หัวแปลงจุกลม

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

หัวแปลงจุกลม

โพสต์ โดย Rush »

เมื่อก่อนผมจะหาซื้อได้แต่หัวแปลงจุกลมฝรั่งเศษ ที่เป็นทองเหลือง ราคาแต่ละที่จะต่างกัน

ช่วงนี้ร้านที่ถนนยมราชสุขุม ได้นำหัวแปลงที่เป็นอลูมิเนียมมาจำหน่ายบ้างแล้ว ราคาประหยัดกว่ามากเลย

แต่แบบยาวนี่ ผมเคยเห็นของจริงครั้งเดียว ตอนที่บริการเติมลมให้เสือหมอบ ทำให้ได้เห็นหัวแปลงยาวแบบในรูปที่เขานำมาเอง เพื่อต่อกับจุกลมล้อขอบสูงมาก

ไม่ทราบว่ามีขายที่ไหนครับ

ไฟล์แนบ
Long.jpg (45.51 KiB) เข้าดูแล้ว 1003 ครั้ง
Presta.jpg (12.99 KiB) เข้าดูแล้ว 1003 ครั้ง
Ad.jpg (32.06 KiB) เข้าดูแล้ว 1003 ครั้ง
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: หัวแปลงจุกลม

โพสต์ โดย iN2 »

ถ้าเป็นผมๆเลือกซื้อทองเหลือง ทนกว่า ราคา 40บาท เป็นราคาที่ยอมรับได้นะ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
TT_GOVERNMENT
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Gian Talon 2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TT_GOVERNMENT »

เหมือนจุกลมของรถเก๋ง

แต่ของรถเค้าว่ากันว่าไม่ดี เพราะไม่ทนความร้อน

เเต่สำหรับ จกย ไม่น่ามีปัญหาอะไร สวยดีๆ

:twisted:
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

หัวทองเหลือง 40 บาท :o

ผมซื้อรถจักรยานขาประจำขาย 5 บาทเองครับ ซื้อมาซะ 10 อันเก็บไว้

จุ๊บที่เป็นอลูมิเนียมส่วนใหญ่จะมีปัญหาเวลาใช้ไปนานๆมันจะเป็นสนิมหรืออ๊อกไซด์ทำให้หมุนไม่ออกครับ เอาคีบบิดก็จุ๊บขาดเลย
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

Tdf เขียน:หัวทองเหลือง 40 บาท :o

ผมซื้อรถจักรยานขาประจำขาย 5 บาทเองครับ ซื้อมาซะ 10 อันเก็บไว้

จุ๊บที่เป็นอลูมิเนียมส่วนใหญ่จะมีปัญหาเวลาใช้ไปนานๆมันจะเป็นสนิมหรืออ๊อกไซด์ทำให้หมุนไม่ออกครับ เอาคีบบิดก็จุ๊บขาดเลย
5555 บางเจ้า 50บาท อาจจะดูแพงนะ แต่เทียบกับราคารถจักรยานที่เราซื้อมาผมก็รับได้นะ ไม่ได้ซื้อบ่อยๆ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
peepon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814356996
team: โรงไฟฟ้าบางปะกงworld bikeศรีราชา
Bike: giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย peepon »

Rush เขียน:เมื่อก่อนผมจะหาซื้อได้แต่หัวแปลงจุกลมฝรั่งเศษ ที่เป็นทองเหลือง ราคาแต่ละที่จะต่างกัน

ช่วงนี้ร้านที่ถนนยมราชสุขุม ได้นำหัวแปลงที่เป็นอลูมิเนียมมาจำหน่ายบ้างแล้ว ราคาประหยัดกว่ามากเลย

แต่แบบยาวนี่ ผมเคยเห็นของจริงครั้งเดียว ตอนที่บริการเติมลมให้เสือหมอบ ทำให้ได้เห็นหัวแปลงยาวแบบในรูปที่เขานำมาเอง เพื่อต่อกับจุกลมล้อขอบสูงมาก

ไม่ทราบว่ามีขายที่ไหนครับ

อันที่เป็นทองเหลืองผมใช้ประจำและแล้ววันหนึ่งปัญหามันก็เกิดคือ รูทองเหลืองมันเล็กไปทำให้เดือยที่อยู่ในหัวสูบเป็นรอยทำให้มันกุดสั้นลง เมื่อสั้นมากๆมันก็จะไม่กดวาวล์ที่ยางในทำให้ต้องใช้แรงเยอะมากในการสูบสมแต่ละครั้ง บางครั้งเอาไปสูบกับยางในจุ๊บใหญ่ก็เกิดปัญหาอย่างเดียวกันผมใช้สูบยี่ห้อ Top.....ไม่รู้ยี่ห้ออื่นจะเกิดเหมือนกันหรือเปล่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”