ทัวร์เดี่ยว "ตอนเที่ยวพังงา 200 ปี"

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา

ทัวร์เดี่ยว "ตอนเที่ยวพังงา 200 ปี"

โพสต์ โดย Bike Addict » 27 ต.ค. 2009, 18:59

รูปภาพ
ความเดิมจากตอนที่แล้ว หลังจากไปทัวร์เดี่ยวเที่ยวมาเลย์กลับมาแล้ว ก็ไม่ได้มีทริปอะไรยาวๆ ต่อเนื่องเลย
อยู่แต่บ้าน ทำงาน งาน และงาน จะมีทริปสั้นเฉพาะวันอาทิตย์พอให้คลายความคันไปบ้าง

แต่ยังไงความคันมันก็ยังมีอยู่ นั้นคงเป็นแค่การเกาที่ขอบๆ ไม่โดนเต็มๆให้หายคัน :mrgreen: :mrgreen:

วันหนึ่งหลังชุมนุมคนรักจักรยานเช้าวันศุกร์ที่หาดใหญ่ที่ร้านกาแฟเสี่ยเอ๋ กาแฟหอม ก็มีการพูดถึงกิจกรรมฉลองพังงาครบ 200 ที่ชมรมจักรยานพังงาจัดขึ้น ซึ่งตรงกับวันหยุด 23 ตุลา พอดิบดี เลยแอบคิดการใหญ่อยู่เงียบ ๆ

นั่งนับนิ้วนับวันหยุด นั่งมองแผนที่ในหน้าจอคอมอยู่หลายวัน และแล้ว ก็ ปิ้งงงงง :!: :!: :!:

ว่าแล้วเราก็น่าจะขี่จักรยานจากหาดใหญ่ไปเที่ยวพังงาดีก่า กะไว้ว่าจะใช้เวลา สามวันถึงพังงา ตามประสาคนชอบชมนก ชมไม้ ถึงไม่แก่ แต่แรงก็ไม่มี
เวลาขี่กับคนอื่นผมชอบทำเป็นแรงดี แต่พอขี่เองคนเดียวนี้ช้าเป็นเต่าคลาน อิ อิ อันนี้เป็นความจริงที่เปิดเผยให้ท่านผู้ชม Thaimtb ได้รับทราบ

คิดได้ดังนั้นก็ว่าน่าจะสดใสแล้ว แต่ก็ยังอุปสรรคสำคัญ คือท่านผู้ว่าที่บ้าน ที่คงจะว่าเป็นหูชา และคุณป่วนตัวเล็กที่ปิดเทอมพอดีใครจะเป็นดูเนี๊ยะ
ว่าแล้วก็ต้องใช้หมอง กันหน่อย จนเห็นทางออกที่ปลายอุโมงค์ว่า ผมก็ขับรถเอาคุณป่วนไปฝากไว้ที่บ้านพี่สาวที่ภูเก็ตล่วงหน้าหนึ่งอาทิตย์ เสร็จแล้วนั่งรถกลับมาหาดใหญ่ เพื่อขี่จักรยานไปร่วมงานที่พังงา เสร็จงานที่พังงาก็ขี่เข้าภูเก็ตเพื่อรับแล้วถือโอกาสพาท่านผู้ว่าที่บ้านที่นั่งรถไปสมทบเที่ยวภูเก็ตอีกสองวันแล้วขับรถกลับ
ทั้งนี้ผมก็ได้ทั้งงานราษฎร์และงานหลวง "The Perfect Planing :mrgreen: " แต่มันคงเหนื่อยน่าดู

เห็นมั๊ยว่าผมทุ่มทุนสร้างขนาดใหน ยังนี้ถ้าคุณแม่ผมทราบ ท่านต้องบ่นกับผมว่า "บ่อ กัง กัง เจาะ อะ อาตี๋" แปลได้ว่า "ว่างงานหรือไงไอ้ตี๋..เอ้ย"

ซึ่งผมก็ว่าผมบ้า บ้าเอาจริงๆ นะ

ทริปนี้ผมกะจะไปแก้มืออยู่สองอย่าง
อย่างแรก ผมเคยเริ่มขี่ไกลๆ ครั้งแรกก็เริ่มขี่จากหาดใหญ่ไปตรัง ระยะทาง 160 km ณ วันนั้นผมเหนื่อยแทบขาดใจ แขนขาตึงไปหมด ต้องเสียค่าหมอ (นวด) ไปหลาย ทริปนี้ขอแก้มือแบบว่าต้องขี่ไปถึงแบบ สบายๆ แบบเบิร์ดๆ ชิวๆ กิ๊วๆ
อย่างที่สอง ผมลงทุนกับการซื้อเต็นท์และเครื่องนอนไปหลายอัฐ แบกไปเที่ยวมาเลย์กลับมาแล้วยังไม่ได้กาง เที่ยวนี้ผมต้องแกะมันมาใช้ให้ได้ เรื่องนี้ท่านยิ้ม Tiger Smile เคยแซวผมไว้ว่า ปั่นเดี่ยวชวนเต้นท์เที่ยวมาแล้ว :lol: :lol:

เป็นจริงอย่างที่ท่านยิ้มว่า ผมมันชอบลอง ชอบซื้อไปเรื่อย แบบว่าเสพติดการซื้อ เป็นนิสัยที่แย่จริงๆ แก้ยาก
ถ้ามาดูรถผมจะรู้ว่ามันโอเวอร์ซะจริง วิทยุ แร๊คหน้าหลัง อุปกรณ์อื่นๆ แบบไปได้รอบโลก แต่ที่เคยไปยังไม่ถึงใหนเลย
แถมบางอย่างยังมิได้เอาใช้ให้คุ้มค่าเลย อย่างว่า มือใหม่กิเลสหนาอย่างผมก็เป็นทาสวัตถุอยู่ล่ำไป

ร่ำกันไปพอสมควร งัดเอาแผนที่มาดูก่อนว่าไปจากไหนไปไหนกันบ้าง ใน 4 วันของการเดินทาง

รูปภาพ

Day 1 หาดใหญ่ - ตรัง
Day 2 ตรัง - กระบี่
Day 3 กระบี่-พังงา
Day 4 ร่วมกิจกรรมที่พังงา แล้วเข้า ภูเก็ต

แผนที่ รายละเอียดเส้นทาง มาซูม มาโหลดแทรคไปใช้กับ gps ได้ที่นี้ครับ

http://www.everytrail.com/view_trip.php?trip_id=401912

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Bike Addict เมื่อ 28 ต.ค. 2009, 06:59, แก้ไขไปแล้ว 6 ครั้ง.

Re: ทัวร์เดี่ยว "ตอนเที่ยวพังงา 200 ปี"

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ » 27 ต.ค. 2009, 19:34

มารอติดตามชมครับ กลับไทย อยากจะไปพิชิตเส้นทางภาคใต้เหมือนกันครับ.....
มาขอดูข้อมูลหน่อย 8-) 8-) ว่าแต่แผนการ ร้ายเหลือครับ :lol: :lol: แนบเนียนสนิท.......
พอทราบไหมครับว่า ถ้าปั่น ไปถึงสุไหโกลกตอนนี้ ปลอดภัยแค่ไหนครับ อยากไปพิชิตใต้สุดแดนสยามครับ
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..

Re: ทัวร์เดี่ยว "ตอนเที่ยวพังงา 200 ปี"

โพสต์ โดย TigerSmile'Hy » 27 ต.ค. 2009, 19:58

หุหุหุ ... ขนาดอายุน้อยๆ มีแผนแยบยล พออายุหย่อนยาน มิยิ่งแพรวพราวเลยรึท่านฯ :o

... และขอทักทายว่า"สวัสดี...ท่านโอ๊ตนนท์" ยินดีต้อนรับสุ๋ด้ามขวานทอง ส่วนเรื่องใต้สุดแดนสยามค่อยว่ากันอีกที ... ผมเองก็หวังว่าสักวันเมื่อสิ่งดีๆ เข้ามาสู่หัวใจ ชาวไทยทั้งหลายคงได้ไปเยือน ... :P
แก้ไขล่าสุดโดย TigerSmile'Hy เมื่อ 27 ต.ค. 2009, 20:11, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
WebSite | www.TigerSmile.Net

โพสต์ โดย Bike Addict » 27 ต.ค. 2009, 20:01

โอ๊ตนนท์ เขียน:มารอติดตามชมครับ กลับไทย อยากจะไปพิชิตเส้นทางภาคใต้เหมือนกันครับ.....
มาขอดูข้อมูลหน่อย 8-) 8-) ว่าแต่แผนการ ร้ายเหลือครับ :lol: :lol: แนบเนียนสนิท.......
พอทราบไหมครับว่า ถ้าปั่น ไปถึงสุไหโกลกตอนนี้ ปลอดภัยแค่ไหนครับ อยากไปพิชิตใต้สุดแดนสยามครับ

ขอบคุณครับที่ติดตามชม สุไหโกลกตอนนี้ปลอดภัยมั๊ย ผมเองไม่ใช่คนในพื้นที่ มิรู้ลึกรู้กว้าง รู้มืด รู้สว่าง ดังนั้นผมเลยไม่กล้าให้คำตอบ แต่ถ้าเป็นผม

ผมขอเลือกเส้นทางอื่นก่อนครับ :mrgreen: หรือคุณโอ๊ตสนใจจะไปโกลกจริงๆ ปั่นเลาะแดนมาเลย์ไปโผล่โกลกก็ได้นะครับ

ว่าแต่รีบกลับไปใหนครับ รอผมปั่นไปเยี่ยมที่ลาซาก่อนซิ

อิ อิ พูดเอาเทห์ไปงั้น ความเป็นจริงคงยากครับ :lol: :lol:

โพสต์ โดย Bike Addict » 27 ต.ค. 2009, 20:08

TigerSmile'Hy เขียน:หุหุหุ ... ขนาดอายุน้อยๆ มีแผนแยบยล พออายุหย่อนยาน มิยิ่งแพรวพราวเลยรึท่านฯ :o

... และขอทักทายว่า"สวัสดี...ท่านโอ๊ตนนท์" ยินดีต้อนรับสุ๋ด้ามขวานทอง ส่วนเรื่องใต้สุดแดนสยามค่อยว่ากันอีกที ... ผมเองก็หวังว่าสักวันเมื่อสิ่งดีๆ เข้ามาสู่หัวใจ ชาวไทยทั้งหายคงได้ไปเยือน ... :P

ผมยึดลุงยิ้มเป็นแบบอย่างครับท่านดังนั้นโทษใครไม่ได้เลย :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ » 27 ต.ค. 2009, 20:16

TigerSmile'Hy เขียน:หุหุหุ ... ขนาดอายุน้อยๆ มีแผนแยบยล พออายุหย่อนยาน มิยิ่งแพรวพราวเลยรึท่านฯ :o

... และขอทักทายว่า"สวัสดี...ท่านโอ๊ตนนท์" ยินดีต้อนรับสุ๋ด้ามขวานทอง ส่วนเรื่องใต้สุดแดนสยามค่อยว่ากันอีกที ... ผมเองก็หวังว่าสักวันเมื่อสิ่งดีๆ เข้ามาสู่หัวใจ ชาวไทยทั้งหลายคงได้ไปเยือน ... :P

สวัสดีครับ ผม ผมวางแผน ไปพักผ่อนใจ ทางภาคใต้ ปั่น ไปภูเก็ต น่าจะใช้เวลาสามวัน อยู่ภูเก็ตราวอาทิตย์นึง ไปพัทลุง หาสาว (เพื่อนครับเพื่อน) แล้วก็ลงไปหาดใหญ่แล้วค่อย ไปหาข้อมูลต่อว่าลงไปได้อีกเปล่านะครับ สงสัยต้องสืบๆ กับชาวเสือ นราฯ แล้วกะมัง .... แค่แผนทีคิดไว้ในหัวนะครับ กลับไทย ยังไม่รู้จะเป็นไงเลย อนาคตครับอนาคตเอิ้กๆๆ...

Bike Addict เขียน:
ขอบคุณครับที่ติดตามชม สุไหโกลกตอนนี้ปลอดภัยมั๊ย ผมเองไม่ใช่คนในพื้นที่ มิรู้ลึกรู้กว้าง รู้มืด รู้สว่าง ดังนั้นผมเลยไม่กล้าให้คำตอบ แต่ถ้าเป็นผม

ผมขอเลือกเส้นทางอื่นก่อนครับ :mrgreen: หรือคุณโอ๊ตสนใจจะไปโกลกจริงๆ ปั่นเลาะแดนมาเลย์ไปโผล่โกลกก็ได้นะครับ

ว่าแต่รีบกลับไปใหนครับ รอผมปั่นไปเยี่ยมที่ลาซาก่อนซิ

อิ อิ พูดเอาเทห์ไปงั้น ความเป็นจริงคงยากครับ :lol: :lol:

กลับไทยแล้วยังไม่อยากออกไปต่างประเทศเลยครับ ถึงประเทศเพื่อนบ้านก็เถอะ อยากอยู่ไทย เอาใจ เฮิทๆๆ ให้มันหายก่อน ฮ่าๆๆ เดี๋ยวสักวันมีคนใหม่ ก็คง ค่อยชวนเขาไปปั่นเที่ยว แน่นอน แหม ปั่นคนเดียว ก็เหงา แย่สิ :mrgreen: :mrgreen:
อาจจะสุดทริป แค่ หาดใหญ่นะครับ ได้แค่นั้นก็ดีใจ อย่างน้อย เหลือเวลาปั่นกลับมา นนท์ ได้บ้างนะครับ ว่าแต่
จะมาหลังคาโลกเมื่อไหร่หล่ะครับ รอสักระยะ รอจีนเปิด ทิเบต เดี๋ยวผมจัดทริป ไปกันเองเลย ใช้เวลาสามเดือนครับจากไทย หรือสองเดือน จากยูนาน หรือ เดือนเดียว จาก แชงกีล่าครับ เลือกได้ตามสะดวก แต่ขอเก็บเงินก่อนครับ แผนใหญ่ต้องวางแผนดีๆครับ :lol: :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..

โพสต์ โดย DraftBeer » 27 ต.ค. 2009, 20:50

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รอดูรูปหน่อย
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team

โพสต์ โดย Bike Addict » 27 ต.ค. 2009, 21:42

DraftBeer เขียน::mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รอดูรูปหน่อย

น้องเบียร์รอหน่อยนะ เที่ยวนี้กะว่าจะค่อยๆ ใส่เนื้อหา แบบรอให้มีอารมณ์แบบศิลปินก่อนมาโพสท์

ยังไม่รู้ว่าปีนี้จะจบมั๊ย

:? :? :?

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ » 27 ต.ค. 2009, 21:49

โห ปีนี้จะจบไหม :o :o งั้น ผมไม่เอาเสื่อมาปู รอแล้วครับ ผมขอกางเต้นท์ หรือปลูกกระต็อป รอเลยดีกว่า :lol: :lol:
เอ้าครับรอได้ บิ้วอารมณ์ดี เวลาโพสต์เม้นท์จะได้มันส์ๆๆๆๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย TigerSmile'Hy » 27 ต.ค. 2009, 21:57

:roll: งั้นผมช่วยชาติ ปิดจอ ปิดไฟ ไป"บิวส์ฯ" กับเขามั่งดีฝ่า :lol: ... ปีหน้ามาดูยังทัน :twisted:
นักปั่นฯ, นักแข่ง ... ได้เจอแค่เส้นชัยที่ปลายทาง ทว่า นักท่องเที่ยว, นักเดินทาง ... ได้เจอเรื่องราวมากมายระหว่างทาง
WebSite | www.TigerSmile.Net

ภาพประจำตัวสมาชิก
monitor a
๐๘๑-๗๖๖๗๐๘๕

โพสต์ โดย monitor a » 27 ต.ค. 2009, 22:26

มารอชมด้วยคน.......... ยอมรับว่างานนี้ทุ่มทุนสร้างจริงๆ.......

โพสต์ โดย NU HELLBIKE » 27 ต.ค. 2009, 22:58

ผมเตรียมชมเต็มที่ครับ (พร้อมที่นอนหมอนมุ้ง) สำหรับทัวร์เดี่ยว
แล้วก็หันไปดูทัวร์หมู่ทางลุงเนตรด้วยครับ
ชมรมจักรยานภูเก็ต phuket biking club
SAVE ENERGY/SAVE EARTH/SAVE LIFE ... HELLBIKE TEAM

โพสต์ โดย Bike Addict » 28 ต.ค. 2009, 06:16

monitor a เขียน:มารอชมด้วยคน.......... ยอมรับว่างานนี้ทุ่มทุนสร้างจริงๆ.......

นิดหน่อยครับ ท่าน ผอ. :lol:

NU HELLBIKE เขียน:ผมเตรียมชมเต็มที่ครับ (พร้อมที่นอนหมอนมุ้ง) สำหรับทัวร์เดี่ยว
แล้วก็หันไปดูทัวร์หมู่ทางลุงเนตรด้วยครับ

โอ้เตรียมพร้อมกันดี งั้นนอนรอก่อนเลยครับ พี่ท่าน รมณ์ยังมังปินเลยอะถ้าจะช้าเรื่อง

Yaflake MTB เขียน:สุดยอดเลย :D

แหมพี่ท่านผมเพิ่งจะเริ่มเกริ่นเรื่อง ก็สุดยอดแล้วเหรอพี่ท่าน :lol: :lol:

โพสต์ โดย Bike Addict » 28 ต.ค. 2009, 06:27

Day 1 หาดใหญ่ - ตรัง (174 Km)

ใช้เส้นทาง หาดใหญ่ - สี่แยกควนลังเลี้ยงขวา -ฉลุง - เขาพระ แล้วใช้เส้นทาง ทช สข 3021 - ตะโหมด - กงหลา- แยกบ้านนา - ผ่านเขาพับผ้า - เข้าจังหวัดตรัง

รูปภาพ

วันแรกสำหรับผม มันมักตื่นเต้นเสมอ เมื่อคืนนอนไม่ค่อยจะหลับกว่าจะหลับตาได้ก็เลยเที่ยงคืนไปแล้ว
ส่วนจักรยานและข้าวของเหรอ ผมเตรียมเสร็จตั้งหลายวันแล้วครับ ตื่นเต้นหรือเปล่าไม่รู้ :lol: :lol:

ตอนเช้า 6.10 น ค่อยๆ ย่องเข็นจักรยานออกจากบ้านกลัวท่านผู้ว่าตื่น

มาเจอลุงยิ้ม Tiger smile และพี่อรรถ Black Coffee ที่ดักรอส่ง ที่ร้านกาแฟใกล้ๆ บ้านเพื่อทานข้าวเช้าก่อนออกเดินทางต้องขอบคุณทั้งสองท่านและท่านปังที่โทรถึงไม่ได้มาแต่ก็โทรมาอำนวยอวยพร

เป็นครั้งแรกในชีวิตนะครับที่มีคนมาส่ง มีรู้สึกแปลก แต่ก็อุ่นใจ

ลุงยิ้ม อาสาขี่ไปส่งที่สี่แยกควนลัง ดูจากอาการแล้วผมเดาว่า แกคงอยากจะไปร่วมด้วย ผมว่าแกนี้น่าคันมากกว่าผมอีกนะ อิ อิ แต่อย่าไปสกิดตุ่มคันแกดีกว่า

ระหว่างทางมีโทรศัพท์เข้ามา เป็นสายจากชายสำเนียงไม่ใช่คนใต้ " อาโล พี่โฮ้วหรือครับ ผมเอี้ยงครับ ตอนนี้พี่ออกหรือยังครับ ไปถึงใหนแล้วครับ ผมว่าจะขี่ไปรับพี่ครับ"
คุณเอี้ยง Mtb Highlander นั้นเอง พอดีคุณเอี้ยงแวะมาเยี่ยมแม่ยายที่พัทลุงเลยสบโอกาสขอมาส่งช่วงพัทลุง

เย้ ทัวร์เดี่ยวเที่ยวนี้ คงไม่เดียวดายแน่นอน และมันก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ ตลอดทริป ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ด้วยการช่วยเปิดทางโดยลุงยิ้มผม ซึ่งมันทำให้ผมรู้สึกอบอุ่นตลอดเส้นทาง

ลุงยิ้มส่งผมที่สี่แยกควนลัง ก่อนจะแยกย้ายกลับไปทำงาน
ส่วนผม ลุยเดี่ยวต่อไป แอน แอ่น แอ้น

แก้ไขล่าสุดโดย Bike Addict เมื่อ 31 ต.ค. 2009, 15:41, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.