สรุปทริปย้อนรอยเส้นทางเชียงใหม่–แม่ฮ่องสอน(ทวนเข็ม)21-29พ.ย.

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา

สรุปทริปย้อนรอยเส้นทางเชียงใหม่–แม่ฮ่องสอน(ทวนเข็ม)21-29พ.ย.

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า » 30 พ.ย. 2009, 16:44

รูปภาพ
ภาพเปิด เป็นการลองถ่ายภาพเขียนแสงไฟ นำเสนอโดยหนุ่ย GT ในการเขียนตัวอักษร ทดสอบกันหลายรอบกว่าจะได้ ขอขอบคุณเวป THAIMTB ในการนำเสนอสรุปทริปในครั้งนี้ด้วยครับ

:mrgreen: นับจากวันเปิดกระทู้เมื่อเดือนกันยายน จนกระทั่งวันที่ได้เริ่มต้นปั่น ไม่อยากเชื่อว่าจะสำเร็จเกินความคาดหมายมากๆ ทั้งเรื่องความท้าทายแต่ละเส้นทางในแต่ละวัน หรือมิตรภาพชาวจักรยานที่รักการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ธรรมชาติ ผมรู้สึกประทับใจมากครับ ตลอดช่วงเวลาที่ได้ร่วมปั่นกับสมาชิกทุกๆ ท่าน จนกระทั่งจบทริปไปได้ด้วยดี ไม่มีอะไรที่เป็นอุปสรรค ทั้งเรื่องอุบัติเหตุ หรือยางแตก ยางรั่วก็เกิดขึ้นน้อยมาก จะมีก็แค่ครั้งเดียว

:mrgreen: การวางแผนการปั่นแต่ละวัน ก็สนุกสนาน และได้ท่องเที่ยวตามที่ต่างๆ ที่สวยงามไปตลอดในแต่ละวันที่ได้ผ่าน มีการกางเต็นท์นอน ต้มกาแฟทาน พูดคุยในวงสนทนายามทานข้าวมื้อเย็น เมื่อจบเส้นทางในแต่ละวันกันอย่างสนุกสนาน ที่จะหาได้มากนัก อาจจะมีบ้างที่ต้องเปลี่ยนแผนการปั่นในแต่ละวัน บอกอย่างไม่อายเลยว่า มันยากมากๆ ที่จะทำได้ตามแผนที่วางไว้ จึงต้องมีตัวช่วยบ้าง เพื่อให้บรรลุเป้าหมายที่ได้วางไว้

:mrgreen: การเดินทางวันแรกของทริปจะต้องเป็นวันเสาร์ที่ 21 แต่เนื่องด้วยระยะทางวันแรกหนักเกินไป ทำให้ต้องมีการแบ่งระยะทางในวันแรกเป็นสองกลุ่ม แต่ก็มาพร้อมกันที่ยอดห้วยน้ำดัง และเป็นคืนที่แสนประทับใจของชาวสมาชิกที่ร่วมปั่นกันครั้งนี้ทุกๆ คน กลุ่มผมกว่าจะขึ้นถึงยอดห้วยน้ำดังได้ก็เกือบ 3 ทุ่ม ต้องพักทานมื้อเย็นท่ามกลางความมืดของเส้นทางขึ้นยอดห้วยน้ำดัง ที่เต็มไปด้วยหมอกหนา พัดลมหนาวมาปะทะกายตลอดเวลา ก็ให้กำลังใจไปตลอดเส้นทาง ในทุกๆ วัน

:mrgreen: มีหลายเส้นทางที่ไม่ประสบความสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้ คงต้องกลับมาแก้มือใหม่อีกครั้ง และเป็นเส้นทางที่บอกได้ว่าสวยที่สุด และท้าทายที่สุดแล้วในประเทศไทย ผมว่าอย่างนั้นคือเส้นทาง ขุนยวม มาถึงแม่แจ่ม ยอมรับว่าเส้นทางนี้ดูแค่กูเกิล บอกไม่ได้ว่าหนักแค่ไหน มันเป็นแค่ตัวหนังสือหรือรูปภาพแสดงเส้นทางเท่านั้น มันต้องลองมาปั่นของจริง ถึงจะรู้ถึงความรู้สึกนั้นได้ เสียดายที่ทำไม่ได้ สำคัญคือการวางแผนที่ดีถึงจะพิชิตเส้นทางที่ สวยอย่างสาวงามก็มิปาน แต่แฝงไปด้วยความดุร้ายของเส้นทางไปตลอด

:mrgreen: บางครั้งในแต่ละวันก็อยากให้เหมือนกับวันที่ห้วยน้ำดังทุกๆ วันเลย แต่ก็คงไม่สามารถทำอย่างนั้นได้เนื่องจาก สภาวะทางร่างกายอาจจะหนักไปในบางวันที่ผมกำหนดไว้ ทำให้ต้องแยกกันไป อาจจะเป็นข้อผิดพลาดของผมเองที่ออกแบบเส้นทางที่หนักไปหน่อย และอาจจะอันตรายในบางจุดเมื่อต้องปั่นตอนกลางคืน ทำให้เหลือสมาชิกปิดทริปที่มาพร้อมกันที่เชียงใหม่แค่ 4 ท่านที่ปั่นตามแผนที่กำหนดไว้ แต่ก็มีความประทับใจในทุกๆ ท่านนะครับ ที่ทำให้ทริปนี้มีอรรถรสไปตลอดทุกๆ วันเลย

:mrgreen: เรื่องการโพสต์สรุปกระทู้ปั่นครั้งนี้ คงมีรูปให้ชมกันมากมาย รวมทั้งกล้องของผมด้วย แต่อาจจะมีไม่มากเนื่องจากกล้องตัวเล็กจอร้าว และกล้องตัวใหญ่ก็ไม่สามารถนำมาถ่ายได้ในช่วงปั่น จะถ่ายภาพได้ก็เมื่อมาถึงที่หมายปลายทางแล้ว ยังพอมีเวลาให้ได้เก็บภาพที่สวยงามตามสถานที่ต่างๆ ที่ได้แวะพักไปในแต่ละวัน ซึ่งก็สวยงามในทุกๆ ที่ที่ได้แวะพักในแต่ละวัน โดยเฉพาะกล้องของหนุ่ย ซึ่งถ่ายภาพได้สวยงามกว่าผมหลายเท่าคงได้ชมกันในอีกไม่ช้า รวมทั้งกล้องของสมาชิกทุกๆ ท่านด้วยนะครับ ค่อยๆ ลงพร้อมบรรยายถึงความรู้สึกออกมาให้มากๆ นะครับ

:mrgreen: ขอผมทำรูปต่างๆ พร้อมคำบรรยายเท่าที่พอจะนึกออกมาให้ได้ชมกันนะครับ อาจจะนานหน่อยเพราะช่วงนี้มีงานยุ่งอยู่พอสมควร สมาชิกที่มีรูปทะยอยลงไปกันได้เลยครับ

:mrgreen: ทั้งนี้ขอขอบคุณสมาชิกทุกๆ ท่านที่ทำความฝันเป็นจริง อาจจะมีข้อบกพร่องก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ คงมีทริปแบบนี้อีก ก็อย่างน้อยปีละครั้งก็ได้

เอส-เมอร์ริด้า
30 พ.ย. 52
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

Re: สรุปทริปย้อนรอยเส้นทางเชียงใหม่–แม่ฮ่องสอน(ทวนเข็ม)21-29พ.ย.

โพสต์ โดย veenono » 30 พ.ย. 2009, 17:28

ขอปูเสื่อรอชมคนแรกเลยครับ
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ

Re: สรุปทริปย้อนรอยเส้นทางเชียงใหม่–แม่ฮ่องสอน(ทวนเข็ม)21-29พ.ย.

โพสต์ โดย Kami@GT » 30 พ.ย. 2009, 17:30

วันนี้ประชุมทั้งวันเลยยังไม่ได้ทำรูปนะเดี๋ยวพรุ่งนี้จะทยอยส่งให้ DVD ที่ส่งมาจากแม่ฮ่องสอนก็ยังมาไม่ถึงเลย
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident

โพสต์ โดย sudplard » 01 ธ.ค. 2009, 13:18

รอชมด้วยคนครับ :P
อ่านรายละเอียดดูแล้ว น่าสนุกจังครับ :D
แล้วก็ ชอบรูปแรกมากเลยย ;)

โพสต์ โดย น้าแดง » 01 ธ.ค. 2009, 17:06

กางเต้นท์รอดูรูปนานแล้วเพ่......แต่ถ้าให้ดีทั้งเอสและหนุ่ยควรจะทำCDแจกเลยดีกว่า :lol: :lol: :lol:
อ้อ...อีกอย่างนึง...ผมกลับมากทม.แล้วไปเช็คล้อหลังอีกครั้ง ปรากฏว่าคดไปเรียบร้อย...คิดว่าจะขอเบิกจากเอสซัก 700 บาทไปเปลี่ยน ALEX rim ...ดีแม๊ะ :lol: :lol: :lol: ในฐานะผู้นำทริป ซาดิสท์

น้าแดง 8-)

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า » 01 ธ.ค. 2009, 17:15

รูปภาพ

:mrgreen: พอมาถึงเชียงใหม่ก็เวลา 05.30 น. เตรียมจัดสัมภาระลงจากรถ ซื้อเสบียงที่ 7-11 ออกจากอาเขตเพื่อไปยังประตูท่าแพ และทานมื้อเช้ากันระหว่างทางก่อน จุดนัดที่อาเขต มีพี่เอก และพี่อุ๊ มารออยู่แล้ว เมื่อคืนเป็นโชคดี และโชคร้ายของผมเหลือเกิน มีสาวชุดเครื่องแบบทหาร สวย น่ารัก หุ่นดี นั่งติดกันมาซบอกผม ผมไม่หลับไม่นอนเลย แต่ก็โชคร้ายที่ผมไม่ได้ทำความรู้จักซักหน่อย หวังว่าคงมีโอกาสได้พบกันอีกนะ โลกนี้มันเล็กลงทุกๆ วันอยู่ด้วย ........ เป็นความหวังลมๆ แล้งๆ ของผมครับ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า » 01 ธ.ค. 2009, 17:20

น้าแดง เขียน:กางเต้นท์รอดูรูปนานแล้วเพ่......แต่ถ้าให้ดีทั้งเอสและหนุ่ยควรจะทำCDแจกเลยดีกว่า
อ้อ...อีกอย่างนึง...ผมกลับมากทม.แล้วไปเช็คล้อหลังอีกครั้ง ปรากฏว่าคดไปเรียบร้อย...คิดว่าจะขอเบิกจากเอสซัก 700 บาทไปเปลี่ยน ALEX rim ...ดีแม๊ะ ในฐานะผู้นำทริป ซาดิสท์

:mrgreen: น้าแดงครับ ผมกลับมาถึงกรุงเทพฯ สงสัยคงเป็นทริปซาดิสท์ ๆ จริงๆ เล่นไม่สบายเลยครับ เพิ่งฟื้นเมื่อบ่ายๆ นี้เอง และก็มาถึงงานเข้าเลย ประชุมมาแล้วสองวันซ้อน เพิ่งจะมาย่อรูปนี่แหละครับ หนุ่ยก็รอ CD ยังส่งจากแม่ฮ่องสอนไม่ถึง สงสัยต้องปั่นกลับไปเอาอีกรอบ :lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า » 01 ธ.ค. 2009, 17:29

รูปภาพ

:mrgreen: หนุ่ยเหมือนจะรอนาน อยากจะออกปั่นเต็มทน ผมก็ยังไม่เสร็จซักที แวะซื้อของก่อนด้วย กว่าจะออกจากอาเขตได้ก็เกือบ 6.30 น. อากาศช่วงลงจากรถหนาวมากๆ สงสัยทริปนี้ได้ใช้เสื้อกันหนาวจนคุ้มเลยล่ะ

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า » 01 ธ.ค. 2009, 17:33

รูปภาพ

[color=#004000]
:D ช่วงวันแรกของการเดินทาง เมื่อออกจากอาเขต ก็มุ่งหน้าสู่ประตูท่าแพเลยทันที เช้านี้รถยังน้อยอยู่ น่าปั่นเหลือเกินครับ สดชื่นเหลือเกิน เราปั่นกันไปจุดนัดพบกับพี่เขียดก่อน และมีโอกาสได้พบเสือเจ้าถิ่นบ้างเข้ามาทักทาย เมื่อได้เวลาก็บันทึกภาพหมู่พร้อมๆ กัน

โพสต์ โดย KI-RAY-NA » 01 ธ.ค. 2009, 17:33

:o :o สวัสดีค่ะคุณเอส-เมอร์ริด้า

โอ้โห.......มีผู้ชมเข้ามารอดูคุณเอสสรุปทริปเพี๊ยบเลย

จะมีพื้นที่ว่าง ให้นั่งสักที่ไหมน๊อ......

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า » 01 ธ.ค. 2009, 18:06

สงสัยคงต้องรอก่อนนะครับ คงกลับบ้านไปแปลงไฟล์โดยใช้ Photoshop CS2 ดีกว่า ตอนนี้ลองใช้ Photoscape ไม่เวิร์กเลย คงต้องมาสรุปพรุ่งนี้ต่อดีกว่าครับ

โพสต์ โดย ลุงแซม » 01 ธ.ค. 2009, 20:39

ขอบคุณครับ คุณ เอส-เมอร์ริด้าและคณะ รอชมอยู่เช่นกันครับ

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า » 02 ธ.ค. 2009, 12:48

:mrgreen: อยากจะลงรูป แต่ยังไม่มีเวลาเลยครับ ผมประชุมทั้งวัน กลับบ้านก็แปลงไฟล็มาแล้ว แต่ไม่มีเวลานั่งโพสต์ ถ้างัยพรุ่งนี้ชัวร์ เพราะอยู่เวรที่สำนักงาน จะตะลุยลงให้มากๆ เท่าที่จะทำได้ครับ มีคนอยากดูตั้งหลายๆ คน ส่วนรูปของหนุ่ยก็ส่งมาให้แล้วของวันแรก ก็จะโพสต์รวมเป็นวันๆ ไป มีทั้งรูปจากกล้องตัวเล็ก และตัวใหญ่ด้วย ต้องกลับไป Process Raw file ด้วยเหมือนกัน ใจเย็นๆ นะครับ