....... เตือนภัย แมลงเข้าปาก ในขณะปั่นจักรยาน คร๊าบ..........

ข่าวสาร หรือ พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

....... เตือนภัย แมลงเข้าปาก ในขณะปั่นจักรยาน คร๊าบ..........

โพสต์ โดย ต้อง »

.......แมลงเข้าปากในขณะปั่นจักรยาน.. :lol: ... ฟังดูแล้วอาจขำ... แต่โดนเข้ากับตัว ขำไม่ออกง่ะครับ ..... แถมยังไอไม่หายเลยง่ะ......... :oops:

- เนื่องจาก เมื่อตอนเย็นหลังเลิกงาน ผมก็ปั่นจักรยานกลับบ้านตามปกติครับ....... แต่แล้ววันนี้ไม่เหมือนกับทุกวันครับ :shock: ....... โอ้ว....พระเจ้า..... :o ...... ในขณะที่กำลังสูดอากาศเข้าทางปาก แมลงเจ้ากรรมอะไรก็ไม่รู้ครับ บินเข้าปาก ถุยออกไม่ทัน ผ่านลงคอหอย แล้วเข้าไปคาอยู่ที่คอครับ.... เวลาผ่านไปประมาณ 5 นาที... :o ... โอ้ว....พระเจ้า..... เริ่มไอครับ..... กินน้ำก็แล้ว กินข้าวก็แล้ว ไม่หายครับ ระคายเคืองคอไอไม่หยุดครับ... :oops:

- ในเวลาต่อมาประมาณ 3 ชั่วโมงกว่า ๆ อาการก็เริ่มดีขึ้นครับ แต่ก็ยังคงระคายเคืองที่ลำคออยู่ครับ......จึงอยากเตือนภัยร้าย แบบเล็ก ๆ ที่สามารถสร้างความเสียหายให้กับร่างกายของเราได้ ให้ทุกท่านได้รับรู้กันครับ.......

....... ถ้าเป็นไปได้ หาเครื่องป้องกันอย่างเช่น " ผ้าบัฟ " ใช้ในขณะซ้อมนอกบ้าน หรือใช้ในการเดินทาง ก็จะได้ไม่เป็นเหมือนผมน๊ะครับ..... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: ....... เตือนภัย แมลงเข้าปาก ในขณะปั่นจักรยาน คร๊าบ..........

โพสต์ โดย umbabab »

ผมเคยแมลงวันบินเข้าปาก ถุยออกมาได้แค่ปีก
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
sathatapi
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0848218142

Re: ....... เตือนภัย แมลงเข้าปาก ในขณะปั่นจักรยาน คร๊าบ..........

โพสต์ โดย sathatapi »

เคยเจอ ตอนปั่นขึ้นเขาหอบแฮ่ก ๆ พอถึงยอดเนินเป็นทางลง ปล่อยลิ่วๆอ้าปากหายใจ มันพรวดเข้าไปถึงคอหอยเลย ขากถุยถ่มทิ้งตั้งหลายที่ไม่รู้มันออกหรือเปล่าแต่ไอโขลกอยู่นานเป็นนาน......ถ้าเป็นผึ้งหรือต่อก็ไม่อยากคิด เข้าตานี่เป็นประจำเวลาพลบค่ำแมลงมันจะเยอะใส่แว่นมันก็ลอดเข้าไปได้เจอประเภทที่มันตัวแข็ง ๆ แบบตั๊กกะแตน จะเจ็บมากซมซานขี่กลับบ้านต้องมานอนปิดตาเลย
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย golfyrider »

ร้องเพลงไป ปั่นจักรยานไป เจอแมลงเหม็น(ที่ชอบมาตอมขี้ควาย) บินเข้าปากครับ แซ้บหลายเด้อ รูปภาพ

เคยเจอตอนปั่นไปแถวที่เขาพ่นควันฆ่ายุงใส่ท่อ

รูปภาพ
เจอตัวนี้บินมาเลย :lol: :lol:
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

เรื่องแมลงนี่ต้องระวัง มันบินเข้าตา เข้าปาก เข้าจมูก บางครั้งก็เข้าหูด้วย ขี่ในเมืองที่มีแต่ตึกไม่ค่อยมีต้นไม้จะไม่ค่อยเจอแมลงเท่าไร ถ้าขี่ที่ข้างทางเป็นต้นไม้และมีแสงไฟริมถนนจะมีแมลงมากเป็นพิเศษ เข้าตานี้อันตรายที่สุดเพราะบางครั้งมันจะแสบตามาก ไม่เหมือนผงเข้าตาที่แค่ระคายเคือง
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
J0hnnie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -------------
team: CW All The Mountain
Bike: Santa Cruz Blur LT Carbon
ตำแหน่ง: ทองหล่อ - เอกมัย - ปรีดี

โพสต์ โดย J0hnnie »

ที่หลังต้องเคี้ยวก่อนกลื้นนะครับ :lol:

ชีวิตมันต้อง X-TREME
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

โดนบ่อยครับ ผมก็คิดนะ "ท้องฟ้าตั้งกว้าง เมิงจะมาบินทำไมตรงนี้"

มันก็คงเถียง "ที่ตั้งเยอะ เมิงมาปั่นอะไรตอนตูบินผ่าน " :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
kob500
สมาชิก
สมาชิก
team: NBU Team
Bike: Trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob500 »

ผมปั่นตอนค่ำ เผลออ้าปากเป็นประจำ บางทีต้องจอดเลยครับ
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

สงสัยผมคงต้องหาหมวกกันน็อกแบบมอเตอร์ไซค์มาใส่แล้วมั่ง :lol: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
imagesCA0R14YP.jpg (4.54 KiB) เข้าดูแล้ว 7503 ครั้ง
the first men
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 023287875/0830639309
team: -Love Adn Care Pet
Bike: -mini,Gt,mini java

โพสต์ โดย the first men »

ต้อง เขียน:.......แมลงเข้าปากในขณะปั่นจักรยาน.. :lol: ... ฟังดูแล้วอาจขำ... แต่โดนเข้ากับตัว ขำไม่ออกง่ะครับ ..... แถมยังไอไม่หายเลยง่ะ......... :oops:

- เนื่องจาก เมื่อตอนเย็นหลังเลิกงาน ผมก็ปั่นจักรยานกลับบ้านตามปกติครับ....... แต่แล้ววันนี้ไม่เหมือนกับทุกวันครับ :shock: ....... โอ้ว....พระเจ้า..... :o ...... ในขณะที่กำลังสูดอากาศเข้าทางปาก แมลงเจ้ากรรมอะไรก็ไม่รู้ครับ บินเข้าปาก ถุยออกไม่ทัน ผ่านลงคอหอย แล้วเข้าไปคาอยู่ที่คอครับ.... เวลาผ่านไปประมาณ 5 นาที... :o ... โอ้ว....พระเจ้า..... เริ่มไอครับ..... กินน้ำก็แล้ว กินข้าวก็แล้ว ไม่หายครับ ระคายเคืองคอไอไม่หยุดครับ... :oops:

- ในเวลาต่อมาประมาณ 3 ชั่วโมงกว่า ๆ อาการก็เริ่มดีขึ้นครับ แต่ก็ยังคงระคายเคืองที่ลำคออยู่ครับ......จึงอยากเตือนภัยร้าย แบบเล็ก ๆ ที่สามารถสร้างความเสียหายให้กับร่างกายของเราได้ ให้ทุกท่านได้รับรู้กันครับ.......

....... ถ้าเป็นไปได้ หาเครื่องป้องกันอย่างเช่น " ผ้าบัฟ " ใช้ในขณะซ้อมนอกบ้าน หรือใช้ในการเดินทาง ก็จะได้ไม่เป็นเหมือนผมน๊ะครับ..... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
:?: นิ่เจ้าต้อง แล้วที่เข้าไปอยู่ในปาก"เจ้าเหนียว" มันแมลงอะไร เห็นมี4ขาปากยื้นๆขนเกรียนหูตั้งหางดาบ มันเข้าไปนานแล้วด้วย :lol:
แค่ขี่ไปทำงานจะอัฟทำไมนักหนาเนี่ย ตังค์ก็เสียเ_ียก็ด่า....
น้องหมาน้องแมวป่วยเรารักษาได้ ถ้าอยู่ไกลก็พามาถ้าใกล้ๆเดียวไปหาถึงที่ครับ
083-0639309
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

............. แหมมมมมมม พี่ first men .......... ไอ้แมลงที่อยู่ในปากเสือเหนียวนั้นง่ะครับ ก็คือ " แมลงหางดาบ " :lol: :lol: :lol:

......... นอกจากเสือเหนียวจะมีแมลงสายพันธุ์นั้นอยู่ในปากแล้ว รอบ ๆ บริเวณปาก และใบหน้าของเสือเหนียว ก็ยังมีแม่เหล็กติดอยู่โดยรอบอีกด้วยง่ะครับ หลายท่านอาจจะงงว่าทำไมใบหน้าของเสือเหนียวมีแม่เหล็กติดอยู่ แม่เหล็กเอาใว้ดึงดูดปลาหมึกบกเข้าไปประทะง่ะคร๊าบบบบบ :lol: :lol: :lol:

....... ปล ..... เสือเหนียวเคยบอกว่า ชอบกินโปรตีน (ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเวย์โปรตีนหรือป่าว :lol: ) ถ้าปลายเดือนนี้พี่ first men ไปทัวร์ริ่งกับเสือเหนียว ตอนจอดพักกินข้าวนั้น พี่ first men ลองจัดปลาหมึกบกให้เสือเหนียวกินซักข้างเพื่อเพิ่มพลังงานก็ได้ง่ะครับ :lol: :lol: :lol:

............... ( ไม่รู้ว่าเจ้าตัวได้อ่านกระทู้นี้อ๊ะป่าว :lol: :lol: :lol: ) ...............
dedo3230
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 40D 2013
ตำแหน่ง: พุทธมณฑล

โพสต์ โดย dedo3230 »

แรกๆก้อสงกะสัย ว่าทำไมคุณจะต้องเอาผ้าปิดปาก มารู้ก้อ มันบินติ่งตรงเข้าลำคอเลยนี้เองคับ :lol: :lol:
ก้อปั่นๆกันไป
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

JADE555 เขียน:โดนบ่อยครับ ผมก็คิดนะ "ท้องฟ้าตั้งกว้าง เมิงจะมาบินทำไมตรงนี้"

มันก็คงเถียง "ที่ตั้งเยอะ เมิงมาปั่นอะไรตอนตูบินผ่าน " :lol:
มุกเยอะนะ อาจารย์เจต :lol: :lol: :lol:
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

แมลงบางชนิดมีสารในตัวที่เป็นเหมือนกรด อย่าขยี้ ตบ หรือบี้มันเด็ดขาด ผิวหนังตรงที่โดนจะเป็นแผลเรื้อรัง หายยาก เจ็บปวดแสบร้อน ถ้าโดนตาหรือมาขยี้ตาอาจตาบอด เข้าปากเข้าคอนี่ไม่อยากนึก ชื่อแมลงอะไรนะ น่าจะมีหลายชนิดแต่ชนิดนี้อันตราย

Sent from my ST27i using Tapatalk
ขวด

The Power Of Slow Ride
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมสังเกตุว่าตัวเองมรดเจ็บคอ ไอบ่อย คงเป็นเพราะหายใจทางปากร่วมด้วย ในอากาศมีฝุ่นละออง เชื้อโรคกระจายอยู่ เรารับไปโดยไม่รู้ตัว ตอนนี้เลยใช้ผ้าบัฟช่วย ผ่อนหนักเป็นเบา ให้ดีควรใช้หน้ากาก

Sent from my ST27i using Tapatalk
ขวด

The Power Of Slow Ride
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยเรื่องทั่วไปในแวดวงจักรยาน”