บันทึก Audax 200BRM, Ayutthaya

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
evas
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Marlin 7, Spe Allez C2, Bianchi Imola

บันทึก Audax 200BRM, Ayutthaya

โพสต์ โดย evas »

ขออภัยหากมีคำไม่สุภาพบ้างอยู่นะครับ

===

งวดนี้หมายมั่นปั้นมือว่าจะแก้มือจากคราว Audax 200BRM, Rayong ที่ป๊อดยอมแพ้ไปตอน 100 กม.
แต่ 3 เดือนที่ผ่านมาก็ไม่ได้ซ้อมอะไรเป็นเรื่องเป็นราวมากนัก จะทดลองปั่น 200 กม.ให้ได้สักครั้งก็ทำไม่เคยสำเร็จ
ด้วยข้ออ้างสารพัด แดดร้อน, กลับบ้านเล่นเกมดีกว่า, ปวดขี้, .. สรุปเป็นเพราะตัวขี้เกียจนั่นล่ะครับ
แต่ก็ปั่นบ่อยขึ้นกว่าคราวระยอง ที่คราวนั้นหยุดปั่นไป 2 เดือนเพราะฝนตกแล้วเสี้ยนมา Audax เลยทันที
มีออกทริป แข่งใจเกินร้อยบ้างอะไรบ้าง ...
ที่สำคัญขึ้นดอยสุเทพมาแล้ว เพราะฉนั้นเวลาเจอเนินสูงๆ ก็ท่องไว้ ดอยสุเทพโหดกว่าๆๆๆๆ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป

ก่อนหน้านี้อาทิตย์ก็ออกทริป 170 กทม.-สวนผึ้งมา ทำเวลาไว้ค่อนข้างดี start 8 โมง ถึงสวนผึ้ง 5 โมงเย็น
แต่ก็คงอ้างอิงอะไรมากไม่ได้ เพราะตอนขาไปมีลมส่งตลอดทางช่วง 100 กม. แรก AV 30+

สรุปว่า เหมือนไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลย ยางในเอามามาแค่เส้นเดียว (เอามา แต่ดันลืมยัดใส่กระเป๋าใต้อาน -__-)
เปลี่ยนกระเป๋าพาดเฟรมเป็นกระเป๋าคาดเอว
ตอนเช้าก็กินโจ๊กเซเว่นไปถ้วยนึง + ข้าวต้มมัด 1 ชิ้น
พกความมั่นใจแบบไม่เต็มร้อย (กรูจะรอดมั้ย) แต่ที่มั่นใจคือปากดี 555+
แถมหวั่นๆเพราะคืนวาน+ตอนเช้า .. "ขี้ไม่ออก" .. กรูจะปวดขี้กลางทางอีกมั้ย

ก่อนเริ่มปั่น กระทิงแดงสักขวด .. แต่อดเพราะเกลียวหวานเปิดไม่ได้ ลางไม่ดีแต่หัววันเลยเว้ย
เอ้าเริ่ม!!

7:00
Start จาก TOT หลักสี่
เริ่มเหยียบบันไดหนักๆ ปัญหามาเลยครับ ปวดกล้ามเนื้อช่วงหลังหัวเข่า อาการล้าจากสวนผึ้งยังไม่หมดแน่ๆ
กัดฟันตามเค้าไปเรื่อยๆเข้า local road -> สรงประภา -> รังสิต ก็ปกติตามประสาปั่นในเมือง
ระวังรถสอย รถล้ม ฝาท่อ หลุม +ติดไฟแดง นิดหน่อย
พอเข้าเส้นเลียบคลองเปรม (เค้าเรียกงี้รึเปล่า) ปัญหามาอีกแล้วครับ ... ผมไม่รู้จักเส้นทาง
เหมือนมาอีกโลกนึง เพราะไม่เคยมา ไม่รู้จักเส้นทาง (แถมชะล่าใจไม่อ่าน ClueSheet ด้วย)
ปั่นตามชาวบ้านอย่างเดียว มึงหลงกูหลงอะไรประมาณนี้
เหมือนจะตื่นเต้นนะ แต่ไม่มีอะไรมากปั่นไปเรื่อยๆ

8:57 CP#1 (47.32 กม)
ศ.ศิลปาชีพบางไทร
สิ่งแรกทีคิดคือ กรูจะไม่พักนาน สแตมป์บัตร กินน้ำ เข้าห้องน้ำเสร็จก็ออกปั่นต่อเลย
แต่ก็มีที่กังวลคือ เหมือนจะปั่นเร็วไปรึเปล่า speed ประมาณ 30 มาตลอดทางเลย กลัวว่าปลายๆจะไม่ไหวเอา
ปั่นไปเรื่อยๆ จนสัก 11 โมงกว่าก็เริ่มหิว
เค้าว่าอย่าปล่อยให้หิวนาน คราวที่แล้วหิ้วท้องไปรอกินที่ CP แล้วก็ไม่มีอะไรให้กินมากนัก
เพราะฉนั้นก็แวะกินข้าวก่อนเลย ก่อนถึง CP#2 สัก 10 กม.

12:00 CP#2 (105.75 กม)
เทศบาลผักไห่
ก่อนถึงตัว CP เจอถนนกำลังปรับปรุงอยู่ เละเทะไปหมด
เห็นแล้วสงสารหมอบจัง ... แต่ภูเขาอย่างผมก็ปั่นชิวๆไป ขอบคุณระบบโช๊คเลยครัฟ
ถึง CP ก็ทำเหมือนเดิม สแตมป์บัตร แล้วปั่นต่อเลย น้ำไม่เติมเพราะหมด..กรูไปซื้อตามทางก็ได้ฟะ
พ้นผักไห่มา ก็เข้าทางตรงยาวๆ ... ณ.ที่ตรงนี้ มันมาอีกแล้วครับกับประโยคเดิมๆ
"กูทำอะไรอยู่เนี่ย กูมาทรมาณตัวเองทำไม"
แดดร้อนชิบหายครับพี่น้อง ร้อนเหมือนจะฆ่ากันให้ตาย แถมข้างทางก็มีแต่ทุ่งนา
ปั่นมากี่กิโลก็ไม่รู้ รู้แต่ว่ากรูเจอปั๊มแล้ว เหมือนสวรรค์ทรงโปรด และขอบคุณโลกนี้ที่มีน้ำแข็ง
แต่ออกจากปั๊มมายังไม่ทันพ้น ก็ต้องเจอประสบการณ์รถตีลังกาเข้าข้างทาง
เหตุเกิดคือจะเข้าถนนแต่มีจักรยานคันอื่นกำลังมาเร็วๆ
ผมหลบเข้าข้างทาง > ข้างทางเป็นทราย > รถเสียหลัก > มือบีบเบรคเต็มแรง
> ตีลังการอบครึ่ง > เฟรมฟาดสีข้าง แฮนด์กระแทกต้นขา (ถ้าสูงอีกนิดมีตายจริงๆ)
เหมือนจะเจ็บแต่ไม่มีแผลสด ยังปั่นไหวอยู่ ก็ปั่นรักษาความเร็วไป (แต่ความเร็วมันค่อยๆตกมานานแล้ว)
เข้าตัวอยุธยาก็พบปัญหาเดิมๆ ... ปั่นแบบไม่รู้ทางตามตูดชาวบ้านเค้าไป แถมรถก็เยอะมาก
ต้องค่อยๆคลำทางจนถึง CP3

14:19 CP#3 (141.1 กม)
สายตรวจจักรยาน
คนเยอะดีจัง แรงก็ยังดีอยู่ กายและใจยังไม่ล้า
ออกจากตัวเมืองอยุธยาได้ประมาณนึง
ลงสะพานพุ่งมาอย่างเร็วเพื่อจะได้ตรงผ่านไฟเขียว
จู่ๆก็มีเสียงไล่หลังมา "ไอ้หนู เค้าเลี้ยวซ้ายกัน!!!"
ขอบคุณครับป้า เกือบผิดทางแล้วกู ... แต่ข้างหน้าผมมี 3 คันที่พุ่งไปเร็วกว่า
ตะโกนเรียกแล้วก็ไม่หัน ผมก็แต่โบกมือบ๊ายบาย ... โชคดีนะคร้าบ
แล้วก็ค่อยๆเลื้อยฝ่านรกขุมปั่นต้านลมอีก 20 กม.กว่าเข้า CP4

16:09 CP#4 (166.58 กม)
วัดพยาญาติ
โอ้ว!! มีก๋วยเตี๋ยวเลี้ยงด้วย ... แต่ขอโทษครับ ผมกลัวขี้แตกกลางทาง ขอบายนะครับ
ตั้งใจว่าจะเข้าเส้นไม่เกิน 6 โมงเย็น
ออกจากวัดนี่เริ่มรู้ตัวแล้วว่า แรงเริ่มหาย เร่งไม่ค่อยขึ้นแล้ว
ในหัวก็เริ่มคิดแล้วว่า 300BRM กูไม่ไปแล้ว, อาทิตย์หน้าปั่นไประยองไม่ปั่นแล้วมั้ยนอนอยู่บ้านดีกว่า
เข้าเส้นคลองเปรม เจอถนนกำลังทำ, รถเทศบาลก็เสือกมารดน้ำเอาตอนนี้
เลอะเทอะเละเทะหมดเลย ทั้งรถทั้งคนนั่นแหละ
speed ก็ตกเอาๆ ปั่นบนลูกรังแบบนี้ไม่สนุกเบย ... หมดกันความฝันเข้าเส้นไม่เกิน 6 โมงเย็น
แต่พอเข้าเส้น local road ค่อยทำความเร็วได้ดีขึ้น

18:40 Finish (210.06 กม)
ผ่านแล้ว!! เย้!!
300BRM Cha-Am กูไม่ไปแล้ว เหนื่อยโคตร
แถมยังเสร่อไปซื้อเหรียญ ก่อน stamp บัตรอีก
เจ้าหน้าเก็บบัตรไปแล้ว แต่โชคดีเห็นของคนอื่นมี stamp เลยถาม ... ไม่งั้นก็แห้วแดกอดเหรียญแหงๆ

โดยรวมเส้น Ayutthaya ถือว่าปั่นง่ายกว่าที่คิด
ไม่โหดมากนักเพราะไม่มีเขาให้ขึ้น
อย่างมากก็แค่ขึ้นสะพานเท่านั้น อุปสรรคหนักๆก็คือ(นรก)แสงแดดและ(นรก)สายลม
ในที่สุดก็ผ่าน Audax ด้วยเสือภูเขาตามที่ตั้งใจไว้ได้แล้ว

งานหน้าเจอกัน 300BRM, Cha-Am
..อะไรนะ, ไหนว่าไม่ไปแล้ว?
เอ่อ สมัครไปแล้วครับ .. มือมันไปเอง -________-
ไฟล์แนบ
audax-ayutthaya.jpg (98.9 KiB) เข้าดูแล้ว 3721 ครั้ง
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: บันทึก Audax 200BRM, Ayutthaya

โพสต์ โดย irat »

ไม่ไปแล้ว แต่ก็สมัครอีก :lol:
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: บันทึก Audax 200BRM, Ayutthaya

โพสต์ โดย lotus »

555

แบบพวกไปร้านจักรยาน ดูเล่นๆ แต่ถอยคันใหม่ออกมาแบบงงๆ

นี่ก็คงเห็นคนสมัคร 300 ก็แห่ตามแบบงงๆ

เข้าอยุธยาไม่รู้ทาง ตามเขาไปแบบงงๆ

ผมก็เป็นแบบนี้ครับ ไม่ดูชีทอะไรเลย บังเอิญคนนำหน้าอ่านชีทเป็นไม่หลงครับ 555
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ผมก็ผ่าน200ayutthayaมาแบบกระอัก คือรถล้มอีกประมาณ3-4กม.จะถึงcp2 ล้มด้านซ้ายที่ไหยังดามเหล็กอายุ5เดือนอยู่เลย กำลังจะหยิบนำ้กินมองไม่เห็นหลุมและถนนปูดอยู่ด้วยกัน เลยกลิ้งไปตามระเบียบ พอดีมีเพื่อนๆ(ไม่รู้จักกัน)ตามมาและจอดช่วยผม ต้องขอขอบคุณในนำ้ใจด้วยครับ ผมไม่ได้ถามชื่อไว้ด้วย โทรเรียกรถพยาบาลให้ ตอนนั้นคิดว่าไม่ไหวแล้ว เพราะเจ็บซี่โครงซ้ายมาก หายใจลึกๆเจ็บมาก แต่โชคดีที่ไหปลาร้าไม่หัก ผมก็บอกเพื่อนๆว่าผมไม่เป็นไร แต่จะรอรถพยาบาล แล้วเพื่อนๆก็ขี่ต่อไป ขอบคุณนะครับ ที่โทรให้ เพราะผมลืม มือถือ :) ในใจตอนนั้นคิดว่า300,600กูก็ผ่านมาแล้ว จะมาจอดกะอีแค่200หรึอ ผมจึงลุกและปั่นต่อไปทั้งซี่โครงหัก เข้าcp2ทำแผถลอก และปั่นต่อจนจบที่tot เป็นการปั่นที่ทรมานที่สุดที่ผมเคยประสพมาในชีวิต ขอบันทึกไว้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
=*vincent*=
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864305439
team: หาอยู่ครับ
Bike: Dahon P18 / merida cx3 / Intenso

โพสต์ โดย =*vincent*= »

เยี่ยมครับ ใช้เสือภูเขาด้วย ต้องแรงดีพอตัว
ผมใช้หมอบ Merida CX3 รอบ Amphawa 200 1 กพ 58 ได้เวลาเท่ากันเลยครับ Finish 18.30 (ครั้งแรก 19.30 Aydthaya พย 57)
ที่เอา Cyclocross หนักๆไป ไม่เอาหมอบ เพราะชอบมันทรงตัวดีมากๆ ยางใหญ่ ล้มยาก ถึงจะกินแรงแต่ก็ปลอดภัยครับ
ตอนนี้ ใช้ 700x32c อนาคตอยากใส่ให้ใหญ่อีกหน่อยครับ ผมว่า 700 x 35c กำลังดีเลย
8-)
คุณ Natee นี่สุดยอดจริงๆ ปั่นทั้งๆที่เจ็บ
:shock:
ส่วนผมขอซ้อม 200 brm อีกสัก 6 ครั้ง ตั้งเป้าเข้าให้ได้ก่อน 16.00 น ก่อนค่อยไปลอง 300 brm
แบบว่าใจเย็น ไม่รีบร้อน อิอิ
8-)
evas
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Marlin 7, Spe Allez C2, Bianchi Imola

โพสต์ โดย evas »

คารวะคุณ natee มากๆเลยครับ ใจสู้จริงๆ
แต่ยังไงก็ต้องดูแลร่างกายด้วยนะครับ

300BRM ผมคงใช้หมอบแล้วล่ะครับ
ยังไม่ค่อยคุ้นกับท่าทางในการขี่เท่าไหร่ ซื้อมาปั่นไปไม่ถึง 200 กม.เลย
เหลือเวลาอีกครึ่งเดีอนต้องปรับร่างกายให้คุ้นกับหมอบ
unclejax
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899914222
team: รักคนปั่น
Bike: Vintage Benotto-/-Bridgestone -Travzone-// ไม่มียี่ห้อ เหล็กหนักๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย unclejax »

ฝากรูปให้ชม ในอัลบั้มนี้ครับ เผื่อมีรูป จขกท หรือเพื่อนครับ ^_^

https://www.facebook.com/media/set/?set ... 532&type=1
facebook : รักคนปั่น ครับ https://www.facebook.com/RakKonPan
App Endomondo สำหรับวัดระทาง/แผนที่ /ความเร็ว บนมือถือ[/b]http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=482317
Naigum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --------
Bike: Trek 4700, Hummer 20", Infinite, Massi

โพสต์ โดย Naigum »

สู้ๆ..ครับ ผมนิไป 200 ยุดยาครั้งแรก 4 ตุลา 2515 3 ฤดูในวันเดว .. เกือบได้ไตรกีฬาละ จบแบบเฉียดฉิวไม่กี่นาที ใครไปคงจำได้..อย่าลืมซ้อมเปลี่ยนยางในด้วย โดนมาแล้วอย่างน้อย 3 เส้น ครั้งนั้น..
ปั่นมาก มีเพื่อนมาก ร่างกายจะได้แข็งแรง.....
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”