วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2556 "จักรยานทางเรียบโคราช ใจเกินร้อย ฉลองวันแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี"

ประชาสัมพันธ์ ทั้งงานปั่นท่องเที่ยว หรือ งานแข่งขัน โดยต้องมีลักษณะงานที่มีการจัดการดูแลนักปั่นที่เป็นระบบเช่นการรับสมัคร,การดูแลขบวนนักปั่น ถ้าเป็นการชักชวนไปปั่นทริปย่อยๆอย่างไม่เป็นทางการ ดูแลกันเองตามสมควร ให้ตั้งกระทู้ในหมวด "จัดทรืปย่อย" ครับ
กฏการใช้บอร์ด
ประชาสัมพันธ์ ทั้งงานปั่นท่องเที่ยว หรือ งานแข่งขัน โดยต้องมีลักษณะงานที่มีการจัดการดูแลนักปั่นที่เป็นระบบเช่นการรับสมัคร,การดูแลขบวนนักปั่น ถ้าเป็นการชักชวนไปปั่นทริปย่อยๆอย่างไม่เป็นทางการ ดูแลกันเองตามสมควร ให้ตั้งกระทู้ในหมวด "จัดทรืปย่อย" ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
โต้ง เสือดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812646522
team: เสือดง ประทายไบค์
Bike: trek 8500

Re: วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2556 "จักรยานทางเรียบโคราช ใจเกินร้อย ฉลองวันแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี"

โพสต์ โดย โต้ง เสือดง »

สาธุ สาธุ สาธุ
kai.korat
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: วันอาทิตย์ที่ 31 มีนาคม 2556 "จักรยานทางเรียบโคราช ใจเกินร้อย ฉลองวันแห่งชัยชนะของท้าวสุรนารี"

โพสต์ โดย kai.korat »

naioun เขียน:เห็นมีคนแชร์ความรู้สึกกันไปผมก้อขอแชร์บ้าง
ผมอยู่วงการจักรยาน มา 20กว่าปี ตั้งแต่BMXจัดแข่ง ที่ ศาลากลาง สนามกีฬากลาง(ข้างชพน) ตอนนั้นอายุ 8-12ปี ปัจจุบัน 42ปีแล้ว..เพื่อนร่วมรุ่น สมัยนั้นเท่าที่จำได้ มี อึ่งล้อแม๊ก พี่ถัง พี่เชียร ติ๊กโคราช ทอมมี่ ถ้าใครเป็นคนโคราชจริงๆก้อน่าจะทัน
หลังจากนั้น ก้อเข้ามาอีกรอบ โดยการเป็นเด็กคอย ส่งน้ำ คอยขี่มอเตอร์ไซค์ ปิดท้ายขบวนซ้อมของนักกีฬา นักกีฬาสมัยนั้น มี กลุ่ม พี่กบ ส.ห. โจ้ เหน่ง(ประเสริฐเครื่องเย็น) พี่หนุ่ม (ปัจจุบันถ้าใครขี่แถวๆ สามแยกปักจะเห็นคนขี่รถเสือหมอบ เก่าๆ ตัวอ้วนๆผมยาวๆ) ขี่ให้จังหวัด พวกพี่พาไปดู รถจักรยานของจังหวัดจำนวนมากที่ จอดอยู่แถวๆ ตลาดประตูผี หลลังจากนั้นส ก้อมีข่าว ว่าไฟไหม้หมด
จากนักกีฬาประจำจังหวัด ผมก้อ กระเถิบเข้าไป ในกลุ่มนักกีฬา เขต 3 ซึ่งสมัยนั้นมี พี่ทักษิณ ศรศิทธ์ พี่จ๋อง และอีกหลายๆคนที่ผมจำไม่ได้ หน้าที่ คอยขี่รถมอไซด์ ปิดตูด เพราะสมัยนั้นซ้อมกันเส้น ปักธงชัย -วังน้ำเขียว ถนนยังเป็นแบบสวนเลนอยู่
หน้าที่ รองมาคือ เด็กนวด
ต่อจากนั้นก้อมาส่งข้าว ส่งน้ำ นักกีฬา ระดับชาติหญิงที่มาเก็บตัวที่ ในค่าย บชร ได้แก่ ศิริ เพ่งพิศ และรัตนา เครือวัลย์
.................ที่ทำแบบไม่ได้ผลตอบแทนเพราะ ความชอบใน จักรยานล้วนๆ และอยากหาประสบการณ์เกี่ยวกับจักรยาน แต่ ทางบ้านไม่ซื้อให้เพราะอยากให้เรียนอย่างเดียว...

.....หลังจากนั้น เลิกหาย เพราะ ต่างคนต่างแยกย้ายกันไปหมด ........
และกลับมาอีกครั้ง ก้องาน เสือภูเขาชิงแชมป์ ที่สนาม 80พรรษา ...มันเป็นการจุดประเด็นให้ผมเข้ามาหาจักรยานอีกครั้ง....
ด้วยนิสัย ทือะไรก้อจะทุ่มเท และทำจริงจัง...เลยกลับมาใหม่ แบบ เป็น 0 ไม่รู้จักอะไรกับจักรยานยุค MTBเลย
ลองผิดลองถูกมาเรื่อย...

..................... เคยได้ รับการอบรม UCI โดยสมาคมจักรยานแห่งประเทศไทย ไปในนามองค์กร แต่ ออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด ค่าห้องค่าอาหาร ฟรี แต่ ค่าเดินทางจากโคราชไป ค่าเดินทางระหว่างอบรม เพราะที่พัก ห่างจาก สถานฝึกอบรม ครั้งละ 15กิโลเมตร ใช้เวลาทั้งหมด 8วัน
..... หลังจากที่ผมได้ตะเวณแข่งทำให้ผมคิดได้อย่างนึงว่า

ทำไม นครราชสีมา เมืองอันดับ 2 ของประเทศถึงไม่มีนักกีฬา จักรยาน แบบจริงๆจังๆ นั้นหมายถึง ไม่ใช่เฉพาะกลุ่มของตัวเอง ส่งกันเอง น่าจะ มี หน่วยงาน องค์กร ที่พร้อมจะสนับสนุนทั้งที่ มีนักการเมือง ที่ชื่นชอบกีฬา ตั้งหลายชนิด มามีคะแนนเสียงตั้งมากมายกับชาวโคราช
ตลอดจน มีการจัดงานเกี่ยวกับจักรยานตั้งมากมาย มีคนให้การสนับสนุนตั้งเยอะแยะ แต่ ผลลัพธ์ออกมาไม่เห็นเป็น รูปธรรมอย่างจริงจัง
ใจผมอยากให้มี นักกีฬาจักรยาน ที่สวมใส่ เสื้อ ทีม นครราชสีมา โดยที่แต่ละคน สวมใส่อย่าง เต็มใจ และ อิ่มเอมใจที่ได้ มารับใช้จังหวัดบ้านเกิดของตัวเอง......

......แล้วถ้าจะให้ยกตัวอย่าง ทีมเล็กๆที่เขาทำได้อย่างยิ่งใหญ่ และ เป็นหลักการ อย่างแท้จริง มีดังนี้ที่ผมสังเกตุเห็น
1 ทีมเทศบาล ตำบล นาป่า ฟังชื่อ ก้อรุ้แล้วว่าเล็กแค่ไหน แต่เวลามาแข่งแต่ละครั้ง เด็กทุกคน มาแข่งอย่างมีระเบียบ มีฝีมือ ลงแข่งตั้งแต่รุ่นอายุ 10ปี ยัน รุ่นเด็กโต และ ยังมีรถ ของ เทศบาลตำบล มาเป็นรถเซอร์วิสด้วย
2 ทีม สิงห์บุรี ของ อาจารย์ จำเริญ คนชาน ข้าราชการไทยหัวใจสีขาว มาแบบกางเต้นนอน ข้างๆห้องน้ำในสนาม และล่าสุดจะมีการจัดงาน แข่งขันเสือภูเขาเร็วๆนี้ มีเงินรางวัลด้วย คนที่พูดว่าอยากไปแข่ง ก้อ ไปสนับสนุนการจัดงานครั้งนี้ได้นะครับ
3 ทีม PRC ชลบุรี ทีมนี้ส่งทั้ง เสือภูเขา BMX ดาวฮิวส์ มีเสื้อผ้าให้ พร้อม ผู้จัดการทีม มาทำอาหารสำหรับนักกีฬาข้างขอบสนามทุกๆสนาม
4 ทีม TRB จาก สระแก้วที่เน้นในเรื่องการฝึกซ้อมโภชนาการ และเจ้าของทีมมีความรุ้เรื่องต่างๆมากโดยเฉพาะ ร่างกาย
และยังมีอีกหลายทีม เยอะแยะ ที่ผมเจอในสนามการแข่งขัน
....................ผมก้อแค่หวังว่า สักวัน ...นครราชสีมา จะกลับมายิ่งใหญ่ แบบ เต็มรูปแบบ มีนักกีฬา ที่พร้อมจะแข่งขันอย่างจริงจัง ... ก้อแค่หวัง หรือจะเป็นแค่ฝัน
ดีใจจัง!!ที่จะได้พบสิงห์BMXรุ่น8-12ขวบ(ซึ่งตอนนี้อายุ42ขวบ) ถ้าคุณว่างๆ ผมขออนุญาติเลี้ยงข้าวและเราจะได้พูดคุยเรื่องBMXรุ่นเก่า ดีใจมากครับ ดีใจ/ผมผู้จัดการแข่งขัน ทั้งหน้าศาลากลางและอื่นๆ คนแรกที่จัดการแข่งขันปล่อยตัวด้วยเกลด. เฮียไก่"จอมพลอาหลัั่ย" โคราช หวังว่าคงได้พบกันนะครับ0819552838
พงษ์ศักดิ์ พิศิษฐวานิช - ไก่
Pongsak Phisitwanit - Kai
( Tel. 081-9552838 )
:D :D :D :D :D
petai2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896252779
team: เสือหอบ ม.2 ต.โตนด โนนสูง โคราช
Bike: trek 6000 และ Trek 4.5
ตำแหน่ง: โคราช

โพสต์ โดย petai2 »

เสือหอบ (โนนสูง โคราช) เตรียมทีมสู้ศึก.... สนับสนุนคนจัดครับ..... ทำได้ดีแล้ว ... ชื่อเสียงโคราช สู้ๆๆๆๆ แล้วเจอกัน...

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=636432
รูปภาพ

งานช่วยเสือหรั่ง
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย petai2 เมื่อ 04 ก.พ. 2013, 09:32, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
BatkmaN
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1

โพสต์ โดย BatkmaN »

ถ้าไปแล้้วลงชื่อยังไงอ่ัะครับ :D :D :D :D :D
น้านนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าเข้ากลุ่ม กลัวปั่นไม่ทันครับ "เกรงว่าจะไปเป็นภาระ"
Bike: WHEELLER PRO320 "ม่วง+ดำ" 18/12/2555 >>> ขี่วันแรก 19/12/2555
ตำแหน่ง: ถนน345 จ.ปทุมธานี

โพสต์ โดย น้านนท์ »

นพเก้า เขียน:ตกลงจัดหรือไม่จัดครับ ชักจะงง ๆ
:roll: :o :? นั่นสิ จัดงานต่อ หรือ ไม่จัดงานต่อครับ :| :cry: :roll:

korat เขียน:กราบขออภัยผู้ให้การสนันสนุน เนื่องด้วยปีนี้ผู้จัดไม่พร้อมที่จะจัดเนื่องด้วยเหตุผลหลายอย่าง จึงขอแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ
:shock: :cry: ไม่มึคำพูดอื่นๆ หรือครับ ไม่อธิบายอะไรสักหน่อยหรือครับน้าๆ :? :roll:

:roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
:oops: .. น้านนท์ .. Line id: cok.uz
:mrgreen: :lol: :lol: :lol: :mrgreen:
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

BatkmaN เขียน:ถ้าไปแล้้วลงชื่อยังไงอ่ัะครับ :D :D :D :D :D

ไปลงวันสมัครเลยครับ ไม่ต้องลงชื่อลงนามหรอกครับ ดูวันจัดงานแล้วก็ไปเลยครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

เดี๋ยวก็ประกาศเองล่ะครับ ถ้ามีประชุมอบจแล้ว งบออกแล้ว ยังไงก็จัดครับ ที่จริงมันเป็นงานเฉลิมฉลองย่าโมครับ มีข้อกำหนดว่าจะต้องจัดในช่วงงานย่าโม งบประมาณ กำลังคน ทางจังหวัดพร้อมที่จะให้ดูแลบางส่วนอยู่แล้ว ปีที่แล้วก็เป็นเงินออกมาก้อนหนึงแล้วแบ่งกันหลายกิจกรรมที่จะจัดเพื่อเฉลิมฉลองงานย่าโม เป็นกันมาหลายปี คิดว่าอีกสองสามอาทิตย์ก็แจ้งครับ
naioun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873771551
Bike: diamondback
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naioun »

ถึง เฮียไก่ ผมจำได้ว่า ที่สนามศาลากลาง ทีมเฟสสัน มาโชว์รถด้วยนะครับ..ส่วนที่สนามกีฬากลาง ผมก้อร่วมแข่งด้วยอีกเช่นกัน เอารถ มีโช้ค ไปแข่งกับเขา โดนน๊อครอบซะงั้น สนุกมากๆครั้บ...ชีวิตเยาวัย กับ จักรยาน
ส่วน พี่ติ๊ก กับ ทอมมี่ เอา PK RIPPER อลูมีเนียมตัวแรก มาโชว์ เฟรมอย่างเดียวสมัยนั้น 5000บาท...แพงมากๆๆๆๆๆๆ
...ผมขี่ ปรีดา อยู่ เลยไปสั่ง เฮียชวงตัดเฟรม เป็น Chuang Ripper 555 ทำได้แค่นั้น...
นึกถึง อดีตเมื่อไร ก้อมีความสุขครับ เอาไว้ รวบรวมพี่ๆ เพื่อนๆได้ ผมจะโทรหา ไปสัก4-5คน จะสนุกยิ่งขึ้นเวลาคุยครับ..
อึ่ง ล้อแม๊ก พี่ต้อย หนองไผ่ล้อม ..ยังเจอกันอยุ่เรื่อยๆ..
ส่วนแก๊ง กองช่างกล ที่เคยลงหนังสือพิมพ์หน้าหนึ่ง (เรื่องขโมยรถ) ไม่เจอใครเลยครั้บ 5555
....
ounlovebike
lamtakong
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812651521
team: อิสระ
Bike: ประกอบเองครับ

โพสต์ โดย lamtakong »

ไปดาเด้อ...555..
BOY BOOM
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819019738
team: โนนสูง
Bike: GIANT CTR

โพสต์ โดย BOY BOOM »

กิจกรรมดีๆ นับหนุนครับได้รู้จักรกับเพื่อนๆพี่ๆน้อง ที่รักในการปั้นจะได้มาเจอกัน ให้กำลังใจครับ
ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ไขครับสู้ๆนะครับ
สุขภาพที่ดีไม่มีขาย หาได้ด้วยการปั้นจักยาน
kai.korat
ขาประจำ
ขาประจำ

naioun เขียน:ถึง เฮียไก่ ผมจำได้ว่า ที่สนามศาลากลาง ทีมเฟสสัน มาโชว์รถด้วยนะครับ..ส่วนที่สนามกีฬากลาง ผมก้อร่วมแข่งด้วยอีกเช่นกัน เอารถ มีโช้ค ไปแข่งกับเขา โดนน๊อครอบซะงั้น สนุกมากๆครั้บ...ชีวิตเยาวัย กับ จักรยาน
ส่วน พี่ติ๊ก กับ ทอมมี่ เอา PK RIPPER อลูมีเนียมตัวแรก มาโชว์ เฟรมอย่างเดียวสมัยนั้น 5000บาท...แพงมากๆๆๆๆๆๆ
...ผมขี่ ปรีดา อยู่ เลยไปสั่ง เฮียชวงตัดเฟรม เป็น Chuang Ripper 555 ทำได้แค่นั้น...
นึกถึง อดีตเมื่อไร ก้อมีความสุขครับ เอาไว้ รวบรวมพี่ๆ เพื่อนๆได้ ผมจะโทรหา ไปสัก4-5คน จะสนุกยิ่งขึ้นเวลาคุยครับ..
อึ่ง ล้อแม๊ก พี่ต้อย หนองไผ่ล้อม ..ยังเจอกันอยุ่เรื่อยๆ..
ส่วนแก๊ง กองช่างกล ที่เคยลงหนังสือพิมพ์หน้าหนึ่ง (เรื่องขโมยรถ) ไม่เจอใครเลยครั้บ 5555
....
ขอบใจมากที่ยังจำกันได้ เคยเห็นพวกเก่าเช่น อึ่งล้อแม๊ก นิตยสาน"จักรยาน" ผมเก็บไว้เยอะมากแต่ยังหาไม่เจอะ
kai.korat
ขาประจำ
ขาประจำ

เสื้อหอบครับสนาม"วังน้ำเขียว"มากันเยอะๆนะครับ เสือสวยๆเก็บไว้ให้อย่าดี
kai.korat
ขาประจำ
ขาประจำ

ฝ่ายหนึ่งนับถอยหลัง_ฝ่ายหนึ่งนับไปข้างหน้า_สักระยะหนึ่งคงพบกันแน่ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆฝ่าย ขอให้ทุกคนทำให้คนโคราชรักกันมากๆ
naioun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873771551
Bike: diamondback
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naioun »

ถ้า ยังตัดสินใจอะไรไม่ได้....
ไปขี่ งานวังน้ำเขียว ก่อนก้อแล้วกันนะครับ ...
อย่างน้อย ก้อเป็นงาน จักรยานที่เกิดขึ้นในโคราชเหมือนกัน...
ค่าสมัครไม่แพง มีถ้วย มีเงินรางวัล (ถ้าคุณทำได้ 555) มีบรรยากาศ อ๊อกซิเจนให้ได้สูดดม ...
..http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=608752

...หลังจากนั้น ต่อกัน ด้วย งานเสือภูเขา พิมาย
ได้สัมผัสแหล่งอารยธรรม อันขึ้นชื่อของ โคราช
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=611806

............................................................................
มีงานดีๆ เยอะแยะ ค่าสมัครไม่แพง แถมมีเงินรางวัลอีกต่างหาก....(แต่หลายคนไม่หวังกันครับ 555ขอปั่นอย่างเดียวเป็นพอ)
สำหรับ งานหลัก ในกระทู้นี้ ผมว่า มีทางออกหลายทาง ตามความคิดผม ถอยหลังคนละก้าว ผู้จัดงาน นัดคุยกับ คนคุ้นเคยและบรรดานักขี่จักรยานในท้องถิ่นที่เกี่ยวข้อง ทำเอกสารงบประมาณต่างๆ มาเคลียร์ให้หายข้องใจ ในงานวันนั้นเลย ใครอยากถามอะไรก้อให้ถามแบบมีคำตอบที่ยึดหลัก โปร่งใส และพร้อมจะให้ตรวจสอบได้ เพราะเราจัดในนามองค์กร ไม่ใช่งงานชาวบ้านที่มีงบประมาณของ ประเทศมารวมอยู่ด้วย ผู้เสียภาษีให้รัฐบางคน เขาก้ออยากจะรับรู้และรับทราบข้อมูล
ก้อน่าจะ จบไปได้ด้วยดี แต่ถ้า ยังไม่สามารถเคลียร์ได้ และมีการจัด ก้อคงต้องปล่อยเลยตามเลยครับ รอให้คนที่อยากมาร่วมงานรู้ด้วยตัวเองว่าอะไรเป็นอะไรดีกว่า
ผมโดนสอนไว้เสมอว่า เวลามองอะไรอย่างมองมุมเดียว ให้มองต่างมุม เหรียญมี 2ด้าน คนก้อมี เรื่องดี และเรื่องไม่ดี แต่ถ้าเรื่องไม่ดีที่เขาทำ นำมาหารแล้วยังไม่ถึงครึ่ง ก้อให้ถือว่า เป็นคน ไม่ดี เมื่อเราเจอคนไม่ดี สิ่งที่เราทำได้คือ เดินหนีไปให้ไกลๆครับ....เรื่องไม่เกิด สิ่งที่ไม่ดีที่เขาทำ ก้อรอ กรรม ที่จะตามมาถึง หลายคนอาจไม่เชื่อเรื่องกรรม แต่ผมว่า กรรมมีจริง และมันจะตามมาเร็วมากๆด้วยครับ
ผมขอฝากภาพงานแข่งขัน เสือภูเขาชิงแชมป์ประเทศไทย ว่าทีมที่ไปแข่งเขาไปแบบครอบครัว บรรยากาศดีมากๆครับ แต่ ทีมจากนครราชสีมา ไมมีครับ เพราะไม่มีนโยบายส่ง 555
และถ้า อยากรู้ว่า ข้าราชการไทยหัวใจสีขาว เขามีวิธี ทำงานด้วยใจ เพื่อส่วนรวมและเพื่อตอบแทนบุญคุณของชาติทำอย่างไร ต้องลองถามท่านด้านล่างนี้คับ ไปไหนไปด้วยใจ ไม่วางตัวว่า ตัวเองรวยเหนือใคร แต่ทำไมชีวิตมีความสุข
ไฟล์แนบ
YOKMbX_resize_resize.jpg (97.03 KiB) เข้าดูแล้ว 194 ครั้ง
rt1OLk_resize_resize.jpg (72.89 KiB) เข้าดูแล้ว 194 ครั้ง
r8gRte_resize_resize.jpg (93.02 KiB) เข้าดูแล้ว 194 ครั้ง
ounlovebike
isariya_p
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09-4914-4655
team: Korat
Bike: Red Devill Jamis Dakar XCR Pro.

โพสต์ โดย isariya_p »

:D :D :D :D :D :D
ไฟล์แนบ
578222_473911835990325_1266607402_n.jpg (40.39 KiB) เข้าดูแล้ว 166 ครั้ง
***ใจถึง รถถึง จุดหมาย***
**มีแต่ตัว กับ หัวใจ ไม่มีแรง**
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ประชาสัมพันธ์ งานปั่น/งานแข่ง”