เตรียมความพร้อมก่อนไปใช้ทางจักรยานสีเขียว

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mintolol
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI Feather CX+, Specialized Langster, Cannondale CAAD10

เตรียมความพร้อมก่อนไปใช้ทางจักรยานสีเขียว

โพสต์ โดย mintolol »

เห็นหลายคนถามว่าทางจักรยานสีเขียวที่จะเปิดในวันอาทิตย์ที่23 จะไปยังไงจอดรถที่ใหน
ทางเข้าอยู่ใหน เข้าไปต้องทำยังไงบ้าง

ผมเลยไปรวบร่วมข้อมูลมาโดยไปถ่ายรูปเล็กๆน้อยๆและถามทางบริษัทการท่ามาให้ครับ
ลองเข้าไปตามอ่าน ได้จาก link ใน FB นี้เลยครับผม ขอบคุณครับ

https://www.facebook.com/bytecycling/ph ... =1&theater
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เตรียมความพร้อมก่อนไปใช้ทางจักรยานสีเขียว

โพสต์ โดย ngoa »

เยี่ยมมาก
mintolol
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI Feather CX+, Specialized Langster, Cannondale CAAD10

Re: เตรียมความพร้อมก่อนไปใช้ทางจักรยานสีเขียว

โพสต์ โดย mintolol »

ตาม link นี้ http://www.bytecycling.com/?p=615 อะครับ จริงๆอยากจะเอารุปมาลงในนี้เลย แต่มันข่อนข้างเยอะแถมไม่ได้ย่อขนาดไว้ด้วย ร่วมถึง link แผนทีและต่ำแหน่งต่างๆด้วย ถ้าสนใจยังไงรบกวนกดเข้าไปดูอีกทีแล้วกันครับ

ในวันที่ 23 มีนาคม 2557 นี้ ทางจักรยานสีเขียวรอบสนามบินสุวรรณภูมิกำลังจะเปิดให้บริการ
โดยสามารถอ่านความเป็นมาของ “โครงการถนนจักรยานรอบสนามบินสุวรรณภูมิ” ได้จาก http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=927291 และ http://www.prachachat.net/news_detail.p ... 1394634616

ซึ่งในงานเปิดตัวที่จะเกิดขึ้นในวันที่ 23 มีนาคมนี้จะอนุญาตให้นักปั่นทั่วไปเข้าไปใช้งานได้อย่างเต็มระบบ ดังนั้นวันนี้ Bytecycling
จะขอนำเสนอข้อมูลต่างๆ เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนจะที่พวกเราจะเข้าไปเยี่ยมชมและสัมผัสเส้นทางจักรยานสีเขียวที่ปลอดภัยที่สุดในประเทศไทย

อย่างที่เราได้เคยเกริ่นก่อนหน้านี้ว่าทางจักรยานสีเขียวนี้เป็นอย่างไรบ้าง ไม่ว่าจะเป็นระยะทางกว่า 23 กิโลเมตร หรือ
ความปลอดภัยภายในเส้นทางนี้ และเวลาเปิดปิดในการเข้าใช้เส้นทาง ไปแบบคร่าวๆแล้ว วันนี้เราจะมาลงรายละเอียดกันครับ

สถานที่ตั้งและทางไป

อย่างแรกเลยที่เราจะขอพูดถึงคือสถานที่ตั้งของเส้นทางจักรยานสุดชิลล์แห่งนี้กันก่อนเลยครับ
โดยทางจักรยานสีเขียวนี้ตั้งอยู่รอบบริเวณสันเขื่อนของสนามบินสุวรรณภูมิ
เดิมทีเส้นทางนี้จะถูกใช้เพื่อตรวจสอบความปลอดภัยโดยรอบสนามบิน
แล้วทางการท่าอากาศยานร่วมกับ lifecycling ได้พัฒนาให้เส้นทางนี้สามารถใช้เป็นที่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพของชาวไทยเรานั่นเองครับ

ส่วนการเดินทางจะไปอย่างไร จะขับรถไป หรือปั่นจักรยานไปเลยนั้น เส้นทางจักรยานแห่งนี้สามารถเข้าได้จากทางถนนสุวรรณภูมิ 3 และ 4 ครับ
ซึ่งสามารถไปที่ถนนเส้นนี้ได้ทั้งจากทางบางนาและทางลาดกระบังครับ ลองดูแผนที่การมากันครับ ผมจะลากแผนที่จากแถว Mega บางนากับ แยกศรีนครินทร์ เพื่อไปสู่ทางเข้าของเส้นทางนี้ครับ ทางถนนบางนาตราด, ทางถนนอ่อนนุชต่อลาดกระบัง

เวลาให้บริการ
เลนจักรยานสีเขียวนี้จะเปิดให้บริการเหล่านักปั่นกันตั้งแต่เวลา 6:00 น. ถึง 18:00 น.
หรือตั้งแต่ 6 โมงเช้ายัน 6 โมงเย็นกันเลยครับ ส่วนทำไมเปิดถึงแค่ 6 โมงเย็นนั้นก็เพราะว่าตอนนี้ยังไม่มีไฟส่องสว่างตามทางครับ
กลางคืนมืดมากและยังเป็นพื้นที่เฉพาะ
และเพื่อความปลอดภัยของชาวจักรยานทางสนามบินเองจึงยังไม่สามารถเปิดให้บริการหลังพระอาทิตย์ตกดินได้ครับ

ทางเข้าอยู่ตรงใหนแล้วจะเข้าไปต้องทำอะไรบ้างรึเปล่า?

ทางเข้าของโครงการถนนจักรยานรอบสนามบินสุวรรณภูมินี้มีอยู่ด้วยกันสองทางครับ
โดยทางแรกนั้นจะอยู่ที่ถนนสุวรรณภูมิ 4 ซึ่งง่ายต่อการเดินทาง มาจากถนนอ่อนนุชต่อลาดกระบังครับ
ถ้ามาจากทางลาดกระบังให้เลี้ยวขวาเข้ามาจากแยกที่อยู่ก่อนถึงสะพานเข้าคลองหัวตะเข้ที่จะไปต่อถนนหลวงแพ่งครับ
เมื่อเลี้ยวข้ามสะพานมาก็จะเห็นทางสีเขียวอยู่ทางซ้ายแล้วครับ เลยมาอีกนิดจะตอนนี้จะมีด่านตรวจ
พอเลยด่านตรวจให้ชิดซ้ายจะเห็นเหมือนมีอาคารหลังเล็กๆ อยู่หลังนึงนั่นคืออาคารจ่ายไฟฟ้าที่ 5
ให้เลี้ยวเข้าไปทางนั้น และตรงไปเรื่อยๆ ข้ามสะพานเล็กๆ เราก็จะถึงเส้นทางจักรยานที่เรารอคอยแล้วแหละครับ

อาคารจ่ายไฟฟ้าที่5

ข้ามสะพานนี้ไปก็..... (คาดว่าจุดแลกบัตรจะอยู่ตรงนี้)

ถึงแล้วครับทางเข้าจักรยานสีเขียวสังเกตุได้ว่าจะมีป้อมรักษาความปลอดภัยอยู่ และจะมีให้เห็นอยู่เรื่อยๆตลอดแนว

ทางที่สอง ทางนี้น่าจะสะดวกสำหรับผู้ที่มาจากทางบางนาครับและน่าจะเป็นที่รู้จักมากกว่าในหมู่นักปั่นที่ชอบไปซ้อมกันที่ถนนสุวรรณภูมิ 3 ครับผม
โดยทางเข้าทางนี้จะอยู่บริเวณใกล้ๆ กับที่กลับรถใต้สะพานบนถนนสุวรรณภูมิ 3
ถ้ามาจากบางนาพอลงสะพานยาวๆ ให้เลี้ยวกลับเข้าไปเลยครับ
ถ้ามาจากที่จอดรถระยะยาวพอเข้าที่กลับรถก็สามารถเห็นและเลี้ยวเข้าสู่เส้นทางสีเขียวได้ไม่ยากครับผม

ชิดซ็ายมาเลยเข้าสู่ทางกลับรถใต้สะพาน

วนมาทางซ้ายก็จะเห็นสะพานเล็กๆตรงนี้จะเป็นจุดแลกบัตรสำหรับทางเข้านี้

การที่จะเข้าไปใช้บริการในโครงการถนนจักรยานรอบสนามบินสุวรรณภูมินั้น มีหนึ่งสิ่งที่จำเป็นครับ นั่นคือ “บัตรประจำตัว”
ไม่ว่าจะเป็นบัตรประชาชน ใบขับขี่ หรือหนังสือเดินทาง สิ่งที่สามารถระบุตัวตนได้ ต้องนำไปด้วยเพื่อนำไปแลกกับบัตรเข้าใช้พื้นที่ครับ
โดยจะมีเจ้าหน้าที่ รปภ. ของทางสนามบินตั้งเต๊นท์รอรับแลกบัตรอยู่บริเวณสะพานเล็กๆก่อนทางเข้าทั้งสองที่ครับ
อย่าลืมนำไปนะครับนักปั่นบางคนจะทิ้งกระเป๋าเงินไว้ที่รถอาจจะทำให้อดเข้าต้องวนกลับมาเอานะครับผม

ถ้านำจักรยานใส่รถยนต์ไปจะไปจอดที่ใหนดี?

ในกรณีที่เพื่อนๆ นักปั่นเดินทางมาไกลเพื่อใช้ทางสีเขียวนี้ด้วยรถยนต์ส่วนตัวแล้วทางบริษัทการท่าอากาศยานได้จัดพื้นที่สำหรับจอดรถยนต์ไว้ให้ครับ
โดยมีสองที่หลักๆ ด้วยกันคือ ที่แรกลานจอดรถระยะยาวโซน A ที่นี่เป็นที่รู้กันในหมู่นักปั่นจักรยานอยู่แล้วว่าสามารถนำรถเข้าไปจอดกันได้เลยครับ
โดยจะอยู่ที่ตำแหน่งตามlink นี้เลยครับ ลานจอดรถระยะยาว

ที่ที่สองนั้นการท่าอากาศยานได้เตรียมที่จอดรถไว้ให้เพิ่มคือจะอยู่ภายในบริเวณของบริษัทการท่าอากาศยาน
สามารถเข้าได้จากทางที่กลับรถใต้สะพานถนนสุวรรณภูมิ 3
โดยถ้าจะเข้าไปใช้ตรงนี้จำเป็นจะต้องแลกบัตรประจำตัวอีกหนึ่งใบ ที่จอดรถตรงนี้จะมีในส่วนที่เปิดใช้จอดได้ทุกวันและจอดได้เฉพาะเสาร์-อาทิตย์
เนื่องจากมีรถของพนักงานจอดประจำอยู่แล้วในวันธรรมดาครับ โดยตำแหน่งทางเข้าที่จอดรถตรงนี้จะอยู่ตามตำแหน่งในlink นี้ครับ ลานจอดรถของบริษัทการท่าอากาศยาน

จากที่กลับรถใต้สะพานเลี้ยวต่อมาทางซ้าย(มาทางถนนเรียบๆนะครับอีกอั่นขรุขระมีหลุม ระวังด้วย!!!)ก็จะเจอกลุ่มอาคารของบริษัทการท่าอากาศยานอยู่

ทางเข้าจำเป็นต้องแลกบัตรกับเจ้าหน้าที่เพื่อเข้าไปจอดรถด้านใน

ด้านในจะมีที่จอดรถเตรียมไวเยอะพอสมควรเลยทั้งในร่มและกลางแจ้งเข้ามาทางซ้ายมือจะอนุญาติให้จอดเฉพาะเสาร์อาทิตย์ส่วนด้านหน้าและขวามือจอดได้ทุกวัน

ร้านขายน้ำและห้องน้ำ

ข้อควรระวังสำหรับการใช้เส้นทางจักรยานสีเขียวแห่งนี้คือเรื่องการขาดน้ำครับเพราะเส้นทางค่อนข้างยาวและภายในบริเวณตลอดทางแทบจะไม่มีที่ให้พัก
หรือที่ขายน้ำเลยครับเพราะฉะนั้นเราควรเตรียมตัวนำน้ำดื่มเข้าไปด้วยครับและยิ่งอากาศร้อนๆ ในตอนกลางวันแล้วด้วยยิ่งขาดไม่ได้เลยครับ
มาดูกันครับว่าจะสามารถซื้อน้ำดื่มได้ที่ไหนบ้าง

รถไอติม โรงอาหารบริษัทการท่า เซเว่น ร้านป้าข้างโรงเรียน

7-11 ก่อนถึงแยกที่จะเลี้ยวเข้าถนนสวรรณภูมิ 4 อย่างที่รู้กันดีว่า หิวเมื่อไรก็แวะมาครับ 7-11 เป็นแหล่งพลังงานสำหรับนักปั่นชั้นดีมีทุกอย่างที่ต้องการครับ
โดย 7-11 สาขานี้จะอยู่บริเวณนี้ครับ ที่ตั้งเซเว่น
ที่ต่อไปคือบริเวณลานจอดรถของบริษัทการท่าอากาศยานครับ จากทางเข้าให้ตรงเข้าไปจนสุดแล้วเลี้ยวซ้ายเดินตรงไปอีกหน่อยก็จะเจออยู่ทางซ้ายครับ
ตรงนี้จะเป็นเหมือน โรงอาหารของบริษัทการท่าอากาศยาน จากการสอบถามป้าเค้าจะมาขายน้ำ ขายขนมนิดหน่อยในวันอาทิตย์นี้ครับ
แต่ปกติเค้าจะปิดวันเสาร์-อาทิตย์นะครับ ต้องลองดูต่อไปว่าป้าเค้าจะมาขายตลอดเลยไหม
รถขายไอติมบริเวณลานจอดรถระยะยาวครับ โดนที่ลานจอดรถนี้จะมี พ่อแม่ลูก มาพร้อมกับรถไอติมวอลล์ แต่มีครบทุกอย่าง น้ำเปล่า เครื่องดื่มเกลือแร่
เครื่องดื่มให้พลังงานและไอติมก็มีด้วยครับ แต่ราคาเครื่องดื่มจะเพิ่ม 5 บาท เหมือนเวลาซื้อไอติมจากรถขายนั้นแหละครับ น้องเค้าอัธยาศัยดีครับคุยเก่ง
เจ้านี้จะมาเฉพาะช่วงเย็นประมาณ 4 โมง ก็จะเริ่มมากัน
ที่สุดท้ายคือร้านขายของชำข้างโรงเรียนเทวะคลองตรงครับ จะเป็นที่แห่งเดียวที่สามารถไปได้จากเลนสีเขียวครับโดยจะอยู่เลยจากทางเข้า
ตรงที่กลับรถใต้สะพานไปครับ จุดสังเกตุคือจะมีรถจอดอยู่ข้างๆ เส้นทางจักรยานครับมีอยู่ที่เดียวตรงนั้นจะต้องลงเดินเลี้ยวซ้ายขึ้นเนินไปผ่านประตู
รั้วข้ามสะพาน ร้านอยู่ด้านขวาของโรงเรียนจะมีศาลพระภูมิตั้งอยู่หน้าร้าน ภายในร้านก็มีเครื่องดื่มมากมาให้เลือกซื้อเป็นเสบียงครับผม
ตำแหน่งจะอยู่ตรงบริเวณนี้ครับโรงเรียนเทวะคลองตรง
ทางไปร้านขายของชำข้างโรงเรียนเทวะคลองตรง

ต่อไปเป็นเรื่องของห้องน้ำครับห้องน้ำจะมีอยู่ภายในบริเวณลานจอดรถทั้งสองที่ ที่ได้บอกไปก่อนหน้านี้ครับโดนที่ลานจอดรถระยะยาวจะมีสุขาแบบตู้ๆ
ซึ่งพอประทังชีวิตได้ครับไม่ค่อยจะสะอาดเท่าไร จะดีหน่อยก็ต้องข้ามไปที่ปั้ม ปตท. ฝั่งตรงข้ามครับผม
ยังไงพวกเราช่วยรักษาความสะอาดทั้งสองที่กันด้วยนะครับ
อีกที่คือบริเวณลานจอดรถของบริษัทการท่าอากาศยานจะมีห้องน้ำอยู่ภายในสองจุดด้วยกันคือ
บริเวณเดียวกับโรงอาหารขายน้ำครับตรงนี้จะมีแยกชายหญิงชัดเจน แนะนำให้ผู้หญิงเข้าตรงนี้กันครับ

ทางเข้าไปห้องอาบน้ำตรงเข้าไปจากที่ทางเข้าบริษัทการท่าจะอยู่ทางขวามือของที่จอดรถระหว่างอาคารทั้งสองหลัง

ส่วนอีกที่จะอยู่ที่อาคารพักของหน่วยรักษาความปลอดภัยแต่จำเป็นต้องเดินเข้าไปข้างในหน่อย
ห้องน้ำส่วนนี้จะมีทั้งห้องอาบน้ำและห้องน้ำพอสำหรับหลายคนครับ
แต่ของผู้หญิงจะเป็นเพียงพื้นที่เสริม มีไม้กันแบบห้องจากของผู้ชายครับ ตรงนี้เราไปใช้ของทางบริษัทการท่าอากาศยาน
ซึ่งเสาร์อาทิตย์แม่บ้านจะกลับเร็ว ช่วยรักษาความสะอาดกันมากๆ ด้วยนะครับ เค้าจะได้ต้อนรับพวกเราอย่างดี

เส้นทางและความปลอดภัย

หลังจากที่เรารู้ว่าสถานที่ต่างๆนั้นอยู่ตรงไหนกันแล้วนั้น เรามาเข้าเรื่องหลักกันเลยนั่นคือ เส้นทางจักรยานแห่งนี้มีความยาว รวมแล้วอยุ่ที่ 23.5 กิโลเมตร
ส่วนความกว้างจะอยู่ที่ 4.3 เมตร ซึ่งเพียงพอให้รถยนต์วิ่งสวนกันได้ไม่ยาก
เพราะฉะนั้นสำหรับจักรยานแล้วสามารถวิ่งพร้อมกันได้ 4 คันในแนวขวางสบายๆ ครับ
เส้นทางแห่งนี้เป็นเส้นทางวันเวย์ เดินรถทางเดียว คือวนขวา ตามเข็มนาฬิกาครับจักรยานทุกคันต้องไปทางนี้ไม่ควรจะสวนเลนนะครับ
และอย่างที่เคยเห็นกันมาทางนี้จะถูกทาด้วยสีเขียวสดใสตลอดทั้ง 23.5 กิโลเมตรตามมาตราฐานของออสเตเรีย (เขาว่ามาอย่างนั้นครับ)
ความเห็นส่วนตัวของผมมันค่อนข้างจะขรุขระไปหน่อยครับจากที่สอบถามมา เค้าบอกว่าจะได้วิ่งได้ในทุกสภาพอากาศแม้ฝนตกก็จะยังคงมีความหนืด
อยู่เพื่อความปลอดภัยของนักปั่น แต่ผมว่าถ้าเผลอเกี่ยวกันล้มขึ้นมาพื้นแบบนี้ไถลไปนี่เลือดนองแผลถลอกยาวแน่นอนครับ
และที่บอกไปข้างต้นครับไฟส่องสว่างยังไม่มีครับ ได้ข่าวมาว่าจะมีในเฟสต่อไป
(แต่จากที่สอบถามคนข้างในแล้วเค้าบอกว่ายากเพราะว่าต้องใช้งบประมาณสูงเป็นสิบล้านบาทในการทำเสาไฟฟ้าไม่ว่าจะเป็นเดินสาย
หรือระบบพลังงานแสงอาทิตย์) ตรงนี้เราคงต้องรอกันต่อไป บริเวณโดยรอบนั้นจะมีต้นมะพร้าวที่ถูกปลูกไว้รอการเติบโตโดยหวังว่ามันจะมาบังแดดบังลมให้เราได้บ้าง
ถ้าให้พูดถึงด้านความปลอดภัยซึ่งเป็นจุดเด่นของเส้นทางนี้เลยก็ว่าได้ในสายตาผม
คือจะมีจุดคล้ายป้อม รปภ. อยู่รอบโดยแต่ละจุดนั้นจะห่างกันประมาณ 3-5 กิโลเมตร ที่มุมเลี้ยวทุกมุมของเส้นทางจะมีอาคารควบคุมน้ำอยุ่บริเวณนั้นๆ
ก็จะมีคนตรวจดูแลอยู่ตลอด อีกทั้งยังมีเสากล้องวงจรปิดที่ทำหน้าที่ตรวจดูความปลอดภัยโดยรอบ อยู่หลายจุดมาก
ซึ่งตรงนี้หากนักปั่นมีปัญหาอะไรจะมีเจ้าหน้าที่เห็นและสามารถเข้ามาดูแลได้นะครับ

สรุป

เส้นทางจักรยานสีเขียวมีระยะทาง 23.5 กิโลเมตร กว้าง 4.3 เมตร มีกฏการใช้คือปั่นวนทางขวาตามเข็มนาฬิกาเท่านั้น
เปิดให้บริการตั้งแต่เวลา 6.00 น. ถึง 18.00 น.
เส้นทางจักรยานมีทางเข้าสองทางคือบริเวณที่กลับรถใต้สะพานถนนสายที่ 3 และบริเวณด้านหลังอาคารจ่ายไฟที่ 5 บนถนนสายที่ 4
ที่ขาดไม่ได้เลยคือ “บัตรประจำตัว” เพื่อนำไปแลกกับบัตรที่จะเข้าไปใช้พื้นที่ อย่างที่สองคือน้ำ ระยะทางยาวเพื่อความปลอดภัยควรมีน้ำดื่มสำรองไว้
อีกทั้งอุปกรณ์ที่จำเป็นเวลายางแตกหรือมีปัญหาครับ เช่น ยางในสำรอง ที่งัดยาง สูบพกพาอย่างน้อยในกลุ่มที่ไปควรมี 1 ชุด
ถ้าจะใช้ที่จอดรถของการท่าอากาศยานต้องมีบัตรประจำตัวสองใบในการแลก ใช้แลกเพื่อจอดรถหนึ่งใบ และแลกเพื่อเข้าเส้นทางสีเขียวอีกหนึ่งใบ และมีระบบรักษาความปลอดภัยดีเยี่ยมตลอดทาง

ความเห็นส่วนตัว

ยังคงต้องรอการพัฒนาต่อไปอีกหน่อยครับทั้งเรื่องไฟและสภาพถนน จากการที่สามารถปั่นได้ทางเดียวนั้น
พวกเราชาวจักรยานควรจะสร้างวัฒนธรรมการแบ่งปันการใช้เลนจักรยานแห่งนี้ครับ เช่น ผู้ที่ปั่นช้าๆชิวๆ ให้อยุ่เลนซ้าย
นักปั่นขาแรงอยู่เลนขวา จะแซงกันควรให้สัญญาณ เพื่อความปลอดภัยของทุกคนครับ
อีกอย่างวันแรก แน่นอนมีคนต้องการที่จะถ่ายรูปคู่กับทางไม่ว่าจะหมู่หรือเดี่ยว และอาจจะทำให้เกิดปัญหา
ผมอยากจะขอความร่วมมือคนที่จะถ่ายรูปควรดูดีๆ หรือหลบออกนอกเส้นทางครับยังมีอีกหลายต่อหลายวันให้มาใช้บริการ
ไม่ต้องรีบถ่ายก็ได้เสพสุขกับบรรยากาศริมทางกันก่อน บริเวณเส้นทางนี้จะมีนกอยู่ค่อนข้างเยอะครับและทางสนามบินไม่ค่อยชื่นชอบนกเท่าไร
เพราะมันอาจจะทำให้เกิดปัญหากับเครื่องบินได้ เราไม่ควรไปให้อาหารอะไรพวกนี้นะครับ อาจจะมีรถของ สายตรวจวิ่งตรวจตราโปรดระมัดระวังกันด้วย
อย่าปั่นกันเพลินหล่ะครับ

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกคนสนุกกับเส้นทางจักรยานสีเขียวแห่งนี้และช่วยกันรักษามันไว้ให้อยู่ตลอดไปครับไม่ว่าจะเรื่องความสะอาดหรือการแบ่งปันที่ดีครับ
เดินทางปลอดภัยเจอกันบน The green miles ครับ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

ขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
gameza500
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-0588082
Bike: MATRIX BIKE
ตำแหน่ง: 112/1411 ม.11 ซ.บางนา-ตราด46 ถ.บางนา-ตราด กม.4 แขวง-เขต บางนา กทม. 10260

โพสต์ โดย gameza500 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับเรื่องรักษาความสะอาดครับ...ทั้งเรื่องทิ้งขยะและเรื่องห้องอาบน้ำ-สุขา

ยังไงช่วยกันรักษาความสะอาดกันด้วยนะครับ...อย่าให้เขาว่าพวกเราชาวจักรยานกันนะครับ
tuynuy 3455
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: ่๋LOUIS MV1

โพสต์ โดย tuynuy 3455 »

:lol: :lol: :lol: [b]วันอาทิตย์นี้แล้วซินะ :lol: :lol: :lol:
suksawaddi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso105//BullHorn Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย suksawaddi »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :lol:
TREK_LADKRABANG
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0923159925
team: Free
Bike: Trek

โพสต์ โดย TREK_LADKRABANG »

เปิดให้ใช้อย่างเป็นทางการทุกวันใช้ไหมครับ
TOURRIT
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย TOURRIT »

thank you.
:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”