[มือใหม่]อยากปั่นเดินทางไกลแต่ไม่มีความรู้อะไรเลยครับ

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Knel
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850657792
team: -
Bike: -

[มือใหม่]อยากปั่นเดินทางไกลแต่ไม่มีความรู้อะไรเลยครับ

โพสต์ โดย Knel »

ผมอยากขี่จักรยานเดินทางไกลไปหลายๆจังหวัดด้วยตัวคนเดียวครับ
แต่ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับจักรยานอะไรเลยครับ ชื่อเรียกของแต่ละส่วนประกอบของจักรยานผมก็ยังไม่รู้เลย
จักรยานที่ผมมีก็เป็นของมือ2ที่เพิ่งได้เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาแม้แต่รุ่นกับขนาดก็ยังไม่รู้
รูปภาพ
ร้านจักรยานแถวบ้านผมก็ไม่รู้จักเลยซักที่ พอลองขี่บนถนนหน้าบ้านได้ไม่ถึง5นาทีก็หอบแล้วครับ ผมควรจะเริ่มยังไงดีครับ
ป.ล.ถ้ามีร้านจักรยานแถวๆนครปฐมแนะนำก็ช่วยบอกผมด้วยครับ
จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพื่อที่วันหน้าจะได้ไม่ต้องเสียใจ แต่นั้นแหละคือสิ่งที่ทำยากที่สุดล่ะ
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

เจอคนบ้านเดียวกันอีกแล้ว อยู่อำเภอไหนครับ ถ้าไม่ไกลจากดอนยายหอมมาก แนะนำให้ไปปั่นกับคุณแหม่ม (แม่เสือแห่งดอนยายหอม) ผู้นำเยาวชนปั่นจักรยานห่างไกลยาเสพติด ได้นะครับ
ผมคนบางเลนก็จริง แต่ไม่ค่อยได้กลับบ้าน แต่ถ้าอยากหัดดูแลจักรยานด้วยตัวเอง ผมจะแวะไปแนะนำให้นะครับ
ร้านจักรยานที่ผมรู้จักในอำเภอเมืองก็
ไทจักรยาน ถนนมาลัยแมน เจริญจักรยาน ซ้ายองค์พระปฐมเจดีย์ และร้านตะวัน ที่ทัพหลวง
ชมรมที่ผมมีข้อมูลก็ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพจังหวัดนครปฐม กับชมรมจักรยานสามพราน

ลองเข้าชมรมของจังหวัดดู จะได้ผู้แนะนำเพียบเลยล่ะครับ ติดต่อได้ที่ คุณธวัชชัย เอกธุระประคัลภ์ (เฮียฮ้อ) 081-843-0155
ฝากน้องเขาด้วยนะครับ
เฮียฮ้อ
Knel
สมาชิก
สมาชิก

Re: [มือใหม่]อยากปั่นเดินทางไกลแต่ไม่มีความรู้อะไรเลยครับ

Rush เขียน:เจอคนบ้านเดียวกันอีกแล้ว อยู่อำเภอไหนครับ ถ้าไม่ไกลจากดอนยายหอมมาก แนะนำให้ไปปั่นกับคุณแหม่ม (แม่เสือแห่งดอนยายหอม) ผู้นำเยาวชนปั่นจักรยานห่างไกลยาเสพติด ได้นะครับ
ผมคนบางเลนก็จริง แต่ไม่ค่อยได้กลับบ้าน แต่ถ้าอยากหัดดูแลจักรยานด้วยตัวเอง ผมจะแวะไปแนะนำให้นะครับ
ร้านจักรยานที่ผมรู้จักในอำเภอเมืองก็
ไทจักรยาน ถนนมาลัยแมน เจริญจักรยาน ซ้ายองค์พระปฐมเจดีย์ และร้านตะวัน ที่ทัพหลวง
ชมรมที่ผมมีข้อมูลก็ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพจังหวัดนครปฐม กับชมรมจักรยานสามพราน

ลองเข้าชมรมของจังหวัดดู จะได้ผู้แนะนำเพียบเลยล่ะครับ ติดต่อได้ที่ คุณธวัชชัย เอกธุระประคัลภ์ (เฮียฮ้อ) 081-843-0155
เฮียฮ้อ
ขอบคุณครับที่แนะนำครับ ผมอยู่ตำบลรางพิกุลครับ :D
จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพื่อที่วันหน้าจะได้ไม่ต้องเสียใจ แต่นั้นแหละคือสิ่งที่ทำยากที่สุดล่ะ
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

Re: [มือใหม่]อยากปั่นเดินทางไกลแต่ไม่มีความรู้อะไรเลยครับ

โพสต์ โดย golfyrider »

Knel เขียน:ผมอยากขี่จักรยานเดินทางไกลไปหลายๆจังหวัดด้วยตัวคนเดียวครับ
แต่ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับจักรยานอะไรเลยครับ ชื่อเรียกของแต่ละส่วนประกอบของจักรยานผมก็ยังไม่รู้เลย
จักรยานที่ผมมีก็เป็นของมือ2ที่เพิ่งได้เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาแม้แต่รุ่นกับขนาดก็ยังไม่รู้
ร้านจักรยานแถวบ้านผมก็ไม่รู้จักเลยซักที่ พอลองขี่บนถนนหน้าบ้านได้ไม่ถึง5นาทีก็หอบแล้วครับ ผมควรจะเริ่มยังไงดีครับ
ป.ล.ถ้ามีร้านจักรยานแถวๆนครปฐมแนะนำก็ช่วยบอกผมด้วยครับ
ขอสรุปเป็นประเด็น เป็นข้อ ๆ
1.อยากขี่จักรยานเดินทางไกลไปหลายๆจังหวัดด้วยตัวคนเดียว
ยอดเยี่ยมครับ ได้ท่องเที่ยวโดยใช้แรงขา และกำลังของตัวเราเอง จะไปไหนก็ไป ซอกแซกไปได้ทั่ว
2.ไม่มีความรู้เกี่ยวกับจักรยานอะไรเลย และ จักรยานที่ผมมีก็เป็นของมือ2ที่เพิ่งได้เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาแม้แต่รุ่นกับขนาดก็ยังไม่รู้
หากว่าจะปั่นจักรยานทางไกล หรือใช้เดินทางท่องเที่ยว อย่างน้อย ๆ ก็ต้องรู้จักวิธีซ่อมบำรุงรถ ปะยาง แก้ไขเวลารถมีปัญหาได้เบื้องต้น
ของอย่างนี้ไม่ยากครับ ไปเรียนจากช่างโดยตรง หรือลักจำจากร้านซ่อมก็ได้

3.ลองขี่บนถนนหน้าบ้านได้ไม่ถึง5นาทีก็หอบแล้ว
การขี่จักรยานท่องเที่ยว ทางไกล สิ่งสำคัญที่สุดก็คือใจรัก ความมุ่งมั่น ไม่ย่อท้อ หากใจท้อแล้ว ปั่นได้ไม่ถึงไหนก็วนกลับบ้านแล้ว
ฝึกขี่ ออกกำลังกาย ให้ร่างกายได้คุ้นเคยบนหลังอาน ให้ร่างกายแข็งแรงครับ
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

อยู่กำแพงแสนนี่เอง ขอฝากท่านนักปั่นย่านใกล้เคียงดูแลด้วยนะครับ กลางปึจะมีงานปั่นการกุศลของชมรม ที่มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน ผมจะไปช่วยงานตามเคย ไว้พบกันนะครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

"อยากขี่จักรยานเดินทางไกลไปหลายๆจังหวัดด้วยตัวคนเดียวครับ"
ยอดเยี่ยมครับ ผมก็อยากทำเหมือนกัน แต่คงต้องจัดเรื่องเวลาให้ดี เป็นการท่องเที่ยว ที่หาไม่ได้จากการขับรถเที่ยว ซึ่งจะมุ่งแต่จุดหมายปลายทางเพียงเท่านั้น แต่การ ปั่นจักรยานคุณจะได้เก็บ บรรยากาศรอบๆ เก็บรายละเอียดเส้นทางได้ดีกว่า จอดแว่ะ นั่งคุยกับชาวบ้าน จอดรถกินข้าวกินน้ำที่ไหน ก็จะมีคนมาคุยด้วย มาถาม ไปไหน ปั่นมาจากไหน แล้วก็คุยเรื่องอื่นๆไป แลกเปลื่ยนความคิดเห็นกัน ดีครับ ซึ่งตอนนี้ผมก็เริ่มฝึกฝนแล้วจากเส้นทางสั้นๆก่อน เพราะยังปั่นไม่แข็งพอ
"แต่ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับจักรยานอะไรเลยครับ "
ฝึกฝนบ่อยๆ เดี่ยวก็รู้เองครับ เพราะปัญหาของจักรยาน มันไม่ได้ซับซ้อนอะไรมากนัก เพียงแต่ว่า ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมาแล้วคุณต้องแก้ใขได้ ถ้าเราฝึกฝนปั่นบ่อยๆปัญหาเหล่านั้นก็จะแว่ะมาหาคุณ ซึ่งมันก็จะทำให้คุณได้มีโอกาสฝึกฝนไปในตัว ยิ่งถ้าเราเคยผ่านปัญหาเหล่านั้น มันก็จะทำให้คุณสามารถแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้ครอบคลุมมากขึ้น หลังจากนั้นก็สบายครับ ไม่ต้องกลัว กังวลกับมัน ตอนนี้ผมเองก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาได้มากเท่าไหร่ ยกตัวอย่างว่า ผมรู้ว่าถ้ายางแตก ยางรั่ว ต้องแก้ใขยังไง ต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรบ้าง ในการแก้ปัญหา แต่ก็ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์ระหว่างทริปไกลๆด้วยตัวสักที รวมถึงปัญหาอื่นๆด้วย
"ร้านจักรยานแถวบ้านผมก็ไม่รู้จักเลยซักที่ "
อันนี้ไม่ยาก พี่เสือในเวปนี้ พร้อมให้คำแน่ะนำคุณเรื่องร้านจักรยานได้ตามพื้นที่ พี่เสือในเวปนี้ ใจดีทุกคน พร้อมให้การช่วยเหลือกันอย่างเต็มที่ครับ
"พอลองขี่บนถนนหน้าบ้านได้ไม่ถึง5นาทีก็หอบแล้วครับ ผมควรจะเริ่มยังไงดีครับ"
อันนี้ใครคงช่วยไม่ได้มากเท่าการฝึกฝนมั่งครับ ผมเองก้เพิ่งเริ่มปั่นมาตั้งแต่มกราคม ที่ผ่านมาเองก็ยังจัดว่าเป็นมือใหม่อยู่ ผมจำได้ว่าช่วงใหม่ๆ อยากปั่นให้ได้สัก 40 กิโล เลยจัดไปแถวบางขุนเทียน-ชายทะเล ผมแทบแย่ครับ เหนื่อยมาก หลังจากนั้นก็ดีขึ้นๆเรื่อยๆ จากเหนื่อยมาก ก็เหนื่อยน้อยลง แล้วก็แทบไม่เหนื่อย มันก็ยิ่งจะทำให้คุณอยากปั่นได้ระยะเพิ่มมากขึ้น ล่าสุดผมไปปั่นเดียวมา คลองโคน-หาดเจ้าสำราญ ไป-กลับ 110 กิโล พักกินข้าว 30 นาทีแล้วปั่นกลับเลย เหนื่อยมากครับความรู้สึกคล้ายตอนปั่น 40 กิโลครั้งแรกเลย ซึ่งมันก็จะให้คุณฝึกฝนต่อไป การผ่อน การเร่งเพื่อสัมพันธ์กับการเต้นของหัวใจคุณ เวลาทวนลมจะปั่นยังไง เพื่อไม่ให้เหนื่อยมาก สิ่งเหล่าหาคำแน่ะนำจากพี่เสือได้ในเวปนี้ ทริปนี้ผมก็ได้แรงจูงใจมาจาก ห้องสรุปทริป แหล่ะครับ เลยเกิดอยากลองมั่ง และต้องหาอุปกรณ์ตัวช่วยอะไรบ้างในการปั่น เช่น ฮารท์เรท ซึ่งก็ช่วยได้ดีพอควร เพื่อไม่ให้คุณโหมการปั่นเร่งมากเกินไปจนร่างกายจะรับได้ เพราะล่าสุดผมปั่นไปก็คอยมองไปเรื่อยๆ เพื่อควบคุมหัวไม่ให้เต้นมากเกินไปจริง หลังจากใช้มาสักพัก ผมเริ่มเข้าใจมันมากขึ้น ถึงการฝึกและการควบคุมการเต้นของหัวใจ สำคัญครับ เพราะถ้าคุณไปเร่งการปั่นมาจนหัวใจคุณเต้นมาถึงโซนสูงๆ คราวนี้จะลงยากครับ ถึงแม้จะนั่งพักเพื่อให้เต้นน้อยลง แต่พอออกไปปั่นใหม่ จังหวะการเต้นต่ำสุดในช่วงที่ปั่นเบาๆก็ยังคงสูงอยู่กว่าปรกติ ต้องเข้าใจร่างกายด้วย จนขณะนี้ผมปั่นไปจะ 2000 กิโลแล้วครับ ขอให้มีความสุขกับการปั่นน่ะครับ
ไฟล์แนบ
คลองโคน-หาดเจ้าสำราญ
คลองโคน-หาดเจ้าสำราญ
IMG_7544.JPG (46.89 KiB) เข้าดูแล้ว 809 ครั้ง
Thepop22
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895502232
team: สามพราน
Bike: Trek madone 3.1/Trek 4300/TrinX

โพสต์ โดย Thepop22 »

Rush เขียน:เจอคนบ้านเดียวกันอีกแล้ว อยู่อำเภอไหนครับ ถ้าไม่ไกลจากดอนยายหอมมาก แนะนำให้ไปปั่นกับคุณแหม่ม (แม่เสือแห่งดอนยายหอม) ผู้นำเยาวชนปั่นจักรยานห่างไกลยาเสพติด ได้นะครับ

เฮียฮ้อ
น้ำใจพี่ เหลือหลายจริงๆเลยครับ
เพื่อสุขภาพ และ มิตรภาพ
Knel
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกโพสที่ตอบมานะครับ เพิ่งรู้ด้วยว่าการเต้นของหัวใจมีผลด้วย ปกติผมเป็นคนไม่ออกกำลังกายอะไรเลย เลยไม่รู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ ขอบคุณที่แนะนำครับ
ไว้กลางๆปีมีงานที่ม.เกษตรผมจะลองไปร่วมด้วยคนนะครับ ^^
teerapompom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894817703
team: ิBicycle rayong
Bike: bianchi kuma 27.1 jab 27.5 #merida crossway 100 Trek 1.2

โพสต์ โดย teerapompom »

ใจเกินร้อยครับ :D :D เเล้วจะสนุกกับมัน
ความคิดเหมือนสายน้ำ ยิ่งกวนก็ยิ่งขุ่น ยิ่งวุ่นก็ยิ่งทุกข์ ยิ่งนิ่งก็ยิ่งใส ยิ่งสงบได้ ก็ยิ่งสุข
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

โพสต์ โดย ota_hay »

ขอเสริมจากที่คุณ golfyrider แนะนำนิดนึงนะครับ
คือควรจะวางแผนการใช้เวลา ศึกษาเส้นทางที่จะไปยังจุดหมายครับ แต่ถ้าชอบไปแบบหลง ๆ มึน ๆ แบบผมก็ไม่ว่ากัน
แล้วก็ฝึกประสบการณ์บนถนนใหญ่อีกนิดครับ ให้ประสาทสัมผัส หู ตา ไวขึ้น และเพื่อสร้างความทนทานให้ร่างกายด้วย
"โดยเฉพาะกล้ามตูดครับ"

ปล.พึ่งได้รถมือสองมา ลองเอารถเข้าร้านให้เขาเช็คจาระบีหล่อลื่นดุมล้อหน้า-หลัง และจุดหมุนต่าง ๆ เลยก็ดีครับ
จะได้คุย ได้รู้จักช่างไปในตัว
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

คุณมีแต่ใจที่อยากเดินทางไกลด้วยจักรยาน แต่ร่างกายคุณยังต้องพัฒนาอีกพอควร ขี่ไม่ถึง 5 นาทีก็หอบแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนเป็นขี่ต่อเนื่องให้ได้สัก 5 ชม แล้วลงจากรถมาแบบร่างกายยังสดอยู่

เริ่มยังไงดีครับ
- เริ่มจากขี่จักรยานให้บ่อยขึ้น ยิ่งบ่อยยิ่งดี พร้อมกับพัฒนาร่างกายด้านอื่นไปด้วย เช่น วิ่ง วิดพื้น

เรื่องจักรยาน
- สิ่งแรกที่ต้องทำเป็นคือปะยางครับ
- เรียนรู้จุดอ่อนของรถเรา ถ้าเป็นรถเก่าก็ต้องพอจะซ่อมแซมมันเองได้ (ถ้าเป็นรถใหม่ๆ มันไม่ค่อยพัง) เปลี่ยนสายเบรก สายเกียร์ ผ้าเบรก รวมถึงการปรับแต่งเล็กๆ น้อยๆ
fear is a mind killer
ทักษิณาวรรต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1642-1213 Line:taksinawat
team: สมาคมจักรยานเพื่อสุขภาพไทย
Bike: TREK
ตำแหน่ง: 114 ลาดพร้าว 101 ซอย 50 คลองจั่น บางกะปิ กทม 10240

โพสต์ โดย ทักษิณาวรรต »

คนสามพรานเข้ามาเชียร์ครับ
สามพราน นครปฐม คือบ้านเกิด
ลาดพร้าว 101 คือที่อยู่ปัจจุบัน
Tel: 08-1642-1213 Line id:taksinawat
พูดคุยเรื่องทั่วๆ ไปได้ทุกเรื่อง คุย ปั่น กิน เที่ยว ไม่มีกฎ ไม่มีกติกา
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: Trek 3900.,2014

โพสต์ โดย TASSANAI28 »

มือใหม่เหมือนกันครับ เข้ามาดูแนวคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”