อยากเลิกบุหรี่ครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วงลงเขา

Re: อยากเลิกบุหรี่ครับ

โพสต์ โดย Blue Haro »

ผมหักดิบครับ และหมกตัวอยู่ในบ้าน 1 อาทิตย์เต็มๆ ปกติในบ้านไม่สูบ เลยหักดิบแล้วไปอยู่ในที่ๆสูบไม่ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Naigum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --------
Bike: Trek 4700, Hummer 20", Infinite, Massi

โพสต์ โดย Naigum »

ลองนี่หรือยังครับ 1600 Quitline โทรเล้ย มีสาวๆ คอยคุยกับคุณ ให้กำลังใจคุณอยู่ เขาทำงานด้านนี้โดยเฉพาะ
http://www.thailandquitline.or.th/TV_spot.php?id=30 :)
ปั่นมาก มีเพื่อนมาก ร่างกายจะได้แข็งแรง.....
ch_doi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา LOUIS GARNEAU....Rit Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ch_doi »

อยู่ที่ใจล้วนๆครับ
นายเชิงดอยครับ
ขายังอ่อน แรงไม่ดี มีแต่ใจ ไปช้าๆ ไม่ไหวก็กลับครับ...
R_ting
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890023567
team: ปั่นเดี่ยว
Bike: 1MTB/1SS/2ROAD

โพสต์ โดย R_ting »

จินตนาการ+ใจมุ่งมั่น
ลองจินตนาว่า ถ้าคุณจะเป็นมะเร็ง,ถุงลมโป่งพองหายใจไม่ออก ต้องเจาะคอใส่สายยาง ในที่สุดต้องตัดกล่องเสียง พูดไม่ได้
ในขณะที่คุณยังมีภาระหน้าที่ต้องดูแลคนที่คุณรัก ก็คือลูกเมียครอบครัว ยังต้องการเห็นความสำเร็จตอนเขาจบการศึกษาและมีอนาคตที่ดี
คุณทำร็ยตัวเองก็เหมือนคุณทำร้ายพวกเขา ถ้าคุณล้มป่วยเงินทองที่ต้องใช้อาจมากมายนั่นย่อมมีผลกระทบกับทุกคนในครอบครัว
ซ้ำร้ายถ้าคุณไม่สามารถทำงานได้ครอบครัวจะทำอย่างไร ถ้ายิ่งคุณเป็นผู้ชายคนเดียวในครอบครัวแล้วต้องมาตกอยู่ในสภาพที่ไร้สมรรถภาพ
ลูกๆก้ยังอยู่ในวัยที่ต้องมีคนดูแล คุณเป็นหัวหน้าครอบครัว แต่คุณกำลังนำพาครอบครัวไปสู่ความลำบากยุ่งยากเพราะพฤติกรรมของคุณคนเดียว
และถ้าคุณเกิดป่วยหนักขึ้นมาจริงๆครอบครัวจะทำอย่างไร คำพูดของคุณที่บอกรักพวกเขาคือคำโกหก หลอกพวกเขาว่าคุณคือพ่อคือผัวที่เขา
สามารถฝากชีวิตได้....หลังจากสูบมันมา40ปีน่าจะได้ ผมเพิ่งหักดิบมาได้2เดือนด้วย จินตนาการ+ใจมุ่งมั่น ว่าผมต้องชนะมันได้และเพื่อครอบครัว
ปล.เพิงประกอบเสือภูเขาคันที่2เสร็จแล้วถ้าเกิดป่วยขึ้น ชีวิตมันก็หมดสนุกอาดี๊!!
อย่าลืมครับ จินตนาการ+ใจมุ่งมั่น สู้ สู้ !!!
artistall
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-4044-696
team: เสือกินฝุ่น
Bike: MERIDA CASSWAY D300 2014
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

โพสต์ โดย artistall »

:D ร่วมให้กำลังใจนะครับ
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY
Magic Matt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเพิ่งตื่น
Bike: GT Aggressor 1.0#GT Zaskar Pro#Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Magic Matt »

หักดิบไปเลยครับ
ผมลองเลิกหลายครั้งไม่สำเร็จจนมาปั่นจักรยานแล้วโดนรุ่นพี่ที่ปั่นด้วยกันเหน็บแนม(เค้าเคยสูบแล้วเลิกได้) ว่าลดจำนวนลงก้็ไร้ประโยชน์ ไหนๆจะเลิกก็เลิกไปเลย ตั้งแต่เดือนกันยายน ปีที่แล้วจนบัดนี้ผมไม่ได้แตะมันอีกเลย คนอื่นเลิกได้ เราก็เลิกได้ครับ ผมคิดแบบนี้

สู้ๆครับ ใจล้วนๆ
“จักรยานที่ดีที่สุด คือจักรยานที่คุณใช้บ่อยที่สุด”
อรรถ ทุ่งสง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย อรรถ ทุ่งสง »

ว่าแต่ขี่35-40นี่ไม่ธรรมดาอยู่แล้วววว....ถ้าลองเลิกขาดบุหรี่สงสัยไป50กว่าๆๆนู่นนน...น่ากลัวจัง
julmanop
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0614042132
team: ทีแรก ตั้งใจออกกำลังกายเฉยๆ
Bike: Trek ,GT, Bianchi , Cerve'lo and Dahon
ตำแหน่ง: จตุจักร

โพสต์ โดย julmanop »

ไปพบ นายแพทย์ชื่อ กิตติ รพ.พยาไท2 แผนก หู คอ จมูก ปาก
บอกตัองการเลิกบุหรี่ ขอ ยา gambo ของ phizer รับรอง
เลิก ได้แน่นอน

ผมก้อสูบหนักจัดมา สิบกว่าปีพยายามเลิกเหมือนที่คุณเล่า หรืออาจมากวิธีกว่าด้วย
อยู่ 2ปี ก้อไม่สามารถคับ ยาดังกล่าวกินวันละเม็ดเหมือนยาคุมกำเนิด
:lol: และ เราก้อ สูบตามปกติ

สิ่งที่เกิดขึ้นในเวลา อาทิตย์ แรก. คือ เหม็น ไม่อยาก และ ปริมาณจะลดไปอย่างชัดเจน
กรณี ผม วัน ละ ซอง เหลือ5 4 3 2 1 ในเวลาอาทิตย์เดียว จนอาทิตย์ที่สอง แทบไม่ได้สูบเลย
ดีใจมากมาย หมอเห็นผม แล้ว ยังดีใจด้วย จำนวน ที่สุด ครบเดือนไม่อยากบุหรี่เลยและก้อเลิกมันจนได้

แต่สิ่งที่ตามมาในช่วง 2 3เดือนแรกคืออารมณ์แปรปรวน วีนง่ายคับเพราะ
เรา พึ่งมันมานาน จากนั้น ก้อ ปกติ จน วันนี้ 6ปีแล้วที่เลิก ครอบครัว ชื่นมื่น
หายใจได้เตมปอด เวลาปั่นจักรยาน

ลองดูนะคับผมไม่ได้โม้และอวดอ้างสรรพคุณยาอะไร หรือจะโฆษณาให้ใคร
หากเจ้าตัวมีใจจะเลิกอยู่แล้วยิ่งง่ายไม่ยากหรอกครับ สบาย สบาย

ผมเองเอาใจช่วยอย่างแรง :mrgreen: :mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida

โพสต์ โดย jarjar »

เสริมนิดนะครับ สิ่งที่ตามมาหลังจากเลิกหรือไม่สูบบุหรี่ใหม่ๆคือ โรคอ้วนครับ อันนี้ต้องระวังให้ดี หมอท่านว่า หลังจากเลิกบุหรี่แล้วลิ้นของเราจะรับรู้รสชาดอาหารได้ดีกว่าเดิมมาก ทำให้กินอาหารอร่อยขึ้นและปริมาณก็มากขึ้นด้วย ถ้าไม่ควบคุมอาหารและออกกำลังกายก็จะอ้วนตรับ(เลิกไหม่ๆผมก็อ้วน) :D :D
b.toei
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815867733
team: 7th Heaven cycling club
Bike: CAN....BAIN...TAKA....DAH....TEK.....Bomt.....

โพสต์ โดย b.toei »

ถ้ายังไม่อยากเป็นแบบผมเลิกตอนนี้ ยังดีกว่าต้องภาคบังคับระ
Choachompoo
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: Trek 4300(2014)

โพสต์ โดย Choachompoo »

เอ่อ เริ่มต้นคือเราต้องมีจุดมุ่งหมายในการเลิกนะครับ เช่นต้องการเลิกเพราะอะไร??? ทำไมถึงต้องเลิก??
เมื่อมีจุดมุ่งหมายแล้ว ต่อไปก็หายากินครับ ยานี้มีชื่อว่า quomen
Quomem จากที่ผมเคยติดบุหรี่ มาตั้งแต่เรียน จนจบมหาลัย จนเพิ่งมาเลิกเมื่อ 2ปีที่แล้ว ระยะเวลาก้อ 10+ปี
คือมันอยู่กับเรามาเกือบ 1/2 ชีวิตอ่ะครับ เราคิดว่ามันคงจะเลิกยากส์ แน่ๆ แต่แท้จริงแล้ว เราติดพฤติกรรมการสูบครับ ไม่ใช่ติดสารที่อยู่ในบุหรี่ เช่น
เช้ามาต้องดูด กินข้าวเสจดูด ขี้ก้อดูด ก่อนนอนก้ออิกสักที อะไรทำนองนี้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
แต่ยาตัวที่ผมบอกตัวนี้ที่ชื่อ QUOMEM ตัวนี้มันทำให้เราเอียนน บุหรี่ครับ กินยาวันละ 1เมด วันแรกที่ทานยา อยากดูดบุหรี่ก้อดูดได้เลยครับ แต่พอเวลาดูด
จะรู้สึกว่ามันไม่อร่อยเหมือนเดิม ช่วงแรกๆนี้ต้องใจแข็งด้วยนะครับ พยายามลดบุหรี่ (อาจจะลดลงวันละ2ตัว) ช่วงนี้ต้องใจแขงนะครับ
ต่อมาเราจะเริ่มเอียนบุหรี่มากขิ้นครับ กินยาสัก 2สับดา แล้วหยุดบุหรี่ขาดเลยครับ ช่วงนี้ถ้าเปนช่วงวัดใจ ต้องแขงสุดๆ ถ้าผ่านช่วงนี้ไป ได้ยาวแน่ๆครับ
จากประสบการที่เจอ มันมักจะอยากตอน เวลาเดิมๆคือ กินข้าวเสจ เข้าห้องน้ำ ตื่นนอน ต้องอดทนครับ
ขอให้ผ่านพ้นไปได้ครับ เปนกำลังใจให้ ส่วนยา ลองหาในกูเกิ้ลดูก้อได้ครับ ในกล่องยาจะมีวิธีการทานยาครับ
ปล.จากประสบการณ์ส่วนตัวล้วนๆครับ :mrgreen: :mrgreen:
หมู service
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815579783
team: ไม่มี
Bike: เสือหมอบ marushi

โพสต์ โดย หมู service »

ผมว่าการติดบุหรี่มันเป็นพฤติกรรมความเคยชินมากกว่า ไม่ได้ติดนิโครตินตามที่เข้าใจครับ
เช่นหลังอาหารก็อยาก,เข้าส้วมก็อยาก,ดื่มเหล้าก็อยาก,หนักสุดคือว่างก็อยาก ผมมีเพื่อนหลายคน
ที่เวลาปกติไม่แตะบุหรี่เลย แต่พอเหล้าเข้าปากเท่านั้นสูบม้วนต่อม้วนเลยครับ ถ้าบอกว่าติดบุหรี่
ทำไมเวลาปกติถึงไม่อยากละครับ มันเป็นเรื่องของจิตใจล้วนๆเลยครับ ไม่ต้องหาตัวช่วย
ถ้าไม่หยิบบุหรี่ใส่ปากก็เลิกได้แล้วครับ พูดง่ายแต่เวลาทำยากหรือง่ายแล้วแต่คนครับ :D
พยายามคิดถึงคนรอบตัวให้มากๆ อย่าคิดถึงแต่ตัวเองจะมีแรงบันดาลใจมากกว่า เอาใจช่วย
ทุกคนที่อยากเลิกบุหรี่ แค่คิดจะเลิกก็ดีแล้ว แต่จะดีที่สุดคือต้องเลิกให้ได้เพื่อคนรอบๆตัวเราครับ :D
ร้านหมูเซอร์วิสไบค์ นนทบุรี ซ่อมจักรยานทุกชนิดhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=330745
แผนที่ร้านhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=507014
ID LINE muservice
z2bbgr
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851145491
Bike: Bridgestone Radac, LA Blackline, Bridgestone Wildwest

โพสต์ โดย z2bbgr »

ผมอาจพูดไม่ได้เต็มปากว่าผมเลิก (เพราะนานๆ ที ถ้ามีเพื่อนๆ มารมควันก็เกิดอาการตบของเพื่อนมาสูบฮะ) แต่ถ้าใครใจถึงพอ อยากให้ลองทำแบบผมนะครับ

สมัยเรียนมหาลัย ผมสูบจนติดจนกระทั่งหมอบ่นใส่รัวๆ ผมก็เลยใช้วิธีนี้ครับ
1. เอาบุหรี่ที่มีอยู่ กำไว้ในมือ
2. โยนมันลงถังขยะให้สุดแรงเกิด (แนะนำโยนลงถึงขยะข้างนอก เพราะถ้าถังในห้อง มันก็เอื้อมไปหยิบง่าย ถือเป็นการลักไก่ครับ)
3. เอาไฟแช็คไปทิ้งให้หมด!!!
4. ถ้ายังเสี้ยนอยากสูบ ให้สูบลม หรือคาบปากกาแทนครับ

ผมทำมา ตอนนั้นผ่านไป 7 ปีเห็นจะได้ ได้ผลชะงัดเลยครับ แค่ตอนแรกๆ ถึงกับอยากสูบจริงๆ แต่ต้องทน
แนะนำเลยครับ เพื่อนผมทักมา (เจ้าตัวเคยลงแทร็ค MTB) ว่า จักรยานมันเป็นกีฬาใช้ปอด ลองสูบบุหรี่แล้วปั่นดูแล้วแรงจะหายวับ ซึ่งมันก็จริงนะครับ
Derp Cyclist ปั่นราแดคอยู่ประจำวัน คู่กับเสือภูเขาบ้าง
รับแปลงาน ภาษาอังกฤษ - ไทย (ติดต่อที่ช่อง inbox ได้เลยนะครับ)
chaiwkae
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TURNER
ตำแหน่ง: ลพบุรี

โพสต์ โดย chaiwkae »

ตอนผมเลิกบุหรี่ ผมใช้วิธีหยุดเลยไม่สูบและไม่ลดปริมาณหักดิบเลย ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจครับ :mrgreen:
สง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815556704
team: บินเดี่ยว
Bike: SL2

โพสต์ โดย สง »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ในฐานะที่ผมหยุดสูบมาได้ 7 ปีแล้ว (ไม่ได้บอกว่าเลิกนะครับ)
แต่ผ่านมา 7 ปี คงไม่คิดกลับไปนับหนึ่งใหม่หรอก
เทคนิคของผมคือ ไปกราบเคารพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่นับถือแล้วตั้งสัตยวาจาว่าจะขอหยุดสูบบุหรี่
ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป หากไม่เป็นไปตามที่กล่าว ขอให้ชีวิตมีอันเป็นไป
อธิฐานเสร็จก็ไม่กล้าแตะแล้วครับ ความอยากหายไปโดยปริยาย
เพราะกลัวตาย
ปัจจุบันเวลาได้กลิ่นควันยังหอมอยู่เลย รู้เลยว่ามันเลิกยากจริงๆ ถ้าใจไม่แข็งพอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”