมุ่ม 7 โมงเช้าไปเยอะแล้ว
ผ่านสถานีมองจากด้านบนรถไฟฟ้า เห็นเตรียมตั้งกลุ่มกันแล้ว กว่า ร้อยคันได้

เลยไปลงสถานีอ่อนนุช ตามที่นัดกับบน้องต้นกล้า ดีกว่า
ที่นั้นเจอเพื่อนใหม่หลายคน รายละเอียด ต้ามรูปที่น้องหนุ่มลง
น้าเจียบ พี่นัท มากับน้องๆ น้องปุ๊ก น้องตุ๊ก
เล็ง ไนท์ไรด์เดอร์ กุ้ง หนุ่ม ...

ปั่นไปรวมกันที่ สถานีน้ำมัน จ่ายเงิน ค่าลงเรือกับค่าอาหาร กับทีมงาน TCHA
คนละ สองร้อยบาท พร้อมรับบัตร
บุ๊ปเดียว ชาวจักรยานจากสวนลุ่มปั่นมาสมทบ เจอ พี่สุนทร simple way กับ คุณ OPERN
ระหว่างเข้าห้องน้ำ
เห็น เฮียคากิ นำขบวนมาและชาวจักรยาน ที่น่ารักที่รู้จักหลายๆคนมาด้วย

ปั่นยิงยาว ไปเส้นบางนา ถนนฝั่งนี้มาก (ผิดกับตอนกลับถนนฝั่งนั้นไม่ดี) เหนื่อยเพราะร้อนมาก
ปั่นไปปั่นมา มาอยู่กล่มหลังซะงั่น เจอกับน้องที่เจอตอนเช้า น้องปุ๊ก น้องตุ๊ก
(น้องตุ๊กสาวน่ารักในรุปปั่น เก่ง แม้จะปั่นทางไกลมากกกครั้งแรก ไกลกว่าทริปวังน้ำเขียว น้องเขาบอก
และแม้ น้องจะขึ้นรถ service ไปก่อนถึง ก้อนะ น้องเขาสู้เต็มที่แล้ว 555 เก่งนะตัวแค่นี้)

ช่วงปัน ต้องขอโทษน้องเล็งอีกครั้งที่ปั่นแซงไป เกือบเกียว แล้วน้องเขาตกใจ
แต่ไม่มีอุบัตเหตุอะไรนะครับ

กว่าจะถึง ท่าเรือ ก็ปาเข้าไปเกือบเทียงแล้วมั่ง ไม่ได้ดูนาฬิกา
ผ่านด้านทดสอบ อุปสรรค์ ความร้อน มาได้ แทบแย่
ล๊อกรถ รับข้าวใบบัว และน้ำ และพร้อมกันลงเรือ
มุ่งหน้า ไปดูปลาโลมากัน ครับ....

บนเรือมีโอกาส ถ่ายรูปกันก่อน (ตามภาพที่ถ่าย ปรากฎว่ามีรูปน้องตุ๊ก เยอะไปหน่อย 555 หวังว่า
เพือนๆ คงชอบกันนะครับ)

และแล้ว ผ่านไปเป็นชั่วโมงเลย ได้เห็นปลาโลมา กันสมใจ แต่น้องปลามันขึ้นให้เห็น ไม่กี่วินาทีเอง และ ดำต่อ
แต่ก้อประทับใจ ครับ......................

ขากลับ ทางทีมงาน ประกาศใครปั่นไม่ไหว ให้ขึ้น รถ service กลับ กัน ให้สาวๆ ไป
กันก่อน น้องปุ๊ก น้องตุ๊ก ขึ้นรถกลับไปกันหมด (มาทราบที่หลังว่าถึงบางนา 6 โมงเย็น)

ช่วงปั่นกลับนีสิครับ วัดใจ และประทับใจ ตกลงกันในเรือแล้วจะไม่ทิ้งกัน
เหลือกันมา 7 คน รั้งท้าย คุณหนูๆ กันทั้งนั้น 555 ผิวบางๆ สงสารน้องเล็ง กะ หนุ่ม ไม่ค่อยได้ปั่น
มีสมาชิก ได้แก่ ต้นกล้า ไดโน่ จิมมี เชอร์รี่ (ไนท์ ไรเดอร์) เล็ง น้องหนุ่ม และ กุ้งครับ

ปั่นไปแวะไป อัด น้ำหวาน ขนมปัง ไส้กรอก พยามลากกันกลับครับ เลยต้องแวะเติมพลังกันบ่อยหน่อย
เห็นทีมงาน TCHA รู้สึกว่าจะเป็นห่วงเหมือนกัน แต่ ก้อแม้ ช้าจังกลุ่มนี้ ท้ายสุดรถ service เลยหายไปหมด 555

ปันได้ครึงทาง ความเร็ว ไม่เกิน 20 กว่าจะถึงก้อดึกแน่ๆ
ปั่นไปได้ เกินครึ่งทาง เส้นนี้วิ่ง กว่า 30 กิโล
น้องเล็ง เริ่มไม่ไหว 555 ตอนแรก เจอตำรวจขับรถกะบะ
น้องเล็ง ใช้แผน นารีเป็นอาวุธ อ้อนตำรวจที่ปัมน้ำมัน แต่ก้อไม่ยอมไปส่ง

จนมาถึงอีกปัมป์ จอดเข้าห้องน้ำ มีพี่ขับกะบะใจดี เลยขอให้
เชอร์รี เล็ง และหนุ่มขึ้นรถไป ลงหน้า เซ็นทรัลบางนาก่อน
(ต้องขอขอบคุณมากนะครับ)

เหลือปั่น 4 คน โน่ จิมมี กุ้ง ต้นกล้า ช่วงนี้ทำเวลาได้หน่อยและก้อเย็นแล้วนิ
ไม่มีแสงแดด มาตัดกำลัง ปั่นโต้ลมนิดหน่อยแต่ไม่มาก ถ้ามากกว่านี้ตายแน่ 55
ต้นกล้าเริ่มแรงตก เพราะไม่ได้นอน เลยค่อยรักษาความเร็วไม่ให้เกิน 20 มากนัก

ปั่นมารวม หน้า seven ตกข้าม สมทบ หนุ่ม เชอร์รี่ เล็ง แม้บอกว่ามันกันเร็ว
ใช้ได้ ยังไม่หายเหนือยหรือครับ พักเติมพลัง นิดหนึ่ง แล้วรีบปั่นมุ่งหน้าไปสถานีอ่อนนุช
พอตกดึก ช่วงนี้ night rider แผงฤทธิ์ ปั่นดีขึ้นในบัดดล นำขบวน
ได้ประสบการณ์ปั่น ตามหลัง เทพแห่งไฟ นี่สุดบรรยาย (ทีมพระราม 8 คงรู้)
แสงมันแว๊ป แสบตาไปหมด 555

ปั่นมาถึง สถานีรถไฟฟ้า อ่อนนุช ปิดทริปได้ ก้อปา ไป 2 ทุ่ม
จากนั้น นั่งรถไฟฟ้า ไปหม่ำ สุกี่ เอลวิส กันต่อ อร่อยเผลอ ชัดไปสองจาน โดน
เชอรรี่แซวเลย

ปิดทริปด้วยความเหนื่อย และสนุก 555

- ขอบคุณ Thai mtb ที่เป็นสื่อกลาง
- ขอบคุณ ชาวจักรยานทุกท่านครับ TCHA
- ท้ายสุด ขอบคุณมิตรภาพ 7 คันสุดท้าย ที่ไม่ทิ้งกัน แล้วเจอกันใหม่เมื่อชาติต้องการครับผม---- Promise

โพสต์ โดย simpleway » 01 ก.พ. 2010, 21:06

สวัสดีคุณไดโน่ ตอนขากลับ ก็กระจัดกระจายตามความถนัดน่ะครับ เหมือนทุกทริป
"จังหวะ" (จักรยานและชีวิต) แต่ละคนไม่เท่ากันครับ ไปด้วยกันได้ก็สวย บางทีก็อาจมาเท่ากันสักระยะ บางที ก็มีเวลาจากจร
เฉกเช่น ผมกับคุณ Opern ผลัดกันแซงไปมา เกาะกันได้สักพัก แกเลยผมไปบ้าง ท้ายสุดผมก็สลัดแกหายไป (ฮิฮิ)
(ทริปหน้าไปกันอีกไหมคุณ OPern)

สำหรับมือใหม่คงต้องควบคุมเวลาพัก ทุกๆ 10-15 กม.ครับ ความเร็วก็ 20-25 และเกาะกลุ่ม ตามท้ายกันแบบนี้ไปเรื่อยครับ ไม่ต้องเร่งตามใคร
ได้ประสบการณ์จากทริป ที่ผ่านๆมาครับ พี่ๆ(อายุ60up)เขาสอนด้วยการแสดงให้เห็นมาอีกที

คุณเชอรี่นี่ คือ "Lord of BIC" แหงเลย เคยอุดหนุนทั้งปากกา และ ทับทิมติดล้อ
ตอนนี้เป็น "เจ้าแห่งแสง" ไปแล้ว ดีเลยครับ จะปรึกษา ไฟท้ายเพิ่งล้มหักพอดี
ในทริปเห็นแต่เป้แสงไหวๆ ไม่ได้ไปทัก ทริปหน้าเจอกันนะครับ ทุกท่าน

โพสต์ โดย Khaw_Pad » 01 ก.พ. 2010, 22:35

simpleway เขียน:สวัสดีคุณไดโน่ ตอนขากลับ ก็กระจัดกระจายตามความถนัดน่ะครับ เหมือนทุกทริป
"จังหวะ" (จักรยานและชีวิต) แต่ละคนไม่เท่ากันครับ ไปด้วยกันได้ก็สวย บางทีก็อาจมาเท่ากันสักระยะ บางที ก็มีเวลาจากจร
เฉกเช่น ผมกับคุณ Opern ผลัดกันแซงไปมา เกาะกันได้สักพัก แกเลยผมไปบ้าง ท้ายสุดผมก็สลัดแกหายไป (ฮิฮิ)
(ทริปหน้าไปกันอีกไหมคุณ OPern)

สำหรับมือใหม่คงต้องควบคุมเวลาพัก ทุกๆ 10-15 กม.ครับ ความเร็วก็ 20-25 และเกาะกลุ่ม ตามท้ายกันแบบนี้ไปเรื่อยครับ ไม่ต้องเร่งตามใคร
ได้ประสบการณ์จากทริป ที่ผ่านๆมาครับ พี่ๆ(อายุ60up)เขาสอนด้วยการแสดงให้เห็นมาอีกที

คุณเชอรี่นี่ คือ "Lord of BIC" แหงเลย เคยอุดหนุนทั้งปากกา และ ทับทิมติดล้อ
ตอนนี้เป็น "เจ้าแห่งแสง" ไปแล้ว ดีเลยครับ จะปรึกษา ไฟท้ายเพิ่งล้มหักพอดี
ในทริปเห็นแต่เป้แสงไหวๆ ไม่ได้ไปทัก ทริปหน้าเจอกันนะครับ ทุกท่าน

หวัดดีเช่นกันครับ คุณสุนทร
ไว้โอกาสหน้า ปั่นกันอีกนะครับ แต่ช่วงนี้ ผมกำลังจะไม่ว่างแล้วอีกเป็นเดือน ครับ
ส่วนใหญ่ ผมไม่ได้ปั่นทริปกลางวัน ยาวๆ อะครับ เคยไปกะ TCC ก้อมีทริปรถพับไปนครปฐม กับเฮียคากิ
นานแล้ว ล่าสุด ก้อมีไปตลาดน้ำบางน้ำผึง ลุยสวนบางกระเจ้าอะครับ
ส่วนใหญ่ก้อปั่นกับน้องๆ ในเว็ป หากมีเวลาว่าง แต่จะปั่น กลางคืนมากกว่าครับ กลัวแดด

คุณเชอรี่ ผมตั้งให้เธอเป็นเทพแห่งไฟครับ เห็นกระทู้ข้างบนชื่อ Night rider ครับ
ปั่นตามหลังเธอมา ไฟ เยอะมักๆ เห็นจนตาลายกันไปเลย เยอะกว่าไฟรถยนต์อีกครับ
แต่ไม่ทราบว่า เป็นแม่ค้าขายไฟด้วยอะป่าว รอ คุณ Night rider มาตอบเองครับ

ส่วนคุณ OPERN กับ คุณสุนทร ก้อยอดฝีมืออยุ่แล้ว แข่งกัน บุก แต่ คุณสุนทร ต่อให้ล้อ 20 นิ้วนิครับ
ยิ่งคุณ OPERN นี ปั่นทัวร์ริ่งข้ามจังหวัด ไปที่ ระยอง มั่งปั่นทั้งวัน ไกลๆ ทั้งนี้น โอ้ยยังไม่สามารถหรอกครับ

ว่าแต่ น้องสาว สองคน น้องปุ๊ก กับน้องตุ๊ก ในรูป ตอนทริปวังน้ำเขียวชม
คุณ OPERN ใหญ่เลยครับ ว่าใจดี คอยดูตลอดทางเลยครับ
ผมก้อเลยชมต่อไปให้ ว่าคุณ OPERN ใจดี คุณสุนทร ก้อด้วยนะครับ
อย่างนี้ล่ะครับ คนปั่นจักรยาน ส่วนมาก นิสัยน่ารัก ใจดี อธัยาศัยดี (เห็นเคยมีิวิจัยนะครับ)

ไว้มีโอกาส หวังว่าคงได้ปั่นกันอีกนะครับ :D

โพสต์ โดย zangzaew » 01 ก.พ. 2010, 23:21

ฝากด้วยคนนะครับ....

รูปภาพ

เป็นเพราะเส้นทางปั่นไปชมปลาโลมา ณ ท่าข้าม บางปะกง ต้องผ่านถนนบางนา - ตราด ซึ่งหากจากบ้านเพียงไม่กี่กิโลเมตร จึงกระหยิมใจได้ลดระยะทางในทริปนี้ ไม่ต้องปั่นไปร่วมออกสตาร์ทที่สวนลุมพินี.. ( แอบเอาเปรียบเล็กๆ ) อีกทั้งยังไม่ต้องตื่นแต่เช้า พอมีเวลาเตร็ดเตร่ขับไล่ตัวขี้เกียจได้ระยะหนึ่ง..​ก่อนที่จะแต่งองค์ทรงเครื่องปั่น ล้อหมุนออกสู่จุดดักหมาย ( นัดหมาย + ดักรอ ) ที่ปั๊มน้ำมันบางจากริมถนนบางนา - ตราด..

อ๊ะ..มาถึงจุดหมาย ไม่ได้มีแต่เราสองคน มีบรรดาเพื่อนร่วมทริป มาดักรอกันที่จุดหมายนี้เหมือนกันซะด้วย.. ( ไม่เหงาละสิ )

รออยู่ชั่วครู่ยาม ชาวคณะกลุ่มใหญ่เริ่มปรากฏให้เห็น พร้อมเสียงทักทายเมื่อแรกพบ..​ เรียกให้ตามกันไปในทันท่วงที เพราะมีจุดที่จะแวะพักอยู่ข้างหน้า เป็นปั๊มน้ำมันปตท.

หลายกิโลเมตรไม่ได้จดจำรอบขา.. รู้อย่างเดียวว่าหลายคนล้ากันไปตามๆ ชาวคณะ TCHA เขารู้ใจ.. รถกระบะคันใหญ่จอดเปิดท้ายบริการด้วยอาหารและน้ำดื่ม ทั้งข้าวเหนียวใส้กล้วยแสนอร่อย น้ำดื่มเย็นฉ่ำ มีผลไม้ช่วยทดแทนพลังงานอีกเพียบ กำลังฟื้นขึ้นมาทันตาเห็น

จัดขบวนล้อหมุนต่อ เพื่อไปลอดใต้สะพานข้ามไปฝั่งทางด้านขาเข้า งานนี้ต้องก้มต่ำติดแฮนด์กันเลยทีเดียว เพราะใต้สะพานแห่งนี้นั่นเอง..

ลัดเลาะไปบนเส้นทางที่ปั่นสบายที่สุดของทริปนี้ เพราะเป็นชุมชนที่ดูสงบเงียบ ดีกว่าบนถนนใหญ่หลายเลนเป็นกอง ถึงที่หมายดูจะเป็นจุดจอดเรือขนาดใหญ่ ( สังเกตุจากหลังคาสูงปรี๊ด ) กระจายกันไปหาจุดจอดจักรยานคู่ชีพ เพื่อเตรียมลงเรือไปชมปลาโลมา สิ่งที่ได้รับแจกเพื่อพกติดตัว คืออาหารกล่องเป็นข้าวห่อใบบัว ขอเลือกเป็นเนื้อหมู และน้ำอีกหนึ่งขวดใหญ่ ก่อนจะลงไปหาที่นั่งบนเรือไม้ลำใหญ่ มีที่นั่งสบายๆ พร้อมชั้นดาดฟ้าเรือสำหรับผู้ที่ต้องการอาบแดด!

สิ่งแรกที่เริ่มทำบนเรือ คือ..​ "กิน" กินกันทุกท่านถ้วนหน้า แต่ยังไม่น่าแปลกใจเพราะปั่นกันมาเป็นเส้นทางยาวขนาดนี้ ย่อมต้องการพลังเป็นเรื่องธรรมดา ที่สาหัสเล็กๆ หรือคือ.. มันฝืดคอนะซี่... แหม... ถ้ามีน้ำซุปอุ่นๆ มาซดให้คล่องคอละก็...​แจ่ม! แต่มะเปงราย.. เราซดน้ำเปล่าไปพลางๆ ก่อนก็ได้ ( ม่ายงั้นอาจจะได้ซดน้ำที่อยู่นอกเรือก็เป็นได้นา )

เรือเริ่มแล่น เราเริ่มกิน พออิ่มได้สักพัก เราก็เริ่มง่วง โห.. บรรยากาศเป็นใจขนาดนี้ มีรึจะพลาด! แม้จะมีเสียงสนทนาเฮฮารอบข้าง ก็สามารถหลับได้เป็นจังหวะๆ โดยพลางดวงตาเอาไว้ด้วยแว่นขี่จักรยาน หลายครั้งที่รู้สึกตัว กวาดสายๆ ไปรอบ.. รู้สึกว่ามีเพื่อนๆ แอบเล่นซ่อนตาดำกันหลายท่านเหมือนกัน

เวลาแห่งความสุขผ่านไป ได้เวลาตื่นเต้น เมื่อเจ้าหน้าที่เดินมาประกาศว่า มีปลาโลมาอยู่เบื้องหน้าแล้ว เรือจะค่อยๆ หันมุมให้ชม ขอให้ทุกคนอย่าเฮกันไปข้างใดข้างหนึ่ง เดี๋ยวเรือหนักข้างแล้วจะพากันลำบาก ที่สำคัญคือ... เจ้าหน้าบอกให้เตรียมพร้อม โดยเฉพาะสายตาอันเฉียบคม กวาดไปให้ทั่วท้องน้ำ เพราะโลมาที่รับจ๊อบโชว์ตัวนี้ จะโผล่ขึ้นมาให้เห็นเพียงไม่กี่วินาที แล้วจะดำหายไป

สายตาเป็นเรดาร์กันทุกท่าน.. ใครไวได้เห็นก็จะมีเสียงเรียกพวกพ้อง "นั่น..นั่น" ....​"เฮ...เฮ" เห็นกันไปบ้างหลายครั้งที่โลมาขึ้นมาหายใจบนผิวน้ำ
เรียกว่าเป็นการ "เห็นหลังไวไว" กันจริงๆ

ช่วงเวลาที่พวกเราไปชมปลากันนี้ เป็นช่วงปลายๆ ของฤดูการเข้ามาหากินในบริเวณนี้ของเหล่าปลาโลมาพันธ์ุหัวบาตร ( สีเทา ) และพันธ์ุอืื่นๆ เช่น โลมาอิระวดี.. เจ้าสองพันธ์ุมีความคล้ายคลึงกันมาก แต่มีจุดที่แตกต่างกันคือ โลมาอิระวดีจะมีครีบบนหลังเป็นรูปทรงสามเหลี่ยม สหายนักปั่นที่จับตาดูเห็นพันธ์ุไหนกันบ้างละเนี่ย

เจ้าพวกนี้จะหากินกันเป็นกลุ่ม และจะว่ายเข้ามาที่บริเวณปากแม่น้ำและทะเลใกล้กัน ในช่วงระหว่างเดือนพฤศจิกายนถึงเดือนกุมภาพันธ์ของทุกปี โดยมีคำแนะนำในการชมปลาโลมาดังนี้...

สิ่งที่ควรทำในการดูโลมา
1. เมื่อเข้าใกล้ฝูงโลมาควรเคลื่อนเรือให้ช้าที่สุด แล้วดับเครื่องใช้พายเบา ๆ
2. รักษาระยะห่างไม่ควรเข้าใกล้เกิน 30 เมตร
3. ไม่ควรนำเรือแล่นเข้าฝ่ากลางฝูงโลมา หรือไล่หลังโลมาควรดูอยู่ข้างๆฝูง
4. ไม่ควรนำเรือไปดักหน้า หรือเร่งขวางหน้าฝูงโลมา
5. ไม่ควรเร่งเครื่องเรือ หรือเร่งความเร็วกระทันหัน
6. ไม่ควรให้อาหารโลมา ทำให้นิสัยการกินอาหารเปลี่ยนไป

เอ... คณะเราชมกันอย่างนี้หรือเปล่าหนอ... ฮี่ ฮี่..

หลังจากชมกันพอหอมปากหอมคอ และไม่เป็นการรบกวนสหายในสายน้ำจนเกินไป ได้เวลาลากลับ.. โบกมืออำลาโลมาก่อนที่เรือทุกลำจะหันหน้ากลับไปยังท่าเรือเดิม

หลับกันไปอีกหลายตื่น ( เป็นช่วงสะสมพลัง ) เพราะเรารู้ดีว่า ขึ้นฝั่งเมื่อใด เป็นได้ปั่นกันรวดเดียวเพื่อกลับสูงกรุงเทพฯ

ที่บนฝั่งมีการประกาศรางวัลพิเศษสำหรับผู้ที่มีตั๋วเรือตรงกับหมายเลขที่โชคดี...​แหม! เฉียดเราไปนิดเดียวเท่านั้นเอง.. ได้แต่เดินเสียดายไปยังที่จอดจักรยาน เพื่อเตรียมตัวเดินทางกลับ เพื่อนๆ ชาวคณะทะยอยปั่นออกสู่เส้นทางขากลับ เพราะรู้แก่ใจกันทุกคนว่าเส้นทางยาวไกล ไม่อยากถึงบ้านค่ำเกินไปนัก..

ไปกันรวดเดียว.. มีแวะพักเป็นบางจุด.. กลุ่มขาแรงทะยอยนำหน้าไปลิ่วๆ ขณะที่กลุ่มขาอ่อน ตามไปเรื่อยๆ อาศัยกำลังที่มีค่อยๆ ปั่นตามๆ กันไป ทิ้งระยะห่างไปบ้าง แต่ก็พอเห็นหลังไวไว จนบางครั้งลับสายตา.. พาเอาเหงาๆ อยู่เหมือนกัน T_T

ช่วงหนึ่ง.. ต้องขอบคุณน้าหมีที่มาช่วยดันหลังให้ตุ๊กแก... จากสปีดเดิมๆ 20 เดี๋ยวเดียวพุ่งปรี๊ดไปถึงสามสิบกว่า เจ้าตัวบอกว่าเพิ่งได้สัมผัสความเร็วระดับนี้เป็นครั้งแรก โห...เร็วขนาด!! ปั่นจริงๆ คงไม่มีปัญญา เพราะน้าหมีนี่แหละที่ช่วยให้ถึงบ้านก่อนที่จะค่ำมืด... ( ตุ๊กแก - ขอบคุณอย่างที่สุดเลยคะ... น้าหมี ขาแรงสุดๆ โย่ว )

อีกไม่กี่กิโลก่อนถึงทางแยกเข้าสุวรรณภูมิ เริ่มอ่อนแรง ความหิวเข้ามาเยือน เห็นข้างทางมีร้านขายมะพร้าวอ่อน รีบชิดซ้ายไปเทียบเคียง สั่ง "วุ้นมะพร้าว" สองลูกมาอุดหนุนกระเพาะ ช่วยลดความหิวก่อนที่จะลมจับสับขาไม่ไหว..

ได้แรงกลับมาปั่นต่อไปตามเส้นทาง.. แต่เอ.. ไหงเส้นทางขากลับเนี่ย มันไม่ราบรื่นเหมือนขามาหวา.. ถนนขุขระ ขี่ไม่ง่ายเอาซะเลย สิ่งที่จะช่วยให้กำลังใจกันเองได้คือ... เป้าหมายที่จะมองว่า..

อา... ถึง "กิ่งแก้ว" แล้ว...

.. ถึงตึกเนชั่นแล้ว....

และในที่สุดก็ถึงแยกทางเข้าศรีนครินทร์... นัดหมายกันเรียบร้อยว่า ก่อนเข้าบ้านว่าสั่ง "เอ็มเคสุกิี้" ไปลุยชดเชยพลังงานที่เสียไปวันนี้ แม้ปกติจะชอบกินเอ็มเคเป็นสามัญ แต่ไม่น่าเชื่อว่าวันนี้... เป็นมื้อสุกี้ที่อร่อยกว่าที่เคยไม่รู้กี่เท่า... ซดน้ำซุปกันเกลี้ยงหม้อกันเลยทีเดียว

นึกถึงเพื่อนๆ นักปั่นที่จะต้องฟันฝาจารจร สู้กับกำลังใจตนเอง และความอ่อนล้าที่ใช้มาทั้งวัน เพื่อปั่นกลับไปถึงบ้าน ณ คนละมุมของกรุงเทพฯ แล้วรู้สึกทึ่ง และเอาใจช่วยให้ทุกคนถึงบ้านโดยสวัสดิภาพและมีความสุขกันถ้วนหน้า...

ขอบคุณ สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย และคณะทำงานทุกท่าน ที่เอาใจใส่ดูแลกันเป็นอย่างดี และขอบคุณชาวคณะปลาโลมาที่อุตส่าห์ออกมาโชว์รอบพิเศษ ท่ามกลางแสงแดดร้อนๆ ยามบ่าย..

นอนหลับฝันดี มีความสุขกับทริปสนุกๆ อีกครั้ง....ในการปั่นจักรยาน!

รูปภาพ

รูปภาพ
> เราสองล้อ..ไม่ง้อน้ำมัน.. แต่...

รูปภาพ
> ขอแวะใช้บริการร้านเย็นๆ ในปั๊มแทนก็แล้วกันนะ.. อิ อิ

รูปภาพ
> ขาแรงไม่แพ้ลูกชายเหมือนกันนะเนี่ย.. ฮี่ ฮี่..

รูปภาพ
> จะหนักจะเบา.. เราไม่หวัน... ปั่นมันลูกเดียว..

รูปภาพ
> Trek ใหม่เอี่ยม ถอยมาหมาด.. สังเกตุยางเพิ่งได้กลิ่นของถนนก็ทริปนี้นะเอง.. แรงงง.. ขึ้นอีกหลายเท่าเลยละน้องตุ๊ก...สาวสไปค์เกิล..

รูปภาพ
> จุดรับอาหารเพิ่มพลัง. น้ำสะอาดกับกล้วยอร่อย แถมด้วยข้าวเหนียวแน่นๆ อีกห่อ.. แรงเพิ่มขึ้นเพียบ...

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
> รอคิวครับ... บางคนแรงเยอะหน่อย คว้าจักรยานขึ้นสะพานลอย ไปได้อีกทาง..

รูปภาพ

รูปภาพ
> แบ่งกันลงเรือชมปลาโลมา..

รูปภาพ
> นั่งกันบนเรือหลากหลายรูปแบบมาก

รูปภาพ
> กวาดสายตา.. จ้องหาเวลาดีนาทีทอง เพียงไม่กี่วินาทีที่เหล่าโลมาจะโผล่มาหายใจ ก่อนจะหายไปในชั่วพริบตา..!!

รูปภาพ
> คิดว่า.. คงจะเป็นนักปั่นตัวจิ๋วที่อายุน้อยที่สุดในทริป ด้วยวัย 8 ขวบ กำลังเรียนอยู่ชั้นประถมปีที่สอง มาพร้อมจักรยาน 26" ที่วัดสัดส่วนมาเรียบร้อย ( แต่เป็นสัดส่วนของคนนำทางน่ะ.. ม่ะชายของผมง่า... )

ชมภาพทั้งหมด.. กดเลย!!

โพสต์ โดย Khaw_Pad » 01 ก.พ. 2010, 23:46

มาตามดูรูปคุณ zangzaew
พร้อมคำบรรยายครับ

ชอบตอน แวะเติม กล้วยน้ำหว้า ข้าวต้มมัด เรียกพลัง กับน้ำแดง
ผมซัดกล้วยไป สองลูก ไม่งั่นคงปั่นต่อไม่ให้ แรงหมด ขนาดตอนเช้า
อัดข้าวมันไก่ กับข้าวเหนียวไปก่อนนะครับเนีย

รูปชัดมากครับผม โดยเฉพาะ รูปรถ Trek ถอยใหม่เอียม ของน้องตุ๊ก
ยางเอี่ยมเลยครับ น้องเขาบอกว่า ตอนซื้อ size น้องเขามีอยู่คันสุดท้าย
(โม้ใหญ่เชียว อิอิ) แบบว่าเป็น limited edition อย่างงั่นเลยอะ

พอรถน่ารัก บวก คนขี่น่ารักเลย น่ารักกันไปใหญ่เลยครับ 55+
เสียดายไม่รูปตอนน้องขี่ Trek มาให้ดูกันครับ ใครมี ช่วยโพสหน่อยฮับ :lol: :lol:

โพสต์ โดย NIGHTRIDER30K » 02 ก.พ. 2010, 06:30

Khaw_Pad เขียน:มาตามดูรูปคุณ zangzaew
พร้อมคำบรรยายครับ
ชอบตอน แวะเติม กล้วยน้ำหว้า ข้าวต้มมัด เรียกพลัง กับน้ำแดง
ผมซัดกล้วยไป สองลูก ไม่งั่นคงปั่นต่อไม่ให้ แรงหมด ขนาดตอนเช้า
อัดข้าวมันไก่ กับข้าวเหนียวไปก่อนนะครับเนีย
รูปชัดมากครับผม โดยเฉพาะ รูปรถ Trek ถอยใหม่เอียม ของน้องตุ๊ก
ยางเอี่ยมเลยครับ น้องเขาบอกว่า ตอนซื้อ size น้องเขามีอยู่คันสุดท้าย
(โม้ใหญ่เชียว อิอิ) แบบว่าเป็น limited edition อย่างงั่นเลยอะ
พอรถน่ารัก บวก คนขี่น่ารักเลย น่ารักกันไปใหญ่เลยครับ 55+
เสียดายไม่รูปตอนน้องขี่ Trek มาให้ดูกันครับ ใครมี ช่วยโพสหน่อยฮับ :lol: :lol:

โน่ไปถามน้องตุ๊กสิ ใครต่อราคาให้จนปากฉีก .........พี่รี่นี่แหละ ตอนแรกชวนไปPROBIKE บอกตุ๊กไม่ซื้อนะพี่ไม่มีตังค์ อุ๊ยอีตอนเอารถออกไปลอง หายแว๊บไปเลยน้านนาน จนพี่รี่กับพี่นัฐยืนร้อนๆหนาวๆ น้องมันหายไปไหนฟะ เอาหล่ะดิ ปั่นกลับมายิ้มแฉ่งเลย ถูกใจ ....แหม๋ก็รถมันสวยนี่น้า ลายงี้โดนซะไม่มี ไม่เหมือนใครด้วย เหมาะกับน้องตุ๊กซะจริงๆ .....ใช่ไหม๊คะพี่นัฐจ๋า
เป็นอะไรก็ไม่สู้ ...เป็นตัวของตัวเอง

viewtopic.php?f=56&t=147635
ขาอ่อนลั๊นลา..ปั่นไปกินไปนะจ๊ะ

กระทู้คนมีไฟ
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=125203
มีอะไรดีๆซ่อนไว้มากมายจ๊ะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
JADE555
WLM
อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")

โพสต์ โดย JADE555 » 02 ก.พ. 2010, 11:36

:evil: ภาพสวยดีครับ อยากไปมั่งจัง ไม่ไปมันซะดีมั้ง ดอยอินท์ฯ แฮ่ะๆ :D
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!

โพสต์ โดย GT2008 » 02 ก.พ. 2010, 11:44

เพิ่งเข้ามาชมครับ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ เป็นสิ่งดีๆ ที่น่าบันทึกไว้ในความทรงจำ
ทั้งของคุณ nummad, zangzaew, Noblel Bike, จ่าโจ และ khaw_pad
:D :D :D :D :D

โพสต์ โดย คากิ 089-1250747 » 02 ก.พ. 2010, 12:12

ตามไปดูรวมภาพถ่าย ทริปปั่นไปดูปลาโลมา
ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพฉะเชิงเทรา ร่วมกับ สมาคมฯTCHA

ไปที่นี่ ครับผม :arrow: http://www.thaicycling.com/board/viewtopic.php?f=7&t=4898
ชมรมจักรยานพับได้ ประเทศไทย TFBC http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=63&t=661775

ร้านค้าออนไลน์ KAKI อะหลัยจักรยาน DIY และ จักรยานมือสอง http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=517