พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813331606
team: สองเรากับสองล้อ
Bike: trek

Re: พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

โพสต์ โดย น้าน้อง »

อย่ามองตาได้ไหม???? ดูแววตาแบบนี้ งานเข้าคนหัวใจอ่อนแอแบบเราแล้วซิคะ
รูปภาพ

น้องกับก๊วกมีถุงผ้าเล็กๆที่ก๊วกเอาติดมาด้วยไว้ใส่อาหาร

หรือใส่ของจุ๊กจิ๊กที่ที่เอามาแขวนหน้ารถพับคันเล็กเพื่อจะได้หยิบออกมาใช้ง่าย เราเอาเจ้าหมาน้อยใส่ในถุงผ้านั้น

ถุงขาวๆ แบบในภาพนั่นเลยคะ
รูปภาพ

เจ้าหมาน้อย ไม่ดิ้น สักนิดแม้จะปั่นไหลลงเนินด้วยความเร็วมันนิ่งอยู่ในถุงหน้าจักรยานของก๊วก

ฝนเม็ดเล็กๆ ยังคงตกอย่างต่อเนื่อง

เราแวะสอบถามบ้านหลังแรกที่เราพบเจอ คุณป้าอยากเลี้ยงสุนัขเพิ่มไหม

คุณป้าที่นั่งอยู่บอกว่า คุณป้ามีหลายตัวแล้ว ว่าแต่เป็นตัวผู้หรือเปล่า :lol: :lol:

โชคร้ายลูกหมาน้อยเป็นตัวเมียก็เลยไม่ได้บ้าน
รูปภาพ

เรายังปั่นตะเวนถามบ้านที่อยู่ริมทางอีกหลายหลังได้รับการปฏิเสธ เหมือนกันทุกๆหลัง

ทุกๆความคาดหวัง มักทำให้เรารู้สึกเสียใจอยู่ลึกๆ

การโดน "ปฏิเสธ" ซ้ำๆ เหมือนเป็นบทเรียนใหม่

หนึ่งครั้งที่เราออกเดินทาง ช่างมีเรื่องให้เราเรียนรู้ และทดสอบหัวใจของเราได้ไม่ซ้ำกันเลย

เดินทางคนเดียว เดินทางเป็นคู่ เดินทางเป็นกลุ่ม ล้วนมีเรื่องราวที่แตกต่างเข้ามาทดสอบหัวใจของคนเดินทาง

เรามองตัวเราเองเป็นนักเดินทาง เราไม่มีทางรู้ว่าคนอื่นมองเหมือนเราหรือเปล่า

หรือเราเป็นเพียงคนแปลกหน้า เร่ร่อน ไร้บ้าน คนจร

หลายบ้านทักทายพูดจาดี บางบ้านดูระแวดระวัง เป็นเรื่องธรรมดาที่เขาควรระวัง

เราตะเวนถามจนท้อ หาแผนสองเมื่อไหลลงพะโต๊ะ ค่อยไปหารุ่นพี่ก๊วกที่ระนอง เผื่อพี่เขาจะรับเลี้ยง

ถ้าไม่งั้นเจ้าหมาน้อยคงต้องไปอยู่วัดใดวัดหนึ่งในจังหวัดระนอง

หลังจากได้รับการปฏิเสธมาอย่างต่อเนื่อง เราท้อ แต่เราก็ยังจอดแวะถามบ้านทุกหลังที่เราผ่าน

"มันต้องมีสักหลัง ซินะ" คำนี้มันดังก้องอยู่ในหัวของเรา

ลุงป้าบ้านนี้ก็ปฏิเสธคะ น้องนำเสนอสุดฤทธิ์สุดเดช :lol: :lol:
รูปภาพ

แต่เด็กสาวเสื้อส้มที่นั่งอยู่เห็นแววตาหมาน้อย ขอแม่ หนูจะเลี้ยงเอง :D :D :D

เรารู้สึกขอบคุณสาวน้อย ที่รับอุปการะหมาน้อย

เราไม่มีอะไรจะตอบแทน เรามอบพระเครื่องหลวงปู่ทวดวัดช้างให้ที่เรานิมนต์มาจากวัดช้างให้ ให้สาวน้อยไปหนึ่งองค์คะ

ขอบคุณที่ช่วยเหลือหนึ่งชีวิตน้อยๆ ให้ได้มีชีวิตที่ดี
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

หมาน้อยได้บ้านเรียบร้อย เราก็สบายใจแล้วคะ
ขอบคุณเจ้าของบ้านและล่ำลา ผ่านมาจะแวะทักทาย
รูปภาพ

ออกเดินทางกันต่อ ตามน้องมาคะ
รูปภาพ

ถ้าอาศร้อนๆ ก๊วกลงไปแช่น้ำแล้ว
รูปภาพ

พะโต๊ะ เขียวชุ่มฉ่ำ อากาศแบบนี้ปลูกเมล็ดพันธ์อะไรไปคงจะงอกงาม
รูปภาพ

คงใกล้ลงเขาพะโต๊ะกันแล้วคะ
รูปภาพ

ถนนสีแดง
รูปภาพ
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ระนองอีก 34 กิโลเมตรคะ
รูปภาพ

ตรงนี้ก็น่ากางเต้นท์คะ
รูปภาพ

รูปภาพ

สวย....
รูปภาพ

ความสนุกรอเราอยู่ด้านหน้าคะ

ถึงจุดนี้มองด้านหลังสักนิด ด้วยถนนเส้นนี้ไม่ได้สูงชันเกินกำลังรถลากพ่วงและรถทัวร์ปรับอากาศ

จึงมีรถร่วมใช้ทางมากกว่ากระบะและเก๋ง

เราสองคนจอดตั้งท่าบนหัวเนิน :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

โบกไม้โบกมือให้รถทัวร์กับรถสิบล้อลงไปก่อน ^_____^

หลังจากนั้นก็สนุกกับการปล่อยจักรยานคันน้อยไหลไปตามโค้งของถนนที่คดเคี้ยวเอาใบหน้าโต้ลมเย็นๆ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เฮ้อ......หมดแระ!!!!!ขึ้นไปปล่อยตัวใหม่ดีไหมก๊วก
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

พอลงจากเขาพะโต๊ะ เราเลี้ยวขวาปั่นไประนองกันคะ

มาถึงตรงนี้ ก๊วกบอกว่าใกล้ตัวเมืองแล้วคะ
รูปภาพ

ภูเขาหญ้า เมืองระนอง
รูปภาพ

รูปภาพ

เราปั่นเข้าตัวเมืองระนองเพื่อไปจองตั๋วรถทัวร์กลับบ้าน บริษัทสมบัติทัวร์คะ

เราได้ตั๋วรถเที่ยวหนึ่งทุ่มของวันพรุ่งนี้คะ

หลังจากจองตั๋วรถเสร็จก๊วกก็พาปั่นไปที่พักคะ ก๊วกเคยมาระนองแล้ว

ก๊วกบอกว่าที่พักที่จะพาไปวินเทจเหมาะกับน้อง :lol: :lol:

ที่ผ่านมาหลายวันของการเดินทาง ยังวินเทจไม่พออีกหรือก๊วก!!!

อยากเห็นเลยขอบอก.....

ก๊วกพาแวะถ่ายภาพ พระราชวังรัตนรังสรรค์ (จำลอง) ก่อนเข้าที่พัก (เครดิตพี่liwanมาช่วยแจ้งข้อมูลชื่อสถานที่ ที่ถูกต้องคะ) :D
รูปภาพ

ในที่สุดเราก็มาถึงระนอง.....เย้!!! (ตอนนี้เป็นสาวผิวสองสีคะ :lol: )
รูปภาพ

บรรยากาศเมืองระนอง
รูปภาพ

ที่พักคืนนี้ 260 บาทคะ จักรยานจอดไว้ด้านล่างเลยคะ ไม่หาย ไม่หาย

พักโรงแรมนี้อารมณ์คล้ายมาพักบ้านเพื่อน โรงแรมมีเวลาเปิดปิดประตู :shock:

มัวไปเดินเที่ยวกลับมาโรงแรมปิดประตูไม่รู้ด้วย :lol:
รูปภาพ

ห้องพักชั้น 3 กว้างขวางมี Wifi มีพัดลม ไม่มีผ้าม่านเพราะตึกสูงกว่าใครเพื่อน
รูปภาพ

เข้าที่พักไม่นานฝนก็ตกแรง....ไม่ได้ออกไปกินข้าว พ่อครัวจำเป็นเลยต้องทำอาหารเย็นง่ายๆให้น้องทาน

อาๆ น้าๆส่งข่าวมาว่าพายุเข้าระนองมีฝนตกชุก ยังไงก็ให้เราเดินทางปลอดภัย

และ....เรือเล็กห้ามออกจากฝั่ง :lol: :lol:

นอนพลิกตัวไปมาเลยคะ ก็พรุ่งนี้เรือเล็กอยากออกจากฝั่ง :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย น้าน้อง เมื่อ 23 ก.ค. 2016, 12:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MASI

โพสต์ โดย vuthvelo »

:D :D :D
ไฟล์แนบ
Like 1.png
Like 1.png (62.23 KiB) เข้าดูแล้ว 1226 ครั้ง
Live The Ride
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

พระราชวังรัตนรังสรรค์ (จำลอง)
รูปภาพ

---- มาเพิ่มเติม ----

แต่ก่อนเป็น "ศาลาประชาคม" คนระนองมักจะมาจัดงานเลี้ยงแต่งงานที่นี่
วางพวงมาลาวันปิยะฯ ก็ที่นี่ ผมอยู่ในวงดุริยางค์ มาตั้งแต่ป.5 ถึง มศ.3
ยังจำได้ดี (2514-2519)

ทางขวาสุดของภาพ แต่ก่อนเป็น "ห้องสมุดประชาชน" อยู่ติดถนน
ผมอ่าน"เจมส์ บอนด์"ทุกตอนก็ที่นี่"ผู้ร้ายผู้ดี" "อาแซนลูแปง"ฯลฯ
หนังสือของหลวงวิจิตรวาทการ ก็มีหลายเล่ม
วันเสาร์ พ่อมักจะพาผมมาทิ้งไว้ที่นี่ 555

ถนนที่ว่า ถ้าตรงไปเรื่อยๆ จะผ่าน จวนผู้ว่า - โรงพยาบาลระนอง
บ่อน้ำร้อนรักษะวาริน - หาดส้มแป้น

* จากหาดส้มแป้น ลงมาจนถึง บ่อน้ำร้อนรักษะวาริน สมัยเด็ก
เป็นที่ชื่นชอบของผมมาก เพราะจักรยานปล่อยไหลลงมาได้
ประมาณแปดกิโลเมตรเลยครับ สนุกเหลือหลาย

* หาดส้มแป้น ก่อน 2524 ใครจะดูทีวี ต้องไปที่นี่ เพราะรับช่อง
สุราษฏร์ฯ ได้ (แต่เม็ดเพียบ) ที่เดียวในระนอง (ก่อนช่อง7มาลง)
แต่ตอนถ่ายทอดสด อพอลโล 11 พ่อผมลงทุนขี่มอเตอร์ไซด์
ไปถึงสุราษฏร์เลย

* จากหาดส้มแป้น สามารถไปชุมพรได้ หลายปีแล้ว เส้นทางผ่าน
ภูเขาสวยงามครับ โดยเฉพาะเขาทะลุผมเคยปั่นผ่านตั้งแต่ปี 46
พวกสายเขาเชิญครับ ...

* หาดส้มแป้น บริเวณนี้แต่ก่อนมีเหมืองดินขาว(เกาลิน)อยู่มาก
มีปางไม้ มีเหมืองดีบุก หน้าน้ำบางปี ฝายกั้นน้ำพัง ทั้งซุงทั้งหิน
ไหลมาชนสะพานขาด การคมนาคมลงใต้ทางรถยนต์ ขาดทันที
ปัจจุบัน ขุมเหมืองกลายมาเป็น ระนองแคนยอน ไปแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย liwan เมื่อ 15 พ.ย. 2016, 12:54, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

:lol: :lol: :lol:
Road Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Family Bike
Bike: Tandem, 2seats, 2wheels, together.

โพสต์ โดย Road Bike »

น้าน้อง เขียน:
รูปภาพ

ในที่สุดเราก็มาถึงระนอง.....เย้!!! (ตอนนี้เป็นสาวผิวสองสีคะ :lol: )
รูปภาพ

คิดถึง"เฟดและบาร์นี่" ฟริ้นท์สโตน :lol: :lol: :lol:
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องกลับมาแล้วคะพี่ๆ

ไม่รู้ว่าปั่นจักรยานทางไกล

กับสรุปทริปให้จบอันไหนยากกว่ากัน :lol: :lol: :lol:

มีเรื่องให้ต้องจัดการเยอะไปหมด ขอโทษพี่ๆด้วยนะคะ

รู้สึกขอบคุณพี่ๆทุกท่านเลยคะ ที่อยู่เป็นเพื่อนกันเป็นกำลังใจกันจนจบเรื่อง มาด้วยกันหลายเรื่องแล้ว

ขอบคุณมากๆเลยคะ ขอบคุณพี่liwanที่เข้ามาช่วยแก้ไขข้อผิดพลาดให้น้องด้วยนะคะ

ผิดพลาด ตรงไหนบอกได้เลย น้องจะได้จำอะไร แบบไม่ผิดเพี้ยน ^_^

(อย่างที่บอกครูมะ ในหน้าแรกๆของการเดินทางเด็กหญิงน้องจำไม่ค่อยเก่ง แหะ แหะ)
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

เช้าวันที่ 20 พ.ค 2559

ตื่นเช้ามากระสับกระส่ายนิดหน่อยคะ กังวลใจนิดๆเพราะอาๆส่งข่าวมาบอกว่าพายุเข้า เรือเล็กไม่ควรออกจากฝั่ง

แต่เราก็อยากไปเที่ยวเกาะพยาม และเช้านี้ฝนก็กำลังตก เรือเล็กไม่ควรออกจากฝั่งเราก็เลยนั่งเรือใหญ่คะ :mrgreen:

รูปภาพ

โรงแรมที่เราพักเมื่อคืนคะ
รูปภาพ

เราจะไปเกาะพยาม เช้านี้มีฝนคะ
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

มีความพยายามมากที่จะไปขึ้นเรือเพื่อเดินทางไปเกาะพยาม

แม้ในวันฝนตก เพราะแอบคิดว่าฝนคงไม่ตกตลอดเวลาเราไปที่ท่าเรือก่อน

ไปลองดูว่าเรือสามารถออกจากฝั่งได้หรือไม่ ???

คนเดินเรือที่อยู่ในพื้นที่ย่อมรู้จักสภาพผืนน้ำและท้องทะเลดีกว่าคนต่างถิ่นอย่างเรา :D

ไปถึงฝนลงเม็ดเบาลงคะ คนขายตํ๋วบอกเรือออกเดินทางปกติ

เราซื้อตั๋วไปกลับ ค่าโดยสารเรือเมย์ 200 ค่าจักรยาน 50 บาท เรือเที่ยวแรก 9.30 นาทีคะ
รูปภาพ

เราปั่นจักรยานไปหาข้าวเช้าทานคะ

รู้สึกคิดผิดนิดๆ ที่หาข้าวเช้ารับประทานแถวนี้ เราดันฟลุ็คเลือกร้านที่ราคาอาหารเป็นราคานักท่องเที่ยว

ข้าวผัดผักจานละ 70-80 บาท บริมาณปกติ แต่ราคาพิเศษ :mrgreen:

ทานข้าวเสร็จไปรอขึ้นเรือกันคะ ฝนหยุดแล้ว
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรยากาศที่ท่าเรือข้ามฟากที่เราไปเช้านี้คะ
รูปภาพ

บรรยากาศพาความคิดลอยไปไกล

เมื่อออกเดินทางไกล ห่างบ้านมาหลายวัน คิดถึงบ้าน คิดถึงครอบครัว คิดถึงเพื่อน ความคิดถึงนี้มันดังกังวานอยู่ในความคิด

ยิ่งออกเดินทางไกล ยิ่งรู้สึกรักบ้านและผู้คนที่จากมา ความคิดถึงเดินทางมากับเราเมื่อเราต้องห่างจากสิ่งที่รัก
รูปภาพ

ขึ้นเรือเมย์กัน
รูปภาพ

พื้นที่สำหรับเจ้าตัวเล็กของเรา
รูปภาพ

ท้องทะเลวันฝนพรำ เรือออกจากท่าเรือ สายฝนก็มาทักทาย

เรือเมย์เป็นเรือใหญ่ มั่นคงคงไม่โคลงเคลงตามแรงลมฝน หรืออาจเพราะฝนไม่แรง
รูปภาพ

อ้วนมีความสุขมากที่ได้ออกจากบ้าน :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

บนเรือโทรศัพท์มีสัญญาณตลอดนะคะ เรือข้ามฟากมีwifiให้ใช้ด้วย

อัพเดทข้อมูลกันได้ตลอด

นั่งไม่นานก็ถึงเกาะพยาม เรือเดินทางตรงเวลามาก
รูปภาพ

รูปภาพ

ไปสอบถามตั๋วเราขากลับก่อนเลย ทางพี่ที่ขายตั๋วก็ขอเบอร์โทร นัดแนะเวลาเรือขากลับบ่ายสามโมงเย็น
รูปภาพ

พยามไปทำไม????

ไปดูกันน้องมาเที่ยว เกาะพยามทำไม :D :D :D

ถนนเล็กๆ สำหรับมอเตอร์ไซค์ และจักรยาน
รูปภาพ

ฝนกำลังตกอีกแล้ว วัดเกาะพยามอยู่ด้านหน้า
รูปภาพ

วัดเกาะพยาม
รูปภาพ

วัดน่าจะมีที่สำหรับกางเต้นท์ (แต่ที่เกาะนี้มีที่พักราคาตั่งแต่หลักร้อยจนถึงหลายพันบาทให้เลือกพัก)
รูปภาพ

รูปภาพ

ก๊วกยังชวนน้องถ่ายภาพแม้ฝนจะตกแรง เสื้อกันฝนก๊วกฉ่ำมาก
รูปภาพ

พยาม....มาดูลิงเก็บมะพร้าวแป็บนึง
รูปภาพ

พยาม.....ปั่นไปดูทะเลฤดูฝนสักแป็บนึงคะ
รูปภาพ

อ่าวเขาควาย หินทะลุ
รูปภาพ

ทรายขาวละเอียดน้ำใสแจ๋ว
รูปภาพ

จอดจักรยานยากนิดนึง ขาตั้งคู่ของก๊วกจมทรายคะ
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปคู่ของเรา ^_____^
รูปภาพ

รูปจักรยานคู่ของเรา
รูปภาพ

ออกเดินทางกันต่อคะ

ก๊วกจะพาน้องไปดูฝูงนกเงือก :shock: :shock:

เป็นฝูงเลยหรือก๊วก :!: :!: :!:

เชื่อได้ไหมนะ???

พยาม.....ไปดูนกเงือก
รูปภาพ

น้องพยามทักทายหมาตัวน้อยสักครู่ น่ารักดีคะ ลูกหมาตัวเล็กๆวิ่งเห่ากันมาทั้งฝูง

แต่พอมาถึงเราใกล้ๆ กระดิกหางใส่ :mrgreen:

หมาน้อยเป็นหมาเฝ้าบ้านต้องห้องเห่าซิครับ จะกระดิกหางใส่ โจรจะกลัวหรือคร๊าบบบ น้องจอดคุยกับหมาแป็บนึงคะ :lol:
รูปภาพ

บนเกาะใช้ไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์
รูปภาพ

รูปภาพ

ไปดูนกเงือก ไปดูนกเงือก
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

แถวๆ ชมจันทร์ รีสอร์ท มีนกเงือก เส้นทางระหว่างปั่นไปอ่าวกวางปีบ
รูปภาพ

นั่นๆ นกเงือก ไม่ใช่ไก่แจ้นะ เห็นเดินต้วมเตี้ยมอยู่ข้างทาง :lol:
รูปภาพ

ไหนว่ามีเป็นฝูงไงอ้วน!!! อ้วนรีบชี้ให้ดูบนต้นไม้
รูปภาพ

หันหน้ามาเล่นกล้องนิดนึง
รูปภาพ

มีอยู่สามสี่ตัวบนยอดไม้ที่สูงขึ้นไปกล้องไม่ไฮเทคของเราจับภาพไม่ค่อยเห็นเป็นนก ได้ภาพมาฝากประมาณนี้คะ

ก๊วกชวนไปเที่ยวอ่าวกวาางปีบ คือปั่นไปให้สุดเส้นทางสายนี้

ก๊วกพยาม........
รูปภาพ

หลอกน้องไปเข็น นะซิคะ :lol: :lol:
รูปภาพ

คือฝนตกฉ่ำ ปั่นขึ้นลื่นปรื๊ด ลื่นปรื๊ด เข็นสิคะ รองเท้าก็ลื่นทุลักทุเล :oops:
รูปภาพ

ก๊วกบอกว่าชายหาดสวย.....สวยแน่นะเฟ้ย!!!!

ตั่งแต่ปั่นจักรยานมาไม่เคยเข็นหนักขนาดนี้เลย ก๊วกกกกกกกก

ได้ยินแต่เสียงหัวเราะของก๊วก กับเสียงหอบของตัวเอง ขาสั่นนิดๆระหว่างเข็น สมความตั้งใจพยามพาน้องมาเข็น
รูปภาพ

ถ้าฝนไม่ตก พื้นแห้ง ก็ว่าเข็นยากแล้วนะ แหม่.......%^%5468(*&&^^%$
รูปภาพ

สุดเนินมีทางลงนิด อุตส่าห์ดีใจ เดี๋ยวคงลงชายหาดเลย
รูปภาพ

เอิ่มก๊วก...อุบเอาไว้ ต้องเข็นลงบรรไดดิน เพื่อลงชายหาด เอ่อ สัมภาระน้องมันหนักลงไม่ได้

คือยังต้องพยามกันต่อไป ถอดกระเป๋าลงไปก่อนแล้วค่อยยกจักรยานลงไป :twisted:
รูปภาพ

พยาม จริงนะ
รูปภาพ

ไหลลงชายหาดกันคะ
รูปภาพ

หาดกวางปีบ ในฤดูฝน ที่ก๊วกพาน้องมาเที่ยว
รูปภาพ

อันนี้เป็นหาดกวางปีบในฤดูร้อน ที่ก๊วกแอบมาเที่ยวคนเดียว
รูปภาพ

มาเที่ยวคนเดียว ก๊วกเอารถคู่ชีพคันนี้มา เพื่อนยากเค้า
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”