พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Re: พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

โพสต์ โดย NOKNICE »

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813331606
team: สองเรากับสองล้อ
Bike: trek

Re: พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

โพสต์ โดย น้าน้อง »

ถ้าเราเดินทางท่องเที่ยวตามฤดูกาล เราจะพบกับความสวยงามตามฤดูกาล

น้องเดินทางนอกฤดูกาลก็ได้เห็นในมุมที่ต่างออกไป

เราใช้เวลาพักเหนื่อยจากการเข็นอยู่ที่ชายหาดกันนานพอสมควร
รูปภาพ

ก๊วกถามว่าน้องอยากเล่นน้ำไหม???

น้องได้แต่ส่ายหน้า คงเป็นเพราะอากาศเย็นๆชื้นๆจากฝนเมื่อสักครู่

ทำให้น้องรีบส่ายหน้า ถ้าลงเล่นน้ำน้องเป็นหวัดแน่ๆ :lol:

การพยายามมาถึงเกาะพยาม มาถึงทะเลในภาพถ่ายที่ก๊วกถ่ายกลับไปให้ชม

และสัญญาว่าจะพาน้องมาเล่นน้ำที่นี่..... ก๊วกพามาอย่างที่ก๊วกตั้งใจไว้แล้ว

สมความตั้งใจแล้วนะอ้วน รักษาสัญญาอย่างที่ตั้งใจแล้วนะ

ได้เวลาเดินทางกลับบ้านกันแล้ว เค้าคิดถึงบ้านแล้วนะอ้วน >_<

และยังต้องเข็น...กันต่อไป
รูปภาพ

รูปภาพ

แวะทานมื้อบ่ายก่อนขึ้นเรือเบาๆ
รูปภาพ

น้องสั่งราดหน้าไปหนึ่งจาน แม่ค้าบอกว่ามีแต่ทะเลนะคะ หมูหมด

มื้อบ่ายก่อนนั่งเรือกลับ ท่าทางแม่ค้าจะเอ็นดูน้องเป็นพิเศษ ทำไมเยอะจัง (ราคาจานละ 70 บาท)
รูปภาพ

ขากลับเรานั่งเรือ ไต๋แขก
รูปภาพ

รูปภาพ
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ผู้โดยสารประมาณ 10 ท่าน ในการเดินทางกลับฝั่ง

อาจเพราะมีเรือให้เลือกใช้บริการหลายแบบ หรือช่วงเวลานี้นักท่องเที่ยวน้อย
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ท่าเรือจะเป็นคนละจุดกับที่เราขึ้นเมื่อเช้านะคะ

เพราะท่าเรือนี้เที่ยวเรือที่ออกเที่ยวแรก 10 โมงเช้า เราจึงไม่ได้ใช้บริการคะ
รูปภาพ

ปั่นจักรยานไปท่ารถสมบัติทัวร์กัน
รูปภาพ

ดูผู้คนไปเรื่อย ไม่รีบเพราะรถออกค่ำๆ เรายังมีเวลา
รูปภาพ

แวะทานโรตี ร้านอยู่ใกล้ๆอู่รถสมบัติทัวร์คะ
รูปภาพ

ตึกสมบัติทัวร์ จัดการเอาตั๋วให้เจ้าหน้าที่ดู สอบถามให้เรียบร้อยเราขึ้นรถทัวร์คันไหน
รูปภาพ

ก๊วกจัดการแพ็คสัมภาระเตรียมเอาขึ้นรถก่อนคะ

ที่นี่มีห้องน้ำ และห้องอาบน้ำ

ให้เราสามารถใช้เปลี่ยนเสื้อผ้าและชำระร่างกาย เพื่อไม่สร้างกลิ่นให้ผู้โดยสารท่านอื่นรำคาญ

พี่ๆลองสอบถามดูนะคะ เป็นห้องอาบน้ำของพนักงานขับรถทัวร์คะ

ด้านบนของตึกยังมีห้องพัก ให้เลือกพักราคา 350 กับ 500 บาท (จำได้ไม่แม่นนะคะเรื่องราคา)

รูปภาพ

นั่งรถกลับบ้านกัน
รูปภาพ

จุดจอดพักทานมื้อดึก
รูปภาพ

มื้อดึกของสายใต้
รูปภาพ

รถทัวร์ไม่เข้าอู่สุคนธสวัสดิ์เหมือนที่เราได้สอบถามไว้ตั่งแต่ครั้งแรกคะ เขาไปจอดอู่วิภาวดีและจะไปสายใต้

ผิดแผนไปสักนิดนึกว่าไปลงใกล้บ้านคะ
รูปภาพ

รูปภาพ

หน้าตาวันแรกตอนออกเดินทาง กับ ตอนเดินทางกลับบ้าน มันช่าง.... :lol: :lol:
รูปภาพ

กลับบ้าน กลับบ้าน ออกเดินทางเพื่อให้รู้จักคุณค่าของสิ่งที่เราจากมา
รูปภาพ

ตลาดบ้านเรา
รูปภาพ

การเดินทางของเราสองคนจบแล้วคะ

ทุกการเดินทาง ระหว่างทาง มีหลายสิ่งเกิดขึ้นไม่เคยซ้ำกัน

น้องเชื่อว่าถ้าพี่ๆออกเดินทางก็คงได้พบกับสิ่งที่ต่างจากน้องออกไปเช่นกัน

ขอบคุณจักรยานท่องเที่ยวที่ทำให้น้องได้พบเจอพี่ๆ และมิตรที่ดีๆหลายท่านระหว่างการเดินทาง

ขอบคุณชาวทัวร์ริ่งที่ส่งต่อการดูแลกันอย่างอบอุ่นในจังหวัดชายแดนภาคใต้

ขอบคุณผู้คนระหว่างทางที่เป็นมิตรกับจักรยาน

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ติดตามการเดินทาง และเป็นกำลังใจให้เขียนจบไปอีกหนึ่งเรื่อง

ถ้าเขียนแล้วว้าเหว่.....ว้าเหว่.....สงสัยไม่จบเร็วขนาดนี้แน่ๆคะ :mrgreen: :mrgreen:

ขอบคุณทุกท่านมากๆคะ พบกันใหม่ในการเดินทางครั้งหน้านะคะ "อย่าลืมน้อง"
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

ขอบคุณเรื่องราวการเดินทางหลากหลายจากทั้งสองท่านด้วยครับ
DaengPanalee
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานนครศรีธรรมราช
Bike: Trek1.2

โพสต์ โดย DaengPanalee »

นั่งอ่านจนจบเลย ทำงานกะกลางคืนได้มีเรื่องราวดีๆ เป็นเพื่อน.....(ปั่นผ่านตัวเมืองนครศรี น่าจะแวะเที่ยวสักหน่อย หรือพักสักคืนน่ะ เผื่อได้เจอกัน)
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ขอบคุณที่ติดตามอ่านนะคะ พี่ๆ
หลินตัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida pilot 300
ตำแหน่ง: zhabei, shanghai

โพสต์ โดย หลินตัน »

น่าไปเที่ยวจังแต่ก็ยังกลัวอยู่ เยี่ยมครับเหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเลยครับ :D
Keep going ไกลแค่ไหนก็ถึง
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณคุณหลินตันนะคะ ที่เข้ามาอ่านเรื่องเล่าของน้อง กว่าจะล็อคอินเข้ามาขอบคุณนานข้ามปีเลย ^_^
kmaitree
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Folding Bike, Mini Bike, Touring Bike

โพสต์ โดย kmaitree »

เพิิ่งอ่านจบ..สนุกครับ..ศุกร์นี้จะกลับไปยะลา และจะไปดูทางจักรยานสีฟ้า ที่เพิ่งสร้างเสร็จ ณ สวนขวัญเมือง
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ คุณ kmaitree ที่เข้ามาเยี่ยมชมทักทายและติดตามการเดินทางของน้องนะคะ ^_^
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MASI

โพสต์ โดย vuthvelo »

เสียดาย รูปสวยๆส่วนใหญ่หายหมดแล้วครัช
Live The Ride
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”