พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813331606
team: สองเรากับสองล้อ
Bike: trek

พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

โพสต์ โดย น้าน้อง »

สวัสดีคะพี่ๆ.......เค้ามีเรื่องมาเล่าอีกแล้วววววววว :D :D :D :D :D

ปกติน้องจะออกเดินทางช่วงเดือนเมษายน แต่ปีนี้น้องบอกตรงๆ ไม่ไหวกับแดดแรงๆ

น้องกลัว :mrgreen: :mrgreen:

เดือนเมษายนจึงวางแผนการเดินทาง ก๊วกถามว่าน้องอยากไปไหน???

น้องบอกว่าน้องอยากไป.....ยะลา ปัตตานี :mrgreen:

"เมืองต้องห้าม" บอกใครว่าจะไปยะลา ทุกคนเป็นต้องห้าม

พูดตรงๆว่าก็เกือบไม่ได้มาเยือนเมืองนี้แล้วละคะ พอวางแผนจะไปยะลา

ไปให้เห็นว่าผู้คนเขาอยู่กันอย่างไร??

ไปถ่ายรูปกับบังเกอร์ที่เพิ่งทาสีรอนักท่องเที่ยวมาได้เดือนกว่าๆ

แต่เสียงระเบิดก็ดัง จนเป็นข่าวให้คนอยู่ไกลอย่างเราตกใจ

คนขี้ตกใจ.....เปลี่ยนแผนการเดินทางเลยคะ วางเส้นทางใหม่ไปเลาะทะเลอันดามันดูจะปลอดภัยกว่า

เราก็กลัวตายเหมือนคนปกติทั่วไปนั่นละ ไม่ได้เก่งกล้าบ้าบิ่นอะไร

ใช้ชีวิตปกติจนใกล้วันเดินทาง เราเลือกเดินทาง 12 พ.ค 2559

วันที่10 ก็เปลี่ยนใจอีกทีเราจะไม่เลาะอันดามันแล้ว

มันคาใจ....อยากไปยะลา แก่แล้วนะปีนี้ แค่ชอบปั่นจักรยานท่องเที่ยวบนถนนในประเทศไทยมันก็อันตรายมากพอแล้ว

ไม่มีใครรับประกันหรอกว่าปั่นจักรยานออกท่องเที่ยวบนถนนรถจะไม่เอาเราไปรับประทาน

ก๊วกไม่อยากขัดใจ เอ๊า!!! อยากไปก็ไป ไปให้รู้ให้เห็น :mrgreen:

ก๊วกมีข้อแม้ว่า....แต่ครั้งนี้เอารถพับไปนะ เดินทางด้วยรถไฟเป็นหลักจะประหยัดค่าระวาง

รถจักรยานขนาดล้อ 26 นิ้วที่ล้างชุดขับ ตรวจเช็คสภาพรถพร้อมเดินทางก็เลยต้องจอดอยู่บ้าน

เราวางแผนจะปั่นไปซื้อตั๋วรถไฟที่หัวลำโพงในเช้าวันที่ 12 พ.ค 59 แต่วันที่ 11 ตอนเย็นก็มีข่าวระเบิดที่หัวลำโพง

มีเรื่องให้ตื่นเต้นตลอด เช้ามาวันที่ 12 เราก็เลยปั่นจักรยานไปซื้อตั๋วรถไฟที่สถานีบางซื่อคะ เราเลือกซื้อตั๋วรถไฟตู้นอนแบบแอร์คะ

รูปภาพ

พอซื้อตั๋วตู้่นอนเสร็จดูเหมือนว่าข้าวของเราจะเยอะ เราก็เลยตัดสินใจเอาจักรยานไปฝากตู้ระวางคะ

ยอมเสียค่าระวาง ตอนแรกคิดว่าคันละ 90 บาท แต่พอไปยื่นเสียค่าระวางเขาคิด 120 บาทคะ

เจ้าหน้าที่แจ้งว่าเลยทุ่งสงไปราคานี้!! จ่ายเงินแล้วไปยื่นตรงโน้น.... :?

มีค่ายกของขึ้นรถไฟอีก 30 บาท

และถ้าไปถึงยะลามีคนยกลงมาแล้วไม่รีบไปเข็นรถจักรยาน มีเจ้าหน้าที่ไปเข็นเข้าที่เก็บจะเสียค่ายกอีกคันละ 30 บาท :(

รูปภาพ

เฝ้าของระหว่างรอก๊วกไปซื้อเสบียง
รูปภาพ

ก็ส่งข่าวเมาท์กับพี่แว เรื่องรถไฟไทย และบอกพี่เขาว่ากำลังจะเดินทางไปเที่ยวบ้านพี่เขาที่ปัตตานี

พี่แวไม่ได้ไปบ้านในช่วงเวลานี้ พี่แวบอกว่าเดี่ยวพี่ส่งข่าวให้เพื่อนพี่ที่โน่นดูแล น้องไปถึงปัตตานีวันไหน

น้องก็แจ้งวันไปคร่าวๆ สบายใจแล้วปัตตานี

ตู้แอร์เย็นสบายคะ น้องก้หลับนะซิคะ 5555 เขาจะปูที่นอนให้ช่วงเย็นคะ
รูปภาพ

รูปภาพ

รถไฟไทยมีของขายตลอดนะคะ ไม่ต้องกลัวอด แม้จะนั่งตู้ติดแอร์

สัมภาระของเราคะ
รูปภาพ

ตู้นอน น้องนอนเตียงบนคะ ก๊วกนอนเตียงล้าง แต่ตอนใกล้เช้าก็มาสลับกันคะ
รูปภาพ

มีหนังสือดีๆไปนอนอ่านก็เพลินดีนะคะ รถไฟไทยตู้นอนสะอาดสะอ้านดีคะ :D
รูปภาพ
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

วันที่ 13-5-59 ลงรถไฟ
รถไฟไทยพาเราไปถึงเมืองยะลาเกือบ 11 โมงเช้าคะ :D :D
รูปภาพ

น้องค่อนข้างตื่นเต้นกับเมืองยะลา

ความกังวลหลายอย่างกับผู้คนต่างถิ่น

ระหว่างรอก๊วกไปเข็นจักรยาน นั่งมองหญิงสาวสวมผ้า ฮิญาบ ดูสวยแปลกตา

พอลงรถไฟเราจัดการแพ็คสัมภาระ ที่แรกที่เราจะไปเมื่อมาเยือนเมืองยะลา เราไปไหว้ศาลหลักเมือง

เลนส์สำหรับจักรยาน ค่อนข้างกว้างคะ
รูปภาพ

ศาลหลักเมือง เมืองยะลา
รูปภาพ

รูปภาพ

พี่ที่ขายดอกไม้ธูปเทียน กล่าวต้อนรับเราด้วยความยินดีที่เรามาท่องเที่ยวบ้านพี่เขาที่ยะลา

บอกเราว่าไม่ต้องกังวลคนในพื้นที่ เขาใช้ชีวิตกันปกติ ไม่ได้น่ากลัวเหมือนในข่าว

ที่นี่ช่วงเช้าตี 5 พี่เขาก็ออกมาปั่นจักรยานในสวนสาธารณะ ที่นี่คนปั่นจักรยานออกกำลังกายกันเยอะ

พรุ่งนี้ถ้าน้องไม่ไปไหนลองไปปั่นเล่นในสวนดูนะ ช่วงกลางคืนสี่ห้าทุ่มผู้คนก็ยังสัญจรกันปกติ

นี่คือ.....การต้อนรับแรกของเมืองนี้ที่ยะลาคะ :D

หลังจากนั้นเราสองคน ก็จะไปหามื้อเที่ยงรับประทานกันคะ

ปั่นผ่านวงเวียนหอนาฬิกาเมืองยะลา
รูปภาพ

ไปทานผัดไท ป้าตากันคะ
รูปภาพ

ผัดไททะเล ร้านป้าตา นั่นๆ เนื้อปูชิ้นใหญ่ กุ้งปลาหมึก ก็ แน่นจาน ราคา 50 บาท
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย น้าน้อง เมื่อ 07 ก.ค. 2016, 19:54, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

กินจนอิ่มเลยคะ......

ป้าบอกว่ามื้อนี้ป้าขอเลี้ยงเองนะ...... :o :o :o

น้องเกรงใจ อยากจะขอจ่ายเอง ถามป้าว่าถ้าน้องทานเพิ่มอีกจานน้องขอจ่ายเองได้ไหม ป้าบอกไม่ได้เดี๋ยวป้าเสียใจ

ขอบคุณมากๆคะ คนยะลาใจดีมากๆ

ถือเป็นการต้อนรับครั้งที่สองกับการมาเยือนยะลาไม่ถึงสองชั่วโมง :D :D
รูปภาพ

ป้ายังให้ข้าวเหนียวปิ้งสูตรป้าติดเอาไว้ทานอีกสามสี่อัน นักท่องเที่ยวอย่างเราได้แต่รู้สึกขอบคุณน้ำใจของป้า

เรามุ่งหน้าไปถ่ายรูปกับบังเกอร์ที่เพิ่งทาสีรอนักท่องเที่ยวมาเก็บภาพ

ต้องถามทางกันอยู่พอสมควร แต่ไม่ไกลจากผัดไทร้านป้าตาคะ

(ซอยที่มีบังเกอร์ต้องสอบถามทางนะคะ เพราะว่าทั้งเมืองไม่ได้มีแต่บังเกอร์ตั้งหน้าบ้านเหมือนอย่างที่เราจินตนาการไว้คะ เป็นเพียงช่วงหนึ่งของถนนในเมืองเท่านั้นคะ ในส่วนอื่นๆของเมืองก็เป็นถนนหนทางปกติที่รถยนต์และผู้คนสัญจรกันไปมา)

สีสันที่รอนักท่องเที่ยว.....
รูปภาพ

สีสัน....สดใส
รูปภาพ

โปรดอย่าเบื่อหน้าน้องเลย....5555 เพราะในกล้องก๊วกมีแต่รูปน้องเป็นนางแบบ
รูปภาพ

ที่นี่.....ยะลา ไอเดียดีเอาบังเกอร์มาระบายสีสวยๆเพื่อลดทอนความน่ากลัวจากประโยชน์ใช้สอย
รูปภาพ

รูปภาพ

ตรงจุดนี้มีพี่จักรยาน เข้ามาทักทายเราสอบถามเรามาจากไหน

นั่งคุยกันสักพักพี่เขาก็ให้เบอร์โทรบอกให้เราติดต่อได้เลยหากมีอะไรติดขัดในยะลาพี่เขาพร้อมช่วยเหลือ
รูปภาพ

เราขอตัวลาจากพี่เขาเพื่อไปหาที่พัก ก่อนไปที่พักอดไม่ได้ที่จะแวะเก็บอีกสักหนึ่งภาพ

ก๊วกบอกให้น้องยืนตรงๆ........เงาะกำลังจะเป่าน้อง (คิดดีเลยนะอ้วน!!!) :mrgreen:
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ที่พักที่เราสอบถามจากหลายๆท่านที่เราพบในยะลา เขาแนะนำให้เราพักในโรงแรมที่ใกล้สถานีรถไฟคะ

ก่อนมาศาลหลักเมืองน้องก็เห็นคะ
13235823_922836201147305_1901016235_n.jpg (14.29 KiB) เข้าดูแล้ว 4067 ครั้ง
เราได้ที่พักเป็นห้องชั้น5 คะ

หลังจากเก็บสัมภาระ อาบน้ำปะแป้งหอมๆ เราคนปั่นจักรยานทัวร์ริ่งมาเที่ยวจังหวัดยะลา

ก๊วกบอกว่าทัวร์ริ่งถ้ามายะลาก็ต้องไปวีไบค์ยะลา งั้นเราปั่นรถพับโต๋เต๋....ไปแอบชมกันดีกว่า :lol:

ยังไม่ทันออกจากที่พัก.....พี่แว สายปัตตานี ก็ส่งข้อความมาหาบอกว่าพรุ่งนี้จะมีงานบุญมัสยิด

จะมีจักรยานจากยะลาปั่นไปปัตตานี เดี๋ยวพี่ให้เบอร์น้องกับโกปี๋ไปนะ เดี๋ยวให้เขาดูแล :D :D :D :D

พี่แวร์ปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง น้องก็ปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง "จักรยานทัวร์ริ่งเหมือนครอบครัวใหญ่" ขอบคุณมากๆคะพี่

พี่เขาส่งต่อการดูแลกันด้วยความห่วงใย

น้องนัดกับโกปี๋ในช่วงเย็นๆ สี่ห้าโมงเย็น โกปี๋แจ้งว่าโกปี๋จะไม่ได้ปั่นไปปัตตานีด้วย

แต่จะฝากเราให้ปั่นไปกลับอีกกลุ่มนึง เกรงใจเลยคะ

หลังจากคุยโทรศัพท์กับโกปี๋เรียบร้อยเราก้ออกไปร้านจักรยานทัวริ่งเมืองยะลาคะ

ป้ายหน้าร้านถูกใจเลย Touring never dies
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย น้าน้อง เมื่อ 25 พ.ค. 2016, 22:37, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ครูหาด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0910489183
team: นาหม่อม
Bike: TREK / ARAYA / PANASONIC

โพสต์ โดย ครูหาด »

ติดตามครับ :D
HS 9 LMZ
ยังไม่ลอง รู้ได้ไงว่าทำไม่ได้
2491prateep
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860137000
team: E21FC
Bike: ทัวริง

โพสต์ โดย 2491prateep »

ตามติดครับ เห็นบันทุกหลังหนักหน้าไม่ลอยหรือครับ ผมก็ใช้ 20-JJ หน้าไวมากครับ
ไฟล์แนบ
02.jpg (95.77 KiB) เข้าดูแล้ว 4034 ครั้ง
E21FC
คนจะดี ดีที่ใจมิใช่หรือ
คนหน้าซื่อใจคตมิสดใส
เราคบกันนั้นหรือคือ น้ำใจ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

รอชมการเดินทางต่อครับ
technicbike101
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย technicbike101 »

ขอติดตามครับ
technicbike101
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย technicbike101 »

ขอติดตามครับ
navy27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918871159
Bike: trek 4400 , peerless
ตำแหน่ง: บางบัวทอง จ.นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย navy27 »

มาติดตามอ่านอย่างต่อเนื่องครับ

ลืมทักอีกอย่างนึงครับคุณก๊วกดูผอมลงไปเยอะเลยนะครับ
NO.7
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 500 million dolly
Bike: Masi, Merida, Bianchi, Luis Garneau, Giant, Trek, Infinite
ตำแหน่ง: Bangkok Thailand

โพสต์ โดย NO.7 »

มารอติดตามชมด้วยคนครับ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ครูหาด เขียน:ติดตามครับ :D
ขอบคุณครูหาด ที่เข้ามาให้กำลังใจกันทุกทริปนะคะ :D :D :D
2491prateep เขียน:ตามติดครับ เห็นบันทุกหลังหนักหน้าไม่ลอยหรือครับ ผมก็ใช้ 20-JJ หน้าไวมากครับ
สวัสดีคะพี่ ของน้องหน้าไม่ไวคะ เพราะคอจักรยานพับของน้องเป็นคอแบบถอดคะ ไม่ค่อยสะดวกสักเท่าไรเวลาพับขึ้นรถคะ

แต่เวลาลงเขาลงดอยหน้านิ่งดีคะ ดีอย่างนึง แต่ก็ไม่ดีอีกอย่างนึง คะพี่ ยืมรูปมาจากในอินเตอร์เน็ทนะคะ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านเรื่องเล่าของน้องนะคะ
F20-W-T3-pack-003.jpg (172.66 KiB) เข้าดูแล้ว 3887 ครั้ง
technicbike101 เขียน:ขอติดตามครับ
ขาประจำ เข้ามาให้กำลังใจกันประจำ ขอบคุณนะคะพี่ :D :D :D :D
navy27 เขียน:มาติดตามอ่านอย่างต่อเนื่องครับ

ลืมทักอีกอย่างนึงครับคุณก๊วกดูผอมลงไปเยอะเลยนะครับ
ขอบคุณคะพี่ที่เข้ามาให้กำลังใจ ยังคงไปกันอย่างช้าๆเหมือนเดิมนะคะ ครั้งนี้เดินทางกัน 10 วันน่าจะอยู่ด้วยกันนานเลยคะกว่าจะสรุปทริปจบ

ก๊วกอ่านแล้วยิ้มเลย ก๊วกดูผอมลง :D :D :D
NO.7 เขียน:มารอติดตามชมด้วยคนครับ
ขอบคุณที่เข้ามาติดตามอ่านเรื่องเล่าของน้องนะคะ ถ้าช้าบ้างก็ต้องขออภัยนะคะ บางวันก็มีเวลาก็ได้นั่งเล่าเรื่องกันยาวๆ
patlung
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: บ้านฟ้าปิยรมย์
Bike: Cannondale F500,Surly Disc Trucker
ตำแหน่ง: บ้านฟ้าปิยรมย์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย patlung »

เข้ามาติดตามครับคุณน้อง ไม่ได้เข้าThaiMTBมานานเห็นชื่อกระทู้แล้วสะดุดเลย :D
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

NOKNICE เขียน:รอชมการเดินทางต่อครับ
ขอบคุณนะคะพี่NOKNICE เข้ามาให้กำลังใจกันเหมือนเดิม :D :D :D :D
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

patlung เขียน:เข้ามาติดตามครับคุณน้อง ไม่ได้เข้าThaiMTBมานานเห็นชื่อกระทู้แล้วสะดุดเลย :D
อุ้ย....ขอบคุณคะพี่ ขอบคุณที่เข้ามาทักทายกัน ขอบคุณที่มาเป็นกำลังใจในการเล่าเรื่องของน้องนะคะ :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”