ปั่นจักรยานระวังผู้หญิงและคนแก่

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
ตอบกลับ
Ard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-0216034
team: เสือสุขภาพลุ่มน้ำคำ
Bike: specialized/KHS/Giant
ติดต่อ:

ปั่นจักรยานระวังผู้หญิงและคนแก่

โพสต์ โดย Ard »

นำหน้าเรานี่มันคนอายุมากและผู้หญิงนี่หว่าคงไม่เท่าไรหรอกอายุขนาดนั้นขาอ่อนขนาดนั้น อย่านะ ๆ อย่าได้ริอ่านคิดแซงเป็นอันขาดเดี๋ยวท่านจะหน้าแตกหมอไม่รับเย็บ คนอาไร้หลอกให้เราแซงแล้วยิงทิ้งโดยไม่แยแส หลายท่านคงเคยโดนมาแล้ว :o
ตำนานหนึ่งผ่านไป ตำนานใหม่ก็เริ่มเกิดขึ้น
รูปประจำตัวสมาชิก
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

Re: ปั่นจักรยานระวังผู้หญิงและคนแก่

โพสต์ โดย Tidnheng »

ผู้หญิงตัวเล็กๆอายุคราวป้าเล่นผมตะคริวขึ้นถึงหูมาแล้ว
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

Re: ปั่นจักรยานระวังผู้หญิงและคนแก่

โพสต์ โดย GT2008 »

พฤติกรรมคนเรานี่ก็แปลกนะ คิดว่าคนจักรยานคงสังเกตรับรู้ได้เป็นส่วนใหญ่
ไอ้เราเห็นคนปั่นจักรยานปั่นกันเรื่อยเปื่อย ดูๆ ก็ไม่น่าจะมีอะไร
แต่อาการที่ว่า "อย่าแซงข้านะ" ก็ไม่ยักเห็นแขวนป้ายบอกไว้ตรงไหน

ลองมาหลายครั้งแล้วครับ ทั้งผู้หญิง คนแก่ รวมทั้ง "เด็ก" ด้วย ทั้งเด็กเล็กเด็กโต
เอาง่ายๆ ทุกเพศทุกวัย แหละ "มันไม่ยอม" หรอก
ไม่ว่าเราจะมีเหตุผลใดๆ ก็ตาม จะกล่าวคำทักทาย ขอโทษ รีบครับ เมียท้อง หรืออะไรก็ตามที
ลองแซงดูซิครับ ไม่ช้าก็เร็ว มันต้องไล่เรา ดูดเรา แซงเรา เก็บเรา แสดงอภินิหาร อะไรก็แล้วแต่

เมื่อวานผมปั่นจักรยาน MTB ข้ามแยก พอไปอีกฝั่งแล้ว จึงชลอดูทางขวาดูรถที่วิ่งมาอีกเลนนึง เพราะมี สองแถว สามล้อ จอดข้างทางหลายคัน
เจอเด็กเล็กๆ อายุไม่น่าเกินมัธยมต้น โผล่มาเมื่อไรไม่รู้ ขี่จักรยานคันเล็กๆ คล้าย BMX ปั่นย๊อกแย๊ก ส่ายไปๆ มาๆ มือจับแฮนด์ข้างเดียว กำลังใส่หูฟังหรือโทรศัพท์ก็ไม่รู้ ก็ดูน่ารักตามประสาเด็ก ความเร็วไม่น่าเกิน 20
แซงเราไปเนิบๆ

เอาซิครับ ไอ้เราเห็นน้องขี่สไตลแบบนั้น ก็ไม่ค่อยชอบใจเท่าไร รู้สึกว่าคะนอง ไม่น่าปลอดภัย
จะไปบอกเหรอ ดูหน่วยก้านแล้ว น้องเค้าน่าจะปั่นเก่งกว่าเรานะ เราไม่น่าจะมีอะไรแนะนำเขาได้
จึงตัดสินใจปั่นสปริ้นแซงท่านน้องนั้นไป ด้วยความเร็ว 30-35
แล้วไงล่ะ.......
มองกระจกหลัง น้องเขาอยู่หลังเราลิบลิ่วเลย จักรยานล้อเล็กนี่
เราก็ปั่นต่อไป ทันใดนั้นไม่กี่อึดใจ จรวดทางเรียบวิ่งผ่านเราไปอย่างน่าตกใจ
พอน้องเขาแซงผมไปได้ซักพักก็ชลอปั่นสไตล์์เหมือนเดิม
เราก็อัดแซงน้องต่อ จนไปติดไฟแดง
ไฟเหลีองยังไม่ทันเขียว น้องเขาพุ่งออกตัวไปเลย ........ พระเจ้าช่วย ยังไม่เขียวนะ
ผมออกตัวทีหลัง ตามไปห่างๆ น้องเขาแซงซ้ายปาดขวารถที่วิ่งบนถนน วิ่งฉิวเลย.......
อันตรายนะนั่น
คิดในใจ "เรากลายเป็นคนผิดซะแล้วซิ ไม่น่าปั่นแซงน้องเลย ไปยั่วยุทำให้น้องเค้าต้องแสดงอาการอย่างนั้น"

สงสัยคนเราลึกๆ แล้ว มักจะมีพฤติกรรมหรือศักดิ์ศรีที่ว่า "ฆ่าได้หยามไม่ได้...ละนะ!"
สังเกตุเวลาปั่นเป็นกลุ่มๆ มัักไม่ค่อยแสดงอาการอย่างว่า
ถ้ามีคนปั่นจักรยานเดี่ยวๆแซงไป ทั้งกลุ่มก็ได้แต่เพียงมองๆๆๆๆ เพราะต้องทำความเร็วร่วมกันทั้งกลุ่ม
แต่ถ้าปั่นคนเดียวเดี่ยวๆ ละก็......
เจอกันสองต่อสองเมื่อไร เป็นต้อง........
ก็ๆๆๆ ทีหลังหาป้ายติดไว้หน่อยเลยว่า "จักรยานคันนี้ห้ามแซง"

บ่นให้ฟังอีกแระ........

ปั่นจักรยานบนท้องถนน ต้องระวัังผู้หญิงและคนแก่ และเด็กๆ ด้วยนะครับ
ใจเขาใจเรา.....แหม.... :lol: :lol: :lol:
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30

น้องเค้า "ชนะ" อะครับ :mrgreen:
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ

ต้องขออภัย..เก็บกดอะครับ เห็นกระทู้นี้เลยเข้าทาง ได้ระบายซะหน่อย
ต่อไปต้องกลับไปฝึกปั่นจักรยานใหม่แล้ว
โดยการฝึกปั่นสมาธิ ท่องไว้ อดทน อดกลั้น ทำใจให้ว่าง มันมา แล้วมันก็ผ่านไป ยุบหนอ พองหนอ .......
ยินดิีๆ.......ข้าพเจ้าจะยอมให้ท่านทั้งหลาย "แซงๆๆๆ" ได้สะดวกดาย.... :D
jamorn35
สมาชิก
สมาชิก
team: เฟืองทองไบค์คลับ
Bike: polygon cx1.0

โพสต์ โดย jamorn35 »

ผมก็เคยโดนมาแล้ว เด็กอายุซัก13-14ได้ ตอนแข่ง รุ่นผมออกก่อน3นาที แต่น้องเค้าตามมาทันแล้วแซงไปเฉยเลย ไอ้เราก็เลือดขึ้นหน้าเลย กลัวแพ้เด็กพอตามทันตอนขึ้นเนิน ก้อรีบอัดลงเนิน น้อองเค้ายังตามมาแซงอีก ผมเลยดูดตามน้องเค้าไปความเร็ว42 เข้าไปแล้วตามได้ซัก3โลก็ไม่ใหวและจะขาดใจ เลยต้องปล่อย น้องเค้าไป ผมยอมรับเลยว่าเด็กคนนั้นเทพมากๆ อายอ่ะแพ้เด็ก
justKiller
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Merida T2D 2014

โพสต์ โดย justKiller »

ผมไม่กล้าแซงใครเลย คนแก่ เด็ก ผู้หญิง
เพราะแซงแล้ว มักจะจบด้วยการ ตามไม่ทัน :lol:

แต่เคยเจอแบบ ข้าไม่ให้แซงมั้ยครับ
ปั่นมา2คน บนถนน2เลน ที่รถน้อย-น้อยมาก พี่แกปั่นกลางเลนคันนึง แล้วปั่นคร่อมเส้นกลางถนนคันนึง
มอไซจะแซงต้องวิ่งข้ามไปอีกเลนนึงเพื่อแซง
รถยนต์บีบแตร พี่แกไม่สะทกสะท้าน ยังปั่นทับเส้นกลางถนนต่อไป

ผมเลยต้องปั่นตามตูดแก2คนไปเรื่อยๆ ด้วยความเร็ว 18 แล้วก็ต้องเลี้ยวไปปั่นอีกทาง
ไม่กล้าสปริ้นข้ามไปอีกเลน กลัวไม่พ้น :lol: พึ่งหัดปั่นไม่กี่เดือน

ปล่อยให้พี่แก2คนฟิน เป็นเจ้าถนนต่อไป
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

มันเหมือนเป็นการกระตุ้นต่อมอะไรซักอย่างมั้ง คนเราชอบการแข่งขันกันอยู่ พอมีคนแซงไปก็เหมือนท้าทาย

บางทีก็สนุกนะครับ แต่พอนึกถึง อันตราย มันจะคุ้มมั้ยเนี่ยกับการโดนรถชนหรือไปเฉี่ยวชนรถคนอื่น ถ้าเรามีตรงนี้มากกว่าก็ต้องผ่อน แต่ถ้าไม่ก็แข่งกันจนหมดแรง

แต่เรื่องความเร็วอย่างเดียวไม่พอ สังเกตุว่า ต้องมีทักษะ เทคนิคในการลัดเลาะ ลักไก่ แซงรถอื่นด้วยนะครับ

ผมเคยปั่นตามจย ของฝรั่งนักปั่นเสือภูเขาคนนึง เขาคงรู้ว่าผมกวดไล่ แต่ผมก็ไม่แซงนะ แค่ตามไปห่างๆ สังเกตุดูเขาจะแซงรถเมล์ แซงรถอะไรต่อมิอะไรทุกคันที่จอดอยู่อย่างไม่เกรงกลัวอะไร แล้วก็จะลักไก่ตรงแยกไฟแดงไปสบายๆ เราเจอไฟแดงก็ต้องหยุดล่ะ

จะว่าไปมันก็มีอยู่ในคนทั่วไปนะครับ ในสวนรถไฟก็มี พอแซงปุ๊บเขาแซงทันที
แต่จย แนวแม่บ้าน เก่าๆ เหล็กทั้งคันก็เคยเจอ แซงเขาไป ที่ไหนได้พี่แกปั่นอัดตามสุดท้ายผมต้องยอมแพ้เพราะปั่นกลับจากอยุธยามา หมดแล้วล่ะครับ (ทีแรกเขาก็ปั่นช้ามากนะ ตลกดี)
ขวด

The Power Of Slow Ride
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”