พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813331606
team: สองเรากับสองล้อ
Bike: trek

Re: พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

โพสต์ โดย น้าน้อง »

นั่งอยู่สักชั่วโมงครึ่งเอ้อระเหย....คุยกับคุณป้า

น้องฟังไม่ค่อยทันคะ คนพื้นที่เวลาเขานั่งทานขนมจีนกันหลายๆคน คุยกันรัวๆ มากๆ

ภาษาถิ่นเล่นเอาน้อง "งง" เลยคะ ต้องตั้งใจฟังและขอให้เขาพูดช้าๆ

สนุกดีคะ กับภาษาไทยในรูปแบบรัวๆ เร็วๆ :D :D :D

ออกเดินทางเราหาทางไปอำเภอระโนดคะ
DSCF1462.JPG (68.57 KiB) เข้าดูแล้ว 1145 ครั้ง
เข้ามาตามป้ายเลยคะ แอบกลัวหลง ต้องสอบถามทางเหมือนกันคะ เพราะป้ายอยู่ห่างกัน หลักกิโลเมตรไม่มี
DSCF1465.JPG (46.64 KiB) เข้าดูแล้ว 1145 ครั้ง
พอเข้าสู่ทางจักรยานสีแดงๆ ก็มั่นใจว่า....ใช่แน่ๆ มาไม่ผิดทางแล้ว
DSCF1472.JPG (66.07 KiB) เข้าดูแล้ว 1145 ครั้ง
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: พับ พับ พับ ไป ยะลา-ปัตตานี นั่งรถไฟไปลงพัทลุง-ระนอง

ถนนเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550

เป็นเส้นทางที่สร้างตามแนวระหว่างทะเลน้อยกับทะเลหลวงของทะเลสาบสงขลา

ถนนสายที่โด่งดังใครมาเที่ยวพัทลุง คงต้องมาเที่ยวสะพานข้ามทะเลน้อย เราก็เช่นกันคะ

ควายน้ำกับนกหลากหลายชนิดและธรรมชาติที่ยังคงสมบูรณ์รอให้เรามาสัมผัส
DSCF1473.JPG (52.15 KiB) เข้าดูแล้ว 1143 ครั้ง
มาถึงจุดนี้ จากแผนเดิมที่เราตั้งใจจะมาเที่ยวสะพานข้ามทะเลน้อยแล้ว...ไปเที่ยวตรัง และเลาะอันดามันขึ้นไประนอง

แผนเดิมดูเหมือนจะทำให้เราย้อนกลับออกไปไกล จนเวลาเราไม่พอ

เราเลยมาไกล...และอยากมุ่งหน้าไปข้างหน้า จึงเปลี่ยนใจไปเลาะอ่าวไทยแทน

เช้านี้ที่ทะเลน้อย มีฝนพรำทำให้ทุกอย่างดูชุ่มฉ่ำดีเสียจริง
รูปภาพ

รูปภาพ

ถ่ายรูปกันยาวเลยคะ ทะเลน้อย
รูปภาพ

ระหว่างทางมีป้ายบอกชนิดของนกตลอดสองข้างทางเลยนะคะ

ตั่งแต่นกธรรมดาที่เราเห็นกันบ่อยๆไปจนถึงนกแปลกๆ

และในทะเลน้อยก็มีนกสีสวยๆให้เห็นอยู่เป็นจำนวนมาก

น้องเองก็ไม่ทราบชื่อนะคะ แต่ต้องถูกใจคนชอบถ่ายภาพนกแน่ๆคะถ้ามาเที่ยวที่นี่
รูปภาพ

รูปภาพ

ปั่นมาสักประมาณห้ากิโลเมตร ก็มาถึงจุดนี้คะ
รูปภาพ

คนพื้นที่ใจดีเรียกน้องให้แวะ เติมน้ำเติมน้ำแข็งใส่กระติก

บอกเส้นทางแนะนำให้น้องปั่นเลาะทะเลอีก คนใจดีมีเยอะนะคะ
รูปภาพ
แล้วมันก็จะผ่านไป ทำทุกวันให้มีความสุขนะคะ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

มุ่งหน้าไปอำเภอระโนดกันคะ เดี๋ยวเราจะไปเลาะอ่าวไทยกันวันนี้
รูปภาพ

แวะทานมื้อเที่ยงง่ายๆ ที่อำเภอระโนด
รูปภาพ

ไปต่อ อำเภอนี้ทางจักรยานเขามีลูกกลมๆ ใสๆ เรียงกันถี่มากจนแทบจะล้มเลย

พอลงสะพานไปทางจักรยานยาวๆเลยคะ ทรงตัวดีๆ :cry: :cry:
รูปภาพ

ออกจากตัวอำเภอระโนดมาได้อย่างไม่ล้ม เพราะลูกกลมๆใสๆที่วางเรียงถี่

มาถึงถนนหลักที่กำลังทำถนนขยายให้เป็นสี่เลน

รถบรรทุกและรถยนต์ทุกประเภทรวมทั้งรถลากพ่วงถูกบีบมาให้วิ่งถนนเลนเดียว วิ่งสวนทางกันอย่างจอแจ

ช่วงนี้เราสองคนปั่นเกาะติดกันใจเต้นตุ๊บตับเลยทีเดียว กลัวรถลากพ่วง18ล้อเอาไปรับประทาน

กำลังหวาดเสียว เกาะติดขอบถนนฝั่งซ้ายสุดๆ แอบบ่นในใจ พี่ๆรถลากพ่วงอย่ามาใกล้ชิดจักรยานคันน้อยของน้องมากนัก น้องไม่ชอบ :twisted: .....แล้วยางหน้ารถน้องก็ชิงแตก ให้หยุดพักหายใจหายคอ......
รูปภาพ

เข็นเข้าไปจอดบ้านชาวบ้านคะ เพื่อเปลี่ยนยางหน้าจักรยาน

คุณป้าเจ้าของบ้านแนะนำให้ไปปั่นอีกเส้นคู่ขนานกับเส้นนี้เป็นเส้นเลาะชายทะเล ถนนชาวบ้าน

ทางไม่ค่อยดี แต่ปลอดภัยกว่าด้านนอก

ออกจากบ้านป้า ข้ามถนนแล้วเข้าซอยได้เลย เข้าได้ทุกซอย ป้าบอกแบบนั้น รีบเลยคะ :mrgreen:
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

แถวๆนี้เขาเรียกบ้านมาบบัวคะ
รูปภาพ

เส้นทางในช่วงแรกๆเป็นถนนคอนกรีตเลาะทะเลไปเรื่อยๆ ปั่นสบายดี

อาจจะไม่ค่อยสบายสายตาเพราะทะเลสวยๆหาดทรายขาวๆมีขยะเยอะเหลือเกิน
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แล้วก็มาถึงถนนที่ไม่ได้เป็นคอนกรีต ที่ไม่ได้เป็นคอนกรีตเพราะน้ำทะเลเพิ่งหอบไป :cry:
รูปภาพ

ทางหน่วยงานราชการเพิ่งมาทำทางเพื่อให้ชาวบ้านสัญจรกัน

ทะเลสวยงามและน่ากลัว

เพียงแค่ลมมรสุมพัดผ่านติดๆกันเพียงสองอาทิตย์ ถนนทั้งเส้นก็หายไป

ทางสวยสำหรับเรา แต่สำหรับใจของชาวบ้านเราไม่แน่ใจ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เส้นทางสายนี้ไปได้ไกลถึง อ.หัวไทร แต่ชาวบ้านบอกว่าถนนจะขาดบางช่วงเพราะยังซ่อมไม่เสร็จ
รูปภาพ

รูปภาพ

ปั่นด้วยความเร็ว 11 กิโลเมตร/ชั่วโมง อิ่มเอมกับบรรยากาศถนนเส้นริมทะเล

ก๊วกก็ชวนออกมาปั่นถนนหลักลาดยางถนนหลวงหมายเลข 408
รูปภาพ

มุ่งหน้าไป อ.หัวไทร มีหลายแยกป้ายบอกจะไปนครศรีธรรมราชให้เราเลี้ยวไป แต่เราสองคนก็ยังไม่เลี้ยวตามป้าย

เราพยายามที่จะเลาะทะเลต่อไปเรื่อยๆ
รูปภาพ

เราออกจากถนนหลวงหมายเลข 408 คะ ไปถนนชนบทหมายเลข 4012 เลาะทะเลอีก
รูปภาพ

มาถึงตรงนี้ก็ใกล้จะห้าโมงเย็นแล้วคะ ดูเหมือนว่าเราควรจะหาที่พักได้แล้ว
รูปภาพ

ถนนเรียบชายทะเล....บังเกอร์บางช่วงก็ห้ามน้ำไม่ให้ข้ามถนนไม่ได้
รูปภาพ

อย่างที่เราทุกคนทราบกันดี....ธรรมชาติยิ่งใหญ่เสมอ
รูปภาพ

อันนี้ท่าทางไม่ได้โดนน้ำหรอกนะ ยับขนาดนี้ :lol:
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย น้าน้อง เมื่อ 22 มิ.ย. 2016, 18:18, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

คืนนี้ตัดสินใจไปนอนปากพนังกันคะ อีกสัก 9 กิโลเมตรก็ถึงคะ
รูปภาพ

จอดพักส่งข่าวเพื่อนๆก่อน ทานน้ำสักนิดแสงสุดท้ายหมดไปแล้ว วันนี้ค่ำแน่ๆ
รูปภาพ

ด้านหน้ามีกังหันลม ไม่เคยเห็นใกล้ๆขนาดนี้มาก่อนเลย
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

คืนนี้เราพักที่ปากพนังคะ
รูปภาพ

รูปภาพ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

รอนานเลยครับ มาต่อๆ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

NOKNICE เขียน:รอนานเลยครับ มาต่อๆ
ขอบคุณคะพี่ ไปกันต่อเลยนะคะ ช่วงนี้น่าจะต่อเนื่องคะ :D :D :D :D
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีเช้าวันที่ 16-5-2559 อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช

เช้านี้ที่อ.ปากพนัง เมืองที่มีอาคารสูงตั้งเรียงรายอยู่จำนวนมาก เมืองที่เต็มไปด้วยเสียงนกร้องกึกก้อง

ทั้งเสียงจากนกจริงๆ หรือเพียงเสียงจากCDเปิดเพื่อเรียกนกนางแอ่นตัวน้อยให้เข้ามาทำรัง

(การเปิดCDเบาๆ เพื่อหลอกนกนางแอ่นว่ามีเพื่อนอยู่เป็นจำนวนมาก นกนางแอ่นที่บินผ่านมาจะรู้สึกปลอดภัย นกนางแอ่นจะบินเข้ามาสำรวจดูว่าเพื่อนๆกำลังทำอะไรอยู่ หาแมลง หรือเป็นแหล่งที่อยู่ใหม่)

พอน้องเห็นตึกใหญ่โตของเมืองนี้ ต้องแอบตั้งชื่อให้ในใจเลยคะ "ปากพนังเมืองรังนก"
รูปภาพ

ตื่นเช้าออกมาจะไปเดินเที่ยวตลาดคะ
เจ้าของที่พักก็ชวนมาชมวิวริมน้ำพร้อมกับเล่าเรื่องต่างๆ
รูปภาพ

คุณป้าชวนไปดูคอนโดของคุณป้า ยังไม่เปิดให้คนจองนะคะ ให้นกอยู่อาศัยเพียงอย่างเดียวคะ :lol:
รูปภาพ

รูปภาพ

เมาท์กันยาวเลยคะเช้านี้ กว่าจะแยกกันได้ระหว่างคนอยากเล่ากับคนอยากรู้ ก๊วกหิวข้าวเลยคะ :lol:
รูปภาพ

เดินไปเที่ยวชมเมืองเขากันคะ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ปากพนังในอดีตเคยเป็นเมืองท่าที่เคยรุ่งเรือง

เนื่องจากแม่น้ำปากพนังเป็นตัวเชื่อมให้เรือที่มาทำการค้าและกระจายสินค้าไปตามหัวเมืองต่างๆ

เพราะแม่น้ำปากพนังไหลผ่าน นครศรีธรรมราช พัทลุง สงขลา

ปัจจุบันเมืองเล็กๆเงียบๆแห่งนี้ตึกเก่าบ้านเรือนยังหลงเหลือให้เห็นร่องรอยของอดีตที่ได้รับอิทธิพลมาจากชาวต่างชาติ

ไปเดินตลาดกันคะ
LINE_P2016622_184910.jpg (61.25 KiB) เข้าดูแล้ว 1115 ครั้ง
LINE_P2016622_184839.jpg (99.84 KiB) เข้าดูแล้ว 1115 ครั้ง
อาหารทะเลสดๆราคาไม่แพงเยอะเลยคะ แต่ไม่ขอเก็บภาพมานะคะ

ขนมขึ้นชื่อที่มีขายที่นี่อีกอย่างคือขนมลาคะ ดูแผ่นใหญ่โต เดินตลาดเห็นแม่ค้ามาขายเป็นจำนวนมากคะ

มื้อเช้าง่ายๆแถวตลาดปากพนังคะ ชอบอาหารพื้นบ้านเขาให้ผักทานด้วยทุกมื้อราคาก็ไม่แพง
รูปภาพ

หลังทานข้าวเสร็จก๊วกชวนข้ามเรือไปเที่ยวฝั่งตรงข้ามคะ ค่าเรือ 1 บาทเท่านั้น
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

พอข้ามฝั่งไป ก็ได้รู้ว่า.....ฝั่งโน้นมีท่ารถไปเมืองนครศรีธรรมราช :lol: :lol:

ช่างยั่วยวนเสียจริง เดี๋ยวก็พับขึ้นรถแดงเสียเลย 5555
รูปภาพ

ข้ามเรือกลับที่พักไปเก็บของกันคะ เดี๋ยวค่อยมาร่นระยะทางข้ามฝากมาฝั่งนี้กัน
รูปภาพ

รูปภาพ

ยิ้มแป้นข้ามเรือลัดไปหลายโล
17968.jpg (76.93 KiB) เข้าดูแล้ว 1114 ครั้ง
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

พอลงจากเรือข้ามฟากได้ เราสองคนก็ตั้งใจปั่นอย่างมุ่งมั่นคะ

วันนี้แดดแรงมากเราจะไม่โอ้เอ้

เพราะตอนนี้ เวลา 10.08 นาที เราเพิ่งเริ่มต้นนับหลักกิโลเมตรที่หนึ่ง "สาย"ปั่น วันนี้ต้องรีบๆ
รูปภาพ

ปั่นออกมาอย่างมุ่งมั่นมองหาหลักกิโลเมตรไม่เจอสักหลัก

เค้าคงเพิ่งทำถนนเสร็จ เส้นถนนก็ยังไม่ได้ตี หลักกิโลเมตร เลยยังไม่ได้เอามาตั้ง
รูปภาพ

ปั่นมาได้น่าจะซักสิบกิโลเมตร เดาๆ เอานะคะ เจอป้ายร้านขนมจีนริมน้ำ

แวะเลยคะ ต้องปั่นเข้าไปในซอยสักสองสามร้อยเมตร
รูปภาพ

ไม่รู้จะเรียกมื้อไหนดีคะ......แหะ แหะ
ขนมจีนครึ่งโล 60 บาท กับไก่ทอด2ชิ้น 24 บาท มื้อนี้น้องชำระเงินไป 84 บาท น้ำดื่มฟรีบริการตัวเองคะ
อาหารการกินทางภาคใต้เค้าดีจริงๆนะคะ ทานต่อมื้อสองคนไม่ถึงร้อย ผักแกล้มเครื่องเคียงก็ให้มาเสียเยอะ
คนภาคใต้กินอยู่แบบนี้เหลือเก็บเพียบเลย
รูปภาพ

เจ้าของใจดี สอบถามเรามาจากไหน แจกพระให้เราไว้คุ้มครองระหว่างเดินทางอีกต่างหาก

ถามเราว่าคืนนี้นอนที่ไหน ที่นี่มีห้องว่างนอนนี่สักคืนไหม?? เดี๋ยวพี่เตรียมห้องให้

น้องได้แต่ยิ้มหวานๆ ปฎิเสธไปคะ

วันนี้น้องยังปั่นกันไม่ถึงไหนเลยคะ เดี๋ยวจะบริหารเวลาไม่เพียงพอให้ปั่นได้จนถึงจุดหมายเมืองระนอง

ต้องขอบคุณพี่มากๆคะ ที่ใจดีมอบที่พักฟรีให้เรา
รูปภาพ

รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ทานขนมจีนอิ่มแปล้...เลยคะ ปั่นต่อคะ

เจอหลักกิโลเมตรแล้ว
รูปภาพ

คือบางทีอากาศร้อนๆ ก็คิดถึงไอติมสเวนเซ่นกันอ่ะคะ :oops:

ปั่นไปก็บ่นไปอยากกินเวนเซ่น ก๊วกบอกติมกระทิดีกว่าไหมชั่วโมงนี้ :lol:

น้องไม่มีพลาดคะ เจอโลตัส เมืองนครศรีธรรมราช เทโค้งเลี้ยวเข้าไปเลยยยยย

มีใครบอกเหรอว่าปั่นจักรยานท่องเที่ยวห้ามแวะกินติมเวนเซ่นอ่ะก๊วกกกก ^_____^
รูปภาพ

ความสุขที่ไม่มีวันละลายของเด็กๆ วัยน้าก็ชอบนะ 555 :mrgreen:
รูปภาพ
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

ระหว่างนั่งทานไอติมอย่างมีความสุข

เสียงข้อความจากคุณอาคนเมืองสุราษฏร์ธานี ก็ส่งข้อความมาแนะนำให้คืนนี้เราไปพักที่ อ.สิชล

"คืนนี้คุณน้องพาก๊วกไปนอนที่ อ.สิชล ซิครับ สิชล ทะเลสวย ผมว่าก๊วกต้องชอบ"

จากที่ปั่นกันอย่างนกขมิ้นค่ำไหนนอนที่นั่น ไม่ค่อยจะมีจุดหมายสักเท่าไร วันนี้เราสองคนเหมือนจะมีจุดหมายเสียแล้ว

ผู้ใหญ่บอกว่าสวย เดี๋ยวเราไปชมทะเลสวยๆ ที่ อ.สิชล จ.นครศรีธรรมราช กันคะ

ทานไอติมเสร็จออกเดินทางกันต่อ ใช้กฎเดิม มองตัวเลขด้านบน ด้านล่างอย่าไปมองเดี๋ยวจะถอดใจ :lol:
รูปภาพ

แวะจอดหลบร้อน ซื้อห่วงยางไว้ไปเล่นน้ำกันไหม
รูปภาพ

อากาศร้อนคะ แต่ถนนทางเส้นเลาะอ่าวไทยมาถึงตรงนี้ ทางส่วนใหญ่เป็นทางเรียบ 95% เท่าที่เราสองคนพบเจอมานะคะ

อากาศร้อนๆ เราสองคนก็แวะพัก ไม่ต้องรีบ เราไม่แข่งกับแสงแดด

ไว้ไปปั่นเร่งสปีดตอนสี่ห้าโมงเย็น คือพอใกล้จะค่ำจะเหมือนมีพลังงานบางอย่างมาจากไหนไม่รู้กลัวมืดปั่นกันฉิวววว :lol: :lol:

ส่วนตอนนี้บ่ายสองโมงเย็นแวะทานน้ำคุยกับแม่ค้าสักแป็บนึง
รูปภาพ

ออกเดินทางกันต่อคะมุ่งหน้าไปอำเภอท่าศาลา
รูปภาพ

อำเภอท่าศาลา จากถนนมองเห็นทะเลเพียงสักช่วงหนึ่งถึงสองกิโลเมตรเท่านั้นคะ

เท่าที่เราปั่นผ่านแต่เราไม่ได้แวะเข้าไป เดี๋ยวเราจะไปทะเลอำเภอสิชลกันคะ
รูปภาพ

ถนนเส้นนี้สิ่งที่ควรระวังคือรถยนต์ย้อนศร วิ่งสวนเลน

รถยนต์วิ่งไม่เยอะมาก แต่รถย้อนศรเยอะ ไม่ใช่แค่มอเตอร์ไซค์ แต่ กระบะ รถไถ ก็มีย้อนสวนทาง หลบจนเมื่อยกันเลย >_<

อีกนิดใกล้จะถึงแล้ว ต้องเข้าจากถนนหลักไปอีกนิดนึง อ.สิชล
รูปภาพ

อำเภอใหญ่เลยคะ
รูปภาพ

หาที่พักกัน เอาของเก็บก่อนเดี๋ยวปทะเลกันแสงสุดท้ายแล้วตอนนี้

ที่พักคืนนี้ 250 ห้องพัดลม ก๊วกจะซักผ้าตาก คืนนี้อยากได้พัดลม
รูปภาพ

ไปชายหาดอีกหกกิโลเมตร.......ไม่ทันแสงสุดท้ายที่หาดหินงาม อ.สิชล
รูปภาพ
print5
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863994191
team: ไม่มี
Bike: **Cervelo R3 เก่าๆ**
ตำแหน่ง: ดินแดง

โพสต์ โดย print5 »

สุดยอดมากครับ คงสร้างความฝันให้กับเพื่อนนักขี่จักรยานอีกหลายท่าน พี่ผู้หญิงเก่งมากครับไม่มีอุปกรณ์ป้องกันแสงแดดเลยขอให้มีความสุขครับดูแลสุขภาพด้วย
id line:print5
Road Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Family Bike
Bike: Tandem, 2seats, 2wheels, together.

โพสต์ โดย Road Bike »

สนุกดีครับ อ่านเพลินรวดเดียวสี่หน้า
น้าน้อง
ขาประจำ
ขาประจำ

print5 เขียน:สุดยอดมากครับ คงสร้างความฝันให้กับเพื่อนนักขี่จักรยานอีกหลายท่าน พี่ผู้หญิงเก่งมากครับไม่มีอุปกรณ์ป้องกันแสงแดดเลยขอให้มีความสุขครับดูแลสุขภาพด้วย
Road Bike เขียน:สนุกดีครับ อ่านเพลินรวดเดียวสี่หน้า
ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาให้กำลังใจกันนะคะ ช่วงนี้คงเล่าเรื่องได้ต่อเนื่องคะ ไม่ปล่อยให้คอยนาน ^_^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”